มีท่านใดฟังดนตรีจำพวก Metal และ Hard Rock กันบ้าง?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย bradhawke, 17 พฤศจิกายน 2007.

1. bradhawke

bradhawke New Member

EXP:
    102
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    [action]ขอเสียงท่านที่ฟังด่วน!! \m/[/action]
    แต่ไม่นับพวก Nu-Metal แบบ Limp Bizkit หรือ Linkin Park นะ
    ขอเอาพวก Metal จริงๆแบบ Iron Maiden , Judas Priest , Black Sabbath , Megadeth หรือ Dream Theater อะไรพวกนี้ไปเลย อยากจะให้ลองมาลิสท์รายชื่อวงที่ท่านๆชอบและน่าสนใจกันดู เผื่อจะได้แลกเปลี่ยนวงที่น่าสนใจในยามที่เราไม่มีอะไรให้ฟังกันจริงๆได้

โดยส่วนตัวชอบสายเฮฟวี่เพียวๆแบบ Judas Priest หรือ Iron Maiden เป็นที่สุด งานของ2วงนี้ฟังแล้วไม่เบื่อจริงๆ แต่ติดตรงที่หาซื้องานของจูดาสพรีสต์ได้ยากซักนิดนึง และโดยส่วนตัวชอบงานของ Priest มากกว่า IM เพราะฟังง่ายและติดหูกว่า (แต่ก็เริ่มเบื่อเสียงป๋า Halford แล้วเหมือนกัน รู้สึกว่าแกไม่เจ๋งเหมือนแต่ก่อนแล้วน่ะ -_-; )
    ส่วนสาย Rock ตอนนี้แทบจะไม่ได้แตะเลยซักนิด นอกจากงานบรรเลงของป๋าเหม่ง Joe Satriani ที่เอามาฟังแบบเรื่อยๆเพลินๆมากกว่าที่จะฟังจริงๆจังๆแบบพวกเมทัลที่เราติดจนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตไปแล้ว

EDIT : เปรยชื่อวงที่ชอบบ้าง ขอแยกเป็นสายๆเลยก็แล้วกัน
    สาย Metal
    Heavy - Judas Priest , Iron Maiden , Iced Earth (จริงๆก็เป็นPowerกับThrashเหมือนกัน) , Black Sabbath (จริงๆมันจัดเป็น Doom Metal ได้ด้วยนะนั่น)
    Thrash - Megadeth , Testament , Venom
    Progressive - Dream Theater
    Melodic Death - Arch Enemy , Dark Tranquillity , Children of Bodom
    Gothic - Tiamat , Within Temptation , Therion
    Speed - DragonForce
    Viking/Folk - Ensiferum
    Power (แต่ก่อนชอบสายนี้ที่สุด แต่ตอนนี้ออกอาการเบื่อสนิทซะเกือบทุกวง) - Helloween , HammerFall , Blind Guardian , Pyramaze , Kamelot
    Others (กลุ่มนี้ไม่สามารถบอกได้แน่ชัดว่ามันเป็นเมทัลสายไหนกันแน่) - Meshuggah , The Gathering (แต่ก่อนเล่น Gothic แต่ตอนนี้ไม่แล้ว...)

แต่ถ้าสาย Rock ก็คงจะมี Scorpions , Uriah Heep , Deep Purple , Velvet Revolver , Black Label Society รวมถึง Guitar Hero แบบลุงเหม่งสุดเท่ Joe Satriani (สายร็อคนึกไม่ค่อยออก เพราะไม่ค่อยฟังแล้วน่ะ) -_-;

และขอเปิดอีกประเด็น : ท่านที่จะไปดู Dream Theater ซื้อราคาเท่าใดกันบ้าง? (แต่ทางนี้ก็ยังไม่ได้ซื้อเลย คาดว่าไม่น่าจะพ้นบัตรถูกๆ เพราะกำลังอยู่ในช่วงติดหนี้สินนิดหน่อย)
  2. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
  3. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ฟัง dream theater ครับ
    หลังๆนี่ฟัง death metal ด้วย, Lamb of God, Bring Me The Horizon อะไรเทือกๆนี้
  4. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    เฮ~ เข้ามายกมือ

ชอบ Black Sabbath กับป๋า Ozzy มากมาย
    แต่หลังๆไม่ค่อยได้ฟังเพลงอะไรเล้ย OTL........

