จน-เครียด-เลิกกับแฟน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย HIHO, 15 พฤศจิกายน 2007.

1. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    5555+

ความจริงตอนนี้ไม่ได้อยู่อารมณ์ขำเลยค่ะ

แต่ช่างมันเถอะค่ะ

ไม่อยากร้องไห้ ก็ขอหัวเราะละกันนะคะ

ช่วงนี้อารมณ์ขึ้นค่ะ
    เลยเอาไปลงกับคนอื่นซะงั้น

อาการอย่างนี้แสดงว่าประจำเดือนกำลังจะมาค่ะ [อันนี้เรื่องจริงนะคะ]

เผลอไปว๊ากคำหนึ่งว่า "ป่ล่อยเซะ" ขึ้นมาค่ะ

แฟนคงอายมาก

แววจะเลิกกับเพราะเรื่องขี้ปะติ๋วนี่มีสูงมากค่ะ
    เพราะคราวนี้เรากะว่าจะไม่ง้อมากแล้วค่ะ
    ไม่อยากให้เขามานั่งรับอารมณ์กับเราอีกค่ะ

รู้สึกอยากอยู่คนเดียวมากเลย
    มันเหมือนกับว่าตอนนี้กำลังมีปัญหารุมเร้าอยู่ ซึ่งปกติเป็นคนที่ค่อนข้างเครียดอยู่แล้ว
    พอเจอแบบนี้เข้า ทำอะไรไม่ถูกจริงๆค่ะ

อยากขังตัวเองให้อยู่แต่ในห้อง ไม่ต้องออกไปไหนจริงๆค่ะ

อยากเอาโซ่มาล่ามไว้จริงๆนะ อยากพักซักแป๊บนึง

ที่เครียดนี่ ไม่ใช่ว่าเพราะเรื่องทำนองนี้ด้วยหรอกค่ะ
    เพราะความจริงแล้วมีเรื่องวุ่นวายจากทางบ้านด้วย ทำให้เก็บอารมณ์ไม่ค่อยจะอยู่ค่ะ

ขอโทษนะคะ ที่ดูพูดเหมือนคนที่สติไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ ^^"

ขอรบกวนตั้งไว้ จะปิดเมื่อไหร่ก็ได้นะคะ
  2. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    ใจเย็นๆครับ เรื่องมันเหมือน ไฟไหม้แค่นิดเดียวดันราดน้ำมันให้ลุกลาม (ทำไปได้ สำนวนจากไหนเนี่ย)

บางทีมันอาจแค่อารมณ์ชั่ววูบบางทีเมื่อหายประจำเดือนมันอาจจะดีกว่านี้ก็ได้

(ปล.ว่าแต่ ลาดกับราดนี่ใช้อันไหนดีครับ)

เข้ามาแก้ครับ
  3. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    เราว่าส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะฮอร์โมนอะค่ะ ช่วงนี้อดทนไปก่อน เรื่องเครียดๆอย่าไปคิดถึงมัน ถ้ารู้สึกไม่ดีมากๆลองไปเดินเล่นเงียบๆ ในห้างก็ได้(อย่าไปเดินที่ร้อนๆนะคะ ยิ่งเครียดหนักเลยล่ะ^^"),ไปดูหนังคนเดียว เลือกเรื่องที่ออกแนวไม่ต้องคิดมาก(แต่อย่าไปดูแบบทั้งโรงมีคนเดียวนะคะ น่ากลัว),กินของที่อยากกิน ไม่งั้นก็นอน น่าจะช่วยบรรเทาความเครียดได้ระดับนึงค่ะ พอปจด.หมดแล้วอารมณ์น่าจะดีขึ้นค่ะ

กรณีนี้น่าจะใช้"ราด"ค่ะ ส่วน"ลาด"น่าจะหมายถึงลักษณะเอียงลงไปอะค่ะ
  4. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ของผมคุยโทรศัพท์กันอยู่ดีๆโดนประโยค เราเลิกกันเถอะ.....

โห ตั้งตัวไม่ถูกเลยครับ ต้องใช้เวลาสามวันเพื่อครองสติ
  5. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    แฟน ต่างจาก เพื่อน อยู่มากเลยค่ะ

สำหรับเพื่อน จะทะเลาะกันก็เพราะเรื่องใหญ่ๆ แต่ก็ปรับความเข้าใจได้ไม่ยาก ...

