นับตั้งแต่ยุคบอร์ดล่มบ่อยๆ คนโพสกระทู้ก็ค่อยๆโพสน้อยลงๆ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย NKL, 15 พฤศจิกายน 2008.

1. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    ว่าไม๊ว่าเมื่อก่อน กระทู้หน้าแรกตกเร็วกว่านี้เยอะ คนโพสเยอะชนิดแย่งกันโพส

แต่หลังจากการล้มบรรลัยช่วงหนึ่ง และการพักยาวอีกช่วง กลับมาอีกทีคนโพสกระทู้ต่อวันนับว่าน้อยมาก

และที่โผล่มาส่วนใหญ่มักเป็นFWD/ดัก/อาเบะ เสียมากกว่า

All-Final คงจะกลายเป็น All-Fly(โดนดักยกบอร์ดแบบคอมโบ้) เป็นแน่
  2. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ช่วงนี้เปิดเทอมกัน คงวุ่นๆกันมากกว่ากระมังครับ
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ผมว่าก็ยังเยอะนะ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่หมวดเกมซะมากกว่า

เท่าที่สังเกตุ ในหมวด จิปาถะ ก็มีแต่หน้าเดิมๆ

คนที่เข้าใหม่ส่วนมหญ่ก็เห็นอยู่แต่แถว เกม ซะมากกว่า
  4. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ผมไม่ค่อยโพสกระทู้เพราะโพสไปก็ไม่ค่อยมีใครตอบน่ะครับ
    แต่ก็เข้าอยู่ทุกวัน
  5. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    มันก็มีข้อยกเว้นนะครับ บางคน ก็วันนึง หลายๆ กระทู้ แล้วก็ เว้นไป พักนึง
    แล้วก็กลับมาต่ออีก หลายๆ กระทู้ในอีกไม่กี่วันต่อมาก็มีนะครับ

~เฮๆ
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อยากรู้จริงๆ คุยหลังไมค์ได้ครับ ว่าทำไม เพราะบางคนเขาออกไปเพราะมันไม่เหมือนเดิม
  7. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    พักหลังบอร์ดเรารู้สึกกฏจะเข้มขึ้นด้วยครับ
  8. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    หรือว่า ความอบอุ่นของสมาชิกในบอร์ดจะลดลง

แล้วถูกแทนที่ด้วยความอบอุ่นของอาเบะนรก - -*

ส่วนตัวก็เบื่อๆ นิดนึงน่ะครับ
    ที่มีแต่กระทู้ดัก หรือ อาเบะ
    เพราะคิดว่ามันไม่สร้างสรรค์อะไรเลย มีแต่จะดันกระทู้ที่มีสาระให้ตกลงไป - -

และคาดว่าเป็นเปิดเทอมด้วยมั้งครับ หลายคนอาจจะวุ่นๆ กันอยู่
    สมาชิกส่วนใหญ่ก็คือหน้าเก่าๆ ทั้งนั้น
    แต่เมื่อก่อน พวกเค้าก็ยังเป็นวัยรุ่น วัยเรียน หรืออะไรก็ตามที่อยู่ในวัยสบายๆ ไ่ม่เครียดอะไร
    กาลเวลาผ่านไป สมาชิกเหล่านี้ก็อายุมากขึ้น (ไม่ได้จะว่านะ ผมก็คนนึงอะ = =)
    มีงานทำ หรือปัญหาต่างๆ ในชีวิตที่มากขึ้น
    ก็ทำให้ไม่ค่อยได้มีเวลามาตอบมั้งครับ
    ประกอบกับว่า สมาชิกใหม่ๆ ก็ไม่ค่อยมี หรือ มีแล้วก็ไม่ค่อยโพสต์อะไรเท่าไร
    ทำให้บอร์ดค่อนข้างจะเงียบเหงา

จะว่าไป เดี๋ยวนี้ก็มีเล่นกันอยู่จริงๆ ไม่กี่คนนั่นแหลนะ - -
  9. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ผมว่าเป็นเพราะยังไม่มีปัจจัยอะไรที่จะทำให้โพสเยอะๆต่างหาก

