[การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย tokichan, 17 พฤศจิกายน 2008.

1. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: [การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

^
    ^
    แรงไปครับ :)

แม้กระทั่งการ เน้นตัวหนา หรือสีสัน ก็ทำให้ดูรุนแรงขึ้นได้นะครับ ต้องระวังไว้ด้วย
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Re: [การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

ทุกคนก็คงมีเหตุผลต่างๆ กันไปแหละครับ ถึงจะเล็กน้อยแค่ไหน ถ้ามันเป็นผลกระทบในทางที่ไม่ดี ความรู้สึกเกลียดชังก็ต้องเพิ่มพูน

โดยหลักๆ เลยเนี่ย คนไทยหลายคนนะครับที่กำลังทุ่มเทแรงกายแรงใจหาเงิน เอาตัวรอดในช่วงเศรษฐกิจซบเซานี้ หาเลี้ยงครอบครัวอย่างยากลำบาก แต่พันธมิตรกลับมาช่วยซ้ำให้การทำมาค้าขายยากลำบากซะเหลือเกิน... อาจจะเป็นเรื่องเล็กน้อยสำหรับหลายๆ คนที่อาจจะยังไม่ได้ถึงวัยทำงานหรือทำงานค้าขาย แต่ผมซึ่งปัจจุบันเป็นพ่อค้า มันกระทบตรงๆ เลยครับ ซึ่งผมไม่พอใจมากๆ ครับ

คนทุกคนต้องหาเลี้ยงปากท้อง ไม่ใช่แค่ตัวเองแต่ครอบครัวที่อยู่ข้างหลังอีกเยอะแยะ การทำเพื่อประเทศที่ถูกต้อง คือการตั้งใจทำงานของตัวเองให้ดีที่สุด ทำเงินให้มากที่สุด ทุกๆ แรงช่วยกัน ประคับประคองและพาเศรษฐกิจไทยให้เดินหน้า ครับ

ไม่ใช่ไปรวมตัวกันเย้วๆ งานการไม่ทำ แล้วทำให้คนทั่วๆ ไปเดือดร้อนทำมาหากินไม่ได้แบบนี้
  3. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0

ถ้าจากมุมมองของตัวเองแล้ว เค้าอยู่ฝ่ายพันธมิตรนิดนึงน่ะ (เนื่องจากมีความคิดที่คล้ายๆกัน คือ เกลียดนายก ไม่ชอบรัฐ เป็นต้น) และไม่ชอบพวกเสื้อแดง นปช อะไรทำนองนี้

แต่ว่าจากเหตุการณ์ช่วงนี้ เลยทำให้คิดไปเลยว่า ถ้าเสื้อเหลืองกะแดง กัดกันมากนัก น่าจะจัดที่ให้กัดกันตายไปข้างนึง โดยไม่ให้เดือดร้อน มันก็ๆพอกันแหละ ทั้ง 2 ฝ่าย

(ไม่ใช่ล่ะ)

ตอบได้คำเดียวว่า เบื่อมาก จนไม่อยากรับรู้อะไรอีกแล้ว

การเมืองมันแย่แบบนี้ อย่าใช้เลย ระบบประชาธิตปไตย กลับสู่ระบบเดิมดีกว่า สุดจะสิ้นหวังสุดๆ บางทีคนเป็นพื่อนกัน อาจแตกแยกกันง่าย เพียงแค่เรื่องพรรณนี้

พอๆกันแหละ ทั้งนปช และ พทม.

ก็นะถ้าคิดว่าความคิดของตนมันถูกแล้ว ก็คงจะไม่อาจฟังความเห็นของคนอื่น คิดว่าตัวเองถูกคนนั้นผิด กระทู้บางกระทู้ก็เลยกลายเป็นไฟไปได้
  4. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16

อย่าพึ่งท้อสิครับ

ตอนนี้ประชาธิปไตยยังไงก็ต้องพัฒนาต่อไป

ตอนนี้แค่มีกลุ่มคนที่ให้นิยามประชาธิปไตยผิดๆออกมาแค่นั้น
  5. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0

พอดีไปเจอมาอ่านแล้วรู้สึกว่าเออ... เข้าท่าแฮะ

สารจากกลุ่มประชาชน ผู้ไม่เอาสงครามสงครามกลางเมือง / หนทางเดียวที่จะหยุดจลาจล

ปล.วันนี้นายชายยังออกไปตีกอล์ฟพริ้วจริงๆ~~~~

-------------------------------------------
    เอ่อ...คอรัปชั่นมีจริงเพียงแต่ไม่มีใครประจานประเทศตัวเองเหมือนที่เค้ากำลังทำอยู่นี่คะ

แม่ค้าแถวบ้านเราโดนซื้อเสียงทั้งนั้นค่ะ เรื่องนี้ยืนยันว่ามีจริงๆนะคะ ^^ (นำทีมโดยใครนะ... ชื่อดังๆๆจังหวัดอุดรน่ะค่ะ)

แล้ว"ย้ำอีกครั้ง" เข้าไปอ่านไอ้ที่เราเอามาแปะข้างบนสักนิดมั้ยคะ อาจได้มองอะไรในมิติใหม่ๆมากขึ้น ^^
    V
    V
    V
  6. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

อา.. คอมเม้นท์อย่างเป็นส่วนตัวบ้างดีกว่า :) วันนี้เอาแค่แง่คิดที่เรามองสถาณการณ์ในตอนนี้
    ไม่อยากจะเครียดมากซักเท่าไหร่ เอาแบบคร่าวๆดีกว่านะ^^

โดยส่วนตัวเเล้ว เราเชื่อว่า 'It takes two to start a fight' เพราะยังไงเราก็เห็นๆกันอยู่แล้วนี่คะว่า
    ตบมือข้างเดียว ถึงจะแรงแค่ไหน แต่ยังไงก็ไม่มีวันดังถ้าไม่มีมืออีกข้างมาตอบโต้หรือขวางไว้ใช่มั้ยคะ?

