[FFX] อยากทราบวิธี ปราบ Dark Aeon ด้วย HP 9999 ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย topfinal, 18 กรกฎาคม 2008.

1. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    18
    คือ ผมเคยได้ยินมาว่ามีคน UP HP แค่ 9999 ก็สามารถอัดพวก Dark Aeon และ Peanance ได้ด้วยอ่ะครับ รู้สึกจะเป็นคุณ ffpokemon นี่แหละครับที่เคยบอก ผมเลยอยากจะทราบวิธีการว่าทำอย่างไรบ้างอ่ะครับ เพราะตอนนี้ Status ของ ทีดัส วักก้า ริคคุ และ ยูน่า เต็ม 255 หมด HP 9999 ยังไม่ Break HP Limit และ MP 999 ไม่ Break เหมือนกัน พอไปสู้กับดาร์คโยจิมโบดู แรกๆ ก็พอสู้ได้พอมันใช้ Wakisashi เท่านั้นและลดหมื่นกว่าๆ ร่วงดับหมดเลย :waaa:

เหตุผลคือผมว่าเลข 9999 มันสวยดี และถ้าทุกคน HP 9999 ทุกคนมันก็ยิ่งเท่ห์อ่ะ จริงๆ แล้วอยากได้ HP 99999 แต่เกมนี้มันไม่สามารถทำได้นี่นา หรือ ถ้าทำได้ค่าอื่นก็ไม่ถึง 255 อีก(เรื่องมากเนอะ)

ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ.. :E
  2. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    เอาเงินฟาดหัว....................
  3. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    ใส่อาวุธสุดยอดครับ

และหาโล่ที่มี Slot ว่าง 4 รู มาใส่ Ability ดังนี้ครับ

1. Auto Protect ( แล้วมันจะทำให้โดนอัดไม่เกิน 9999 )

2. Auto Potion ( ขายยาที่เพิ่มน้อยๆทิ้งไปแล้วไปเอา X-Potion มาใช้แทน )

3. Defense +20% ( เอาถึกๆไว้ก่อน )

4. Ribbon ( เอาไว้ป้องกันสภาวะผิดปกติทุกชนิด )

ลุยได้หมดทั้ง Dark Aeon และ พีแนนซ์ ครับ

สู้ๆครับขอให้ชนะให้ได้นะ

และเรื่องที่อยาก HP99999 นั้น ถ้าใช้กระดานสเฟียร์แบบปกติแล้ว Status ทุกอย่าง 255 หมด
    จะได้ HP ประมาณ 70000 กว่าๆ ครับ ต้องยอมลดสเตตัสลงไปนะ ถ้าจะ HP99999

EDIT : เห็นคุณ romcpe06 และ _ƒ¯@¯ƒ_ บอกเรื่อง Auto Haste แล้วนึกขึ้นได้เลย เราลืมไปได้ไงเนี่ย ^^"

ถ้าในตอนสู้กับพีแนนซ์ ถ้าเรามั่นใจว่าจะนับเทิร์นที่สู้กับแขนซ้ายขวาของพีแนนซ์ได้แล้วไม่งง เอา Auto Haste ใส่แทน Ribbon ได้นะครับ
  4. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    ที่บอกว่า โดน Wakisashi หมื่นกว่าๆ นั่น

ใส่เครื่องป้องกันที่มี Auto-Protect หรือยังครับ

ถ้ายัง ลองใส่ดูนะ น่าจะลดไม่เกิน 9999

ถ้ายังตายอยู่ เล่นแบบร่าย Auto-Life เรื่อยๆ ไว้ด้วยเลยครับ

ทีนี้ เครื่องป้องกันที่ท่าน WoW แนะนำมา น่าสนใจดีครับ

แต่ถ้าในความคิดผม ผมชอบให้มี Auto-Haste ด้วย จะได้มีเทรินเหลือเยอะขึ้น

โดยเฉพาะดาร์คเมกัสกับพีแนนซ์ เทรินยิ่งมีเยอะยิ่งดี

ถ้าท่าน จขกท ชอบ Auto-Haste ก็ลองเลือกเอาไปแทน Auto potion หรือ Def+20% ก็ได้ครับ
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าโดน Dark Yojimbo Wakizashi ใส่แล้วลดแค่หมื่นกว่าๆ แสดงว่าใส่ Auto-Protect แล้วครับ (ถ้าไม่ใส่จะลดสองหมื่นกว่า)

