...ดิฉันเป็นฝี!!!...

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย onikuro13, 24 มิถุนายน 2008.

1. onikuro13

onikuro13 Sadistic Queen

EXP:
    299
    ถูกใจที่ได้รับ:
    7
    คะแนน Trophy:
    38
    ...ถูกต้องแล้ว...
    ...ผมเป็นฝี...
    ...เป็นฝีหัวหนอง...ใหญ่เบอเร่อเท่อ...
    ...ฐานเต็มไปด้วยหนองแข็งๆ...อุดตันกลมเกลียวกันเป็นก้อนอย่างแข็งขัน...

...ไอ้ส้นตึก...

...อย่า!!...อย่าคิดว่า...อะไรวะ...เป็นแค่ฝี...ทำมาบ่น...
    ...มันไม่ใช่แค่ฝีธรรมดานะพี่น้อง...

...แต่...

...มันเป็นฝีที่ขึ้นบนหน้า!!!!!!!!...

...เจ็ดโด้...เกิดมาดิฉันก็เพิ่งเคยเห็นฝีขึ้นที่หน้านี่แหละ...โดนกับตัวเองอีกต่างหาก...อื้อหือ...หนึ่งในล้านนะเนี่ยตู...

...เรื่องมันมีอยู่ว่า...

...โอนิจังเป็นสิวใต้จมูก...ซึ่งอาการปวดบวมใช้ได้...
    ...แล้วมันก็มีตุ่มแดงๆขึ้นที่แก้ม...มีอาการปวด...
    ...ซึ่งโอนิจังผู้บ้องแบ๊วก็คิดว่า...มันคงจะเป็นสิวชนิดเดียวกันกับที่ขึ้นใต้จมูกตัวเองเป็นแน่แท้...
    ...ดังนั้น...โอนิจังจึงพยายามไม่ไปบีบมัน...เพราะกลัวจะเป็นแผลเป็น...
    ...จึงปล่อยมันหลั่นล้าทิ้งไว้...

...ผ่านไปสองวัน...

...สิวใต้จมูกหาย...
    ...แต่อีตุ่มที่แก้มกลับเป่งบวมออกมาอย่างอลังการ...
    ...ที่ยอดเป็นหัวหนองแหลมออกมา...
    ...แต่โอนิจังก็ยังพยายามไม่ไปยุ่งกับมัน...เพราะคิดว่าเดี๋ยวมันก็ยุบ...
    ...ผ่านไปอีกสามวัน...

...มันไม่ยุบ...

...มันแข็งแรงกว่าเดิม...รากฐานสมบูรณ์ยิ่งขึ้น...
    ...พูดไม่ค่อยได้เพราะปวดแก้มเป็นอย่างมาก...กินก็กินได้นิดเดียว...
    ...ใต้แก้มมีก้อนไตแข็งๆขนาดใหญ่อยู่...เป็นที่อื้ออึงในหมู่เพื่อนฝูงเป็นอย่างมาก...
    ...พากันเรียกโอนิจังว่าอีไฝ...อีเห็ด...ไฝห่านอะไรคะบวมเป่งขนาดนี้...

...เมื่อหมดหนทาง...

...จึงหันหน้าไปพึ่งคนในครอบครัว...
    ...มารดาเห็น...ก็แนะนำขึ้นมาว่า...มึงก็บีบออกสิวะ...อีโง่...
    ...แค่สะกิดติ่งนิดเดียวก็โอดโอยลั่นบ้านแล้ว...
    ...ขืนดิฉันบีบมัน...ดิฉันคิดว่าตัวเองต้องมีอันเป็นไปอย่างแน่นอน...
    ...พอถามมารดาว่า...ทำไมอีสิวนี่มันถึงได้บวมถึงขนาดนี้ล่ะเจ๊...
    ...มารดาก็บอกว่า...เพราะมันเป็นสิวหัวช้างน่ะสิ...

...จากประสบการณ์ที่เพิ่งผ่านการเป็นสิวหัวช้างมาห้าวัน...

