Forgotten Capital มันอยู่แถวไหนอ่าครับด่วนเรย

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย ningnongboss, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. ningnongboss

ningnongboss New Member

EXP:
    1
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Forgotten Capital มันอยู่แถวไหนอ่าครับด่วนเรย
  2. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ตั้งกระทู้ไม่ชัดเจน ตัด 1 คะแนน!!! =[]=p

...นี่ถามถึงภาค 7 รึเปล่าครับ? (ไม่แน่ใจว่าภาคอื่นมีรึเปล่า)
    มันเป็นเมืองที่อยู่ถัดจาก "โบนวิลเลจ" (เมืองขุดหาของ) ที่ต้องนั่งไทนี่บรองโก้(ที่บินไม่ได้แล้ว) เลาะหาด(เลาะเป็นทวีปเลย)ไปทางเหนือน่ะ
  3. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ใช่ Promise Land อ๊ะเป่า ? ถ้าใช่ก็ตามที่เรป 2 บอกเลย

แต่..เหอ... เดี๋ยวรีบลองกลับไปเปิดแผ่น 3 ดูก่อนแปป =A= ชักไม่มั่นใจ

แต่นั่งไทนี่บรองโก้ ( ที่มันไม่ยอมให้บินได้อยู่ได้ ) ไปเที่ยวก่อนผมว่ามันกว่า =w= ?

เอ๊ะ ว่าแต่มันไปที่ มิดีลได้รึเปล่าหว่า ถ้าไปได้ คงจะสบายอีกเยอะ =w=
  4. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    รู้สึกว่าอันนี้จะไปไม่ได้ครับ ไปได้แค่วูไถ มิดีลจะไปได้ก็ตอนได้เรือเหาะ ไปตามเจ้าหัวโบะ(จะไปตามทำไมฟะ ปล่อยๆให้เดี้ยงไปซะก็ดี)
  5. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    ใช่เลยฮะ ถ้าจำไม่ผิดต้องขุดหา ลูน่าฮาร์พ ให้เจอก่อน เพราะตอนแรก ป่านั้นจะไม่สามารถเดินทะลุไปได้ ต้องใช้ ลูน่าฮาร์พ เปิดทางน่ะฮะ ^^;
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ภาคไหน อะไรอ่ะครับ ไม่รู้เรื่อง สรุปภาค 7 สินะ...
    มันมีเมืองนี้อยู่ด้วยเหรอ
  7. ratatosk

EXP:
    684
    3
    88
    ^
    เมืองที่อยู่ถัดจาก "ป่านิทรา" คือ "นครที่ถูกลืมเลือน" หรืออีกชื่อคือ "นครแห่งชนโบราณ" ครับ (จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ได้ ขอโทษที)
    ทางเข้าของป่านิทราอยู่ในโบนวิลเลจครับ แต่เราจะผ่านป่านิทราไปไม่ได้ ถ้าไม่ปลุกด้วย "ลูน่าร์ฮาร์พ" ก่อน โดยลูน่าร์ฮาร์พนี้จะขุดได้ที่โบนวิลเลจนั่นแหละ คุยกับคนในนั้นดูนะ
  8. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    forgotten capitol คือเมืองพังๆ ที่แอริธตายไงครับ ที่มีต้นไม้หลอนๆ น่ะ
    จริงๆ มันก็หาไม่ยากนี่ครับ อยู่ตรงใหนเป๊ะๆ นี่ผมจำไม่ได้แล้วล่ะ มันนานมากแล้ว
  9. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ไม่ใช่ต้นไม้นะคับ มันคือประการังชัดๆ !!

ฮึ้ยยยยย ส่วนลูน่าฮาร์ป นี่... ผมว่า เป็นอะไรที่ฮาได้ใจจริงๆ =w="

เดินผ่านป่าอย่าลืมเก็บ มนอสูร"คจาต้า"ละ !!
  10. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    เป็นมนต์อสูรที่เก็บยากกว่า KOR อีกนะครับ คุจาตะเนี่ย - -*

ผมว่า ก่อนเข้านครแห่งเซทตร้าเนี่ย เอาแอริธไปวิ่งเล่นให้ทั่วก่อนดีกว่าครับ
  11. item99

item99 New Member

EXP:
    72
    0
    0
    มันภาคไหนอ่ะครับ
  12. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    สำหรับเรา เทียบกับอเล็กซานเดอร์แล้วยังจิ๊บๆนะTTwTT ให้วิ่งหลงทางในทุ่งหิมะเนี่ย ขอทีเฮอะT[]T
  13. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    ภาค 7 ครับพี่น้องคร้าบบบบ :)
  14. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ผมชอบเมืองนี้ออกนะ ปะการังขึ้นเต็มเลย เพลงหวีัดหวิวใช้ได้ด้วย +_+

แต่ตอนขุดของนี่ต้องมานั่งกะรูปอีก แอบยากเล็กน้อย = =''
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    Kjata เอายากเหรอน่ะ - - แค่ไปทางซ้ายตอนเข้าแผนที่ใหม่ๆก็จับได้แล้วนะ...
    หมู่บ้านชื่อ โบนวิลเลจครับ ไม่ใช่มิดีล ลูนาร์ฮาปเวลาขุดแถวๆควันอ่ะครับถ้าจำไม่ผิด หรือดูเวลาคนงานที่วางระเบิดมอง แล้วเอาสายตาที่ตัดกันเป็นตำแหน่งขุดนะ
  16. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    แล้ว Forgotten Capital , the Promised Land แล้วก็ "อาจิท" นี่มันต่างกันยังไงอ่ะครับ
  17. ratatosk

EXP:
    684
    3
    88
    ^
    Forgotten Capital คือเมืองที่พูดถึงกันอยู่นั่นแหละครับ (ที่ ๆ แอรีธตาย) แปลตามตัวก็คือเมืองที่ถูกผู้คนลืมไปแล้ว เป็นเมืองเก่าที่คนทั่วไปไม่รู้จักนั่นเอง

Promised Land เป็นสถานที่สุดท้ายที่ทุกคนจะไป และพำนักอยู่ที่นั่นด้วยกันตลอดกาล อีกนัียหนึ่งคือโลกหลังความตาย หรือ Life Steam นั่นเอง

ส่วน "อาจิท" มีความหมายว่า "ที่ซ่อน/แหล่งกบดาน" เป็นคำที่ใช้โดยพวกเรโนในภาค AC ซึ่งสามสหาย(พวกคาดาจ)ได้ใช้ Forgotten Capital เป็นแหล่งกบดาน(เอาตัวเด็ก ๆ ไป)ครับ
  18. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    Forgotten Capital เนี่ย ถ้าภาค 9 มันคือ Ipsen (ใช่ป่ะ) มั้งครับ ตามที่ซิดบอก

Share This Page