ใครจะผิด ใครจะถูก ตัดสินแบบขาวดำไม่ได้หรอกนะคะ เพราะยังไงซะการเมืองไทยก็หยุดกับคำว่า 'อำนาจ' และ 'ผลประโยชน์'
    ถ้าไม่มีสองตัวนี้มาเป็นแรงผลักดันทั้งคู่ เราไม่คิดหรอกนะคะว่ายังจะปะทะกันแบบนี้อยู่

อยากจะพูดเรื่องชาวบ้านหรือชนชั้นรากหญ้านิดนึงนะคะ ในฐานะที่เราใกล้ชิดกับพวกเค้ามากพอสมควร
    เคสนี้จากภาคเหนือนะคะ ดังนั้นอย่าด่วนสรุปว่านี่เป็นความคิดของชนชั้นรากหญ้าทั่วประเทศ^^

คุณยายสา อายุ85 ไม่มีการศึกษา แต่อ่านเขียนคล่องยิ่งกว่าวัยรุ่นไทยส่วนใหญ่
    ลูกหลายทุกคนได้เรียนจบปริญญาตรีเป็นอย่างน้อย คุณยายเลี้ยงลูกทุกๆคนมาด้วยตัวเอง ทุกเช้ายายเดินเร่ขายฝักสิบกว่าชนิดที่ลงมือปลูกเองตั้งแต่ตีสาม
    นาสองไร่ที่เก็บเงินซื้อมาได้คุณยายก็ลงมือลงทำเองทั้งหมด ได้รับความช่วยเหลือจากเพื่อนบ้านเป็นบางครั้งเมื่อถึงฤดูเก็บเกี่ยว
    งานที่คุณยายรับจ้างระหว่างวันมีตั้งแต่เด็ดผัก อาบน้ำให้วัวควาย ไปจนถึงปั่นจักรยานส่งของ วันๆหนึ่งไม่เคยหยุดพัก
    เป็นอย่างนี้มา70ปีแล้ว คุณยายยังคงแข็งแรงเหมือนตอนหนุ่มๆ วิ่งได้เร็วพอๆกับเรา อาการหลงลืมเรื่องราวไม่เคยเกิดขึ้น

วันนึงเราเคยถามว่าคุณยายใช้อะไรเป็นตัวตัดสินในการเลือกตั้ง? คุณยายหัวเราะ บอกว่า กำลังจะถามล่ะสิว่าทำไมถึงเลือกทักษิณ?
    ทำไมเค้าจะไม่รู้ว่านักการเมืองทำอะไรบ้าง? ชาวกรุงบางคนอาจจะเห็นว่าชาวบ้านน่ะโง่ ไม่รับรู้ข่าวสารอะไรเลย
    ทำให้โดนนักการเมืองจูงจมูกอยู่แบบนี้.. แต่มันเป็นความจริงที่เค้าจะต้องเลือกฝ่ายที่ให้ผลประโยชน์แก่เค้าอยู่แล้ว
    ชาวบ้านส่วนใหญ่ยังคงต้องหาเลี้ยวครอบครัวให้พอปากท้องในระยะเวลาวันต่อวัน
    พูดง่ายๆคือถ้าวันนี้หาเงินไม่ได้ หรือไม่พอ วันนั้นคือวันที่ครอบครัวของเค้าต้องอดข้าว ค่าใช้จ่ายในการศึกษา เชื้อผ้าชุดนักเรียน
    หนังสือเรียนเป็นชุดๆ ราคาแพงแค่ไหน แต่พวกเค้าก็ยังอมทนกัดฟันส่งลูกหลานไปโรงเรียน ใฝ่ฝันถึงอนาคตที่ดีกว่า

เราถามว่าคอรัปชั่นไม่ใช่เรื่องใหญ่หรือ? พูดถึงตอนนี้คุณยายก็หัวเราะขึ้นมาอีก ถามเราว่า คอรัปชั่นน่ะ มีมาตั้งแต่ประเทศไทยกลายเป็นระบอบประชาธิปไตยแล้วไม่ใช่หรือ?
    การเมืองไม่ใช่การพัฒนาประเทศตัวเองให้ไปสู่ระดับที่สูงขึ้น แต่เป็นวิชาชีพแขนงหนึ่งที่นักการเมืองเอาไว้ใช้กอบโกยอำนาจและเงิน
    พอๆกับที่พ่อค้าแม่ขายทำมาหากินเพื่อกำไรที่จะตามมานั่นแหล่ะ ตอนนี้ที่มีเรื่องกันก็ไม่พ้นเรื่องนี้หรอก คุณยายว่า องค์เหนือหัวต่างหากที่เราสมควรรู้สึกสงสาร
    ฝ่ายหนึ่งต้องการจะโค่นล้มราชบัลลังก์ด้วยสาเหตุหนึ่ง(ขอตัดออกนะคะ ด้วยสาเหตุที่ว่าบอร์ดนี้เป็นบอร์ดเปิด ไม่อยากให้เกิดเรื่องค่ะ)
    อีกฝ่ายใช้ท่านมาเป็นข้ออ้างเพิ่มเติมในการพยายามกอบโกยอำนาจ

