[การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย tokichan, 17 พฤศจิกายน 2008.

1. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: [การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

ทั้งสองกำลังต้องการอะไรตอนนี้น่ะหรอ....

ฝ่ายเหลือง - หน้าเหลี่ยมและพรรคพวกออกไป (จะไปไหนล่ะเนี่ย ขนาดคุก 111 ยังเอาไม่อยู่เลย)
    ฝ่ายแดง - เอา(พ่อ)ตูคืนมา อย่างนั้นล่ะมั้ง

ประนีประนอมไม่มี หากยังถือมีดไว้อยู่ด้านหลังกันทั้งสอง ต้องบอกว่ารัฐบาลนี้อึดจริงๆ เป็นประเทศหน้าบางอย่างญี่ปุ่นคงลาออกแทบแทรกแผ่นดินหนีไปแล้ว

จริงๆแล้วมันก็ต้องเกิดเรื่องแบบนี้ อย่างที่เป็นกันตอนนี้ขึ้นสักวันนะคะ เพราะให้ว่ากันมาตั้งแต่อดีตยุคเปลี่ยนแปลงการปกครองอย่างที่เป็นมาถึงอย่างที่เป็นอยู่ ณ ปัจจุบัน ประเทศไทยก็มีเรื่องมีราวอย่างนี้มาตลอด เพียงแต่ครั้งนี้เชื้อไฟมัน "แรง" กว่าทุกครั้ง เพราะต่างฝ่ายต่างเล่น "แรง" กว่าทุกครั้ง

ปล.กระทู้นี้จะไม่ร้อนถ้าทุกคนมองเรื่องนี้ วิเคราะห์เรื่องนี้ในฐานะ "คนสังเกตการณ์จากวงนอก"
    ปปล.นึกถึงกระทู้อ.สื่อศิลป์ในพันติ๊บ ตอนแรกๆอ่านแล้วสนุกมากๆ(เพราะอิฉันสมองน้อยไม่ค่อยได้เข้าไปเสวนาร่วมวงกับเขาหรอก อ่านเอาอย่างเดียว) แต่หลังๆชักมีคนจากห้องข้างๆมาป่วนหนักข้อขึ้นเลิกเข้าเลยตู อ่านแล้วมันปรี๊ดดดดดด
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Re: [การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

จริงๆ แนวคิดใครจะถูกจะผิดนี่ ผมแทบไม่สนใจเลยนะครับ จะคิดยังไงก็คิดไป พันธมิตรอาจจะคิดถูกก็ได้ แต่ถ้ามาทำให้ชาวบ้านเดือดร้อนแบบนี้ ยังไงผมก็ต้องขอเกลียดมันละครับ
    เศรษฐกิจตอนนี้เน่าจนไม่รู้จะเน่ายังไง ประชาชนตาดำๆ ที่เค้ามาครอบครัวพยายามเลี้ยงชีพกันขนาดไหน มาเน่าหมดเพราะเรื่องเนี้ย ไม่ต้องทำมาหากินกันรึไง
  3. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88

ทั้งสองฝ่ายกำลังต้องการอะไรอย่างนั้นหรือ

ถ้าจะถามให้ถูกคงต้องถามว่า นาย ทักษิณต้องการอะไรถึงจะถูกกว่านะครับ (แกนหลักของปัญหาตัวใหญ่ที่สุด ที่หลายฝ่ายอยากจะให้แกช่วยเงียบๆหน่อย (ไม่ใช่มาปั่นหัวรัฐบาลน้องเขยตัวเองให้เต้นตามที่ตนต้องการ))
  4. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38

^
    ^
    อันนี้ก็จริงครับ

ส่วนเรื่องที่เด็กเกรียนๆกำลังเผาบ้านเผาเมืองอยู่ตอนนี้ก็จริงครับ
    นักการเมืองโกง 10 ปี ยังไม่เท่าที่ทำอยู่ 6 เดือนนี่เลยครับ

โจรปล้นบ้านสิบครั้ง ไม่เท่าไฟไหม้ครั้งเดียว
    แน่นอนว่าทักษิณไม่ควรลอยนวล และต้องรับโทษ อย่างน้อยคงต้องยึดทรัพย์บางส่วน
    ตามข้อกล่าวหาที่ "เป็นจริง"
    และแน่นอนด้วยว่า เหล่าแกนนำม๊อบต้องรับโทษเช่นกัน
    ถ้าเลือกปฏิบัติข้างไหนข้างหนึ่ง เราก็ Failed State ไปแล้ว

ซึ่งตอนนี้เราก็ Failed State ในทรรศนะนักรัฐศาสตร์หลายสถาบันแล้วครับ

Edited : ของแถม

5. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38

ง่ายๆ สั้นๆ ครับ...

