ทำรถบังคับ จาก เมาส์?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Marioak, 4 กันยายน 2008.

1. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    พอดีงานวิทย์ฯ ที่โรงเรียนจะจัดขึ้นแล้วพอดีอาจารย์ประจำชั้นสุดใจดี(?)เป็นหัวหน้าจัดงานนี้
    การเตรียมงานค่อนข้างไปได้ดี(โดนอาจารย์แสนใจดี(?)สวดซะให้) บางคนทำเรื่องเครื่องร่อน,ภาพเคลื่อนไหว ซึ้งส่วนของผมที่ทำคือ ภาพติดตา ซึ้งไม่ยากเท่าไร(เด็กๆเลยว่างั้น)ผมก็ทำเสร็จไปนานแล้วเลยว่างยาว
    จนกระทั้งวันนี้ในคาบชุมนุม ซึ้งผมอยู่ชุมนุมฟิสิกส์(ไม่น่าเลยตู)ที่มีอาจารยจ์ประชั้นสุดใจดี(?)ของผมเนี้ยแหละเรียกตัว แล้วมอบงานชิ้นหนึงมาให้ผมทำ รถบังคับ ที่ทำจากเมาส์ ซึ้งผมก็รับปากจะทำ

งานเลยเข้าครับพี่น้อง...ผมไม่รู้เรื่องนี้เลยซักนิด (ขื่นปฎเสธิไปโดนอาจารย์ใจดี(?)คนนี้สวดอีก กร๊าก~)
    ไม่ทราบว่าใครพอจะช่วยหรือมีลิงค์เว็บที่พอช่วยงานตัวนี้ได้มั้งครับ

ฟิสิกส์ไม่ได้เรื่อง แล้วดันสะเออะอยากเข้าชุมนุมนี้....สมน้ำหน้าตัวเองเพราะทำไม่เสร็จตูตายแน่ :waaa:
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ทำรถบังคับ จาก เมาส์?....

เอาเมาส์กลวงครอบเมาส์(ที่แปลว่าหนู) แล้วบังคับด้วยอาหารที่วางล่อไว้

ปล. ขอโทษที่ไม่สามารถช่วยอะไรได้ ^^;
  3. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ถ้า แน่ ก็ลองเล่นพวก Microcontroller ครับ
    จะใช้ภาษา C หรือ MCS 51 (Assembly) เขียนเอาก็ได้

ไม่ก็ ไปแงะรถกระป๋องมาดูก่อนก็ได้ฮะ เพราะ พวกนี้ก็ใช้ ไมโครเหมือนกัน
  4. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0
    สิ่งที่ต้องเตรียม
    1. รถกระป๋อง
    2. เมาส์
    3. เครื่องมือช่าง เช่นไขควง

วิธีทำ
    1. แงะรถกระป๋อง
    2. เอาโครงนอกของรถกระป๋องออก
    3. แงะเมาส์
    4. เอาโครงเมาส์มาครอบรถกระป๋อง
    5. ตกแต่งให้เนียนและสวยงาม

/me เผ่น
  5. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ถ้ามอง จากกรอบเดิมๆ นะครับ

mouse เป็น Input Device แต่ไม่ได้เป็น Output Device
    มีการส่งสัญญาณ ไปแค่ทางเดียว ไม่มีการรับสัญญาณกลับ
    จะมีที่คล้ายๆ ก็แค่ mouse wire less ที่จะ มีการ synchronization
    กับตัว device ที่อยู่กับคอมแค่นั้น แต่ว่า มันก็ไม่เข้าข่าย output device อยู่ดี

