FFVII Crisis Core ถามมากมายครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย flamefox, 7 พฤศจิกายน 2008.

1. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    ถูกใจที่ได้รับ:
    44
    คะแนน Trophy:
    98
    >> materia ที่เอา sp ไปรับแทนดาเมจก็ช่วยได้...แปปนึง T.T >> "เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์เปล่าประโยชน์......" สินะ

เห็นพูดว่าจะไปฟัด นึกว่าทำ stat 255 ได้แล้วเหมือนกันนะ.....สำคัญที่ SPR ล่ะเอ้อ ถ้าติดเครื่องประดับที่มีความสามารถ endure ก็จะดีไม่น้อย จะได้ไม่ชะงักเวลาซวยโดนกระสุนศรแสง17ดอก ต่อด้วยคอมโบหวดไม่เลี้ยง (นึกออกสินะว่าท่าอะไร ผมจำชื่อไม่ได้) ตรงนั้นถ้าโจมตีต่อเนื่องได้จะเร็วขึ้นมากเลย....

ยังเดินเล่นกะเจ๊แอร์อยู่เลย ไปตีกะมิเนอร์ว่าแล้ว วันๆเนื้อเรื่องไม่ทำงั้นสิ....:E
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ก็ใจจริงๆคือไปอ่านเนื้อเรื่องคร่าวๆมาก่อน

แล้วแบบว่าหลายคนมากกก ที่แบบว่า ....

"ไม่นะ ผมลืมเก็บไป"

"อ้าว ซวยแล้ว ไม่ได้ไปคุยตรงนั้น"

"ตรงนี้มีด้วยหรอ?"

ใจคอเลยเก็บ mission แหลกราญ - -"

เดี๋ยวกลับไปอ่านวิธีทำ materai ให้ได้ stat + 100 ง่ายๆก่อน

แต่ว่า.... ยังไม่มี moogle power เลย (ตอนนี้แอริธกำลังโทรตามไปทำรถ แต่ผมไปสควอทแข่งกะทหารอยู่ ฮ่าๆๆ)
  3. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    แอบมาถามเพิ่ม แข่งสควอท ชนะหมดแล้ว ได้ item อะไรก็ไม่รู้มา 3-4 อย่าง

ทำอะไรได้ครับ

และตอนนี้กำลังจะไปหาน้องแอ ตรงนี้มี event สำคัญๆ ห้ามพลาด ห้ามหลุดมั้ยครับ

อีกอันคือ เควสหาสปายนี่ผมใกล้ถึงรึยังครับ (ไปอ่านมาคร่าวๆไม่มีบอกว่า chap ไหน แต่เห็นต้องคุย 3 ทีก็พาเครียดแล้ว)
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    สงสัยจะเป็นมินิเควส ทำรถเข็นแอริธเพิ่มแฮะ

อีเวนท์ที่ห้ามพลาดก็ที่ว่านั่นแหละ เป็นมินิเควสสร้างรถเข็นขายดอกไม้ให้แอริธ ถ้าเล่นตามเนื้อเรื่องหลักจะสร้างแค่ 1อัน ถ้าเล่นมินิเควสไปด้วยก็จะมีอันที่เริ่ดอลังการกว่านั้นโผล่มา

เควสหาสปาย จำไม่ได้ว่าต้องแชปไหน แต่ต้องทำก่อนจบแชปรถเข็นแอริธแน่ๆ....เพราะหลังจากนี้จะไม่ได้กลับมามิดการ์อีกแล้ว เควสไหนต้องดำเนินในมิดการ์ (ไม่นับพวกมิชชั่นจากจุดเซฟ) ต้องทำให้หมดภายในแชปนี้
  5. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    ถามๆ ไอ้รถเข็นอันที่เริ่ดๆนั่น ผมยังไม่เคยทำได้เลยอะ มันต้องเก็บอุปกรณืได้ครบก่อน แล้วต้องจะสร้าง จะมีให้เลือกใช่มะว่าจะทำแบบไหน เล่นรอบเดียวทำหลายๆคันไม่ได้ใช่มั้ยครับ แล้วเนื้อเรื่องท้ายเกมส์ที่จดหมายของแอริสบอกว่ารถเข็นพังแล้วเลยมาใช้ตะกร้าแทนเนี่ย....ไม่ว่าจะทำรถแบบไหนออกมา สุดท้ายมันก็พังหมดสินะ...

