...ดิฉันเป็นฝี!!!...

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย onikuro13, 24 มิถุนายน 2008.

1. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    หาหมอเถอะเพ่.... อาการขนาดนี้แล้ว ...... -____-''
  2. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    ดีใจจังที่เจอโอนิจังอีกกก~~!! ,,>w<,,
    (แต่ในสภาพแบบนี้มันน่าดีใจมั้ยเนี่ย... = =")[

ขอแนะนำว่าิ"ไปหาหมอโดยด่วนเถอะ!!"

แฟนเราก็เคยเป็นที่เข่า..เคยบีบๆๆ จนมันอักเสบลุกลามเหมือนกันนี่แหล่ะ..
    หมดเค้าคงจะขูดเอาหนองออกอ่ะโอนิจัง...รีบๆไปก่อนที่จะยิ่งเป็นหนักกว่านี้เถอะนะ~เป็นห่วงอ่าา~

3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ..
    อาการขนาดนั้น...
    หาหมอด่วนครับพี่น้อง!~
  4. onikuro13

onikuro13 Sadistic Queen

EXP:
    299
    7
    38
    ...ผลการชันสูตรล่าสุด...

...รู้สึกว่าตอนนี้มันจะยุบลงนิดนึง...ย้ำ...นี๊ดนึง...
    ...เหลือก้อนแข็งๆไว้...ไม่ค่อยปวดเท่าไหร่แล้ว...แต่ยังปวดอยู่นะเอ้อ...
    ...ไอ้ก้อนแข็งๆนี่มันคือก้อนหนองใช่หรือไม่ครับ?...
    ...แล้วปกติถ้าหายแล้วก้อนมันจะยุบทันทีเลยรึเปล่า?...
    ...รึว่าค่อยๆยุบลงทีละนิด?...
    ...ถ้ามันยังมีก้อนแข็งๆอยู่...หมายความว่ามันยังไม่หายหรือเปล่า?...
    ...จำเป็นจะต้องผ่าออกใช่มั๊ย?...

...ตอนแรกกะว่าจะทิ้งดูใจไว้ซักสองวัน...
    ...พอมานั่งอ่านกระทู้แล้วรู้สึกหวาดเสียวหมดเรี่ยวแรงขึ้นมาทันที...
    ...กลัวมันลามง่ะ...T-T
    ...ถ้ามันผ่าแล้วจะเหลือรอยแผลเป็นไว้เยอะรึเปล่า?...
    ...ไอ้รอยแผลเป็นไม่เท่าไหร่...

...แต่ไม่มีเงินนี่สิ...= =

...ถ้าเป็นพวกคลีนิกมันจะผ่าได้รึเปล่าครับ?...
    ...ค่ารักษาประมาณเท่าไหร่?...ใช้ประกันสังคมได้มั๊ยเนี่ย...
    ...เพราะกะว่าจะแอบไปหาหมอเอง...ไม่บอกพ่อกับแม่...
    ...เพราะถ้าขืนบอกคงไม่ได้ไปหาหมอ...เค้าก็คงจะให้อยู่บ้านรอดูใจไปอีกซักสองอาทิตย์อะไรประมาณนั้น = =...
    ...ว๊ากกกกกกกก...ไม่อยากผ่าจริงๆนะเนี่ย...

...พอบอกเพื่อนว่าเป็นฝี...เพื่อนผู้ชายอีกคนนึงมันก็บอกว่ามันก็เคยเป็นเหมือนกัน...
    ...ทรมานกว่าเป็นที่หน้าอีก...
    ...เลยถามมันว่าเป็นที่ไหน...
    ...มันบอกว่า...เป็นที่...เอ่อ...ที่จุดซ่อนเร้น...
    ...จะว่าไปก็จริงของมัน...
    ...มันบอกจะบีบก็ไม่กล้า...กลัว...เลยไปให้หมอผ่าออกให้...เดินถ่างเป็นชะนีอยู่สามสี่วันเลยทีเดียว...
    ...คาดว่าถ้าฝืนไปบีบมันคงจะเจ็บปวดรวดร้าวน่าดูชม...แหม่...เหนือฟ้ายังมีฟ้าจริงๆ...

