มันกำลังจะกลับมา ...

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย thetaforce, 3 กรกฎาคม 2008.

1. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คุณยังจำวันเก่าๆเหล่านี้ได้ไหม?

วันที่เรานั่งขุดแร่หลังขดหลังแข็งมาตีเกราะใช้แล้วก็โดน PK Loot ไปภายใน 1 วัน
    วันที่เรานั่ง Spar และ AFK Macro จนกระทั่งโดน Jail
    วันที่ Britain Bridge มีเรื่องกันได้ทุกวี่ทุกวัน
    วันที่เรากำลังจะชนะ King War กันอยู่แล้ว แต่ King ดันเผ่นไปนั่งหลับกลางป่าก็เลยโดนฆ่าแล้วแพ้ซะงั้น
    วันที่อะมีบายึด Server
    ฯลฯ

วันเก่าๆ กับความทรงจำดีๆ ...

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .

กำลังจะกลับมา!!

OPEN BETA ศุกร์ที่ 8 สิงหาคม ศกนี้
    www.uo.in.th

.​
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    จำได้ว่าเป็นชื่อเกมแรกๆที่ผมรู้จักตั้งแต่เข้ามาในบอร์ดนี้เลย
    จำได้ว่าไปมีทครั้งแรกก็ได้แผ่นมา พร้อมกับลงแล้วเล่นไม่ได้ - -"
    จำได้ว่าผู้อาวุโสบางท่านตีเหล็กทั้งวัน ทั้งคืน
    จำได้ว่ามีกระทู้ UO บลาๆ ที่เราเข้าไปอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง T.T
  3. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    จำได้ว่าได้เข้ามาเล่นจริงๆ ไม่กี่วัน sv ก็ปิด....
  4. thetaforce

EXP:
    470
    0
    0
    คราวนี้ไม่ปิดง่ายๆแน่นอนฮะ เพราะใช้ Server ของผมเอง
    พัฒนาโดย Rachit เหมือนเดิม ภาพเดิมๆ บรรยากาศเดิมๆ แต่ภาคใหม่นะครับ
  5. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ลงชื่อว่าเล่นครับ เสียเงินก็ยอมครับ ช่วยๆ กันเป็นค่า Server ครับผม :D
  6. nitroj

nitroj Member

EXP:
    46
    0
    6
    รอเล่นอยู่นะ :)
  7. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ในที่สุด!!

เปิดวันที่ว่าจริงๆเหรอ? พร้อมโอลิมปิก!!
  8. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ผมไม่รู้จักเกมนี้....
    สนุกไหมครับ
  9. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    อยากเล่นโ้ว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
  10. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ถ้าเด็กใหม่จะลองเล่นดู ใครพอแนะนำได้บ้างมั้ยครับ - -"
  11. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    น่าสนใจแฮะ อยากลองเล่นด้วย >_<
  12. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    มีแผ่นเกมอยู่แต่มันอ่านไม่ได้แล้วอะครับ.. ยังมี client ให้โหลดมั้ย
  13. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    หาlinkโหลดUOที่เวบเลยคับ

ซาลมาเล่นด้วยกันนะ อยากลากมาเล่นตั้งนานแล้ว (สวรรค์ของtamer)
  14. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    LOH กลับมาแล้ว :D
    มาลงชื่อว่าเล่นอีกแน่นอน จะตั้งหน้าตั้งตารอนะครับ ^^
  15. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    install ไปซักครึ่งนึง มันขึ้นว่า

Feature Transfer Error

Feature : Client
    Error: Catastrophic failure

คือไรอะครับ??
  16. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    file อาจจะเสียในขั้นตอน download (หรือจะเสียมาแต่แรก ผมก็ไม่ทราบครับ)
    ลอง download ใหม่อีกทีครับ

หรือไม่ก็ download จาก ftp://largedownloads.ea.com/pub/uo/setup-1.46.0.3.exe (เป็น client แบบ 2d อย่างเดียว ผมไม่รู้ว่าจะต่างกับในเวบรึเปล่า)

http://lohuo.blogspot.com/
  17. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    อา น่าสนๆๆๆ
    เกมลักษณะนี้
    นอกจาก ราจาที่เคยเล่น แล้ว
    ก็มี เกมส์นี้แหละ ที่อยากเล่น
    แต่ไม่มีเวลาเล่น แงๆๆ