Judas Priest ขำตรงเนื้อเพลง มักจะแต่งเป็นท่อนสั้นๆร้องติดๆกันก๊าก
    เหมือนแต่งประโยคยาวไม่ได้อ่ะ ( แซวเล่นนะก๊ากก แต่ฟังแล้วมันรู้สึกแบบนั้นจริงๆ )
  5. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    ฟังสิ!! ก็เป็นพวกเมทัลเรื่อยเปื่อย ฟังกราดตั้งแต่่ Megadeth, Children of Bodom, Arch Enemy, Dream Theater, Opeth สรุปได้ว่าชอบ Prog, Melodic Death แล้วก็ Thrash ส่วนHeavy ก็ฟังได้เรื่อยๆนะ

Rock นี่ฟังเยอะหน่อย ไล่ตั้งแต่ RHCP, Incubus, Primus, HIM, Velvet Revolver แล้วก็รวมร็อคแถวๆ80 เข้าไปด้วย พวกVan Halen, Def Leppard, GN'R, Mr. Big, Extreme, Motley Crue ป๋า Ozzyสมัย Randy Rhoads แล้วก็รวมพวกกีตาร์ฮีโร่แบบ Steve Vai, Joe Satriani, Eric Johnson, Marty Friedman, Neil Zaza, John 5

นิกจากนี้ก็คงมีBlues กับ Popนิดหน่อย อ่อรวมParody/Comedy แบบWeird Al Yanovicด้วยนะ
  6. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    ส่วนมากผมฟังแนว Gothic Metal อะไรพวกนี้อ่ะ

ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกแนวนี้หรอกนะ แต่พอได้ยินก็โดนใจ พอดีเพื่อนที่คณะผมก็แนวเดียวกัน เลยหามาใฟ้หัง

ตอนนี้ก็เลยนั่งฟังแต่แนวเนี้ย =[]='

สว่นแนวที่แบรดว่าก็คงแล้วแต่เพลงแฮะที่ผมจะชอบ (แต่แนว gothic ผมชอบหมดทุกเพลงจริงๆ ^^!!)
  7. bradhawke

EXP:
    102
    0
    0
    พวก Deathๆ ส่วนใหญ่เราจะฟังแต่พวก Melodeath แฮะ เพราะเป็นสายที่ดนตรีติดหูและเพราะที่สุดแล้วจริงๆ
    แต่ LoG ก็ชอบนะ กีตาร์มันสะใจดี :)

กร๊ากกกกกกกก เราก็ชอบ Black Sabbath นะ แต่ชอบเสียงร้องของพวก Dio , Ian Gillan และก็ Tony Martin มากกว่าออสซี่อ่ะ :p

แล้วแนวแรดล่ะ - -+
    EDIT : ว่าแต่ที่ว่าๆมานี่ก็มีแรดๆเยอะนี่แฮะ :p

อย่างนี้น่าลองฟังพวก Within Temptation , After Forever หรือไม่ก็ Epica นะ
    แต่ถ้าเป็นเสียงร้องชาย แนะนำลุงตายหมัด (Tiamat) เพราะมันหลอนสุดๆเลยจริงๆ ฟันธง แต่ถ้าเอาโกธิคร็อคฟังง่ายๆหน่อยก็ H.I.M. :p
    EDIT2: เอ้อ ลืม Lacuna Coil ไปเลย... -3-"
  8. Liefellen

EXP:
    335
    1
    38
    ^

^

แนะนำ HIM มากๆนะ ฟังไม่ยาก ทำเพลงดีด้วยแหละ ใช้โน้ตคีย์บอร์ดหวานๆคลอไปกับกีตาร์ได้ดีมากๆวงนี้ เสียงร้องดีเลยนะ

สนใจติดต่อหลังไมค์ > <~

สำหรับด้านล่าง แนะนำให้ลอง Lacuna Coilฮะ จะเอาเพลงเบาลงมาหน่อย HIM ก็ดีนะ เพลงเมโลดี้สวยดี (เชียร์ไม่เลิก ก๊ากกกกกกกกกกก)
  9. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    Ohhhh GOD!!