"เบื่อ"
  6. ninny

ninny New Member

EXP:
    26
    0
    0

การเสี้ยมและปลุกระดมประชาชนโดยหวังผลทางอำนาจทางการเมืองของคนใหญ่คนโตคนชั้นสูง
  7. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86

ตอบสั้นๆ OTL ครับ ........

ทหารช่วยจับ 2 ฝ่ายไปแข่งบอลตัดสินกันได้ไม๊ครับ !!!
    ขอให้จบใน match เดียว =w= แล้วก็ปรับแพ้ทั้งคู่ซะ
    (ขำๆ นะ >w< )
  8. Gow27

Gow27 Board Protector

EXP:
    144
    0
    0

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ของ เทร่าฯ ครับ

ว่าแต่ ตอนนี้บ้านเมืองยังมีตำรวจหรือทหารอยู่อีกเหรอเนี่ย ?
  9. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16

อีกด้านหนึ่ง พวกเราได้เห็นตัวอย่างเป็นรูปธรรมว่า การประท้วงอย่างบ้าคลั่งเพียงไม่กี่เดือน สร้างความเสียหายแก่ประเทศชาติได้มากกว่าการคอร์รัปชั่นขนาดไหน
  10. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0

ที่รู้ๆไปมหาลัยไม่ได้

ญาติมาลงเครื่องไม่ได้

ไปเที่ยวเมืองนอกไม่ได้
  11. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18

ทีเซ็งแน่ๆ แม่กับน้องผมกลับจากต่างประเทศคืนนี้ จะออกจากสนามบินได้ไหมเนี่ย
  12. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86

ตอนนี้ทหารออกมาประกาศอะไรหว่า เดินผ่านๆ ได้ยินแว่วๆ ว่าขอให้รัฐบาลคืนอำนาจให้ประชาชน แล้วขอให้ พธม. กลับบ้านได้แล้ว ........ (โดยเฉพาะที่สนามบิน ควรรีบกลับโดยไวที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ในความคิดผมนะ ........... -_-; )

เลือกใหม่ เดี๋ยวพรรคเดิมมันก็กลับมา ........... OTL
    นึกถึงเพลงของโนสเลย "เพราะการเมืองมันไม่มีอภิสิทธิ ~ พรหมลิขิตให้ท่านรอต่อไป~~~~~"

อันนี้ถ้าบินมาแล้วจะมาลงที่ดอนเมือง ไม่ก็ที่อู่ตะเภา(ชลบุรี) มั้งครับ ...... ถ้ายังไม่บินมารู้สึกจะ cancel ไปหมดแล้วมั้ง ? (ไม่แน่ใจนะ)
  13. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

แวบมาอ่านรีพลายค่ะ แต่พออ่านของพี่แบล็กแล้วก็นึกขึ้นมาได้...

โว้ว ชิบห_ยแล้วสิคะ!

เด็กนอกตาดำๆคนนี้จะกลับไทยวันที่ 11 ธันวา ไม่ทราบว่าจะถึงบ้านรึเปล่าล่ะเนี่ย????

..ถึงจะอยู่ได้แค่คืนเดียวก็เถอะ เพราะหลังจากนั้นต้องขึ้นเครื่องไปฮ่องกงกับแม่วันที่ 12 กลับวันที่ 15... จะได้ไปรึเปล่าล่ะคะเนี่ย???
    เพราะเห็นมีประกาศออกมาแล้วนี่คะว่าหลายๆประเทศ เช่น ฮ่องกง (<<={}=;;!!) เกาหลี (เชรี่ยยย SMTOWN Concert ถูกเลื่อน-*-!!)
    อเมริกา ฯลฯ ห้ามไม่ให้มีประชาชนของตัวเองมีการเดินทางเข้าออกประเทศไทย

