รวมGundam UCและSRW

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย identity, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ฮ่าๆๆกันดั้มสายซุป
    กันดั้มยิงแขนใส่ศัตรูกลัวของจริงแขนมันจะระเบิดก่อนน่ะสิ ไม่ได้เหนียวเท่าพวกมาชินก้า ^^;
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ชอบลายเส้นแบบนี้อ่ะ
  3. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    หากมีคนมาถามผมว่า นักศึกษาอันงมงายรู้จักกันดั้มได้ยังไงครับ และรู้จักโมบิลสูทตัวไหนก่อน

คำตอบก็คือ เริ่มติดตามกันดั้มเพราะภาคZetaครับ ส่วนโมบิลสูทที่รู้จักคือ มาร์คทุว์กับเฮียกุชิกิครับ

ว่าแล้วก็ลองมาย้อนดูวันวานยังหอมหวาน กันว่าพวกเราๆท่านๆเริ่มติดตามกันได้อย่างไร

ทั้งหมดมันเริ่มจากเล่มนี้ครับ

เป็นมังกะเรื่องแรกๆเลยที่เริ่มอ่าน และก็เริ่มติดตาม(แต่ไม่มีเล่มสองเฮ้อ ยืมคนอื่นอ่านเอา)

เนื้อเรื่องโดยส่วนใหญ่ก็สั้นกระชับ(กระชับยิ่งกว่านิวทราสเลย์ชั่นอีกนะ) แม้ตัวละครบางตัวอย่างโรซาเมียก็ไม่มีบทเลย(ไม่ใช่โผล่มาแวบๆนะครับไอ้นี่คือไม่มีเลยตะหาก)

ส่วนฮามานกับซีร็อคโคก็ขับของโหดกว่า ดิโอกับคิวเบเลย์ซะอีก(แต่จำชื่อไม่ได้และ) แต่เนื้อเรื่องในภาคนี้จบโดยที่คามิวยังปกติครบสมบูรณ์อยู่และดูเหมือนว่าฮามานก็ตายในภาคนี้เลย (อ้าวไหงเป็นงั้น)

สำหรับเรื่องนี้ถูกนำมาตีพิมพ์อีกครั้งเมื่อปี 2547 โดยบริษัทแอนท์มั้งถ้าจำไม่ผิด

*** อันนี้ถึงลีฟหรือคนอื่นมั่ง พอดีผมไปคุ้ยกองหนังสือเก่าเห็นเรื่องราวของโลว์(ไม่ใช่โควตะ) กับผองเพื่อน มีใครสนใจมั่งครับ ถ้าสนใจจะได้สแกนมาอ่านแก้เครียด(มันไม่ยาวหรอกนะ) จะเอายังไงก็ช่วยตอบด้วยทีนะครับ
  4. leaf

EXP:
    1,279
    0
    0
    ^
    ^
    เล่มบนนี้มี แต่ไม่รู้หายไปไหนแล้ว
    แต่กันดั้มเล่มแรกที่ชอบที่สุดคือ ZZฉบับเล่มที่ต้องตะแคงอ่าน... ของTv Lineรึอะไรนี่แหละจำไม่ได้แล้ว ^^;
  5. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ^
    ^

TV Line หรือ Line art Planning ประมาณนี้มั้งครับ

ผมเคยซื้อ ของ สนพ นี้ไป 5 เล่มมั้ง จำได้ว่ามี Z , ZZ , F91 , CCA อีก อันอะไรไม่รู้ แต่หลังปกมีลง ไว้ 6 เล่มนะ
  6. identity