วิธีที่จะรอดจาก Wakizashi แบบสบายๆ จะใช้เป็น Auto-Haste , Auto-Protect , Defense+20% , Ribbon ก็ได้ครับ
    แต่วิธีที่ผมใช้ ก็คือ Auto-Haste , Auto-Protect , Auto-Potion , Ribbon ครับ แล้วใช้ Overdrive Ultra Nul-All ของริคคุเอา

Ultra Nul-All จะให้ผลเหมือน Null ทุกธาตุ บวกกับ Cheer,Aim,Focus,Reflex อย่างละ 5 ครั้ง ทำให้ Defence เพิ่มขึ้นไปอีก
    เลยไม่ตายครับ (แถมทำให้ใช้เวท,อัดแรง,อัดแม่น ขึ้นอีก แม้ว่าค่าพลังจะเต็ม 255 แล้วก็ตาม)

แต่ Wakizashi นั้นมันจะเป็น Sneak Attack คือเปิดมาใช้ใส่เราเลย ทำให้ปกติเราจะใช้ Ultra Nul-All ไม่ทัน
    วิธีแก้ก็คือ เอาริคคุไว้ด้านหลัง แล้วเอาใครซักคนที่มี First Attack มาไว้ด้านหน้า (ใช้อาวุธสุดยอดของอารอนก็ง่ายดี)
    พอเปิดมาก็เปลี่ยนริคคุออกมา Overdrive ครับ

ทีนี้ พอ Dark Yojimbo ใช้ Wakizashi ใส่เรา เราก็จะเหลือ HP ประมาณ พันกว่าๆ แต่เราก็จะ Auto X-Potion จนเต็มเหมือนเิดิม
    แล้วเราก็จะเปิดฉากอัดมันสบายๆ ครับ ระวังแค่ Dispel Full break ที่เกิดจาก Kozuka ก็พอ ที่เหลือ Auto-Potion จัดการได้หมด

วิธี Auto-Haste , Auto-Protect , Auto-Potion , Ribbon จะดีกว่าตรงที่สู้ Dark Aeon สบายกว่า แต่วิธี
    Auto-Haste , Auto-Protect , Defense+20% , Ribbon จะดีกว่าตรงที่สู้ Peanace ง่ายกว่าครับ ดังนั้นถึงผมจะเลือกวิธีบน
    แต่จริงๆ แล้วผมทำชุดเกราะมาสองชุดเลยครับ สู้ Dark Aeon ชุดนึง สู้ Peanace ชุดนึง ถ้าขี้เกียจปั้ม Dark matter ก็ทำแค่
    Auto-Haste , Auto-Protect , Defense+20% , Ribbon ก็ได้เหมือนกันครับ

ปล.เครื่องป้องกันแบบที่ไม่มี Auto-Haste ไปสู้ Dark Yojimbo , Dark Magus , Peanace คือฆ่าตัวตายชัดๆ ครับ
  6. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยแนะนำครับ ตอนนี้อบิลิตี้ในเครื่องป้องกันมี Auto-Protect , Auto-Haste , Ribbon ขาดอีก 1 อย่างพอดี
    ผมคงจะใส่ Auto-Potion น่าจะดีกว่าแฮะ แล้วมีวิธีปั๊ม X-Potion แบบง่ายๆ บ้างหรือเปล่าครับ :???:

แล้วก็นอกจากวิธีสู้กับ Dark Yojimbo แล้ว มีวิธีสู้กับ Dark Anima กับ Dark Magus บ้างไหมครับ หรือว่าใช้วิธีเดียวกัน
    และหากใช้เกราะ Auto-Protect , Auto-Haste , Ribbon , Auto-Potion สู้กับ Peanance นั้นจะยากกว่าใส่ Defense+20% มากไหมครับ หรือว่าไม่มีทางชนะเลย :???:

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ :E
  7. wan

wan New Member

EXP:
    141
    0
    0
    ^
    ^

แนะนำว่า เวลาเราโดน Wakizashi เนี่ย ไม่จำเป็นต้องใช้ Auto-Potion ก็ได้
    แนะนำให้ใช้ Overdrive ของ ริคคุ ทำ[ลืมชื่อ] ใช้ ยา Hi Potion ผสม กับ Sphere Key Lv.1 ดีกว่า [คุณสมบัติคือเพิ่ม HP และ Mp ทั้งหมดให้กับสมาชิกคนอื่นๆ] เพราะถ้าใช้ X-Potion เปลืองๆ เราอาจจะไม่พอใช้กับ Penance ก็ได้
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    X potion วิธีที่จะว่าง่ายๆ ตัวที่ขโมยได้ง่ายๆก็เป็นแขนขวาซิน ผ่านแล้วผ่านเลย
    ขโมยยากหน่อยก็เอากับเวนดิโก้ที่ทะเลสาบมาคาลาเนีย

หรือถ้าจะติดสินบนเอา ก็วาลาฮาที่ถ้ำโยจิมโบ ใช้เงินราวๆแสนเจ็ดหมื่น จะได้มา 60อัน น่าจะง่ายสุดแล้ว
  9. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณคุณ wan และ พี่อัล มากๆ ครับเท่าที่ดูวิธีที่ดีสุดในการปั๊ม X-Potion ก็คือติดสินบนกับ วาลาฮาซึ่งก็ต้องใช้เงินพอสมควร

ตอนนี้ผมยังลังเลว่าจะติด Auto-Potion หรือ Defense 20% ดี ใจจริงแล้วอยากได้ Auto-Potion เพราะขี้เกียจใช้ Curaga เพิ่มพลัง
    แต่เห็นคุณ ffpokemon บอกว่าถ้าไม่ใส่ Defense 20% จะทำให้ตี Penance ลำบากกว่า

ผมจึงอยากทราบว่ามันลำบากกว่ากันมากไหมและลำบากกว่าอย่างไรบ้างครับจะได้พิจารณาว่าจะติด Auto-Potion ดีหรือเปล่า ???

รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ
  10. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าใช้ Auto-Haste , Auto-Protect , Auto-Potion , Ribbon สู้กับ Penance ก็ลำบากกว่าพอควรครับ

ช่วงแรกๆ Peanance จะใช้ Obliteration เป็นหลัก ซึ่ง Def 255 + Auto-Protect + Ultra Nul-All จะเอาอยู่
    (ถ้าเราตีแขนซ้ายขวาตายตลอด มันก็จะใช้ Obliteration ได้อย่างเดียว)

แต่ช่วงหลังๆ ตัวกลางมันจะใช้ท่า Immolation ซึ่ง Def 255 + Auto-Protect + Ultra Nul-All จะลดประมาณ
    10500 ซึ่งโดนเข้าไป บางทีก็ตาย บางทีก็ไม่ตาย พอตายก็ต้องมานั่งชุบชีวิต แล้วผลของ Ultra Nul-All
    หายอีกต่างหาก ทำให้รอบต่อไปที่โดนจะโดนเต็มๆ 13000 ซึ่งตายแน่นอน

เวลาสู้ก็ต้องอัดไป ชุบไป คราวไหนมัวแต่ชุบ ตีแขนตายไม่ทัน ก็ต้องเอา Aeon มาซวยรับ Judgement Day ไปแทน
    รู้สึกลำบากชะมัด แต่ถ้าสติดี คิดดี เตรียมตัวดี รับรองว่าโอกาสชนะ 90% ครับ จะเรียกว่าท้าทายก็ได้

แต่ถ้าเป็น Auto-Haste , Auto-Protect , Defense+20% , Ribbon จะสู้กับพวก Dark Aeon ได้ช้ากว่านิดหน่อย
    เพราะต้องนั่งเติมพลังเอง แต่จริงๆ ก็ไม่ได้ลำบากกว่า แค่ช้ากว่านิดหน่อย (ใช้ Curaga ทีเดียวเอง)

Dark Yojimbo , Dark Anima , Dark Magus ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ เอาไปเทียบกับ Peanance แล้วนี่มัน
    เรียกได้ว่าขนมชัดๆ อารมณ์ประมาณ Diamond Weapon เทียบกับ Ruby Weapon ได้เลย

ข้อดีของ Auto-Haste , Auto-Protect , Defense+20% , Ribbon คือสู้ Peanance ได้สบายแบบไม่ปกติ
    คือมันเป็นอะไรที่ง่ายมาก ถ้ากดไม่ผิด รับรองว่าชนะ 100% ในเวลา 20-30 นาที ง่ายกว่าสู้แบบ HP 99999 ด้วยซ้ำ