อย่าลืม ชื่อก็บอกแล้ว นี่คือบอร์ด All-Final
    ไฟนอล แฟนตาซีเป็นหลัก แต่ไปดูหมวดไฟนอลแฟนตาซีสิ นานๆทีถึงจะมีกระทู้
    เพราะไม่รู้จะตั้งอะไร ไฟนอลภาคเก่าๆเล่นกันจนปรุจนไม่มีประเด็นอะไรให้พูดคุยกันแล้ว

บอร์ดเกมส์อื่นที่เน้นเกมส์ซีรีย์ใดซีรีย์หนึ่งก็เป็นเหมือนกันนี้ เช่นบอร์ดซุยฯ แต่พอมีข่าวภาคใหม่จะออก ค่อยคึกคักหน่อย

ลองไฟนอล 13 ออกมาสิ บอร์ดจะคึกคักกว่านี้แน่
  10. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ผมคิดว่าบอร์ดนี้คนเหลือน้อยมาตั้งแต่ตอนที่อัพเดทบอร์ดใหม่ รู้สึกว่าคนตอบกระทู้ส่วนใหญ่จะมีแต่เมมเบอร์เก่าๆ ที่อยู่ประจำไม่กี่สิบท่าน ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเหตุมันเป็นเพราะอะไร เพราะทั้งที่บอร์ดใหม่สมัครง่ายกว่าบอร์ดเก่าด้วยซ้ำ แต่เมมเบอร์ใหม่ๆแทบไม่ค่อยโผล่มาโพส มีรายชื่อสมาชิกเป็นพัน แต่เล่นกันจริงๆอยู่แค่ 50 กว่าคน

ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะ

ยังจำตอนบอร์ดเก่าได้ หมวดเกมคึกคักมาก ถามอะไรมีคนตอบหมด คุยกันได้ยาวเหยียด ทว่าเดี๋ยวนี้ตั้งกระทู้ไว้ 3 วัน คนตอบ 7 รีพลาย แต่กระทู้ยังอยู่ 1 ใน 5 กระทู้ล่าสุดอยู่เลย
  11. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    มันมีเหตุผลหลายอย่างที่ทำให้สมาชิกเก่าๆเขาหายหน้าหายตากันไป

ส่วนหนึ่งก็เพราะความเบื่อหน่ายในความเกรียนที่เริ่มก่อตัวขึ้นในบอร์ด กระทู้ไร้สาระมากมาย ดัก ปั๊ม Fwd quote ฯลฯ ถ้าใครเคยอยู่สมัยบอร์ดเก่าจะรู้เลยว่ามันมีการพูดคุยกันมากกว่านี้ และกระทู้ก็จะเป็นการถามตอบ พูดคุย กันมากกว่าด้วย

บอร์ดเงียบเหงาลงเรื่อยๆ พร้อมๆกับ community ที่ลดลง บางทีอาจจะมีเหตุผลอื่นก็ได้ แต่เท่าที่ผมทราบจากเพื่อนๆที่เคยอยู่บอร์ดนี้ และแวะเวียนกันมาทุกวัน พวกเขาออกไปก็เพราะสาเหตุที่ว่านั่นแหละครับ
  12. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    คนโพสต์บอร์ดน้อยลง...
    แต่ทำไมกระทู้อาเบะเพิ่มขึ้น งงเหมือนกันนะเนี่ยะ

ความจริงที่บอร์ดเงียบๆเพราะ ไม่ค่อยมีอะไรให้ถกกันเท่าไหร่มากกว่าละมั้ง จะหยิบเรื่องการเมือง มาถกกันในบอร์ดก็คงไม่ได้แน่ๆ เพราะส่วนใหญ่ถกๆไป แล้วมักจะไปบานปลายกันซะหมด แล้วก็ต้องโดนปิดกระทู้ไปอีก

บางกระทู้ เกรียน(ไม่เชิง ต้องบอกว่ามือใหม่หัดโพสต์?) แบบว่าไร้สาระจนขี้เกียจจะไปตอบ เพราะบางทีตอบไปแล้วคนตอบเองเสียความรู้สึกเองก็มีเหมือนกัน
    พักนี้เบื่อๆแฮะ AF ไม่ค่อยได้เข้าเท่าไหร่เลย
  13. nukichan

nukichan New Member

EXP:
    711
    0
    0
    มันมีหลายสาเหตุ หลายปัจจัยค่ะ

ทั้งเรื่องส่วนตัว เรื่องหลังไมค์ เรื่องความใกล้ชิด

อย่างเมื่อก่อนกระทู้ CCC คึกคักมาก ตกหน้า 2 ได้ไม่เกิน 24 ชั่วโมงแน่นอน มั่นใจ

ตอนนี้ตกไปหน้า 2 ได้เป็นวันๆ -___-"
  14. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ผมอยู่ตั้งแต่บอร์ดเก่าเหมือนกันนะ แต่ปัจจุบัน ผมมาเรียนที่ ตจว เนตก็ไม่เอื้อ เลยไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่ ปกติจะแวะเข้ามาดู มาอ่านซะมากกว่า

