ถามความเห็นเรื่องตุ๊กแกหน่อยค่ะ ;_;

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย hitokaji, 6 สิงหาคม 2008.

1. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือ อย่างที่เคยเกริ่นๆไปในหลายๆกระทู้ว่าตอนนี้มีตุ๊กแกอยู่ในบ้าน ไม่ใช่ในบริเวณบ้านนะคะคือ ในตัวบ้านเลย และจนบัดนี้ก็ยังหาตัวมันไม่พบค่ะ ตอนนี้ฮิโตะแอบกลัวมันนิดๆว่าเวลานั่งเล่นๆอยู่ในบ้านจะจ๊ะเอ๋กับมันเข้า เมื่อ2-3 อาทิตย์ก่อนก็เจอกันจังๆทีนึงแล้ว วิ่งหนีเรียกหาคนในบ้านเลยค่ะ แต่พอจะมาไล่มันมันก็หายไปแล้วอะ
    คือ เป็นที่รู้ๆกันดีว่าตุ๊กแกไทยค่อนข้างดุ อย่างไอ้ตัวที่อยู่ในบ้านเรานี่ ตอนที่เจอมันครั้งนั้นพอเราส่งเสียงไล่มันมันกระโจนใส่เลยค่ะ น่ากลัวมาก
    จนวันนี้ได้ยินแต่เสียงมัน แต่ไม่เห็นตัว วันดีคืนดีไม่รู้ประสาทหลอนไปเองหรือเปล่า ได้ยินเสียงมันร้องข้างๆหัวนอนเลยค่ะ TAT

ทีนี้อยากจะขอความเห็นว่าเวลาเจอกับตุ๊กแกนี่ควรจะทำยังไงหรอคะ ควรจะส่งเสียงไล่มันหรือค่อยๆย่องหนีมันออกมา และถ้าจะจับมันนี่มีใครมีวิธีอะไรเด็ดๆไหมคะ ไม่เอาแบบฆ่ามันนะ สงสารมัน ;_;
    อ้อ มีอีกคำถามคิดกันเล่นๆ(แต่อาจเจอจริงๆ)ว่า ถ้าคุณเข้าห้องน้ำไปและหันหลังมาจะปิดประตู พบว่ามีตุ๊กแกเกาะหนึบอยู่ที่ด้านหลังประตู 4-5 ตัว เป็นคุณจะทำยังไง เพราะ ณ จุดนั้นคงจะหนีจากขาเหนียวๆของมันได้ยากแล้วล่ะ
    ถ้าเป็นฮิโตะคงจะพยายามอยู่นิ่งๆ แล้วค่อยๆเอื้อมมือไปดึงประตูเปิดช้าๆมั้งคะ พอออกมาได้ก็ใส่เกียร์หมาเลยค่ะ อันนี้ก็แค่ความคิดน่ะ ในความเป็นจริงคงจะยาก =w="

มีอะไรมาแชร์กันได้เลยนะคะ เป็นประสบการณ์ก็ได้ค่ะ :spin:
  2. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    อา...

วิธีจับตุ๊กแกนั้นมีอันใดยาก ก็แค่ย่องไปใกล้ๆมัน พอมันเผลอก็คว้าใส่ถุง วิ่งไปตลาด ขายซะ

โอ้ะ...ลืมไปท่าน จขกท. กลัวตุ๊กแกนี่หว่า - -a

มันไม่น่ากลัวหรอกครับเวลาเห็นมันก็อย่าไปไล่มัน เพราะมันจะยิ่งต้กกะใจโดดใส่เรา เราก็เลยพลอยต้กกะใจไปด้วย = =

เอาล่ะเข้าเรื่องแล้วนะ วิธีจับสำหรับผู้แขยงหรือขยาด ก็คือหา ไม้ยาวๆสักอันขออันเล็กๆนะ ไม่ใช่เอามาตีให้ตาย

แล้วก็ทำเชือกให้เป็นบ่วงแบบรูดให้ใหญ่เล็กได้ตามความต้องการ ขั้นต่อไปก็จัดการใช้ไม้เกี่ยวเชือก ไปคล้องคอมันซะ