คุณยายบอกว่าคุณยายอาจจะมองผิดก็ได้ แต่ยังไงเสียนี่ก็คือสิ่งที่เขาเห็น สิ่งที่เขารับรู้

...นี่ก็เป็นอีกความคิดหนึ่งของชาวบ้านธรรมดาๆ คนที่ชาวกรุงส่วนใหญ่เห็นว่าโดนหลอกลวง โดนซื้อเสียง ยอมเป็นควายให้นักการเมืองจูงจมูกเพื่อเงินเล็กๆน้อยๆ
    ก็ขอฝากให้เอาเก็บไปคิดๆกันดูก็แล้วกันค่ะ^^
  7. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38

ดูเหมือน จะด่าทั้งสองฝ่าย แต่จริงๆ แล้ว ผมอ่านดูแล้ว กลับเจอแต่ว่า
    นปช ไม่ดี อย่างนั้นอย่างนี้ เอาการกระทำมาชี้ ว่าแบบนั้นคือไม่ดี แบบนี้คือหมิ่นศาล
    แต่พอกรณี PAD กลับ มีแต่ใช้คำถาม 2สี ทั้งดีไม่มี ทั้งเห็นชอบไม่เห็นชอบ
    รัฐบาล ขี้ฉ้อ มาจากการซื้อเสียง ซื้อเสียง จนตนเองได้เป็นรัฐบาล
    ควบคุมสถานการไม่ได้ อยู่ไปมีแต่ทำให้ประเทศเสียหาย อย่าอยู่ดีกว่า

เห็นชัดเลยครับ ว่า ผู้เขียน สิ่งพิมพ์ฉบับนั้น พยายาม จะทำให้ตัวเองดูเ้ป็นกลาง แต่จริงๆ แล้วไม่เป็นกลาง
    เป็นแค่พวกเอียงข้างหนึ่ง ที่ ก้าวขา ออกมา จากวงกลมของตัวเอง ข้างนึง เพื่อให้ ดูเหมือนจะเป็นกลาง :(

*ผมว่าน่าจะ คำนวนดูหน่อยนะครับ ว่า การซื้อเสียงจนตนเองได้เสียงข้างมาก นั้น
    ต้องใช้เงินเท่าไร ต่อคนต่อหัว แล้ว ที่มาของเงินนั้น น่าจะมาจากไหน
    แล้วความเป็นไปได้ ที่จะได้เงินจำนวนนั้น ในช่วงเวลาที่มีอยู่ เนี่ย มันเป็นไปได้หรือไม่
    ... ผมเองก็ไม่ทราบนะครับ ว่าคำตอบ ของ คำถามนี้จะ yes หรือ no เพราะผมเองก็ไม่ทราบตัวเลข

แต่เรื่องสงครามกลางเมือง นี่ผมคงปฏิเสธไม่ได้ ล่ะนะครับ เพราะดูจาก แนวโน้ม แบบนี้แล้ว
    มันก็อาจจะ คาดการณ์ว่า สถานการตอนนี้ กำลังลู่เข้าสู่จุดนั้นเสียเต็มที่แล้ว ครับ

พูดถึงประเด็นสำคัญตอนนี้ ถ้าหาก มีการยุบสภาจริง นายก ยอมลาออกจริง มันเป็น Solution ที่ได้ผลจริงหรือไม่
    ผมฟันธงครับ ไม่ ครับ ไม่อย่างแน่นอน ตราบใดก็ตาม ที่นักการเมือง ยังเสียผลประโยชน์ จาก รัฐธรรมนูญ 50
    การแก้รัฐธรรมนูญ ย่อม กลับมาอีกอย่างแน่นอน ครับ แต่ประเด็น มันไม่ได้มีอยู่แค่นั้นครับ

ประเด็น มันมีอีก คือ รัฐธรรมนูญ 50 เป็นรัฐธรรมนูญ ที่มาจากการรัฐประหาร และคณะ ร่างรัฐธรรมนูญ
    มาจาก ผู้เสียผลประโยชน์ ในระบอบทักษิณ เป็นส่วนใหญ่ และใช้วิธีการ (จะเรียกว่าหลอกลวง คงเกินไป)
    ที่ตุกติก เพื่อให้ ผ่านการรับร่างจากประชาชน ไม่ว่าจะเป็นการประชาสัมพันธ์ ให้คิดว่า หากไม่รับ
    จะไม่สามารถ จัดการเลือกตั้งได้ หรือ ป้ายโฆษณา ที่เขียนว่า "เพื่อประเทศชาติ ไปการับร่างรัฐธรรมนูญ
    โดยประชาชนเสื้อเหลือง" ที่เหมือน กึ่งๆ จูงจมูก ว่า ถ้าจงรักภักดี ให้ไปกา รับรัฐธรรมนูญ นี้ซะ
    ทำให้ประชาชน ส่วนหนึ่ง ที่ทราบข้อมูลแท้จริง ว่า ถ้าร่าง 50 ไม่ผ่าน จะกลับมาใช้ รัฐธรรมนูญ 40 อีกครั้ง
    ที่ไม่รับร่าง ดังกล่าว เกิดความไม่พอใจ กับวิธีการ เพื่อให้ได้มาซึ่ง รัฐธรรมนูญ 50
    จึงเป็นเหตุให้ มีประชาชนสนับสนุน การแก้ไขรัฐธรรมนูญ ฉบับปี 50 นี้ ครับ

