ถามง่ายๆ อีกนั่นล่ะเพลงอนิเมะ ที่โดนใจคุณมากที่สุดคือเพลงอะไร

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย boomkungzx, 30 สิงหาคม 2008.

1. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ตามชื่อห้องเลย งิงิ

ไม่รู้ว่าผิดหมวดรึเปล่าจะตั้งในห้อง ฟังเพลงแต่มันเป็นเพลงอนิเมะ สรุปมาตั้งหมวดอนิเมะนี่ล่ะ น่าจะมีคนตอบเยอะกว่า = =

ส่วนตัวถ้าซึ้งๆ ก็ Anata ga Ita Mori จาก Fate/Stay Night ฟังกี่ทีมันก็ซึ้ง

แต่เอามันๆ ล่ะก็ God Know จาก พระเจ้า H แหะ จังหวะมันโค-ตะ-ระ

แล้วพวกท่านทั้งหลายล่ะ ชอบเพลงอะไรกันบ้าง
  2. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    ถ้าที่มันโดนๆตอนนี้ก็มี

1. Lion จาก Macross Frontier <<ตอนนี้เพลงนี้อยู่อันดับ1ในใจสำหรับเพลง Anime
    2.Northern Cross จาก Macross Frontier <<เชอริลสุดยอด!!!!!!!!!!!
    3.Beautiful Emperor จาก Geass << ฟังจากกิอัสตอน20นี่ขนลุกเลยเหมาะกับบักลู่ดี(ฮา)

้ถ้าเป็นเพลงซึ้งๆก็
    1. Peace of mind จากฟาฟเนอร์
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ตอนนี้ก็คงต้อง Macross Frontier ชอบทุกเพลง
  4. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    + 1 เรื่อง Macross F ชอบทุกเพลงครับ

แต่ถ้าชอบมากที่สุด ไม่นับ Macross ก็

Akai Namida : น้ำตาสีแดง จาก Shakugan no Shana Movies [ร้องโดย Kawada Mami ครับ]

แต่ช่วงนี้ติดใจ Kane wo Narashite จาก Tales of Vesperia ร้องโดย Bonnie Pink [เป็นอะไรกับ Staff BoN เราหรือเปล่าเนี่ย ^^!]
  5. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ถามยากออก =w='
    'ที่สุด' ก็ต้องเพลงเดียวสินะ ยกให้เพลง Shinkai no kodoku จากกันดั้มซี้ดเดสค่ะ
    ดนตรี จังหวะเพลงและเนื้อร้องมันลงตัวมากๆ บีบคั้นหัวใจมาก ถึงจะมีคนบ่นๆว่าเสียงโฮโกะซังแก่ก็เหอะ
    แต่เพลงนี้มันโดนจริงๆนะ ฟังทีไรก็ซึ้ง TwT (ยูกิ คาจิอุระสุดยอดดดด)

แต่ถ้าที่ฟังบ่อยที่สุดช่วงนี้ต้องนี่เลย Diamond Crevasse เชริล(May'n)เจ๋งมากๆ ร้องเพลงช้าได้สุโก้ยจริงๆ
    ยิ่งตอนที่เชริลร้องในตอน 20 ละ โอยยย ได้ฟีล+เพราะสุดยอด
    Lion ก็ฟังบ่อยนะช่วงนี้ ติดใจท่อนฮุคเนี่ยล่ะ นึกภาพเจ๊กับน้องตูบร้องเพลงคู่กันแล้วมันเจ๋งเป้งมาก

ส่วนที่ติดใจในช่วงที่ผ่านๆมาก็....
    -Kizuato ของ Kalafina เพลงจากเรื่อง Kara no kyoukai เวอร์ชั่นเปียโนมิกซ์เพราะมากกกกกก
    -Shiawase Neiro จากเกียส ฟังแล้วมันเกิดความรู้สึกแปลกๆ มันเศร้าๆเหงาๆยังไงไม่รู้สิ
    -One more time,One more chance พอดีเพิ่งได้ดูเมื่อไม่นานมานี้ เพลงนี้เสียงร้องได้ใจจริงๆ.......(ปกติไม่ใช่แนวที่ชอบเลยนะเนี่ย)

เพลงอนิเมเพราะๆนี่เยอะมากจริงๆแฮะ ถ้าจะให้บอกที่ชอบมาให้หมดนี่ โอ้ยตาย เยอะมากเลยค่ะ = ='
  6. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ ฟังเพลงญี่ปุ่น แต่ฟังแต่เพลงอนิเมน่ะ โอตาคุ =[]=! (มีโดนไปกี่คน....)

