[สถานการณ์ประเทศ]นายก ประกาศภาวะฉุกเฉิน เขตกรุงเทพ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย PoP, 2 กันยายน 2008.

1. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    อา...

เรื่องนี้ผมเป็นห่วงว่า ถ้านายกลาออก มันก็จะกลายเป็นว่า ไม่พอใจใครก็ประท้วงให้ลาออกซะก็จบนะสิ

แล้วถ้ายุบสภา สมัครได้อีกก็มี พธม. ออกมาอีก ถ้า ปชป. ได้ แล้วพวก นปช. กับ นปก. ออกมา มันก็จะวนเวียนอยู่แบบนั้นเรื่อยไป

ประเทศชาติก็จะค่อยๆ เสื่อมลงเรื่อยๆ จนสุดท้ายมันก็จะไม่เหลืออะไรนอกจากเศษศาก ของประชาธิปไตย...
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ที่เขาบอกพันธมิตรมาด้วยใจ...แบบนี้สินะ :555:...! ! !

รูปนั่นโหดหลาย -_-;
  3. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    เรื่องใครจะเป็นนายกคนต่อไปก็เป็นอีกเรื่องนึง แต่ที่แน่ๆนายกสมัครสมควรที่จะแสดงสปิริตลาออกจากตำแหน่งได้แล้วค่ะเพราะเห็นได้ชัดว่ารัฐบาลไม่สามารถควบคุมอะไรได้เลย ประชาชน หน่วยงานต่างๆ รวมถึงรัฐวิสาหกิจ รวมตัวกันประท้วงขนาดนี้แล้ว แถมรัฐยังออกพ.ร.ก. ฉุกเฉินออกมาทำให้สถานการณ์บ้านเมืองทั้งในสายตาคนไทยและต่างประเทศดูเลวร้ายลงไปอีก -เศรษฐกิจเริ่มทรุดและต่างชาติเริ่มถอนทุนออกจากประเทศไทย หลายๆประเทศเตือนประชาชนไม่ให้เข้ามาเที่ยวในไทย คาดว่าช่วงไฮซีซันปีนี้คงจะไฮสมชื่อยากละค่ะ ถ้าจะมีอะไรที่รัฐบาลพอจะทำได้ในตอนนี้ก็คือประกาศยกเลิก พ.ร.ก. ฉบับนี้เสียเถอะ :-(

ตอนนี้สถานการณ์ของผู้ชุมนุมเองก็ดูจะเลวร้ายลงเพราะเริ่มมีการปะทะกัน เริ่มใช้ความรุนแรงมากขึ้น มีคนคาดการณ์ว่าถ้าปล่อยไว้แบบนี้ต่อไปอาจจะกลายเป็นสงครามกลางเมืองย่อยๆได้ ก็ได้แต่หวังว่าทุกฝ่ายจะยอมประนีประนอมกันบ้าง ไม่ใช่หวังผลแพ้-ชนะกันอย่างเดียวละค่ะ :(
  4. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ดูข่าวแล้ว คงใกล้ยุบสภาแล้วละ
    แต่ไหนๆ ก็ขอผ่านเมกะโปรเจ็คท์ทั้งหลายแหล่ เพื่อเป็นทุนสู้เลือกตั้งไปด้วยเลย

โปรเจ็คท์ใหญ่ๆที่มีคนค้าน อย่าง เช่ารถ NGV รัฐบาลอาศัยช่วงชุลมุน ผ่านไปเป็นที่เรียบร้อย
  5. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
  6. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88

นี่แหละครับ ประชาธิปไตยแบบไทยๆ (ประชาธิปไตยโดยชื่อ แต่ไม่เป็นเหมือนกับประชาธิปไตยของตะวันตก)

ตั้งแต่ 2475 ถึงปัจจุบัน การเมืองไทยก็อยู่ก่ำกึ่งระหว่าง ระบอบทหาร เผด็จการ สังคมนิยมกึ่งประชาธิปไตย (ไม่เคยมีประชาธิปไตยเต็มรูปแบบในประเทศนี้) และ สุดท้ายมาลงเอยเป็นระบอบทุนนิยม พวกมากลากกันไป
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เฮ้อ... เข้าไปในพันทิพราชดำเินินพบว่า แต่ละคนกลายเป็นซอมบี้กระหายเลือดไปหมดแล้วทั้ง 2 ฝั่งเลยแบบเรื่องดาบก็ไม่มีใครคิดจะสังเกตุเลยว่ามัน คนละเหตุการณ์โว้ยยย พวกเข้าข้างรัฐบาลก็บอกแต่ว่า ภาพตัดต่อๆ

