[สถานการณ์ประเทศ]นายก ประกาศภาวะฉุกเฉิน เขตกรุงเทพ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย PoP, 2 กันยายน 2008.

1. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    เมื่อคืนนี้ ม๊อบทั้งสองกลุ่ม (นปก,พธม) เข้าปะทะกัน เสียชีวิตไป1ราย เจ็บอีกหลายราย

7.00(2 ก.ย.) ที่ผ่านมา นายสมัคร สุนทรเวช ประกาศภาวะฉุกเฉินในเขตกรุงเทพมหานคร
    โดยให้ผู้รับผิดชอบสถานการณ์ฉุกเฉินคือ พลเอกอนุพงษ์ เผ่าจินดา ผบ.ทบ.

เวลา 05.30 น. รายชื่อผู้ได้รับบาดเจ็บ รพ.วชิระ
    1. สราวุธ แก้วโพม อายุ 26 ปี
    2. บุญส่ง หึกขุนทด 34 ปี ถูกยิงที่เข่าซ้าย
    3. เอกชัย อาจสาคร 57 ปี ได้รับบาดเจ็บถูกยิง
    4. วิโรจน์ อินทร์กล่ำ 52 ปี บาดเจ็บที่ศีรษะ
    5. แผว ยศไกล 40 มีบาดแผลที่ใบหน้า
    6. กริสนี ทรัพย์บุญรอด 52 ปี
    7. สมพิศ ศรีนวล 34 ปี
    8. วิมล แสงเสนา 26 ปี บาดเจ็บที่ขาซ้าย
    9. สุรเดช นวลละออง 26 ปี
    10.ธีระชัย พลจันทร์
    11. แก้ว พิชัย 32 ปี บาดเจ็บที่ศีรษะ
    12. พนมไพร สุขศรี 42 ปี มีอาการเจ็บซีโครงขวา
    13. จารึก คำน้อย 38 ปี
    14. มาริสา เพลวเพลา 55 ปี
    15. สวาย พลายเถื่อน 47 ปี บาดเจ็บที่จมูก
    16. กิตติศักดิ์ ศรีสุข 44 ปี บาดเจ็บที่ศีรษะ
    17. ไสว มหึมา 42 ปี
    18. ณรงค์ ปามะพันธ์ 44 ปี บาดเจ็บที่ศีรษะ
    19. ดำ มีสุข 47 ปี บาดเจ็บที่ศีรษะ
    20. ลออ เปียทอง 56 ปี บาดเจ็บสาหัส ถูกฟันที่ศีรษะ แขนขา
    21. ณรงค์ศักดิ์ กอบไธสงค์ 55 ปี (เสียชีวิต) เนื่องจากถูกตีของแข็งที่ศีรษะและหน้า

จากแหล่งข่าวหลายแหล่งสรุปมาครับ

เพิ่มเติมข่าว(เพิ่มเรื่อยๆเท่าที่ทราบครับ)

9.07 พธม. ประกาศรวมพล มีรถออกจากหลายจังหวัดทั่วทุกภาค มุ่งหน้าทำเนียบ
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ... เซ็งพันธมิตรมาก ใจนึงก็อยากไปช่วยกระทืบมันเหมือนกัน
  3. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    ดับเครื่องชนกันจริงๆแล้วสิ..... (ยังจะเล่นมุกอีก....)

มีอะไรจะหยุดมั่งเนี่ยวันนี้ - - ราชการ? ธนาคาร? โรงเรียน?
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    กะแล้วต้องมามุกนี้ไม่ช้าก็เร็ว ไม่อยากให้มองว่าฝ่ายไหนผิดฝ่ายไหนถูก ฝ่ายไหนน่ารังเกียจขับไล่มันไป อยากให้ดูว่าจุดประสงค์ที่แต่ละฝ่ายที่แท้จริงทำมาเพื่ออะไรมากกว่า ลองไปอ่านวิเคราะห์ในกระทู้นี้ดูค่ะ รู้สึกว่าตัวเองมองอะไรได้กว้างขึ้นจริงๆนะ

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K6929544/K6929544.html
  5. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ยังไงวันนี้จำเป็นต้องออกจากบ้านไปธุระที่ไหน ระวังตัวกันหน่อยละกันนะครับ
    ได้ิยินว่า เสื้อเหลือง และ เสื้อแดง คือสีอันตรายครับ

