เรื่องจริงสุดสยอง! เมื่อบ้านผมเกือบไฟไหม้จากไฟฟ้าช็อต

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Esperanza, 28 มิถุนายน 2008.

1. Esperanza

Esperanza New Member

EXP:
    61
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เรื่องนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้น เมื่อตอนเย็นของวันนี้ (28 มิถุนายน) ในตอนบ่ายที่ห้องเช็คปั้ม คนงานได้เปิดพัดลมติดเพดานทิ้งไว้ แต่จู่ๆมันก็ดับไปเฉย แต่ดันลืมปิดสวิตส์ เวลาผ่านไปๆ มันก็เริ่มมีกลิ่นตุๆออกมา พอผ่านไปซักพัก ไฟลุกครับ! แต่ดันเกิดในตอนที่ไม่มีใครอยู่ในห้องเช็คปั้ม จนพัดลมมันร่วงลงมาบนแท่นเช็คปั้ม และควันลุกขโมงจนทั้งห้องมืดสนิท ถึงจะมีคนรู้ตัว พ่อผมกับคนงาน รีบเอาที่ดับเพลิงมาช่วยกันดับยกใหญ่ เรียกว่า วุ่นวายกันทั้งบ้าน อ้อ.. มีภาพมาให้ดูด้วยครับ

สภาพห้องเช็คปั้ม (เขม่าควันลามไปถึงชั้นสองของบ้าน ทำความสะอาดกันเหนื่อยมากมาย - -")

ภาพระยะใกล้ (สังเกตว่า เกิดรอยร้าวที่ปูนรอบฐานของพัดลม)

http://i294.photobucket.com/albums/mm82/Armageddon_14/Work/IMG_4105.jpg
    สภาพแท่นเช็คปั้ม โชคดีที่มันไม่ไหม้สายไฟ หรือ ส่วนสำคัญ ไม่งั้นซวยแน่ๆ (เครื่องนี้ตกประมาณ 2 ล้านบาท :scare: )

http://i294.photobucket.com/albums/mm82/Armageddon_14/Work/IMG_4109.jpg
    สภาพพัดลมเจ้าปัญหา (สภาพแบบนี้ขายเป็นเศษเหล็กโลด)

http://i294.photobucket.com/albums/mm82/Armageddon_14/Work/IMG_4114.jpg
    เศษซากที่ดูไม่ได้ของชิ้นส่วนพัดลม

อยากเอามาให้ดูเป็นอุทธาหรณ์น่ะครับ ว่า ไฟฟ้ามันอันตรายใช่ย่อย นี้ถ้าเกิดในวันอาทิตย์ที่ไม่มีคนอยู่ละก้อ ผมไม่อยากคิดเลย :scare: หมั่นตรวจเครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านของท่านด้วยนะครับ สิ่งเดียวที่ผมได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้ คือ ข้อมูล และรูปสำหรับทำรายงานวิชา Safety พอดิบพอดี ^^;

เสริม : ที่สำคัญผมโมโหมาก เพราะ มีอยู่ 3 คน อยู่ในที่เกิดเหตุตั้งแต่เกิดเรื่อง แต่กลับไม่ยอมเตือนอะไร เอาแต่นั่งเฉยๆ ต้องให้พ่อผมเข้ามาจัดการ ผมเลยเอารูปพวกมันมาประจานซะเลย แก้แค้นที่เกือบทำบ้านผมไฟไหม้

รูปของพวกมันทั้งสามคน
    http://i294.photobucket.com/albums/mm82/Armageddon_14/Work/IMG_4111.jpg
    http://i294.photobucket.com/albums/mm82/Armageddon_14/Work/IMG_4102.jpg
    http://i294.photobucket.com/albums/mm82/Armageddon_14/Work/IMG_4113.jpg

มันจะวิ่งมาเตือนว่า ไฟไหม้ๆอะไรสักนิดก็ไม่มี แค้นนะเนี่ย :E
    ปล. อันที่จริงพวกมันไม่มีส่วนผิดหรอกครับ นับจากตัวบน ชื่อ ไวท์ บราวน์ และแบล็ค เป็นสุนัขสุดรักของครอบครัวผมเอง แถมติดคุณแม่แจเลย (แม่ผมไปไหน มันตามไปเฝ้าตลอด ^^; )
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    หึหึ รูปของพวกมันทั้งสามคน ...

