ใครเรียน BBA ที่ TU หรือที่อื่นๆบ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย petemagic, 8 กันยายน 2008.

1. petemagic

petemagic New Member

EXP:
    17
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือ ผมอยากจะรู้ว่าเนื้อหาที่คณะนี้เรียนเนี่ย มันมีอะไรบ้างอ่ะครับ เลขเรียนเนื้อหาเกี่ยวกับอะไร ภาษาอังกฤษอะไรยังไง ประมาณเนี้ยครับพี่!
    อยากจะรู้ก่อนสมัครสอบอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ!
  2. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    เรียน EBA จุฬาฯ น่ะจ้ะ =w= สนใจจะเรียนมั้ยล่ะ ฮุๆ

BBA โดยรวมก็น่าจะเหมือนกันละมั้ง เลขไม่น่าจะเรียนเกินเรื่องดิฟฯ นะ

อาจจะรวมถึงแค่เมตริกละมั้ง

พูดในฐานะคนเรียนนานาชาติ ภาษาอังกฤษก็ควรจะเป็นในระดับที่อ่าน textbook ภาษาอังกฤษรู้เรื่อง และฟังบรรยายในชั่วโมงเรียนเข้าใจน่ะ

โดยรวมแล้วอาจจะไม่ค่อยเน้น speaking เท่าไหร่ แต่ระดับ listerning reading และ writing ควรจะอยู่ในเกณฑ์ดี

สมัยเรียนม.ปลายก็เคยคิดว่าตัวเองเก่งพอตัว แต่พอเข้ามาปุ๊ปจะเจอเด็กนานาชาติเต็มไปหมด บัดนี้เลยกลายเป็นปุถุชนธรรมดาไปแล้ว =w=

ถ้าอยากจะเรียนก็พยายามหน่อยแล้วกันนะ ^^,, สู้ๆ ให้กำลังใจจ้ะ

//Edit:

ที่จุฬาฯ คณะคุมิมีอาจารย์ชาวต่างชาติผสมกับคนไทยพอสมควรค่ะ แต่อาจารย์ไทยในคณะคุมิไฮโซ...ภาษาอังกฤษเลิศเลอ...

แอคเซ่นอย่างกับเจ้าของภาษา บางครั้งฝรั่งก็จริง แต่ดีกรีอะไรก็ไม่รู้ก็มี เพราะงั้นความจริงแล้วเปิดใจยอมรับเรื่องอาจารย์ชาติอื่นบ้างก็ดีเหมือนกัน เพราะถึงจะเรียนอาจารย์ไทย แต่ดีกรีฮาร์วาร์ด หรือ MIB ก็มีนี่นา แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นของมธ. ส่วนตัวเชื่อว่าอาจารย์ในนั้นน่าจะเลิศเลอเหมือนกันนะ

แต่ตอนนี้การันตีของคณะตัวเองก่อน อาจารย์พูดอังกฤษงูๆ ปลาๆ ยังไม่มีให้เห็นเท่าไหร่ค่ะ ถ้าจะมีคือเป็นอาจารย์ของคณะอื่นเขามาสอนวิชานอกคณะให้เฉพาะ จะไทยจ๋ามาเลย =w=
  3. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    ไม่ได้อยู่BBA TU นะครับ.. แต่เรียนอินเตอร์

เห็นเพื่อนบางคนที่เข้ามาตอนแรกภาษาอยู่ระดับห่วยเลย แต่ฟังไปเรื่อยๆ สักเทอมนึงก็จะฟังออก...(โดยเฉพาะสำเนียงพม่า..สำเนียงอินเดีย=[]=) ถ้าอ่านไม่ออกก็ยัดtext กินมันเข้าไป...ข้อห้ามคือ ถ้ายังไม่เก่งอังกฤษ อย่าหา text ภาษาไทยมาอ่าน...ไม่งั้นจะตายตอนสอบ...เพราะรู้คำตอบ แต่ไม่รู้ว่าจะเขียนเป็นภาษาอังกฤษยังไง ถ้าอ่านtext อังกฤษแต่แรก คุณจะรู้วิธีการเขียนคำตอบด้วย แต่ถ้าเก่งอยู่แล้วก็สบายครับ ได้เปรียบคนอื่นที่มาจากการศึกษาภาคไทย