แต่แฟน จะคิดเล็กคิดน้อยกับเรื่องเล็กๆ แล้วถ้าเลิกกัน ... ก็กลับมามองหน้ากันเหมือนเดิมไม่ได้

แต่ยังไง ก่อนจะรักคนอื่น รักตัวเองให้มากที่สุดค่ะ ^^!

ทำตัวให้เหมือนเดิม ยิ้มเข้าไว้ อย่าขังตัวเองไว้ในห้องเลย เดี๋ยวเป็นแพนด้าน้า

หาหนังสืออ่าน หาอะไรทำ แล้วก็ อย่าฟังเพลง ! (เพราะจะทำให้เศร้าขึ้นไปอีก)

ยังไงก็สู้ๆ นะคะ
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เลิกไปเลยนะดีแล้ว มาอยู่เป็นโสดด้วยกันดีกว่า...
  7. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ระบายมาเถอะครับ ผมว่าการระบายเรื่องอัดอั้นตันใจมันสามารถช่วยได้นะครับ แม้จะไม่ได้ช้วยให้เรื่องมันหายไปทั้งหมดแต่ว่าก็ช่วยให้เราสบายใจขึ้นในระดับนึง ^^

เื่รื่องเลิกกับแฟนนี่ผมว่า ถ้าเค้ารักเราแล้วก็เข้าใจเรา น่าจะไม่มีปัญหานะครับ ลองหันหน้าเข้าหากันแล้วคุยกันดู (เอ่อ แต่ควรคุยกันตอนที่อารมณ์เย็นลงแล้วนะครับ ^^"!?)

ช่วงนี้ถ้าอยากอยู่ตัวคนเดียวก็ไม่แปลกหรอก เพราะเวลาผมมีเรื่องไม่สบายใจทำนองนี้ผมก็จะชอบเก็บตัวอยู่ในห้องเหมือนกัน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
  8. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    คงต้องใช้เวลามากๆหน่อย แต่พอทำใจได้
    แล้วจะดีมากๆเอง อย่าให้คนนั้นมาตัดสินชีวิตเราสิ

"โสดสนิท อีกครั้ง" :)
  9. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    =[]=~

พอมีบอร์ดใหม่ก็มีกระทู้หัวข้อใหม่ๆ เข้ามาทีเนอะ (ฮา...)

คุมิพูดยากฮะ ไม่มีประสบการณ์ (ไม่มีใครเขาเอา กร๊ากกกกกกก~)

ส่วนตัวคุมิว่าไม่มีอะไรที่แย่ถึงขั้นแก้ปัญหาไม่ได้หรอกฮะ การคบกันมันก็คือการเรียนรู้กันไปนี่นะ คนสองคนจะเริ่มแสดงนิสัยจริงๆ ในแต่ละด้านของตัวเองออกมา ก็ค่อยๆ ปรับปรุง ตักเตือน เรียนรู้กันไปเรื่อยๆ จะดีกว่า คุมิว่ามันเวิร์กกว่าการที่เราจะมาระวังไม่แสดงนิสัยแย่ๆ ของเราออกมานะ ^^'a มันก็น่าจะมีบ้างแหละที่ทะเลาะกัน โมโหกัน แต่สุดท้ายเมื่อตระหนักจริงๆ ว่าสิ่งที่เราทำไปนั่นมันแย่จริงๆ รึเปล่า ถึงขนาดทนไม่ได้จริงๆ รึเปล่า ถ้าไม่ใช่เดี๋ยวก็หาวิธีการดีกันเองแหละค่ะไม่ต้องคิดมาก ^^,,

คุมิว่ามันเป็นเพราะ period มากกว่านะ = A =

ส่วนตัวก็เป็นค่ะถ้าหากมีเรื่องเครียดมากระทบ จะรู้สึกแย่กับตัวเองมากๆ เลย รอให้อารมณ์นั้นมันหายไปก่อนนะคะ พยายามหาอะไรที่ทำแล้วรู้สึกสบายใจ ถ้าหงุดหงิดนักก็นอนมันซะเลยค่ะ = A =d!! ลองนอนแต่หัวค่ำดู หลับกลางวัน หรือนอนดึกไม่ดีต่อสุขภาพจิตมากๆ ค่ะ ขุ่นมัวสุดๆ เลย

