[Review] สามก๊ก โจโฉแตกทัพเรือ (no spoil)

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย swanton, 14 กรกฎาคม 2008.

1. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    ถูกใจที่ได้รับ:
    69
    คะแนน Trophy:
    113
    ชื่อเรื่อง : สามก๊ก โจโฉแตกทัพเรือ (Red Cliff)
    แนว : Historical
    กำกับภาพยนตร์ : จอห์น วู
    นำแสดงโดย : ทาเคชิ คาเนะชิโร่ (ขงเบ้ง), เหลียงเฉาเหว่ย (จิวยี่), จ้าวเหว่ย (ซุนฮูหยิน)

เรื่องย่อ

จับเอาเรื่องราวช่วงหนึ่งของประวัติศาสตร์สามก๊ก เริ่มจากช่วงที่โจโฉเริ่มแผ่ขยายอำนาจ บีบบังคับองค์ฮ่องเต้ให้ทรงประกาศศึกกับเล่าปี่และซุนกวน เป็นหตุให้สองผู้นำแห่งกังตั๋งและจ๊กก๊ก พร้อมด้วยเหล่ากุนซือและขุนพล ต้องร่วมมือกันเพื่อเอาชนะกองพลเรือนล้านของทรราชแซ่โจ

ด้านเนื้อเรื่อง

สปอยล์ไปก็ไม่มีประโยชน์ เพราะคอสามก๊กย่อมรู้ดีอยู่แล้วว่าศึกนี้จบลงด้วยชัยชนะของฝ่ายใดบ้าง สำหรับผู้ที่คิดจะไปชม ขอเตือนก่อนเลยว่าอย่างน้อยท่านควรจะมีความรู้ในตอนยุทธการผาแดงอยู่แล้วไม่ต่ำกว่า 50% หาไม่แล้วท่านจะนั่งงงและงงกับตัวละคร การกระทำ และเนื้อเรื่อง เพราะหนังไม่มีการเกริ่นปูมหลังใดๆทั้งสิ้น โผล่มาปุ๊บก็เข้าสู่เนื้อเรื่องเลย เหมาะสำหรับคนที่เป็นแฟนสามก๊กอยู่แล้ว แต่อยากจะไปดูภาพของจินตนาการบนแผ่นฟิล์ม หรือดูการนำเสนอสไตล์ภาพยนตร์ มากกว่าจะไปเรียนรู้เรื่องสามก๊กเอาในโรงครับ

เนื้อเรื่อง ไม่ผิดแผกมากจนเกินไปจากสามก๊กต้นฉบับ แต่ต้องทำใจว่า บางส่วนอาจมีการดัดแปลงเล็กน้อยเพื่อโชว์พาวตัวละครให้เด่นชัดขึ้น โดยเฉพาะซุนฮูหยิน ที่จะขับบทให้เห็นคาแรคเตอร์โดดเด่นจนกระโดดข้ามความเป็นจริงทางต้นฉบับไป แต่ก็ไม่นับว่าหลุดโลกมานักเหมือนเรื่องจูล่งที่มาฉายก่อนหน้า ถ้าไม่ใช่คนที่ conservative มาก ผมก็คิดว่าคงไม่ขัดเคืองใจอย่างแน่นอน

ฉาก
    ยิ่งใหญ่อลังการ แม้ไม่ต้องหรูหรามาก แต่ก็ฉายโชนความเป็นศึกใหญ่ได้อย่างไม่ผิดหวัง เครื่องแต่งกายและรายละเอียดสถานที่เหมือนจริงตามประวัติศาสตร์ ดูแล้วไม่รู้สึกขัดตา ภาพของกองพลโจโฉเรือนล้าน เป็นหนึ่งในภาพที่คุ้มค่าผู้ที่มาดู มันแสดงให้เห็นจริงครับว่า ทำไมผู้นำสมัยนั้นถึงได้กลัวกองทัพโฉกันนัก และที่เราเคยอ่านว่าเป็นกองทัพที่ยิ่งใหญ่คับฟ้านั้น มันใหญ่แค่ไหนกัน อีกภาพคือภาพของกองทัพง่อก๊ก ภายใต้การนำของแม่ทัพจิวยี่ ที่จะบอกเราให้เห็นว่า เหตใดชาวกังตั๋งจึงรักจิวยี่ดุจลูกชาย และเหตุใดกองทัพกังตั๋งจึงได้รับการยกย่องในความมีระเบียบวินัย