ขอความกระจ่างจากผู้รู้จริงด่วนค่ะ ตอนนี้เป็นห่วงแม่มากๆ อยากกลับไปอยู่ข้างๆกันมากที่สุดแล้ว สถาณการณ์แบบนี้..
    ตอนนี้เราเหลือแม่อยู่คนเดียวนะ ถ้าแม่เป็นอะไรไปล่ะก็ ไม่ว่าหน้าอินทร์หน้าพรหมที่ไหนก็จะไม่มีวันให้อภัยเด็ดขาด

[action]พยายามสงบสติอารมณ์ เฮ้อ... เรื่องแบบนี้ ต้องใจเย็นๆสินะคะ...[/action]

ถึงเราจะอยู่เมืองนอก แต่ใจเราก็ยังอยู่ที่บ้านเสมอ.. โธ่เอ๊ย... อยากจะร้องไห้จริงๆค่ะ อิจฉาเพื่อนๆที่บ้านเมืองสงบสุขมากๆเลยนะ
  14. finalusername

finalusername New Member

EXP:
    16
    0
    0

ที่จริง ใครๆก็รักชาติเหมือนกันหมดนะครับ

ไม่ว่าเหลือง หรือ แดง ก็รักชาติ คนไทยเหมือนกัน

ไม่มีความแตกต่างทางชาติพันธุ์ หรือ ศาสนาแบบสุดโต่ง

แต่เราแสดงความรักชาติด้วยการทะเลาะกัน

ิเพียงเพราะอุดมการณ์ทางการเมืองไม่เหมือนกัน

ต้องฆ่า ต้องฟันกันเลยเหรอครับ

ตกลงประเทศนี้เมืองนี้เป็นของใครกัน เหมือนเล่นกันแบบเด็กๆ แต่ความรุนแรง

แรงกว่ามหาศาลเลย รอดูต่อไปครับ ประเทศไทยของเรา
  15. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0

Toki ครับ

ผมมั่นใจ และเชื่อว่า กว่าจะถึง วันที่ 11 สถาณการณ์ที่สนามบิน ต้องถูกแก้ไข ไปแล้วแน่ๆ ครับ
    อย่ากังวลครับผม
  16. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38

ฝากเตือน เรื่องทฤษฎีสมคบคิด นะครับ บางคนถูกจูงจมูก ว่าคนนั้น เลว อย่างโน้น อย่างนี้
    โดยไม่เคยเห็นการพิสูจน์ อย่างชัดแจ้ง เสียที ผมเลย แต่งนิทาน สนุกๆ มาให้ อ่านกันเล่นๆ

ประเทศไทยเรานั้น ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ เป็นประมุข
    โดยมีรัฐธรรมนูญ เป็นกฏหมายสูงสุดของประเทศ โดยแบ่งอำนาจ ออกเป็น สามทาง
    เรียกว่า อำนาจอธิปไตย คือ อำนาจ บริหาร ตุลาการ และ นิติบัญญัติ
    ซึ่งแต่เดิมทีนั้น ประเทศไทยเรา ปกครองด้วยระรอบ สมบูรณาญาสิทธิราช
    แต่ด้วยวิสัยทรรศน์ อันกว้างไกล และพระมหากรุณาธิคุณ อันลนพ้น ของพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7
    จึงได้เปลี่ยนแปง การปกครอง มาเป็นระบอบ ประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ เป็นประมุข
    เฉกเช่นทุกวันนี้ และ ได้มีการระบุ หน้าที่ การปฏิบัติตามกฏหมาย เอาไว้ เป็นหน้าที่ของพลเมืองอีกด้วย
    ดังนั้น การปฏิบัติตามกฏหมาย นอกจากจะเป็นหน้าที่แล้ว ยังถือเป็นการเทิดพระเกียรติ รัชกาลที่ 7
    และ เป็นการแสดงความจงรักภักดี ต่อราชบัลลังก์ อย่างหนึ่งด้วย ดังคำกล่าวที่ว่า
    แคว้นแดนใด สงบร่มเย็น ผู้ปกครอง แคว้นนั้น ย่อมเป็นสุขด้วย