ดังนั้น ไม่ช้าก็เร็ว การแก้ไขรัฐธรรมนูญ ฉบับ 50 นี้ น่าจะมีมาเป็นประเด็นอีกแน่นอนครับ
    ซึ่ง พอถึงตรงนี้ เมื่อจะมีการแก้ไขรัฐธรรมนูญ เหล่า PAD
    ที่(ขอใช้คำนี้เถอะ เพราะผมเอง ถึงกับจนปัญญา ที่จะอธิบายด้วยเหตุผล) ถูกล้างสมอง ว่า
    "รัฐบาลที่คิดจะแก้ รัฐธรรมนูญ เป็นรัฐบาลชั่ว เลวทราม จะทำให้บ้านเมืองเสียหาย"
    ก็จะออกมาชุมนุมกันอีกครั้ง ซึ่งคราวนี้ จะส่งผลกระทบอย่างไรต่อบ้านเมืองอีก ก็ไม่ทราบ
    เพราะ ทุกวันนี้ ก็ ใช้ประกาศิต ว่า "รัฐบาลมันเลว เราถึงต้องทำ ขนาดนี้ ดูซิ เราทำขนาดนี้ แล้วมันยังหน้าด้าน อยู่อีก"

ซึ่งหากจะให้ ไม่มีวาระ การแก้รัฐธรรมนูญ 50 นี้ได้ คงจะต้องให้พรรค ประชาธิปัตย์ รัฐบาล พรรคเดียวครับ
    เพราะเท่าที่ดูแล้ว เป็นพรรคเดียว ที่ รอดพ้นจาก ผลกระทบของ รัฐธรรมนูญ 50 มาได้ อย่าง...
    (อย่างไรดี ไม่ดีกว่า ผมไม่อยากโดนข้อหาหมิ่นศาล)
    แต่ปัญหาคือ ใครจะเลือก? เลือก ขนาดที่ว่า พอจะเป็นรัฐบาลพรรคเดียวได้ ... อาจจะได้ก็ได้นะครับ
    พรรคนี้ก็เคยเป็นรัฐบาลตั้งสองสมัย คงมีดีอะไรอยู่บ้างล่ะ

พอพรรคนี้ได้ ปุ๊ป นปช ก็จะออกมาทันที ประชาธิปัตย์ ออกไป สุนัขการเมืองรับใช้ PAD ออกไป บลาๆๆ - -!!
    #$%^&*

ผมเอง ตอนนี้ ก็คงจะต้องเขียนรูปแปดเหลี่ยม แล้วแรเงา สีดำ (มืดแปดด้าน) สำหรับ Solution ที่เป็น win win ในตอนนี้นะครับ
    เพราะ win หนึ่งคือ การล้มล้างรัฐบาล ความล้มเหลว ของกฏหมาย และ ระบอบ ประชาธิปไตย
    แต่อีก win หนึ่งคือการบาดเจ็บล้มตายของ ... ->
    (มุมมองของผม มองยังไงก็ ทั้งกบฏ ยิ่งปิดสนามบิน เอาเศรษฐกิจ เป็นตัวประกัน มันไม่ต่างจากผู้ก่อการร้ายเลยนะครับ
    แต่ในเมื่อยังเรียกว่าประชาชน อยู่ ผมใ้ช้คำว่า ประชาชนด้วยก็ได้ ครับ )-> ประชาชน ซึ่งเป็นความสูญเสีย

ถ้าถามว่า ความเห็นของผม ตอนนี้ เป็นไงก่อน อื่น ผมขอศาล ที่ตัดสิน อย่างเป็นธรรม และเป็นกลาง ทางกฏหมาย
    เพราะผมไม่อยากจะเห็น คำติดสิน แบบที่ว่า "ตัดสินแล้ว ว่าทำผิดจริง แต่ไม่ต้องรับโทษ" ให้ อนาถใจถึงความเอียงข้างอีก
    แล้วนำเอาผู้ที่ทำผิดกฏหมาย มาลงโทษให้หมด ครับ ดูที่การกระทำพอ ไม่สนสาเหตุ ไม่ฟังคำอ้าง กล้าทำกล้ารับ
    ผิดคือผิด ผมเบื่อ เต็มที กับการ ทำผิดกฏหมาย แต่อ้างโน่น อ้างนี่ ป้ายขี้คนอื่น หนีความผิด ไปวันๆ

ตรงไหน แรง บอกได้นะครับ จะพยายาม แก้ให้... ผมเอง พยายาม เขียน จากข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น
    (ยกเว้นในวงเล็บ กับคำใกล้เคียง ที่จะเป็น ความเห็นส่วนตัว บ้างครับ)

~เฮๆ

Edited : กด enter เพื่อไม่ให้เกิน แถบเส้น === -_-;
  8. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36

ความผิดพลาดอย่างนึง ของมนุษย์ส่วนใหญ่ในโลก
    คือ คนส่วนใหญ่ ไม่เข้าใจคำว่า ต่างกรรม ต่างวาระ

สำหรับประเทศไทย
    ตอนเรียนพุทธศาสนา มีเนื้อหาเรื่องกฏแห่งกรรม น้อยไปหน่อย
    อีกทั้ง หาคนสอนที่เข้าถึงเนื้อหาจริงได้ยาก และการสอบ ก็ไม่เน้นเนื้อหา การคิดหาคำตอบจากการใช้หลักการด้านอภิธรรม (เหมือนทำโจทย์คณิตศาสตร์ ก็ต้องใช้หลักคณิตศาสตร์ต่างๆในการทำ)
    เรื่องไตรลักษณ์ กับ โลกธรรม ก็สำคัญ และคนส่วนใหญ่แค่ท่องไปสอบได้ แต่ไม่ได้รู้มันในระดับเนื้อหาความเข้าใจ