EXP:
    580
    0
    36
    เฮอะ ฮะ ตอนนี้ OG SAGA ออกแล้วแต่ไม่ได้เล่นเพราะ

1. ไม่มีเครื่องถึงจะมีEMUที่ดีพอก็ตามเถอะแต่ก็ยังไม่อยากเล่น

2. ช่วงนี้กำลังอยู่ในช่วงท่องอาขยานซะด้วย เกียจการท่องจำชะมัด

ปล. ขอร้องอย่าเอามันไปปนกับOGเลย

ปล2. ท่าเปิดอกยิงมันเหมือนจะเลียนแบบใครมาก็ไม่รู้แฮะ
  7. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เซอร์วิสล้วน!! ไม่เล่นเด็ดขาด - -'
  8. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เล่นๆไปแล้วหมดแรงจูงใจเล่นพิกล สงสัยบอสโหด + เซอร์วิสเกินไปจริงๆละมั้ง
    เล่นมา สาว 4 ดู้น 1 เฮ้อ จะตั้งฮาเร็มกันรึไร
  9. identity

EXP:
    580
    0
    36
    ปกติก็ไม่รังเกียจหรอกนะ ไอ้เนื้อเรื่องทีมันมีแต่สาวๆ อย่าง เนื้อเรื่องไอวิส กับเซเลน่าแบบนี้แต่มันเน้นสาวคนละแบบ อันนี้ออกแนวY ดูแล้วอารมณ์ดีบ้าง แต่ภาคนี้ออกแนว Hจัดยิ่งเล่นยิ่งเสื่อม ตัวละครชายก็หน้าเกย์ จริงๆ

จะสนใจมันอยู่หรอก ถ้ามันไม่เอา เกพเพนท์ รุ่นโคตรตำนานมาเล่นแบบนี้

จะว่าไปถ้าจะทำเกมนี้ อยากให้มันเอา เกมเก่าๆ ที่มีกิเรียม หรืออินกรัมเป็นพระเอกมารียังจะดีกว่า

เฮอ

จะว่าไป อยากจะให้มันออกเกมแอคชั่นแบบACEน่ะ แต่มีแต่หุ่นOriginal ของมัน

อยากขับกาเรี่ยนคัสตอม กับไฮเปอเรี่ยนจริงๆ
  10. leaf

EXP:
    1,279
    0
    0
    ถึงแม้คนพากย์ไอ้บราวนิงก์นั่นจะเป็นคนพากย์ชิโร่อามาดะกับชิชิโอวไก เสียงหล่อก็เถอะ แต่ตัวอื่นมันตู้มๆรับไม่ได้ =w=
  11. identity

EXP:
    580
    0
    36
    บอส SRW ที่ผมชอบที่สุด

รองลุงมาก็ จูเด็กก้า ของเจ้าหญิงเลวี่สินะ

อืม ชอบจริงๆนะเวนโดโลเนีย แต่เกรแฮมก็หน้าเหมือนกันซะ
  12. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    พูดถึง จูเด็กก้า แล้ว ผมนึกถึง เมกัสแฮะ จำชื่อเต็มของ Unit เมกัส ไม่ได้ ในภาค @ Gaiden

OG Saga ใกล้จบละ ขี้เกียดเล่นต่อ นอนดูเมะแทน ^^!

ตัวละครที่ใช้เป็นหลัก

แถวหน้า
    เรจิ : ใช้ตลอด เอา ฮาเคน เขี่ยทิ้ง พลังจิต ดีสมดุลดีมาก

คางุยะ : ใช้เพราะ เด้ง เอ้ยไม่ใช่ ใช้ เพราะ เวลา cancel คอมโบแล้ว % ขึ้นเยอะสุด กะจังหวะแรกๆจะยาก เพราะ ไม่รู้ช่วง แต่พอรู้แล้ว ก็ง่ายเลย แถม มี พลังจิต ai เติมพลังเต็มยกฝูงหน้า

ซึซึกะ : ใช้เพราะ พลังจิตสนับสนุนเพื่อนดี (+ Com 30 %) เนื่องจากผมขี้เกียด โยน Item แถม ทำ จำนวนคอมโบ ได้เยอะสะใจดี แถม Cencel ง่ายด้วย

คอสมอส : พลังจิตโดยรวมถือ ว่างั้นๆ แต่มีดีหลักๆคือ ชุบชีวิต เสีย SP 50 ชุบ มาได้ HP 50 % ท่าโ๗มตีธรรมดา ดูเบาๆ แต่ไม้ตาย แรงอลังการณ์ได้ใจ ที่สำคัญ น่ารัก >w<!