มีคนชอบฟัง Gothic Metal แบบข้าพเจ้าด้วย ปลื้ม~ T^T

ชอบ WT อ่ะมีเกือบทุกเพลงแล้วทุกอัลบั้มเรย เหลืออีก ไม่ถึง10เพลง

-------------------------------

เข้าเรื่องๆ

Metal หรอ.. Iron Maiden มันโหดไปอ่ะ(คือฟังไม่รู้เรื่องมีแต่ดนตรีกระแทกหูอย่างเดียว -*-)

ที่เราว่าเพราะนะ Nightwish อ่ะ(เสียงคนร้องแบบสุดๆ -*-)
  10. bradhawke

EXP:
    102
    0
    0
    จริงๆชอบ Iron Maiden เป็นเพลงๆไปมากกว่าที่จะเป็นอัลบั้มแบบพวกจูดาสฯ เพราะดนตรีกับเสียงร้องมันดูมั่วๆ เพลงส่วนใหญ่กว่าจะฟังติดหูก็ใช้เวลาอยู่หลาย มีฟังง่ายๆไม่กี่เพลงจริงๆ -_-; (แต่ขอยอมรับว่ามันเล่นสดเจ๋งกว่า Judas Priest มากๆ)
    ส่วน Nightwish รู้สึกชอบคนร้องคนใหม่มากกว่าคนเก่านะ เพราะเราไม่ค่อยถูกกับเสียงแบบโอเปร่าเท่าไหร่ แล้วคนใหม่นี่ก็ไม่ร้องแบบโอเปร่าเลย

EDIT : โอ้วมายก๊อด รูปหน้าอวตาร์ขึ้นแล้ว!! :p

เชียร์ Megadeth ด้วยเลย!! :555:
  11. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    อืม ฟังเหมือนกันหลายวงแฮะ แต่ช่วงนี้ที่ฟังบ่อยคงมี Dragonforce, Helloween กับ Rhapsody ค่ะ อ้อ แล้วก็ Dream Theater ค่ะ จะได้ไปเย้วในคอนเสิร์ตได้แบบไม่ต้องดำน้ำ

ว่าแต่มีใครแถวนี้ไปดู Dream Theater บ้างคะ? บีจังเองก็ยังไม่ได้ซื้อบัตรค่ะ ยังไม่ได้คุยกับสาว ๆ ที่ว่าจะลากไปด้วย แต่เพื่อนหนุ่ม ๆ จอง 2500 ไปแล้วค่ะ เขาว่าจะไปหน้าเวที แต่บีจังกลัวโดนเหยียบตาย .. แต่อย่างเมื่อคราวก่อน ได้มีโอกาสได้ดูแถวหน้าสุดค่ะ มันเป็นประสบการณ์ที่สุดยอดมาก แต่ปีนี้บัตรยืนคงเบียดไม่ไหวจริง ๆ ค่ะ ^^;

ยังไม่ได้ฟัง Nightwish ที่เป็นนักร้องคนใหม่เลยค่ะ แต่เห็นมีคนชมหลายคนแล้วค่ะ
  12. bradhawke

EXP:
    102
    0
    0
    ดูจากชื่อวงแล้ว ดูท่าทางท่านจะชอบเมทัลสาย Power นะ :)
    ส่วน DT ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็ไปดูแน่นอนเน่อ แต่บัตรยืนหลังๆชัวร์