อีกอย่างที่ผมอยากแนะนำคอสามก๊กให้ไปดูที่สุด คือคิวบู๊ที่การันตีโดยชื่อจอห์น วู คิวบู๊ของเหล่าขุนพลแต่ละคนนั้นสุดยอดจริงๆครับ ไม่เสียชื่อผู้กำกับ ทวนวรยุทธ์ การต่อสู้บนหลังม้า การตีฝ่าข้าศึก ยอดเยี่ยมที่สุดเท่าที่สามก๊กทุกเวอร์ชั่นเคยทำมา ใครที่ไปดูจูล่งมาเร็วๆนี้แล้วผิดหวัง คราวนี้เต็มอิ่มจุใจแน่นอน

ตัวละคร

อย่างที่บอก เพื่อเสริมสร้างความเป็น"ภาพยนตร์" คาแรคเตอร์ของตัวละครจะผิดแผกไปเล็กน้อยจากต้นฉบับ บางคนมีบทเด่นขึ้นจนเห็นได้ชัด บางคนมีฉากตลกเพื่อผ่อนคลายความตึงเครียดของหนัง บางคนก็ถูกขับให้แสดงวีรกรรมเด่นๆแบบที่ต้นฉบับไม่มีเพื่อแสดงถึงความกล้าหาญ อย่างซุนฮูหยินนี่ จะแสดงให้เราเห็นว่า ที่เราเคยอ่านว่าเจ้าหล่อนเป็นผู้หญิงแก่นกระโหลกนั้นเป็นอย่างไร เสี่ยวเกี้ยวเหตุใดจึงเป็นที่รักของจิวยี่นัก กวนอกล้าหาญเก่งกล้าขนาดไหน ฝีมือจูล่งเป็นยังไงถึงขนาดฝ่ากองทัพโจโฉได้ แต่สำหรับขงเบ้งและโลซก เตือนไว้ก่อนนะครับว่ามีรั่วเป็นระยะๆ ซึ่งถ้าถามผม ผมก็ชอบนะ ผมว่าขงเบ้งแบบนี้ดูตลกและน่ารักดี ส่วนจิวยี่ จะถกถ่ายทอดออกมาในแง่ดีเป็นส่วนใหญ่ ถ้าดูแล้วจะไม่แปลกใจเลยว่าเหตุใดง่อก๊กจึงเข้มแข็งมากช่วงที่มีจิวยี่เป็นแม่ทัพ

นักแสดง

ทาเคชิ คาเนะชิโร่ ถูกวิพากษ์วิจารณ์ในความไม่สมจริงกับบทขงเบ้ง ซึ่งในความคิดของผม หน้าของเขาก็ไม่ให้จริงๆ แต่ในหนังนั้นเขาแสดงได้ดีมาก และดูไปนานๆจะรู้ว่าเขาเหมาะมากกับบทขงเบ้งรั่วๆแบบนั้น เหลียงเฉาเหว่ยยังคงการันตีชื่อเสียง ด้วยการถ่ายทอดบทจิวยี่ออกมาได้เหมาะสม เพียงแต่หน้าไม่ค่อยให้แฮะ (จิวยี่สำหรับผมต้องหน่มและค่อนข้างหล่อ และต้องมีแววหยิ่งอยู่ในตัวด้วย) จ้าวเหว่ยในบทซุนฮูหยินจัดเป็นตัวขโมยซีนที่สุด ออกมาเมื่อไรได้ฮากันเมื่อนั้น และเธอถ่ายทอดคาแรคเตอร์ซุนฮูหยินออกมาได้น่ารักมากๆครับ