เควสมิดการ์ ที่นึกออกก็เห็นมีแค่รถดอกไม้กับหาสปายเท่านั้นนี่นา แล้วก็มินิเกมส์ในสลัมอย่างวิ่งเก็บมาเทเรีย หรือทายจำนวนลูกค้านี่...ไม่น่าจะมี key item อะไรออกมานะ
    อ๊ะ...ยังมีอีก ก็มินิเควสแฟนคลับของบรรดาโซลเยอร์ทั้งหลายนั่นไง อันนั้นจะส่งผลก็เมล์ ว่าจะเก็บเมล์ครบรึเปล่า แค่นั้นเองมั้ง....

ส่วนหลังจากมิดการ์....ก็จะมีมินิเควส seven wonder ของนีเบิ้ลเฮล์ม เควสนี้สำคัญตรงที่จะได้มาเทเรียฟินิกซ์นี่แหละ
  6. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เล่นรอบเดียวทำได้ทุกคัน...

ตามเนื้อเรื่อง ยังไงรถเข็นก็จะพัง ตอนนั้นเลยคุยกับเพื่อนคนนึงว่า อีคุณเจ๊เอารถเข็นไปใช้ยังไง หรือแค้นที่ส่งจม.แล้วไม่ถึงแซคส์ซะที เลยโมโหเมื่อเห็นรถเข็น+ทำลายทิ้ง

7มหัศจรรย์เนเบิลเฮล์ม มาเทเรียฟีนิกส์ไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะยังไงก็น่าจะได้ ถ้าเดินไปสำรวจ (แต่เล่นกันรอบแรกสมัยนั้น ก็มีคนพลาดไปได้ไม่น่าเชื่อ ตั้งหลายคน) ที่เอายากกว่าคือมาเทเรียวอล เพราะจะได้มาได้เอาอีกแชปเลย ถ้าได้คือเควสสมบูรณ์ ไม่ได้ก็กลับไปเล่นใหม่
  7. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    Zedrich นี้หาได้จากไหนหรอครับ เห็นเว็บอื่นบอกว่า + status 100 เกือบทุกอย่างเลยอะครับ
  8. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    เครื่องประดับดีๆ ส่วนใหญ่มาจากการทำ mission ทั้งนั้นครับ มิชชั่นระดับสูงๆจะหาของประเภทบวกโน่นบวกนี่พร้อมอบิลิตี้ต่างๆได้มากมายเลย
  9. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ทำไมผมไมได้ทำรถเข็นหว่า - - หาสปายหมดแล้ว แต่พอเดินทางไปหาแอริธก็เจอพาไปเมืองหิมะแทน กระซิกๆ T.T

ป.ล. ทำไมตอนไปสู้กับเจ๊ minerva ดาบผมเป็น buster sword หว่า อิอิ
  10. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    หลังจากนั้นอีกครับ ถึงจะได้ทำรถเข็น(เดี๋ยวจะมีให้กลับมาหาแอริธอีกรอบครับ)
    ส่วนที่สู้ minerva นี้ มันอัตโนมัติ แม้ว่ายังไม่ได้ดาบ ก็จะเปลี่ยนทันทีครับ ทรงผมก็เปลี่ยนด้วยนะครับ
    แต่ว่าเก่งจัง ที่ถึง minerva ก่อนทำรถเข็น ของผมจะสู้กับ Genesis ตอนจบแล้ว ยังไม่ถึงเลย ใส่มาทีเรียอะไรบ้างอะครับ จะได้เอาไปใช้ด้วย
  11. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^

บ้าเก็บ mission ครับ เลยไม่ได้ไปเนื้อเรื่อง แต่ยังไมได้ไปปราบ minerva เลย หลังจากโดนพี่แกกระทืบมา 2-3 วันติด

(หลักๆคือ ยังทำ vit + spr 255 ไม่ได้) สงสัยต้องไปหา item ด่านหลังๆ + moogle charm ก่อน เอามาปั๊มมาทีเรียสู้