รูดให้รัดคอมัน ไม่ต้องกลัวครับมันไม่ตายหรอก นอกจากคุณตกใจกระตุกเชือกแรงไปหน่อย จนเผลอทำหัวมันหลุด

เมื่อรัดคอมันได้แล้วก็ตามสบายครับจะเอาไปทิ้ง ไปปล่อย ไปขาย ไปต้มยำทำแกงอะไรก็เชิญ

แต่ผมใช้มือหยิบเชือกไปคล้องเลย มันง่ายกว่าใช้เชือกแหะ = =a
  3. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ไปขุดมาจาก google ครับ หวังว่าจะช่วยได้ :china:

Credit : <!-- m -->http://209.85.175.104/search?q=cache:W- ... =clnk&cd=9<!-- m -->
  4. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    ^
    ^
    ลูกเหม็นช่วยได้หรือเนี่ยยย?? ดูท่าเคล็ดลับนี้จะง่ายที่สุด?
  5. hitokaji

EXP:
    469
    0
    0
    โอ้ ลูกเหม็นดูเข้าท่าดีค่ะ :D
    ว่าแต่มันซื้อได้จากไหนหรอคะ ^^"
  6. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    มันอันตรายขนาดปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ได้เลยเหรอครับ :O สงสัย
  7. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    แนะนำ กาวดักหนูแบบถาด เพราะเคยใช้มาแล้วดักได้

วางไว้ตามจุดที่มันน่าจะผ่านนะ
    ได้ผล 2 ต่อ ดักทั้งหนูและตุ๊กแก และอาจจะแถมอะไรอย่างอื่นมาอีก บ้านผมดักกระรอกที่หลุดมาจากบ้านอื่นได้อีกแน่ะ
  8. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    บางคนอาจจะไม่ชอบให้มีตัวพรรค์นี้อยู่ใกล้ๆน่ะพี่เจ แต่มันก็ไม่ใช่สัตว์มีพิษอะไรหรอก....

ผมเฉยๆกะมันนะ เจอก็เจอ ไม่เจอก็ไม่เจอ อาจจะเป็นเพราะยังไม่เคยมีประสบการณ์โดนพี่ตุ๊กเกาะหัวก็ได้

วิธีใช้ลูกเหม็นหรือน้ำมันก๊าดผสมน้ำท่าทางจะใช้ง่ายดี ไม่ต้องจับด้วย ต่างคนต่างอยู่
  9. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    สำหรับบางคนเขากลัวจริงๆน่ะครับ :D
    ผมเองไม่กลัวแต่ยังขยาดเลย อาจารย์ผมคนนึงนี่แค่ได้ยินเสียงก็กลัวแล้วอ่ะ

ขออภัยจขกท ด้วยนะครับที่ผมมีแต่วิธีฆ่ามันเท่านั้นแหละ อย่างอื่นยากไป

คลาสสิคที่สุดก็ไม่ยาวๆไล่ฟาดนี่แหละครับ
    จะไม่เห็นเลือดแต่อย่างใดเพราะตัวมันเหนี่ยวครับ ตายแล้วยังไม่รู้ว่าตายเลย =[]=''
  10. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ^
    ^
    ตอบพี่เจ ผมว่าผมเข้าใจคนที่กลัวอะไรบางอย่างขึ้นสมองนะ อย่างผมนี่กลัวแมลงสาบ กลัวจัดๆ ขนาดเห็นระยะ 10 เมตรยังขวัญผวาได้ (ตอนนี้เริ่มลดระยะทางกลัวลงแล้วนิดนึงเพราะเห็นมันบ่อยมาก) เรียกว่าถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากจะให้มันโผล่มาในบ้านเด็ดขาด โดยเฉพาะตราบที่มันยังวนเวียนอยู่รอบๆเฟอร์นิเจอร์ การไปเจอมันแบบจ๊ะเอ๋นี่คือฝันร้ายดีๆนี่เอง แล้วเราก็จะหลอนทุกเมื่อที่เดินไปเปิดหรือหยิบจับอะไร มันไม่ดีต่อสุขภาพจิตจริงๆ