ที่เหลือก็แถวหลัง

ฮาเคน : ไม่ชอบ -3-!
    อาเชน : ทำ Cancel combo ง่ายสุด แต่ขึ้นน้อย พลังจิต โอเคดี
    เชามู : จำนวนคอมโบ ทำได้ไม่เยอะแต่ ก็แรงใช่ย่อย , cancel กลางๆ พลังจิต กลางๆ แต่ดีที่มีสุ่ม ค่าสถานะให้ตัวละครอื่นหรือตัวเองได้ ที่สำคัญ ไม้ตายฉากสุดท้าย มีเด้งเล็กน้อย แม้เจ้าตัวจะไม่ค่อยมี..... ทำไปได้เนอะ..... โดยมาก ผมเอาเชามู สลับกับ ซึซึกะ บ่อยๆ
  13. identity

EXP:
    580
    0
    36

เชสโต

อืมทำไม แฟนอาร์ทลุงมันเยอะอย่างงี้

จะว่าไปมีคนอยากให้เปลี่ยนลุคไดเซนเกอร์ใหม่บ้าง แต่ก็นะ อยากจะเอ่ยปากอะไรซักอย่าง

ไอวิส>>หล่อนยังไม่ได้ขับไฮเปอเรี่ยนเลยนะ แต่บทคนอื่นอะแซงไปหมดแล้ว

สำหรับผมแล้วนะครับ ผมอยากให้มีการพัฒนา เกจเพนท์ หรือไม่ก็ซีรี่ย์กาเรี่ยนบ้างน่ะ

อย่างแรกเห็นแล้วเหมือนพวก เดซัน+วิกิน่าของครอสโบน

อย่างหลังเป็นความชอบส่วนตัวถึงขาจะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ก็อยากให้มี ออกมาเรี่อยๆ
  14. leaf

EXP:
    1,279
    0
    0
    ^
    ^
    เพิ่งเห็น เกรโดโร่พี่ชายของเวนโดโร่ :555:

เซนเกอร์ดังมาก ในฝั่งแฟนอาร์ทY ลุงแกดังแข่งกับควอบเร่เลย

หุ่นสายบิกิน่าๆพัฒนาแล้วเท่ห์ขึ้นเยอะ ท่าก็แปลก บิกิน่าโรน่ากับเซร่า เท่ห์บาดใจ :D
  15. identity

EXP:
    580
    0
    36
    ^
    ^
    ^
    แฟนอาร์ทY ต้อง ไอวิส หรือไม เท่านั้น คนอื่นมองแล้ว เสียสายตา

edit เพิ่งรู้มาเหมือนกัน กุเลนรากัน มีลิขสิทธิ์ไทยแล้ว แต่ทำไมต้องเป็นDex :(
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ผมมีฉากสนุกๆในกันดั้มมาด้วยนะ :D
    :555:

Credit: http://beta.akibakko.net ครับ!
  17. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    ชอบภาพแต่ล่ะภาพจริง >w<

พอกลับมาแล้วกระทู้ไปเร็วมาก จนตามแทบไม่ทัน

ถ้าถามว่าชั้นเนี่ย เริ่มชอบกันดั้มภาคไหน คงตอบว่าซี๊ดนะ

แต่ว่ามีเรื่องเสนอนิดนึง เอาไว้ สำหรับ ผู้ที่หลงเข้ามา หรือ คนที่ไม่รู้อะไร แล้วให้แปะหน้าแรก