อีกอย่าง ช่วงนี้ไมไ่ด้ยก เกมอะไรมาเล่นที่หอเลย ก็ไม่รู้ว่าเขาอัพเดทกันไปถึงไหนต่อไหน (ยิ่งคอนโซล หลัง PS2 นี่หมดสิทธิ์ได้คุย)

เวลาเขาคุยกันเรื่องเกมใหม่ๆ ผมก็หมดสิทธฺ์เข้าไปแจม เลยได้แต่เข้ามาอ่านมากกว่า
  15. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    เพราะreplyของผมมันล่องหนคับ

ส่วนโพสยิ่งแล้วใหญ่

ไปโพสในblogดีกว่า จะใด้มีตัวตนกะเค้าบ้าง

[action]แลบลิ้นหลอก แบระ[/action]
  16. yern555

yern555 New Member

EXP:
    206
    0
    0
    เหมือนว่าช่วงนี้มันยุ่งๆกันครับ
    อีกอย่างอาเบะมันทำให้บอร์ดหมดความหน้าเชื่อถือไปเยอะ
    (พอสักทีเถอะถ้าคนโพสไม่ใช่พวกเดียวกับอาเบะ)
  17. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    จริงๆอาเบะมันไม่ค่อยเกี่ยวเลยนะ มันเงียบมานานแล้วอ่ะค่ะ ตั้งแต่ตอนเปลี่ยนบอร์ดแล้วต้องมาสมัครใหม่ ผู้คนหายหน้าหายตาไปจนทำให้มันเงียบไปอย่างนี้แหละ (ของเราอยู่นี่แล้วไม่มีคนคุยเลยหนีไปสิงกระทู้มาครอสที่ตุรกีแทน)
  18. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ผมว่าน่ะ เรื่องนึงที่สำคัญคือ...
    เพราะ สมาชิกเก่าๆ ก็กลายเป็นผู้สูงวัย กันไปหมดแล้ว
    ชีวิตสดใส ก็น้อยลง, เรื่องที่เคยเฮฮาเหมือนสมัยเด็กๆ ก็น้อยลง
    ต่อไปก็เป็นยุคของเด็กรุ่นหลังๆแทนแล้วล่ะมั้งครับ

แล้วก็ เมื่อก่อนมารวมกันได้เพราะ Final Fantasy
    ตอนนี้ มีปัจจัยหลายๆอย่าง ที่เปลี่ยนแปลงไป คนที่ยังติดตาม FF อยู่ ก็มีไม่มาก
    ตลาดเกม เติบโตกว้างเกินไป และ เข้าถึงยากขึ้น ทำให้คนที่เล่นเกมที่เกี่ยวข้องกันมีน้อยลงๆ ยากที่จะมีบรรยากาศ ถกโม้เรื่องเกมกันทั้งวี่วัน เข้มข้นสนุกสนานเหมือนเมื่อก่อน

ทางแก้ปัญหาคือ?
    ต้องช่วยกันคิดล่ะ เหอๆ ^^; ตอนนี้ผมมึนตึบ คิดอะไรไม่ค่อยออก
  19. notefinal

notefinal New Member

EXP:
    173
    0
    0
    ไม่แน่!
    จาก all-final
    จะกลายพันธุ์ เป็น all-อาเบะ
    ก็ได้ครับ
    [action]เผ่น![/action]
  20. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    เราว่า ก็คงเหมือนๆ กับที่หลายๆ ท่านคิดไว้
    ปัจจัยแต่ละอย่างก็มีส่วนกับแต่ละคน ทำให้เกิดอาการต่างๆ กันไป