ดูแล้วก็หมดไฟตอบกระทู้ไฟไหม้ - -"
  3. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    โห... อันตรายมากๆเลยอะครับ ดีนะไม่เสียหายอะไรมาก (สังเวยพัดลม 1 ตัว)

ปล. เห็นสามรูปนั้นแล้วโกรธไม่ลงเลย =w= ทำหน้าสำนึกผิดด้วยนะนั่น
  4. vanilla

vanilla New Member

EXP:
    97
    0
    0
    เพดานกลายเป็นสีดำโดยไม่ต้องทา =[]=
    โชคดีที่ไม่เสียหายมากกว่านี้นะคะ ^^"
  5. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    อันตรายถึงชีวิตเลยนะครับ

ถือว่าเป็นโอกาสอันดีที่จะเช็คอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าก่าๆภายในบ้านได้เลยนะครับเนี่ยว่าได้มาตรฐานหรือเปล่า

ไฟห้องน้ำที่หอผมก็เจ๊งเช่นกัน ตอนแรกไม่รู้อะไร พอเปิดสวิตช์ไฟปุ๊บมีกลิ่นไหม้ๆ โอ้ ใช่เลย - -' แจ้งเปลี่ยนด่วนนนน
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    น่ากลัวจริงๆ...โชคยังดีที่ไม่เสียหายมาก
  7. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ใช้แรงงานสุนัขเหรอครับเนี้ย XD
    ยังโชคดีที่บ้านไม่ไหม้นะเนี้ย..
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    คนงานสามคนนั่น เชื้อชาติอะไรน่ะครับ หน้าตาดุจัง

ปล.ว่าแต่เครื่องเช็คปั้ม คืออะไรเหรอครับ
  9. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    จู่ๆหยุดไปเลย แล้วไฟลุก น่าจะเกิดจากมอเตอร์ไหม้น่ะแหละครับ - -''

โชคดีที่ไม่เกิดอะไรร้ายแรงกว่านี้ครับ
  10. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    โชคดีนะครับเนี่ย ที่ยังมีคนอยู่เฝ้าบ้านดับไฟไว้ได้ทัน =o=!

ป๋าเฟลมหมดไฟ เพราะเจอพวกเดียวกัน ???
  11. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    ยังดีน่อที่รู้ตัวกันทัน แย่มากเลย - -

เรื่องแบบนี้เราก็เคยเจอค่ะ
    บ้านเราเสียบไฟไว้เป็นไฟดวงเล็กๆไว้ตรงหัวบันได เพราะชั้น2มืดมาก+กองหนังสือ กระดาษเต็มไปหมด
    พ่อเราก็เปิดไฟนี่ไว้เป็นประจำ แล้ววันหนึ่งทีบ้านเค้านอนกันไปแล้ว ไฟอันนี้มันก็ช็อตลุกพรึ่บขึ้นมา

โชคดีที่พ่อเขาตื่นพอดี ไม่งั้นจะเกิดอะไร ไม่อยากคิดค่ะ

ผนังบ้านชั้น2ตรงนั้น (เป็นไม้) ดำปิ๊ดปี๋เลย- -
  12. Esperanza

EXP:
    61
    0
    0
    ปั้มเป็นอุปกรณ์สำหรับติดตั้งในเครื่องยนต์ดีเซล นะครับ เครื่องที่เห็นก็มีไว้เพื่อตรวจสอบการทำงานของมันหลังซ่อมเสร็จ (บ้านผมทำธุรกิจอู่ซ่อมรถ) อุปกรณ์ในภาพบนสุดที่คล้ายหลอด และมีสายโยง นั่นมีไว้สำหรับตรวจสอบน้ำมันที่ปั้มจ่ายออกมาครับ

