ผมล่ะอยากรู้จริง ใครตั้งชื่อภาษาไทยให้หนังเรื่องนี้เนี่ย

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 15 พฤศจิกายน 2007.

1. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    เห็นแล้วก็คิดถึง SH ทันใด (เมืองห่าผี) ^^!

เดี๋ยวนี้ชื่อหนังเริ่มแปลกขึ้นทุกทีละ ...
  2. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ใช่ๆ ผมก็เห็นใบปิดของหนังเรื่องนี้เช่นกัน

ผมไม่รู้นะว่าเขาคิดออกมาได้ไง
  3. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เง้อ............

ก็อย่าผวนมันซะสิคะ = =""

ว่าคนคิดนั่นแล้วนะ...คนเล่นต่อนี่ยิ่งกว่าอีก...

ประเทศไทย...
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อาการเดียวกับชื่อไทยของ silent hill แหละครับ
  5. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    อืมม... ถ้าลองเชื่อมโยงกันว่า... พรบ.ภาพยนตร์ อะไรนั่น ตั้งมาเพื่อดูถูกความรู้ความสามารถของผู้บริโภค
    หนังเรื่องนี้ก็ ...คงตั้งชื่อมาท้าทายความรู้ความสามารถในการใช้ภาษาไทยของผู้บริโภค ล่ะมั้งฮับ

...แอบนึกถึง silent hill เหมือนกันแฮะฮับ...
    สำหรับข้าน้อยนี่ ถึงจะไม่มีคนมาบอกว่า "อย่าผวนคำนะ"
    แต่เนื่องตอนเรียนภาษาไทย อ. จะเน้นมากเกี่ยวกับคำที่เราคิดว่าไม่ได้หยาบคายอะไร
    แต่หลังจากผวนคำไป มันจะกลายเป็นคำหยาบคาย เลยโดนสอน+ฝึกเล็กๆ ว่าก่อนพูดให้คิดก่อน
    เดี๋ยวนี้ เจอคำแปลกๆก็จะเผลอผวนไปอย่างเป็นธรรมชาติไปแล้วน่ะสิฮับ
    ปล. เดี๋ยวนี้เวลาทำสีไม้ เกิดกดหนักเกินไปจนหัก ก็ต้องบอกคุณแม่ว่า "อ่า คุณแม่ครับ สีแท่งนี้มันแตกแล้ว รบกวนช่วยเหลาให้ด้วยนะครับ" ฟังดูเหมือนคนใช้ภาษาไทยแบบตลกๆไงไม่รู้ฮับ
  6. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ตอนที่ผมเห็นชื่อหนังเรื่องนี้ เคยคิดจะเอามาตั้งกระทู้ที่นี่เหมือนกันนะ แบบตอน silent hill ที่ใครมาตั้งนะ?

niking รึเปล่า?
  7. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    กะใช้ชื่อเรียกเรทติ้งมั้ง แบบ"เมืองห่าผี" :ah:
  8. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    สรุปนี่คิดกันตั้งแต่เมืองห่าผีแล้วใช่มั้ยเนี่ย ^^; คิดกันไปได้เน้อคนเรา

ว่าแต่ เรื่องผีกระชากหัวนี่ ทำไมมันถึงผ่านเซ็นเซอร์มาได้นะ
    ทีปกติออกจะเข้มงวด แต่พอเรื่องที่มันควรจะเซ็นกลับปล่อยผ่านทุกที -_-;
  9. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เมืองห่าผี... ได้ยินมาตั้งหลายปี เพิ่งจะมาลองผวนเอาตอนเห็นกระทู้นี้เอง มันยังไม่โจ๋งครึ่งเท่าไหร่
    แต่ ผี....หัว นี่มัน เกินไปหน่อยจริงๆ ครับ
  10. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ขอโพสเพิ่มหน่อยเถอะ - - ดูเทลเลอของเรื่องนี้มาแล้ว (ลูซี ลู เล่น)...เนื้อเรื่องหลักๆที่เห็นก็เกี่ยวกับแวมไพร์ นางเอกโดนกัดแล้วตายแล้วคืนชีพเป็นแวมไพร์แล้วกลับมากำจัดแวมไพร์ตัวอื่นๆ (แนวเรื่องคล้ายๆกับเบลด+BloodRayneเลยครับ) เท่าที่ผมดูไม่มีจุดไหนที่มัน -กระชากหัว- เลย - - (มีแค่จิกผมแล้วดูดเลือดที่คอ) ถึงจะยังไงก็เถอะผมยังคิดว่าชื่อมันไม่ได้บอกเลยว่าเรื่องเป็นยังไง...ตอนผมดูโพสเตอร์หนังเรื่องนี้ครั้งแรกนึกว่าเรื่องแนวๆ โครตผีดุ เพราะเป็นรูปผู้หญิงตาขาวๆมีBackเลือดๆ...ซึ่งตอนแรกผมยังไม่ได้ดูเทลเลอร์+ไม่รู้ว่าใครแสดง แถมชื่อหนัง(ซึ่งยังไม่ได้ผวน)ตอนนั้นทำนึกบรรเจิดไปถึงผีแค้นตัดคอเด็ดศีรษะแบบ Jeeper Creeper (ซึ่งนั้นไม่ใช่ผี - -)