สรุป

- เหมาะสำหรับคนที่ชอบสามก๊กและต้องการไปดูภาพจินตนาการบนแผ่นฟิล์ม หรือดูการนำเสนอในสไตล์ที่แปลกไป หรืออยากเห็นความยิ่งใหญ่ของกองทัพโจโฉสักครั้งหลังจากต้องนั่งจินตนาการเอาอย่างเดียวจากตัวหนังสือ
    - พันธมิตรพากษ์ เพราะฉะนั้นกรุณาทำใจในความรั่ว (แต่ผมชอบ)
    - เตือนไว้ก่อนว่า ใครไม่ชอบการจบแบบดื้อๆให้ทำใจไว้ หนังเรื่องนี้ยาวมาก และมีภาคต่อครับ!
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมว่าใครชอบสามก๊กแบบจริงๆ จังๆ ไม่น่าจะชอบการยำเละเนื้อเรื่องอะไรแบบนี้นะครับ... ผมคนนึงละระหว่างดูนี่ จะหลับๆ เอาตั้งหลายรอบ รวมๆ แล้วไม่ชอบเท่าไหร่เลย
    ฉากสู้กันมันก็สนุกดีครับ แต่แคสต์ตัวละครนี่ นอกจากซุนกวน ผมไม่ชอบตัวครอื่นซักเท่าไหร่เลยครับ

จูล่งกับจิวยี่ มาด หน้าตา ยังกับเถ้าแก่ร้านก๋วยเตี๋ยวทั้งคู่เลย
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    จูล่ง แบบเท่ห์ๆ ผมว่าของภาค มังกรผงาดอะไรสักอย่างนี่ดูดีกว่าเยอะเลย (ที่เฮียหลิวเล่น)
    แต่เนื้อเรื่องมั่วสะบัดเสียยิ่งกว่าอีกมั๊ง(ผมอ่านสามก๊กไม่ถึงครึ่งเล่มยังรู้สึกเลยว่ามันออกทะเลโคตรๆ ข้งเบ้งโผล่มาพล่ามโชว์เทพฉากเดียวไม่ได้แสดงความฉลาดเท่าไหร่เลย แต่ก็ชอบเพราะคิวบู๊ กับการจัดฉากการบิ๊วด์อรมณ์ ภาคจูล่งผมให้ 8/10 เพราะบิ๊วด์อารมณ์ได้ดี แต่เนื้อเรื่องมันไม่ได้โชว์การประลองทางปัญญาเลย)

ภาคนี้ไว้ไปดูกับคุณป๊ะป๋าดีกว่า

ปล. ใจจริงแอบอยากเห็นเนื้อเรื่องตอนต้นๆ แฮะ อยากเห็นศึกตอนตั๋งโต๊ะกับลิโป้ ครองอำนาจ ตรงช่วงนั้ันผมว่าหักมุมทางการเมืองได้โคตรมันส์เลย(แถมถ้าไม่กลัวหนังติดเรท เราอาจจะได้เห็นฉากเซอร์วิสของหนูเตียวเสี้ยนด้วยก็ได้ 555+)
  4. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ดูมาแล้วค่ะ (ตั้งแต่วันแรกเลย)

ไม่ค่อยได้อ่านสามก๊ก เลยไม่รู้เรือ่งเท่าไหร่ว่ามันปู้ยี่ปู้ยำยังไง

แต่ฉากสวยดีนะคะ (ฮา..) เสื้อผ้ากับเทคนิกพิเศษเก็บได้ละเอียดดีทีเดียว ส่วนเนื้อเรื่องแอบตกใจ = =" จู่ๆ มันก็ตัดจบดื้อๆ...เหมือนกั๊กๆ ยังไงก็ไม่รู้ ตัดตอนมันรบกันยังดีกว่าตัดตอนนั้นเลยนะ =A="

