[แตกประเด็น+ระบาย+บ่นไร้สาระ] ผมรู้สึกว่าการรับน้องแบบทุเรศๆ ที่มีการละเมินต่อสิทธิเสรี

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dopkung, 21 มิถุนายน 2008.

1. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    [แตกประเด็น+ระบาย+บ่นไร้สาระ] ผมรู้สึกว่าการรับน้องแบบทุเรศๆ ที่มีการละเมินต่อสิทธิเสรีภา

[แตกประเด็น+ระบาย+บ่นไร้สาระ] ผมรู้สึกว่าการรับน้องแบบทุเรศๆ ที่มีการละเมินต่อสิทธิเสรีภาพของรุ่นน้อง สมควรถูกลงโทษ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ ( ที่ผมตั้งเอง ) [ ข่าวสำคัญในประเทศ ] รับน้องเมืองไทย พี่ยิงสเปรย์ใส่ไฟแช็กพ่นใส่หลังน้องดิ้นพราด

ก็ตามชื่อกระทู้นั่นแหละครับ+อีกหลายๆเรื่อง

เรื่องการเคารพผู้อาวุโส

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไหว้รุ่นพี่ทุกครั้ง แต่ไม่ชอบให้ใครบังคับ และ จะไม่ไหว้คนที่บังคับ

นอกจากนั้น ผมยังรู้สึกรังเกียจ ที่เห็นคนบังคับให้รุ่นน้องมากราบไหว้

โดยรวม ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับเรื่องการเคารพผู้อาวุโส เพราะผมรู้สึกว่า

การที่คนเราแก่กว่า ไม่ได้เป็นการแสดงถึงความดีงาม หรือ ความถูกต้อง

และ การที่คนเราอ่อนกว่า ไม่ได้เป็นการแสดงถึงความเลวทราม/ชั่วร้าย หรือ ความผิด สักนิด

อีกอย่างการที่คนเราแก่กว่า ก็อาจจะเท่ากับว่าถูกมอมเมามานานกว่าก็ได้

เช่น ถูกมอมเมาให้เชื่อว่าการ ว๊าก น้องดี ฯลฯ

การ ว๊าก น้อง

แม้ว่าจะไม่ใช่การทารุณทางร่างกาย แต่ผมคิดว่าเป็นการทารุณทางจิตใจ

ซึ่งก็ร้ายแรงพอกัน เป็นการละเมินต่อสิทธิเสรีภาพของรุ่นน้อง

สมควรถือว่าเป็น อาชญากรรมร้ายแรง

รุ่นพี่ที่อ้างว่า ตบหัวแล้วลูบหลัง รุ่นพี่รักน้อง รุ่นพี่แค่แกล้งเล่น

ผมว่า รุ่นพี่ไม่ได้รักน้องหรอก รุ่นพี่แค่เห็นน้องเป็นของเล่น ที่จะเล่นทิ้งๆขว้างๆ ยังไงก็ได้พอเสียก็ซ่อม แล้วก็แค่นั้น...

เรื่องการทารุณทางร่างกาย ( เช่นในกระทู้ [ ข่าวสำคัญในประเทศ ] รับน้องเมืองไทย พี่ยิงสเปรย์ใส่ไฟแช็กพ่นใส่หลังน้องดิ้นพราด)

ผมว่ามันเป็นการส่งต่อความแค้นเป็นทอดๆ

จากรุ่นพี่สู่รุ่นน้อง

แต่ละอย่างทำกันเหมือนเหมือน รุ่นน้องไม่ใช่คน

เป็นอาชญากรรมร้ายแรง

แต่ล่าสุดดูแล้วโทษคงแค่พักการเรียน

พอพักการเรียนมันก็ไม่เข็ดหลาบ

รุ่นน้องก็จะทำต่อรุ่นน้องของรุ่นน้อง

ต่อไปอีกไม่สิ้นสุด ถ้าไม่ลงโทษเด็ดขาดสักที

ผมว่าถ้าลงโทษให้ดูเป็นเยี่ยงอย่างแล้ว

คนก็จะได้ไม่กล้าทำอีก มันจะได้จบๆไปซะที

เฮ้อ...

ฝากไว้นิดนึง นี่เป็น Comment หนึ่งในประชาไทนะครับ

เขาจะสำเหนียกคุณค่าความเป็นมนุษย์หรือไม่...

ปล.ผมกระทู้ขึ้นมาใหม่ไม่ได้มีเจตนาจะให้รกบอร์ดนะครับ แต่เห็นว่ามันค่อนข้างยาว และค่อนข้างจะไม่เกี่ยวกับข่าว

ปล2. ใครไม่เห็นด้วยก็มาคุยกันได้นะครับ :china:
  2. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    Re: [แตกประเด็น+ระบาย+บ่นไร้สาระ] ผมรู้สึกว่าการรับน้องแบบทุเรศๆ ที่มีการละเมินต่อสิทธิเสรี

จริงๆแล้ว
    รับน้องนี่เขาก็ไม่ได้บังคับว่าน้องต้องมาทุกคนนะครับ..

อันนี้ก็เป็นปัญหาที่ตัวสังคมไทยเอง ซึ่งผมว่าก็คงแก้ไม่ได้เหมือนกัน - -
    พอดีคณะผมไม่เป็นครับ สบายไป
    v
    v
    v
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    Re: [แตกประเด็น+ระบาย+บ่นไร้สาระ] ผมรู้สึกว่าการรับน้องแบบทุเรศๆ ที่มีการละเมินต่อสิทธิเสรี

แต่เพราะความคิดฝังหัวรุ่นน้องเรื่อง แกะดำ หมาหัวเน่า เป้นสิ่งที่เลว
    ไม่มาแล้วเพื่อนโดนลงโทษหมด :555: ไม่บังคับก็เหมือนบังคับนั่นแหละครับ
    พอไม่เข้าก็มาเขม่นเราอีก หาว่าเห็นแก่ตัว ??? เช่น หอพักนิสิตในมหาลัยเกษตรศาสตร์

คำตอบที่ได้รับก็จะอ้าง ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามหาลัยนี้???
    แบบนี้ผมเอาสเปรย์จุดไฟใส่คนที่ผมเกลียดขี้หน้าดีกว่า เพราะโทษ=ลอกข้อสอบในมหาลัยเองเท่านั้น ;)

ผมมีอะไรสนุกๆให้อ่านด้วยนะ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=z80&month=06-2005&date=16&group=1&blog=1

4. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

ลงโทษแบบไหนดีล่ะ ?? ที่เป็นข่าวคึกโครม โดนแค่ พักการเรียน 1 ปี กับคุมประพฤติ ผมว่ามันยังน้อยไปนะ น่าจะไล่ออก ไม่ก็ไทร์ไปเลย หาที่เรียนใหม่ ทำให้ประวัติเสีย จบแล้วไปสมัครวานที่ไหนไม่ได้ไปเลยก็ยิ่งดี (แง๊บบัตรประชาชน)