ตอบไม่ได้เลยล่ะ เพราะชอบหลายเพลง จะให้เลือกที่สุด ทำไม่ได้
    ฟังบ่อยแล้วยังติดหูตอนนี้ ถ้าเป็นเพลงอนิเม....นับ L'Arc en Ciel - Nexus 4 ไปละกัน...(ถึงจะไม่ดูอนิเมก็เถอะ)
  7. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ถ้าจะคิดเป็นสูตรแบบมีค่าถ่วงน้ำหนัก

(ความโดนใจของเพลงอนิเม) = (ความประทับใจต่อตัวเพลง)/(ความประทับใจต่อตัวอนิเม)

... ผมยกให้ Anata ga Ita Mori จาก Fate เหมือนกันครับ

ผมไม่เคยเล่นเกม Fate แถมไม่ปลื้มฉบับอนิเมแบบสุดๆ แต่ยังฟังเพลงนี้ได้ไม่รู้เบื่อ...

ถ้าไม่คิดตัวถ่วงน้ำหนัก ผมให้ Tori no Uta จาก Air ครับ
  8. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    1.เพลง Zip ทั้ง version แรก กับ ver Undercover Remix เป็นเพลงจาก OP โปรโมท MSV Gundam SEED

2.OP Macross Frontier ผมไม่รู้จักชื่อครับ

3.เพลงDay Break's bell Gundam 00

ครับ
  9. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    เอาเท่าที่ฟังตอนนี้

ความชอบของเพลงในตัวผม = จังหวะทำนองโดนใจ+ความไพเราะของเพลง+(คะแนนพิเศษ (PVประกอบเพลง+ความหายของเพลง+ความชอบในที่มาของเพลง)

1.little buster! ร้องโดยRITAเพลงopของเกมส์(ที่ปัจจุปันเกมส์มืดไปแล้ว) ลิตเทิ้ลบัสเตอร์
    2.World End ของFlow op2จากcode geass
    3.Blaze จากKOTOKO op2 จากเรื่องSHANA ภาค2
    4.Drink it Down ประกอบdevil may cry 4 ของลากส์อองเซล
  10. Tsukiga

Tsukiga New Member

EXP:
    24
    0
    0
    ถ้าเอาแค่ช่วงนี้ ชอบที่สุดคือ
    Honoo No TobiraของGundam Seed Destiny
    แบบว่า แค่ฟังดนตรีกับเสียงไวโอลินตอนเริ่มเพลงก็ใจสั่นเทิ้ม ยิ่งพอนักร้องเริ่มร้องแล้ว โอ้วว...ใจละลาย เสียงอย่างหวาน