โลกนี้ ไม่มี คนดีสมบูรณ์ กับ คนเลวสมบูรณ์
    มีแต่ คนนิสัยดี กับ คนนิสัยเลว
    และคนเหล่านั้น ตัวตนก็ไม่ได้คงเดิมตลอดไป บางวาระกรรมก็มีดี บางวาระกรรมก็มีเลว
    ถ้าปัจจัยเปลี่ยนไป คนนิสัยดี ก็ทำเลวได้ , คนนิสัยเลว ก็ทำดีได้
    (ต้องไม่ลืมด้วยว่า ดี-เลว เป็นสิ่งสัมพัทธ์, ถ้าตอนเรียนเรื่องกฏแห่งกรรม ตั้งใจเรียนซักหน่อย คงจะไม่เลือกข้างไปข้างในข้างหนึ่งแน่ๆในสถานการณ์แบบนี้)

โทคิจังพูดได้เห็นภาพดี ในเรื่องคนชนบท :) คนฉลาดระดับคุณยายคนนี้ ก็หาได้ยากเหมือนกันน่ะ
    แต่ทั้งสองฝ่ายที่ยกตัวอย่างมา จะเอา For-some ไปสรุปตัว For-all เลย ก็คงจะกลายเป็น error อีกแบบไป
    เว้นแต่จะเป็นไปตามหลักวิชาสถิติอนุมาน

ส่วนเรื่องการคอรัปชั่น (เห็นรีพลาย โทคิจัง พูดถึง) เทียบกับ ความเสียหายจากม๊อบตอนนี้
    ต่างกันตรงไหน?
    1. (คอรัปชั่น)เอาจาก % ของภาษี | (ม๊อบ)เอาจาก ใครซักคน หรือ ซักกลุ่ม
    คำว่าเอานี้ หมายถึง เอาทรัพย์คนอื่นไป (ไม่ว่าจะเอาไปใช้เอง หรือ เอาไปเผาทิ้ง)
    2. จากข้อ 1 ผลที่ตามมา กรณี คอรัปชั่น แต่ละคนแทบจะไม่รู้สึกอะไรกับตัวอย่างชัดเจน เพราะเฉลี่ยกันรับไปคนละเล็กน้อย จนแทบไม่รู้สึก (คงต้องไปนั่งสังเกตจากทรัพย์สินสาธารณ ทรัพย์สินราชการ ฯลฯ ที่สร้างด้วยภาษี ซึ่งสังเกตยากมาก เพราะ มันก็เฉลี่ยไปอยู่ทั่วประเทศเช่นกัน และ คงไม่มีใครไปนั่งสำรวจ คำนวณมูลค่าจากทั่วประเทศ, แต่สิ่งที่สังเกตได้ง่ายกว่า คือ scope แคบๆ อย่างทรัพย์นักการเมืองคนที่คอรัปชั่น แล้วดูรวยผิดปกติ จนน่าอิจฉา เท่านั้น) |
    กรณีม๊อบ ถ้าเป็นเหตุปะทะรายจุดต่างๆ เอกชนที่โดนลูกหลง ก็เสียทรัพย์ไปเป็นคนๆ มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่ความซวย แต่รู้สึกถึงความเสียหายได้มากกว่ากรณีแรกแน่ๆ เพราะไม่ได้เฉลี่ยความเสียหายจากภาษี , หรือจากกรณีปิดสุวรรณภูมิ เป็นการขัดขวางการประกอบอาชีพ ทำให้เสียรายได้จากการทำมาหากินทั่วประเทศ และเสียหายเยอะกว่าจากที่เสียภาษีแล้วโดนคอรัปชั่นแน่ๆ เพราะไม่ได้หักเสียไปจากภาษี (ซึ่งหัก % จากรายได้ทั้งหมดมาแล้ว) แต่เสียจาก รายได้ทั้งหมด โดยตรง

และเอกชนบางคน/บางราย ก็สิ้นเนื้อประดาตัวด้วยซ้ำไป โดยคนทำไม่ว่าใครก็คงไม่ได้ไปชดเชยให้แน่ๆ (เพราะจำไม่ได้หรอก ว่าเล่นใครไปบาง มันชุลมุน)

ดังนั้น ที่บอกว่า
    "อัตราการสร้างมูลค่าความเสียหาย ของม๊อบ(ใดๆ)ต่อหนึ่งหน่วยเวลา" มากกว่า "อัตราการสร้างมูลค่าความเสียหาย ของนักการเมืองคอรัปชั่นต่อหนึ่งหน่วยเวลา"
    จึงเป็นจริง
    แต่ถ้าต้องการความชัดเจนในการคำนวณ ก็ควรต้องใช้ เทคนิคการประเมินความคุ้มค่าของโครงการ (เป็นเรื่องทางเศรษฐศาสตร์) มาช่วยคำนวณ
    ซึ่งตามข่าว ก็มีการคำนวณกันออกมาหลายตัวแล้ว จากสถาบันต่างๆที่เกี่ยวกับการเงิน หรือ สถาบันทางเศรษฐกิจ

ผมคงไม่บอกน่ะว่า การคอรัปชั่น มันดีกว่า การกระทำของม๊อบผ้าเหลือง
    แต่ผมจะบอกว่า การคอรัปชั่น แย่น้อยกว่า การกระทำของม๊อบผ้าเหลือง ;)