แต่ในความเป็นจริงพอเรื่องแดงก็เป็นข่าวดัง ออกกฏห้ามนู่นห้ามนี่ บทลงโทษอย่างงู้นอย่างงี้

พอเรื่องเงียบก็รับกันใหม่ แล้วก็เป็นข่าวกันได้ทุกปี

เป็นทุกที่เหมือนกันหมด

นี่แหละ ประเทศไทย..
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

เรื่องบทลงโทษ เค้ากลัวกระทบกับอนาคตของเด็ก เลยได้แต่ลงโทาไม่รุนแรง

ตัวเองโดนรับน้องแบบแรงๆมา
    พอถึงคราวได้รับน้อง เลยต้องแรงๆ เป็นการแก้แค้น...
  6. orpheus

orpheus New Member

EXP:
    50
    0
    0

รับน้องรุนแรงเกินไปควรลงโทษแค่รุ่นพี่หรือ??? ผมว่าเอาความทั้งรุ่นพี่,คณะบดีและอธิการบดี ด้วยดีกว่ามั้ง หนักเบาให้ต่างกันไป จะได้ไม่ต้องเป็นแบบอย่างของความคึกคนองความชุ่ยไม่สอดส่องดูแลรุ่นพี่ของอาจารย์ทั้งหลายออกไปด้วย
  7. Kobun

Kobun New Member

EXP:
    280
    0
    0

เรื่องการที่จะเขม่นกันว่าเป็นแกะดำเนี่ย ผมว่ามันแล้วแต่คนนะครับ ในฐานะที่ผมก็เป็นพี่ว้ากอ่ะครับ ผมรู้สึกว่าต่อให้น้องมันไม่เข้าว้าก
    ผมก็ไม่เห็นว่าเค้าจะรังเกียจเดียดฉันท์กันตรงไหน เค้าก็ยังคบกะเพื่อนที่เข้าว้ากกันดีนะ เพราะตอนว้ากพวกผมจะสั่งให้น้องน่ะอย่ากีดกัน
    คนที่ไม่เข้าว้าก เพราะเค้าก็เป็นเพื่อนพวกคุณคนนึงเหมือนกัน ดังนั้นการที่จะมองคนอื่นเป็นแกะดำหรือไม่ผมว่ามันขึ้นกับตัวน้องๆมากกว่าครับ
  8. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113

คือ อยากให้แยก การทำผิด กับ การรับน้องออกจากกันน่ะครับ เพราะปัจจุบันนี้ รุ่นพี่ที่ทำร้ายรุ่นน้อง มันมีเยอะเหลือเกิน แล้วก็ใช้คำว่า "รับน้อง" มาบังหน้าหนีความผิดไปซะเฉยๆ อย่า่ง ฉีดไฟใส่รุ่นน้องจนแผลพุพอง นี่มันคดีอาญาแล้วน่ะ.... แต่พออ้างว่า เป็นการรับน้อง มันกลายเป็นการโยนความรับผิดชอบไปให้คณะ ไปให้มหาลัยไปซะยังงั้น

การรับน้องมันต่างกันไปหลายๆ ที่ครับ ประสบการณ์ของเราคนเดียว ความเห็นของเราคนเดียว มันไม่สามารถเปลียนแปลงอะไรทัศนคติของคนที่เจอมาต่างสถาบันได้เลย

ของผมเอง คณะเล็กๆ 60 คน เวลามีใครขาดรับน้อง เพื่อนจะต้องบอกได้เลย น่ะครับ ชื่ออะไร เลขประจำตัวเท่าไหร่ ทำไมขาด แล้วจะโดนลงโทษ วิ่งมั่ง วิดพื้นมั่ง เท่ากับจำนวนคนที่ขาด คูณสิบคูณร้อยอะไรก็ว่าไป ... แล้วจะพูดกรอกหูด้วยว่าคณะนี้ถ้าไม่เข้าเชียร์ถ้าไม่เข้ารับน้อง ถ้าไม่ทำให้เพื่อนๆ และรุ่นพี่รัก ก็ไปไม่รอดในสายอาชีพหรอก

กดดันให้เข้าเชียร์ กดดันให้เพื่อนเกลียดเพื่อน หลายๆ อย่างเลยครับ
  9. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

ปัญหาคือ บางครั้งพวกคณะบดีจะเข้ามาจุ้นจ้านกับระบบรับน้องน่ะสิ ขนาดไม่สะเทือนมันมันยังมาจุ้น ถ้าสะเทือนมันมีหวังมันมานั่งในห้องเชียร์แหงเลย
    (ตอนนี้คณะผมเจอปัญหาเรื่องเด็กเส้นของคุณ ผอ.คณะนั่นแหละ คดีแรกเรื่องเกรดต่ำแต่เจือกได้ทุนจากคณะไปเที่ยวญี่ปุ่น กับอีกรายคือ ไม่เข้าห้องเชียร์จนโดนตัดรุ่น แต่กลับได้รางวัลกิจกรรมดีเด่น)
  10. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36

พูดถึงคนว้ากในคณะเรา
    พวกนี้รั่วทั้งน้านนน ต้องซ้อมหน้า ปั้นหน้า การว้ากมันก็มีบ้างเพื่อให้อยู่ในระเบียบแต่พอว๊ากเสร็จก็ต้องมีแพลนให้น้องทำกิจกรรมอื่นให้น้องไม่ซีเรียสมาก

จริงๆเวลารับน้องน่ะต้องเขียนโครงการนะ แต่พวกนั้นมันทำเกินกว่าที่เขียนมันเลยมีเรื่อง วิดวะม.เรารับหนักทุกปีนะ แต่ปีนี้อยากไม่ระวังเอง

ทุกอย่างน่ะมันมีข้อดีข้อเสียแหละ เอาแค่"พอดี" ดีที่สุดแล้ว
  11. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88

ประสบการณ์แต่ละคนที่ได้รับจากการรับน้อง มันมีความแตกต่างนะครับ

ต้องแยกแยะพฤติกรรมให้ดี มหาวิทยาลัยบางแห่ง คณะบางคณะ ก็มีระบบการรับน้องที่ดี ไม่ได้ใช้กำลังหรือกดดันสภาพจิตใจ มีกิจกรรมที่เสริมความผูกพันระหว่างรุ่นพี่กับรุ่นน้อง ก็เยอะแยะถมเถ

ประเด็นสองแง่แบบนี้ ก็จะมีทั้งคนเห็นด้วย และไม่เห็นด้วย

ส่วนตัวผมมองกระทู้นี้ แนะนำให้ถกกันเรื่องประเด็น ความรับผิดชอบของการกระทำผิดทางอาญา (อย่างที่พี่เจกล่าวถึง) มากกว่าตัวระบบการรับน้องนะ ซึ่งผมอ่านจากข่าวแล้ว ยังรู้สึกไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ พฤติกรรมดังกล่าวสามารถเป็นประวัติติดตัวไปได้ ถ้าหากฝ่ายผู้เสียหายเอาเรื่องจนถึงที่สุด ต่อให้เป็นเรื่องที่เกิดภายในกิจกรรม "รับน้อง" ก็ตาม