ลองนอนหัวค่ำตื่นเช้า แล้วหาอะไรที่ดีต่อร่างกายใส่ท้องตอนเช้าๆ ฟังเพลงเบาๆ หาอะไรสดใสให้ชีวิตดูมันทำให้อารมณ์เราดีขึ้นมาอย่างง่ายๆ เลยนะ

พออารมณ์ดีจะได้มีกำลังใจแก้ไขปัญหาต่อไปไงคะ *0*

Positive Thinking ไว้ค่ะ >W<,,
  10. near

near Member

EXP:
    334
    4
    18
    ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ทำใจและค่อยๆ ตัดสินใจ ว่าจะทำอย่างไรต่อไปครับ

เศร้าได้แต่อย่าท้อแท้ เพราะเรายังต้องก้าวเดินต่อไปครับ ถ้าเหนื่อยมากก็พักสักแปปแล้วค่อยลุกเดินต่อครับ^^
  11. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ข้าน้อยไม่ค่อยมีประสบการณ์ทางด้านนี้เท่าไร แต่ขอให้ใจเย็นๆไว้ก่อน แล้วค่อยๆคิดทบทวนเหตุการณ์ที่ผ่านมา แล้วตัดสินใจอย่างที่เขาว่านะค่ะ
    การระบายกับคนอื่นก็ดีนะ เวลาเราเศร้าๆก็คุยกับเพื่อนนั้นหล่ะ ^_^ ท้อแล้วค่อยถอยกลับมาตั้งหลักก็ได้
  12. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    จริงๆ เวลามีเรื่องเศร้า ข้าน้อยว่า ลองเขียนมันใส่กระดาษก็ดีนะฮับ

เกิดเขียนแล้วสบายใจ ก็ฉีกมันทิ้งซะ ขยำๆใส่ถังขยะไป แล้วก็ออกไปเฮฮาได้แล้วฮับ

หรือถ้าเขียนแล้วยังไม่สบายใจ อ่านมันซักรอบนึง แล้วถามตัวเองว่า รู้สึกแบบนี้จริงๆรึเปล่านะ มันจะช่วยทำให้เราปลอดจากอารมณ์ชั่ววูบได้ฮับ

หรือถ้าอ่านแล้ว ก็รู้สึกว่า มันเป็นความรู้สึกของเราจริงๆ ก็ลองหาทางแก้ดูฮับ ตีกรอบ เจ้าความไม่สบายใจไว้ แ้ล้วก็ลากเส้นออกมาเป็นประเด็นๆไปเลยว่า ไม่สบายใจเพราะอะไร มีสาเหตุมาจากอะไรกันแน่ แล้วถ้าสาเหตุไหนที่เป็นเพราะเราเอง ก็แก้ไข ถ้าเป็นเพราะสิ่งแวดล้อม ก็เตรียมตัว-ปรับตัว เพื่อรับมือกับมันฮับ

...ฝากวลีทองไว้ท่องตอนเศร้าๆฮับ "ไม่ว่ายังไงก็ตาม ทุกอย่างจะต้องดีขึ้นแน่นอน" ฮับผม
  13. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เลิกกับแฟนไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายนะ อยากอยู่คนเดียวก็อยู่ครับ การคบแฟน ไม่ได้แปลว่าเราต้องผูกมัดตัวเองตลอดไปตลอดกาล มันเป็นประสบการณ์ชีวิตกับการเรียนรู้ครับ

