เกี่ยวกับชื่อที่มักอ่านผิดครับ กรุณาแก้ไขด้วย

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย darkraign, 29 กรกฎาคม 2008.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    ^
    ^
    ตัวอย่างคนนึงของคนที่ว่า
  2. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    เรื่องรีนัว กลายเป็น รีนอร์ พอจะสรุปได้ว่า ผู้อ่านต้องการบอกลักษณะนิสัยของตัวละครนั้นครับว่า เหมือนกับ สิ่งมีชีวิตที่มี นอร์ ตัวอะไรหว่า ....ไม่รู้ดิ แล้วบังเอิญอีกเรื่องคือในภาษาอังกฤษมันดันลงท้ายด้วย no ด้วยครับ เลยฟันธงได้ว่าต้องการสื่อลักษณะนิสัยอย่างชัดเจน
    rinoa=ri+noa น่าจะแผลงมาจาก re+นอ (อาจจะผันมากจาก ชื่อสัตว์ชนิดนั้นเลยก็ได้)
    re = ทำใหม่ สิ่งใหม่
    นอ = สิ่งที่ยื่นมาคล้ายเขา แต่มีอันเดียวอยู่ตรงกลาง
    ดังนั้น rinoa = สิ่งมีชีวิตที่มีนอ ประเภทใหม่
    ฮาฮานะครับ แฟนคลับรีนอร์อย่าว่ากัน
  3. kupo

kupo Member

EXP:
    153
    0
    16
    แล้วมันก็อ กลาย เป็น "สนัวร์ :waaa: "
  4. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ใหนๆ

ใครเรียกร้องหาสนัวร์???

:bad:
  5. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    ผมครับ ผมครับ อยากเห็นอีกครับ ผมว่ามันก็ไม่มีอะไรเลยนะครับ แต่หลายคนค่อนข้างโอเวอร์ แบบว่า เห็นแล้วจะเป็นจะตายกันทำไมก็ไม่รู้ครับ
    (หรือผมยังไม่รักไฟนอลมากพอ แต่คงไม่เกี่ยวเพราะผมเล่นแต่ภาค 7 555+)
    เอาออกมาปล่อยเยอะๆยิ่งดีเลยครับ ปองๆ
    ปล. สรุปแล้ววิธีอ่านที่อ่านๆกัน นี้ก็คงเป็นภาษาวิบัติอีกแบบหนึ่งเหมือนกันสินะครับเนี่ย
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมคนนึงล่ะ เคยจะพิมพ์ ว่า "ไปก่อนนะจ๊ะ" กลายเป็น "ไปก่อนนะย๊ะ" แต๋วแตกเลย 555+
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    มันเป็นแป้นที่สุ่มเสี่ยงต่อการผิดพลาดครั้งใหญ่จริงๆ..... -_-;
  8. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    ขี้เกียตพูดเรื่องซอร์ดแล้ว

คือถ้าคุยกันเรื่อง อังกฤษสำเนียงญี่ปุ่นเนี่ย ช่างเถอะ ผมไม่รู้เรื่องครับ แต่ถ้าภาษาอังกฤษ ไปอ่าน Sword ว่า สวอด ไม่มีใครว่าหรอกครับ ใช้ยังไงก็ใช้ไป แต่อย่าหวังจะว่าเอาคะแนน TOEFL IELTS นะครับ

ผมเพิ่งรู้เหมือนกันว่า ความหมายและที่มาของ เมพ ขิงๆ เป็นยังไง เหมือนฟอเวิร์ดเมลล์นึงที่บอกว่า พวกชอบพิมพ์เร็ว ๆ อ่านทางนี้..นี่แน่ะ พิมพ์เร็ว แถมไม่ยอมตรวจทาน ไม่รู้อ่านกันรึยัง