นอกนั้นก็(แค่ช่วงนี้)
    For Real, Still Time, Tightrope, Alone จากGensoumaden Saiyuki
    Winners จากCyber Formula
    Egao No Wake จากShounen Onmyouji
    Kuon จากKoutetsu Sangokushi
    A Piece of the Sun จากB't X
  11. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ตอบเหมือนหลายคนข้างบนตอนนี้เป็นเพลงของมาครอส ฟรอนเทียร์ค่ะ โดยเฉพาะ Lion ฟังแล้วมันเสริมสร้างกำลังใจจริงๆวุ้ย
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    Come sweet death กับ Cruel angel ครับ เป็นเพลงที่ชอบที่สุดตลอดกาล เพราะสองเพลงนี้เป็นต้นกำเนิดชีวิตใหม่ผมเลยล่ะ
    ส่วนเพลงอื่นๆ ที่ชอบตอนนี้ก็มี Resonance เพลงเปิดโซลอีทเตอร์ จริงๆมีหลาายเพลงแ่คิดไม่ออกในตอนนี้
  13. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    Ai yo faraway จาก ดันคูการ์
    In my dream จาก เบรนพาวเวิร์ด
  14. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    Komm Susser Todd: The End of Evangelion
    Re-Sublimity: Kannaduki no Miko OP
    Agony: Kannaduki no Miko ED
    Kuchibiru Daydream: Strawberry Panic OP2
    Tsubomi Blue Dream: Blue Drop ED
    Higurashi no Naku Koro ni: Higurashi no Naku Koro ni OP
    Why, or Why not: Higurashi no Naku Koro ni ED
    Naraku no Hana: Higurashi no Naku Koro ni Kai OP
  15. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ปลื้มมีึคนชอบ In my Dream ด้วย :aiii:
    ผมก็ชอบนะ ชอบมากเลย
    In my Dream ต้องฟังเพลงเต็มจะได้อารมณ์มาก ไม่ก็ ดูใน OP ฉบับยุ่นแทน ^^!
  16. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    เพลงจากอนิเมที่ชอบ มีคนตอบตรงใจไปเยอะแล้ว

ขอแอบแถมเพลงจากเกมส์ให้หน่อยนะครับ ตอนนี้กำลังติดเพลงนี้เลย ^^

Kane wo Narashite จากเกมส์ Tales of Vesperia เหมือนนายแบงค์...ร้องโดย Bonnie Pink

ซีรีย์ Tales of เนี่ย...เล่นก็ไม่ได้เล่น แต่ไม่รู้ทำไม ผมชอบตามเก็บ OST มากครับ เพลงนี้เป็นเพลงธีมหลักของภาคล่าสุด...ชอบตั้งแต่ฟังครั้งแรก

พอเวอร์ชันอังกฤษ ในชื่อ Ring a bell ออก...ก็รีบไปหาโหลดมาฟังทันทีเลย เพราะมากๆเช่นกันครับ ^^//

Ring a bell

[youtube]MdPuo8W8YXA[/youtube]

----------------------------------------------------------------

Edit เพิ่ม...เพิ่งนึกออกอีกเพลงครับ

ซีรีย์เพลง Dear you จากเรื่อง แว่วเสียงเรไร-ฮิกุราชิ ครับ

ต้นฉบับเป็นเพลงจากอัลบั้ม Thanks/you ที่ใช้ประกอบภาคเฉลย(เวอร์ชัน Visual novel) ของเรื่องครับ...แต่ไปๆมาๆ ก็มีต่อยอดออกมาอีกหลายเวอร์ชัน ขับร้องกันหลายคน และสะท้อนความรู้สึกของแต่ละตัวละครออกมาไม่เหมือนกันเลย...จะว่าเป็นเพลง character song กลายๆก็ได้นะ

[youtube]lIr8-a0pJI0[/youtube]

อันที่แปะ (ถ้าเข้าใจไม่ผิด) จะเป็นเวอร์ชันออริจินอลครับ ผมชอบอันนี้ที่สุด

ส่วนเวอร์ชันอื่นๆ ลองไปหาฟังต่อได้ตามสะดวก แล้วจะทึ่งว่า...เพลงเดียวกันแท้ๆ แต่ให้อารมณ์ตอนรับฟัง คนละทิศละทางกันเลย

...Dear you เวอร์ชันต่างๆ ก๊อปมาจากคอมเมนท์ของคุณ HanakoFujita ใน youtube...

Keiichi- Dear you -Trust-
    Mion- Dear you -Feel-
    Rena- Dear you -Cry-
    Shion- Dear you -Confession & Thanks-
    Rika- Dear you -Hope-
    Satoko- Dear you -Kind-
    Takano- Dear you -Will-
    Hanyuu- Dear you -Believe-
    original "Dear you"
  17. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    เยอะ *0* นับไม่ถ้วน

ถ้าตอนนี้มีแค่..

