โลกหนังสือสะเทือน เปิดผลงานลับคาฟกา

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย terasphere, 11 กรกฎาคม 2008.

1. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    คิดว่าส่วนมากในบอร์ด AF คงรู้จักคาฟกา หรือ Franz Kafka ผู้เขียนงานอมตะอันลือลั่น Metamorphosis
    เจ้าของประโยคขึ้นต้นเรื่องที่ติดหู

"เมื่อเกรกอร์ แซมซา ตื่นมาในเช้าวันหนึ่ง เขาก็พบว่าตัวเองกลายเป็นแมลง"
    (ไม่ได้อยู่บนเกี้ยวมิโคชิแบบใน ซาโยนาระ เซ็ตซึโบ เซนเซย์ เล่ม 3 นะ)

กันมาบ้าง ไม่ว่าจะเป็นจากการ์ตูนญี่ปุ่นหลายเรื่องที่ได้อิทธิพลจากแนวนิยายของเขา หรือแม้แต่นวนิยายญี่ปุ่นที่โด่งดังของมุราคามิ ฮาุรุกิ ก็นำชื่อเขามาเป็นจุดขาย( Kafka on the shore หรือชื่อไทย คาฟกา วิฬาร์ นาคาตะ - มติชน)
    (พวกชาติแพ้สงคราม วางกริยาไว้หลังประโยคเหมือนกันนีี่มัน.........ถูกกันดีนักแล)

ฟรานซ์ คาฟกา เป็นนักเขียนนิยายชาวเช็กเชื้อสายยิว ที่ไม่ได้ตั้งใจจะเขียนนิยายให้คนทั่วไปอ่าน นิยายที่เขาเขียนเป็นการระบายความคิด ความหดหู่ ความอัดอั้นของตนเองออกมา
    อย่างที่ทราบกันว่า คาฟกาก่อนเสียชีวิตได้สั่งเสียให้เพื่อนของเขา คือมักซ์ โบรด ทำลายเอกสารทุกอย่างทิ้ง แต่โบรดไม่ทำตาม บรรจุเอกสารใส่กระเป๋าเดินทางหนีภัยนาซีสมัยสงครามโลกครั้งที่สองมาพำนักที่ อิสราเอล เขามีเลขาคนสนิทชื่อว่า เอสเธอร์ ฮอฟฟ์ พอโบรดตาย ฮอฟฟ์ ก็กลายเป็นเจ้าของเอกสารของคาฟคา เมื่อยี่สิบปีก่อน Hoffe ได้นำต้นฉบับ "The Trial"(รวมเรื่องสั้น ฉบบับแปลไทยใช้ชื่อว่า "แดนลงทัณฑ์" มาออกประมูลขาย

หลังจากวันที่ 3 กรกฎาคมที่ผ่านมา ซึ่งเป็นวันเกิดของเขา หลายประเทศในโลกจัดงานระลึกครบรอบ 125 ปีชาตกาลให้ฟรานซ์ คาฟกา(แน่นอน ไม่มีประเทศไทยหรอก)
    เมื่อสองวันที่แล้ว(9 กรกฎาคม) นสพ. The Guardian(นสพ.หัวขาวดำ เน้นข่าวหนักๆของอังกฤษ ประมาณมติชน/สยามรัฐ) เปิดเผยข่าวสำคัญของคาฟกา

http://books.guardian.co.uk/news/articles/0,,2289734,00.html

เมื่อไม่นานมานี้ เอสเธอร์ ฮอฟฟ์ ถึงแก่กรรมลงและพบว่ามีงานของคาฟกา รวมถึงโปสการ์ด ภาพวาดและของใช้ส่วนตัวอยู่ในกระเป๋าเอกสารใบที่ฮอฟฟ์รับตกทอดมาจากโบรด เพื่อนของคาฟกาอยู่ในห้องที่อพาร์ตเมนต์ของเธอกลางกรุงเทลอาวิฟ อิสราเอล

คาดว่าอีกไม่นานเราน่าจะได้มีงานใหม่ๆของคาฟกาที่จะ "เหมือนขวานทุบทลายภูเขาน้ำแข็งในหัว" ออกมาให้อ่านกันอีก
    แต่ผมคงต้องไปอ่าน "ปราสาท" ให้จบก่อนล่ะ
  2. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เมื่อวานก็เพิ่งได้ยินข่าวค้นพบหนังสือรวมบทละครของเชคสเปียร์ฉบับที่พิมพ์เมื่อ 400 ปีก่อน

วงการหนังสือช่วงนี้มีอะไรให้ตื่นเต้นเรื่อยๆ แฮะ :)
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เป็นอะไรกับเคฟก้า...