พอดีข้อความมันไม่เหมาะสม ใครอยากอ่านคลิ๊กลิงค์นี้เลยนะครับ

<!-- m -->http://www.prakard.com/Default.aspx?g=posts&t=72513<!-- m -->

ส่วนไอ 555+ เนี่ย ผมว่ามันเกิดจาก หัวเรามากกว่า 555 นะครับ
  9. darkraign

darkraign New Member

EXP:
    21
    0
    0
    อยากให้ช่วยอ่านคำดังต่อไปนี้ให้หน่อยครับ ไม่เกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่นแต่มีสาระแน่นอน
    Suwannabhumi
    Buddha
    Dhammakaya
    โดยส่วนตัวผมเองนั้นมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว แต่ขอดูจากคนอื่นๆก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
  10. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    สุวรรณภูมิ
    พุทธ
    ธรรมคยา

ใช่มะ....?
  11. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    บอร์ดนี้มีคนนับถือปีศาจสายฮินดูอยู่เยอะนะครับ

ความสามารถทางบาลีสันสกฤตแน่นปึกครับ

:D :D :D :D :D

จะให้อ่านแบบใหนครับ

แบบไทย หรือ อ่านแบบอังกฤษครับ

ให้หาความหมายด้วยไหมครับ~ แฮ่
  12. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ก็แค่บาลีสันสกฤต ที่เขียนในรูปภาษาอังกฤษ, ซึ่งมีคำอ่านในภาษาไทยต่างหากอยู่แล้ว
    โดยส่วนตัว มีทั้งคำเขียนและคำอ่านเป็นภาษาไทยอยู่ในหัวเรียบร้อย แต่ขอรอไปดูก่อน
    ว่าสถานการณ์มันมีค่าพอที่จะให้เขียนอธิบายต่อหรือไม่

ทำนายอนาคต : คราวหน้าถามคำอ่านของภาษาจีนที่เขียนอยู่ในรูปภาษาอังกฤษแน่ :E
    ซึ่งก็มีคำตอบไว้ตอกกลับ เช่นเดียวกับกรณีภาษาบาลีสันสกฤตทับศัพท์ในภาษาอังกฤษ
    นั่นคือ เรามีภาษาไทยทับศัพท์ในภาษาจีนมานานแล้ว โดยไม่ต้องกระแดะ หรืออวดเก่ง
    (ย้อนอดีต นึกถึง "ลูบู้" มุขวงในขึ้นมาตะหงิดๆ เลยแฮะ)
  13. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    Lu Bu ลิโป้ ...... (ใช่มั้ยเนี่ยะ ^^; )
    คำอื่นๆ ผมว่าสงสัยต้องกลับไปขุด Dynasty ภาคเก่าๆมาเปิดดูซะหน่อยแล้วสิ :D
  14. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    พอภาษาจีนเสร็จ ทีนี้ขอโปรตุเกส สเปน ฝรั่งเศษ ลาติน ด้วยเลยก็ดีครับ ~อิอิ :555:

ผมเพิ่งกลับมาไทยได้ 4 จะ 5 ปีเอง พูดพวกนี้คล่องกว่าไทยอีก~ แฮ่
  15. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    จะบอกว่าภาษาอังกฤษอ่านผิดหมด

ดังนั้น ไม่สามารถเอามาอ้างอิงอะไรได้สินะ

หึหึ

ศูนย์กลางของโลกจริง ๆ
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ชื่อใน Dynasty ส่วนใหญ่มาจากจีนกลางน่ะ เลยอาจจะฟังแปลกๆ ชื่อที่คนไทยรู้จักเป็นเสียงแต้จิ๋ว(ใช่มั้ย)

โจโฉ >> Caocao เพราะมาจากจีนกลางว่า เฉาเชา เป็นต้น
    ญี่ปุ่นไปหนักกว่า โซโซ....
  17. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ทำไมมันไม่เหมือนใน Koihime Musou เลยล่ะ สามก๊กเหมือนกันแท้ๆ~~

[action]คนละเรื่องเดียวกันแล้วเฟ้ยยยยย!![/action]
  18. pattorix

EXP:
    694
    11
    88
    แล้ว กันดั้มมุโซ นี่เขาเปลี่ยนชื่อหุ่นกับชื่อนักบินเป็นภาษาจีนด้วยรึเปล่าครับ?