รอปิดเทอมก่อนซี่!!!
  18. thetaforce

EXP:
    470
    0
    0
    ถ้ามีปัญหาในขั้นตอน Download ลองหาโหลดจาก <!-- m -->http://www.uo.com/uoml/downloads.shtml<!-- m --> ก็ได้เหมือนกันครับ

กำลังพยายามซอย Download เป็นหลายๆส่วนแล้วให้โหลดทีละส่วนครับ
  19. Krastel

Krastel New Member

EXP:
    118
    0
    0
    O[]O!!!

จะมีเวลาเล่นมั้ยเนี่ย T-T

มี feature อะไรต่างจากของ official บ้างครับ
  20. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ขอเฮด้วยคน เฮ~~~~

แต่...มันเกมส์อะไรหว่าไม่รู้จัก :E

[action]โดนเตะออกจากห้อง แอ้กกกก!!!!!![/action]
  21. wizard

wizard New Member

EXP:
    26
    0
    1
    อยากเล่นนนนน

มาลงชื่อว่าเล่นแน่นอน :D
  22. thetaforce

EXP:
    470
    0
    0
    ตอนนี้ยังต้องอุบไว้ก่อน แต่ว่าต่างแน่ครับ
    ที่ต่างอย่างน้อยก็คือระบบแร่, Magic Items แล้วก็ระบบอาชีพ
    ที่สำคัญ ฟรี อันนี้แหละที่ Official ไม่มีแน่นอน ถ้ามีการจ่ายเงินน่าจะใช้ระบบบริจาคมากกว่า

กราฟฟิคเหมือนเดิม 100% และก็คงบรรยากาศของ LoH เดิมไว้ครบถ้วน แค่เนื้อเรื่องเท่านั้นที่ต่างออกไป
    Quest ยังเข้มข้นและฮาเหมือนเดิมครับ Script น่าจะรองรับระบบ Quest ที่จะมี เช่น King War ทั้งนี้ Quest ต่างๆต้องอาศัย GM ในการจัด Quest ไม่เหมือน OSI ที่จะมี Quest อัตโนมัติ
    จริงๆแล้วน่าจะเรียก Event มากกว่า แต่เราเรียก Quest มาแต่ไหนแต่ไรแล้วนี่เนาะ

อนึ่ง ผมเป็น Webmaster ครับ และไม่ได้มีส่วนร่วมในการพัฒนา Script หรือแม้แต่วาง NPC, Monster แต่อย่างใด

สำหรับคนที่ไม่รู้จัก เกม Ultima Online เป็นเกม MMORPG (Massive Multiplayer Online Role-Playing Game = เกมสวมบทบาทออนไลน์แบบผู้เล่นจำนวนมาก) เกมแรกของโลกที่มีผู้เล่นมากกว่า 100,000 คน และเป็นเกมออนไลน์ที่เปิด Server ยาวนานที่สุดในโลกตลอดกาล จากสถิติกินเนสต์เวิร์ลเรคคอร์ด
    ปีนี้ฉลองครบรอบ 11 ปี ในวันที่ 25 พ.ย. ครับ คิดดูว่าเก่าขนาดไหน
    เนื่องจากเป็นเกมที่เก่า ดังนั้นลืมกราฟฟิคสามมิติอลังการงานสร้างไปได้เลย นึกถึง Diablo ภาคแรกเอาไว้ครับ ประมาณนั้นแหละ

สิ่งที่สำคัญของเกมนี้ก็คือ เน้นการเล่นเก่ง มากกว่าของดี Skill สูงครับ
    เป็นหนึ่งในไม่กี่เกม ที่ผู้เล่นเพิ่งเปิดตัวละครมา สามารถฆ่าผู้เล่นที่เล่นมานานแล้วได้ (นึกถึง Ragnarok ที่คน Level 1 สามารถฆ่า Level 99 ได้ละกัน)
    ตัวเกมจะไม่มีการเก็บ Level ครับ แต่จะคุมด้วย Skill กับ Stats ซึ่ง Skill Point สูงสุดที่ 700 และมีให้เลือก Add มากกว่า 70 Skill แล้วแต่จะจัดสรร