ภาพดาบนั่นมันสมัยต่อต้านรัฐประหารต่างหาก

ส่วนฝ่ายเชียร์พันธมิตรก็สะใจใหญ่เห็นคนตายสนุกจริงๆ แต่ก็นะ...ถ้าเป็นฝ่ายพันธมิตรตายผมเองก็อาจจะเลือดเย็นหัวเราะอย่างร่าเริงเหมือนกันก็ได้นะ แต่คิดว่าคงไม่หรอก ถึงด้านมืดผมอยากให้มันรบกันก็จริงแต่ที่ผมอยากให้ตายคือแกนนำมันต่างหาก พวกระดับล่่างๆ เป็นแค่ตัวหมากของนักการเมือง ผมว่าน่าสงารออก ทั้ง 2 ฝั่งเลย ฟังข่าวแล้วเริ่มเกลียดนายสมัครมากขึ้น(จากที่แค่ผิดหวังในความอ่อนแอของลุงแก)

พวกนปก. ยอมตายเพื่อสิ่งที่เขาเชื่อ(ไม่ว่าจะงมงายหรือไม่) ตายเพราะปกป้องนายสมัคร แต่ลุงแกไม่มีแม้แต่แสดงความเสียใจ เลือดย็นกันทั้ง 2 ฝ่ายเลย ผมรู้ว่าการเมืองเป็นแค่เรื่องผลประโยชน์รู้ว่านักการเมือง เห็นพวกผู้สนับสนุนเป็นตัวหมาก แต่ีปล่อยให้ตายฟรีโดยไม่แสดงความเสียใจกับญาติ หรือลงมือทำอะไรสักอย่างเลย เพราะความอ่อนแอของลุงแกแท้ๆ คนที่เชื่อระบบของลุงถึงต้องตาย ผมไปอ่านรายละเอียดในพันทิพแล้วอยากร้องไห้จริงๆ ถ้าลุงแกสลายม๊อบได้ตั้งแต่ตอนบุกทำเนียบ จัดการได้ในฐานะรัฐบาล ประชาชนคงไม่ต้องลุยเอง..... สิ้นหวังกับการเมืองไทยแล้ว

คนที่ลงเดิมพันทั้งสองฝั่งนั่งสุขสบาย แต่คนระดับล่างกลับถูกส่งให้ไปตายโดยไร้ค่า

เลิกพูดย้ำเหอะว่าพันธมิตรเป็นฝ่ายผิด คนส่วนมากเห็นพ้องกันอยู่แล้ว แต่ข้อหาที่ท่านนายกตั้งให้พันธมิตรคือ ข้อหา "กบฏ" ซึ่งหมายถึงเป็นศัตตรูของคนทั้งชาติไม่ใช่ของนายกคนเดียว คนที่น่าสงสารไม่ใช่นายก แต่เป็นประชาชนที่เดือดร้อนเพราะรัฐบาลกระจอกเกินกว่าจะทำอะไรกบฏได้
    รัฐต้องปกป้องประชาชนจากกบฏสิ ไม่ใช่ขอร้องให้ประชาชนปกป้องรัฐ ไม่งั้นจะมีรัฐบาลมาทำแป๊อะไร

ขอโทษจริงๆครับที่ทำให้กลายเป็นกระทู้เครียด แต่ผมไม่ไหวจริงๆ สิ้นหวังจริงๆ โลกนี้ช่างโหดร้าย
  8. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ถ้าห้องราชดำเนินผมไม่สนใจแล้วล่ะครับ - -'' ไร้สาระมากถึงมากที่สุด

ปล่อยเขาดำเนินกันไปเถิด ไม่ว่าจะฝ่ายไหน ในห้องนั้นจะเป็นพวกหน้ามืดตามัวทุกอย่างครับ
  9. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ลุงหมักไม่เคยเปลี่ยนแฮะ ไม่รู้ร้อนรู้หนาวพับนกอย่างเดียว XD
    นั้งเรียนอยู่ได้ยินเสียงทีวีแว่วๆที่ห้องพัก อ. พวกพันธ์มิตรตะโกน "พี่น้องทั่วประเทศ!" .....ใครพี่น้องเอ๊งฟระ!?