แต่แล้ว จากบ้านเมือง ที่เคยสงบร่มเย็น ก็เริ่มส่อแวว ลุกเป็นไฟ ด้วยฝีมือ ของคนกลุ่มหนึ่ง
    ไม่เพียงแต่ปลุกระดม คนให้เห็นด้วยกับตัวเอง ด้วยวิธีการ ต่างๆ นาๆ
    ตามที่ได้ร่ำเรียนมาจาก สาขาวิชา นิเทศ อย่างไร้จรรยาบรรณ แล้ว ยังบังอาจ
    ดึงเอาพระองค์ท่าน มาใช้เป็นสัญลักษณ์ เพื่อให้ตนเองดูดี อีกด้วย
    การกระทำที่อุกอาจ ไม่ว่าจะเป็นการบ่อนทำลายความมั่นคงของชาติ
    เช่นการ ยุแยงให้เกิดความแตกแยกในสังคม ทำให้ ประชาชนเสื่อมความศรัทธา
    ในตัวผู้นำประเทศ (อ้างอิงจาก บท การสงครามพิเศษ ตำรานักศึกษา วิชาทหารชั้นปีที่ สาม
    เรื่องการบ่อนทำลายความมั่นคงของชาติ เป้าหมาย) พยายามขับไล่
    รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง รวมไปถึงพยายาม ซ่องสุมกำลังพล
    เพื่อเตรียม ล้มล้างรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง เฉก เช่น เหล่าลัทธิ คอมมิวนิสต์
    ที่เคยกระทำในอดีต โดยการบั่นทอนความมั่นคงของชาติประชาธิปไตย
    ให้ล่มสลาย ล้มล้างรัฐบาล แล้ว เปลี่ยนแปลง ระบอบการปกครองเป็น คอมมิวนิสต์
    จนบ้านเมืองระส่ำระสาย ประชาชน เริ่มจะแตกแยก เป็นสองฝั่ง

ก่อให้เกิดการรัฐประหารขึ้น พร้อมกับการพยายาม ที่จะล้มล้าง ขั้วอำนาจเก่าให้หมดสิ้น
    ไมว่าจะเป็นการ นำพรรคพวก ของตน ที่ไม่ถูกกับ ขั้วอำนาจเก่า เข้ามาดำรงตำแหน่ง
    ระดับสูงทางการเมือง ประกาศ ฉีกรัฐธรรมนูญ ที่ประชาชน นั้นช่วยกันสร้างสรรค์มา
    เพื่อประเทศชาติ แล้วตั้งพวกตนเอง เข้าเป็นคณะกรรมการร่างรัฐธรรมนูญใหม่
    โดยอ้างว่า เพื่อให้ทันกับเหตุการณ์ แต่แท้จริงแล้ว เป็นเพียงเพื่อล้มล้างขั้วอำนาจเก่า
    ให้หมดสิ้นไป เท่านั้น อีกทั้ง ยังแต่งตั้ง พรรคพวก ตนเอง ขึ้นมาเป็นคณะกรรมการ
    พิพากษา ความผิด ของผู้นำคนเก่า อีกด้วย แล้วทำเหมือนตนเองตั้งใจทำเพื่อบ้านเมือง
    ด้วยการหลอกล่อ ใช้กลอุบาย นำเอา เบื้องสูงมาเป็นสัญลักษณ์ให้คนหลงเชื่อ รับรัฐธรรมนูญ
    ฉบับ ล้างผลาญ ขั้วอำนาจเก่าของตน แล้วก็เลือกตั้ง คืนอำนาจ ที่ตนเองแย่งชิงมาจากประชาชน
    ที่ได้ใช้จนหนำใจแล้ว กลับสู่ประชาชน แต่พอเลือกตั้งเสร็จ แทนที่สถานการณ์ จะกลับสู่ปกติ