ใครทำอะไร ก็ต้องรับผิดชอบสิ่งที่ทำ , เป็นคุณธรรมอย่างนึง ที่ทุกคนคงจะยอมรับดี
    การจะบอกว่า เพราะอีกฝ่ายเลวกว่าดังนั้นฝ่ายเราไม่ต้องรับผิด , แบบนี้ก็ผิดตรรกะเช่นกัน ทำเท่าไหร่ ก็ต้องรับเท่านั้นไป
    ถ้าเราโดนคนอื่นโจมตีว่าทำเลวอะไรมา การไปขุดความเลวของอีกฝ่ายที่เหนือกว่าตนขึ้นมาโชว์ได้ ก็ไม่ได้ทำให้ความเลวอะไรที่เราทำไว้มันหายไปหรอก, แต่ต้อง "รับผิดทั้งคู่" ต่างหาก

ไอ้การยอมรับความผิดพลาดอะไรของตัวเองนี่มันยากน่ะ โดยเฉพาะ กำลังอยู่ในระหว่างการถกเถียงเพื่อเอาชนะ
    การยอมแถลงคูแทนที่จะยอมรับความจริงในความผิดพลาดนั้น ทำได้ง่ายกว่ามาก แต่ให้ผลที่อัดอั้นตันใจไปได้นาน
    ถ้าสติเกิดแล้วเห็นว่าเราผิดพลาดจริง แล้วก็ยอมรับมัน เป็นเรื่องทำได้ยาก แต่ให้ผลที่สบายใจกว่า

บางที ถ้ามีฝึกสอนการมีสติ และการยอมรับผิดให้เป็น ในหลักสูตรการศึกษาหน่อย ก็คงจะดี :)

ปล. คิดว่าสิ่งที่เป็น abstract มันสามารถถูกทำลายได้จริงๆหรือครับ (เช่น ระบอบ- ) ใช้คำผิดนี่เกิด error ได้ง่ายน่ะ
    ปล2. อยากพูดเรื่อง ROE (Rule of Engagement) ในสถานการณ์ Battle จัง :) ผมเพิ่งรู้ไม่นานมานี้เองจากการคุยกับเพื่อนๆรอบตัวผม ในเหตุการณ์ปะทะทางการเมืองต่างๆ แล้วพบว่า คนเหล่านี้ เติบโตมาแบบสงบสุขเกินไปและไม่เคยตกอยู่ในสถานะ Battle จริงๆ จนไม่รู้เรื่อง ROE นี้ พาลทำให้ไม่เข้าใจการกระทำตอบสนองต่างๆในแบบทหารหรือตำรวจ ในเหตุการณ์
    ROE ไม่ใช่สิ่งที่ทำตามใจอยาก แต่มีเหตุผลชัดเจนรัดกุม, ถ้าเป็นในยุคโบราณ ที่สงครามดาดดื่นและต้องรบประชิดตัว เป็นสิ่งที่มีความจำเป็นต้องถือตามเคร่งครัด
    (คำว่า "จำเป็น" ของผมนี่ มันจะเป็น 2 ระดับล่าง ของปีระมิดความต้องการของมาสโลว์น่ะ โดยเฉพาะชั้นล่างสุด เป็นความจำเป็นสูงสุดที่ ROE ต้องมีขึ้น, ถ้าเป็นความต้องการในระดับที่สูงเกินไปกว่านั้น ก็จะเป็นอะไรที่ห่างจากคำว่า "จำเป็น" ของผมมากไปเรื่อยๆ)
    และเพราะ มีคนส่วนน้อยที่เข้าใจ ROE นี้ด้วยกระมัง เราจึงจะยังได้เจอม๊อบอหิงสา ปลอมๆ ที่กล้าบุกล้ำเขตใครต่อไปไปเรื่อยๆ โดยเชื่อว่าตนยังอหิงสาอยู่
  9. Ree

EXP:
    570
    2
    38

พระศาสดา สั่งพลีชีพ ยึดที่มั่นจนตัวตาย
    ใครบุกมาพร้อมสู้ เน้นย้ำ เราทำถูกต้อง ตามรัฐธรรมนูญ ไม่ผิดกฏหมาย
    พร้อมยิงสวนทุกเมื่อ

<!-- m -->http://jp.youtube.com/watch?v=47KsqQScbfA<!-- m -->
    ถุย
    ~เฮๆ

Edited : แก้คำผิด แก้พาดหัวข่าว

Edited 2 : แหม เดโท ... พูดซะ ผมอยากรู้ เอ้านี่
    <!-- m -->http://en.wikipedia.org/wiki/Image:Oper ... gement.jpg<!-- m -->
    อีกหน่อยๆ
    <!-- m -->http://en.wikipedia.org/wiki/Rules_of_engagement<!-- m -->
  10. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

ตอบนะคะ^^

คอรัปชั่นและการซื้อเสียง มีจริงค่ะ ตรงนี้ขอยืนยันด้วยตัวเอง
    เราอาจจะเขียนงงไปรึเปล่า? เพียงแค่อยากจะสื่อให้ถึงว่า ชาวบ้านโดนซื้อเสียงจริง แต่พวกเค้าก็ไม่ได้โง่ขนาดที่จะไม่รู้อะไรเลย
    และโดนจูงจมูกด้วยเงินห้าร้อย หกร้อยต่อหัว พวกเค้าเพียงแค่รับเงินนั้น (เพราะมันเป็นเงิน
    เป็นสิ่งที่จะช่วยให้เค้าพอประทังชีวิตต่อไปได้) และเลือกพรรคที่พอจะช่วยให้เค้าลืมตาอ้าปากได้
    โดยที่พรรคที่เค้าเลือกนั้น ไม่จำเป็นจะต้องเป็นพรรคที่ซื้อเสียงเค้าเสมอไปค่ะ^^
    ย้ำนะคะว่านี่เป็นเพียงเคสหนึ่งในภาคเหนือ ใครจะไปรู้ล่ะคะว่าจริงๆแล้วประชาชนรากหญ้าอาจจะโดนสนตะพายจูงจมูกอยู่อย่างที่ว่ากันก็เป็นได้