ส่วนข้อเสียคือมันไม่ท้าทายเลยครับ ออกน่าเบื่อด้วยซ้ำ
    และข้อเสียอีกอย่างคือ การสู้ Dark Yojimbo ได้ช้าทำให้เราปั้มเครื่องป้องกัน Ribbon ให้คน 7 คนได้ช้ากว่า

สรุปสั้นๆ ถ้าเอาแบบปลอดภัย ไม่เสียเวลา ไม่ต้องสมบูรณ์ เอาแค่ 3 ตัวปราบพีแนนซ์ แนะนำ
    Auto-Haste , Auto-Protect , Defense+20% , Ribbon

ถ้าเอาแบบสมบูรณ์ เทพทุกสถานการ์ณ มี Ribbon ให้ 7 คน ให้ทำชุดแรกเป็น
    Auto-Haste , Auto-Protect , Auto-Potion , Ribbon
    แล้วก็ไปฆ่าสังหาร Dark Yojimbo ซัก 500 ครั้ง แล้วก็ทำทั้งสองชุดให้ครบทุกคนครับ

================================================================

สำหรับ X-Potion ใน FFX เป็นไอเท็มสามัญครับ การ Bribe ด้วยเงิน 180000 G นี่ใช้ได้นานมากๆ ในขณะที่ กว่าเราจะได้
    อาวุธ Triple AP ครบ 7 คน นี่ต้องสู้กับ One-Eye จนมีเงินเกือบสิบล้าน G ได้เลยครับ

การหาเงินสำหรับภาคนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ วิธีมีเยอะแยะ สิ่งที่น่าเบื่อจริงๆ มีอยู่สองอย่างคือ
    1.ปั้ม Dark Matter จาก Dark Yojimbo (แถมลุ้นให้มันดรอปเครื่องป้องกัน Ribbon แต่อย่าไปคาดหวังมากเลย)
    2.ปั้ม Fortune Sphere จาก Earth Eater (มันไม่เก่งหรอก แต่ถึกและ Counter ตลอด เลยเสียเวลามาก)
  11. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ ffpokemon ช่วยผมได้เยอะมากๆ เลยครับสุดยอดจริงๆ

ขอถามอีกข้อนะครับคือเวลาเราใช้ Ultra Nul All แล้ว หากเราโดนท่า Full Break แล้ว Dispel ทิ้ง มันจะทำให้ ค่าสเตตัสต่างๆ ที่เพิ่มขึ้นมานั้นหายไปหมดหรือเปล่าครับ ที่รู้ๆ คือ พวกที่เป็น Null ทั้งหลายมันหายไปหมดอ่ะครับ
  12. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    Cheer Focus Reflex Aim ถ้าแค่ Dispel ไม่หายครับ แต่ถ้าตายขึ้นมาก็หายหมดครับ
  13. Virgil

Virgil Member

EXP:
    204
    0
    16
    โอ้ วิเคราะห์กันสุดยอดมากครับ
    ตอนผมเล่นมัวแต่เดินสเฟียร์ใหม่ เสียเวลาไปร้อยชั่วโมงได้
  14. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    โยจิมโบ...
  15. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไหนๆก็พิมพ์มาถึงขนาดนี้แล้ว _ƒ¯@¯ƒ_ เอาไปอัพลง faqs หน่อยดีมั้ยครับ
  16. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    Immolation ผมว่าความน่ากลัวอยู่ที่การถูก Burn Mp กับ Full Break มากกว่านะครับ

เพราะต้องใช้ Mp ร่าย Dispel กับใช้ Q-Hit Q-Pocket Mug และ เลียนแบบ

และถ้าความจำผมไม่ผิดนะ Def 255 + Auto-Protect + Ultra Nul-All โดนท่า Immolation ลดประมาณ 7000 ไม่ใช่หรือ เพราะเครื่องป้องกันผม ใช้ชุด FAQ (ไม่มี Def+20 กับ A-Potion แต่เป็น Break Hp Limit แทน)

อันนี้ผมคลับคล้ายคลับคลา แต่ไม่แน่ใจ เพราะ Hp ผม 24000 ไม่ตายแน่นอน ยังไงคุณ topfinal ถ้าฆ่าแล้วเอามาบอกหน่อยก็ดีนะครับ ว่าลด 10500 หรือ 7000 ถ้าลด 7000 นี่ ง่ายแน่นอนครับ