วันนึงพอเราพร้อมมีใครก็ค่อยคิดอีกทีครับ ถึงวันนั้น เราก็จะรู้มากขึ้น พร้อมมากขึ้น ซึ่งก็จะดีกับทั้งตัวเราทั้งแฟนด้วย
  14. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ต้องทนให้ได้นะ ผมว่าช่วงนี้เป็นช่วงเทศกาลคนเศร้าเลย่ละ เพื่อนผมคนรู้จักผมเลิกแยะเลย
    ไหนจะบางคู่ที่คล้ายๆจะเลิกกันอีก สู้ๆพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสดูครับๆ
  15. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    คิดถึงอนาคตไว้นะครับ ถ้าจะทำอะไรวันนี้ ถ้าคิดแล้วว่ามันดีก็ทำเลย แต่ถ้าทำไปแล้วจะมานั่งเสียใจภายหลังว่าวันนั้นไม่น่าทำแบบนั้นเลยก็....คิดใหม่ซะครับ
  16. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    อันนี้บอกไม่ถูกนะ แต่ต้องคุยกับแฟนดีๆด้วยนะคะบอกปัญหาที่เรากลุ้มบอกเราอยากอยู่คนเดียวสักพัก ก็ไหนๆไม่ได้มีปัญหาระหว่างคนสองคนด้วยไม่ใช่หรอคะ อันนี้เอาตามตัวเรา(ที่ยังไม่มีแฟน)ตัดสินนะว่าการคนเราคบกันมันมากกว่าความเป็นเพื่อนธรรมดาใช่มั้ยคะ ถึงเราจะรู้สึกว่าไม่อยากให้เขามานั่งรับอารมณ์เรา แต่ยังไงเรื่องแบบนี้มันก็ต้องเกิดขึ้นอยู่วันยังค่ำค่ะ

เพราะฉะนั้นคุยกันดีๆ ถามว่ารับได้มั้ยถ้าฉันทำตัวแบบนี้ดีกว่าเรามานั่งคิดเองเออเองคนเดียวหมดค่ะ

ปล.ยิ่งชีวิตหลังแต่งงานถึงเบื่อหน้ามันยังไงก็ต้อนทนๆมันไปอ้า......ลำบากนัก(โสดดีก่า.....)
  17. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    แนะนำถ้าเครียดครัับหาคนที่เข้าใจเราระบายหายแน่นอนครับ ผมว่าเรื่องทุกเรื่องน่ะมันอยู่ที่ตัวเราเองครับว่าเราจะไปคิดมากไปเครียดกับมันรึเปล่้า จะให้อารมณ์มาอยู่เหนือเหตุผลรึเปล่า ส่วนตัวผมแน่นอนอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลครับเพราะผมคือ Artist :E
  18. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ผมจะอิจฉาดีไม๊เนี่ย =_= ผมยังไม่เคยเลิกกะแฟนเลย .............

/me ไม่เคยมีแฟน T-T จะเลิกได้อย่างไร ........

เอาน่า ไม่ต้องไปเครียดมันมากหรอกครับ ลองหาเพื่อนมานั่งระบายๆๆๆ เรื่องที่มันค้างคาอยู่ในใจออกมาให้เพื่อนได้ฟัง เดี๋ยวก็สบายใจขึ้นเองแหละคับ ^^b
  19. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ผมเดาเอาว่าน่าจะเป็นช่วงเครียด ช่วงจิตเฟลพักหนึ่งนะครับ อย่างที่คุมิบอก มันเป็น period มากกว่า แต่จริงๆแล้วถ้าเราอารมณืเสีย เราก็ไม่ควรไปลงกับคนใกล้ตัว ยิ่งแฟนนี่ห้ามเลยครับ อาจบาดหมางกันได้ง่ายๆ จะบอกว่าคบกันต้องเข้าใจกันมันก็ใช่หรอกครับ แต่จู่ๆคนของเรามาอารมณ์เสียใส่เราไม่มีเหตุผลนี่ เป็นใครๆก็ฉุนนะครับ ลองมองมุมกลับดูสิ อือม์.. แต่ถ้าอยากเลิกกันอยู่แล้วก็เอาอารมณ์ช่วงนี้แหละใส่โครมลงไปเลย รับรองได้ผล