หาได้เป็นเช่นนั้นไม่ กลับมี กลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ถือ อหังการ ปฏิเสธ กติการบ้านเมือง
    อันเป็นกติกา เพื่อความสงบเรียบร้อย ซึ่ง กติกา นั้นคือ การปกครอง ระบอบ ประชาธิปไตย
    อันมีพระมหากษัตริย์ เป็นประมุข ที่รัชกาลที่ 7 ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณ อันล้นพ้น พระราชทานให้แก่ประชนชน
    โดยอ้าง ความไม่ชอบธรรม อย่างเลื่อน ลอย ปฏิเสธ ตั้งแต่แรก ว่า การเลือกตั้ง นั้นไม่ชอบธรรม
    โดย ใช้เพียงลมปาก ว่าไม่ชอบธรรม เพื่อ ปลุกระดม คนให้มาร่วมชุมนุม ตามที่ตนเองต้องการอีกครั้ง
    นอกเหนือจากการชุมนุมครั้งที่แล้ว คราวนี้ ถือความอหังการ ยิ่งใหญ่
    ประกาศ ตัวอยู่เหนือ กฏหมาย ด้วยอารยขัดขืน ใช้เลือดเนื้อ ของประชาชนมาเป็นโล่กำบัง
    เพื่อให้ตนเองนั้นอยู่เหนือกฏหมาย มิหนำซ้ำ ยังอุกอาจ ใช้กำลังคน บุกยึด สถานที่ราชการ
    อันเป็นสถานที่ของรัฐ อันเป็นกิจการของพระมหากษัตริย์ ขัดขวาง การทำงานของเจ้าหน้าที่ของรัฐ
    ทั้งใช้กำลัง และข่มขู่ว่าจะใช้กำลัง โดยหมายเพื่อ จะขัดขวางการใช้อำนาจการปกครอง
    ของ รัฐบาล ตามรัฐธรรมนูญ ในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ เป็นประมุข
    แล จุดมั่งหมายสูงสุด เพื่อล้มล้างรัฐบาล ซึ่งเป็นการทำลายระบอบการปกครอง ของประเทศชาติ
    ระบอบ การปกครอง แบบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ เป็นประมุข
    ซึ่ง ต้องโทษ ตามกฏหมาย ว่าเป็นกบถ จากจุดมุ่งหมายดังกล่าง จึงไม่เพียงแต่ เป็นการพยายาม
    ล้มล้างรัฐบาล และ ทำลายระบอบการปกครอง เท่านั้น แต่การกระทำเช่นนั้น
    ยังผลให้ เป็นการล้มล้างราชบัลลังก์ อีกด้วย !!!!

ด้วยการชุมนุมที่ยืดเยื้อ ส่งผลให้ ภาพลักษณ์ ของประเทศ รวมไปถึงธุรกิจการท่องเที่ยว
    ซึ่งเป็นรายได้หลักของประเทศ นั้นถดถอย รวมไปถึงเศรษฐกิจต่างๆ เริ่มซบเซา
    ถึงแม้ เจ้าหญิง แห่งสยามประเทศ สมเด็จพระเทพฯ ได้ออกมาเตือนสติ ผ่านสื่อต่างชาติ
    ตามโอกาส ที่เข้ามาแล้ว แต่ เหล่ากบถ นั้นก็ยังไม่สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ
    ยังคงกระทำการอย่างไม่เกรงพระหฤทัย อันถือเป็นการกระทำที่ระคายเบื้องพระบาทอย่างยิ่ง
    อีกทั้งยังรวมไปถึงสมเด็จพระราชินี อันเป็นพระแม่หลวงแห่งปวงชนชาวไทย
    ที่มีพระมหากรุณาธิคุณ อันล้นพ้น และพระเมตตาอย่างหาที่เปรียบมิได้ ที่ยังคง
    มีน้ำพระหฤทัยห่วงใย เหล่ากบถ ที่เคยเป็นคนไทย และ ยังคงให้ความช่วยเหลือ เฉกเช่นที่ประชาชนคนไทย พึงได้รับอยู่
    ไม่ว่าจะเป็นการพระราชทานทรัพย์ ส่วนพระองค์ ช่วยเหลือ ผู้ได้รับบาดเจ็บ จากการปะทะกัน
    ของความวุ่นวายในบ้านเมือง อย่างทั่วถึง รวมไปถึงงานพระราชทานเพลิงศพ
    อันเป็นที่ปลื้มปิติ แก่พสกนิกร ชาวไทยเป็นอย่างยิ่ง แต่เหล่ากบถ หาได้สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ
    อันล้นพ้นไม่ มิหนำซ้ำ ยังบังอาจ นำพระนาม และตราสัญลักษณ์ ประจำพระองค์ มาแอบอ้าง
    อันเป็นการกระทำที่ หยาบช้า ยิ่งนัก และยังเหิมเกริม คิดว่า แผ่นดินนี้ เป็นของพวกตนแล้ว

