ใครอยู่เชียงใหม่ ขอรับบริจาคเลือดทีค่ะ(ที่กาชาดยุพค่ะ)

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย alladiya, 21 กรกฎาคม 2008.

1. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    ถูกใจที่ได้รับ:
    11
    คะแนน Trophy:
    88
    มาช่วยเพื่อนประชาสัมพันธ์ค่ะ จาก <!-- m -->http://ga-ost.exteen.com/20080721/entry<!-- m -->

ใครอยู่เชียงใหม่ มีเลือดกรุ๊ปนี้ ช่วยทีนะคะ เพื่อนๆทุกคน

EDIT 21.00 22/07/08 ค่ะ

ขอแจ้งเปลี่ยนข้อมูลนะคะ!!!

2. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    จริง ๆ เราก็อยู่เชียงใหม่นะคะ แต่แย่จัง ด่วนขนาดพรุ่งนี้เลยเหรอคะ

เผอิญว่าการจะบริจาคเลือดต้องใช้เวลาเตรียมตัวพอสมควร เงื่อนไขมันเยอะ

เผอิญช่วงนี้กินจุบจิบแถมนอนดึกเกือบทุกวัน เหมือนไม่รักสุขภาพตัวเอง ถึงจะไปบริจาคคงโดนหมอไล่แหง ๆ เพราะสภาพเลือดไม่พร้อมให้บริจาค

ขอโทษนะคะ ไม่ได้เห็นแก่ตัวหรอก แต่น่าจะแจ้งล่วงหน้าเร็วกว่านี้สักหน่อยนะคะจะได้เตรียมตัว เพราะเท่าที่ค้นข้อมูลมามันเงื่อนไขยุ่งยากพอควร
  3. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    หงะเราก้กรุ๊ป B + นะ...แต่ว่ามันติดอยุ่นิดเดียว....ที่เราเป็นพาหะไวรัสตับอักเสบ B นี่ดิ ... -"- ...เลยไม่รู้จะช่วยยังไง...

ปล. อย่ารังเกียจกันนะที่เป็นพาหะของโรคนี้...ก็เพิ่งรู้ตัวไม่นานนี้เหมือนกันอะ...หลังจากที่ไปตรวจสุขภาพประจำปี...โดนหมอปลอบใจใหญ่เลยว่า...ไม่ต้องกลัวหรอก...ไม่ถึงตาย...แต่แค่มีของที่ห้ามกินเยอะแยะไปหมด.... -"- (เช่น ของหมักดองทั้งหลาย...ซีด..ด) แล้วหมอก้บอกว่า...คนไทยส่วนไหญ่จะเป็นเป็นพาหะ ...แต่ไม่ค่อยรู้ตัวกันหรอก...คนที่เป็นโรค(คนที่แสดงอาการของโรค)จริงๆ มีน้อย..(และส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชาย555)โรคนี้มันจะหายเองได้แต่คนที่เป็นพาหะจะไม่มีวันหาย และจะสามารถถ่ายทอดไปให้กับคนอื่น ๆ อีกได้เรื่อย ๆ -"- ...และ...มันจะถ่ายทอดทางพันธุกรรมไปสู่รุ่นลูกรุ่นหลานนี่ดิ...เซงอย่างแรง...แต่เห็นบอกว่า...สามารถทำวัคซีนได้(เราไม่หายนะแต่ลูกไม่เป็นมั้ง?)...ข้อห้ามอย่างต่อมาคือ....อย่าบริจาคอวัยวะ หรือ เลือดเด็ดขาด ...(แต่ไม่รู้ว่าพวกที่เป็นแล้วหายจะบริจาคได้หรือเปล่า..อันนี้ลืมถามแฮะ...เอาเป็นว่า...อยากรู้รายละเอียด...ลองหาดูตามเนทเพิ่มเติมนะจ๊ะ)

เว็บแนะนำ http://www.siamhealth.net/public_html/Disease/GI/hepatitis/hepatitis_b.htm
    และ http://www.siamhealth.net/public_html/Disease/GI/hepatitis/hepaindex.htm

....-"-... ตับอักเสบ B
    ระบาดมากที่สุดในกลุ่มผู้ป่วยอายุ 20-49 ปี ปัจจุบันพบการติดเชื้อชนิดนี้น้อยลงในเด็กและวัยรุ่นเนื่องจากการฉีดวัคซีนป้องกัน
    สาเหตุ ไวรัสตับอักเสบ B
    การติดต่อ ติดต่อทางเลือดหรือของเหลวจากร่างกายจากผู้ป่วยที่ติดเชื้อไวรัสตับอักเสบ B รวมทั้งเพศสัมพันธ์ และระหว่างคลอดบุตร
    ลักษณะอาการ ดีซ่าน เบื่ออาหาร อ่อนเพลีย คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้อง ปวดข้อ
    กลุ่มเสี่ยง ผู้ที่มีคู่นอนหลายคนหรือได้รับวินิจฉัยว่าเป็นโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ มีเพศสัมพันธ์กับผู้ที่ติดเชื้อไวรัสตับอักเสบ B หรือใช้เข็มฉีดยาร่วมกัน สมาชิกในครอบครัวซึ่งอยู่ใกล้ชิดกับผู้ป่วย ทารกที่คลอดจากมารดาที่ติดเชื้อโดยติดเชื้อในระหว่างคลอด ทารกหรือเด็กที่อพยพจากพื้นที่ที่มีการแพร่ระบาดของไวรัสชนิดนี้ ผู้ที่ทำงานในศูนย์สุขภาพ ผู้ป่วยที่ฟอกเลือด (Hemodialysis)
    การป้องกัน วิธีที่ดีที่สุดคือการฉีดวัคซีน การใช้ถุงยางอนามัยทุกครั้งทีมีเพศสัมพันธ์ หญิงที่ต้องการตั้งครรภ์ควรตรวจเลือด ทารกที่มารดาติดเชื้อไวรัสตับอักเสบ B ควรได้รับ H-BIG (hepatitis B immune globulin) และวัคซีนภายใน 12 ชม.หลังคลอด ไม่ใช้เข็มฉีดยาร่วมกับผู้ป่วยรวมถึงใบมีดโกนและแปรงสีฟันด้วย หลีกเลี่ยงการสักตามร่างกาย ผู้ที่ทราบว่าตนติดเชื้อไวรัสตับอักเสบ B ไม่ควรบริจาคเลือดหรืออวัยวะ
    การรักษา ควรพบแพทย์เพื่อตรวจการทำงานของตับ ยาที่ใช้ในการรักษาตับอักเสบ B เรื้อรัง ได้แก่ Adefovir dipivoxil, alpha interferon และ lamivudine ผู้ป่วยโรคนี้ไม่ควรดื่มแอลกอฮอล์