ป.ล. ไอ้ตอนหลบทหารเข้าไปในโรงงานเมืองหิมะ นี่เสียเวลาเป็น ช.ม. ของที่ได้ก็มีแต่ของห่วยๆ เสียใจมากมาย : (
  12. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    >> ป.ล. ไอ้ตอนหลบทหารเข้าไปในโรงงานเมืองหิมะ นี่เสียเวลาเป็น ช.ม. ของที่ได้ก็มีแต่ของห่วยๆ เสียใจมากมาย : ( >> ไม่ยอมซื้อบัตรเข้าเมืองหิมะก็โดนโยนออกมาแบบนี้แหละ...มัวแต่ไปเล่นรวมเครื่องเล่น...ฮ่าๆๆ

รถเข็นนั่นต้องรอภาค 2 (แซ็คผมยาว+บัสเตอร์ซอร์ด) ก่อนครับ จบเนื้อเรื่องเมืองหิมะนั่นแหละ.....
  13. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ทำรถเข็นเสร็จแล้ว เห็นว่ามี 3 แบบผมทำได้คันที่สวยงามที่สุด รูปหาดูได้ตามเวบชั้นนำทั่วไป...

แต่อยากเห็นอีก 2 แบบที่เหลือว่าหน้าตาเป็นยังไง ใครพอมีให้ชมบ้างมั้ยครับ - -"
  14. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    คันที่ได้ตามเนื้อเรื่องปกติ ก็เป็นรถโทรมๆ
    อันหรูสุด ก็สีสวย ดูใหม่ๆ
    อีกอัน จะเอาเศษเหล็กของชินระมาประกอบ คิดภาพเอาเอง...
  15. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    รหัส....ในห้องชินระ + ของในห้องชินระ

นี่สามารถไปเปิดเอาได้ก่อน ไปตามเนื้อเรื่อง (ที่ tifa นำเที่ยว) หรือว่าต้องเอาหลังจากนั้นครับ - -?

แอบงงๆรัหส ใส่ผิดใส่ถูกอยู่นานไม่ได้ ก็เลยสงสัยว่าต้องไปตามเนื้อเรื่องก่อนรึเปล่า

แอบมาถามเพิ่ม....

magic pot มีกี่แบบ อยู่ที่ mssion ไหนบ้างครับ

เหมือนจะเจอไปแค่ 2 map เอง เข้าใจว่าดวงไม่ดี เดินไม่เจอ map อื่นๆ
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าสำรวจแล้วรหัสขึ้นให้กดก้กดได้เลย ส่วนคำใบ้ไปส่องดูตามรูประตู4ห้อง

magic pot มี 4แบบเน้อ
    จากทู้นี้
    <!-- l --><a class="postlink-local" href="http://all-final.com/forum/viewtopic.php?f=4&t=14">viewtopic.php?f=4&t=14</a><!-- l -->

หัวข้อ
    FF7-022
  17. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ตัวเลขรหัส ไปส่องห้องผ่านรูกุญแจนับจำนวนของในห้อง คือ เก้าอี้,ผีหัวฟักทอง,กระป๋องน้ำ dumb apple แล้วก็หนังสือที่อยู่นอกชั้น ซูมเลื่อนดูทั่วๆห้องเพราะของบางชิ้นมันมีแอบหรือล่องหนได้ แล้วเอาตัวเลขที่เป็นจำนวนของมีเราส่องเห็นมากรอก ส่วนการเรียง มันจะมีคำใบ้อยู่(ใกล้ตู้เซฟมั้ง)ว่าตำแหน่งที่ 1 2 3 4 เป็นจำนวนของอะไรตามลำดับ....
  18. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ตอนนี้กำลังงงกับรหัสเซพ ฟ่อออออออ

เก้าอี้มีอยู่ 4
    ผี มีหายตัวไปมา พยายามนับได้ 5
    กระป๋องน้ำมี 1 แอปเปิ้ลอีก 3= 4
    หนังสือนอกชั้น .... สงสัยจะนับผิด - -"