โดยการนำกำลังคนเข้าปิดล้อม เพื่อหยุดทำการของสนามบิน อันถือว่าเป็นประตูบ้าน สู้นานาประเทศ
    ให้เป็นที่อับอายขายหน้า แก่ อารยประเทศ อย่างเหลือคณานับ มิหนำซ้ำ ยังส่งผลให้ การนำเข้า
    และ ส่งออก ข้าวสาร น้ำตาลทราย ไม้ขีดไฟ และ ยารักษาโรค นั้นหยุดชะงัก
    ส่งผลให้ ธุรกิจท่องเที่ยว การส่งออก นั้นแทบจะพังทลายลงในทีเดียว อีกทั้งยังส่งผลให้ ผู้ป่วย
    ที่รอยารักษา นั้นค่อยๆ ตายอย่างทรมาณ

การกระทำเหล่านี้ สมควรแล้วหรือ ที่จะเรียกว่า ผู้บริสุทธิ์
    การกระทำเช่นนี้ มิใช่หรือ ที่สมควรเรียกว่า เป็นกบถ ฆาตกร

พี่น้องทั้งหลาย สมควรแล้วหรือ ที่เราจะปล่อยให้ พวกกบถ เหล่านี้
    กระทำการเหิมเกริม อยู่เหนือ กฏหมายเช่นนี้ ให้พวก มันบั่นทอน ทำลายชาติ
    จนย่อยยับป่นปี้ โดยไม่เห็นหัวประชาชน แล ราชบัลลังก์ เช่นนี้

ลุกขึ้นเถิดพี่น้อง ผู้มีใจจงรักภักดี ต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ อย่างแท้จริง
    ลุกขึ้นเถิด พี่น้องผองเพื่อน อย่ายอมให้พวกมันอยู่เหนือกฏหมาย
    แล้วมากระทำการหยาบช้า ให้เจ็บช้ำน้ำใจกับชาติไทยของเราเช่นนี้

เราจะแสดงพลัง ของพวกเราให้ประจักษ์ ด้วยการ
    ไม่นอนตื่นสาย และทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด ครับ ^^;

สนุกไหม นิทาน ทฤษฎีสมคบคิดของผม ^^;

~เฮๆ

Edited : แก้คำผิด (พิมพ์ผิดเยอะแฮะ x_x )
  17. shinkyoto

EXP:
    580
    3
    88

ที่จริงก็น่าจะเคลียร์ กันก่อนวันที่ 2 เป็นอย่างช้าสุด (เพราะทหารแกจะตบเท้าเข้ากรุงเทพกัน) (งานพระราชพิธี)

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9510000140762

คิดยังไงหรือ?

ดูจากภาพข่าว นี่ไม่ใช่ดอนเมือง ไม่ใช่สุวรรณภูมิ แต่ในเขตกรุงเทพชั้นใน ( หรือว่าคนทำย่ามใจว่า ไม่ได้อยู่ในเขตพรกฉุกเฉินกัน? (แต่นี่ก็ไม่ใช่เขตที่ประกาศใช้ไม่ใช่หรือ?))

ถามว่านิทานสนุกไหม ก็สนุกดีนะ แต่ความเป็นจริงมันต่างจากนิทาน (แต่ถ้ามันขึ้นเป็น FWM ท่านก็รับผิดชอบด้วยแล้วกัน)

ล่าสุด มือที่สาม? ถล่มยิงปืนและเครื่องกระสุนสังหารใส่ ที่ทำการสถานีของ ASTV ที่บ้านพระอาทิตย์ ทั้งที่มีประกาศ พรก ฉุกเฉินนะ?