...เมื่อใช้สมองน้อยๆตรึกตรองดูแล้วจึงคิดว่ามันไม่น่าจะใช่...
    ...สิวอะไรมันจะมาอลังการงานสร้างบานเต็มหน้าอย่างนี้...
    ...จึงเบือนหน้าไปหาน้องสาว...ผู้เคยผ่านประสบการณ์โชกโชนในการเป็นฝีมาหลายต่อหลายครั้ง...
    ...มันจึงบอกว่า..."กูคิดว่าคุณเป็นฝีนะคะอีเอ็ม"(พูดจาภาษาดอกไม้กันทั้งบ้าน)...
    ...โอนิจังจึงเถียงกลับไป...ฝีห่าอะไรว่าขึ้นที่หน้า...น้องก็บอกว่านั่นน่ะสิ...
    ...มันจึงเข้ามาดูใกล้ๆ...
    ...แล้วบรรจงใช้สองนิ้วน้อยๆ...ค่อยๆบีบอย่างเมามันส์แต่รุนแรง!!!อย่างที่ไม่ได้บอกกล่าวกันล่วงหน้ามาก่อน!!!...

...แม่จ้าว...

...ณ เวลานั้นดิฉันก็รู้สึกได้เลยว่า...นรกมีจริง...
    ...เจ็บ...เจ็บชิบหายเลยค่ะ...เจ็บแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อนเลยในชีวิต...
    ...เจ็บยิ่งกว่าผ่าหัวเข่าสดๆตอนม.1...
    ...เจ็บขนาดน้ำตามันไม่ไหลออกมา...เจ็บจนปวดหัวซีกนึงเลยคิดดู๊ววววววววว!!!!...
    ...ทำไมถึงทำกับกูด๊ายยยยยยยยยยยยย!!!...
    ...พอจะดิ้นแม่ก็เข้ามาล็อคมือไว้...โอ้โหแท็คทีมกันดีจริงนะคะครอบครัวนี้...
    ...สารรูปเหมือนจ้าวกำลังเข้าทรง...ดิ้นพราดๆ...แล้วมีคนมารุมทึ้งไม่ให้ดิ้นไปดิ้นมา...อย่างนั้นเลยทีเดียว...
    ...แหกปากร้องอย่างทรมานสุดๆ...เสียงดังอีกต่างหาก...
    ...ใครไม่รู้ได้ยินคงนึกว่าในบ้านกำลังมีการฆาตกรรม...แต่ดิฉันก็คิดว่ามันคล้ายๆกันนะเนี่ย...

...เมื่อเสร็จสิ้นพิธีกรรมทรมาน...
    ...จึงเอาทิชชู่ที่เช็ดหนองมาดู...
    ...อู้หูว...

...หนองเยอะมากกกกก...บานเต็มทิชชู่เลยทีเดียว...หยะแหยงที่สุด...
    ...น้องบอกว่า...พอหนองมันหมด...มันก็หายแล้ว...
    ...ไอ้โอนิจึงดีใจ...กูรอดแล้ว...

...แต่...วิบากกรรมมันยังไม่หมดเพียงเท่านั้น...

...ผ่านมาสองวันแล้ว...
    ...มันก็ยังไม่ยุบ...
    ...กินยาแก้อักเสบก็แล้ว...

...มันก็ยังไม่ยุบ...

...ครั้นจะไปบีบมันอีกทีก็ไม่กล้า...กลัวมันจะระบมไปมากกว่านี้...

...เพราะงั้น...

...ใครก็ได้...ช่วนดิฉันด้วยยยยยยย...ดิฉันอยากหายจากการเป็นฝีที่หน้านี่เหลือเกินแล้ว...
    ...มันปวดมวากกกกกกกกกกกกๆ...จริงๆนะ...หน้าบวมเป็นตูดแล้วตอนนี้...
    ...แค่ขยับปากพูดก็ทรมานจะตายห่าแล้วค่ะ...
    ...ใครที่มีวิธีช่วยบอกหน่อยเหอะ...
    ...ไม่ไหวแล้วจริงๆ...จะตายอยู่แล้วเนี่ย T T
    ...ใครรู้ช่วยบอกหน่อย...มันทรมานมากๆจริงๆ...
    ...หน้าเบี้ยวไปแถบแล้วเนี่ย...T T
    ...ขอความกรุณาด้วยนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ...ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบ...

**edit -...ไม่กล้าไปหาหมอง่ะ...กลัวโดนผ่า...T-T
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    หมอออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ

หมอเท่านั้นครับ

ไม่ต้องรอพ่อ แม่ พี่ น้อง แล้วครับ เจ็บก็เจ็บที่ตัวเอง

ลำบากก็ที่ตัว ลากตัวเองไปหาหมอด่วนครับ

ร.พ. หรือ คลีนิคเฉพาะทางเกี่ยวกับใบหน้าก็ได้....

