โหดร้าย..

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 4 สิงหาคม 2008.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    เด็ก 8 ขวบขโมยขนมปังในซุปเปอร์.. ถูกจับ
    ต้องโทษให้รถบดทับแขนตามกฎหมาย...

ประเทศไหนกันนะ...น่าเอามาบดพวกโทษหนักแบบฆ่าคนแทนที่จะแค่ขโมยของนะ :twisted:
    สงสารครับเด็กตัวนิดเดียวทำไปเพราะไม่รู้ น่าจะตีอบรมสั่งสอนน่าจะพอแล้ว

แต่เมืองไทย ฆ่าคนเลียนแบบเกมเข้าบ้านเมตตา มุทิตา อุเบกขา ชิๆๆๆ เมืองพุทธ.......
  2. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    อย่าใส่อารมณืเกินไปเลยครับ T T
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    มันเป็นจารีตของแต่ละสังคมวัฒนธรรมครับ

เรื่องแบบนี้สังคมหนึ่งๆอาจจะมองว่าโหดร้าย
    แต่ในสังคมของเขาอาจะเป็นเรื่องปกติและเห็นสมควรที่จะทำ

เรื่องพวกนี้ต้องมองในมุมมองของสังคมวัฒนธรรมนั้นๆึครับ มุมมองแบบคนใน - คนนอก (สังคมวัฒนธรรม) มันแตกต่างกัน

กฎที่รุนแรงย่อมควบคุมพฤติกรรมของคนได้ และจะได้ผลในการควบคุมจริง คือ ใช้มันมันอย่างจริงจังและศักดิ์สิทธิ์ ไม่มียกเว้น ผิดก็ลงโทษตามที่กำหนด ไม่มียกเว้น

เยี่ยงนี้ กฎหมายจึงจะเป็นกฎหมาย

ปล.แต่ถ้ามองในมุมมองเพื่อนร่วมโลกแล้วก็ เกิดความสงสารอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมยึดหลักอุเบกขา กรรมของเขา เขาย่อมต้องรับผล
    จะทำให้เราใจสงบครับ
  4. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ใครทำผิดก็สมควรถูกลงโทษ ไม่ใช่ฆ่า 100 ศพ ปล้น ทำร้ายร่างกาย (เว่อร์ไป)จับได้แล้วจะปล่อยก็ปล่อยเหมือนบ้านเรา
    แต่อย่างนี้มันก็รุนแรงไป แค่ขนมปังเนี้ยนะ
  5. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ผมแคยโดนรถทับเท้า (แบบมีรองเท้าพละใส่) ยังเจ็บแทบร้อง แล้วนี่เด็กไม่กี่ขวบกับแขนเปล่าๆ ให้ตายดิ
  6. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    กฏหมายบ้านเขาเข้มงวดแบบนี้สินะ ถึงไม่ค่อยมีคนกล้าทำผิดเท่าไหร่ เพราะมันไม่คุ้มเสีย
  7. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    โลกนี้ไม่ค่อยจะสมดุลเท่าไร ขณะที่บางประเทศโหดและเฉียบขาดกับเพียงโทษขโมยของ บางประเทศก็งี่เง่าและปัญญานิ่ม ขังแล้วปรับ ดัดสันดานแล้วปล่อย แม้กระทั่งโทษฆ่าคนตาย

ถึงจะดูโหดเกินไปแต่...

ผมเห็นด้วยครับ
  8. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    โหดร้ายเกินไป จนพูดอะไรไม่ออกเลย
  9. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ไทยสมัยก่อนก็มีกฏหมายลงโทษโหดๆแบบนี้ครับ
    เช่น เอาหินต่อยจนกระโหลกแตกเห็นสมอง แล้วเอาถ่านที่ติดไฟแดงๆจี้ใส่สมอง
    อ่านมาจากหนังสือประวัติศาสตร์ชาติไทย

การลงโทษแบบนี้ได้อย่างเสียอย่าง คือ ดีตรงที่การลงโทษรุนแรงจะทำให้ไม่มีคนกล้าทำผิด
    แต่มันผิดมนุษยธรรม แล้วถ้าเกิดคนๆนั้นไม่ได้ผิดจริงก็ถือว่าเจ้บตัวฟรี
  10. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    จะว่าโหดมันก็โหดน่ะนะครับ แต่ก็อย่างหลายๆrepว่า แต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกันครับ

แต่โดยส่วนตัวผมว่ามันแรงไปนะ
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบพวกบทลงโทษโหดๆ แฮะ คือมุมมองส่วนตัวผม ผมคิดว่ากฏหมายที่เน้นการลงโทษ ไม่โสภาเท่ากฏหมายที่ใช้ปกป้องนะ การขู่ให้กลัวผมว่ามันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นหรอก ถึงจะทำให้ห้ามใจไม่ทำให้คนอื่นเห็น แต่ลึกๆ แล้วสันดานมันยังเลวอยู่ ถ้าถึงคราวจนตรอก มันก็จะืทำรุนแรงกว่าเดิมนะผมว่า เช่น บอกว่าโขมยของแล้วโดนตัดแขน ถ้าตอนแรกๆ ที่ีไม่มีปัญหา มันก็คงไม่มีอะไร แต่ถ้าจนตรอก มันไม่หยุดแค่โขมยหรอกครับ การทำเลวโดยให้ผู้เกี่ยวข้องเดือดร้อนน้อยนี่มันยากนะ คงฆ่าให้ตายเลยแหละ ง่ายกว่าเยอะ ไม่ต้องย่องไม่ต้องหลบซ่อน

ส่วนถ้าบอกฆ่าตายยิ่งแรง แต่ถ้าโทษประหารโหดหิน ไม่มีการลดหย่อน การเจรจาให้ยอมมอบตัวคงเป็นไปไม่ได้แน่ คนร้ายคงสู้จนตายไปข้าง ซึ่งไม่รู้ว่าผู้บริสุทธ์เท่าไหร่ที่ต้องมาตายในการรบระหว่างงตำรวจกับโจรนะ
  12. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    บ้าที่สุด... ทนดูไม่ได้เลย
  13. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ประเทศมุสลิมแน่ๆ (มีอยู่ไม่กี่ประเทศหรอกที่กฏหมายแรงๆมีใช้กัน และส่วนมากเป็นกฏหมายศาสนาด้วย)

ถ้าดูป้ายทะเบียนรถ จะเห็นเป็นภาษาอาราบิคด้วยนะ
  14. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0

^^^
    มุสลิม เป็นชื่อประเทศเหรอ
    ไม่ใช่ชื่อศาสนาเหรอ ครับ
  15. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เขาละไว้ในฐานที่เข้าใจว่า ประเทศที่ใช้กฎหมายมุสลิมน่ะครับ
  16. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    แต่กฏหมายแรงๆคนจะได้กลัว ไม่กล้าทำผิดกัน
    แต่อันนี้น่าสงสารจริงๆ >_<
  17. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ผมว่าน่าจะแก้ปัญหาที่ต้นเหตุมากกว่า เช่นแก้ปัญหาความยากจนอะไรแบบนี้
  18. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    โหดจริงหรือ ... ผมกลับมองว่า การลงโทษ เพื่อให้เข็ดหลาบ
    ไม่ให้ใครเอาเป็นเยี่ยงอย่าง เป็นสิ่งสมควร กับการได้รับ สำหรับ
    คนที่กล้า_ที่จะลงมือกระทำในสิ่งที่_ถูกห้ามไว้ โดยไม่มีเหตุ_
    อันสมควรแก่การ_เรียกได้ว่า ถูกบีบคั้นทางร่างกาย_หรือ_จิตใจ
    จนกลายเป็นสาเหตุ_ของการลงมือ ได้ อยู่แล้ว นะครับ

~เฮๆ

Edited : ผมใช้ ' _ 'เพื่อ ให้ง่ายแก่การเข้าใจว่า มันเป็น object เดียวกันครับ
    เพราะว่า ถ้าเว้นวรรค แบบปกติ คนอ่านจะไม่เข้าใจ เอาได้ ...
    แต่ดูท่าทางทำแบบนี้ก็มีคนไม่เข้าใจ อยู่อีกแฮะ -_-!! หรือ แกล้งไม่เข้าใจจะได้เนียนอีก exp นะ
  19. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ก่อนจะเว้นลบรรทัดควรจะ space bar แทนการใช้ underscore...
  20. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ทุเรศจริงๆ
  21. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    กฎหมายแรงผมก็เห็นด้วยนะ ไทยกฎหมายบางเรื่องผมว่าลงโทษเบา แถมถ้าให้การเป็นประโยชน์โทษก็ลดอีก

ทว่าภาพด้านบนนั่น เด็กดูท่าจะไม่กี่ขวบเอง ขโมยขนมปังก็น่าจะเพราะหิว จุดประสงค์มันไม่เหมือนกับพวกขโมยเงินทอง
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แต่ผมกลับมองว่ากฏหมายไทย รุนแรงไปแต่ไม่เด็ดขาดแฮะ