ขณะนี้ 9.07 พธม. ประกาศรวมพล มีรถออกจากหลายจังหวัดทั่วทุกภาค มุ่งหน้าทำเนียบ

ผู้ใดรู้ข่าวเพิ่มเติมช่วยกันบอกต่อด้วยนะครับ ^ ^"
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    หวังว่าพี่เจคงแค่คิดแต่ไม่ทำจริงๆนะครับ....= =' !
    แบบนี้ ผมคิดว่านายกทำถูกแล้วละครับ

เคยมี Admin คนหนึ่งชอบสอนผมเสมอว่า "เขารุนแรงมา เราต้องรุนแรงตอบด้วยเหรอ" :p
  7. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ใจจริงผมอยากรุนแรงกลับนะครับ จับตัวหัวหน้ามันมาเชือดก่อนเลย ให้ล้อมพวกผู้ติดตามไว้ ให้เวลาแยกย้ายกลับบ้าน ถ้ายืนยันว่า ยินยอมตามเพื่ออุดมการณ์ ผมก็จะสนองให้ ให้ตายซะให้หมด

เพราะคนที่มาชุนนุม ผมว่า เกิน 80% ไม่ได้มีอุดมการณ์อะไรหรอกครับ เค้าจ่ายตังให้ก็ไป ขู่เข้าหน่อยก็คงกลับบ้านกันหมด...

ไอ้ อะไรนะ AS TV นี่ ปล่อยให้ออกรายการล้างสมองประัชาชนอยู่ได้ตั้งเป็นปีๆ น่าจะปิดไปซะตั้งนานแล้ว ตอนนี้ก็สายไปละ

แต่ นายก ลงมาทำแบบนี้ไม่ได้ น่ะครับ ถ้าแบบ ผมมีกองกำลังอิสระไม่ขึ้นกับใครซํกกองนึงนี่ ผมเอาเข้าไปฆ่ามันแน่
  8. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    จะทำอะไร คิดถึงส่วนรวมบ้าง -*-
    ฮ่วย~ เดือดร้อนกันหมด
    สงสารคนไม่ดูข่าว
    แต่ต้องคอยแปลข่าวให้เพื่อน นร. ต่างชาติบ้าง....พ่อแม่เค้าเป็นห่วง!!
  9. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    อ่านกระทู้
    http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K6929544/K6929544.html
    แล้วดีใจส่วนหนึ่งว่า นศ. ไม่ต้องโดนผูกกับการเมืองล่ะ :)
    มันมีมานานเท่าไหร่แล้วน่ะ การสู้รบที่เกิดจาก คนแก่ทะเลาะกัน แล้วก็ส่งลูกๆหลานๆไปตีกันให้ตายเนี่ย

แล้วยิ่งอ่านคนคุยกัน ก็ยิ่งเห็นว่า
    คน 99.999999% ในเหตุการณ์ ก็เป็นแค่หมาก ที่มีคนบงการ วางแผน จัดสรรค์อารมณ์บางอย่างให้เพื่อหวังให้ทำอะไรซักอย่างหนึ่ง
    จากที่รวมพลเพื่อเป้าหมายหลัก , ไปๆมา ก็จะกลายเป็นการทำอะไรก็ได้เพื่อให้ตัวเองชนะ กลายเป็นเล่นเกม
    เพียงแต่ เป็นเกมที่เจ็บจริง ตายจริง โหลดเซฟเล่นใหม่ไม่ได้
    สัตว์โลกมันมี สัญชาติญานการแข่งขัน อยู่แล้ว, บวกกับสัตว์บางสายพันธุ์ที่มีสัญชาติญานกลุ่มสังคมอีก การเอาใจไปผูกกับกลุ่มก้อนสังคมให้เป็นตัวตน ก็ง่ายขึ้น แล้วก็ทำตัวเหมือนกับสัตว์ที่ดิ้นเพื่อให้ได้สนองสัญชาติญาน เพื่อชนะ เพื่อรอด เพื่อให้ได้รับการยอมรับ เพื่อให้ตัวเองรู้สึกสำคัญมากขึ้น
    ผมเข้าใจแล้วล่ะ ว่าทำไมวินัยพระสงฆ์ ไม่ให้ยุ่งกับเรื่องการบ้านการเมือง
    มันเป็นอย่างงี้นี่เอง

