มาลองไขปริศนาวิทยาศาสตร์ ใน ไฟนอลแฟนตาซีเล่นๆ กันเถอะ(แตกประเด็นจากกระทู้"เวทย์น้ำแข็

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย cdaz, 30 กรกฎาคม 2008.

1. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: มาลองไขปริศนาวิทยาศาสตร์ ใน ไฟนอลแฟนตาซีเล่นๆ กันเถอะ(แตกประเด็นจากกระทู้"เวทย์น้ำแข็

ชัดเจนมาก ขอบคุณที่ตอบกันนะครับ ^^/

คาใจมาซะนาน ~~ฮา เข้าใจล่ะ ตากวีม๊กจ๊ก

ส่วนคลอโรฟิลล์....มันจะให้ดื่ม หรือจะให้โบ๊ะหน้า...อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อของคนเลยละกันนะ ^^"....งดแสดงความเห็นครับ
  2. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    Re: มาลองไขปริศนาวิทยาศาสตร์ ใน ไฟนอลแฟนตาซีเล่นๆ กันเถอะ(แตกประเด็นจากกระทู้"เวทย์น้ำแข็

^
    ^

สำนวนอังกฤษหรือไอกันอะคับ ?
  3. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38

มาขอบคุณในความรู้ด้วยคน ผมเองก็สงสัยเรื่องนี้อยู่นานนมเหมือนกัน ได้รู้สักทีเน้อ
  4. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

เข้ามารับความรู้จากพี่อัล

ขอบคุณมากครับ ในที่สุดก็ได้ความรู้จากกระทู้นี้สักที หลังจากออกทะเลไปนาน

[action]โดนกระทืบ "แล้วใครมันลากออกไปเรื่อยๆฟระ"[/action]
  5. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86

ในที่สุด.....

ก็มีสาระสินะ!!
  6. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86

ในที่สุด กระทู้นี้ก็มีสาระ ทึ่งพี่อัลค่ะ T-Tb

แต่พูดถึงคำด่าในภาษาอังกฤษ ที่เห็นบ่อยก็คำว่า "You Bastard!" ซึ่งคำว่า Bastard เป็นคำสบถของฝรั่ง และแปลตรงตัวได้ว่าสิ่งชั่วร้าย หรือ "ไอ้หอก"(ขออภัยที่ใช้คำหยาบ ไม่เหมาะสมอีดิทได้นะคะ) ทำนองนั้น

แต่นึกถึงคอมมิคเรื่อง Bastard ที่อ่านได้แปบเดียวไม่กล้าอ่านต่อแล้วนั้น..... พูดไม่ถูก คิดได้ไงเนี่ยเรา เก่าไปแล้ว

แต่น่าแปลกที่ทำไม Bastard Sword จึงเป็นดาบยอดนิยมในสมัยนั้นไปได้ ทั้งที่ชื่อมันช่าง.....
  7. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

คำว่า Bastard แต่ก่อนผมสับสนกับ Mastard บ่อยนะ ไม่รู้ทำไม :555:
    ถามต่อว่า Ether ที่ใช้เติม MP นี่มันคือ Ether ที่เป็นสารไฮโดรคาบอนใช่ไหม ที่มีหมู่ฟังก์ฺชั่นเป็น -O- น่ะ :555: (เคมี ม.6 !!)

8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

^
    ^
    ^
    หลอน.....ผมอ่อนเคมีมากๆ แต่เห็นแล้วคิดถึงเหมือนกันแฮะ
  9. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0

...ตอนอยู่ปีหนึ่ง เคยเรียนวิชาหลัก "Organic chemistry" ไป....จนป่านนี้ยังไม่รู้เรื่องเลย T-T ทรานสฟอร์มม่ง ทรานส์ฟอเมอร์อะไรนั่นน่ะ...ฝันร้ายชัดๆ

Ether นี่ไม่รู้เติม MP ได้รึเปล่า...แต่ถ้าเป็น Elixir...ผมเคยกินนะ อย่างน้อยก็ไม่ลด HP เหมือนโพชันล่ะ ^^

Elixir เป็นยาน้ำใสรูปแบบนึงครับ ผสมระหว่างน้ำกับแอลกอฮอร์ และมีตัวยาละลายอยู่....ออกมาเป็นน้ำยาหวานๆ กินง่ายๆ มักใช้แก้เจ็บคอ ขับเสมหะ ไม่ก็...ผสมกับเหล้า 555