ถ้าเป็นการรวมกันดั้มทุกภาค ก็แนะนำแต่ล่ะภาค(ส่วนซีดมันแยกกระทู้อยู่นี่?) เนื้อเรื่องย่ิอแบบไม่ส่อสปอยพร้อมภาพ(อย่าโหลดนรก) แนะนำความรู้เบื้อง ต้น สำหรับคนสนใจกันดั้ม แต่ไม่รู้จะหาข้อมูลที่ไหน พอเวลาหลงมาอะไรเนี่ย จะได้ไม่งง หรือถามอะไรที่มันแปลกๆๆ เพราะ แต่ละเรป ก็ส่อสปอยอยู่ ถ้าอ่าน แล้วมีพวก*** มาตอบ ทำให้ชวนหงุดหงิด อาจจะรู้สึกไม่ดีก็ได้

แต่เนื่องจากมันกลายเป็นภาคนั้นไปแล้วก็น่าจะแนะนำอะไรหน่อย เพราะไม่รู้ว่าเป็นภาคเก่าหรือใหม่ อีกอย่างข้อมูลเบื้องต้นภาษาไทย ถ้าเป็นเรื่องเก่าๆคงหายากแล้วมั้ง(ขี้กียจแปลอ.-ท)

อันนี้ แค่ลองเสนอแนะเฉยๆ อย่าว่าเค้านะ T^T ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร
  18. leaf

EXP:
    1,279
    0
    0
    สะใจภาพที่ชูว์เอามามาก น้องแว่นฮิสทีเรียแอ๊บแบ๊ว :555:

กันดั้มซี้ดก็โอเคดี แต่ไม่ชอบผู้ชายที่โดนผู้หญิงงาบ แถมยังแอบ2ใจ(รึเปล่า)
    กับผู้หญิงที่เป็นจอมบงการณ์ ^^;
  19. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ดับเบิ้ลโอ หน้าตาทีเอเรียมันล้อเลียนเรนตัน ในยูเรก้าป่าวเนี่ยะ - -"
  20. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    ไม่ได้เข้ามานาน ติด SRW A งอมแงม ^^!
  21. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    Bank ซื้อ PSP แล้วรึ =[]=!
    แต่ราคาช่วงนี้ถูกลงมากนี่นะ 5500 เองนิ = =a ซื้อมือสองมาดีกว่า
  22. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    ซื้อมานานละครับ พี่ชู ^^!

เล่นสบายๆ ภาคนี้ เหมือน GBA ทุกอย่าง แม้กระทั่ง ตัวละครลับ / unit ลับเหมือนเดิมหมดเลยละ
  23. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    แวะเข้ามาประกาศตัวเป็นสาวกเลือดเหล็กไหลและกันดั้มด้วยคนค่า

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่น SRW Series เท่าไหร่ ถ้าเล่นก็กันดั้มเสียมากกว่า ส่วนกันดั้มที่ชอบ ก็ต้อง Zeta จัง อยู่แล้วล่ะค่ะ

ส่วนภาค OO ชอบ เอกเซีย ที่สุด แต่ตัวละคร ชอบ ท่านล็อคออนค่ะ (ไม่น่าตายเลย แง้~~~)
    ภาคนี้มี 3 ฉากที่เรียกน้ำตาเราได้ ฉากซาจิกับลูอิส(มือด้วน) ฉากซาจิกับศพพี่สาว แล้วก็ ตอนล็อคออนตาย นี่แหละค่ะ T-T

ส่วน SRWOGSaga เผอิญว่าอีมู NDS ที่มีอยู่เล่นสักพักแล้วเดี้ยงค่ะ เลยไม่ได้เล่นต่อ แต่เห็นภาพแล้วไม่ไหว เซอวิสเกินไป ถึงจะใจยูริแค่ไหนเจอแบบนี้ก็.......
  24. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    งั้นไม่ซื้อ :555: ว่าแต่มีเสียงพากย์มั้ยอ่ะ

ปล., แต่เบื่อแอกเซล ลาเมียละ = =
    รอภาค Zigma อย่างเดียว
  25. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    อุแหม่ มิสิ พี่ชู >w<!

ไม่งั้นชื่อ M ผมจะเต็มไปด้วยท่าสารพัดหมัด หรอ ^^!

Share This Page