อยากจะให้ทั้ง 2 ฝ่ายไปทะเลาะกันนอกประเทศ เพราะพันธมิตรมันเริ่มกวนโอ้ย ยึดนู้น ยึดนี้ ได้ข่าวว่าจะบุกยึดโรงไฟฟ้ากับองค์กรณ์โทรศัพท์ด้วย ถ้าเป็นยังงั้น พอผมเข้ากรุงเทพก็จะเปิดคอมไม่ได้(ไม่เป็นไรมีโน๊ตบุค)และเล่นเน็ตไม่ได้...
    .....
    .......ไปตายซร้าาาาาาาาา!!!!!!!!

กะจะเอาชนะอย่างเดียวไม่สนใจคนที่ไม่อยากเข้าไปยุ่งพาลซวยอีก

ส่วนตัวก็ไม่ค่อยชอบลุงหมักเท่าไรแต่หมั่นไส้พันธมิตรมากๆ วันๆเอาเวลาไปเยว เยว เยว ชาติไม่ต้องเจริญซะที
    สงสัยพวกที่ไปเดินม๊อบแฮะ วันๆไม่ต้องทำงานหรือไงฟระ

สรุป ประหารมันให้หมดทั้ง2ฝ่าย เย้ๆ~
  10. shinkyoto

EXP:
    580
    3
    88
    ^
    ^
    ^

ก็ไปทำงานกลางวัน แล้วมานั่งชุมนุมหลังงานเลิกไง (สลับหมุนเวียนไปเรื่อยๆ) ต่างจาก กลุ่มนปก ที่รับจ้างมานั่ง เป็นส่วนใหญ่ (หัวล่ะร้อยสองร้อย แต่ต่อไปคงต้องเป็นหลักพัน หลัง นปชนายหนึ่งโดนจ้างมาไล่พันธมิตรเลยได้ห่อผ้ากลับเลย)

ส่วนนปชที่ตาย ลุงหมักก็ต้องเลือดเย็นเป็นธรรมดา ตายไปทั้งทีแต่ดันใช้พรก "ฉุนเฉียว" ได้ไม่เต็มมืออย่างที่คิด (พบทบ ไม่รับเผือกร้อนนายสมัคร)

เอาแค่ว่า ฝ่ายทหารยังไม่เล่นด้วย ก็เห็นชัดแล้วว่า รัฐบาลไร้ประสิทธิภาพขนาดไหน?
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ยังมีคนทนอ่าน ราชดำเนินด้วยแหะ.... ห้องนั้นสาวกฝ่าย ปื้ดทั้งนัี้น รวมทั้ง Admin แตะต้องฝ่ายรัฐบาลไม่ได้ โดนลบทันตาเห็น...ไม่มีความเป็นกลางเลย
    :roll: (แต่ก็ไม่ได้บอกนะว่าผู้จัดการเป็นกลาง)

อ่านห้องนั้นมาก เส้นเลือดในสมองแตกไม่รุ้ด้วยนะครับ
    ไปดูเมะคลายเครียดเถอะครับ
  12. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    พันธมิตรก็มีจ้างเหมือนกันส่วนหนึ่ง หัวละห้าร้อย วันไหนเดินขบวนสำคัญๆ ได้หัวละพันเลย
  13. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
    ด่วนครับ !

ตอนนี้เจอรถถังจำนวนมาก มุ่งหน้าเข้ากรุงเทพ สงสัยเอาแน่

ภาพประกอบ

อึ้งล่ะสิ :E

คลายเครียดกันหน่อยนะครับ ^^;

Credit มุก : Pantip / ฟดก.
  14. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    วันนี้อ่านข่าวที่สมัครไปออกรายการที่สถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทยเมื่อวานนี้ ลุงแกบอกยังไงก็ไม่ออก ไม่ยุบสภาแน่นอนค่ะ และก็ดูท่าว่าจะไม่ยกเลิก พ.ร.ก. ฉุกเฉินด้วย พร้อมกับยึดอำนาจคืนจาก 20 กระทรวงมาไว้ที่ตัวเอง ตอนนี้ผลกระทบจากพ.ร.ก. ฉุกเฉินก็เริ่มเห็นผลแล้วเพราะแค่ลำพังการท่องเที่ยวไทยตอนนี้ชวดเงินไปแล้ว 6 หมื่นล้านบาทเพราะนักเที่ยวยกเลิกเที่ยวบินมาไทยกันหมด

