FF XII ขอถามเรื่องการไปเก็บ Zodiac Spear ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย colacoke1, 28 ตุลาคม 2008.

1. colacoke1

colacoke1 New Member

EXP:
    24
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ผมพอทราบวิธีที่จะไปเก็บหอกแล้วครับ แต่ติดตรงที่ทางผ่านไป Nalbudis น่ะครับ

ผมติดตรงบอส Bomb King น่ะครับ อยากจะทราบเทคนิคในการต่อสู้ และเลเวลเท่าไหร่ที่สามารถจะกำจัดกับมันได้

ผมลองดูคลิปในยูทูบแล้วเห็นเค้าเลเวล 13 ก็ไปเก็บหอกกันได้ เลยอยากจะทรายวิธีการผ่านบอสตัวนี้อ่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^"
  2. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    Bomb King

ใช้ Balius ออกมาเลยคับ ให้มันบู๊กันเจ้าอ้วนนั่นอย่างเดียวสบายบรื๋อ ~

แล้วมันเกี่ยวกับ Zodiac Spear ยังไง . . . เข้าใจแค่ว่าทางผ่าน T-T
  3. colacoke1

EXP:
    24
    0
    0
    ตอนนี้ตัวหลักผมเลเวล 25 กันหมดทุกตัวแล้วครับ

ว่าแต่ถ้าเรียก Balius สู้ได้สบายๆเลยเหรอครับ ขนาดผมใช้ท่าไม้ตายของทุกตัวรวมๆแล้วได้ 11 Hit ยังลดได้แค่ 13,000 เองอ่ะครับ(ลดไปประมาณ 1/6 ของ HP) แต่เดี๋ยวผมจะไปลองวิธีนี้ดูครับ

ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยตอบกระทู้ ^^"

ครับผม มันแค่ทางผ่านอ่ะ แต่ถ้าผ่านไป Nabudis ไม่ได้ก็เก็บหอก Zodiac Spear ไม่ได้อ่ะครับ T^T
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ผมก็ไม่เคยสู้กับ Bomb King ตั้งแต่เลเวลแค่นั้นเหมือนกันนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้รึเปล่า

1. ให้ลองใส่ adaman vest หรือ adaman hat ดูนะครับ (หาซื้อได้จาก mosphoran highwaste นั่นแหละ)
    เพราะการโจมตีทุกอย่างของ Bomb King รวมทั้งการโจมตีปกติเป็นธาตุไฟหมด จะลด damage ได้ครึ่งนึง
    (ใส่แค่อันใดอันหนึ่งก็พอครับ ใส่ 2 อันก็ไม่ได้มีผลมากขึ้น)

2. ถ้ามี Nihoplaoa แล้วก็ยัด Vaccine หรือไม่ก็ Remedy โลดครับ (แต่คิดว่าเลเวล 25 จะเอา Nihoplaoa คงลำบากพิลึกล่ะ)

3. วิธียัด Quickening ให้คุ้มค่าให้ทำอย่างนี้ครับ
    3.1 เก็บ MP ให้เต็ม 3 หลอดทุกคนก่อน
    3.2 เอาตัวละครเข้ามา 1 ตัว ยัด Quickening ให้มากที่สุด น่าจะได้ 4-6 Hit
    3.3 เอาตัวละครที่มี MP 3 หลอดเข้ามาอีกตัว (ตัวเก่าไม่ต้องเอาออก) ยัด Quickening กัน 2 คน น่าจะได้ 6-8 Hit
    3.4 เอาตัวละครที่มี MP 3 หลอดเข้ามาอีกตัว (ตัวเก่าไม่ต้องเอาออก) ยัด Quickening กัน 3 คน น่าจะได้ 10 Hit
    3.5 เอาตัวละครที่ MP หมดแล้วออก แล้วเอาตัวที่มี MP เต็มๆ เข้ามาแทน จากนั้นยัด Quickening กัน 3 คน น่าจะได้ 10 Hit
    3.6 ทำข้อ 3.5 ซ้ำๆ จนหมดทุกตัว เบ็ดเสร็จแล้วจะได้ Quickening รวมแล้วประมาณ 40-50 ครั้ง กับท่าจบอีก 3-4 ท่า รับรอง bomb king กระจุยครับ