ตัวเกมไม่มีอาชีพให้เลือก (เช่น Swordman) แต่มี Skill ที่หลากหลายมาให้แทน ซึ่งก็เลือกได้ว่าจะเป็น Warrior เพียวๆ หรือจะเป็น Mage หรือผสมกัน
    ถ้าเบื่อนักรบ ก็เลือก Skill ตีเหล็กก็ได้ ตัดไม้ก็ดี ซึ่งก็เป็นที่ต้องการของ Guild มากเหมือนกัน เกมนี้ (โดยเฉพาะ LoH) จะเน้นไปที่ระบบผลิตมากกว่าหาของจาก Monster ครับ
    ถ้าดูจาก LoH ภาคก่อนๆ (ย้อนไปก่อน RO ออกประมาณ 3 ปี) Guild ที่ใหญ่ที่สุด 2-3 Guild ช่างตีเหล็กเป็นหัวหน้าครับ ^^"

มี Guild ก็ต้องมี Guild Hall เกมนี้มีระบบสร้างบ้านสมบูรณ์แบบคล้าย The Sim ภาคแรกๆทีเดียว ใครรวยๆสามารถซื้อที่ดินสร้างบ้านได้ ถ้ารวยหนักๆอาจจะออกแบบบ้านเองก็ได้
    หรือแม้แต่ปราสาทก็สร้างได้ครับ ขอให้มีตังค์ละกัน แต่อย่าลืมจ่ายค่าภาษีที่ดินนะ ถ้าขาดจ่ายบ้านโดนยึด (หาย) ได้เหมือนกัน

สิ่งที่โหดร้ายที่สุดในเกมนี้คือ การตายครับ
    ถ้าเราตาย Skill ไม่ลด Stat ไม่ลง แต่ที่หายคือ ของ ขอรับ ดาบเทพซื้อมาเป็นล้าน เกราะพระเจ้าที่มีชิ้นเดียวในโลก โฉนดที่ดินที่เพิ่งซื้อมา ก็โดน Loot จากศพได้ ถ้าเราตายในดงศัตรู
    เพราะเราตายเสร็จแล้วจะกลายเป็นผี แล้ววิ่งไปหา Resurrection NPC พอฟื้นแล้วจะมีแค่ตัวเปล่า ต้องวิ่งกลับไปหาศพ
    ป่านนั้นมีศัตรูอยู่ หรือแม้แต่ Monster ที่ Loot ได้อยู่แถวนั้น ของของเราก็จะไม่ใช่ของเราอีกต่อไป
    ดังนั้น อย่าคิดว่ามี Item ดีๆแล้วจะครองโลกนะฮะ ไม่เคยมีประวัติปรากฏในเกมนี้

ทั้งนี้ข้อมูลทั้งหมด ผมกำลังรวบรวมเพื่อทำคู่มือผู้เล่นอยู่ เพราะการจะดึงคนรุ่นใหม่มาเล่นเกมโหดร้ายและกราฟฟิคแสนคลาสสิคได้ ก็ต้องมี Guide ดีๆหน่อย ^^

Anya Hawkins
  23. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    .... ตายแล้วเป็นผีต้องไปเก็บศพ เหมือน diablo2 สินะ แต่ว่าของโดน loot ได้นี่สิ - -
  24. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0
    = ='~ถ้าอ่านแล้วเข้าใจไม่ผิดตายแล้วต้องไปเกิดคล้ายๆdragoon rajaใช่มะฮะ?
  25. thekit

thekit Vampire Spy

EXP:
    42
    1
    6
    ML นี่ insure ของได้นิครับ ถึงตายก็ไม่หาย แค่เสียตังค์ นอกจากจะ script ให้ insure ไม่ได้ :)

*หยิบค้อนมาเช็ด*

Share This Page