อย่างที่คุณ Top บอกละค่ะ ยังไงแกก็คงจะพยายามยื้อให้ได้นานที่สุด เพราะถ้าจบจากเรื่องนี้แล้ว โอกาสจะได้ขึ้นมาเป็นนายกรัฐมนตรีอีกก็คงยาก และพอออกจากตำแหน่งนี่ มีคดีรอแกอยู่อีกเพียบเลยค่ะ
    ขนาดในใบลาออกของคุณเตช บุนนาค ท่านยังเขียนชี้แจงรายละเอียดไว้ด้วยว่าเป็นเพราะท่านทนแรงกดดันจากหลายๆฝ่ายไม่ไหว แม้แต่ภรรยาของท่านยังถึงกับทนไม่ได้ที่ท่านต้องมาอยู่กับรัฐบาลของคุณสมัคร จริงๆคุณเตชไม่จำเป็นต้องเขียนอะไรขนาดนี้เลยด้วยซ้ำ และเมื่อวานฟังข่าวเห็นว่ามีรัฐมนตรีอีกท่านจะลาออกด้วย ??? เห็นได้ชัดเลยว่ารัฐบาลไร้ประสิทธิภาพในการปกครองประเทศขนาดไหน = =

ถ้าจะมองหาคนที่พูดจารู้เรื่องที่สุด ณ ตอนนี้ ก็เห็นจะเป็นคุณเตช กับ พล.อ. อนุพงษ์ เผ่าจินดา นี่แหละค่ะ อยากให้ฟังเวลาพล.อ. อนุพงษ์ ท่านกล่าวให้สัมภาษณ์แต่ละครั้งเพราะท่านเป็นคนที่เก่งและฉลาดมาก ท่านพูดในสิ่งที่เราควรจะได้ยินจากปากของนายกรัฐมนตรี ไม่ใช่คำถามที่ถามว่าคนที่ตายอยู่ฝ่ายไหน

ปล. เห็นว่าจะมีการจัดทำประชามติด้วยว่าประชาชนเห็นด้วยกับรัฐบาลหรือพันธมิตรมากกว่า และจะใช้เวลาสำรวจประมาณ 1 เดือน เห็นได้ชัดว่าคุณสมัครคงกะจะอยู่ต่ออีกสักเดือนเป็นอย่างต่ำละค่ะ
  15. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    ตอนที่เข้ากระทู้นี้ ค่อนข้างเป็นห่วงว่าจะมีอะไรกันรึเปล่า เดี๋ยวเกิดความแตกแยกในบอร์ดกันพอดีสิ

เชื่อว่า ทุกคนในนี้ ล้วนทั้งอยู่ฝ่ายกลางทีไม่ชอบทั้ง 2 ฝ่าย หรือ พันธมิตร หรือ นปก หรือ รัฐบาล

แต่จากความเห็นส่วนตัวแล้ว

ตอบได้ว่า เค้าเกลียดทั้งนปก. เกลียดสมัคร เกลียดรัฐบาล เกลียดตำรวจ

รวมทั้งน่าโมโหตรงที่ ตัวเองไปหาเรื่องเขาเอง แล้วก็ตายเอง จากนั้นก็ไปฟ้องเขา เอาเข้าไป -*-

พันธมิตรก็เหมือนกัน -*- บุกไปสื่อมวลชน ถือว่าแย่มากก (เหตุผลที่เค้าไม่ชอบพันธมิตร มีเหตุผลเดียว คือ พ่อแม่ จะแย่งเน็ตตอนเล่นเกม แล้วเปิด พันธมิตร ดูทุกที ASTV ก็ไม่ยอมติด -*-)

สมัครเองก็แย่ คนเขาจะเป็นจะตายยังทำทองไม่รู้ร้อน เลือดเย็นได้ใจจริงๆ - -+

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ถ้าสมัครลาออกเสีย เรื่องก็ไม่ถึงบานปลายแบบนี้... ตอนที่นปช กับพันธมิตรบุก พวกตำรวจ แทนที่จะห้าม ดันปล่อยไปซะนี่ -*- แล้วดันไปประกาศแบบนี้ ทำให้พันธมิตร เล่นปิดสนามบินอีก