ซึ่งจริงๆแล้ว รุ่นพี่ที่จะทำกิจกรรมเหล่านี้ ควรได้รับการอบรม และรับทราบถึงขอบเขตของสิทธิเสรีภาพส่วนบุคคล

ตลอดระยะเวลา 4 ปีี ที่ผมศึำกษาอยู่ในมหาวิทยาลัยและเป็นนักกิจกรรม ตลอดจนผู้นำนักศึกษา ก็พยายามให้มีการผลักดันในเรื่องนี้ ทั้งในระดับคณะ ระัดับมหาวิทยาัลัย ตลอดจนเครือข่ายระดับประเทศ อยู่เสมอ แต่ก็ยังมีบางสถาบัน หรือบางเครือข่ายที่ไม่ได้เ้ข้าร่วมการแลกเปลี่ยนข้อมูลดังกล่าว โดยเฉพาะในระดับอาชีวะศึกษา

สังเกตให้ดี 2-3 ปีมานี้ ข่าวต่างๆเกี่ยวกับการรับน้องรุนแรงนั้น มาจากนักศึกษาในกลุ่มไหนกันแน่ ผมมองว่าในระดับ "มหาวิทยาลัย" ปัญหาเหล่านี้น้อยลงเรื่อยๆอย่างมีนัยสำคัญครับ

ปล. ออกตัวไว้ก่อนว่า ผมเป็นคนหนึ่งที่สนับสนุนกิจกรรมรับน้อง ทั้งในฐานะอดีตรุ่นน้องที่ได้รับประสบการณ์ดีๆจากรุ่นพี่ และในฐานะรุ่นพี่ที่เป็นผู้จัดกิจกรรมรับน้อง และมีเจตคติที่ดีต่อกิจกรรมรับน้อง

ปล2. ความคิดที่ว่า SOTUS เป็นสิ่งล้าสมัย หรือว่าเป็นสิ่งที่เลวร้าย ผมมองว่าก็เหมือนเรามองระบบอะไรสักอย่างหนึ่งหนึ่งว่าห่วย ทั้งๆที่เรายังไม่เข้าใจในระบบนั้นๆครับ นั่นเป็นสาเหตุหนึ่งที่ SOTUS ถูกนำมาอ้างแบบผิดๆตลอด 20 ปีนี้ และตกเป็นจำเลยระหว่างการโต้เถียงของ "คนที่อ้างระบบ" กับ "คนที่เกลียดระบบ"
  12. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0

ผมเป็นพี่เชียร์ตั้งแต่ปี 2 จนปี 4ครับ

ผมรักน้องครับ

ทุกสิ่งที่ผมทำ ทุกกิจกรรมที่ผมคิด ทุกเรื่องที่ผมสอน มีแก่น มีสาระ ผ่านการตริตรอง คิดแล้วคิดอีก เค้นแล้วเค้นอีก ว่าทำอย่างไรสองเดือนน้องถึงจะพอเห็นภาพคร่าวๆของชีวิตความเป็นอยู่ในสายวิชาชีพ เราควรมีอะไรติดตัว เราควรทนสิ่งไหน เราควรตัดสินใจอย่างไร

ครั้งหนึ่งผมโดนน้องด่าครับ ด่าใส่หน้าผมแรงๆ ต่อหน้าคนนับร้อย ผมโกรธครับ เป็นคนอื่นผมต่อยแม่งคว่ำไปแล้ว แต่นี่น้องเค้าน่ารัก เอ๊ยไม่ใช่ นี่เป็นน้องครับ ผมก็ให้อภัยเขา ยิ้มให้ เชิญเขาให้ไปทำสิ่งที่เขาสมัครใจจะทำ ไม่มีการด่าทอต่อว่าใดๆทั้งสิ้น

ผมเคยลองใจน้องครับ แล้วน้องก็ทำได้ดีกว่าที่พวกผมคาดไว้ น้องๆน่ารักมาก พี่ๆฉีกบทที่เตรียมไว้ด่าทิ้งเลยครับ ผมน้ำตาไหลครับ น้องน่ารัก ผมก็รักน้องครับ นี่คือสิ่งที่ผมต้องการ ผมลองใจน้องแล้ว น้องก็ทำได้เหนือกว่าที่คาด ยังจะมีอะไรต้องด่าน้องครับ

ผมไม่รู้ว่าพี่เจเคยเจอมาแบบไหนนะครับ

แต่ทุกวันนี้ ผมก็ยังคงมั่นใจ ในการรับน้องของ "วิศวะฯจุฬา" ครับ

และน้องๆก็ยังรักผมถึงแม้ผมจะเป็นว้ากเกอร์ที่ดุน้องผู้ชายแค่เรื่องไม่ถือกระเป๋าให้น้องผู้หญิง และดุน้องผู้หญิงแค่เพราะไม่ใส่เสื้อทับครับ (ก็ผมเห็นว่ามันควรตำหนิ ผมก็ตำหนิสิ)

และผมมั่นใจว่าเกินกว่า 90% ที่อยู่จนถึงวันสุดท้าย เขาประทับใจในการรับน้องของพวกผม

ตอนนี้ผมแก่แล้ว ผมยกหน้าที่ดูแลน้องๆ ให้กับน้องๆรุ่นถัดๆไป ซึ่งผมก็มั่นใจว่าเขาจะไม่ทำอะไรอย่างในข่าวเด็ดขาด

เพราะผมรับเค้ามากับมือผมเอง

ใครจะด่าว่ารับน้อง ก็ด่าไปเถอะครับ แต่อย่ามาเหมาคณะผม
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

"ถ้ามี SOTUS อยู่ อย่าพูดถึงประชาธิปไตย'"--- อาจารย์คนไหนไม่รู้พูด
  14. Nanaki

EXP:
    73
    0
    0

ไหนลองบอกเหตุผลดีดีที่ทำให้ SOTUS มันแย่ขนาดนั้นหน่อยสิครับคุณ Shuu

เอา SOTUS ตามความหมายของมัน ไม่เอาตามความหมายของคุณ นะครับ
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

S=Seniority เคารพผู้อาวุโส มีสัมมาคาราวะ แต่รุ่นพี่ทั่วไปนำไปใช้คือ "แก่กว่าถูกเสมอ" ไม่แปลกใจที่หมอ วิศวะ บางคนอีโก้สูง เลยทำงานกับคนจบใหม่ไม่ได้ สมองเลยไหลออกหมด
    O=Order เชื่อฟังคำสั่ง โดยที่ไตร่ตรองว่าสิ่งนั้นถูกต้อง แต่โดยทั่วไปมักแปลว่า "ต้องเชื่อฟังคำสั่งรุ่นพี่" หรือ "ทำๆไป แม้ต้องกลิ้งขี้ กลิ้งโคลนก็ตาม"
    T=Tradition ประเพณีที่เห็นว่า "ดี" ถูกต้องจึงสืบต่อกันมา แม้ว่าเป็นยุคปฏิวิติดิจิตอลแล้วก็ยังเห้นว่าการ กลิ้งบนกองขี้ เป็นสิ่งดีงาม ไม่แปลกใจที่มีความคิด "เลือกใคร ใครมันก็โกงหมดนั่นแหละ"
    U=Unity ความเป็นหนึ่งเดียว สามัคคีกัน แต่โดยทั่วไปที่นำไปใช้คือ การเล่นพรรคเล่นพวก จึงไม่แปลกใจว่าจะมีเรื่องรักคณะ สถาบัน คลั่งเชื้อชาติ แล้วก็ตีกัน แค่เอาตีนเหยียบโลโก้สถาบัน แค่เขียนชือ เผาธงชาติ ก็จะฆ่ากันแล้ว ? ? ?
    S=Spirit หรือน้ำใจ การมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน แต่ที่เอาไปใช้คือ น้ำใจเฉพาะพวกเดียวกันอยู่ดี??? ใครไม่เห็นด้วย ไอ้หมาหัวเน่า