คิดในแง่ร้ายสุดๆ.... อย่าปล่อยให้มันลามหรือแข็งแรงมากกว่านี้

ไปด่วนเลยครับ จิ้งจอกขอร้อง ; p
  3. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    หมอสิครับ หมอ
  4. akira

akira New Member

EXP:
    31
    0
    0
    แบบนี้ต้องพึ่งแพทย์แล้วครับผม!! อาจต้องกินยาแก้อักเสบ

ผมก็เป็นฝีบ่อยนะ ตรงขา รักแร้ แค่นั้นก็ทรมานสุดใจขาดดิ้นแล้ว นี่ที่หน้า โอ้วแม่เจ้า ขอให้หายในเร็ววันนะครับ !!
  5. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    อักเสบหนักแล้วละครับ แบบนี้

ไปพบแพทย์โดยไวเลยครับท่าน ก่อนที่หน้าจะมีแววเสียโฉมไปก่อนนี้=="

ปล ผมเคยแต่เป็นฝีที่ก้นแฮะ ทำเอาลำบาก นั่งก็ไม่ได้ เดินก็ปวด สุดๆ=="
  6. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    น่ากลัว - -"

หมอสถานเดียว - -"
  7. satansatan

satansatan Guest

อ่านว่า เป็น ผี - -"

เคยเป็นฝีนะ แต่ไม่เป็นที่หน้า ลองบีบดู อ๊าก สะใจ เจ็บ ทรมานดี (ซาดิสต์ป่าวหว่า -.-) ยิ่งเจ็บ ยิ่งมัน

แต่ก่อน มีเพื่อนเป็นฝี เลยไปหาหมอ ได้ยินว่า หมอผ่าให้ แล้วก็หาย
  8. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    หมอเท่านั้นแหละครับ คำตอบสุดท้าย
    รีบไปก่อนที่มันจะอักเสบมากกว่านี้นะครับ เพราะถ้ามันอักเสบ มันจะยิ่งรุนแรงกว่านี้

เชื่อทุกท่านเถอะครับ ไปหาหมอเถิด
  9. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    จริงๆยังไงก็อยากให้หาหมอน่ะ... ถ้าอีกเสบลุกลามมาก สิ่งที่กลัวนักหนาว่าหน้าจะไม่สวย แผลคงจะเละแก้ไม่ได้แทน (คิดดูดีๆ ไม่น่าจะคุ้มกับการกลัวหมอ)

หาหมอแล้วก็..

คำเตือน... วิธีต่อไปนี้ เป็นวิธีที่ผมได้จากประสบการณ์รักษาสัตว์(หมาที่บ้าน) อาจจะใช้กับคนได้บ้าง แต่ไม่รับประกัน - -a

ถ้ายังรู้สึกว่ามีหนองอีก ให้ใช้เข็มเจาะออก
    ข้อควรระวัง คือเข็มต้องสะอาดจริงๆ เช็ดแอลกฮอล์มาดีแล้ว (หรือจะเผาไฟ ก็ไม่ว่ากัน - -a )
    ถ้าจิ้มโดนจุดหนอง มันไม่เจ็บหรอก เข็มจะผ่านลงไปได้ง่ายๆ ก่อนที่หนองจะไหลออกมา
    ของที่มาซับหนองน่ะ อย่าใช้ทิชชู่ ไม่สะอาด ใช้สำลีสำหรับทำแผล และชุบแอลกฮอล์นิดหน่อยก็ดี แต่ระวัง ไอระเหยเข้าตาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ควรใช้ลมช่วยไล่จากบนลงล่าง และรีบทำรีบเสร็จ ไม่ปล่อยไว้นาน
    โดยสรุป คือเหมือนกับทำแผลทั่วไปที่มีหนอง ให้หาผ้าพันแผลชุบยาปิดด้วย
    (ถ้าคิดว่ายาแผนปัจจุบันไม่ได้ผล ให้ใช้น้ำผึ้ง ชุบผ้าแล้วปิดทับแผล เป็นยาแบบโบราณ ที่การแพทย์เริ่มกลับมาใช้ กรณีเชื้อดื้อยาแผนปัจจุบัน)
    อย่าให้แมลงหวี่ แมลงวัน มาไต่ตอม เดี๋ยวจะมีหนอนน้อยๆ ลูกแมลง โผล่เพิ่มขึ้นมาชอนไชอีก เละแน่

มีไม้ตาย... ที่ไม่แนะนำเท่าไหร่สำหรับป้อง และ รักษากันแผลอักเสบ คือใส่ผงยาปฏิชีวนะลงที่แผลโดยตรง แต่ถ้าแผลหนอง ยังไงก็ต้องผ่าออกมาล้างด้านในก่อนอยู่ดี แล้วถึงอัดผงยา จึงจะได้ผลดี (ยาที่ผมเคยใช้ คือ Tetracyclin )
  10. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ควรจะรีบไปหาหมออย่างมากค่ะ...สรุปคือกำลังพูดว่าต้องไปน่ะค่ะ ถ้าไม่อยากให้มันรุนแรงกว่านี้= ="