เอาล่ะเข้าเรื่องนะครับ ถ้าเจอตุ๊กแกก็พยายามขยับตัวเบาๆก็แล้วกัน เบาๆนะไม่ใช่ช้าๆ อย่าไปกระโตกกระตาก มันก็จะไม่กระโดดเกาะเรา
    ลูกเหม็นหาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาเก็ตทั่วไป (แผนกสเปรย์ปรับอากาศ-ยาฆ่าแมลง)

ถ้าเจอตุ๊กแกในบ้าน ทำได้ทางเดียวที่เวิร์คสุดคือ ให้คนอื่นมาเอามันออกไปครับ แต่บอกตามตรงว่า ถ้าไม่ใจกล้าจับหางมันแล้วโยนทิ้ง ก็ไม่มีวิธีอื่นสักเท่าไร เพราะตีนตุ๊กแกเหนียวมากพะย่ะค่ะ หมายจะเอาสวิงมาช้อนมันออกไปนั้นมันไม่ออกแน่ๆ ต้องใช้มือคนดึงเท่านั้น
    กรณีเจอตุ๊กแกจำนวนมากในห้องน้ำ ถ้าเปลี่ยนมันเป็นแมลงสาบ ผมจะไม่อาบน้ำเลยคืนนั้นจนกว่าจะมีใครทำอะไรให้มันออกไปพ้นๆ TAT อื่นๆเดี๋ยวจะลองถามท่านพ่อดู พ่ออยู่บ้านนอกมาแต่เด็ก น่าจะมีวิธีอะไรบ้างนา - -a
  11. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    ลูกเหม็นซื้อได้จากห้างสรรพิสินค้าหรือร้านโชห่วยทั่วไปครับ

แต่ว่า ถ้าจะไว้ในห้องนอนไม่แนะนำอย่างยิ่ง เพราะสารในตัวลูกเหม็นเป็นพิษ ถ้าสูดไปมากๆ จะทำลายร่างกายเราเองนะ
    ปกติลูกเหม็นอะไรพวกนี้เขาจะใส่ไว้ในตู้เสื้อผ้าหรือตู้เก็บของที่ปิดมิดชิด ไม่ก็ห้องน้ำที่เราเข้าไปเป็นครั้งคราวเท่านั้น

นี่แวะมาตอบสั้นๆ เพราะนอนไม่หลับ ยังไม่ได้อ่านรายละเอียดมากนัก เจอลูกเหม็นและตุ๊กแกเลยสะดุด ^^;
  12. hitokaji

EXP:
    469
    0
    0
    คือ ปล่อยไว้เฉยๆก็ได้ค่ะตราบใดที่ฮิโตะยังไม่เจอกับมันอีก แต่บางทีได้ยินเสียงมันร้องในบ้านไงคะ ได้ยินแต่เสียงหาตัวไม่เจอนี่เหมือนตัวเองอยู่ในหนังสยองขวัญยังไงยังงั้นเลยค่ะ ( วันหลังน่าจะมีเสียงเพลงแบบหนังผีเปิดคลอในบ้านด้วยเลย ฮ่าๆ )

อือ ลูกเหม็นนี่มันเป็นอันตรายต่อสัตว์เลี้ยงไหมอะคะ คือ ในบ้านเลี้ยงหมากับแมวไว้ด้วย กลัวมันจะกินเข้าไปอะค่ะ :???:

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่า จะนำไป(บอกให้แม่บ้านที่บ้าน)ลองทำดู (เพราะเราไม่กล้าทำเอง P: )ค่ะ
    ส่วนใช้มือจับหางมันเลยนี่....ยืนยัน 100 เปอเซนเลยค่ะว่าที่บ้านไม่มีใครกล้าทำ จับงูยังดีกว่าตุ๊กแกเลยค่ะ บรื๋ออ =w="
  13. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้าลูกเหม็นเป็นอันตราย ใช้พวกตะใคร้ การบูร อะไรพวกนี้แทนจะ work มั้นล่ะครับ?
    ไม่แ่น่ใจเท่าใหร่ แต่คุ้นๆ ว่าสัตว์เกือบทุกชนิดไม่ชอบการบูร แถมไม่ค่อยอันตรายด้วย

ถามมั่ง ปกติผมชอบมาเข้าห้องน้ำที่มหาลัย ถ้ากำลังถ่ายหนักอยู่ แล้วพบว่า
    มีแมลงสาบไต่ขึ้นมาบนฝาผนังห้องน้ำ ผมควรทำยังไงดีครับ?
  14. caz

caz Kiri...