ไม่เคยเล่น :bad:
  19. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ตัวเจ้าของกระทู้เอง รู้หรือเปล่าว่าคำที่เอามาข้างบนนั้นเป็น บาลีสันสกฤต เนี่ย เหอๆๆๆๆ เขาอาจจะคิดว่ามันเป็น ภาษาอังกฤษ ที่ีมี "ข้อยกเว้น" ก็ได้นะครับ กรั่กๆๆๆๆ

เอาอะไรมากครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ ขนาดชื่อตัวละครในเรื่อง เคโรโระ อย่าง モア ทางคนแปลยังแปลเป็น "มัว" เลยครับ ขนาดเจ้าของภาษาลองให้แต่ละคน

พูดดูสิครับ บางทีอาจยังออกเสียง คำบางคำไม่เหมือนกันเลย กรั่กๆๆๆ
  20. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    นั่นมองกระทู้มานานๆ เข้า

ขอสรุปด้วยความขำ...

ต่อไปนี้ชื่อตัวละครใช้ทับศัพท์ด้วยภาษาอังกฤษเสียสิคะ - -+

ไม่ต้องเขียนด้วยภาษาไทย

ไม่ก็ตั้งชื่อไทยให้มันไปเลย เหมือน Kanda = กานดา =A=b!!

[action]โดนถีบ...! แสดงความคิดเห็นมาทำไมเนี่ย!!??[/action]
  21. primavista

primavista Member

EXP:
    102
    0
    16
    ขนาดโจโฉยังอ่าน Cao Cao ว่ามันตลกไหมครับ
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ ก็ผมบอกไปแล้วด้านบนไงครับว่าเพราะอะไร =w='
  23. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    สุวรรณภูมิ พุทธ ธรรมกาย
    ก็สะกดถูกตามหลักการถอดเสียงภาษาสันสกฤตเป็นโรมันแล้วนี่ครับ....

ส่วนโจโฉถ้าออกเสียงแบบจีนจะได้เสียงว่า เฉาเชา... ซึ่ง Caocao ก็ใกล้เคียงกับสำเนียงตะวันตกสไตล์อังกฤษจะออกได้นะครับ ผมว่าผู้ตั้งข้อสังเกตน่าจะเข้าใจอะไรสักอย่างผิดนะ...

หรือว่าผมเองหว่าที่เข้าใจผิด ;)
  24. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    อ้าว ทำไมชื่อพวกนั้น ต้องถอดเป็นโรมันก่อนด้วยเหรอครับ ภาษาไทยเราแปลจากสันสกฤต ตรงๆ ไม่ได้เหรอครับ

พี่ซันอิค?
  25. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    อ๋อ เปล่าครับเจ ผมหมายถึงเวลาจะเขียนคำบาลีหรือสันสกฤตให้เป็นภาษาอังกฤษน่ะครับ โดยมากเราไม่เขียนตามการถอดอักษรจากไทยเป็นอังกฤษและไม่เขียนภาษาอังกฤษตามเสียงอ่านแบบไทย

ก็ตามตัวอย่างที่เค้าถามมาน่ะแหละ สามคำข้างล่างนี้อ่านเป็นไทยได้ไหม อ่านว่าอย่างไร

ก็น่าจะอ่านว่า สุวรรณภูมิ พุทธ ธรรมกาย ซึ่งถ้าออกเสียงแบบสันสกฤตจริงๆก็จะได้เสียงใกล้เคียงกับที่สะกดเป็นภาษาอังกฤษนั่นล่ะครับ

Share This Page