[action]เผ่น[/action]
  4. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    คาฟก้า นี่ใช่ที่เรื่องเรื่องเซ็ตสึโบ เอามาตั้งเป็นชื่อนางเอกใช่ไหมครับ คา ฟุ กะ (ตัวคาตาคานะด้วย) (แถมวงเล็บไว้ว่เป็นเพนเนมอีก)
  5. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    ใช่แล้วครับ แหม ผมกำลังสลดว่าไม่มีใครในบอร์ดอ่านคาฟกาบ้างเลย -_-;

แต่ว่่านางเอก ฟุอุระ คาฟุกะ นี่ล้อเลียนเรื่อง Kafka on the shore ของ มุราคามิ ฮารุกิ ด้วยครับ
  6. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    [action]เริ่มออกทะเลอีกกระทู้[/action]
  7. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ผมเคยอ่านแค่ Metamorphosis ครับ :)

เทราสเฟียร์ฯ มีเรื่องไหนของคาฟกา ที่แนะนำเป็นพิเศษบ้างครับ?
  8. terasphere

EXP:
    792
    4
    38
    แนะนำรวมเรื่องสั้น "แดนลงทัณฑ์" ครับ

ส่วนเรื่อง "ปราสาท" ผมจยังทำใจอ่ายให้จบไม่ได้เลย อ่านงานคาฟกาแล้วเหนื่อยจัด
  9. deta70

deta70 New Member

EXP:
    94
    0
    0
    [action]หลงทางเข้ามา เพราะอ่านชื่อผิดเป็น เคฟก้า [FF6] - -''[/action]

[action]แอบย่องออกไปเงียบๆ....[/action]
  10. aquafay

aquafay Member

EXP:
    97
    0
    6
    มีหนังสือของคาฟกาอยู่ 2 เล่ม คือแดนลงทัณฑ์ และปราสาท สารภาพว่าแดนลงทัณฑ์อ่านจบแบบงงๆ และอ่านนานมากแล้วจนลืม ส่วนปราสาทอ่านไม่จบ เพราะรู้สึกเนื้อเรื่องมันไปแบบเนือยๆ เรื่อยเปื่อยมาก พอเข้าใจว่าคาฟกาต้องการสื่ออะไร แต่คงเพราะยังไม่จิต เอ๊ย ฉลาดเท่าคาฟกา เลยทำให้อ่านผลงานของคาฟกาไม่สนุกเท่าไหร่ ^^;

ผลงานของนักเขียนคนนี้ ต้องบอกว่าเป็นผลงานชิ้นเอกของโลกที่แสดงให้เห็นชัดเจนว่าจินตนาการของคนจิตไม่ปกติลึกล้ำกว่าคนจิตปกติหลายพันหลายหมื่นเท่านะครับ :p เพราะถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านประวัติของคาฟกา เหมือนคาฟกาจะมีอาการของจิตเภท และอาการอื่นๆ อย่างเครียด, ซึมเศร้า มากมายอยู่เหมือนกัน อีกทั้งยังมาจากครอบครัวที่ค่อนข้างจะมีปัญหา และพ่อผู้เป็นหัวหน้าครอบครัวมีลักษณะเผด็จการด้วย ตัวเขาเองก็ถูกพ่อ และสังคมบังคับให้ต้องเดินทางไปในเส้นทางชีวิตที่ตนเองไม่ได้ปรารถนาเท่าไหร่ คาฟกาเป็นนักเขียน (ถึงเขาจะไม่ได้อยากเป็น) ที่ทำให้ผมรู้สึกว่า มุกตลกที่แม่เคยเล่าให้ผมฟังสมัยผมยังเด็ก เกี่ยวกับเรื่องของครีเอทีฟโฆษณาคนหนึ่งที่ดังเป็นพลุแตก เพราะไปแอบฉกพล็อตโฆษณาจากคนบ้าในโรงพยาบาลจิตเวช เป็นมุกตลกที่ไม่ได้เกินจริงเลย ทั้งนี้ ผมไม่ได้ดูถูกคาฟกา หรืออะไรทั้งนั้นนะครับ ^^! แต่แค่อยากจะบอกว่า บุคคลคนหนึ่ง ซึ่งสังคมมองว่าแปลกแยกเบี่ยงเบน อาจจะมีความคิดที่ส่งผลกระทบกระเทือนต่อทั้งสังคมอย่างไม่น่าเชื่อเลยก็ได้ (อย่างน้อย ผลงานของคาฟกาก็ทำให้เกิดศิลปะรูปแบบใหม่ขึ้นมา)

Share This Page