จ.เค้าเป็นจ.แห่งการท่องเที่ยว แท้ๆ รายได้เข้าประเทศหายหมด -*-

เมื่อเช้าเห็นได้ยินมาว่า มีน.ศ ประท้วง โดนยิงอะไรเนี่ย ไม่ได้ฟังตลอดนะ แบบ พ่อเปิด แล้วทีนี้ ฟังแบบหลับๆตื่นๆน่ะ - -
  16. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ู^
    ^
    เย็นเมื่อวานนักศึกษารามฯเดินขบวนไปประท้วงหน้าบ้านหมักให้ลาออกน่ะครับ แต่มีใครไม่รู้เอาปืนยิงกราด(เขาบอกว่ายิงกราดเพราะยิงออกมาหลายนัด) โชคยังดีที่มีแต่คนบาดเจ็บไม่กี่คนไม่มีตาย นักศึกษาเลยเปลี่ยนจากไปบ้านหมักเป็นไปล้อมสน.ลาดพร้าว ให้หาตัวคนยิงให้ได้น่ะครับ
  17. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    0
    36
  18. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    หืม ? กดดัน ลาออก ... ถ้านายก ลาออก แล้วจะช่วยให้สถานการบ้านเมืองสงบได้

ถ้า ช่วยให้ หน่วยงานที่จัดตั้งมาจากการยึดอำนาจ
    มาเพื่อ(ปากบอกว่า)ตรวจสอบ(แต่จริงๆ แล้วคือ ล้มล้างลากไส้) รัฐบาลเก่า
    มีความเป็นกลาง และ ไม่กลั่นแกล้ง ใคร

ถ้า ช่วยให้ แผ่นดิน หมดสิ้น กบถโพกผ้าเหลือง ที่ทำตัว อยู่เหนือกฏหมาย
    ไม่เคยเคารพ สิทธิ์และเสียง ของคนในประเทศชาติ ที่คิดต่างจากตนเอง

ถ้า ช่วยให้ มีรัฐบาลชุดใหม่ ที่ผลักดัน ประเทศชาติ ให้ก้าวหน้า ได้มากกว่าที่เคยมี
    โดยที่ไม่เอาแต่ขาย นโยบาย แหกตา ทำเป็น เอาใจประชาชน ได้จริงๆ

ถ้า ช่วยให้ เจ้าพนักงานของรัฐ มีสิทธิ์ ที่จะปฏิบัติกับผู้ที่ฝ่าฝืนกฏหมาย
    ขัดขวางการทำงานของเจ้าหน้าที่ ได้อย่างสมเหตุ สมผล

ถ้านายก ลาออก แล้วทำให้ ข้างบนนั่นเป็นจริงได้ ผมสนับสนุนให้
    นายก ลาออก อย่างยิ่งยวด และทันทีครับ

แต่เท่าที่ดู แล้ว ก็รู้สึกว่า ตอนนี้ ไม่มีทางออก อื่น นอกจาก ให้ นายก ซึ่ง
    มาจากการเลือกตั้ง ที่ได้เสียงข้างมาก เป็นแกนนำ จัดตั้ง รัฐบาล เพื่อให้บริหาร
    ประเทศ ที่มีการปกครองในระบอบ ประชาธิปไตย อันมี พระมหากษัตริย์ เป็นประมุข
    นั้น ลาออก จากตำแหน่ง อีกแล้วนี่นา ... งั้นก็ ออกเถอะครับ
    ยื้อ ต่อ มีแต่ จะทำให้ มะเร็งของประเทศชาติ นั้นแพร่ ระบาด และลุกลาม ไปเรื่อยๆ

ดังนั้น ... ประเด็น ควรออก หรือ ไม่ควร ออก นี่ข้ามไปได้แล้วมั้ง เพราะถึง จะมีคนสนับสนุน
    ซึ่งแน่นอน ไม่ใช่ ผม จะอยู่ก็อยู่ จะออก ก็ออก นายก ไม่ใช่พ่อ ผม ตรูไม่สน
    อย่างไรก็ตาม คนที่ไม่สนันสนุน ก็ไม่เคยแม้แต่จะคิดที่ จะฟังเสียงของอีกฝั่ง
    และ จะเดินหน้า ใช้ (สิ่งที่ตัวพวกเขาเองเรียกว่า) สิทธิ์ ของประชาชน ขับไล่ต่อไป
    และ สุดท้าย ก็ต้อง ออก หึ หึ หึ

เพราะฉะนั้น เลือกตั้งคราวหน้า เลือกใครดีครับ - -;

~เฮๆ
  19. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ooops!!
    มุกนี้ผ่านครับ :555:

(นี่ตูเข้ามาดึงกระทู้ออกนอกฝั่งอย่าางเดียวเลยนี่นะ :spin: )
  20. shinkyoto

EXP:
    580
    3
    88
    ใจร่มๆไว้โยม วัฒนธรรมการเมืองไทย เสียงส่วนใหญ่ไม่มีความหมาย (มีความหมายแค่ในเชิงปริมาณ)

คนเมือง และ คนกรุงเทพต่างหากที่กุมคำแนนเสียงสำคัญที่สุด หากเสียงคนกรุงเทพ เห็นด้วยกับรัฐบาล รัฐบาลก็อยู่ได้

แต่หากคนกรุง(ปล. คนชั้นผู้นำธุรกิจ ทหาร )บอกว่าไม่ รัฐบาลก็อยู่ต่อไม่ได้ กรุงเทพมหานครมีประชากรนับเป็น ราวๆ 10%ของคนทั้งประเทศ แต่จ่ายภาษีให้รัฐมากกว่า คนอีก 90%ที่เหลือของประเทศ

จะอ้างว่าได้มาอย่างถูกต้องไม่ได้ เพระนายสมัครถูกเลือกมาเป็นนายก ไม่ใช่มาเป็นเจ้าของประเทศ (และไม่ใช่มาทำรายการ ชิมไปด่าไป กับ ตะแบงภาษาสมัคร ด้วย)

คราวหน้าเลือกใครดี? ก็ต้องดูก่อนล่ะว่าคราวหน้าที่ว่า จะยังเป็นประชาธิปไตยอยู่หรือไม่?
  21. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ไอ้จะว่าเอาเสียงคนกรุงเทพมา อ้างผมก็ว่าไม่ค่อยถูกนักนะครับ ^ ^" เพราะว่าการเลือกตั้งก็ทำจากคนทั้งประเทศ

ถ้าจะว่าคนกทมฉลาดที่เหลือโง่ มันก็พูดไม่ได้อีก ไม่ถูก

พูดยากจริงๆีครับ - -'' เรื่องม๊อบรับจ้างไม่รับจ้างผมก้ว่ามันจ้างทั้งสองฝั่งน่ะแหละ

------

รถถังนี่......โดนครับ :E
  22. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    ในความคิดของผมนะครับถึงผมจะเกลียดทักษิณ แต่ตอนที่ พปช.ได้เป็นรัฐบาล ผมก็ไม่เห็นพธม.ประท้วงมากมายนะครับ (สำหรับผมผมให้โอกาสลองบริหารบ้านเมือง ถ้าคุณทำงานดีแล้วใครจะไปไล่ เริ่มเหมือนจะเริ่มหนักตอนเขาพระวิหาร พอนพดลทำงานให้ทักษิณเสร็จก็ลาออก นั้นล่ะ) ใครชอบทักษิณก็ขออภัย แล้วที่เอารายการความจริงวันนี้(แต่ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะยังเป็นความจริงอยู่รึเปล่า) มาออกอากาศช่อง NBT แล้วก็ออกมาว่าฝ่ายตรงข้าม โถ เอาภาษีของประชาชนมาผลาน เอี้ยจริงๆ
    สมัครบอกว่าทำไม่ พธม.ไม่เคารพศาล แล้วทักษิณหนีศาลทำไมหว่า โถ เป็นลูกผู้ชายรึเปล่า
    เรื่อง นปก. ถ้าคุณอยู่สนามหลวงไม่ไปหา พธม. เรื่องก็ไม่เกิดหรอกครับ
    ขอพูดอีกอย่างนะครับ สมัคร หน้าหนา(ถ้าคำพูดหยาบ Staff ช่วยลบเฉพาะข้อความที่หยาบด้วยครับ)
  23. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ถ้า นปก. ไม่ออกมา พธม. ดูไม่มีความชอบธรรมแล้ว แต่พวกคุณออกมาทำให้เรื่องแย่กว่าเดิม...แสดงความถ่อย ทำให้ พธม. ดูดีขึ้นทันตาเห็นในสายตา ตปท. นะครับ :p

คลายเครียด ที่จริงแล้วอดีตนายกของเราหนีไปจีนครับ
    http://doggiestyle.exteen.com/20080906/entry/page/1#lastcomment
  24. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ครับทักษิณเผ่นไปผิดเห็นอยู่แล้ว แต่ฝ่ายพันธมิตรอ้างตัวเป็นคุณธรรมนะครับ แล้วขัดคำสั่งศาลซะเอง คุณธรรมบ้านไหนกันล่ะครับ เข้าข่ายว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเองชัดๆ แถมโทษของพันธมิตรแรงกว่าทักษิณด้วย ทักษิณข้อหา คอรัปชั่น พันธมิตรข้อหา กบฏ