แต่อีกข้อนึงที่ขอเสริม คือ
    เราคิดว่าเป็นเพราะ ความนิยมของการเขียน blog นะ มีผลทำให้
    การตั้งกระทู้ลดลง ในเวปบอร์ด ต่างๆ
    และความเข้มข้นในการนำเสนอความคิดเห็น
    ถกประเด็นต่างๆ ในรูปแบบของกระทู้ มีให้เห็นน้อยลง

เดี๋ยวนี้ ใครมีอะไรอัดอั้นตันใจ บทความยาวๆ ดีๆ ก็เอาลง blog ตัวเองซะมากกว่าในบอร์ด
    เพราะจะเขียนอะไรก็ได้ แล้วก็เป็นพื้นที่ส่วนตัวที่เราบริหารเองได้ ไม่มีใครว่าว่า มาจำกัดความเหมาะสม
    ก็คือ เป็น admin ของตัวเอง
    มีอิสระเต็มที่
    วันไหนอยากมีสาระ ก็ร่ายยาววันไหนเบาๆ
    แค่มาบ่นอะไรสั้นๆ ก็ไม่มีใครว่า

หรือสมมติเนื้อหา เริ่มบานปลาย
    รุนแรงอะไรก็ระงับได้
    อยากให้จบเมื่อไหร่ก็จบ
    ลบคอมเม้นเอง
    ไม่ต้องกลัวใครมา ตัดตอน

ความนิยมในการ ตั้งกระทู้ ในเวปบอร์ดที่ใช้พื้นที่ร่วมกัน
    ก็เลยอาจจะลดน้อยลง และหันเหไปเขียนใน diary / blog/ facebook/hi5 แทน

ก็แค่ความคิดส่วนตัวนะ~
    เพราะเดี๋ยวนี้ เราก็ติดตามอ่าน blog ซะมากกว่าบอร์ดเหมือนกัน
    เนื้อหา มันอิสระ หลากหลาย เต็มอรรถรส ดี

แต่ก็ยังรักบ้านหลังนี้นะ ^^

--
    edit
    ถึงแม้การมีพื้นที่ ส่วนตัว ระบายอารมณ์ ความอัดอั้นตั้นใจ จะรู้สึกสบายใจ สะใจกว่า
    จริงอยู่ หลายblog ที่มีใจความ สุดโดน ใช้ภาษาแ*กดัน มันอ่านแล้วช่างได้อรรถรส และ ฮอตฮิต น่าติดตาม
    มากกว่า รูปแบบ ฟอมัล~ ใช้ภาษากลางๆ สุภาพ เป็นปลาง ไม่ก่อให้เกิดการกระทบกระทั่งจุดชนวน มากนัก
    แต่ว่า มันก็ใช้ได้ไม่ทุกโอกาสนะ

การอยู่รวมกันในสังคม( ถึงจะไซเบอร์ ) จำเป็นจะต้องมีการปรับตัว
    ยอมนิดยอมหน่อย เปิดใจ ผ่อนปรนในบางโอกาส อ่อนแข็งตามกรณี
    สังคมจะเป็นสังคมได้
    ก็ด้วยกลุ่มคนที่อยู่ร่วมกันด้วย กฏและระเบียบ ที่เห็นพ้องและยอมรับร่วมกัน แล้วว่าจะทำตาม~

ซึ่งนั่นเป็นจุดแข็งที่ เวปบอร์ดที่มีผู้คนหลากหลายใช้ร่วมกัน
    สามารถ 'สอน' คนได้
    ถ้ารู้จักคิด ยอมรับ และรับฟัง

blog/multi/hi5 โดดเด่นมากกว่า ในเรื่อง การเปิดเผย หรือ แสดงความเป็นตัวเองน่ะ
    แต่ก็เหมือนนั่งเล่นกะเพื่อนในบ้านตัวเอง จะพูดอะไรก็ได้ ส่วนเวปบอร์ดคงเหมือน โรงเรียนละมั้ง

คนเราจะมามั่วแต่คอยเซลฟ์ เด็กแนว โชว์พาว ตัวของตัวเอง เบ่ง อยู่กะบ้าน แล้วจะได้อะไร
    ''you're a big fish in the pond, but this is the ocean''
    เพราะฉะนั้น
    สมรรถภาพในการปรับตัว คือความสำเร็จในชีวิต~
    ;) (อิอิ ขอยืมคำขวัญ โรงเรียน)

ปล. โลกโหดร้าย~ แต่ผลแห่งความพยายามช่างสวยงาม
    ปล2. ยาวเกิ๊น~~ ไม่ได้เจตนานะ
  21. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    อ่านบาง reply แล้วก็รู้สึกอะไรบางอย่าง....