EXP:
    364
    0
    16
    หาแมวตัวผู้เถื่อนๆมาเลี้ยงสักตัว มันน่าจะช่วยได้นา

แก๊งค์ตุ๊กแกที่บ้านผมโดนแมวเถื่อนแถวบ้านกระซวกคอขาดเลยนะ แม่ผมรักแมวขึ้นมาทันทีเลยตอนนั้น
  15. hitokaji

EXP:
    469
    0
    0
    การบูรหรอคะ? อืมมม เดี๋ยวจะลองไปหาดูค่ะ :)

ถ้าเป็นเราอยู่ในห้องน้ำแล้วเจอแมลงสาบไต่ผนัง เราจะทำตัวนิ่งๆแต่หาอะไรมาบังๆตัวกับหน้าไว้หน่อย ณ เวลานั้นคงได้แต่ทิชชู่แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเลยค่ะ ถ้ากล้าหน่อยก็แนะนำให้ใช้ทิชชู่จับแมลงสาบแล้วโยนมันออกไปนอกห้องน้ำค่ะ ( อันนี้แม่บ้านฮิโตะกล้าทำ ^^ )
  16. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ลูกเหม็น เอาไปใส่ใน ถุงผ้าหรือ ตุ๊กตาตกแต่ง บ้านก็ได้ครับ หมา แมว
    มันคงจะไม่กินเข้าไป แล้วล่ะครับ ถ้าทำแบบนั้น

ส่วน แมลงสาบ เจอ ผมก็เผาครับ แต่ระวัง กลายเป็น วางเพลิงมหาลัยได้ นะครับ
    กำลังคิดว่า ถ้าเจอ แมลงสาบตัวใหญ่ๆ ที่ห้องนี่เอามาหยดน้ำตาเทียน แล้วพ่นสี
    ทำเป็น collection เก็บไว้ จะเข้าท่าไหม เพราะว่า เมื่อก่อน
    ในห้องน้ำที่บ้านผม จะมีเทียนไขและอุปกรณ์จุดไฟ อยู่ ถ้าผมเจอแมลงสาบ
    วันนั้น ก็จะมีแมลงสาบที่ ที่ถูกสตาฟด้วย พาราฟีน ตามจำนวนที่ผมเจอ

~เฮๆ
  17. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ที่บ้านตะก่อนเยอะมากเพราะอยู่บนเขา...แต่ป๋าที่เคารพได้จัดการมันทั้งหมดด้วยดาบไม้ที่ผมทำ เลยกลายเป็นดาบปราบตุ๊กแกโดยปริยาย ปัจจุบัน ไม่พบมันเลยซักตัว
    เจอมันอย่าหนีครับไล่กระทืบมันเลย ทำประจำ
  18. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ตุ๊กแกนี่มันกัดได้น่ะครับ เจ็บไม่น้อยเลยด้วย -_- จะคิดว่าไม่อันตรายก็ใช่ที
    วิธีสารเคมีมีคนแนะนำกันไปแล้ว

วิธีจัดการมีหลักใหญ่ 3 แบบ
    - โจมตี (ธรรมดาสัตว์โลก มีสงครามแย่งชิงดินแดน และทรัพยากรเสมอ ก็โลกไม่ได้มีพื้นที่อนันต์และทรัพยากรไม่จำกัดนี่นา, จะเอาปืนลมยิง หนังสติ๊กสอย กรงดักหนูดัดแปลงหรือวางกับดักหนูที่ดัดแปลง ก็แล้วแต่ครับ ได้ทั้งนั้น, แต่ถ้าไม่อยากทำบาป กรงดัก แล้วเอาไปขายตลาดจะเวิร์คสุดๆ)
    - ใช้หลักการเสริมแรง หรือ การลงโทษ (ไม่อยากทำบาป แต่วิธีนี้ลงแรงมากหน่อยและเสียเวลานาน)
    - เราถอยไปเอง - -! (หรือจะลองแผ่เมตตา...)
  19. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0
    แผ่เมตตาก็ดีนะ + ขอร้องมันด้วยเลย 555