4. เทคนิค low level ที่เค้าใช้กันทั่วโลก
    คือ poison มันจะลด HP ทุก 12 วินาที โดยไม่ขึ้นกับ Battle Speed ครับ เพราะฉะนั้นวิธีขี้โกงคือ ยัด poison + slow จากนั้นก็
    เอาตัวละครเข้ามาทีละตัว แล้วก็วิ่งวนๆๆ ถ้าตายก็เปลี่ยนตัวใหม่เข้า เปลี่ยนตัวตายออก แล้วก็โยน pheonix down แล้วก็
    วิ่งวนๆๆ ต่อไปเรื่อยๆ จนมันติด poison ตายไปเอง หรือพอมันพลังน้อยๆ ก็ใส่ Quickening ซะ
  5. astron

EXP:
    1,222
    2
    88
    ^

Poison นั่นเทคนิคใหม่สำหรับผมแฮะ !
  6. colacoke1

EXP:
    24
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกๆคำตอบ ^^"
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    คือว่า...
    หอกโซดิแอค คืออาวุธสุดยอด ทางที่จะเข้าไปหามันนั้นก็เต็มไปด้วยศัตรูโหดๆ
    บอสบอมคิง เป็นบอสไม่ยาก หากเลเวลยังไม่มากพอจะผ่านได้ อย่าเพิ่งเอาชีวิตเข้าไปทิ้งในนาบลาดิสดีกว่าครับ ต่อให้วิ่งโร่ก็รอดยาก
    เลเวล 25 จะพลิ้วเข้านาบลาดิสไปเปิดหีบแล้วหนีออกมา เป็นมิชชั่นท้านรกมากๆ (แต่ก็ใช่ว่าจะทำไม่ได้)

แล้วก็ ถึงจะเก็บมาได้ แต่ไลเซนส์เปิดรึยังครับ...ยังไม่เปิดก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี
  8. astron

EXP:
    1,222
    2
    88
    ^

เดินที่ละตัวไงคับ ไม่ยากหรอก :D ขำๆ แต่วิ่งไปหาทางหนีทีไล่ให้ดี ใส่ Scan/Libra ไว้ตลอดด้วยละกัน เดี๋ยวเสียวกับ Trap
  9. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ผมเคยวิ่งไปนะ ใน ตอน Inter อ่ะ วิ่งไปพิสูจน์ว่า หอก อยู่ที่เดิมไหม....

สุดท้าย ไม่มี ตรอมใจตาย ให้ก๊อบบลิน ต่อยตายเลย....
  10. colacoke1

EXP:
    24
    0
    0
    ผมขอถามเพิ่มเติมครับ เกี่ยวกับ Nihopalaoa

เท่าที่ผมดูข้อมูลในเว็บ gamefaqs แล้ว การเก็บ Nihopalaoa ในช่วงแรกๆทำได้ 2 วิธีคือ

1. Shop:
    - Rabanastre Clan Shop ..... 30000 gil
    - Clan Rank: Headhunter (30,000 pts and 10 mobs cleared)
    2. Bazaar goods, sell:
    - Leo Gem x3
    - Death's-Head x2
    - Blood-Stained Necklace x4

ข้อสองผมว่ามันอาจจะยากเกินความสามารถในช่วงแรกๆรึป่าวครับ

ส่วนในข้อ 1 นั้นผมอยากจะทราบว่า 30,000 pts นี่คือ Clan point ใช่มั้ยครับ

10 mobs cleared นี่ ใช่การล่ามอนสเตอร์บนบอร์ดในบาร์ที่ราบานาสตร้าให้ได้ 10 ตัวใช่มั้ยครับ

สุดท้ายคือ Clan Shop นี่อยู่ตรงไหนครับ ผมหาทั่วแล้วไม่เจอเลยอ่ะ

รบกวนอีกทีนะครับ = ="
  11. oilgen

oilgen New Member

EXP:
    65
    0
    0
    จากขาดง นะคับ(ตัวจริง)