ความเห็นของผม ที่ Break Hp เล็กน้อย (24000) ผมว่า เมกัส อ่ะ ยากกว่า Peanance

เวลาฆ่าเมกัส ต้องร้องเพลงโจ้วงพอสตลอด "ฉัน ก็รู้สักวันต้องจบลง และชีวิต ก็คงกลับไปเหมือนเก่า" (ยื้อ / Pause)

ใช้เพลงยื้อนี่แหละ A-life ครบทุกคนเรื่อยๆ ประคบประหงมทีมก่อนโจมตีเสมอ บางเทริน ไม่ได้โจมตีมันเลยก็ต้องยอม

ส่วน พีแนนซ์ ถ้าโดน Im กะ Ob ไม่ตาย นับเทรินเป็น ไม่มีทางแพ้ ยกเว้น "ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน" มากไป (Belive ความเชื่อ / Bodyslam)

Belive ที่ผมว่าคือ ก่อนถึงเทิร์นตัวกลาง มี "ความเชื่อ" ว่า แขนมันยังไม่ฟื้นหรอกน่า ซัดตัวกลางไปโลด ยังไม่ต้องทำลายแขนอีกข้าง พอเทรินตัวกลาง แขนดันฟื้นพอดี มีครบ 2 โดน Judgement Day

แนะนำวิธีฆ่าโยจิมโบอีกวิธี หาก Wakisashi นอนลูกเดียว ก็ ใช้เพลงยื้อนี่แหละครับ A-Life ครบทุกคน หากโดนก็ พอฟื้นกลับมา ก็ยอมเสียไปใส่ A-Life สัก 3 เทิรน พอฟื้นพร้อมกัน 3 คน ก็น่าจะมีเทรินเหลือพอไปใส่ A-Life สัก 3 เทริน (มั้ง นะครับ) จนมันเปลี่ยนไปใช้ท่าอื่น ก็ตายคนเดียว ทีนี้ก็เหลือเทรินอัดมันแล้ว
  17. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    อ่านด้านบนแล้วขำ......อุตส่าห์คิดไปได้หาเพลงมาประกอบ.... = =
  18. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113

ถ้ามันลด 7000 จริงก็แสดงว่าผมมั่วครับ :p (เดี๋ยวกลับบ้านแล้วลองให้ครับ)

Immolation น่ากลัวตรง Full-Break จริงๆ ครับ ถ้าโดน Full-Break เข้าไปแล้วไม่ Dispel พร้อมกับเติมพลัง โดนอีกทีนี่เน่าแน่นอน
    แต่สำหรับเรื่อง โจมตี MP ผมแนะนำวิธีง่ายๆ ครับ คือตอนแรกๆ ที่สู้ักับมัน ขณะที่มันใช้แต่ Obliteration อยู่จะมีเวลาว่างเยอะพอควร
    ช่วงนี้ให้ใช้ Three Stars ไปก่อนเลยครับ ทีนี้ตราบใดที่เรายังไม่ตาย ก็ไม่ต้องกังวลเรื่อง MP เลย (MP เหลือ 0 ก็ยังร่ายออกนะเออ)

ตอนสู้ Dark Magus ผมก็ใช้วิธี Auto-Life กระจายเช่นกันครับ (ฮา) แต่ที่ผมคิดว่าไม่ยากเพราะสู้ Dark Magus มาทีไรไม่เคยแพ้เลย
    กดผิด ใช้ท่ามั่วก็ออกบ่อย แต่ก็ไม่ตาย ไม่เหมือน Peanance ที่กดผิดครั้งเดียว ตีแขนไม่ตายนี่ถึงชีวิตได้

ขำที่สุดตรงเพลงยื้อ กับเพลงความเชื่อนี่แหละ คิดได้ไง :E
  19. topfinal

EXP:
    254
    4
    18

อ๊าว...ผมตีเกราะ Auto-Protect , Auto Haste , Defense+20% , Ribbon ไปแล้วอ่ะ :waaa:
    คงไม่ได้ลองตี Penance โดยไม่ใส่ Defense+20% ให้คุณ romcpe06 แล้วอ่ะครับคงต้องถามคุณ ffpokemon ซะแล้ว ถ้ามันลด 7000 จริงผมคงใช้ Auto-Protect , Auto Haste , Auto-Potion , Ribbon ดีกว่าแฮะ...แต่ก็ต้องไปอัด Dark Yojimbo เอา Dark Matter ใหม่ -_-;