ปล. ความรู้สึกของผู้นำ ในสถานการณ์ใดๆ มันก็คล้ายๆกับ ดารา หรือ นักร้อง ที่อยู่บนเวทีต่อหน้ามิตรรักแฟนเพลง ตัวตนพองโต, และนั่นจะผลักดันพฤติกรรมเขาต่อไป จึงเห็นว่าพวกนี้ไม่หมดแรงกันง่ายๆหรอก เพราะแบกความคาดหวังของคนเยอะแยะเอาไว้ เหมือนขี่หลังเสือก็ลงไม่ได้
  10. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    เคยคิดกันไม๊ว่า

เรื่องการต่อสู้กันระหว่างรัฐบาลกับประชาชนที่แตกเป้น2ฝ่ายในตอนนี้แล้ว เบื้องลึกมีใครบางคนจัดฉากขึ้นมาคล้ายๆสงครามในStarWarsช่วงภาค1-3
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตอนนี้เซ็งทุกฝ่าย นปก.ไม่น่าดตัวไปทำแบบนั้นรัฐบาลก็ไร้น้ำยา ประชาชนเลยต้องใช้ศาลเตี้ย ประกาศว่ามีการก่อกบฎ แต่ตัวนายก กลับทำทองไ่รู้ร้อนนั่งร้องเพลงสบายอารมณ์
  12. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ^
    ^
    ร้องเพลงหรือพับนก
  13. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    บ้านเมืองตอนนี้ท่าจะแก้ไขยาก

ฝ่ายพันธมิตรก็ทำเกินกว่าเหตุมากไป นปก.ก็เหมือนกัน รัฐบาลก็ไม่ห่วงไม่ดูแลประชาชนเท่าที่ควร มัวแต่ดูเอลพันปีกันอยู่ได้ (คิดว่าคงเก็ทมุขกัน แต่ไม่เก็ทก็ช่าง ไม่อยากขุดเจ้าค่ะ)

เอาสถาบันชาติมาอ้างอย่างผิดวัตถุประสงค์ จนจะทำลายชาติเสียมากกว่า
    คำสอนของสถาบันศาสนา ลืมหมดสิ้น
    แล้วบางคนก็ไม่เกรงใจพระมหากษัตริย์อีก

เป็นอะไรไปแล้วประเทศไทย เดี๋ยวได้แยกเป็นสองประเทศขึ้นมาสักวันจะว่ายังไง

ท่าทางสนธิจะไม่ยอมหยุด จนกว่าตัวเองจะได้ขึ้นเป็นนายกเสียเองกระมัง
  14. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    ไม่อยากจะบอกว่า..รัฐบาลเองก็ยังขยับตัวลำบาก...พูดอะไรออกมาทีก็มีแต่คนจ้องจะงัด...

เอาน่าลองใจเย็นๆอย่าเอาตัวไปผูกกับปัญหา แต่ลองมองดูปัญหาจากมุมสูงๆ ดูอะ เปิดใจให้กว้าง

อย่าตั้งข้อหาให้ใครด้วยอคติหรือตั้งตามที่เขาเล่าว่า..(ก็เขาเล่าว่ามันผิด..เหอๆๆละมันผิดจริงหรือยัง?)

มองอะไรด้วยเหตุผลที่ไม่ใช่เหตุผลเข้าข้างตัวเอง....

.....แล้วบางทีเราอาจจะมองเห็นอะไรได้ชัดเจนกว่านี้นะ

(อาจเห็นหลายๆเหตุผลของการกระทำของแต่ละคนว่าทำไมต้องทำแบบนั้น?)