ขอตอบตามความรู้สึกเลยละกัน..

หลังๆผมแทบไม่เจอ reply จากเหล่า member เก่าๆเหมือนกัน

มองในแง่ดี อาจเป็นเพราะงานยุ่ง ไม่ได้เข้ามา

แต่มองในอีกแง่ บางกระทู้เห็นแล้วแทบไม่อยากจะตอบ จนแอบคิดไม่ได้ว่า กระทู้แบบนี้ก็ยังตั้งมาได้ จะเอาฮาไปถึงไหน?

หากพยายามมองในแง่ดี พยายามทำให้บอร์ดคึกคัก มีกระทู้ใหม่ๆงอกมาเรื่อยๆ

แต่ที่ผมมอง บางกระทู้ผมมองว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรแล้วดูเหมือนมันจะมามากไปซะด้วยซ้ำ

เห็นด้วยกับ Angel + Evan Ψzac £ The Crow + YunaSung มากๆ

ส่วนตัวก็เบื่อๆ นิดนึงน่ะครับ
    ที่มีแต่กระทู้ดัก หรือ อาเบะ
    เพราะคิดว่ามันไม่สร้างสรรค์อะไรเลย มีแต่จะดันกระทู้ที่มีสาระให้ตกลงไป - -

ส่วนหนึ่งก็เพราะความเบื่อหน่ายในความเกรียนที่เริ่มก่อตัวขึ้นในบอร์ด กระทู้ไร้สาระมากมาย ดัก ปั๊ม Fwd quote ฯลฯ ถ้าใครเคยอยู่สมัยบอร์ดเก่าจะรู้เลยว่ามันมีการพูดคุยกันมากกว่านี้ และกระทู้ก็จะเป็นการถามตอบ พูดคุย กันมากกว่าด้วย
    บอร์ดเงียบเหงาลงเรื่อยๆ พร้อมๆกับ community ที่ลดลง บางทีอาจจะมีเหตุผลอื่นก็ได้ แต่เท่าที่ผมทราบจากเพื่อนๆที่เคยอยู่บอร์ดนี้ และแวะเวียนกันมาทุกวัน พวกเขาออกไปก็เพราะสาเหตุที่ว่านั่นแหละครับ

ความจริงที่บอร์ดเงียบๆเพราะ ไม่ค่อยมีอะไรให้ถกกันเท่าไหร่มากกว่าละมั้ง จะหยิบเรื่องการเมือง มาถกกันในบอร์ดก็คงไม่ได้แน่ๆ เพราะส่วนใหญ่ถกๆไป แล้วมักจะไปบานปลายกันซะหมด แล้วก็ต้องโดนปิดกระทู้ไปอีก
    บางกระทู้ เกรียน(ไม่เชิง ต้องบอกว่ามือใหม่หัดโพสต์?) แบบว่าไร้สาระจนขี้เกียจจะไปตอบ เพราะบางทีตอบไปแล้วคนตอบเองเสียความรู้สึกเองก็มีเหมือนกัน
    พักนี้เบื่อๆแฮะ AF ไม่ค่อยได้เข้าเท่าไหร่เลย

member ท่านอื่นๆอาจะไม่คิดมากเท่าผม แต่บางทีจะตั้งกระทู้ที ผมนี่คิดแล้วคิดอีกว่าตั้งดีมั้ย ดูมันไร้สาระไปรึเปล่า

คนอื่นๆจะรำคาญ หรือ ทำให้บอร์ดดูไม่ดีมั้ย? เว่นแต่เป็นเรื่องที่อยากเอามาบอก เรื่องดีๆที่น่าเล่าสู่กันฟัง อันนั้นผมไม่คิดอะไรมาก

รวมไปถึงกระทู้วันเกิด....ที่ผมก็ไม่ได้ตั้งทุกครั้ง ทุกวัน ทุกคน และเคยบอกไปตอนต้นๆแล้วว่า ผมคงตั้งให้ทุกคน+ทุกวันไม่ได้นะครับ