เคยแอบจิ๊กมากินเล่นขวดหนึ่ง...HP Recovery !!!
  10. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

ฺถ้างั้น Bastard Sword มันก็แปลว่า ไอ้หอกดาบสินะ <<<< แล้วตกลงมันเป็นดาบหรือหอกกันแน่ล่ะ
  11. Virgil

Virgil Member

EXP:
    204
    0
    16

วันก่อนเล่น Crisis Core : Mission 10-3-X ที่ Zack ใส่แต่กางเกงว่ายน้ำ แล้วถือร่มแทนดาบ
    พอถึงตอนใช้ DMW พี่แกเอาร่มติดหลังเปล่าๆเฉยเลย ^^;
  12. Virgil

Virgil Member

EXP:
    204
    0
    16

แถมฟันด้วยร่ม มีเสียงดังโช้งเช้งด้วย :555:

ปล. โทษครับ จะกดอีดิท ไปกดโควตซะงั้น :confused:
  13. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

ผมว่ามันจะแปลว่า "ดาบบัดซบ"มากกว่านะ

ส่วนติดดาบในชุดว่ายน้ำ คงเพราะแซ๊คเอาแม่เหล็กซุกไว้ในก้นล่ะมั๊ง
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

เป็นไปได้ไหมว่า อาวุธในสมัยนั้นเป็นแคปซูลแบบในเรื่อง ดราก้อนบอล พอใช้มันก็ยุบพองออกมาน่ะ โผล่ปุ๊บติดปั๊บ ส่วนถุงใส่ของคงเป็นกระเป๋าสี่มิติของโดราเอมอน
  15. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88

Bastard ความหมายเดิมมันคือ ลูกนอกสมรส หรือ ไม่มีพ่อแม่
    ความหมายของ Bastard Sword มันสื่อถึงชื่อแรงๆของมันแหละครับว่า "ดาบที่ทำให้เด็กกำพร้าพ่อแม่"

ที่เห็นในคำด่ามันก็คือคำนี้แหละ ด่าแปลไทยจริงๆก็น่าจะเหมือนด่าว่าพ่อแม่ไม่สั่งสอน

กระเป๋า4มิติในไฟนอล มันเริ่มมาตั้งแต่ภาค5โน่น วิทยาการโดเรมอนเข้ามาถึง SQEX พอดี หลังจากนั้น โบะอ้วนก็หมดความหมาย
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

ประเด็นใหม่คือ เรื่องคำว่า Dead ครับ
    ใน FF Dead=KO คือสลบเฉยๆ ชุบให้ฟื้นสินะ ขณะที่ของ DQ มันแปลว่าตายเลยจริงๆ ถ้าศพสลายไปก็ชุบไม่ได้ แต่ถ้าเหลือศพยังให้หลวงพ่อช่วยหรือใช้ซาโอรัลได้
    กำลังสงสัยว่าหลักทางฟิสิกส์ของ FFVII นี่ กำแพงทับเบากว่าดาบเสียบสินะ เห็นเจ๊แอริธตายเพราะดาบเสียบแต่ไม่ตายเพราะลูกปืน กำแพงทับ ผึ้งพิษร้ายต่อ :555:
  17. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

สมัยนั้น ยังเป็นราชอาณาจักร สแควร์อยู่นี่ครับ เพิ่มยุบรวบกับจักวรรดิ์ อีนิกส์เอาช่วยท้ายไปไฟนอลแฟนตาซีศักราชที่ 10 มิใช่หรือ
  18. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88

^ หมายถึง squaresoft นั่นแล แต่ผมพิมพ์ชื่อปัจจุบันไปแทน

ใน Final Fantasy ภาคอังกฤษไม่แน่ใจ แต่ภาคญี่ปุ่นผมว่าไม่เคยใช้คำที่แปลว่า "ตาย" นะครับ แต่จะใช้คำว่า sentoufunou => 戦闘不能 แปลว่า "ไม่สามารถต่อสู้ได้"
    ที่ "ตาย" น่ะ ก็คือพวกที่ดับไปเลยตามเนื้อเรื่อง เหี้ยนๆดังๆก็เจ๊แอริธ