ปล. รู้สึกว่า หลายคนจะมีประสบการณ์คล้ายๆกันแฮะ ไฟฟ้านี้อันตรายจริงๆ ^^;
    ปล2. เพิ่งรู้ตัวว่า โชคดีแค่ไหน เพราะในห้องปั้มนี้ น้ำมันอื้อ แถมเปรอะไปทั่ว อีกทั้งยังมีบ่อทิ้งน้ำมันใกล้ๆด้วย นี้ถ้าสะเก็ดไฟมันหล่นลงไปละก้อ.... เตรียมขนข้าวของไปค้างบ้านญาติได้เลย :scare:
  13. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ดูรูปพวกมันทั้งสามคน ....หึหึ

ก็แก่หงำเหงือกทุกตัวขนาดนั้น มันคงไม่มีแรงวิ่งไปเตือนล่ะมั้ง ดูในรูปพวกมัน 3 คนดูแก่หงำเหงือกมากมาย

ขอถามอะไรนิดครับ ที่บ้านได้ติดตั้งพวกอุปกรณ์ตัดไฟอัตโนมัติอย่างพวก เซฟทีคัท หรือเปล่า
    เพราะปกติเจ้อุปกรณ์นี้จะตัดไฟเมื่อมีกรณีที่มีไฟรั่วหรือไฟช๊อต
  14. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    รูปของพวกมันทั้งสามคน นี่มัน... ^^;
  15. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    เหอๆๆๆ

รูปพวกมันทั้ง 3 คน - -

ว่าแต่ไฟไหม้ยังมีกะจิตกะใจเอากล้องมาถ่ายอีก นับถือ
  16. Esperanza

EXP:
    61
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    ถ่ายตอนไฟดับแล้วครับ ^ ^" ถ้าผมถ่ายตอนมันกำลังเผาบ้าน ผมนี้ไม่โง่ก็บ้าแล้วล่ะ ^^; (หรือจะพูดว่า มีจิตวิญญาณนักข่าวสูงดี :twisted: )

ผมสงสัยเหมือนกัน แต่พอลองไปถามพ่อดู ปรากฎว่าสายไฟห้องนั้นไม่ได้ต่อกับเซฟทีคัทหลัก ดังนั้น ต่อให้มีคนโดนช็อตจนตาย มันก็ไม่ตัดครับ (สงสัยคงต้องปรับปรุงกันยกใหญ่ -_-; )

ปล. อย่าดูถูกหมาบ้านผมว่า แก่นะ :bad: เจ้าตัวในรูปกลาง (บราวน์) งับคนแปลกหน้ามาหลายรายแล้ว แถมสัตว์แปลกหน้าหลงเข้ามา เสร็จหมดครับ หมาเม้อ แมว มันฟัดไม่เลี้ยง (แต่ดันกลัวเจ้าตัวสีดำหัวหด)
    ปล2. เคยมีไก่เลี้ยงหลงเข้ามาตอนมืด แล้วไม่มีใครรู้ เช้ามา โดนแยกเป็นหกส่วน จนทั้งบ้านนึกว่า มีกระสือ หรือปอปที่ไหนแอบมาเขมือบไก่ในบ้านผม แถมลีล่ามันโหดยิ่งกว่าอะไร ครั้งหนึ่งมีแมวเข้ามา แล้วแม่ช่วยไม่ทัน มันงับคอแล้วโยนขึ้นไปในอากาศ แล้ววิ่งไปซ้ำ งับแล้วสะบัด อย่างกับสิงโตล่ากระต่าย (แต่แมวดันรอด เพราะ มันแกล้งตาย - -" หลังปฐมพยาบาลเสร็จ ก็ส่งมันไปอยู่บ้านญาติแบบถาวรไม่มีเที่ยวกลับ) แต่ยังดีที่มันช่วยพิฆาตหนูให้ คืนละศพทุกวัน
  17. Codidcy

Codidcy New Member

EXP:
    532
    0
    0
    ไฟไหม้นี่น่ากลัวจริงๆ เขาว่าขโมยขึ้นบ้าน10ครั้ง ไม่เท่าไฟไหม้หนเดียว