ดังนั้น จากเงื่อนไข ของตัว hardware เอง แล้ว ถ้ามอง ตามกรอบเดิม
    น่าจะทำได้แค่ เอาเมาส์ เป็นตัว control รถบังคับ นะครับ
    ... หรือ เรียกว่า รถบังคับ ด้วยเมาส์ ครับ แล้วถ้าจะ ทำ ทำอย่างไร
    หนังสือ วิชา computer organization แล้วก็ วิชา Microprocessor Interface
    จะมีรายละเอียดตรงนี้อยู่นะครับ ที่เหลือก็ จัดการเรื่องพวก ความถี่ ที่ใช้ควบคุม
    แล้วก็ เขียน Micro controller พวก ic เบอร์ 51 หรือ 52 ให้ติดต่อ
    กับอุปกรณ์ส่งสัญญาณ ที่ใช้ควบคุมรถบังคับ อีกทีหนึ่ง น่าจะ ตามนี้ครับ

ส่วนรายละเอียด ในเชิงลึกจริงๆ ผมคงอธิบาย ม่ายหวาย x_x

แต่ถ้ายังยืนยัน จะเอาเมาส์ มาทำรถจริงๆ ผมว่า ทางเลือก น่าจะเหลือแค่
    เอา ตัวเมาส์ เจาะรู ใส่ล่อ ใส่ มอเตอร์ ใส่ ถ่าน ติดสวิทช์ แล้วล่ะครับ

~เฮๆ
  6. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เฮ้อ นี่ถ้าเป็นปีที่แล้วๆ อาจจะพอช่วยได้นะเนี่ยะ แต่เผอิญดันจบซะก่อน เลยทิ้งความรู้เรื่อง Microcontroller ไปหมดแล้ว (เอาไปทำตัวเก็บข้อมูลเครื่องวัด PIC เบอร์อะไรเอาไว้ใช้งานไหนก็ลืมหมดแล้ว lol~ )

ถ้าถามหลักการ มันไม่ยากเย็นอะไรหรอกมั้ง
    มอเตอร์สำหรับควบคุมให้ไปข้างหน้า ข้างหลัง
    มอเตอร์สำหรับควบคุมซ้ายขวา
    แล้วใช้ Microcontroller ที่เขียนภาษา C หรือ Assembly ที่เขียนยัดข้อมูลลงไป(ตอนส่งโปรเจคเมื่อก่อน เขียนแต่ C ส่ง Assembly ยิ่งใช้ยิ่งยากพิกล) ออกแบบวงจรกับลายปรินซ์ กัดแผ่นปรินซ์นิดหน่อยก็ใช้งานได้ละ แต่เรื่องระบบส่งสัญญาณระยะไกล อันนี้ต้องไปศึกษาเอาจากรถกระป๋อง แต่ถ้าใช้สายต่อได้ ก็แล้วไป อาจจะง่ายมากๆด้วยซ้ำ

แต่ถ้าเอาให้ง่ายสุดๆ
    ซื้อรถกระป๋อง มาเปลี่ยนบอดี้ใหม่ จบ.... (ถ้าขนาดมันเล็กเท่าเมาส์พอดีน่ะนะ)
  7. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ถ้าจะทำ จริงๆ ใช้ 52 ดีกว่า 51 เพราะ RAM มันเยอะกว่า , มี Clock Signal gen เองได้
    มันมี Module wireless นะ แต่จะแพงหน่อย เพราะต้องใช้ 2 ตัว ไว้รับ กับ ส่ง (แต่ผมจำชื่อโมดูล มันไม่ได้นะ ต้องลองไปเดินบ้านหม้อ ร้าน ES (Electronic Source) ดูนะ ผมซื้อมา 2 ตัว 900 กว่าบาท)

ว่ากันจริงๆเลยนะ ผมว่ามันค่อนข้างเกินงานนักเรียนไปนะ เพราะ แค่ไปยุ่ง Wireless พวกนี้นี่ ก็เป็นงานของพวก ป.ตรี แล้วครับ เขียน Source ไว้ติดต่อกับ wireless นี่ยากนะ เพราะ ตอนเรียนวิชา Microcontroller ผมก็ทำเรื่อง Wireless กว่าจะผ่านยากมาก
  8. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
  9. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    ปัญหาคือ อาจารย์ตั้งเป้าหมายไว้ยังไงครับ