และก็ Nightwish ชุดใหม่ อันนี้ต้องแล้วแต่คนชอบจริงๆ เพราะมีตั้งแต่คนที่ชอบมากกว่าอัลบั้มก่อนๆทุกอัลบั้มไปจนถึงไม่ชอบสุดๆเลย (แต่เราชอบมากกว่าอัลบั้มก่อนๆอีกนะเอ้อ)
  13. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    เราฟังทุกแนวน่ะ รวมไปถึง metal ด้วย แต่งี้เราจะคุยไรได้ล่ะเนี่ย >_<
  14. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    Iron Maiden!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  15. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ชอบไปฟังที่ over tone เพื่อนพาไป เพราะบอกว่ามีแต่เทพๆเล่นกัน
  16. Liefellen

EXP:
    335
    1
    38
    ก็ พวกนักดนตรีมืออาชีพเมืองไทยนิฮะ ความโปรฯคงไม่ต้องพูดมากมาย แนวหน้าทั้งนั้น

อันนี้ก็ลองบอกมาว่าชอบวงไหนๆจะได้ช่วยแนะนำให้ถูก ^ ^~

น่าจะหลังๆมั้ง ตั๋วยืน เพราะว่าคราวที่แล้วไปดูหน้าๆมาแล้ว เห็นหน้ากันมาหมดแล้ว คราวนี้เลยกะไปฟังเพลงแหละ ^ ^~

เห็นในนี้ฟังDream Theaterกันเยอะ อยากจะถามว่า ชอบอัลบั้มไหน กับ เพลงไหนกันเป็นพิเศษม่างคร๊าบบ

โดยส่วนตัวแล้วชอบชุด Awake รู้สึกว่ามันลงตัวดีหนักกว่าImages And Words แต่ก็ยังคงความสวยงามไว้อยู่
    ส่วนเพลงที่ชอบสุดก็เป็น Under A Glass Moon ก็ชอบเป็นการส่วนตัวน่ะ ไม่ีมีเหตุผลใดๆมารองรับ ^ ^~

เอ้าตอบข้างล่างม่าง

เมทัลไม่เมทัลน่ะช่างมันเถอะ ถ้าชอบเพลงหนักแน่นๆ ก็โอเค แต่จะว่าไปวงที่ จขกท พูดก็ไม่ได้เก่าอะไรมากมายนะเพราะว่าออกอัลบั้มมาเรื่อยๆเลย

ถ้าสนใจเมทัลใหม่ๆแนะนำ Avenged Sevenfold ค่อนข้างติดหูง่ายทีเดียว, As I Lay Dying ก็ดีนะสำหรับวงเมทัลคอร์(เมทัลลิค ฮาร์ดคอร์), Lamb of God ก็ดีนะ(Death/Thrash), Trivium(เมทัลคอร์ชุดแรกๆ/Thrashชุดล่าสุด)ก็ดี
    ลองหาวงพวกนี้มาฟังดู ถ้าชอบวงไหนจะได้แนะนำเจาะจงแนวที่ชอบลงไปได้ง่ายขึ้น
  17. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    เอ่อ.... Restrospect กับ Ebola นี่นับมะครับ ผมเกิดไม่ทันยุค ของเหล่าศิลปินที่ จขกท. ว่ามาจริงๆ อีกอย่างไม่ค่อยได้ฟังเพลงต่างประเทศครับ
  18. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    แล้วอย่าง Korn กับ Static-X นี้รวมอยู่ในหมวดนี้ด้วยรึเปล่าคะ?

ถ้างั้นก็ยกมือด้วยคน~ ^^/
  19. near

near Member

EXP:
    334
    4
    18
    ์Nirvana ,Slayer อันนี้แนะนำให้ลอง แต่ผมไม่แน่ใจนะว่าจะชอบหรือเปล่า แต่เมทัล มันก็ต้อง Iron Maiden อยู่แล้วล่ะครับ

ไม่มีคนฟังแนวคันทรี่ อย่าง CCR หรือ Eric Clapton บ้างเลยหรือนี้ ^^
  20. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    กระทู้ชาวร็อคนี่นา :confused:
    พอฟังมั่งครับ แต่ชอบสุดๆก็ Rammstein :p