แบบกฏหมายยั้วเย๊ยะ ไม่รู้กี่ร้อยข้อ แต่กว่าครึ่งมักจะ....หยวนๆ แต่พอมีคดีนึงนี่ก็แรงซะความจริง ผมว่าถ้าเอาจริงในทุกด้านมันก็น่าจะดีขึ้นะครับ เพราะบางทีแรงไปเบาไป ของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน แต่ถ้าจับทุกคนที่ผิดนี่ผมว่าเข้าท่านะ
  23. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    มนุษย์มีจิตใจ แต่กฎหมายหรือตัวหนังสือไม่มีจิตใจ

แต่เอ มนุษย์ที่ทำได้แต่เพียงทำตามตัวหนังสือ ถือว่ามีจิตใจไหมนะ

(ไม่ได้บอกว่ากฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ แต่อย่างน้อยแค่ "หัวจิตหัวใจ" ก็น่าจะใช้บอกได้นะว่าควรลงโทษตามนั้นเลยหรือเปล่า)

จะว่ายังไงดีล่ะคะ ถึงจะเป็นกฎก็เถอะ แต่การทำทารุณกับเด็กมันก็ไม่สมควรอยู่ดี ยิ่งนี่มันถึงขั้นให้เด็กคนนี้ต้องเสียอนาคตไปเพียงเพราะแค่รู้เท่าไม่ถึงการณ์(หรืออาจรู้แต่มันจำเป็นต้องทำเพราะไม่มีจะกิน ซึ่งเราไม่รู้หรอก และไม่จำเป็นต้องรู้เลยด้วย)

เพราะ ความยุติธรรมที่ไม่ผ่อนปรนตามสถานการณ์ "มันไม่ใช่ความยุติธรรมหรอก"

ไม่ใช่เลยจริง ๆ
  24. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เอ ... ไม่ค่อยเห็นด้วยกับประโยคนี้เท่าไรนะครับ
    ผมว่านะ ความยุติธรรม จะยังคงเป็นความยุติธรรมได้ก็ต่อเมื่อมันใช้ในทุกสถานการณ์
    หากว่าคนสองคนทำผิดแบบเดียวกัน แต่คนหนึ่งรับโทษเต็มร้อย แต่อีกคนได้ลดหย่อน
    ผมว่ามันก็ไม่ยุติธรรมนะครับ

ความยุติธรรม ในความคิดของผม คือ ความเสมอภาคที่ทุกคนได้รับจากกฎหมาย(ไม่ว่าจะด้านบวกหรือด้านลบ)
    อันเป็นกฎในการอยู่ร่วมกันของสังคม หากกฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ สังคมก็วุ่นวาย (ดูตัวอย่างประเทศของเราตอนนี้ได้)

ปัญหาคือ เด็กเป็นคนทำผิดและได้รับโทษเท่ากับผู้ใหญ่ มันดูโหดร้ายไป
    แต่ทำผิด = ต้องได้รับโทษ ซึ่งถ้ากฎหมายบัญญัติอย่างนั้น ก็คงต้องทำตาม

เหตุผลในการทำผิดไม่สามารถนำมาลดหย่อนโทษได้หรอกนะครับ
    ถ้างั้น ขโมยเพราะไม่มีเงิน ศาลคงไม่สามารถปล่อยไปได้เพราะเมตตาจิต ศาลคงต้องทำตามกฎหมายบัญญัติ
    แต่นั่นมันควรแก้ให้ตรงเหตุที่ว่า ทำไมเด็กถึงอดอยากถึงขนาดต้องขโมยด้วยต่างหาก

ปล. ถ้าแรงไป ก็ขออภัยด้วยละกันครับ
  25. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ใกล้เคียงกับปัญหานี้ไหม?

ชายคนหนึ่ง แม่ของเขาที่บ้านกำลังจะป่วยตาย เขาจึงนำเงินไปชื้อยาที่ร้านขายยาเพื่อไปรักษาแม่เขา แต่ร้านขายยาโก่งราคายาจนเขาไม่สามารถชื้อยาได้ เขาจึงขโมยยาเพื่อนำไปรักษาแม่เขา แล้วก็โดนจับ สุดท้ายถามว่าใครผิด

เด็กขโมยขนมปังเพราะยากจนไม่มีอันจะกิน อะไรเป็นเหตุให้เด็กอดอยาก แล้วใครคือคนทีผิดจริงๆ และการลงโทษแบบนี้เหมาะสมหรือไม่?แขนหนึ่งข้างมีค่าเท่าขนมปังหนึ่งก้อนหรือไม่?

แน่นอน กฏย่อมเป็นกฏ แต่กฏนั้นเหมาะสมต่อตัวคน สภาพแวดล้อม และจิตใจคนมากแค่ไหน กฏสามารถยืดหยุ่นและแข็งปั๋ง ตามความเหมาะสมได้หรือไม่?

Share This Page