มีอย่างหนึ่งที่อยากให้คิด
    ...ในเรื่องที่ว่า...
    ....ไม่มีอะไร หรือ การกระทำใดๆ ที่ถูกใจใครๆ ไปซะหมดหรอก...
  15. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    จัดฉากให้คนไปตายแทน
    เพื่อผลประโยชน์ของใครบางคน?
    ต่างฝ่ายต่างก็ทำเพื่อผลประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น

มีข้ออ้างสวยหรูกันทั้งนั้นเพื่อให้ได้รับความชอบธรรม

การเมืองเรื่องอุบาทว์(ที่ไม่ควรมองข้าม)
  16. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    แปะข่าวเพิ่มเติมครับ

ข่าวจากต่างประเทศ

France 24 | Thai protests turn deadly

www.prachatai.com เวบหนังสือพิมพ์ออนไลน์

ประกาศสถานการณ์ฉุกเฉิกในเขตท้องที่กรุงเทพมหานคร (โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง)์
    *** อันนี้เค้ามีหมดเลยครับว่าห้ามทำอะไรบ้าง ลองอ่านดูนะครับ ***

รายชื่อผู้ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิตจากเหตุการณ์เช้าวันที่ 2 ก.ย. 51

นปช.ยุติชุมนุมตามประกาศภาวะฉุกเฉิน

ลุงเค้าทำอาหารอยู่ตังหาก !!
  17. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    จะ พันธมิตร หรือ นปก.
    มนก็ทำผิดกฎหมายด้วยกันทั้งคู่นั่นแหละ
    ตีกันมีแต่ทำให้สถานการณ์รุนแรงขึ้น

แต่ช่วงนี้หมั่นไส้พันธมิตรเป็นพิเศษ
    โดยเฉพาะคำพูดปลุกใจของมัน
    ทำยังกับว่าตำรวจเป็นวายร้าย อ้างเอาว่าประชาชนทุกคนเป้นพวกมัน
    ซ้ำยังมีใช้คำที่...ประชาชนมีการศึกษาไม่น่าจะพูด
    "เผาบ้านมันเลย" "กระทืบมัน"
    เจ้าคิดเจ้าแค้น อาฆาต ยุยงให้ใช้ความรุนแรง

ตอนสมัยทักษิณ ผมเชียร์พันธมิตรนิดๆนะ
    ตอนนี้เกลียดขี้หน้ามันมาก
  18. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    จริงๆผมอยากจะไปขอบคุณพันธมิตรกับนปก นะที่ช่วยให้ผมได้หยุดเรียนตั่งสองวัน :D (ไม่ใช่ละ)

จะฝ่ายไหนข้างไหนก็ไม่ยอมถอยกันมาเลย ถ้าต่างฝ่ายต่างยอมถอยคนละก้าวแล้วมานั่งจับเข่าคุยกันดีๆ
    มีเรื่องอะไรก็ชี้แจงกันไป เรื่องมันก็คงจบไปนานแล้ว แต่นี่ต่างฝ่ายต่างก็จะเดินหน้าลุยกันอย่างเดียว = =
    แบบนี้เมื่อไหร่จะจบ
  19. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ที่แน่ๆ ตอนนี้เศรษฐกิจไทยจะไปก่อนเพื่อน
    หุ้นตกกราว การท่องเที่ยวเจ๊ง ต่างชาติยกเลิกทัวร์

ชัยชนะบนซากปรักหักพังของประเทศ

งานนี้ไม่ว่าใครชนะ ประเทศพ่าย
  20. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ข้าน้อยหยุดตั้ง 3วันครึ่งแหนะ :cool:

อีกนิด...

ผมว่าที่จริงไม่เห็นต้องทำเป็นเรื่องใหญ่เลย

จับ แมว เป็นตัวประกัน เดี๋ยวลุกหมักเค้าก็ยอมแล้ว :p
  21. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ส่วนตัวไม่ได้ชอบทั้งสองฝ่ายนั่นแหละครับ เบื่อมากๆ
    ผมว่าคงถอยยากแล้วแหละตอนนี้ คงต้องแตกหักไปข้างนึง สุดท้ายใครแพ้ใครชนะช่างมัน เพราะทั้งประเทศก็ล่มจมกว่าเดิม

ถ้าคนไม่รู้อะไรแล้วมานั่งดู ASTV อาจโดนล้างสมองให้หลงเชื่อได้เลยนะครับ ถึงบางอย่างที่พูดจะจริงก็ตาม
    แต่ดูแล้วมันเอาอารมณ์ร่วมเข้าใส่ไปด้วย เหมือนปลุกระดมยังไงไม่รู้