...ถ้ายังไงก็ขอคำแนะนำต่อเลยนะครับ...>.<

...ถึงจะเป็น M ขนาดไหน...มาเจอยังงี้เข้าไปก็ไม่ไหวเหมือนกันนะเจ๊...
  5. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    ไปหาหมอก่อนก็ได้ค่ะ มันอาจจะไม่ร้ายแรงอย่างที่คิด
    อาจจะแค่เอายามาทาถูๆก็พอ อาจจะไม่ต้องผ่าก็ได้
    แต่ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานๆระวังฝีมันอัพเกรดตัวเองเป็นมะเร็งนะคะ
    ถ้าเป็นแบบนั้นล่ะก็ เหอะๆๆๆจบ(เห่)
  6. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    ไปหาหมอเถอะคะ กล้วหมอแล้วเป็นหนักกว่าเดิม ไม่คุ้มกับที่ต้องเสียโฉมนะ เออ
  7. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ไม่ต้องชันสูตรเองแล้วครับ ไปให้หมอชันสูตรเองดีกว่าครับ ไปถามราคา + ใช้ประกันสังคมจากที่นู่นเลยก็ได้ครับ -_-;
  8. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    น่ากลัว น่ากลัวววววว

ไปหาหมอซะนะคะ แผลผ่า กับแผลบีบเนี่ย ยังไงผ่าสวยๆ
    ก็น่าจะดูดีกว่าแผลเป็นริ้วๆ จากการบีบให้ระเบิดนะคะ ><"

กลัวแทน

หายไวๆ ค่ะ
  9. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ตอนแรกอ่านว่า "ดิฉันเป็นผี" :scare:
    อ่านวิธีการรักษาของหลายๆคนแล้วน่ากลัวมากเหมือนกัน แต่ฉีดยาชาก็คงไม่เจ็บละ
    เป็นกำลังใจให้โอนิคุโร่ไปหาหมอนะครับ :D
  10. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    .........เข้ามายืนยันตอบเดิมค่ะ =______________,="
    ประกันสังคมน่าจะใช้ได้นะคะ
  11. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    .......สารภาพว่าผม....ก็อ่านแบบนั้น......

ปล..ถ้าเป็นแค่ฝี ค่าใช้จ่ายไม่เยอะมากเท่าไหร่ครับ
  12. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    แสดงว่าคงจะเป็นน้องเชื้อแบคทีเรียกลุ่มสายพันธุ์ร้ายกาจเกินกว่าที่จะรักษาเองได้แล้วล่ะค่ะ - -''' รีบไปหาหมออย่างด่วนเลยนะคะ ถ้าเกิดมันลุกลามไปส่วนอื่นๆ จะยิ่งเป็นเรื่องยุ่งไปใหญ่
  13. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    รีบผ่าก่อนมันจะกลายครับเชื่อผม เคยเป็นตากุ้งยิงที่เปลือกตาแล้วอีกเสบเป็ฯหนอง เลยเอาเย็นเตรกซ์. . .

ไม่ใช้่ละๆ - -" เลยทานยาเองกะว่าหายแน่นอนยาแก้่อักเสบ ไปๆมาๆ มันหนักกว่าเดิมครับเลยต้องไปผ่าที่ "หนังตา" ออก และหน้ำซ้ำตอนผ่ายาชาไม่ออกฤทธิ์. . . ตอนเขาเอามีดเขี่ยๆหนังตาผมน่ะรู้สึกถึงเข็ฒทุกเม็ดเลย หยิกขาจนช้ำเลยล่ะ. . . รีบๆซะนะท่าน
  14. kosheaven

kosheaven New Member

EXP:
    5
    0
    0
    O-O หัวข้อแว้บแรกอ่านเป็นดิฉันเป็นผีซะงั้น

เอ่อ...เล่าได้ถึงรสชาติมากเลย

= =แนะนำให้ไปหาหมอโดยเร่งด่วน ยิ่งหัวใหญ่แล้วจะยิ่งลำบาก
  15. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    เก็บมาฝากจ้ะโอนิจัง ^^

(ที่มา : <!-- m -->http://www.readersdigest.co.th/rd/rdhtm ... 2&cid=2137<!-- m -->)

เรื่องแผลน่าจะไม่ต้องเป็นห่วงมากนะโอนิจัง ^^

พอแผลมันหายแล้วก็คงจะเป็นรอยแผลเป็นบ้างน่ะนะ...(แต่มันอาจจะปูดขึ้นมานิดนึง..)

ทาฮีรูเูดอยด์บ่อยๆก็ดีขึ้นเองหล่ะจ้า~
  16. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    รอข่าว จขกท มา update : )
  17. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    หมอเท่านั้นครับ

ถ้ามันอักเสบหนัก แล้วติดเชื้อ เรื่องนี้จะไม่ใช่เรื่องเล็กนะครับ

หาหมอโดยด่วนครับ เริ่มเงินกับสุขภาพ ไม่ใช่สิ่งที่แลกกันได้หรอก เพราะถ้ามัวแต่รอให้มันป่วยหนักจริงๆ คราวนี้จะเสียเงินมหาศาลแน่ๆ

ปล. ไม่ต้องคิดวิธีการรักษาเองแล้วครับ ไปให้หมอเขาวินิจฉัยนั่นแหละว่าควรจะทำอย่างไร
  18. vanilla

vanilla New Member

EXP:
    97
    0
    0
    บรรยายได้เห็นภาพหนองเลยค่ะ = =
    ไปหาหมอเถอะค่ะ น่ากลัวก็จริงแต่ดีกว่าปล่อยให้เรื้อรังนะ จะยิ่งเจ็บตัวหนักกว่านี้อีก
  19. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ผมก็แนะนำครับ