เอาง่ายๆ โซตัสก็เหมือนมีด

ถ้าพวกเอาไปใช้มันใช้ถูกวิธีแบบคณะ เนเน่ มันดี ก็ดีไป
    แต่เนื่องจากวุฒิภาวะทางสังคมไทย ถ้านำมีดมาไว้กับมือ มันสาามารถทิ่มแทงคนอื่นเขาได้เหมือนกัน เพราะคนใช้ได้มันน้อยคนนัก

ไม่แปลกใจที่ประเทศเรายังแพ้หลายๆประเทศ

ทำไมผมกล้าพูด คุณก็ดูละกันว่าทำไมเด็กที่ได้ทุนเรียนต่างประเทศ ถึงไม่ค่อยอย่ากลับมา?? ในส้ังคมที่ไร้วุฒิภาวะ
    คราวก่อนที่เกษตรมีข่าวรุ่นน้องคิดสั้นฆ่าตัวตาย ก็มีคำสั่งยกเลิกให้ประชุมเชียร์

รุ่นพี่รุ่นที่จบไป ที่ยัง "คลั่ง" กับระบบเดิมอยุ่ไม่พอใจง

สุดท้ายความผิดตกที่รุ่นน้องและเขียนคัตเอาท์เหน็บแนมไว้ว่า
    ' Gear ตัวเดียวไม่สามารถทำให้เครื่องจักรทำงานไำด้"

สรุปคือ รุ่นน้องผิด เพราะอธิบการสั่งห้าม??? และตรรกะข้างๆคูๆ ของรุ่นพี่ที่ผมไม่ค่อยจะพอใจนัก

จึงบอกว่าสังคมไทยไม่เหมาะจะถือมีดเล่มนี้ ที่ชื่อว่า SOTUS
    ถ้าเหตุผลยังฟังไม่ขึ้น ว่างๆเดี๋ยวผมหามาเพิ่มให้ละกัน มีอีกเยอะที่จะบอกให้รับรุ้

ปล. ผมผ่าน SOTUS ที่ "ดี" มา แต่ยังรังเกียจระบบนี้เพราะมีคนนำมาใช้ผิดๆอยุ่ และยังยึดติดอะไรเดิมๆ ไม่มีการพัฒนาเสียบ้าง

ถ้าจะอ้าง อย่ามาเหมาคณะผม ผมก็ขอร้องเหมือนกัน
    "เห็นด้วยกับโซตัสก็เห็นด้วยไป แค่อย่ามายัดเยียดว่าพวกไม่เห็นด้วยคือหมาหัวเน่าา แอนตี้สังคม ชาตินี้ไม่เจริญ"

จบ

ปล. การอ้างของเนเน่มีคำว่า "ของผม" "ของฉัน" "ผม" "ฉัน" เสียมาก มันแสดงมุมที่เนเน่ไปเจอเสียมากน่ะนะ ;)
  16. dopkung

EXP:
    753
    0
    36

ขอย้ำชื่อกระทู้นะครับ ว่าผมหมายถึงเฉพาะ "การรับน้องแบบทุเรศๆ ที่มีการละเมินต่อสิทธิเสรีภาพของรุ่นน้อง" เท่านั้น ไม่ได้เหมารวมระบบครับ

แต่รู้สึกว่าที่ดีๆจะมีน้อย.... ( ย้ำว่ามีน้อย ไม่ใช่ไม่มี )

ว่าแล้วก็ขอสักนิดนะครับ อย่าโกรธกันนะ

ว่าแต่คุณทำอะไรล่ะครับ เค้าถึงด่า อยู่ดีๆน้องคงไม่มาด่ารุ่นพี่โดยไม่มีเหตุผลหรอกครับ

อ่านแล้วให้ความรู้สึกว่า มันก็แค่การเล่นสนุกกับความรู้สึกน้องเท่านั้นเอง ... ( ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย )

ทั้งสองเรื่องครับ ผมว่าคุณกำลังใช้ความคิดตัวเองคิดแทนคนอื่นอยู่นะครับ

แล้วทำแบบไหนล่ะครับ... ว้ากน้องหรอ? ทารุณจิตใจน้องหรอ ?

ถ้าเป็นแบบนั้นก็ ฝาก Comment นี้ให้อ่านอีกรอบละกัน

ย้ำอีกครั้ง เขาจะสำเหนียกคุณค่าความเป็นมนุษย์หรือไม่ ...
    ประเพณีรับน้องที่ใช้ความรุนแรง ละเมิดต่อร่างกาย จิตใจ และศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์ ...

:china:
  17. Nanaki

EXP:
    73
    0
    0

"มาเถิดมาภราดาจุฬาทุกแหล่ง
    มาร่วมแรง ร่วมรัก และสามัคคี
    อาวุโสเทอดไว้ น้ำใจ ระเบียบเรานี้
    พร้อมประเพณีเสริมให้มีแต่วัฒนา..."

จากเพลงเกียรติภูมิจุฬาครับ

Sinority - อาวุโส คือการรู้จักอ่อนน้อมต่อผู้อาวุโสครับ ไม่มี หรือมีน้อยในสังคมตะวันตก ผมยังเรียกพี่ take care ผมว่า David ห้วนๆอยู่เลยครับ น่ารักมั้ยครับ? ดีนะครับยังเรียก supervisor ว่า Prof.Husson ลองนึกภาพคุณเป็นอาจารย์ครับ แล้วมีนิสิตเรียกคุณว่า Scott แทนที่จะเป็น Prof.Husson ... (ชื่อเต็มอาจารย์ผมคือ Ass.Prof.Scott Husson ครับ) ผมว่าเป็นผมผมคงจี๊ดล่ะครับ แก่เป็นพ่อผมได้ เรียกซะอย่างกะเพื่อน ผมไม่เห็นว่าคำว่า Senority แปลว่าคนแก่กว่าถูกกว่าที่ตรงไหนเลยครับ? มันเป็นแค่มารยาท ที่ทำให้เราน่ารักเท่านั้นเอง