ผมเชื่อนะเวรกรรมมีจริง ทำอะไรไม่ดีไว้สักวันเดี๋ยวมันก็ย้อนกลับไปหาคนคนนั้นเอง สมัยนี้เวรกกรมติดจรวดจะตายไป
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ที่แน่ๆ ตอนนี้ก็มีคนติดคุกแน่ๆ 9 คน โดนยึดเงิน+กลับประเทศไม่ได้ประมาณ 4 คน ผมว่าแค่นั้นก็เจ็บปวดสุดๆ แล้วสำหรับพวกกระหายอำนาจทั้งหลายที่ต้องสูญเสียทุกสิ่งที่สร้างมากับมือ

ถึงแม้ว่าผมเข้าข้างฝ่ายหนึ่งอยู่ก็ตาม แต่ผมก็ไม่คิดว่าเขาจะดีวิเศษนักหรอก แล้วเขาก็ได้รับกรรมไปแล้ว... แม้แต่ทีมฟุตบอลก็ต้องขายทิ้ง ตอนนี้ไปตามหาเอเลี่ยนแถวเมอร์บิวด้าแล้ว
  23. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    แวะมาอ่าน...
  24. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    อย่างน้องสมัยทักษิณ เศรษฐกิจมันเดินหน้า จริงๆ นะครับ

แต่ที่พันธมิตรมันเรียกร้องแต่ละอย่างนี่ พาประเทศถอยหลังทั้งนั้น

ใครเข้ามามันก็ต้องมีโกงทั้งนั้น แต่อย่างน้อยขอให้มีความสามารถ โกงแล้วทำประเทศเดินหน้าได้บ้าง ยังจะดีกว่าอะครับ
  25. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    บ้านเมืองอยู่ในภาวะวิกฤติ ทุกคนก็ควรจะช่วยกันคิดหาทางออกนะ
    ไม่น่าใช้ความรุนแรงเลย

แนวคิดไม่ตรงกัน ถึงขั้นมีชีวิตอยู่ร่วมโลกไม่ได้เชียวฤา

พันธมิตรฯ บอกว่า ไม่เอานายกสมัคร สุนทรเวช รัฐบาลเป็นนอมินีของ พ.ต.ท.ทักษิณ

พ.ต.ท.ทักษิณ โกงบ้านเมือง ควรได้รับโทษตามกฎหมาย บัดนี้ถูกหมายจับควรเข้ามอบตัว
    แล้วทำไม แกนนำพันธมิตรฯไม่เข้ามอบตัวตามหมายจับศาลบ้าง?

นปก.เองก็ทำผิดกฎหมาย ไม่ว่าฝ่ายไหนๆตอนนี้ก็กำลังทำให้บ้านเมืองเดือดร้อน

พวกคุณรบกัน ไม่ว่าใครจะชนะ ใครจะแพ้
    คนที่เสียหายคือประชาชน ประเทศชาติล่มจม

อ้างว่าทำเพื่อพ่อหลวง ถ้าอย่างงั้นทำไมไม่ทำตามคำพูดพ่อหลวง
    ที่ให้ ทุกคนสามมัคคีกัน

ปิดสนามบิน ส่งผลต่อภาพลักษณ์บ้านเมืองในสายตาสังคมโลก กระทบการท่องเที่ยว การค้า
    หยุดรถไฟ ประชาชนเดือดร้อน ประเทศชาติขาดรายได้ สูญเสียงบประมาณแผ่นดิน
    ตัดน้ำตัดไฟ ใครอีกที่เดือดร้อน ก็ประชาชนอีกนั่นแหละ
    ปิดถนน ประชาชนก็เดือดร้อนอีกนั่นแหละ เด็กไม่ได้เรียนหนังสือ ข้าราชการไม่ได้ทำงาน
    ยึดสภา ยึดแล้วประเทศชาติได้อะไร? ได้ความขายขี้หน้าประชาคมโลกว่ารัฐไทยไร้นำยา ปล่อยให้ม็อบบุกยึดสภาได้

สิ่งที่พวกคุณกำลังทำ คือการเอาประเทศชาติเป็นเดิมพันในเกมการเมืองเท่านั้นแหละ

Share This Page