ริชาร์ด มือกีตาร์วง Rammstein แยกไปตั้งวงใหม่อีกวงชื่อ Emigrate แนะนำให้ฟังครับ เจ๋งไม่เบา >.< b ( ร้อง eng นะครับไม่ เยอรมัน )
    แต่รุ้สึกว่าเจ้าตัวบอกว่ายังจะเล่นให้ Rammstein ในอัลบั้มต่อๆไปนะครับ

ใครที่เป็นสาวก Til (นักร้องนำ Rammstein) ขอแจ้งข่าวเก่าๆหน่อยละกันครับ ว่าเจ้าตัวจะไป Feat. ให้วง Apocalyptica อัลบั้มใหม่.... ไม่รุ้ออกรึยัง
  21. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    ค่ะ ^^ บีจังค่อนข้างจะชอบสาย Power กับ Melodic ค่ะ ยังชอบอะไรที่สวย ๆ เพราะ ๆ มากกว่าจะใส่กันอย่างเดียว แต่ก็ฟังได้ทั้งนั้นล่ะค่ะ ;)

.. จะว่าไป Dream Theater นี่ ถือเป็นวงดนตรีพื้นฐาน (ที่ฝีมือไม่พื้น) ที่ขาร๊อคต้องฟังเลยนะเนี่ย
    พูดตรง ๆ บีจังชอบยุคแรก ๆ มากกว่ายุคหลัง ๆ ค่ะ อย่างที่บอกคือชอบความไพเราะของซาวน์กับเมโลดี้สวย ๆ ค่ะ
    ยิ่งชุด I&W, Awake หรือ Scene นี่ฟังได้ตลอดไม่เบื่อเลย ส่วนชอบเพลงไหนเนี่ย แล้วแต่อารมณ์มังคะ
    คราวก่อนหลังจากช่วงพวกเขามาเปิดคอนเสิร์ตบ้านเรา จะฟังแต่ Spirit Carries On ค่ะ ประมาณอารมณ์ยังค้าง :555:
  22. bradhawke

EXP:
    102
    0
    0
    ตอนนี้กำลังติดวงแนว Melodeath ที่เพิ่งหาเจอใหม่ ชื่อวงก็ Scar Symmetry
    เพิ่งออกมาแค่2อัลบั้ม แต่จัดจ้านกว่าพวกวง Melodeath หน้าเก่าๆบางวงซะอีก ริฟฟ์ก็มันส์ดี แถมยังมีเสียงคลีนที่ชวนผ่อนคลายและติดหูอีก :)

และก็กำลังติด Primus เหมือนกัน (โดนใครบางคนล่อลวง) :p
    ชื่อเพลงแต่ละเพลงของพวกพี่ท่านบั่นทอนปัญญามาก แต่ดนตรีไม่บั่นทอนปัญญาเลย

แต่ถ้าคุยเรื่องวงไทย เราเองก็คุยไม่ถูก เพราะไม่ได้ฟังมานานมากแล้ว วงที่ฟังเป็นครั้งท้ายๆก็มีหินเหล็กไฟนี่ล่ะ ^^;
    ทว่าถ้าเป็นเพลงไทยอื่นๆ ตอนนี้ก็ฟังแต่เพลงรั่วๆแบบหมีแพนด้า วินนิ่ง อันไตเติ้ลเรนเจอร์ อะไรพวกนี้เท่านั้นแหละ :p

666!! The Number of the Beast!!!!!!!!!!!!!!!!!!