Order - ระเบียบ นะครับ ไม่ใช่คำสั่งครับ และ SOTUS นี้เดิมทีมันก็เป็นคำขวัญจุฬาครับ ตามเพลงที่ให้ไว้ในเบื้องต้น ใครที่เข้าใจว่ามันแปลว่าคำสั่งคือจำของเราไปใช้ผิดๆครับ

Tradition - ประเพณี สิ่งดีดีที่สืบทอดต่อกันมาครับ รูปแบบย่อมมีการเปลี่ยนแปลงครับ ประเพณีลอยกระทงเมื่อชาติที่แล้วไม่ลอยที่สระน้ำจุฬาครับ ไม่ใช้กระทงโฟมด้วยครับ ถึงเวลา มันก็เปลี่ยนครับ แต่สิ่งดีดีมันคงอยู่ครับ มันอยู่ที่คุณมองแก่นมันออกหรือเปล่า ว่าอะไรที่ทำให้ประเพณีนั้น ดี

Unity - สามัคคี ร่วมแรงร่วมใจ กับล้อฟรีเฮไหนเฮนั่นตามชาวบ้าน คนละเรื่องกันนะครับ

Spirit - น้ำใจ ไม่ใช่สิ่งนี้หรือครับที่ทำให้สังคมน่าอยู่? เพราะคนเรามีน้ำใจไงครับ มีน้ำใจนักีฬา รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย มีน้ำใจต่อเพื่อนฝูง รู้จักเสียสละ ใครจะไปแปลตาม dictionary ว่า spirit แปลว่าเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ก็ช่างหัวเค้าแล้วล่ะครับ

ผมไม่ได้จะมาต่อล้อต่อเถียง หรือไม่เข้าใจที่คุณ Shuu พูดหรอกนะครับ ว่ามันขึ้นอยู่กับคนเอาไปใช้ หรืออย่างไร

ผมไม่พอใจแค่ตรงที่ว่า สิ่งนี้ คือสิ่งที่เป็นคำขวัญมหาลัยของผมครับ

และ มัน ดี ครับ โดยความหมายของตัว SOTUS น่ะมันดีครับ ไม่งั้นผมคงไม่มานั่งร้องเพลงเกียรติภูมิจุฬาอยู่ทุกวันนี้หรอกครับ

ที่ไม่ดี คือคนที่เอาไปเปลี่ยนแปลงมันครับ ในเมื่อก๊อปของเค้าไป แล้วเอาไปบิดเบือน ความผิดตกอยู่ที่ต้นตำหรับเหรอครับ?

ผมไม่ได้ไม่เห็นด้วย ว่า SOTUSก๊อป ของชาวบ้าน มีบ๊างห่วยบ้างดี

แต่ผมไม่เห็นด้วย ว่า SOTUS โดยตัวของมันแล้วไม่ดีครับ

ใครจะเอาคำขวัญมหาลัยผมไปทำอะไรห่วยๆเสื่อมๆ ก็ช่วยเปลี่ยนชื่อแม่งเหอะครับ จะเป็น LOTUS TESCO อะไรก็ตามใจ

เอะอะก็อ้าง SOTUS ผิด อย่างกะแก๊สโซฮอล์ มันเหมือนด่ามหาลัยผมกลายๆเลยครับ

P.S. ผมว่ามหาลัยที่มีข่าวรับน้องห่วยๆนั่น างที่เค้ายังไม่ได้ใช้คำว่า SOTUS เลยครับ แต่หลายคนเอาไปยัดเยียดให้ซะงั้น

ด้วยความเคารพครับ.
  18. dopkung

EXP:
    753
    0
    36

^
    ^
    เพิ่งรู้ว่า เพลงเกียรติภูมิจุฬา มีเนื้อหาเกี่ยวกับ

เนื้อหา ของระบบ SOTUS

คือผมอยากจะบอกว่าเนื้อหาน่ะดี

แต่เวลาที่มันทำอะไรแต่ละอย่างแล้วบอกว่าเป็นระบบ SOTUS น่ะ

ไม่เห็นจะมีอะไรดีสักอย่าง และไม่เกี่ยวกับเนื้อหาของระบบด้วย

ดังนั้นจึงต้องพิจารณาว่า SOTUS ที่พูดนั้นหมายถึงแบบไหน

เพราะแต่ละแบบต่างกันมาก

แม้แต่จุฬาเองก็เถอะ ( บางคณะ )

แล้วแต่คนจะคิดครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันทำให้คนเรามีเหตุผลน้อยลง เกิดความไม่เท่าเทียมในสังคม และปิดกั้นความคิดคนน่ะครับ

ด้วยความเคารพ :china: และความบ้าประชาธิปไตยที่อาจจะเกินขอบเขตไปบ้างเล็กน้อยถึงปานกลาง ^^;
  19. Nanaki

EXP:
    73
    0
    0

Edit ตอบ rep. บนครับ ใช่แล้วครับ คำขวัญทั้งห้าแห่งจุฬาลงกรณ์ อาวุโส ระเบียบ ประเพณี สามัคคี น้ำใจ รวมอยู่ในเพลงนี้ครับ คุณ dopkung อยู่จุฬาเหมือนกันเหรอครับ? คณะอะไรเอ่ย?

============================================================

ขอแยก reply ตอบคุณ dopkung ครับ

ไม่โกรธครับ ดีใจที่อ่าน ขอบคุณที่ถามด้วย จะได้ตอบชัดเจน ที่ไม่ลงละเอียดเพราะกลัวไม่อ่านกันครับ

คำถามที่ 1: ผมทำอะไรเค้าถึงด่า

ผมให้น้องเขาเล่นเกมครับ เกมสนุกๆ ไม่เครียดด้วยครับ แต่คุณน้องคนนั้นเค้าไม่ชอบขี้หน้าผม เพราะผมเป็นพี่ว้ากครับ การบอกกติกาของการเล่นเกมจึงถูกมองด้วยอคติว่าเป็นการ "บังคับ" ให้ทำอะไรสักอย่างหนึ่ง คุณน้องเค้าถึงได้เขวี้ยงอุปกรณ์เล่นเกมของผม แล้วบอกว่า ไม่เล่น ไม่ชอบให้มีใครสั่ง etc. ครับ ใส่หน้าผมเลยครับ ไม่ต้องเล่ารายละเอียดมั้งครับเรื่องเค้าพูดว่าอะไรบ้าง

อะ เดี๋ยวจะว่าอีกว่าแล้วมันเกมอะไร คืองี้ครับ ผมแจกแม่กุญแจหนึ่งอัน กับลูกกุญแจอีกอัน ซึ่งไม่เข้าคู่กัน ให้กับน้องๆครับ เพื่อ จะได้หาคู่ของตัวเองครับ ไม่ต้องบอกก็รู้ครับ ไอ้เกมเหี้ยนี่ มันเพื่อให้น้องไปม่อกันนั่นล่ะครับ พูดแบบภาษาปากเลย พวกผู้ชายแม่งชอบกันจะตายห่าครับ เอาลูกกุญแจไปขอจิ้มคนนู้นทีคนนี้ที เอ๊ะเทอชื่อไร เราชื่อนี้นะ อะไรงี้ เครียดมั้ยครับเกมนี้? กดดันมั้ยครับ? สรุป ผมมีเหตุผลที่ควรถูกด่ามั้ยครับ? มันก็เป็นแค่อคติครับ ซึ่งภายหลังผมได้บายศรีน้องคนนี้ ปรับความเข้าใจกัน ปัจจุบัน เทอก็ไม่เกลียดขี้หน้าผมอีกแล้วล่ะครับ

