ขอถามเรื่องบอร์ดสเฟียร์ใน FFX หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย AOMBOON, 22 มิถุนายน 2008.

1. AOMBOON

AOMBOON New Member

EXP:
    61
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ขอถามเรื่องบอร์ดสเฟียร์ว่าปกติเราสามารถเดินได้หมดทุกช่องรึปล่าวครับ
    ถ้าไม่ได้แนะนำด้วยครับ....ขอบคุณครับ(เพราะตอนนี้เวลากด MOVE แสงมันขึ้นไม่หมด)
  2. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    เดินได้ทุกช่องสิครับ ตามเงื่อนไข

เวลากด Move เนี่ย มันจะโชว์ให้เราดูว่าเราไปได้กี่ช่อง ตาม Sphere Lv ที่เรามีในขณะนั้นครับ เช่น เรามี Sp Lv เหลือ 2 ถ้าไปทางที่เราไม่เคยเดิน เราจะเดินได้ไม่เกิน 2 ช่อง(1 Lv ไปได้ 1 ช่อง) หากเดินในทางที่เราเคยเดินแล้ว จะไปได้ อย่างมาก 8 ช่อง (1 LV ไปได้ 1-4 ช่อง)

และบางช่องจะต้องอาศัย Key Sphere ในการเปิดทางด้วย ต้องมีไอเทม LV ??? Key Sphere ตาม Lv ของช่อง มี 1-4 ส่วนใหญ่ Lv 1-2 ใช้เปิดทางเดินต่อไปยังพื้นที่คนอื่น Lv 3-4 จะใช้เปิดทางไปเอาอบิลิตี้ดีๆ

ตอนนี้ไม่ทราบว่าจะแนะนำอย่างไรดี ไม่รู้ว่าคุณเป็นผู้เล่นใหม่หรือเล่นมานานแล้ว

ถ้าคุณเป็นผู้เล่นใหม่ ที่ผมเล่นคือ ให้ตัวละครแต่ละตัวเดินในพื้นที่ของตนเองให้ครบก่อน ก็คือ เดินให้ครบจนกว่าจะหาทางเดินที่ยังไม่ต้องใช้ Key Sphere ไม่ได้แล้ว จากนั้น ก็ให้ใช้คีย์สเฟียร์ปลดล็อคไปพื้นที่คนอื่น แล้วแต่ชอบเลยว่าจะให้เก่งด้านไหนก่อน หรือจะดูพวก Skill ในพื้นที่ประกอบด้วยก็ได้ว่าอยากได้อะไร พื้นที่ของแต่ละคนเป็นดังนี้

Tidus - ในพื้นที่จะมีช่องค่อนข้างสมดุลทั้งพลังโจมตี ป้องกัน ความเร็ว ความแม่นยำ สกิลในพื้นที่ เหมือนเป็นสกิลนักรบพื้นฐาน ที่สำคัญคือ เวทย์ Slow Hatse
    Yuna - เน้นเพิ่มค่า MP เวทย์มนต์ การป้องกันเวทย์มนต์ และ การหลบหลีก สกิลคือ เวทย์มนต์ขาว
    Lulu - เน้นเพิ่มค่า MP เวทย์มนต์ การป้องกันเวทย์มนต์ และ การหลบหลีก เช่นเดียวกับยูน่า สกิลคือ เวทย์มนต์ดำ
    Wakka - เน้น ความแม่นยำเป็นหลัก สกิลส่วนใหญ่จะเป็นการโจมตีติดสเตตัสผิดปกติ
    Rikku - เน้นความเร็วสูง ได้เทรินก่อนเพื่อนและมากกว่าเพื่อน สกิลสายอาชีพโจร
    Auron - ตัวโจมตีโดยแท้ เน้นค่าโจมตี ป้องกัน และ HP สกิลจะเป็นพวกสายนักรบ
    Kimarhi - ไม่มีอะไรเด่น แถมช่องน้อยกว่าใครเพื่อน เนื่องจากพื้นที่ของคิมาริห์เป็นพื้นที่เชื่อมต่อของทุกคน คิมาริห์จะเดินครบได้ก่อนใคร แล้วจะไปทางสายไหนก็ตามใจคุณ

ที่บอกว่า เน้น คือ จะมีค่าเหล่านั้นอยู่เยอะ แต่ไม่ได้หมายความว่าค่าอื่นๆ จะไม่มีเลยนะ เช่น ที่ของวักก้า ริคคุ ก็มีค่า Str เหมือนกัน แต่ไม่เยอะมาก

หากให้แนะนำ ผมเป็นพวกชอบโจมตีตรงๆ ขี้เกียจใส่คำสั่งเยอะ

ทีดัส ที่ทุกอย่างสมดุลอยู่แล้ว ไปเดินที่ อารอนต่อ เพื่อให้พลังโจมตี ป้องกัน และ HP เยอะๆ ก่อน หลังจากนั้นจะเอา agi ของริคคุหรือ acc ของวักก้าก่อนก็ได้ เพราะตัวเรามีค่าเหล่านั้นพอไปวัดไปวาได้ จากพื้นที่ตัวเองแล้ว แล้วค่อยไปเก็บเวทย์ขาว-ดำ สุดท้าย