จมปลักกะตู้เซพนี่มา 2 วันละ ฟ่ออออ
  19. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ทำไมมีคนติดรหัสเซฟกันจัง ทั้งๆที่มันไม่น่าจะมีอะไร
  20. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ถ้านับได้จริงๆชัวร์ๆก็ไม่น่าผิดมั้งครับ ว่าแต่มันเรียงยังไงผมจำไม่ได้อะ ลองหาเศษกระดาษที่มันเป็นคำใบ้ว่าแต่ละหลักใช้ตัวไหนเจอยังอะครับ

ผมก็งมกับไอ้รหัสนี่นานอยู่นะ....ขนาดเปิดเกมส์แฟ็คทีแรกยังไม่ได้เลย -*- ไม่ได้เมพนิ?
  21. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    เสียใจกว่าเดิม...ในเซพมีมาทีเรีย vital slash ที่ไม่เคยหยิบมาใช้เลย - -"
    ย่องไปถอดเสื้อผ้าเคลาด์ต่อดีกว่า

ป.ล. ตอนนี้ไปกองกาก้าแล้ววว
    ป.ล.2 ชอบตอนเล่น 4-6 ไล่ยิงหุ่นเหมือนกันแหะ^^
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ครั้งก่อนก็แอลยุฟฟี่ที
    ครั้งนี้ก็จะถอดเสื้อคลาวด์

นี่เรามองคนผิดไปจริงๆ =____='

ปล. ที่แท้เป็นพวกเล่นเคาเตอร์แล้วเป็นอีแอบนี่เอง
  23. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    แบบนี้ใกล้จบละสิ.....อย่าเล่นเพลินจนลืมกลับไปสู้กะมิเนอร์ว่าล่ะ....

ปล. อยากถอดเสื้อคลาวด์......โรคจิตชัดๆ
  24. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    หลังจากถอดเสื้อผ้าคลาวด์ได้ อุ้มไปไหนต่อไหนจนมีใครคนนึงมาทักว่าให้ไปจัดการมิเนอร์ว่าด้วย

เลยกลับไปจัดการซะ ตอนนี้ได้ divine slayer มาแล้ว >.<

ว่าแต่ materia บางอันผมไม่เคยใช้เลย และไม่รู้ว่ามันทำอะไรด้วย ขอความกระจ่างหน่อยครับ

Status Strike / Ward
    Elemental Strike / Ward
    Smart Consumer

เกือบลืม... materia ที่ช่วยให้ % หน้า mog ออกมากขึ้นนี่จะได้/มีขายตอนไหนครับ

edit
    แวะมาถามเพิ่ม ตอนนี้น่าจะ chapter สุดท้ายแล้ว กลับมาที่ๆโดนระเบิดลงไปตอนแรก สงสัยว่า...

DMW ของ Tseng + Cloud มัน 90% มันควรจะเต็ม 100 ได้รึยังครับ?

หรือว่าต้องเดินไปเนื้อเรื่องต่อก่อน??
  25. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    มาเทเรียโจมตี/ป้องกัน ธาตุ/สเตตัส จะดูจากมาเทเรียที่ใส่อยู่ด้วยตอนนั้น เช่นถ้าใส่ มาเทเรียไฟอยู่ แล้วใส่มาเทเรียโจมตี/ป้องกัน ธาตุ ไว้ด้วย เราก็จะโจมตีเป็นธาตุไฟแล้วป้องกันธาตุไฟได้ ส่วนพวกสเตตัสก็หมายถึงสเตตัสผิดปกติต่างๆ

smart consumer ไม่รู้ว่าหมายถึงชื่อของอันไหนในภาคญี่ปุ่น

moguri power ก็ซื้อเอาจาก"ร้านขายของฝากจูน่อน" (ชื่อญี่ปุ่น) ก็คือซื้อเอาจากหน้าเมนูเรียกร้านค้านั่นแล เล่นมาจนอัดมิเนอร์ว่าได้ น่าจะมีร้านนี้แล้ว

เนื้อเรือ่งจะเอาให้ชัวร์ว่าถึงสุดท้ายจริงๆ ก็ต้องหน้าจุดเซฟท้ายสุดก่อนเข้าไปตีกับบอสใหญ่นั่นแล แต่ก็ใช่ว่าถึงแล้วจะได้ 100% ทันที เพราะว่ามันก็ต้องรอสุ่มออกเหมือนกัน

Share This Page