ดูท่ารัฐบาลจะสิ้นสภาพเร็วกว่าที่คาดเอาไว้นัก (ขนาดคนตัวเองยังคุมไม่ได้เลย)

ปล. ตามข่าว(ในคลิป) ศาลอาญาได้ยกฟ้อง คดีที่อดีตนายกรัฐมนตรีเป็นโจทย์ยื่นฟ้อง นาย สนธิ ลิ้มทองกุล กรณีทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียง
  18. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

อา.. ขอบคุณลุงอโลมากนะคะที่ยืนยันให้ ก็โล่งใจไปเปราะหนึ่ง><

ในฐานะที่เป็นเจ้าของกระทู้ อยากจะขอเตือนทั้งคุณReeและคุณVincentนิดนึงนะคะ

ส่นของคุณReeนะคะ อยากจะเตือนไว้นิดหน่อยว่า นิทานที่แบ่งขั้วแบ่งฝ่ายอย่างชัดเจนและใช้คำบรรยายาที่แบ่งฝ่ายดีเลวอย่างชัดเจนแบบนี้
    ทางที่ดีอย่าเอามาเผยแพร่ในบอร์ดสาธารณะแบบนี้เลยนะคะ เข้าใจว่านี่ก็เป็นความคิดทัศนคติทางการเมืองของคุณRee และก็เป็นเรื่องแน่นอนที่หลายๆคนเห็นชอบด้วยเช่นกัน
    แต่ก็สมควรพึงประสงค์ไว้ด้วยนะคะว่าบอร์ด ETC เป็นบอร์ดเปิด แล้วเราก็เชื่อนะคะว่าในบอร์ดนี้ต้องมีคนที่สนับสนุน'กลุ่มกบฏ'อย่างที่คุณReeบรรยายไว้อย่างแน่นอน
    ยังไงๆก็ระวังหน่อยนะคะ รอดมาได้สามหน้าแล้ว ยังไม่อยากให้กระทู้ติดไฟในตอนนี้ค่ะXD

อ่านแล้วรับรู้ถึงอาการต่อต้านได้ในทันทีค่ะ อยากจะย้ำอีกซักนิดว่า ต่างคนต่างความคิดค่ะ ความจริงน่ะ จะงมหาเอาในสื่อในการเมืองไม่ได้หรอกนะคะ
    Bottom line เลยก็คือ There is no such thing as the truth ถึงจะไม่เห็นชอบด้วยยังไง แต่เราก็เคยบอกไว้ในรีพลายแรกแล้วนะคะ
    รบกวนช่วยอ่านอีกรอบก่อนรีพลายด้วยค่ะ

edit: Pointing out a mistake in typing ^^: กบถ-->กบฏ

Thank you very much for your cooperation ka^^!
  19. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38

รับทราบและ พร้อมจะปฏิบัติ ตามอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ

หากมีครั้งไหน เกินเลย ขอให้ท้วงติงได้เลยครับ ผมรับฟังเหตุผล ที่สมเหตุสมผลเสมอครับ

~เฮๆ
  20. yern555

yern555 New Member

EXP:
    206
    0
    0

สถานการ์ณตอนนี้เหมือนพ่อค้ายาบ้ากับพ่อค้ายาอีมาเสนอขายยาให้กับเรา
    -->ทางเลือกที่ดีที่สุดคือไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับมันทั้งคู่นั่นแหละครับ
    แนะนำให้อ่านนะครับ
    credit:------> <!-- m -->http://phuphu.exteen.com/20081128/entry<!-- m -->
  21. shinkyoto

EXP:
    580
    3
    88

มารับคำชี้แนะ

ต่อไปจะเน้นไปที่ อ่านมากๆ แล้ว คิดให้หนักๆ ก่อนจะตอบอะไร?
  22. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38

เมื่อเช้าไปเข้าเรียน...... เอ่อ cancel class เพราะผู้สอนออกจากสนามบินไม่ได้ _ _" เพิ่งได้ข่าวว่าติดสนามบินมาคืนที่สองแล้ว... (อารมณ์ตอนนั้นจะว่าฮาก็ฮาแต่ก็ขำไม่ออก=[]=)
  23. CARAGIO

CARAGIO New Member

EXP:
    133
    0
    0

เลือกตั้งครั้งใหม่แล้วได้พรรคเดิม มันแปลว่า ประชาชนส่วนมากยังต้องการพรรคเดิม ไม่ใช่ว่าเลือกตั้งโดนโกง
  24. rerina

rerina New Member

EXP:
    170
    0
    0

เพราะมันทำให้sm town เลื่อนไปปีหน้าอะ เกลียดทั้ง สองฝ่ายแหละ
  25. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