ส่วนลิงค์ที่คุณ citrus เอามาแปะไว้ ต้องขอโทษจริงๆนะคะแต่เราเข้าไปอ่านไม่ได้ ^^; ตอนนี้เราเรียนอยู่ในโรงเรียนประจำในอังกฤษค่ะ
    อินเตอร์เน็ตเป็น พร๊อกซี่ เซิร์ฟเวอร์ แล้วเว็บที่คุณ citrus เอามาแปะไว้ก็โดนบล็อกซะอย่างนั้น ต้องขอโทษด้วยนะคะ><;;!!

[action]รออ่านรีวิว^^[/action]
  11. Ree

EXP:
    570
    2
    38

แอบ hotlink ของชาวบ้านมันไม่ค่อยดีแหะ - -!! แต่ผมไม่อยากอัพ host ง่า
    copy มาจาก link ข้างล่างนี้ นะครับ

สารจากกลุ่มประชาชน ผู้ไม่เอาสงครามสงครามกลางเมือง / หนทางเดียวที่จะหยุดจลาจล

================================================================================

แกนนำ นปช. คนเสื้อแดง พิธีกรสามเกลอหัวแข็ง แห่งรายการความเท็จวันนี้
    วีระ มุกสิกพงศ์ ได้ให้สัมภาษณ์ประกาศข่าวออก NBT เมื่อวานนี้ เรียกระดมให้ สส.ของพรรค นำคนเสื้อแดง
    มาชุมนุมกันที่สนามหลวง เย็นวันที่ 30 พย.2551 นี้ 16.00 น. เป็นต้นไป
    และให้เตรียมเสื้อผ้ามาปักหลักพักค้างด้วย

TV Thai รายงานถึง เรื่องดังกล่าวว่า ..วีระ ..แกนนำ นปช. ให้ความเห็นว่า ..

"ศาลมีการตั้งธงไว้ล่วงหน้า "

" คำตัดสินจงใจยุบพรรคพลังประชาชน เป็นการ..รัฐประหารแบบซ่อนรูป "

เป็นการ "หมิ่นศาล" ชัดเจนที่สุด แบบไม่ต้องสงสัย

"วีระ"ประกาศชุมนุมใหญ่ "คนเสื้อแดง" พรุ่งนี้
    <!-- m -->http://breakingnews.nationchannel.com/r ... sid=351206<!-- m -->

การใช้กลไกรัฐ ปลุกระดม ก่อให้เกิดความไม่สงบในบ้านเมือง
    สส.พรรครัฐบาลเอง ปลุกให้คนไทยมาฆ่ากันเอง ให้ สส.1 คน ระดมคนมา 2 หมื่นคน
    ให้คัดชายฉกรรจ์ร่างกำยำ เอามีด - เอาไม้ -เอาปืน พกมาด้วย นั้น คือการซ่องสุมผู้คน สุ่มเสี่ยงต่อการจลาจล

ผิดกฏหมายความมั่นคง ชัดเจน...แบบไม่ต้องสงสัยเช่นกัน

บ้านเมืองเรากำลังเดินไปสู่....จลาจล

ต่อไปนี้คือทางออกเดียว....(ที่ดีที่สุด ) ...ที่มองเห็นในขณะนี้

.

เรียน รัฐบาล นายกสมชาย ได้โปรด เสียสละ.....ยุบสภา

และพันธมิตร จะต้องรับเงื่อนไขสันตินี้ สลายการชุมนุม ให้ประชาชน ตัดสินกันใหม่

================================================================================

รูปขึ้นไหมครับ (แอบ เอา รูป ใน blog เขามาแปะขออภัยด้วยนะครับ)
    ถ้าไม่ขึ้นเดี๋ยวผม ค่อย หาทางแก้ไขให้

~เฮๆ

Edited : rewording ในส่วนข้อความของผมเองนิดหน่อย
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

ผมก็คิดคล้ายๆ พี่เจนะ ผมว่าประเทศชาติจะเจริญได้ไม่จำเป็นต้องทำอะไรเพื่อชาติตรงๆ หรอกทำของเราไป แค่คิดไว้เสมอก็พอว่าเราแบกชื่อเสียงของชาติไว้ ดูอย่างพวกญี่ปุ่นเกาหลีสิ ส่งออกเกม ส่งออกเกม+นักรอ้งเป็นกองวทัพ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ"ภาครัฐ"เลย เอกชนแท้ๆ แต่ชื่อเสียงก็ได้เข้าประเทศ เกมญี่ปุ่นโคตรเจ๋งเป็นที่ยอมรับ เกมเกาหลีเป็นออนไลน์ที่ฝรั่งก็ยอมรับว่าเจ๋ง ถ้าสักวันไทยเรามีอะไรเป็นของขึ้นชื่อบ้างก็น่าจะดี

อ้อ....นอกเรื่องนิดนะครับ ผมจะให้ "msn วันนี้" มันงดแสดงข่าวการเมืองได้ไหมครับ เห็นแล้วเส้นเลือนในสมองมันจะแตกเอายิ่งช่วงนี้ทำงานหนักไม่ได้นอนด้วย เห็นข่าวการเมืองแล้วของขึ้นง่ายกว่าเเดิมหลายเท่าเลย