edit
    มหาลัยผมเหมือนกันครับ ^^"
    ไม่รู้เป็นที่คณะเปล่า วิศวะเหมือนกัน อาจารย์ฝรั่งมีแค่คนเดียวเอง ขี้เมาอีกตะหาก -- --" ส่วนมาก50% เป็นอาจารย์ไทยที่จบนอกมา ที่เหลือก็อาจารย์พม่า อาจารย์แขก มีคนนึงสำเนียงเพี้ยนเว่อร์ report พูดเป็นrobot... - -" search ดันออกเสียงว่า...suck ....error กลายเป็นera...และ "เวอเนียคาลิป๊ะ"
    แต่เพื่อนที่ย้ายไป Com Art หรือBBAเล่าว่าอาจารย์ไม่ใช่ฝรั่ง แต่พูดเก่งสำเนียงฝรั่ง อันนี้เดาเองเองว่าน่าจะเป็นเพราะ...พวกอาจารย์ที่สอนสายวิทย์ เขาไม่ได้เรียนสกิลการใช้ภาษามาเท่ากะสายศิลป์เลยพุดไม่เก่งเ่ท่า
    v
    v
  4. 32831

32831 Member

EXP:
    111
    0
    16
    ถ้าเลือกได้ผมแนะนำให้เข้าที่ธรรมศาสตร์มากกว่านะครับ

ไม่รู้ว่าคณะอื่นเป็นหรือเปล่า แต่ผมอยู่วิศวะอินเตอร์จุฬา

จะบอกว่าเท่าที่เห็นมีฝรั่งสอนอยู่น้อยมาก

เหตุผลนึงอาจเป็นเพราะจุฬาไม่รับอาจารย์Part-time(ไม่ชัวร์นะครับ แต่เคยฟังมาแบบนี้)

ส่วนBBA TU เท่าที่ถามเพื่อนมาบอกว่าอาจารย์เป็นฝรั่งแทบทุกคน

คืออยากบอกว่าถ้าเสียเงินเกือบแสนต่อเทอมเพื่อเรียนอินเตอร์เนี่ย อยากให้ได้คุ้มกับที่เสียไปอ่ะครับ

เพราะผมเข้ามาเรียนแล้วบอกตรงๆว่าได้ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่(เรื่องภาษานะครับ แต่ถ้าใครจะมาบอกว่าวิชาการสำคัญกว่าอย่างนี้ผมเข้าภาคปกติไม่ดีกว่าหรอ ถูกกว่าหลายหมื่น)

ปล. อ่านแล้วคิดก่อนนะครับ มันแค่ความคิดเห็นของผมคนเดียว
    ปล.2 ไม่อยากให้รุ่นพี่ที่เรียนอยู่ที่ต่างๆมาเชียร์ให้รุ่นน้องเข้าคณะ+มหาวิทยาลัยตัวเองนะครับ เพราะผมเจอหลายคนแล้ว รุ่นพี่บอกดีอย่างนู้นอย่างนี้ เพื่อนเยอะเรียนง่าย สุดท้ายรุ่นน้องก็ซิ่วบ้างไทร์บ้างโปรบ้าง เพราะมันดันเคลิ้มตามรุ่นพี่
  5. petemagic

EXP:
    17
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบบบ^^ ตอนนี้กำลังเตรียมสอบSATเพื่อเอาไว้ยื่นละ
  6. aibax

aibax Smexy Stalker

EXP:
    378
    1
    18
    เข้ามาถามนิดนึง ว่า TU นี่หมายถึงอะไรครับ? ย่อมาจากอะไร?
    พอดีพอรู้จักแต่ UT -_-"
    ถ้าอันเดียวกันก้อดีไป
  7. petemagic

EXP:
    17
    0
    0
    TU ย่อมาจาก Thammasat University ครับ

Share This Page