อีกอย่าง....สงสัย

ทำไมเรียกซุนฮูหยินคะ ไม่เข้าใจ??? น้องสาวซุนกวนนี่ก็เรียกฮูหยินเหรอ? นึกว่าเป็นคำยกย่องที่หมายถึงพี่สะใภ้เสียอีก = ="
  5. naracloud

naracloud New Member

EXP:
    21
    0
    0
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ขำเรพพี่เจ :555: ผมว่าตัวจริงหน้าอาจจะธรรมดากว่านี้่นะครับ เพราะ Image ตัวละครมันมาจากงิ้วทั้งนั้น หาใช่เรื่องจริงไม่ :555:
    อันที่จริงผมว่าจอห์น หวูทำถูกแล้วครับที่เน้นฉากสงครามมากกว่าฉากประลองปัญญา ก็จริงๆแล้วขงเบ้งมีบทแค่หลอกใช้ซุนกวนรบกับโจโฉแค่นั้นจริงๆ
    แต่ฉบับเจ้าพระยาพระคลังที่แต่งโดยหลอกวานจง ตรงไหนที่ใส่บทขงเบ้งได้ ก็ใส่เต็มที่ แถวเทพทุกครั้ง ทั้งทีค่จริงๆขงเบ้งก็เป็นคนธรรมดา ไม่ได้หยั่งรู้ดินฟ้ามหาสมุทรใดๆเลย :p

คนที่บทเยอะศึกนี้น่ะ จิวยี่ครับ :aha:
  7. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ตอบคุมิฮะ คือว่าซุนซั่งเซียงน้องสาวซุนกวนได้ลงเอยเป็นภรรยาของเล่าปี่น่ะครับ เขาเลยให้เกียรติเรียกว่าซุนฮูหยิน หรือก็คือฮูหยินแซ่ซุน ที่ไม่ใช้แซ่เล่าตามเล่าปี่หลังแต่งงาน ก็คงเพราะว่าต้องการดำรงเกียรติของฝ่ายหญิงมั้งครับที่เป็นถึงลูกสาวตระกูลซุนที่ยิ่งใหญ่แห่งกังตั๋ง (เพราะซุนฮูหยินดูเป็นผู้หญิงที่ไม่ค่อยยอมผู้ชายด้วย อันนี้ในพงศาวดารไม่มี ผมเดาเอา)

Edit : อ่าวเหรอครับพี่เจ ผมจำไม่ได้ว่าในหนังเรียกว่าอะไร งั้นต้องไปถามคนแปลแล้วสินะ (คงจะแปลพลาด)
  8. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ในหนังน้องสาวเขายังไม่ทันจะแต่งเลยนะครับ ยังไม่ทันจะเริ่มจีบกันเลย
  9. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ในหนังมีครั้งแรกที่จู่ๆ เรียกซุนฮูหยิน

แล้วสักพักก็กลับไปเรียกองค์หญิงน้อย - -"

คุมิไม่ได้อ่านสามก๊กแฮะ แต่น้องชายคุมิเรียกซุนซั่งเซียง ส่วนเพื่อนคุมิเรียกเล่าฮูหยิน

เลยก๊งน่ะเจ้าค่ะ =A="
  10. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    ทั้งเรื่อง ตัวละครเยอะมาก จำได้ไม่หมด

ที่เด่นๆ ก็ กวนอู นี่แหละ หนวดยาวๆ หน้าแดงๆ มองเห้นแต่แรก นึกได้เลย
  11. icemanwalker

icemanwalker New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ผมเบื่อตรงเรื่องที่ เฮียหลิวแสดงอ่ะ ไอ้หลานโจโฉ ไม่รู้จะเสริมมาทำไม เพราะตัวละครมีเยอะอยู่แล้ว
    เนื่อเรื่องก็มั่วไปหมด ส่วนของ จอร์น วู ทำได้สุดยอดมากๆ เสียดายตรง จิวยี่ กับ ขงเบ้ง เหมือนจะสนิทกันเกินไป
    และเข้ากันได้เกินไป ทั้งที่จริง แล้ว 2 คนนี้ไม่ถูกกัน
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ตามเรื่องจริงแล้ว จิวยี่กับขงเบ้งน่ะร่วมมือกันด้วยซ้ำครับ หลอกวาจงมันเขียนให้จิวยี่นิสัยไม่ดีเพื่อจะยกย่องเชิดชูขงเบ้งเท่านั้น
    ต้องดูฉบับแรกสมัยราชวงศ์จิ้นครับ ที่มีการปรุงแต่งน้อยที่สุดแล้ว

Share This Page