คำถามที่ 2 : อ่านแล้วให้ความรู้สึกว่า มันก็แค่การเล่นสนุกกับความรู้สึกน้องเท่านั้นเอง ... ( ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย )

คงต้องอธิบายกิจกรรมด้วยใช่มั้ยครับ? ผมให้น้องเล่นเกมครับ ชนะได้ช้อน แพ้อดได้ช้อน เกมต่อไป ชนะได้ข้าว แพ้อดข้าว (มื้อดึกครับ น้องอิ่มหมีพีมันกันจะตายห่า พี่ๆดิไม่ได้กิน) ทีนี้ คนมีช้อน บางคนไม่มีข้าว คนมีข้าว บางคนไม่มีช้อนครับ เราก็ไม่พูดอะไร บอกว่าให้เวลากินข้าวครับ ถ้าน้องมันปล่อยเพื่อนแดกข้าวมือเปล่า กรูถือช้อนไว้เท่ๆ มันสมควรโดนด่ามั้ยครับ? ซึ่งก็ไม่เป็นงั้นครับ น้องแม่งรวมช้อนกัน แล้วเอาไปให้คนมีข้าวครับ ส่วนไอ้คนได้ข้าว พอได้ช้อน ถ้าแม่งแดกเลย กรูอร่อย ฮาๆ แม่งสมควรโดนด่ามั้ยครับ? ซึ่งก็ไม่ครับ มันเอาข้าวไปแบ่งเพื่อนแม่งแดกครับ แล้วก็หัวเราะกันครับ

จริงๆคือผมไม่ทำเหี้ยไรหรอกครับ ผมดูว่า ถ้ากรูไม่พูด มึงจะมีสำนึกมั้ย ซึ่งมันก็มีครับ แค่นี้ ผมเล่นกับความรู้สึกอะไรน้องหรือเปล่าครับ?

คำถามที่ 3 : เรื่องเสื้อทับ เป็น ระเบียบเครื่องแต่งกายนิสิตหญิงคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ชั้นปีที่ 1 ครับ เช่นเดียวกับที่ให้ใส่กระโปรงพลีดและรองเท้าขาวครับ ผมดุ สมควรมั้ยครับ?

ส่วนเรื่องผู้ชายไม่ถือกระเป๋าให้ผู้หญิง.... น้องผู้ชายเดินตัวปลิว น้องผู้หญิงหอบของพะรุงพะรัง งามมั้ยครับ? คำว่าสุภาพบุรุษอยู่ที่ไหนครับ? และนั่นคือสิ่งที่เราอยากให้น้องมีที่สุดครับ ถ้าคุณไม่ชอบความเป็นสุภาพบุรุษ ผมก็ไม่ว่าหรอกครับ แต่สำหรับคณะผม เราให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ครับ ผมไม่ได้ สั่ง ให้น้องเค้าต้องช่วยน้องผู้หญิงถือด้วยครับ ผมเพียงบอกเค้าว่า สุภาพบุรุษ ควรทำตัวอย่างไร

คำถามที่ 4 : แล้วทำแบบไหนล่ะครับ... ว้ากน้องหรอ? ทารุณจิตใจน้องหรอ ?

สุดแต่น้องเขาจะคิดหาวิธีการครับ ปีผม ผมให้น้องเอารองเท้าผ้าใบมา แล้ววิ่งออกกำลังตอนเย็นครับ วิ่งกันสนุกมากๆ เฮฮา เสร็จแล้วพี่ๆร้องเพลงให้ฟังครับ ไม่ได้บังคับครับ วิ่งกันสนุกๆ เราบอกน้องว่าอยากให้ออกกำลังกายร่วมกัน ไม่กดดันครับ ใครไม่อยากวิ่ง วิ่งไม่ไหว ก็นั่งรอห้องแอร์ไป คือ มันไม่ได้เครียดครับ เราวิ่งกันอบอุ่น ยิ้มแย้ม พี่ๆไม่ได้หน้าบึ้งตึง เสร็จเราก็ร้องเพลงเฮฮา ก่อนจบมีร้องเพลงขำด้วยครับ มีกองแซวที่เป็นตัวฮาให้น้องดูด้วยครับ สิ่งที่เราขอน้อง มีเพียงแต่งกายสุภาพตามระเบียบเครื่องแต่งกายนิสิตชั้นปีที่ 1 เท่านั้นครับ

ส่วนรุ่นน้องผมจะรับแบบไหน ผมให้ค้าคิดครับ ผมรับเขามาแบบนี้ ถ้าแมร่งคิดกันได้แค่ว้าก ก็เรื่องของแม่งแล้วครับ ผมทำได้ดีที่สุดแค่นี้ล่ะครับ

ด้วยความเคารพครับ

ย้ำเช่นกันครับ ที่ไหนจะไปทารุณ กดดัน อาละวาดด่าทอห่าเหวอะไร เรื่องของเค้าครับ คณะผมไม่ทำ และสิ่งที่ผมทำออกมา ผมก็ว่ามันดี น้องๆผมก็ว่ามันดี พี่ๆผมก็ว่ามันดี ถึงขนาดมีคนพูดว่า ต่อให้ซิ่วมาเพื่อรับน้องเนี่ยยังคุ้มเลย มีคนพูดแบนี้จริงๆครับ ผมไม่ได้อะไรหรอกครับ แต่มันจี๊ดทุกครั้งที่เอะอะๆก็รับน้องๆๆๆๆ ของดีก็มีครับ ใครจะไม่รับ เรื่องของเค้าครับ คณะผมอะไรที่คิดว่าดีก็จะทำครับ

P.S. ไม่ได้ใส่อารมนะครับ ถ้ามีภาษาปากนิดหน่อยแค่เพื่อความเร้าในและอรรถรสเท่านั้นครับ
  20. Nanaki

EXP:
    73
    0
    0

"แล้วแต่คนจะคิดครับ แต่ผมรู้สึกว่ามันทำให้คนเรามีเหตุผลน้อยลง เกิดความไม่เท่าเทียมในสังคม และปิดกั้นความคิดคนน่ะครับ"

ครับ นานาจิตตังครับ สำหรับผม ผมมีสิทธิ์เต็มที่ที่จะเถียงผู้อาวุโสกว่าผมครับ แต่ผมก็จะเถียงด้วยความอ่อนน้อมอยู่ดีครับ เว้นแต่มันจะ silly มากครับ

แต่ไม่ว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่ ส่วนตัวแล้ว ผมนิยมน้องที่เคารพอาวุโส มากกว่าน้องที่ไม่รู้จักเด็กผู้ใหญ่ครับ

น้องรักผมทุกคนแมร่งเล่นหัว กวนตีนผมตลอดเวลา อย่างกะรุ่นเดียวกัน แต่แค่เรียกผมว่าพี่ใหม่ ผมก็อยากเลี้ยงเหล้าแม่งแล้วครับ เกิดมันเรียกผมไอ้เหี้ยใหม่ ผมก็ปล่อยมันจ่ายเองเท่านั้นล่ะครับ

ส่วนเรื่อง SOTUS ครับ คณะผมไม่เคยทำอะไรแล้วบอกว่า THIS IS A BOOK เอ๊ย....... THIS IS SOTUS ครับ

ผมถึงบอกไงครับ ว่าไอ้พวกที่ เนี่ย น้องต้องทำนี่ๆๆ เพราะมันคือ SOTUS .... ขอโทษครับ คลานขี้แม่ง SOTUS ตรงไหน(วะ)ครับ?