พวกนี้จัดเป็น Nu-Metal ก๊ะ แต่ก็ยังพอจะคุยได้นะ เพราะเคยฟังพวกNuแบบ Disturbed กับ Godsmack เหมือนกัน แต่ก็หลายปีแล้วล่ะ :p
    แนะนำให้ลองฟัง Avenged Sevenfold ดู ไม่ใช่แนวNu แต่ดนตรีออกแนวใหม่ ฟังไม่ยาก มันส์ และติดหู โดยเฉพาะกลองที่มันส์สะใจมากๆ แถม2อัลบั้มล่าสุดก็หาซื้อได้ไม่ยากด้วย Trivium ก็ค่อนข้างน่าสนใจทีเดียว (แนะนำแบบใครก็ไม่รู้ อิ_อิ)

เราไม่ได้ฟังพวกกรันจ์แบบ Nirvana แฮะ
    ส่วน Slayer รู้สึกว่าค่อยข้างถูกใจ Megadeth กับ Testament มากกว่า (แต่ถ้าเป็นตัวละครใน Guity Gear ชอบสเลเยอร์มากกว่าเทสตาเมนท์นะ) :p

เอ... Eric Clapton เราว่าลุงแกเล่นแนวบลูส์มากกว่านะ

เราไม่ได้คลุกคลีกับพวก Industrial Metal แฮะ ส่วน Apocalyptica ก็ไม่ค่อยได้ฟังเท่าไหร่ แต่วงนี้เล่น Cover เพลงของเมทัลลิก้าได้แจ๋วทีเดียว ;)

ชอบฟังพวกเมโลดี้สวยๆเหมือนกันเลย แล้วก็ชอบพวกโซโล่เจ๋งๆกับริฟฟ์มันส์ๆติดหูด้วย (ไม่ชอบอย่างแรงจริงๆ ขั้นเกลียดเลยล่ะมัง ไอ้แบบที่ปั่นมั่วแหลกแล้วแหกปากหรือทำเสียงอ้วกๆอยู่อย่างเดียวทั้งเพลง)
    แต่ตอนนี้รู้สึกชอบฟังพวกเมโลดิกเดธมากกว่าพวกพาวเวอร์อยู่มากโข เพราะถึงดนตรีและเสียงร้องจะกดต่ำแบบเดธ แต่ก็ยังมีเมโลดี้ติดหูและกีตาร์เจ๋งๆให้ฟังเยอะ ทว่าถ้าพูดถึงพวกสายเมโลดิกพาวเวอร์ ค่อนข้างชอบ Kamelot ที่สุด โดยเฉพาะอัลบั้ม Black Halo ที่ไม่มีที่ติเลยจริงๆ!! (แต่อัลบั้มล่าสุด Ghost Opera ดรอปลงอย่างเห็นได้ชัด)

แล้วความรู้สึกส่วนตัว รู้สึกชอบ DT ชุดหลังๆมากกว่าแฮะ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน :p
    ชอบสุดก็ Scenes from a Memory รองลงมาก็ชุดรถไฟนี่ล่ะ ส่วนชุดใหม่ รู้สึกว่าฟังสนุกแค่ครึ่งแรกของอัลบั้มแฮะ ครึ่งหลังรู้สึกน่าเบื่อไปติ๊ด
  23. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เพลงแนวหนักเหมือนกัน แต่รู้สึก เรสโทรฯ นี่เป็น Rock นะ(มั๊ง?) ส่วน Ebola ไม่รู้จ้าเพราะไม่ค่อยได้ฟัง :D
  24. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    ชอบ Dream Theater, System Of A Down, P.O.D., Three Days Grace นี่คือพวก Metal ที่ยังฟังอยู่ได้บ้างนะครับ จะพูดไปก็น่าแปลก เมื่อก่อนผมชอบ Metal มาก หาฟังเยอะมาก ๆ แต่พอมาฟัง Dream Theater ผมก็ไม่ค่อยได้ฟัง Metal อีกเลย
    ถ้าพวก Rock ๆ นี่ก็เยอะแยะบานตะไทขี้เกียจพิมพ์

ว่าแต่ทำไมไม่นับ Nu Metal ล่ะครับ มันไม่ Metal ยังไงเหรอครับ?
  25. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    เหวยยยยยยยย ไม่รู้มาก่อนเลยอ้ะ ถ้าเห็นวางขายที่ไหนบอกกันด้วยเน้อนิคิง
    อยากได้อย่างแรง =[]=!!!

Share This Page