-โดยความคิดเห็นส่วน ตัวนะคับ อย่าเพิ่งไปเลยคับ รอเลเวลสูงกว่านี้อีกหน่อย ซัก 30 นะคับจะได้สบายหน่อย ลูกกระจ๊อกในนครเก่งมากและรุมเก่งมาก ผม เวล 45 ยังโดนรุมตายเลย
    -ตอนแรกเลย นะคับ เติมพลังให้เต็มทุกคน และก็ผมใช้สัตว์อสูรคับ ตัวที่เป็นน้ำนะคับ(ลืมชื่อ) มันจะคอยเพิ่มพลังให้เราด้วยตอนต่อสู้ เดี่ยวเลยคับ เล็งแต่ บอมคิง อย่างอื่นไม่ต้องสน ไฟแพ้น้ำ
    -หลังจากที่เรา ล่อให้มันหมดพลังไปบ้างแล้ว ตัวละครที่เหลือก็ รุมเลยคับ ลูกกระจ๊อกด้วยนะคับ ไม่งั้นโดนเวทย์ oil ตายแน่
    - ถ้า ดูพลังมันเหลือ 1ใน4 ก็อัด มิสแน็คเลยคับ เอาให้ตาย นะคับ ไม่งั้นมันฟื้นพลังได้ตลอดเลย
    -อย่าลืม ให้ติดโยนขนนกและเพิ่มพลังให้กับทุกตัวด้วย ติดเลยคับ หมายถึงแกมบิท นะคับ
    -ตีประมาณ 20 นาที คับเรื่อยๆๆ
  12. PeaZaa

PeaZaa New Member

EXP:
    37
    0
    0
    บอสตัวนี้

ไม่เคยมีความรู้สึกว่ามันเก่งเลยเพราะเอาพวกตัวหลัก(ประมาณว่าปั้นมันอยู่3ตัวอะ)เวลประมาณ30กว่าๆมั้งตอนนั้น

ก็ใส่โล่กันไฟ3ตัว ใสเวทเชล

2ตัว บาส กะ วาน เบอร์เซิกตบกระจายเอาบัสแฟร์คอยซับ

แปปเด๋วรอเลือดมันสักครึ่งหลอดก็ Quickening ถ้ามันไม่ตายก็ทำแบบข้างบนต่อแปปเดียวเด๊ยวก็ดิ้น
  13. wisut

wisut Member

EXP:
    224
    0
    16
    clan shop จะอยู่ในราบานัสเตอร์ในแมพ Muthru Bazaar โดยคนขายจะเป็นบังก้าตัวสีเทาครับ ลองหาดู
  14. colacoke1

EXP:
    24
    0
    0
    ผ่านไปเก็บหอกได้เรียบร้อยแล้วครับ

วิธีสู้บอมบ์คิงก็ตามนั้นเลย ใส่ Haste,Shell ให้ทุกคน บาสกับวานเบอร์เซิกตบแหลกครับ

เปลือง Hi-Potion นิดหน่อยเพราะ SP มีน้อยเติมเลือดกันไม่ค่อยทัน

ส่วนวิ่งฝ่านรกที่ Nabudis ก็วิ่งรอบเดียวผ่านฉลุยครับ

ขอขอบคุณคนที่ช่วยให้ข้อมูลทุกคนนะครับ ^^"
  15. colacoke1

EXP:
    24
    0
    0
    ผมเจอบังก้าตัวสีเทาแล้วครับ แต่มันไม่ขายให้อ่ะ ไม่ทราบว่าทำยังไงมันถึงจะยอมขายอ่ะครับ (Clan Shop)
  16. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    Clan Shop ถ้าเราไม่ไปเข้าแคลนเซทริโอก่อน มันไม่ขายของให้นะ
  17. colacoke1

EXP:
    24
    0
    0
    ขอบคุณครับ :spin:
  18. daisuke

daisuke New Member

EXP:
    12
    0
    0
    บอมคิงส์มันจะเพิ่มเลือดตอนใกล้ตาย ก็ใส่รีเฟคไปเลยครับ มันก็จะใส่ไม่ได้แล้ว
  19. aof

aof New Member

EXP:
    4
    3
    3
    Zodiac Spear ทำไมผมวิ่งไปเก็บแล้วมันไม่มีอะครับ ทั้งที่ผมก็ยังไม่ได้ไปเปิดที่ชายหาดแท้ๆ งงมากอ่ะครับ ลองวิ่งเข้าออกแมพหลายรอบก็ยังไม่โผล่มา