กำแพงเบากว่าดาบรึเปล่าไม่รู้ แต่ค้าวกับเซฟี่เอาดาบฟันคอนกรีตได้เป็นเต้าหู้เลยล่ะ เลเวลพวกนี้มันทะลุไปกี่ร้อยกี่พันกันแล้ว...
  19. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

ดาบของคลาวด์กับ เซฟิรอธเป็นเทคโนโลยีของชินระ ผลิตจากโลหะพิเศษจากดาวเอ็ม 79 ครับมีความคมและความแข็งแรงเหนือปกติ
  20. Ryuune

EXP:
    1,084
    0
    86

แล้วถ้าสองคนนั้นชูดาบขึ้นเหนือศีรษะ แล้วแหกปากตะโกนว่า "แปลงร่าง!" ก็จะมีประกายแสงวูบวาบเกิดขึ้น แล้วก็ขยายร่างกลายเป็น อุลตร้าแฟนตาซี!!!!!!
    "บิดกายนิด ๆ พิชิตเวพ่อน(ใช่หรือเปล่าเนี่ย)"

ไปใหญ่แล้วเรา = ='
  21. eetsu

eetsu New Member

EXP:
    6
    0
    0

การต่อสู้ระหว่างพี่ค้าวกะเซฟี่จังนี่แหละที่ผิดหลักฟิสิกส์สุดๆเลย ดาบบางๆฟันตึกขาด ต้องใช้แรงแขนขนาดไหนวะเนี่ย -*-

ผมว่าที่ควรนำมาพูดจริงๆก็คือเรื่อง เรือเหอะ ทำไมมันบินได้หนอ บางภาคเห็นมีเพียงใบพัดอันจิ๋วเท่านั้น รึว่าเป็นเพราะพลังเวทมนต์ ถ้าเช่นนั้นแล้วก็อ้างได้ทุกอย่างแหละนะ

แล้ว ทำไมมันไม่เอาขนฟินิกส์ไปชุบพวกที่ตายตามเนื้อเรื่อง
    แล้ว มันเอาขนฟินิกส์มาขายอย่างกะขนไก่ขนโจโคโบะ มันไปเพาะฟาร์มฟินิกส์ที่ไหน ขนาดจะเห็นยังต้องใช้มนต์เรียกมา ในแฮรรี่ยังมีอยู่ตัวเดียว
    แล้ว ทำไมเกมนี้ตัวละครถึงซกมกได้เพียงนี้หนอ พอเข้าเมืองมาถึงมันก็นอน ไม่เคยอาบน้ำเปลี่ยนชุดกันซะที ไม่ปวดอึปวดฉี่บ้างหรือไร
    แล้ว ไม่เข้าใจว่าร้านขายยามันจะซื้อเกราะ หรือร้านขายเกราะจะซื้อยาแก้พิษจากเราไปทำแมวอะไร ขายอะไรมันก็ซื้อหมด รวยมาก
    แล้ว น้องแอร์ใช้อะไรแก้พิษโรคปานดวงดาว ถ้ามันแก้ได้ทำไมไม่แก้ให้แต่แรก รอให้เขาเจ็บป่วยกันก่อนทำไม
    แล้ว ตกลงใครจะตรวจข้อสอบให้
    แล้ว ใครเอาแบล๊คเพอร์ของชั้นไป

จะออกทะเล~
  22. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

คาดว่าขนฟีนิกส์น่าจะมีฤทธิ์ กระตุ้นเซลล์ที่ตายแล้วให้กลับมีชีวิต เหมือนทีไวรัสในไบโอ แต่ประสิทธิภาพไม่ถึงขั้นนั้น เพราะถ้าเซลล์ตายสนิททั้งตัวก็ฟื้นไม่ได้ อย่างภาค 6 ล๊อก ก็เคยพยายามใช้ฟื้นคืนชีพสุดที่รักของเขาแต่ก็ไม่สำเร็จ

แต่ก็นะ....แอริสละ แผลสดๆ เลยนะ คงต้องแถว่าเพราะดาบของเซฟิรอธที่เป็นโลหะจากดาว M79 มีฤทธิ์ทำลายเม็ดเลือด และเกล็ดเลือด(ประมาณพิษงูบางพันธุ์ที่เวลาโดนกัดแผลจะไม่แห้ง แต่จะเน่าไปเลยถ้ารักษาไม่ทัน)
  23. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88

ลองมันไม่ซื้อสิครับ แล้วจะพบว่าคนที่ลำบากที่สุดคือเรา...