ความจริง ฝีก็ขึ้นที่หน้าได้น่ะค่ะ เรียกได้ว่าเป็นสิวอักเสบอย่างหนึ่งแต่เป็นแบบมีหนอง(คืออักเสบกว่าแบบหัวแดง) สิวกับฝีมันเป็นการอักเสบเหมือนกันน่ะค่ะ แล้วที่บอกว่าเป็นไตแข็งๆ...นี่มันอาจจะอักเสบลามออกไปแล้วก็ได้นะคะ ควรไปหาหมอนะ

ทีนี้เวลามีสิวหรือจะฝีอะไรก็ตามไม่ควรไปบีบมันออกมาเองน่ะค่ะ ควรจะให้หมอเอาออกให้มากกว่า เพราะว่า การบีบเอาหนองออกมาเองถ้าบีบไม่เป็นมันจะมีเชื้อโรคเหลือค้างออกไม่หมด และอาจจะกระจายไปเนื้อใกล้ๆได้ ที่แย่กว่าก็คือบริเวณใบหน้ามีเส้นเลือดเลี้ยงอยู่เยอะ เพราะงั้นถ้าเชื้อเข้ากระแสเลือดนี่ บางทีอาจจะไปสมองได้นะคะ แล้วก็มีคนเคยเสียชีวิตจากบีบสิวแล้วติดเชื้อในสมองแล้วด้วย(เชื้อจากใบหน้าเราเข้าสมองนี่มันจะอันตรายมากๆเลย)

สรุปว่า วันหลังอย่าพยายามบีบสิวเองเพราะผลร้ายมีมากกว่าผลเสีย ครั้งนี้ไปหาหมอที่คลินิก(ไม่ต้องหมอผิวหนังก็ได้ค่ะ)แล้วถามเค้าว่ามียาอะไรแนะนำบ้างไหมถ้าวันหลังเป็นอีก พยายามล้างหน้ารักษาความสะอาด ไม่เอามือไปจับหน้าโดยไม่จำเป็น แต่ถ้าสิวขึ้นบ่อยเป็นประจำและขึ้นเยอะอยากให้ลองปรึกษาหมอผิวหนังดูเพราะบางคนก็มีฮอร์โมนซึ่งเกี่ยวกับสิวมากเป็นพิเศษน่ะค่ะ ลองดูนะ

ปล2. ยาฆ่าเชื้อแบบกินให้ใช้ tetracyclin,doxycyclin(แต่อาจจะรู้สึกคลื่นไส้ได้ในบางคน) ไม่มีใช้amoxy ก็ได้
    แบบทา ใช้clindamycin หรือ erythromycin ก็ได้หาได้ตามร้านยาทั่วไป แต่อยากให้ไปพบแพทย์ก่อนนะคะ
  11. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    ไปหาหมอซะท่านสาธุคุณ มีคำตอบเดียวจริงๆ....

แล้วมันไปขึ้นอะไรที่หน้าล่ะนั่น ผมเคยเป็นที่หัวเข่า เจ็บเจียนตายเลยแหละ

ไปหาหมอซะ ไม่มีทางเลือกแล้วน้อง -_-'
  12. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ตามที่เขาว่ามาครับ หมอเท่านั้น

ไม่ก็เลือกเอา โดนผ่าแต่รักษาแปปๆหาย กับพูดไม่ได้ตลอดชีวิต
  13. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    พบแพทย์โดยด่วนเลยครับ

ฟังแล้วชักกลัวๆแฮะ :glua:

เหมือนกันเลย ^^;
  14. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    อ่านไปอ่านมาแล้วเสียวจี๊ดเลยครับ
    เคยเป็นเหมือนกันครับแต่ไม่ใหญ่เท่านี้
    ตอนนั้นแค่แตะก็เจ็บแล้ว จำใจบีบออกมาน้ำตาเล็ดเลยครับ
  15. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เข้ามาเพราะอ่านว่าเป็น"ผี"...
  16. cuteprae

cuteprae New Member

EXP:
    83
    0
    0
    ต้องไปหาหมออย่างเดียวแล้วหละค่ะ ขืนปล่อยไว้อาจจะยิ่งแย่กว่านี้ก็ได้นะ เพราะฉะนั้นรีบไปหาหมอซะ!!!
  17. CaLadl3olG