ทักษิณ แน่นอน เดี๋ยวเขาก็โดนครับ ถึงไม่ได้เข้าคุกก็เหอะ แต่กลับปะเทศไม่ได้แน่ๆ+โดนยึดทรัพย์ ก็เท่ากับรับโทษแล้ว

แต่ฝั่งพันธมิตร ข้อหากบฏ ยื่นอุทรแล้วศาลไม่รับ ไม่กล้าออกมามอบตัว แถมก่อเรื่องให้คนเขาแตกแยกกันจากนั้น ก็ประกาศจะหนีบวช ต่างกับทักษิณตรงไหน ผมว่าทักษิณยังมีความรับผิดชอบกว่าอีก หนีนอกประเทศ ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ได้เอาใครมาเป็นโล่ห์ แล้วก็ พยายามช่วยคนในครอบครัวซึ่งอย่าง้อยก็เห็นได้ว่ามีความรับผิดชอบในฐานะผู้นำครอบครัว ต่างกับสนธิที่หนีไปบวชคนเดียว ถ้าข้อหากบฏตัดสินชี้ขาดมา ลูกเมียเขาก็โดนประณามแต่ตัวเขาซุกอยู่หลังพระเนี่ยนะ (ตอนนี้ก็ซุกหลังผู้หญิงกับเด็ก แล้วหลอกใช้นักศึกษา(น้องรหัสเพื่อนผมที่ไปเรียนรังสิตก็โดนลากขึ้นเวทีพันธมิตรทั้งที่ไม่ได้เรียนเกี่ยวกับการเมืองเลย เรียนด้านแอนนิเมชั่นแท้ๆ)
    ล้างสมองเด็กนักเรียน(ไม่ว่าจะธรรมะ อธรรม สำหรับผม ห้ามลากเด็กยุ่งกับการเมืองได้ไหม เด็กยังใสสะอาดบริสุทธิ์อย่าลากเขาให้แปดเปื้อนกับความโสโครกของนักการเมืองเลย ทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ ใครลากเด็กไปอ้างเป้นพลังบริสุทธ ผมว่าทุเรศ ก็เพราะบริสุทธน่ะสิถึงโดนพวกผู้ใหญ่ โม้เรื่องโลกอุดมคติ แล้วหลอกใช้เอาง่ายๆ)
    )

ส่วนเขาพระวิหาร....คุณเชื่อเหรอครับ ผมว่ามันเป็นประเด็นที่งี่เง่าที่สุดที่พันธมิตรอ้างมาเลยล่ะ ประเด็นอื่นผมยังฟังแม้ผมจะชอบทักษิณแต่คดีซุกหุ้น คดีภาษี แอบกินเมกะโปรเจค ผมเชื่อ... แต่เขาพระวิหาร
    ของเขาอยู่แล้วนี่ เราจะอยากได้ทำไม ถึงแม้หลายคนบอกประเด็นอยู่ที่ศักดิศรีของประเทศ อยู่ที่พื้นที่ 4 ตร.กม.
    แต่เอาเข้าจริง เสียพื้นที่ 4ตร.กม. ไม่ได้เสียเกียรติ อะไรสักหน่อย แล้วพื้นที่ชายแดนตรงนั้นจะเอาไปทำซากอะไรกัน แถมมีแต่ทุ่นระเบิดฝังไว้ทั่ว

ถ้าสนธิิอยากได้ ให้มันไปเปิดสำนักงานเมเนเจอร์แถวนั้นเองเหอะ อย่าลากคนทั้งชาติไปเกี่ยวข้อง ถ้ามันกลายเป็นสงครามขึ้นมาอยู่ส่วนไหนของประเทศก็ซวยกันหมด ผมไม่อยากให้บ้านผมโดนพวกบ้าสงครามฝ่ายเขมรโดนระเบิดเป็นจุลด้วยสาเหตุจากการแย่งชิง ที่ดินอุดมสมบูรณ์ไปด้วยกับระเบิด กะปราสาท โบราณ(ที่ไม่ได้มีคุณค่าทางประวัติศาสตร์กับทางเราเลย )