1. Motteke! Sailor Fuku <-- OP Lucky Star ตั้งแต่ฟังเพลงมา ชอบเพลงนี้ที่สุดล่ะ เพราะรู้สึกกระปรี้กระเป่า(เขียนผิดมั้ยหว่า?)ดี
    2. Te wo Tsunagou <-- Doraemon Movie 2008 นี่แหละ (ช่วงนี้นะ)

พอแค่นี้่ล่ะเยอะ - -

แต่ถ้าถามว่า เพลงอนิเมะที่ชอบเนี่ย มีเพลงไหนจากอนิเมะเรื่องอะไรบ้าง มันเยอะเอามากๆ จนตอบไม่ได้น่ะสิ T^T
  18. pangiekosan

pangiekosan New Member

EXP:
    11
    0
    0
    จริงๆมันก็เยอะนะคะ
    แต่ ฟังกี่ที่ๆก็เคลิ้ม >> reflectia [true tear]
    อยากสะใจเมื่อไหร่ก็ร้อง >> ash like snow [gundam00]
  19. violetblood

violetblood New Member

EXP:
    130
    0
    0
    Shizuku ( GTO )

Tactics ( Rurouni Kenshin )

Moonlight Densetsu ( Sailor moon )

อ่า..เยอะเกิน มันเพราะทุกเพลงเลย เลือกฟังไม่ถูก
  20. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    ขอแบ่งเป็นชาย หญิงละกันนะครับ
    หญิง [Aya Hirano]
    1. God knows... จาก Haruhi
    2. Lost my music จาก Haruhi
    3. Motteke! Sailor Fuku จาก Lucky Star
    ชาย
    1. Melissa จาก FMA
    2. Mosaic Kakera จาก Code Geaas
    3. Blaze จาก Tsubasa (ไม่ใช่ "สิง" นักเตะ นะครับ)
  21. innocant

innocant New Member

EXP:
    1
    0
    0
    ผมชอบ เหมือนเจ้าของกระทู้นั้นเเหละครับ
    Anata ga Ita Mori
    ของ Fate stay night ซึ่งมันจะเเทนความรู้สึกของเซเบอร์ได้ดีมากครับ
    ส่วนท้ามันก็ต้อง
    The_Law_of_Ueki_-_No_Regret อันดับ1 เลยครับ 555
  22. haleluya

haleluya New Member

EXP:
    80
    0
    0
    เอ่อ อยากเสนอแต่รู้จักเพลงเกมมากกว่าอนิเมชั่น (แต่ยังไงก็ขอแจมด้วยคนนะฮับ

Rah Xephon - Hemisphere
    ฟังครั้งแรกรู้สึกว่าจังหวะของเพลงแปลก แล้วก็คึกคักดี มันเป็นการผสมทำนองช้ากับเร็วด้วยกันแต่ลงตัวมากๆ เลย

เพลงEDของ Ruroni kenshin (อนิเมชั่นที่ออกมาตอนแรกๆ จำชื่อเพลงไม่ได้แต่ผู้หญิงร้อง)

OP อีวานเกเลียน (จำชื่อไม่ได้อีกแหละ แต่หนูชอบ)
  23. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    OP EVA - Zankokuna tenshi no teze ใช่มะ?

แต่หลังจากที่ EVA 1.0 เข้าโรง ตอนนี้ชอบ Beautiful World มากมาย~~
  24. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    OP Eva มีอันเดียวแหละครับ

Zankokuna Tenshi no TE-ZE หรือ Cruel Angel Thesis นั่นแหละครับ

ปลื้ม Beautiful World แล้ว อย่าลืมไปปลื้ม Fly Me To The Moon ของเจ้าหล่อนอีกเพลงด้วยนะครับ แนว R&B เพราะพริ้งมากมาย
  25. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    เลือกจริงๆก็คง Ashita no Brillent Road 2nd genesis ของStellvia อ่ะค่ะ เศ้าดี
    อีกเพลงก็ in this serenity - Xenosaga
    Sasurabito(wanderrer) จากZoids/Zero เวอร์ชั่นost ตอนซีโร่หายไปนี่ร้องไห้เลยแหละ
    Teas จาก GSD special

แล้วก็ ost กุเร็นลากัน 'Libera me' from hell ค่ะ^^

Share This Page