/me โดนเหยียบตายคากระทู้

เอ้อ จริงๆแล้วเชือ่ไหมว่าผู้ชายองก็จะมีช่วง"วันนั้นของเดือน"เหมือนกัน ไม่ได้แปลว่าผมมีประจำเดือนนะ =[]= แต่หมายความว่าเป็นช่วงเครียดจิตตกอย่างแรง ช่วงนี้ทางที่ดีให้รีบปลีกตัวจากคนใกล้ตัวก่อน เมื่อพบเรื่องหงุดหงิดอะไรให้รีบฉากหนีทันทีก่อนที่เราจะระเบิด จะได้ไม่กระทบคนส่วนรวมไงครับ แล้วก็กับแฟน บอกไปเลยว่าตูเป็น mens ขออยู่คนเดียวก่อนพักนึง จะได้ไม่ลงกับตัวเองไง >.< บอกเขาไปแบบนี้เลยก้ได้ครับ จะได้เข้าใจกัน

ถ้าเป็นผม เวลาเครียดผมจะพยายามไม่คุยกับใครนะ แล้วหาทางเอาตัวเองไปลงกับความชอบมากๆ อาหารที่ชอบกิน(แพงหน่อยก็ได้) หนังที่อยากดู ทำอไรก็ได้ทำๆๆๆเข้าไป มันเป็นการระบายอย่างหนึ่ง แล้วพอกลับมาอีกทีเราจะเบาใจขึ้นเยอะเลยครับ

ไม่รู้ตรงประเด็นไหมนะ แต่ผมก็ เอ้อ..ขอให้สบายใจในเร็ววันนะครับ
  20. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    ชีวิตแค่โดนทำร้ายยยยยยยยยยยย
    แต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำลายยยยย
    แค่วันนี้หัวใจสลายยยยยยยยยยยย
    เตือนตัวเองว่าถึงยังไงเธอยังต้องอยู่
    ความรักลวงหลอกมันก็แค่เจ็บปวดด
    ไม่มีค่า..........มันทำลายชีวิตไม่ได้

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)
  21. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ^
    ^
    ไม่รู้จะเข้ามานอกเรื่องดีมั้ย แต่คุมิชอบเพลงนี้ค่ะ กร๊ากกกกกกกก

P.S. แต่คุมิรู้สึกว่าคุณเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้อกหักเลยนะคะ อย่าสิ ลางไม่ดี ก๊ากกกกกกกก
  22. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    เป็นคำที่ ผมต้องชินกับมันซะแล้ว.. _ _"
  23. vincent6013

vincent6013 New Member

EXP:
    13
    0
    0
    แล้วการที่ผมอยู่กับแฟน แต่ตอนนี้ผมอยากอยู่คนเดียว ผมผิดปรกติหรือเปล่า?
  24. 32831

32831 Member

EXP:
    111
    0
    16
    ใจเย็นๆครับ รอให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อน ปรึกษาพ่อแม่+เพื่อนด้วยก็ดีครับ

เพื่อนดีๆบางทีก็ช่วยอะไรเรามากกว่าพ่อแม่เสียอีกครับ เพราะเขาเข้าใจสถานการณ์มากกว่า

เรื่องบางเรื่องไม่กล้าบอกพ่อแม่แต่บอกเพื่อนได้หมด

อยู่คนเดียวไป ผมว่าจะยิ่งทำให้คิดเรื่องเดิมๆซ้ำไปซ้ำมานะครับ
  25. whitewing

whitewing New Member

EXP:
    120
    0
    0
    เข้าใจอารมณค่ะ์ ก็ผู้หญิงเหมือนกันนี่นะ
    ตอนนี้สิ่งที่เราต้องทำ ถ้าไม่อยากเลิกคือ รู้ว่าตัวเองทำเรื่องอะไรไม่ดี ก็ขอโทษเขาเสีย
    แต่ถ้าตอนนี้ เราอยากจะถอยออกมา อยากอยู่คนเดียว
    ก็คงยังต้องทำเช่นนั้นอยู่ดีนะ เราว่า...
    ขอโทษ เพื่อที่จะบอกเหตุผลของเรา การจากลาจะได้เป็นไปด้วยดี (มั้งนะ -_-; )

มีคนเคยบอกเราว่า บางทีคนเรารักกันมาก ใกล้กันมาก มันร้อน
    ก็ต้องห่างๆกันออกมาบ้าง เผื่อเราจะเข้าใจตัวเอง ว่าเราต้องการอะไร

เป็นกำลังใจให้แล้วกันนะคะ จากคนโคตะระจะโสดจนน่าเบื่อ (แหะๆ)

Share This Page