ผมถึงบอกว่ามันคือของเก๊ไงครับ

เห็นของเก๊มันห่วย แปลว่าของจริงมันห่วยหรือเปล่าล่ะครับ?

ผมใส่ Vans เก๊ครับ คู่ละ 499 สองเดือนเจ๊ง

แปลว่า Vans ของแท้ คู่ละ 1899 แม่งห่วยป่ะครับ?

ผมไม่ได้รังเกียจความเห็นต่างครับ

ผมเห็นความเป็นจริงในสังคมด้วย

แต่ผมมีของแท้ครับ ดังนั้นผมว่าผมมีสิทธิ์มาพูดว่าของแท้ไม่ได้ห่วย ของเก๊ต่างหากที่ห่วย
  21. dopkung

EXP:
    753
    0
    36

ขอตอบทีเดียว 2 rep. เลยนะครับ

เปล่าหรอกครับ เพียงแต่จุฬาเป็นที่ๆผมอยู่มานานมาก~ มากกว่า 4 หลายเท่าเลยหล่ะ ( ขอไม่ขยายความต่อในส่วนนี้นะครับ )

ก็เลยพอจะรู้อะไรภายในบ้าง เพียงแต่ คำขวัญทั้งห้าแห่งจุฬาลงกรณ์ นี่ผมไม่เคยได้ยินก็เท่านั้นแหละครับ ไม่มีอะไร

โดยความรู้สึกผมผมว่ามันไม่มีอะไรเครียดนะ ^^; แต่ผมว่าเค้าอาจจะกำลังเครียดอยู่ล่ะมั้ง พอถูกคนที่ไม่ชอบสั่งให้ทำอะไรก็เลยอาละวาดเป็นเรื่องธรรมดา

ผมไปนึกถึงอีกอย่างครับ ขออภัยด้วย ^^; ดีที่เป็นมื้อดึก ผมว่าถ้าทำตอนน้องหิวๆนี่ก็ค่อนข้างจะโหดร้ายนะ

ผมอยากรู้ว่าเป็นกฎของมหาลัย หรือรุ่นพี่ตั้ง ถ้ามหาลัยผมว่าแค่เตือนก็พออย่าไปดุเลย ( บอกเค้าว่าถ้าอ. จับได้จะโดนนู่นนี่ผมว่าเค้าก็กลัวแล้วหล่ะ )

ถ้าเป็นแบบนี้ทุกปีได้ก็ดีแหละครับ

ไม่ว่าอะไรครับ เพราะเป็นสิทธิส่วนตัวโดยชอบธรรม ( ตามหลักประชาธิปไตย ) ที่พึงกระทำได้ครับ

ปล. แต่ผมสงสัยว่าลับหลังน้องอาจจะไม่ได้ดีเหมือนต่อหน้าก็ได้นะ

ตามที่พูดไว้ข้างบนครับ แปะอีกรอบละกัน

ด้วยความเคารพเช่นกัน :china: และความบ้าประชาธิปไตยที่รู้สึกว่าจะเกินขอบเขตไปมากแล้ว ^^;
  22. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

เอ่อ....ชักไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้แล้ว ทั้งๆที่ม.ที่เป็นข่าวมันม.ผม *-*

แค่อยากจะพูดว่า เรื่องนี้มันก็เหมือนเรื่องการเมือง หรือบอล นั่นแหละครับ ต่อให้เถียงกันจนโลกแตก ฟ้าถล่มแผ่นดินทลาย ตายกันไปข้างนึง อีกฝ่ายก็ไม่เปลี่ยนความคิดหรอก จนกว่าจะเจอกับตัวเอง

V
    V
    V
    V
    V
    V
    V

พูดอย่างนี้ก็ไม่ถูกนะครับ คุณคุมิ ผมก็เด็ก มทร.กรุงเทพ แต่การรับน้องของผมนั้นมีแต่ความสนุกไร้พิษภัย จะเหมาว่า เป็นที่มหาลัยไม่ดี หรือ มีแต่คนหัวรุนแรงนั่นไม่ได้หรอกครับ

อีกอย่าง ต่อให้มหาวิทยาลัยชื่อดังอันดับต้นๆของประเทศไทยเองก็เถอะ ทำไมเคยมีข่าวว่า มีนศ.ฆ่าตัวตายเพราะทนการรับน้องไม่ไหว ผมว่าเรื่องแบบนี้มีทุกที่ครับ เป็นที่ตัวบุคคลของรุ่นพี่มากกว่า เป็นที่ชื่อมหาวิทยาลัย

อธิการบดี หรืออาจารย์เองก็สมควรรับผิดชอบด้วย ไม่ใช่โทษแต่เด็กอย่างเดียว
  23. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36

มาทำที่คณะเศรษฐศาสตร์บ้างสิคะ =A=........

....คุมิแมนจะตายอยู่แล้วเนี่ย (ก๊ากกกกกก)

ประเพณีรับน้องมันสืบเนื่องต่อกันมานานนะคะ แล้วการรับน้องแบบไหนก็เป็นประเพณีของแต่ละมหาวิทยาลัยด้วย ถ้าเป็นมหาวิทยาลัยดีๆ อาจารย์เข้มงวด การรับน้องก็ไม่มีทางที่จะน่ากลัวหรอกค่ะ

มหาวิทยาลัยที่มีปัญหาก็รู้ๆ กันอยู่ว่าเด็กในนั้นเป็นพวกหัวรุนแรง เท่าที่สังเกตนะ

แต่ที่แปลกใจก็คือเป็นไปได้เหรอที่การรับน้องจะเกิดขึ้นเงียบๆ โดยที่อาจารย์ไม่รู้เห็นเลย และควบคุมไม่ได้...??