รบกวนกลับไปอ่านรีพลายแรกอีกรอบนะคะ^^;;
    ไม่ใช่ความผิดหรอกนะคะที่จะ'เกลียด'ทั้งสองฝ่าย เราแน่ใจว่าไม่ได้มีแค่คุณMiharu-rerinaหรอกนะคะที่ไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่ทั้งสองฝ่ายกำลังทำอยู่
    แต่ก็อย่างที่ว่ามาแหละค่ะ ทางที่ดีสมควรตัดคำพูดรุนแรงอย่างเช่นคำว่า 'เกลียด' ออกไปจะดีที่สุดนะคะ
    นึกไว้เสมอนะคะว่าในสังคมนี้ไม่ได้มีแค่เราคนเดียว หลายคนหลายความคิด ต่างคนก็ต่างมุมมอง
    อยากจะขอเตือนด้วยความหวังดีค่ะ^^

คอมเม้นท์นี้... บอกตรงๆว่าเส้นยาแดงผ่าแปดค่ะ อาจจะเป็นแค่เราก็ได้นะคะ แต่คำว่า 'มันแปลว่า' นั้น ใจจริงไม่อยากให้ใช้
    เพราะถ้าขาดเหตุผลค้ำยัน มันก็เหมือนกับการ 'สมมุติเอาเอง' ซะอย่างนั้น ไม่ค่อยอยากจะให้ใช้ในการวิเคราะห์หัวข้อที่เปราะบางอย่างนี้ค่ะ
    เพราะมันกระทบได้ทั้งสองฝ่าย จึงอยากให้เอาข้อท้วงติงเล็กๆน้อยๆนี้ไปพิจารณานะคะ^^

อยากจะฝากให้ทุกๆคนอ่านตรงนี้หน่อยนะคะ

อยากจะย้ำอีกรอบนะคะว่าความคิดเห็นไม่ผิด เพราะความคิดเห็นนั้นจะเป็นอะไรก็ได้ เปลี่ยนแปลงตามทัศนะคติของแต่ละคน
    เพียงแต่อยากจะให้ทุกๆคนใส่ต้นเหตุและผลที่ประเมิณได้ไปในความคิดนั้น
    เพราะนี่เป็นกระทู้วิเคราะห์การเมือง ซึ่งรวมเอากลุ่มคนหลากหลายฝักฝ่ายและความคิดมาร่วมแบ่งปันความคิดเห็นของกันและกัน
    เพื่อทำให้เกิดความเข้าใจระหว่างทั้งสองฝ่าย การที่แค่เอาความคิดเห็นของตัวเองมาโพสปาวๆนั้น ไม่ช่วยในการบรรลุเป้าหมายแต่อย่างใดค่ะ

รังแต่จะสร้างความร้าวฉานเสียมากกว่า..

ที่ต้องเขียนอย่างนี้เพราะตัวเจ้าของกระทู้เองก็เพิ่งจะมีเวลาไล่ตรวจข้อความในกระทู้นะคะ เห็นมีอยู่บางรีพลายที่เข้าข่าย'ความคิดเห็นแบบเพียวๆ' บางอัน
    แล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะกับบอร์ดเปิดของเราซักเท่าไหร่

อย่าลืมนะคะว่าเรามีความรับผิดชอบต่อทุกๆความคิดเห็นที่เราโพสออกไป ความรู้สึกของคนอื่นๆจะโดนกระทบมากแค่ไหน
    อยากจะให้เก็บเอาไปพิจารณาดูอย่างถี่ถ้วนนะคะ

ยังไงก็ต้องขอความร่วมมือจากทุกๆคนด้วยะคะ^^

[action]เงยหน้าขึ้นไปมองรีพลายตัวเอง แรง+จุกจิกไปไหมคะพี่ๆ? ขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ เจ้าของกระทู้มือใหม่ comments regulating skills ยังไม่คล่อง^^;[/action]

อีกนิด - คอมเม้นท์อันไหนแรงไปบอกได้นะคะ เจ้าของกระทู้ยินดีรับฟังเสมอค่ะ^^!!

ด้วยจิตคารวะ
    tokichan

ปล. ขอบคุณลุงอโลมากนะคะที่อุตส่าห์ช่วยตรวจดูให้^^!! แก้แล้วเป็นยังไงบ้างคะ? ยังแรงไปอยู่รึเปล่า?? เจ้าของกระทู้กลับมาอีดิทได้เสมอค่ะ^______^

Share This Page