ถ้าเป็นแค่โครงงานทำรถบังคับจากเมาส์ โดยสามารถใช้วิธีงัดแงะของเล่นแล้วเอาเมาส์มาครอบได้ก็คงไม่เท่าใหร่

แต่ถ้าตั้งเป้าไว้ว่าต้องทำเองหมดตั้งกะทำวงจรยันโปรแกรม ก็งานเข้าหล่ะครับ
    เพราะดูแล้วอันนี้น่าจะเป็นระดับ ป. ตรี ทำแล้ว

แค่ถ้าอาจารย์บ้าเลือดให้ทำรถบังคับจากเมาส์โดยที่ตัวมันยังคงคุณสมบัติเป็นเมาส์อยู่นี่ก็ตัวใครตัวมันครับ :D
  10. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อย่าบอกนะว่า จะให้ทำรถที่บังคับได้ด้วยเม้าส์น่ะ -.-
  11. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    ประมาณว่า ใช้ mouse เป็นตัวควบคุมแทน ง่ายกว่าไหม :confused:?? ก็แค่รื้อเมาส์ -> เอา switch ต่อสายไฟ -> ต่อมอร์เตอร์ที่รถ !!! เสร็จ 555+

(ง่ายไปมั้ง !!!)
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    หาวิธีช่วยได้ยังครับ... ลองดูสิว่าใครในนี้พิมพ์มาเยอะๆแล้วดูท่าทางจะรู้เรื่อง

แล้วฝากให้คนนั้นทำให้!!
  13. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    แล้วไปรับปากอะไรง่ายๆแบบนั้นได้ไง - -; อนาคตต่อไปเวลาโตๆแล้วนี่ ห้ามเลย เดี๋ยวกลายเป็นข้อผูกพันอะไรที่เดือดร้อนคาดไม่ถึง

ผมว่าเงื่อนเป้าหมายที่ต้องการ กับเงื่อนไขที่ตั้งบังคับไว้นี่ อาจารย์สั่งงานไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวงเลยน่ะ
    อย่างที่ Ree ว่าไป เมาส์มันไม่ใช่ของที่จะประยุกต์ไปเป็นรถบังคับแบบไร้สายได้เลย
    ถ้าจะทำ ก็ทำได้แค่เอาแผงวงจรเดิมๆ ข้างในเมาส์ออกไป แล้วใส่เครื่องรถบังคับเข้าไป

แต่!!! เขาไม่ได้บอกใช่มั้ยครับ ว่าต้องเป็น "รถบังคับวิทยุ"
    ถ้าเขาบอกแค่ว่า "รถบังคับ" นี่งานหมูเลยล่ะ ก็เล่นรถบังคับแบบ มีสายไฟ ซะเลย ^^
    ต่อมอเตอร์ ต่อสวิซ ตรงๆทื่อๆ แล้วมาโยงกับรีโมทที่ถือ ก็ยังได้
    หรือจะโชว์เหนือหน่อย ใช้สายแค่ 2 เส้น แต่บังคับได้ทั้ง เดินหน้า ถอยหลัง เลี้ยวซ้าย/ขวา
    (ซึ่งถ้าจะทำแบบนั้น ต้องมีเทคนิคการผสมสัญญาน ภายในสายเส้นเดียวกันนั้นซักหน่อย ก็จะยากน้อยกว่ารถบังคับวิทยุนิดนึงที่ไม่ต้องมีคลื่นพาหะ หรือภาครับส่งสัญญาน)
  14. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    มาตอบช้าไปนิด ไม่ได้เข้ามาพักหนึง..
    สงสัยอธิบายไม่ละเอียด คือ อ.เขาบอกว่าประมาณว่า "เมาส์ติดล้อรถ" แล้ววิ่งไปรอบๆลางเล็กๆ
    แต่ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้วครับเพราะอาจารย์เตรียมของมาเรียบร้อยแล้ว (สงใสไว้ใจผมมาก..:p)

Share This Page