[ ขอคำแนะนำ ] อยากเริ่มทำงาน CG ควรเริ่มยังไงดีครับ

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย dopkung, 12 สิงหาคม 2008.

1. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    [ ขอคำแนะนำ ] อยากเริ่มทำงาน CG ควรเริ่มยังไงดีครับ

คือผมเนี่ยก็ใช้ Photoshop มานานแล้วครับ

ทำพวก Retouch แต่งรูป แต่งเว็บ ทำStyle อะไรพวกนี้น่ะครับ

อยากลองเริ่มทำ CG บ้าง ( ชอบมานาน-แต่ดูอย่างเดียว ) แต่ไม่มีโอกาส

และแล้วผมก็โดนโยนงานใส่ให้ทำ CG แบบเร่งด่วน ส่งอาทิตย์หน้า TTwTT

แต่ง่ายหน่อยตรงที่เป็นฉากหลัง ไม่ใช่รูปตัวละคร

แต่งานมันด่วนมาก แล้วผมไม่มีพื้นฐานอะไรเลยจริงๆ~ -_-;

อยากทราบว่าควรเริ่มต้นที่ตรงไหนดีครับ

หนังสือที่ไปลองดูมีแต่ระดับสูงล้วนๆ ไม่ค่อยมีระดับเริ่มต้น

มีเว็บ/หนังสือไหนที่สอบเกี่ยวกับพื้นฐานบ้างมั้ยครับ ( รวบรัดหน่อยก็ดีครับ )

หรือคำแนะนำที่เกี่ยวข้อง อะไรแบบนี้น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :china:
  2. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    แนำนำ How to CG Painting Basic ของพี่การันต์ค่ะ
    ยูว่าเล่มนี้เข้าใจง่ายดีนะคะ อธิบายเคลียร์ใช้ได้ [รูปนี้ก็ได้หนังสือพี่การันต์ช่วยเหมือนกันค่ะ ]

ลองดูที่ <!-- m -->http://garun.exteen.com/20070921/how-to ... ting-basic<!-- m --> นะคะ^^
  3. Lucaz

Lucaz New Member

EXP:
    115
    0
    0
    CG ย่อมาจาก Computer Graphics ครับ mediaและvirtual visionต่างๆที่สร้างจากคอม งานรีทัชก็เป็นCGครับ
    CG แบ่งออกเป็นหลายประเภทเยอะมากๆครับ อาทิเช่น Motion Graphics animation digitalpaint voctorGraphics บลาๆแบล่ๆบู่วๆๆอีกเยอะ
    ต้องดูว่าเราจะทำงานแบบไหน ชอบหรืออยากทำแบบงานแบบไหนครับ แล้วลองศึกษาแนวนั้นๆดู อย่างเช่นคุณได้ทำฉากหลังหรือ background
    ก็ต้องดูว่าคุณอยากให้งานออกมาเป็นแบบไหน เช่น อยากเพ้นรูปวิวฉากหลังก็ต้องศึกษาเรื่องเพ้นเรื่องลงสี แสงเงา อยากได้ฉากหลังแบบโมชั่นกาฟฟิก
    สวยๆแบบในโฆษณา ในโปสเตอร์ต่างๆ ก็ตั้งศึกษาพวกการทำภาพโมชั่นกาฟฟิก
    ถ้างานด่วนๆทำแปปเดียวเสร็จผมแนะนำให้ทำฉากหลังแบบพวกโมชั่นกราฟฟิกครับ พวกสร้างเส้นจำvectors ใช้โปรแกรมพวก illistator , Flash พวกนี้
    เปิดดูตัวอย่างงานที่เค้าทำสวยๆนั่นครับ ดูหลายๆภาพ แล้ว จิ๊กตรงงู้นหยิบตรงงี้มานิดๆหน่อยๆดัดแปลงๆมาใส่ในงานผสมไอเดียเราไปหน่อย(ขี้โกงมั้ย ฮ๊า ฮ๊า)
    ก็จะได้ภาพฉากหลังสวยๆมาใช้ในเวลาแปปเดียว ส่วนเรื่องเริ่มต้นตรงไหนก็ต้องรู้ก่อนแหละครับว่าอยากทำcgแนวไหนแล้วค่อยเริ่มศึกษาไปเรื่อยๆครับ
    ต้องดูภาพดูงานเยอะๆ สังเกตจุดต่างๆในงานเยอะๆครับไอเดียมันจะปิ๊งๆปั๊งๆขึ้นมาเอง

เดี๋ยวนี้มีเวปHow to .....เยอะมากครับ ลองเข้าgoogle แล้วหาดู เวปภาพCGที่มีงานหลากหลายให้ชมผมแนะนำ
    <!-- m -->http://forums.cgsociety.org/<!-- m --> มีอีกเวปดีๆอีกหลายเวปครับ มีเวลาก็ลองหาดู
    ส่วนหนังสือก็เดินเข้าไปตามร้านหนังชั้นนำ แว่บเข้าไปโซน Graphics แล้วก็เลือกหาตามใจชอบครับ ฮ๊า ฮ๊า

Share This Page