พวกนี้เหมือนร้ายทอง ซื้อถูกครึ่งราคาแล้วเอาไปขายแพงเต็มราคา กำไรโคตรๆ
  24. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

การต่อสู้ระหว่างพี่ค้าวกะเซฟี่จังนี่แหละที่ผิดหลักฟิสิกส์สุดๆเลย ดาบบางๆฟันตึกขาด ต้องใช้แรงแขนขนาดไหนวะเนี่ย -*-
    >>> โนมูระบอกแล้วครับว่าแค่อยากให้เท่ห์ เลยไม่สนฟิสิกส์
    ผมว่าที่ควรนำมาพูดจริงๆก็คือเรื่อง เรือเหอะ ทำไมมันบินได้หนอ บางภาคเห็นมีเพียงใบพัดอันจิ๋วเท่านั้น รึว่าเป็นเพราะพลังเวทมนต์ ถ้าเช่นนั้นแล้วก็อ้างได้ทุกอย่างแหละนะ
    >>> มีพัดลมข้างใต้แบบเครื่องบิน หรือเป็นเทคโนโลยีของคอปเตอร์ไม้ไผ่ของโดราเอมอนครับ
    แล้ว ทำไมมันไม่เอาขนฟินิกส์ไปชุบพวกที่ตายตามเนื้อเรื่อง
    >>>ขนนกฟินิกซ์ชุบคนี่ตายไม่ได้ครับ แค่ทำให้คนที่หมดสภาพฟื้นเท่านั้น เพราะในเกม HP=0 คือหมดสภาพครับ
    แล้ว มันเอาขนฟินิกส์มาขายอย่างกะขนไก่ขนโจโคโบะ มันไปเพาะฟาร์มฟินิกส์ที่ไหน ขนาดจะเห็นยังต้องใช้มนต์เรียกมา ในแฮรรี่ยังมีอยู่ตัวเดียว
    >>>อันนี้เข้าใจว่าน่าจะมีฟาร์มเพาะครับ :p
    แล้ว ทำไมเกมนี้ตัวละครถึงซกมกได้เพียงนี้หนอ พอเข้าเมืองมาถึงมันก็นอน ไม่เคยอาบน้ำเปลี่ยนชุดกันซะที ไม่ปวดอึปวดฉี่บ้างหรือไร
    >>> ความจุเยอะตายสิครับ- -'!
    แล้ว ไม่เข้าใจว่าร้านขายยามันจะซื้อเกราะ หรือร้านขายเกราะจะซื้อยาแก้พิษจากเราไปทำแมวอะไร ขายอะไรมันก็ซื้อหมด รวยมาก
    >>> ผู้เล่นคงรำคาญเสียก่อน
    แล้ว น้องแอร์ใช้อะไรแก้พิษโรคปานดวงดาว ถ้ามันแก้ได้ทำไมไม่แก้ให้แต่แรก รอให้เขาเจ็บป่วยกันก่อนทำไม
    >>> เหมือนเซฟิรอธก่อนกวนมังครับ ถามบอนดีกว่า
  25. Ryuune

EXP:
    1,084
    0
    86

เห็นด้วยกับลุงอัล เอ๊ย พี่อัล(ความเคยชิน) เพราะลองไม่มีใครรับซื้อ จะเป็นเหมือนตลาดแร็คที่ไม่มี NPC

แต่ก็สงสัย ว่าของบางอย่างรับซื้อแล้วยังจะมีคนมาซื้ออยู่อีกเหรอ (ถ้ามันมีคนซื้ออาวุธไปใช้ซะขนาดนั้น ทำไมต้องมีพวกตัวเอกที่ไปฆ่าบอสใหญ่ด้วย กรุ๊ปอื่น กิลด์อื่น สมาคมอื่น ไปมัวทำอะไรกันอยู่)
    (ยิ่งบางทีอุตส่าห์ขายกระทั่งดาบแสงเทพ ๆ แล้วทำไมไม่มีใครเอามันไปไล่ฟันตัวโหด ๆ ล่าขุมทรัพย์ที่โน่นที่นี่แข่งกับพวกพระเอก ยังกับว่าโดนผูกขาดดันเจี้ยนทั่วโลกแต่เพียงผู้เดียวยังไงยังงั้น)

Share This Page