CaLadl3olG Member

EXP:
    330
    0
    16
    ปริศนาทั้งหมดกระจ่างแล้วสินะ ~

ปล. น่ากลัววุ้ย- -"
  18. Codidcy

Codidcy New Member

EXP:
    532
    0
    0
    ตอนเด็กๆผมเคยเป็นที่นิ้ว พอแตกหนองออกก็หายไปครับ
  19. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    นึกถึงเพื่อนสมัยม.ปลายคนนึง เป็นแบบเพื่อนทั้งชั้นต้องเชียร์ให้มันไปหาหมอ แบบว่าสิวขึ้นใหญ่จนน่ากลัว ขึ้นที่ขมับแรกๆก็หัวช้างธรรมดา ไปๆมาๆเกือบจะกลายเป็นเขา แล้วเป็นทั้งหน้า โอย

ไปหาหมอเถิด
  20. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ต้องผ่าออกครับ..

กรีดให้หนองออกมาให้หมด..

ผมเคยเป็น มันขึ้นแถวๆหูเลยแหละ...

คุณพ่อ(หมอ)เลยจับผ่า... แล้วต้องกรีดเป็นช่องระบายหนองเล็กๆ

แล้วเอาผ้าก็อตชุบเบตาดีน อ่ะครับ ยัดไว้ในรูแผล เขาเรียกว่า "แพ็คแผล"

ที่ทำอย่างนี้เพราะว่า ถ้าปล่อยให้ปากแผลปิดเนี่ย ข้างในยังไม่หายอักเสบ พอหนองออกมาอีกมันก็บวมเป่งอีก

หมอต้องเปลี่ยนผ้าแพค หรือผ้าก็อตชุบเบตาดีน เนี่ยแหละทุกวัน แล้วใช้ก้านสำลีซับหนองออก

ทำจนกว่าหนองจะหมดจริงๆเหลือแต่เลือดน่ะครับ หมอถึงจะยอมให้ปิดแผล

ราวๆ สองอาทิตย์ครับ
  21. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    เป็นที่เดียวกับผมเลยฮะ เป็นมากจนต้องผ่าตัด นั่งไมได้ไปหลายวัน - -"

ไปหาหมอเถอะครับ เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วฮะ
  22. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    อ้าว....

ผมนึกว่าโอนิเป็น M มาตลอดเลยนะเนี่ย!!
  23. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    จริงๆแล้ว ผมเป็นฝีที่*ตุ๊ด* บ่อยมากครับ ตอนแรกก็เลยว่าจะมาแนะนำวิธีเอาหัวฝีออกง่ายๆให้ แต่ดูท่าว่าคงจะโดนบีบออกไปแล้วสินะครับ

ปกติ ผมจะเอาขวดแก้วมาจุดไม้ขีดแล้วโยนลงไป ก่อนที่จะเอาปากขวดไปครอบหัวฝี มันจะหลุดปุ๊ดออกมาง่ายๆเลยครับ แ้ล้วก็เอาผงยาแก้อักเสบมาโปะๆ เดี๋ยวเดียวมันก็ยุบฮะ......

แต่ถ้ามันบวมขนาดนั้นแล้ว ผมว่าไปหาหมอเถอะครับ ผ่าก็ผ่า ไม่งั้นมันจะเป็นอะไรที่ร้ายแรงกกว่านี้มากเลยครับ - -*
  24. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    หาหมอเลยอย่าไปกลัว
    หมอเค้าก็แค่ฉีดยาชาแล้วแผลจะบวมเป้นลูกมะนาว เอามีดกรีด
    พอกรีดลงไปหนองเป็นลิ่ม ๆ จะไหลออกมา อยู่บนแก้มนี่อาจจะได้ชิมรสหนองเล่น เชลล์ชวนชิม
    เสร็จแล้วก็เอาน้ำจากสายยางฉีดๆล้างๆในแผล ก็จะมีเลือดปนหนองไหลออกมาตามน้ำด้วย
    จากนั้นก็เอาสำลีเข้าไปยัดๆในแผล

แล้วเป็นไงต่อหว่า จำไม่ได้แล้ว สมั้ยนั้นตั้งนานมาและ แต่อย่าไปกลัวละกัน อย่า ๆ โอ๊ะ อย่านะ อย่าสิ
  25. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    แนะนำให้ไปผ่าโดยไวว่องครับผม

ถ้าได้เห็นสภาพแผลที่ทิ้งไว้นานๆแล้ว....เผลอๆจะรีบแจ้นไปหาหมอทันทีเลยนะเออ ^^"

Share This Page