แล้วถึงไม่มีสงครมแต่การก่อหวอดของพันธมิตรทำให้รายได้ไทยเสียหายขนาดไหนแล้ว เอาค่าเสียหายตรงนั้นมาสร้างเกาะเทียม แบบของดูไบ คงได้มากกว่า 4 ตร.กม. แล้วด้วยซ้ำ

ส่วน NBT ผมก็ไม่ดูครับ พูดกันซะสมัครไม่เคยพลาด ทักษิณไม่เคยผิด เวอร์สุดๆ แต่ลองไปดูฝั่ง ASTV กับ หนังสือพิมพ์ ผู้จัดการสิครับ เอาภาพตัดต่อมาออกอากาศ หรือไม่ก็เอาภาพหลงยุคมาใช้เนี่ยนะ ทุเรศกว่า NBT หลายเท่า
    ผลงานที่น่าประทับใจ
    1 ภาพตำรวจเหยียบม๊อบ----เหตุการสมัยเก่าก่อนโน้น น่าเป้นศึก"จำลองพาคนไปตาย"ครั้งแรก
    2 ภาพตำรวจเอาปืนจ่อหัว----ตัดต่อ...ไม่เนียนด้วย
    3 นปก.ถือดาบ----- ภาพสมัยคมช.ครองเมือง
    4 ประกาศสงคราม(ครั้งสุดท้าย)----สงครามไม่มีความปราณี ไม่รู้จักสงครามอย่ามาอ้าง แถมประกาศสงครามเองแต่โดนตบเกียนดนิดหน่อยทำเป็นด่ารัฐบาลว่าเป็นทรราช สมัครเป็นไม่ได้หรอกกทรราช เป็นได้แค่หมูกระจอกๆ นั่นแหละ ด่าซะเวอร์

แล้วไปปิดโน่นนี่ทั่วประเทศ แล้วเรียกร้องให้อังกฤษส่งตัวทักษิณ ไปขังคนอังกฤษไว้ในสนามบิน ผมเกรงว่าเขาจะส่งเรือรบมาปิดอ่าวให้เสียมากกว่าครับ แล้วทักษิณก็คงจะกระดิกเท้ารอการลี้ภัยสบายใจแล้วล่ะครับ ภาพบ้านเมืองเราออกไปอย่างนั้นแล้ว

ส่วนสมัคร.....เถียงไม่ออก สมัครมันบ้า....ขี้ขลาดตาขาว ไม่มีใครชอบมันหรอก คนที่หลงผิดเลือกมันมา(เช่นผม) ก็มีแต่คนที่เชียร์ทักษิณทั้งนั้นแหละ ซึ่งผมว่าคนพวกนี้เกลียดสมัคยิ่งกว่า ที่พันธมิตรเกลียดเสียอีก เพราะนำระบอบทักษิณไปสู่ความพ่ายแพ้ยับเยินย่อยยับ นโยบายสายทุนนิยมที่ทักษิณดำเนินไว้สลายเป็นฝุ่นเพราะปล่อยให้คนบ้าเดินเล่นทั่วเมือง
  25. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    อีกอย่างคือพวกที่เอาเงินมาให้ชาวบ้านแล้วให้เลือก สส. น่ะ ชาวบ้านเขาจะนึกว่าเป็นเงินของคนๆนั้น คนๆนั้นใจดีดังเลยมีบุญคุณ แต่ที่จริงน่ะมันเงินของชาวบ้าน ภาษีของพวกเขาเองนั่นแหละ ผมไม่ได้ว่าชาวบ้านว่าโง่นะ แต่อยากให้พวกเขาทันเกมนักการเมืองด้วย

คุณcdaz ผมหวังว่าพวกเรา(ทั้งบอร์ด รวมถึงคุณด้วย) จะเถียงกันในเรื่องการเมือง แต่ถ้าเรื่องอื่นผมหวังว่าเราคุยกันปกติได้ และแยกแยะออกนะครับ : )

ภาษาอังกฤษนะครับ Mob ม็อบหมายถึงกลุ่มคนประท้วงที่ใช้ความรุนแรงใช้อาวุธ แต่ protest คือกลุ่มประท้วง คัดค้าน ครับ คนไทยยังเข้าใจผิดอยู่ตรงที่กลุ่มประท้วงไม่ว่าจะรุนแรง มีอาวุธรึไม่ ก็จะใช้คำว่าม็อบ ผมเองก็เพิ่งรู้เพราะ อ่าน นสพ.

Share This Page