ไปหาหมอเถอะ ถึงคุณจะกลัวหมอ แต่ลองถามตัวเองดูครับ

แผลติดเชื้อแล้วมันลามจนหยุดไม่ทันแล้ว กับ หมอ คุณกลัวอะไรมากกว่ากัน

เรื่องแผลเป็นเดี๋ยวนี้มียาลบรอยแผลเป็นออกมาสารพัดยี้ห้อเลยครับ

เอ...บัตรทองนี่มันครอบคลุมถึงผ่าฝีด้วยรึเปล่าหว่า~~~
  20. orpheus

orpheus New Member

EXP:
    50
    0
    0
    เอ่อ...คุณจขกท.ครับ ไปพบแพทย์หรือยังครับผม ถ้ายังไม่ได้ไป ผมขอสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงก็แล้วกัน
    คืออย่างงี้ ถ้าใครพอจะได้เรียนวิชิกายวิภาคศาสตร์มาแล้วจะเห็นได้ว่า บริเวณใบหน้าเนี่ยเส้นเลือดดำที่รับเลือดกลับจะต้องผ่านเส้นเลือดดำที่สมองนะครับ นั่นคือ...หากคุณไม่ไปรักษาแล้วเชื้อมันเข้ากระแสเลือดนี่... เพราะมันจะไปติดเชื้อในสมองด้วย คราวนี้หละไม่เสียชีวิตก็เอ๋อรับประทานได้ไม่ยากเท่าไรนักนะครับผม

ปรกติหากเป็นฝีบริเวณอื่น แพทย์จะใช้วิที่การเจาะออก+ล้างและขูดข้างในให้เกลี้ยงเกลาแล้วใส่ตัวซับหนอง(มักจะเป็นยาง) หรือทำการแพตแผลด้วยbatadineอย่างที่มีเพื่อนๆเล่าให้ฟัง แล้วนัดมาทำแผลจนกว่าแผลจะหายไปเอง ร่วมกับการให้ยาปฏิชีวนะ เพื่อฆ่าเชื้อซึ่งอาจจะเป็นการกินหรือฉีดก็ตามแล้วแต่ความรุนแรงครับ (ไม่ควรซื้อยารับประทานเองนะครับ)

ส่วนฝีบริเวณหน้านี่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะคงต้องถามแพทย์ผู้เชี่ยวชาญแล้วหละครับ

ส่วนท่านที่ใช้เข็มบ่งไป จริงๆผมก็ไม่แนะนำอีกแหละครับด้วยเหตุผลที่กล่าวมาแล้ว และอีกอย่างหนึ่งยังไงก็ตามคุณไม่สามารถทำเทคนิกปลอดเชื้อได้ดีเท่าโรงพยาบาลหรือคลินิกหรอกครับ เข็มฉีดยาที่ผ่านการฆ่าเชื้อแล้วสามารถหาซื้อได้ก็จริงแต่มือคุณก็ไม่สะอาดนะครับ ต่อให้คุณใช้ถุงมือปลอดเชื้อใส่ด้วยแต่ถ้าคุณใส่ไม่เป็น(ไม่ใช่จับยัดเหมือนถุงมือธรรมดานะครับ) ก็ไม่ปลอดเชื้ออยู่ดี หากคุณใส่เป็นคุณก็ต้องเอามือไปจับซองเข็มก็ทำให้มือคุณไม่ปลอดเชื้ออีกละ (ยุ่งยากมั้ยหละครับ) ไปพบแพทย์เถอะครับ
  21. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    อย่างที่คนอื่นว่าไปนั่นแหละค่ะ

ไปหาหมอโดยด่วน ไม่งั้นจะสายเกินแก้นะคะ
  22. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    นี่แหละครับที่ผมกลัวแทน เพราะมันไม่ใช่แค่เสียโฉม แต่มีหลายคนแล้วครับที่เสียชีวิตเพราะ สิวบริเวณใบหน้าอักเสบแล้วติดเชื้อเข้าสมอง
  23. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    ควรจะหาหมอตั้งแต่รู้ว่ามันไม่ใช่สิวธรรมดาๆแล้วนะครับ ^^"
    หาหมอเถอะครับ อย่าปล่อยไว้นานกว่านี้เลย..
  24. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0
    ในฐานะลูกชายหมอผิวหนัง เข้ามาแนะนำให้ไปหาหมออีกหนึ่งเสียงครับ...

เยี่ยงนี้มันไม่ธรรมดาแล้วพี่น้อง..... ต้องผ่าแล้วล่ะครับ...
  25. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ^
    ถ้าไปรักษากับท่านพ่อจะมีส่วนลดให้เปล่าครับเจ้าหญิง? :E

Share This Page