ที่บ้านผมเคยมีหลอดไฟระเบิดครับ เมื่อสิบกว่าปีก่อน หลอดนีออนเนี่ยแหละ แล้วไฟมันก็ลุกอยู่บนเพดาน พร้อมๆกับเป็นเปลวไฟหยดๆ ลงมาติดโต๊ะข้างล่าง
    ระเบิดตอนกำลังนั่งกินข้าวอยู่เลยครับ พ่อวิ่งไปคว้าถังดับเพลิงหน้าบ้านเอามาดับไว้ได้ทัน
  18. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    อันตรายครับ เรื่องไฟฟ้าเนี่ย

อย่างบ้านผมก็เคยมีกรณีไฟช็อตตอนดึกเลยครับ ดีที่พ่อแม่เป็นพวกประสาทไว (ไม่ได้หมายถึง โรคประสาท ไรนั่นนะครับ -*-)
    เลยลุกขึ้นมาไว แล้วก็รีบแก้สถานการณ์ได้ทัน (ตอนนั้นผมยังเด็กอยู่)

ส่วนรูป. . .
    ดูแล้วก็มีความคิดว่า น่ารักดีนะครับ ^^'
    (จะเกิดอะไรขึ้นล่ะ ถ้าเจ้า 3 ตัวนั่นวิ่งมาหาคุณ แล้วก็ร้องว่า "ไฟไหม้ๆๆๆ" ) ..........
  19. thekit

thekit Vampire Spy

EXP:
    42
    1
    6
    พัดลม ถ้าเปิดสวิทช์แล้วเงียบ ไฟมันยังวิ่งเข้าอยู่นะครับ

ที่บ้านผมก็เจอ เปิดสวิทช์พัดลมเพดานแล้วเงียบ สักพักมีกลิ่นไหม้ออกจากจากตรงสวิทช์ เลยตามช่างมาเปลี่ยนทั้งชุดเลย

ใช้มาแค่ 20 ปี เจ๊งซะละ
  20. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    บ้านหลังเก่าเรา

บ้านฝั่งตรงข้าม มิเตอร์ไฟฟ้าช็อต ได้เห็นกับตาเป็นครั้งแรกเลยว่า ไฟไหม้กับสายฟ้ามันมาอยู่คู่กันได้ยังไง? (ประกายไฟสายสีเงินส่องเป็นทางยาวพร้อมลูกไฟ)
  21. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    อ่านไปด้วยความตกใจ แต่ที่ช็อคคือมีแอบดักไว้ด้วยหุหุ
  22. Kobun

Kobun New Member

EXP:
    280
    0
    0
    เวงกำ วันหลังจับพวกมันไปดูแลซซี่ซะนะครับ มันจะได้แสนรู้ ^^ อ้อ ขอแสดงความยินดี และความเสียใจด้วยครับ
  23. majixian

majixian New Member

EXP:
    47
    0
    0
    เอาพวกมันทั้ง3คน ไปขัง รอการตัดสิน...
    เง้อ........

มันมะโดนไฟช๊อตก็ดีแล้วเน๊อะ โถๆ...
  24. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    น่ากลัวสุดๆ - -"

ไฟไหม้นี่ เป็นอะไรที่น่ากลัวมากๆ มันทำให้เราหมดตัวได้ทันที T^T

ดีแล้วที่ไม่ได้เป็นอะไรมาก
  25. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    พวกน้นมันไม่ใช่คนครับ...

บ้านผมก็เคยเกิดเรื่องแบบนี้ เครื่องซักผ้ากินไฟเกินสายไฟไหม้ เสียงปังๆๆๆ ไม่มีใครสนใจ เพราะมัวแต่ดูแดจังกึม.....(อีกเหตุนึงเพราะแถวบ้านมันเป็นโซนค้าขายเกี่ยวกับเหล็ก เสียงพวกนี้เหมือนเสียงปกติทีได้ยินทุกวัน) พอมาเห็นอีกทีไฟลามตามสายไฟไปเยอะแล้ว ดีว่ารอบๆไม่มีอะไรติดไฟได้ เลยดับไฟง่ายๆ แต่ทำความสะอาดกันนานมาก.....ฟุ้งทั้งชั้น

ถึงว่าเล่น the sim ไฟไหม้ที ทำความสะอาดจนหมดแรง..

Share This Page