ริคคุ ผมเอาไปเดินที่ทีดัสต่อก่อนเลยเพราะอย่างอื่นจะสมดุล แล้วต่อด้วยอารอนโจมตีแรงๆ แล้วก็วักก้า แล้วมาเก็บเวทย์สุดท้าย

วักก้า ผมเอาเข้าอารอนก่อนเลยเพราะตัวเองแม่นยำอยู่แล้ว แล้วค่อยไปเข้าทีดัสให้ค่าอื่นๆ สมดุล ตามด้วยริคคุเพิ่มความเร็ว เก็บเวทย์สุดท้ายเช่นเดิม

อารอน ผมเอาเข้าของทีดัสก่อน เพราะตัวเองตีแรง อึด แต่ ความแม่นยำกับความไวแย่มาก ไปทำให้ค่าเหล่านั้นสมดุลก่อน ค่อยไปเก็บ Agi ตามด้วย Acc เก็บเวทย์ท้ายสุด

ยูน่า - ลูลู เนื่องจากทั้งคู่เป็นเวทย์อยู่แล้ว ผมก็เลยให้สลับกันเดินของกันและกันก่อนเลย ทั้งคู่จะมีทั้งเวทย์ขาว-ดำ แล้วไปเก็บ Agi ของริคคุให้ได้เทรินเร็วขึ้น หลังจากนั้นก็ไป ทีดัส อารอน แล้วค่อยวักก้า

แต่ตามที่ผมพูดไปทำได้ไม่หมดหรอก หลังๆ ผมก็เก็บเฉพาะทีมที่ผมและแทบทุกคนจะต้องใช้ ซึ่งก็คือ ทีดัส ริคคุ วักก้า ยูน่า 4 คน เดินให้เต็มกระดานแล้วก็เข้าสู่การเดินลบสเฟียร์บอร์ดเพื่อปั๊มสเตตัส all 255

เพราะฉะนั้นใครเล่นเกมนี้แรกๆ ไม่ต้องกลัวคำว่า เดินสเฟียร์ผิดครับ เพราะ S Lv เกมนี้มันเก็บได้ไม่จำกัด สุดท้าย เมื่อเดินเต็มกระดานทุกคน ทุกคนจะมีสเตตัส สกิล อบิลิตี้ เวทย์ เหมือนกันเกือบหมด ต่างกันแค่ โอเวอร์ไดร์ฟของแต่ละคน กับพวก ค่าเริ่มต้นของแต่ละตัวละครเท่านั้น
  3. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    แล้วก็ถ้าหากแค่คิดจะเล่นจบ ปราบซินได้พอละก็ ไม่จำเป็นต้องเดินทั่วกระดานนะครับ เดินพื้นที่ตัวเองครบหมดก็เพียงพอจะปราบซินแล้ว แต่ถ้าคิดจะซัดกับบอสลับ ก็ต้องไปปั๊มสเตตัสตามกระทู้ faqs ครับผม
  4. AOMBOON

EXP:
    61
    0
    0
    ขอคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆครับ...เพิ่งเคยเล่นครั้งแรกเพราะเพิ่งซื้อเครื่องPS2มา...
    ตอนแรกไปเล่นบ้านเพื่อนเลยติดใจ...ตอนนี้เล่นถึงจับมอนเตอร์แล้วคร้าบ..
    ป.ล.ใกล้จะจบยังอ่ะครับเพราะตั้งใจจะเล่นอีกรอบ
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าเล่นจนปราบบอสพิเศษหมด ดีไม่ดีผมว่าอาจจะหมดไฟเล่นอีกรอบก็ได้นะ เกิน100ชม.แน่ๆ

จับมอนสเตอร์ได้ก็แสดงว่าหลุดจากคาล์มแลนด์ไปแล้ว อีกพักใหญ่ๆก็จบแล้วครับ
  6. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    ^^ จะว่าไปมันก็จริง ผมยังสะสม luk ยังไม่ถึง 255 เบื่อเกมส์ไปซะแล้ว เหนื่อย มาก

บอสลับก็ ใช้ยาจิมโบนี่แหละ ทีเด็ดเลย
  7. AOMBOON

EXP:
    61
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบ..ตอนนี้ก็เดินได้แยอะแล้วติดแต่ตรงที่ Key L.3 ยังไม่เคยได้มา
    เลยครับ ปกติมันจะได้มายังไงครับ..ขอฝากอีกเรื่อง
  8. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    เดี๋ยวตอนไปลุยที่ภูเขากากาเซ็ต กับพื้นที่ซากเมืองซานากันด์ ศัตรูบางตัวก็จะมีดรอบครับ ถ้าไม่ได้ลองไปหาดูใน FAQ ครับ บอกหมด ว่าหาอย่างไร

Share This Page