ยังไงถ้าคุณ ffpokemon ลองตีโดยไม่มี Defense+20% แล้วรบกวนบอกด้วยนะครับว่าลดเท่าไหร่กันแน่อ่ะ...
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล.ชอบเพลงของคุณ romcpe06 เหมือนกันครับ 55555
  20. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ผมได้ Ribbon ครบ 3 คนแล้วครับ ตอนนี้ สเตตัสทั้ง 4 คน คือ ทีดัส วักก้า ริคคุ ยูน่า 255 ทั้งหมด HP 9999 MP 999
    เกราะ ผมใช้ Auto-Protect , Auto-Haste , Ribbon , Defense 20% มีทั้งหมด 3 อัน ใส่ให้ ทีดัส วักก้า และริคคุ
    ส่วน ยูน่า ผมใส่แค่ Auto-Protect , Auto-Haste พอ เพราะแค่ใช้ให้มาเรียกอสูรมารับกรรมเมื่อ OD ของ Dark Aeon เต็มเท่านั้น

ผมฆ่า Dark Aeon ได้หมดทุกตัวแล้ว เหลือแต่ ดาร์คเวลฟลอร์ ที่ผมตีไม่ได้(หรือต้องเรียกว่าไม่ได้ตีมัน) เพราะว่ามันค้า..งงงงงง :waaa:
    เคยมีคนบอกว่าให้ฆ่า Dark Aeon ตัวอื่นไห้หมดแล้วให้มาเก็บมันเป็นตัวสุดท้าย ซึ่งผมก็ฆ่าหมดแล้วมันก็ยังไม่หายค้างอ่ะ ลองซื้อแผ่นใหม่จากที่สะพานเหล็กแล้วมันก็ค้างที่เดิมเหมือนกันเลย มีใครที่เล่นแล้วไม่ค้างบ้างครับ ??? อยากทราบว่าซื้อแผ่นจากที่ไหนกันบ้าง และถ้าผมจะซื้อแผ่นแท้มาเล่นมันจะมีโอกาสค้างไหมครับ...รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ...จนปัญญาจริงๆ -_-;

ปล.ใน FAQ บอกว่า Dark Mindy นั้นจะโจมตีไม่ค่อยโดนถึงแม้จะ UP Accuracy จนเต็ม 255 แล้ว นั่นเป็นเพราะ Luck ต่ำเกินไปครับ
    ถ้าหาก Luck เต็ม 255 แล้วมันจะไปเพิ่ม Status อื่นๆ รวมไปถึง Accuracy ด้วยทำให้โจมตีแม่นโดนทุกตัวทุกดอก ไม่พลาดแน่นอนครับ
    ทีนี้ก็เล็งไปที่ Dark Mindy ก่อนเลยเพราะ HP ต่ำสุด พอมันตายก็จะไม่สามารถใช้ Delta Attack ได้อีกทำให้กำจัด 3 พี่น้อง Dark Magus ได้เร็วขึ้นครับ
  21. wan

wan New Member

EXP:
    141
    0
    0
    ที่จริง อยากจะบอกว่า ท่า Immolation เนี่ย ทำไมเวลาเราโดน โดนแค่ 8500 เองละ
    ตอนสู้กับ Penance เราใช้ Auto-Potion/Auto-Protect/Def+20%/Auto-Haste ถ้าพูดกันตามตรงคือ Penance นะ ฆ่าไม่ไม่ยากหรอกจ้า เพียงแต่ต้องศึกษาท่าของมันให้ดีซะก่อน เวลาสู้กับมัน ก็คิดซะว่าเหมือนเราสู้กับ Dark Magus Sister เพียงแต่ว่า แขนทั้ง 2 ข้างของมันสามารถฟื้นฟูได้ใหม่เรื่อยๆ

ปล.ถ้าอยากดูวิธีฆ่าจริงๆ แนะนำเลย!!