เคยใช้วิธีนี้แมลงสาบ ปรากฏว่า มันหายหมดในวันรุ่งขึ้น (ผมเลยรอดไป ><)

แต่ต้องตั้งใจหนักแน่นว่า เป็นตายยังไงก็จะไม่ฆ่า และต่อให้โดนทดสอบนิดๆ หน่อยๆ ก็ต้องทนไว้ ด้วยความคิดที่ไม่เบียดเบียน
    เดี๋ยวมันก็ไปเองแหละ ...

เชื่อว่า ฮิโตะคงทำได้ :p
  20. hitokaji

EXP:
    469
    0
    0
    เห... เพิ่งรู้ว่าตุ๊กแกกัดด้วยค่ะ ที่กลัวนี่กลัวแค่มันเกาะน่ะ แอบขยะแขยง ^^"

อืมม ไอ้ไม่ฆ่านี่แน่นอนค่ะ เป็นคนกลัวศพแบบแหวะๆมากมาย = ="
    แต่ยังไม่เคยแผ่เมตตา+ขอร้องมันนะคะ ไว้จะลองทำดู อิอิ :E
  21. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ถ้าผมเจออยู่ที่ผนัง จะรีบขมิบก้น แล้วหนีทันที

แต่ถ้ามันขวางประตูอยู่ด้วย ก็ฆ่าตัวตายครับ :scare:
  22. Madoukid

Madoukid New Member

EXP:
    56
    0
    0
    คงต้องใช้ถาดกาวดักหนูแหละครับ... เป็นวิธีที่ดูปลอดภัยกับคนกลัวตุ๊กแก เพียงแต่จะดักได้อย่างอื่นที่ไม่ต้องการติดมาด้วยมั้ย อันนี้ตอบไม่ได้ครับ (อาจจะกลุ้มใจ ตอนยกถาดไปทิ้งขณะที่ตัวที่อยู่บนถาดมันยังดิ้นๆอยู่น่ะครับ... บรื๋อ!!)

กลัวมันทั้ง ตุ๊กแก หนู แมลงสาป ฯลฯ เลยครับ... อะไรที่มันพุ่งเร็วๆตัดหน้า(และเกาะ)เราได้ กลัวหมดครับ ยกเว้นจิ้งจกไว้ตัวนึงที่รู้สึกมันน่ารัก
  23. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ลองใช้วิธีธรรมชาติวิธีอื่น อย่างหาสัตว์ที่กินตุ๊กแกมาเลี้ยงไว้ในบ้าน (จะเวิร์ครึเปล่า)
    แมวเวลาเจอตุ๊กแกมันตื้บรึเปล่า??

เรื่องเกลียดตัวอะไรมักกลัว ผมกลัวจะเปลี่ยนเป็นเจอมันแล้วต้องฆ่าลูกเดียวแล้ว (แมลงสาบ)
  24. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ^
    ^
    มันไม่ตื้บครับพี่ ขยี้กินเลย (สำหรับแมวบางตัว)

อาจจะไม่เหมาะสำหรับคนที่รับความโหดไม่ได้ - -''

เรื่องศพไม่แหวะนะครับ จขกท เพราะหนังมันเหนียว ฟาดเข้าไปยังไม่รู้ว่ามันตายแล้วรึยังด้วยซ้ำ - -''
  25. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เคยเจอตุ๊กแกยักษ์ในบ้านอยู่ครั้งหนึ่ง ใหญ่ขนาดเท่าแขนได้
    เอาไม้กวาดมากันไม่ให้หนี แล้วเอามือใส่ถุงเปล่า
    จับมันเอาไปทิ้ง ตอนนั้นแทบสิ้นสติ

นอกนั้นก็มีแต่ตัวเล็กๆ นานๆเจอที เลยปล่อยไปไม่ทำอะไร

แต่ถ้าเจอแมลงสาป กระทืบลูกเดียว

Share This Page