เพราะบางคนผมก็ไม่รู้จักจริงๆ และบางวันก็ไม่ได้เข้ามา อาจไป ตจว หรืออกเช้า กลับดึก กลับมาอีกทีก็เลยวันไปแล้ว ไม่เห็นว่าท่านใดเกดเมื่อวาน

และคาดหวังเล็กๆว่า member เก่าๆที่ผมคุ้นชื่อ คุ้นหน้า จะกลับมาดูกระทู้ที่ 1 ปีจะมีสักครั้ง เข้ามาทักทาย พูดคุย ให้เห็นว่ายังสบายดี ไมได้หายไปไหน

ผมมองว่าสังคมจะดี จะน่าอยู่ มันต้องเริ่มที่ตัวเองครับ ตัวเองจะทำอะไรให้สังคม สังคมดีใครๆก็อยากอยู่

คนอื่นรู้ ใครๆก็อยากมาเข้าสังคมนั้นๆ

ส่วนเรื่องที่บางคนออก หรือ หายไป ไม่ขอออกความเห็นครับ ...

และถ้ากระทู้วันเกิด,ข้อความหรือคำใดๆใน reply นี้ทำให้ member ท่านอื่นหงุดหงิดหรือรำคาญ ขออภัยมาณ ที่นี้

ตอนนี้ผมยังสนุกกับการตอบกระทู้ DotA ครับ ลุงแกเล่นเก่งจริงๆและมีอะไรมาสอน + แนะนำ ใครว่างๆหรือเล่น DotA แนะนำไปศึกษากันได้ครับ

สุดท้าย "บอร์ดน่ะไม่ได้เปลี่ยนไป แต่คนน่ะที่ทำให้บอร์ดเปลี่ยน..."
  22. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ตามที่ Solyar พูดครับ ส่วนใหญ่ก็แบบนั้นแหละครับ เขียนอะไรเด็ดดวง ระบายอารมณ์เดือด ใช้คำกระแทก สู้เขียนใน Multiply,hi5,exteen มันไม่ต้องแคร์ใครจริงๆนะ

แต่สาเหตุ มีมากกว่านั้นแน่ครับ
  23. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เห็นด้วยกับคนอื่นๆนะ เรื่องบล็อก เรื่องบอร์ด ( เพราะตัวเองก็เป็นหนึ่งในคนที่ห่างบอร์ดไปเหมือนกัน ) ส่วนตัวเดิมทีอยู่แต่หมวดฟิคด้วย พอห่างเรื่องแต่งฟิคไป เพื่อนๆที่แต่งฟิคด้วยกันมาต้องออกไปเผชิญโลกแล้วเลยไม่ได้มีกิจกรรมในบอร์ดทำด้วยล่ะ หนีไปที่อื่นที่ตัวเองไปร่วมด้วยง่ายกว่า ( กำลังคิดว่าต่อไปจะหาทางดึงตัวเองกลับบอร์ดด้วยการตั้งกระทู้รวมงานในหมวดแกลฯซักกระทู้ =x=" น่าจะพอทำให้กลับมาเช็คบอร์ดบ่อยขึ้นบ้าง )

ว่าแต่ แอบสงสัยเรื่องที่คุณ Shuu ว่ามันมีสาเหตุมากกว่านั้น เจลว่าไม่ต้องหลังไมค์มั้งฮะ ในเมื่อโผล่มาย้ำตั้ง 2 รอบแล้วแบบนี้ =w=" หยอดไว้นิดๆแบบนี้ทำให้คนคาใจไปเปล่าๆ บอกมาเลยดีกว่าฮะ - 3-~ ( มีคนอยากฟังเยอะแหง ฮา จะได้ไม่ต้องเขียนหลายรอบไง )
    มันก็ไม่น่าจะมีอะไรร้ายแรงขนาดเขียนลงบอร์ดไม่ได้นี่นา? ก็เห็นบอร์ดเรื่อยๆมาเรียงๆสงบๆอยู่ตลอด ( หรือเจลพลาดอะไรไป? )
  24. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    [action]ปูเสื่อ รออ่าน[/action]
  25. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    บอร์ดมันเงียบเพราะ . . .

ไม่มี FF หรือ เกมอะไรที่ได้เล่นแล้วได้เปิดกระทู้กัน อย่างเมื่อ 1 ปีก่อนมี FFXII ให้มาถกเถียงกันอยู่ไม่ขาดสาย

Share This Page