ขอความช่วยเหลือ MAYA : paint weight tool

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 8 ตุลาคม 2008.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36

ตอนนี้ลังประสบปัญหา ขณะปั้นเจ้านี่อยู่ และพยายามจะขยับ
    ใส่ skel แล้ว bind skin แบบ smooth bind
    โดยรวมๆ ก็ปกติดี ติดอยู่ที่เจ้าปลายหมวก ที่โดน ข้อต้อแขนดึงไปด้วยอะค่ะ

ก็เลยเปิด paint weight ระบาย ดำหมวก ไป ไล่จากหัวไหล่ ไปจนถึงนิ้วทุกข้อ

แต่พอปิด paint weight tool แล้วขยับ
    ปรากฏว่าก็ยังติดเหมือนเดิม
    แล้ว พอเปิด เข้า paint weight ใหม่ ไอ้ที่ระบายดำไปแล้ว
    มันดันกลับมาขาวอีก
    นั่งระบายซ้ำๆ มาตั้งแต่เที่ยงแล้วอะค่ะ ไม่หายซะที

ใครพอจะแนะนำ อะไรได้มั่งมั้ยคะ
    แก้ไขยังไงดี T-T

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
  2. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    ตอบไม่เกี่ยวกับ paint weight แต่ว่า
    joint ข้อศอกผิดตำแหน่งอย่างแรงแน่ ๆ เลยครับ แขนเสื้อมันบานเองไม่ใช่เหรอ ไม่ใช่ข้อศอก
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ไม่ค่อยถนัดมายาเลยแนะนำไม่ถูก แต่จะแอบเข้ามาชมว่าลงเทกเจอร์น่ารักจังครับ
  4. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    อา
    กลับมาบอกว่าแก้ไม่ได้อยู่ดี แต่ทำวิธีอื่น ตอนนี้โอเคแล้วค่ะ

แก้แล้วค่ะ - -''
    แบบว่าเบลอๆ
    อย่าว่าแต่ใส่เรื่องกระดูกเลย
    แค่โม ก็ยังครั้งแรกเลย ที่เป็นตัวละคร
    เคยปั้นแต่โต๊ะ เก้าอี้ จานชาม~

><"
  5. Juno

Juno New Member

EXP:
    52
    0
    0
    ตกใจ ไม่คิดว่าจะเจอกระทู้ MAYA ในหมวดนี้ ฮาๆ
    เรื่อง paint weight บางที โปรแกรม Maya มันจะเอ๋อๆอยู่พอสมควร ถ้าเราpaint replace ค่า 0 ให้มันโดยไม่ได้ hold joint ไว้ มันจะไป assign ค่าที่ joint อันอื่นแทน (อันไหนก็ไม่รู้)

ลอง select vertices ส่วนของหมวกที่ยืดแล้วไปที่ Window > General Editors > Component Editor แล้วไปที่ tab "Smooth Skins" จะมีค่าบอกว่า vertices ที่เลือกอยู่ ติด bind skin อยู่กั joint อันไหนบ้าง ใ้ห้หาช่องที่เป้นค่าของ joint แขน แล้วเปลี่ยนให้เป็น 0 ให้หมด

จากนั้น ลอง paint weight ส่วนนั้นของหมวกกับ joint ตรงหัวแทนดู

ปล. โมเดล น่ารักดี :)
  6. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เวลา paint weight อย่าทาสีดำ ครับ เพราะมันจะเอาน้ำหนักที่หายไป ไปใส่ joint อื่นให้แบบสุ่มๆ
    ให้ paint สีขาว เสมอ ครับ
  7. dominica

EXP:
    1,818
    0
    36
    โอ๊ ><"
    ความรู้ใหม่เรื่อง paint weight
    พอดีในคาบ อาจารย์สอนแบบเร่งรัด เพราะจะหมดเวลา (+หมดเทอม)
    เลยแค่บอกว่า ใช้เครื่องมือนี้ขาวเอา ดำไม่เอา ที่เหลือไปลองศึกษาเอง - -!!!

ขอบคุณมากค่ะ
    ตอนนี้ส่งไปแล้ว
  8. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    ลอง select vertices ส่วนของหมวกที่ยืดแล้วไปที่ Window > General Editors > Component Editor แล้วไปที่ tab "Smooth Skins" จะมีค่าบอกว่า vertices ที่เลือกอยู่ ติด bind skin อยู่กั joint อันไหนบ้าง ใ้ห้หาช่องที่เป้นค่าของ joint แขน แล้วเปลี่ยนให้เป็น 0 ให้หมด

จากนั้น ลอง paint weight ส่วนนั้นของหมวกกับ joint ตรงหัวแทนดู

<<< ใช้วิธีเดียวกันเลย ถ้า paint แล้วยังไม่เวิร์ค ก็ใช้ component นี่ล่ะครับ

แล้วก็มีอีกวิธีนึง คิดว่าน่าจะใช้กันในหลายๆที่
    คือเขาจะแยก joint ที่ใช้ในการ animate กับ ที่ใช้ในการ smooth skin ต่างหากครับ โดย joint ที่ใช้ smooth จะใช้เยอะกว่า อย่างแขนปกติที่เราทำจะเป็น 2 joint ยาวๆ ก็ ทำเป็น 6 joint สั้นๆ เวลาขยับ มันจะกินกันน้อยลงครับ ช่วยได้พอควรเลย

ยังไงก็หัด setup ไว้ด้วยนะครับ ไอ้นี่สำคัญอย่างแรงเลย ถ้าanimate joint เพียวๆนี่ อาจมีอาการน๊อคคาคอมได้ครับ

แต่ตอนนี้ไม่ได้จับมายานานแล้วล่ะ มัวแต่จับ After Effect ก็หนุกดีนะ

Share This Page