ใครรู้ช่วยบออกทีครับ เซงมาก
  20. Rodolfo

Rodolfo Member

EXP:
    53
    0
    6
    ผมไม่รู้ว่าพี่เล่นภาค Eng ธรรมดา หรือ ZJS แล้วก็ไม่รู้ว่า 2 ภาค มันมีวิธีเปิดหีบเหมือนกันหรือเปล่า แต่ สำหรับผม เล่นภาค Eng ธรรมดาและก็กะลังเล่นอยุ่ ผมเก็บมาได้โดยไม่เปิดหีบ4ที่น่ะครับ
    1.ตรงข้ามบ้านของ Old Dalan ใน Lowtown
    2.ตอนที่วานแอบเข้าไปในปราสาท ผมไม่แน่ใจว่าหีบใบไหนแต่ผมไม่เปิดเลยซักใบในนั้น จนถึงตอนที่ได้ บัลเทียร์กะฟรานเข้ากลุ่มครั้งแรกนั่นเลย
    3.ที่คุก หลังจากโดนจับแล้วกะลังแหกคุกหนี หีบที่ห้ามเปิดคือ หีบตรงในห้องที่เราเก็บอาวุธ ได้อาวุธเสร็จก็วิ่งออกไปข้างนอกต่อเลย
    4.ที่ชายหาด Phon ไม่ต้องเปิดซักหีบครับไปเอาหอกค่อยกลับหรือเปิดที่ Nabredisเลยก็ได้เพราะว่ามันมี 16 ใบเหมือนกัน เป๊ะๆ มันลิ๊งค์กันอยุ่
    *ถึงตรงนี้ 3 จุดแรกถ้าเปิดไปแล้วและยังไม่ถึง ชาดหาด Phon ถ้าอยากได้ก็เล่นใหม่ แป๊ปเดียว แต่ถ้าเปิดไปแล้ว เล่นมานานแล้ว ก็เล่นไปเรื่อยๆก็ได้ครับ ไม่มีมันก็จบได้ยังมีอาวุธดีๆเกือบเท่า Zodiac Spearอีกเยอะครับ แต่ผมแนะนำว่า 4สถานที่ ที่บอกไปไม่ควรยุ่งกะหีบในแมพๆนั้นเลย เพราะถึงเปิดก็ไม่ได้อะไรดีเท่าไร แล้วแมพที่บอกไปก็แค่แมพเล็กๆมีหีบไม่กี่หีบ ยกเว้นชายหาด จริงๆแล้วผมก็ยังเล่นไม่จบและยังไม่ค่อยเข้าใจอะไรอีกเยอะ แต่เรื่องหอก ผมลองวิ่งไปพิสูจน์มาแล้ว 3 รอบ ถ้าทำตามผมบอกรับรองได้ชัวร์!!!:k:
  21. Rixeater

Rixeater New Member

EXP:
    1
    0
    1
    อืม...ขออณุญาติถามอะไรหน่อยนะครับ
    หอกZodiac Spearผมพลาดไปเพราะไปเก็บหีบมั่วด้วยความไม่รู้เลยเซงเลย แต่มันเก็บในเฮนน่ามิสได้อีกที่ แต่ปัญหาคือมันมีโอกาศแค่1/100เอง เลยอยากรู้ พวกเทคนิกในยูทูบที่เขาใช้กันมีหลักยังไง ฟังเขาไม่ออก

ปล.แต่อาจจะไม่จำเป็นต้องมีของเทพก็ชนะyiazmatได้นะ ผมพึ่งชนะไปสดๆเอง ใช้เวลา2วันหรือ10ชั่วโมงกว่าๆ โหดมาก ตอนนั้นเวลแค่75-80 ใช้แค่ดาบนินจาทื่อๆที่หาได้ง่ายๆเอง ใช้เทคนิกเล่นหลายๆสเตสแล้วผลัดตัวแทงค์ไปเรื่อยๆเมื่ออีกตัวมานาหมด

Share This Page