"""""""""""""""""""""""""""""""""

เราติดมาจากแม่อีกทีอะแม่ก็เป็นพาหะ....สืบทอดกันมาทางสายเลือด....(ไม่ได้มั่วXXนะเฟร้ย)
  4. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    *********************************************************************************

**เพิ่มเติมนิดหน่อยนะคะ**

วันนี้พ่อแม่ผู้ปกครองเพื่อนๆ แล้วก็คุณครู รุ่นพี่ม.6 รุ่นพี่ที่จบไปแล้ว

พี่ๆที่ได้รับข่าวจากที่นี่ จากเพื่อนๆ แล้วก็เจ้าชายของเรา...

ได้บริจาคให้พลอยกันเยอะแยะเลย

สุดปลื้มจริงๆค่ะ ; w ; ขอบคุณมากนะคะ

เห็นว่าถุงนึงได้เกล็ดเลือดประมาณ 5000

ก็ไม่ทราบต้องใช้เท่าไรเหมือนกันค่ะ จากเดิมเพื่อนเราคนนี้ก็เป็นโรคเกี่ยวกับเกล็ดเลือด

อยู่แล้วด้วย เป็นโรคประจำตัวชื่อยาวๆซึ่งเราจำไม่ได้....

จากความรู้อันน้อยนิดในหัวเรา เราคิดว่าคนปกติน่าจะมีอยู่ประมาณห้าแสนใช่ไหมคะ?

พวกผู้ใหญ่เค้าบอกว่า

แต่ช่วงนี้ไข้เลือดออกระบาด ช่วงหยุด 4 วันที่ผ่านมาก็มีอุบัติเหตุที่เชียงใหม่

เยอะเหมือนกันนะคะ (วันที่กลับจากค่ายเห็นเสยกันไปสามคัน...)

เบอร์ติดต่อโดยตรงของผู้ปกครองพลอยค่ะ

086-9147379

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะที่ช่วยเหลือกัน><

ป.ล. ทีไม่ได้แจ้งล่วงหน้าเพราะเธอคนนี้พึ่งป่วยค่ะ *w*ต้องขอโทษด้วย
  5. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    งืมๆ....เรื่องผลตรวจเลือดไม่ตรงนี่อีกละ....งืม ๆ ๆ แต่ก็ขอให้มีคนบริจาคเยอะ ๆ นะ ขอโทษอะที่ช่วยไม่ได้..

(เราก็เคยเป็นตอนเกิดมาใหม่ๆ ในใบเกิดเป็นกรุ๊ป O + แต่ไหงโตมามันเป็น B + ตรูละงง แต่คิดว่าที่ตรวจล่าสุดน่าจะถูกเพราะ ตามตำราชีววิทยา ม ปลายที่เรียนเหอๆๆ แม่เป็น O พ่อเป็น AB ลูกน่าจะเป็น A หรือไม่ก็ Bไม่น่าจะได้ O ตรูละงงกำลังสอง ผลเลือดตามใบเกิดผิดแน่ๆ จากเหตุผลที่กล่าวมากับการโดนเจาะเลือดครั้งแล้วครั้งเล่า....B+ น่าจะเป็นความจริง)
  6. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    ^
    ^
    ^
    ตอบ คห.บน ให้ดูผลตรวจล่าสุดค่ะ เพราะเด็กแรกเกิดจะยังตรวจไม่พบ ABO antibodies จนกว่าจะมีอายุ 3 ถึง 6 เดือน ดังนั้นตรวจตอนโตแล้วผลจะถูกต้องกว่าค่ะ

กำลังฝึกงานอยู่แผนกธนาคารเลือดพอดี อยากบริจาคให้เหมือนกันค่ะ แต่เราไม่สบายอยู่อ่ะ T^T

แต่แย่จัง ทำไมแค่ตรวจหมู่เลือดยังไม่ตรงกัน อันตรายมากเลยนะคะเนี่ย
    ขอให้เพื่อนหายไวๆ นะคะ

ส่วนระดับเกล็ดเลือด คนปกติอยู่ช่วงระหว่าง 140,000 - 400,000 ค่ะ

Share This Page