[youtube]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tUxUU6BzBUA&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tUxUU6BzBUA&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/youtube]
    ตอนที่ 1

[youtube]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/tUxUU6BzBUA&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/tUxUU6BzBUA&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/youtube]
    ตอนที่ 2

[youtube]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/eSE4CTD56Fw&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/eSE4CTD56Fw&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/youtube]
    ตอนที่ 3

[youtube]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/Ic1sfzObPE0&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/Ic1sfzObPE0&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/youtube]
    ตอนที่ 4

เอาไว้เป็นแนวทางละกัน >_<
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ปัญหานี้เคยมีคุยในบอร์ดหลายรอบเหมือนกัน ไม่แน่ว่าตอนนั้น topfinal อาจยังไม่เล่นบอร์ดนี้เลยไม่เจอ

ปัญหาค้างนี่ ค้างก่อนหรือหลังสู้ครับ
    ถ้าก่อนสู้นี่ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นเพราะอะไรแล้วแผ่นแท้จะแก้ได้รึเปล่า ที่แน่ๆคือแผ่นแท้ไม่เคยค้างก่อนสู้
    แต่ถ้าค้างหลังสู้ล่ะก็ แผ่นแท้ก็ค้างครับ ผมค้างมาสองสามรอบ ก็ตีไปเรื่อยๆจนกระทั่งมันเลิกค้าง ไม่เกี่ยวว่าต้องปราบตัวสุดท้าย ผมปราบมันตัวแรก (ตามสเต๊ป)

ใช่ครับ อย่างที่บอกว่า luck เหมือนสเตตัสเสริมสเตตัสอื่นทุกชนิด ถ้าจะอัพถึง 255 ก็มีโอกาสตีโดนมากกว่าแน่นอน ที่ผมใช้สเตตัสชุดนั้นในfaqsเพราะเป็นสเตตัสที่ผมทำก่อนจะรู้ประโยชน์ของ luckในภาคนี้(เพราะมันไม่เหมือนภาคก่อนๆที่หนักว่าเอาไว้คิดโอกาสคริติคอลซะมากกว่าเสริมสเตตัส) แล้วก็ขี้เกียจไปแต่งสเตตัสใหม่ ก็ปล่อยมันไปอย่างนั้น
  23. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณครับพี่อัล ผมก็อยู่ในบอร์ดนี้ทันเวลาที่คุยกันเรื่องค้างนี่แหละครับ เพียงแต่มีอยู่ท่านนึง(ผมจำชื่อไม่ได้อ่ะ)
    อาการที่เขาเจอเหมือนกับผมเลยคือ "ค้างก่อนสู้" ครับ แล้วเขาก็บอกว่าลองฆ่าให้หมดแล้วมาเก็บดาร์คเวลฟลอร์เป็นตัวสุดท้ายก็จะไม่ค้าง

ผมก็เลยเล่นไปเรื่อยๆ จนถึงตอนนี้นี่แหละครับที่ผมพึ่งจะสามารถฆ่าดาร์คเอออนได้หมด แล้วก็ค้างที่ดาร์คเวลฟลอร์ "ก่อนที่จะสู้" เหมือนเดิม -_-;
    ถ้าแผ่นแท้มันไม่เคยมีปัญหาค้างก่อนที่จะสู้ ผมก็จะเก็บตังค์ซื้อมาลองดูครับ หรือไม่ก็อาจจะลองซื้อแผ่นจากที่อื่นนอกจากสะพานเหล็กดูบ้าง
    เฮ้อ...อ..อ..ต้องซื้ออีกกี่แผ่นล่ะเนี่ยถึงจะเจอแผ่นไม่ค้าง..ง..ง :waaa:

ปล.แหะๆ รู้สึกผมจะตั้งกระทู้เองแล้วก็พาออกทะเลซะเองแล้ว 55555

ปล.2 ผมว่ากระทู้นี้น่าจะ UP ขึ้น FAQ ก็ดีนะครับพี่อัล เผื่อคนที่พึ่งเล่นแล้วไม่อยาก Break HP เกิน 9999 อ่ะครับแถม Slot ว่างอีก 1 ช่องไว้ทำอย่างอื่นได้อีก :D
  24. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ลองยืมเครื่องเพื่อนเครื่องคนอื่นมาเล่นก่อนก็ดีนะครับ เผื่อมันอาจจะไม่ค้าง
  25. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณครับพี่ BoN ที่แนะนำ แล้วผมจะลองดูนะครับ

ว่าแต่ถ้ามันเปิดเครื่องคนอื่นแล้วเล่นได้นี่น่ากลัวนะครับ ขอให้เปิดไม่ได้จะดีกว่ามั๊ยเนี่ย ??? -_-;

Share This Page