คุมิว่าอาจารย์ก็แรงด้วยมากกว่า หรือไม่ก็ไม่อยากมีเรื่อง = ="

ระบบอาวุโสไม่ได้เป็นต้นเหตุหรอกค่ะ แต่เป็นคนประเภทเดียวกันที่ไปรวมอยู่ที่เดียวกันแล้วเห็นดีในการทำเรื่องแบบเดียวกันต่างหากที่มันแย่ - -"

"รับน้อง" คุมิว่าข้ออ้างในการเล่นสนุก + แสดงความรุนแรงเพื่อความสะใจส่วนตัวมากกว่า

อืม...พูดกับปัญญาชนก็รู้เรื่องดีหรอกนะ แต่พูดกับพวกไม่มีหัวคิดนี่...ท่าทางจะเสียเวลา

สรุปแล้วที่จะบอกก็คือว่า ระบบ ประเพณีมันอยู่ของมันดีๆ ไม่ได้เป็นพิษเป็นภัยกับใคร แต่คนที่เอามันไปใช้ต่างหากที่ทำให้มันแตกต่างกัน

กว่าเราจะยกระดับสังคมให้คนมีความคิดความอ่านไปในทางเดียวกันได้ ท่าทางจะเหนื่อยอยู่เหมือนกันเนอะ...ประเทศไทย =A=

อ้อ แล้วที่คุณ SHUU พูดถึง SOTUS นั่นคุมิว่าคงเป็นเรื่อง "ระบบอุปถัมป์" ในประเทศไทยมากกว่าละมั้งคะ

เพราะมันทำให้คนเก่งมีความสามารถไม่ได้แสดงออก ทำให้การจัดการหลายๆ อย่างไม่ efficient เพียงพอ

เพราะมีเรื่องเส้นสายเข้ามาเกี่ยวข้อง มันเลยไม่ประชาธิปไตยยังไงล่ะคะ

แต่ครั้นจะให้เราทิ้งระบบอุปถัมป์ไปเลย คุณก็จะต้องเปลี่ยนเป็นแนวเดียวกับอเมริกาเลยนะ ไม่มีรุ่นพี่รุ่นน้อง นับถือกันที่ความสามารถอย่างเดียว....อาจจะฟังดูดี แต่ขณะเดียวกันมันก็กลืนความเป็นชาติ เป็นวัฒนธรรมของเราหมดเลยเช่นกัน

ต่างคนต่างมุมมองค่ะ แต่ส่วนตัว ยังไงก็มองว่าประเทศเรายังไม่พร้อมกับประชาธิปไตยจริงๆนะ =w=" คนของเรายังต่างกันอยู่มาก มีสิทธิ์มีเสียงเท่าเทียมแล้วเหนื่อย เหอๆ
  24. Nanaki

EXP:
    73
    0
    0

คุณคุมิอยู่ ม. ผมเหรอครับ? ผมไปแถวเศรษศาสตร์ออกบ่อยนะ ฮาๆ

คณะผมมันจะมีพวกสุภาพบุรุษสุดปลายส้นตีนอยู่เหมือนกันครับ คือ ถือให้เฉพาะคนที่จะจีบ... กระเป๋าหลีดคณะของผมคนนึง ผมช่วยน้องเค้าถืออยู่ดีดี ถึงกะมีคนมาขอถือแทนผมเลยครับ ฮาๆๆๆๆๆๆๆ

จะบอกให้ว่า ไม่เฉพาะประเทศไทยหรอกครับ ที่เมกานี่ก็มีเหมือนกันครับ เป็นต้นว่าชั้นที่ผมอยู่เนี่ย เป็น Fraternity ชื่อ Lamda Chi Alpha ครับ ถ้าคุณต้องการเข้าร่วมกับ Fraternity นี้ คุณต้องผ่านการรับน้อง โดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆทั้งสิ้นครับ ประกอบไปด้วยเดินไปซื้อข้องที่ Bilo หลังหมด bus เที่ยวสุดท้าย ตื่นมาทำกับข้าวให้รุ่นพี่ ไม่มีเหตุผลใช่มั้ยล่ะครับ?

แต่ผมว่า มันไม่ไร้สาระครับ :)

==============================================

ตอบคุณ dopkung อีกครั้งครับ

อ่อ จริงๆเรื่องดุเนี่ยผมก็ไม่ได้เสียงดังหรืออะไรหรอกครับ แค่สะกิด แล้วบอกว่า น้องครับวันหลังแต่งให้ถูกระเบียบด้วยครับ เพียงแค่ผมเสียงเย็น แล้วหน้าผมดุน่ะครับ บวกยี่ห้อพี่เชียร์เข้าไปอีก เลยดูดุอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่ตามความจริงการตักเตือนน้องเรื่องแต่งกายถูกระเบียบนี่เป็นหน้าที่พี่ๆทุกคนครับ ไม่จำกัดเฉพาะพี่เชียร์

พูดกันถึงเรื่องระเบียบมหาวิทยาลัย อันนี้ขึ้นกับคณะด้วยครับ กฎมหาลัยมีไว้คร่าวๆ แต่ว่าการตัดคะแนนความประพฤติหรือยึดบัตรนิสิตนั้นเป็นไปตามกฎที่คณาจารย์คณะนั้นๆเห็นสมควรครับ โดยคณะผมจะมีใบประกาศถึงระเบียบแต่งกายของนิสิต ชั้นปีที่ 1 และชั้นปีอื่นๆ อันนี้ผมไม่ได้อ่านในระเบียบมหาวิทยาลัยนะครับว่าเค้าแยกเหมือนเรามั้ย แต่ส่วนใหญ่นิสิตปี 1 ชายต้องใส่กางเกงสีกรม ผูกไทด์ ใส่รองเท้าหนัง นิสิตหญิงใส่พลีดคณะผมสีกรมเท่านั้น คณะอื่นอาจมีสีดำได้ ใส่ถุงเท้าและรองเท้าขาว ในขณะที่ปีโตกว่านั้น นิสิตชายใส่กางเกงสีดำได้ ใส่รองเท้าสีสุภาพ นิสิตใหญ่ใส่รองเท้าสีสุภาพ ไม่ต้องใส่ถุงเท้าได้ ใส่กระโปรงสีดำรูปทรงมาตรฐานได้สามแบบคือ พลีด สอบสั้น(กระโปรงเรียบ ยาวถึงเหนือเข่า) สอบยาว(กระโปรงเรียบ ยาวถึงข้อเท้า)

ส่วนเรื่องไม่ถือของให้น้องผู้หญิงนี่ใครจะว่าอย่างไรผมก็อดไม่ได้จริงๆนะ เหมือนขึ้นรถเมล์แล้วไม่ลุกให้คนท้องน่ะครับ ไม่ได้ทำใครตาย ไม่ผิดกฎหมาย แต่แมร่งโคตรห่วยเลยอ่ะครับ ในสถานการณ์ที่ด่าได้ผมก็ด่าล่ะ
  25. dopkung

EXP:
    753
    0
    36

ผมว่าพอยุคการเมืองแบบอุดมการณ์จบลงไปแล้วเนี่ย ทำให้คนเราเปลี่ยนกันง่ายนะ ทั้งนักการเมือง นายทุน และกองเชียร์

ง่ายๆสั้นๆครับ ถูก!!!

เริ่มจะเป็นเรื่องการเมืองแล้วสินะ ;)

เป็นธรรมดาโลกครับ :E

มีแต่น้อยครับ

Share This Page