สรุปว่าคนตั้งชื่อหนังนี้ดูหนังมาก่อน...หรือแค่เทลเลอร์แล้วตั้ง(ต่อให้ดูเทลเลอร์มันก็ไม่น่าจะออกมาแบบนี้)

...เสียตังไปดู ผีจ้างหนัง ดีกว่า
  11. bradhawke

bradhawke New Member

EXP:
    102
    0
    0
    ไม่รู้ว่ามันจงใจหรือว่าอย่างไรนะ แต่ไอ้คนคิดก็น่าจะรู้นี่ว่ามันไม่ควรจะผ่านมาถึงขนาดนี้ -_-;
  12. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ฮาแตกจริงๆ
    ถ้าไม่คิดอะไรอ่านเอาอย่างเดียวนะครับ คงไม่เป็นปัญหา แต่คนเรา .........(ฮา)
  13. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    เอ่อ....ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ผมก็ไม่คิดจะผวนนะ
    หลังจากเข้ามาอ่านเรียบร้อยแล้ว มันก็จริงนะ ชื่อส่อนะเนี่ย.... ^_^
  14. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    55555555555+

ก็นะ มันเป็นเรื่องเเพราะไอ้ที่บอกว่า "ห้ามผวน" นี่แหละน้าาา ^^'''
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ถ้า​ผีหัวขาดก๊​เป็น​... ​ผี​ไม่​อยากมีหัว
    และ​ถ้า​ผี​โสดก๊​เป็น​... ​ผี​ยัง​ไม่​มีหัว
    และ​ถ้า​ผีกะ​เทยก๊​เป๊น​.. ​ผี​ไม่​ต้อง​การหัว
    ......
    .... = =//
  16. endlich

endlich Member

EXP:
    123
    0
    16
    ไอ้คนตั้งคงไม่ทันได้คิดถึงการเรียกผวนหรอกมั้งฮะ

ก็แก่ ๆ กันทั้งนั้น
  17. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    อ๋อ ตอนนี้ในห้องเรากำลังฮิตมากเลยอ่ะ เหอๆ
  18. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ก๊ากๆๆๆๆๆ

- -` คิดได้ยอดเยี่ยม
  19. Amily

Amily New Member

EXP:
    30
    0
    0
    ... แอบเผลอผวนไปสะได้ = ="
    ล่อแหลมจริงๆนั่นแหละ
  20. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ตั้งแต่ ยิงแมร่งเลย

รู้สึกชื่อจะเร้าใจขึ้นเรื่อยๆ
  21. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    คือ....

ถ้าเกิดไม่ต่อท้ายด้วยคำว่า "ห้ามผวน" นี่ล่ะก็จะไม่คิดอะไรเลยนะ =w=''
  22. masahiro

masahiro New Member

EXP:
    21
    0
    0
    5555+ คนคิดมันก็ช่าง...จริงๆ เลย...

ห้ามผวนคงไม่ทันแล้วล่ะครับ (ปกติผมจะหัวช้ามากเกี่ยวกับมุขคำผวนเนี่ย) แต่เจอไอ้ชื่อนี้ไงๆ ก็ต้องติดหูกันมั่งแหละ
  23. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    = [] =

/me เดินออกจากกระทู้
  24. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ก็ Rise มันแปลว่าขึ้นใช่มั้ยละครับ

ชื่อเรื่องไทย เวลาเป็นการกระทำมันก็เป็นทำนองว่ากระชาก***ขึ้นเหมือนกัน :p

[action]มั่วนิ่ง แล้วก็กลิ้งออกจากกระทู้[/action]
  25. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ^
    ^
    ^
    Rise นะกรณีนี้เดาว่าหมายถึง ลุกขึ้น/ฟื้นขึ้น มากกว่าผมว่า...
    เดาจากเนื้อเรื่องที่นางเอกตายและฟื้นคืนชีพขึ้นมาใหม่ - -

[action]เนียนไปอีกกระทู่[/action]

Share This Page