คิดแล้วคงเหมือน ถ้าคนที่ขังตัวเองอยู่ในห้องคนเดียว ก็จะรักแต่ตัวเอง ถ้าเราอยู่กับครอบครัวเราก็รักแต่ครอบครัวเรา แต่ยังระแวงคนอื่น และถ้าเรา ออกสู่สังคมเราก็ยังแบ่งแยก มิตรศัตตรู แต่เมื่อมองมุมกว้าง เราก็ไทยด้วยกัน แต่ถ้าเราบินไปนอกอวกาศมองมาบนโลก จะพบว่าพวกเราทั้งวหมด "เป็นแค่มนุษย์ เหมือนกันทุกคน...รักกันไว้เถิด"

...จะสื่อประมาณนี้รึเปล่าครับ
  13. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0

ขอบคุณค่ะที่เอามาแปะนะคะ แต่...ก็อยากจะพูดอย่างนึงว่าคนเราหากเข้าไปมองภาพอะไรใกล้มากเกินไปก็จะเห็นความงามแค่ส่วนเดียว แต่หากถอยออกมาดูห่างๆเห็นในระยะที่ไกลกว่าเดิม ภาพนั้นก็จะเปลี่ยนไปจากเดิม กว้างขึ้นเห็นรอบด้านขึ้นและเราก็สามารถที่จะประเมินได้ว่าเนื้อหาจริงๆแล้วมันเป็นยังไง สวยงามยังไง ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไงเพราะเราก็ไม่ใช่คนเปรียบเปรยอะไรเก่งนัก

ปล.ทุกวันนี้เรายังไม่เห็นคนบอกว่าเป็นกลางกันจริงๆสักคนเลยค่ะ ^^ และเราก็ยอมรับว่าตัวเองไม่เป็นกลางด้วย
    ปปล.เกาหลีกับญี่ปุ่นเค้าชาตินิยมจัดนะ สองประเทศนี้โดยเฉพาะเกาหลีเค้าแข่งกับญี่ปุ่นมาตลอดจึงทำให้อะไรญี่ปุ่นมีบ้างเราก็ต้องมีบ้างก็เท่านั้นเอง ส่วนเกาหลีภาครัฐส่งเสริมเรื่องบันเทิงเขาด้วยส่วนหนึ่งเขาถึงสร้างวัฒนธรรมไปทั่วเอเชียได้ขนาดนี้ ส่วนญี่ปุ่นเรารู้สึกว่าอะไรดีๆเค้าเก็บไว้ใช้ในประเทศซะส่วนใหญ่แฮะ

ส่วนด้านบนที่ Quote จะสื่ออย่างนั้นก็ได้ค่ะ
  14. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0

อย่างน้อย

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ก็ทำให้ หลายๆ คน ทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่ เข้าใจว่า การเมืองมันสำคัญยังไง และเรามีหน้าที่อย่างไร ต่อการเมือง
    แต่ก็แลกมาด้วย การสูญเสีย คนส่วนหนึ่ง ที่สิ้นหวังกับการเมืองไทยมากยิ่งขึ้น จนถึงขนาดตั้งใจที่จะ ไม่อยู่เมืองไทย

เราอาจจะเหลือน้อยลง
    แต่เราจะเข้มแข็งขึ้น

อย่างแน่นอน :)
  15. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38

บางทีก็เกิดปัญหา "เราหยุดแล้ว แต่ท่านไยไม่หยุด"
    พอคิดจะหยุด เลยติดๆขัดๆ
  16. spao99

EXP:
    810
    0
    36

ผมว่า หลายคน ยังไม่ได้เข้าใจ ในรูปแบบที่เหมือนๆกันน่ะ
    เพราะไม่ได้มีการทำเป็น paper งานวิจัย พร้อมสรุปผลออกมาชัดเจน ต่างคนอาจจะเข้าใจในแบบที่ต่างๆกันออกไป ด้วยประโยคแบบเดียวกัน

ดังนั้น อยากได้สรุปผลของพี่นุกหน่อยก็น่าจะดีน่ะครับ :)

ปล. ผมไม่รู้ว่าทางสายสังคมศาสตร์ เก็บองค์ความรู้แบบไหน และมีประสิทธิภาพป้องกัน error ที่จะเพิ่มขึ้นตามระยะเวลาได้แค่ไหนน่ะ, แต่เพราะมันเป็นเรื่องที่อยู่ใน level บนๆขององค์ความรู้ ทำให้เกิดความคลาดเคลื่อนในการใช้คำได้มาก ส่วนนิยามศัพท์น่าจะสำคัญมากๆในงานวิจัยสายนี้
    แล้วทำให้ การบูรณาการความรู้เป็นไปได้ยากด้วย (บวกกับ พวกนักวิชาการด้านนี้ หมกอยู่กับปรัชญาหรืออภิปรัชญา และห่างไกลจากความคุ้นเคยกับกระบวนวิธีทางวิทยาศาสตร์ และการคิดแบบนักคณิตศาสตร์ มากไปหน่อย)
  17. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163

ตอบท่านเดโท

ทางสายสังคมศาสตร์ในปัจจุบันไม่ได้ใช้วิธีการคิดแบบวิเคราะห์วิจารณ์ หรือการถกเถียงกันแค่คนไม่กี่กลุ่มสร้างทฤษฎีแล้วครับ

ปัจจุบัน การสร้างทฤษฎีของสายสังคมศาสตร์ ก็ใช้กระบวนการวิจัยแบบเดียวกับทางวิทยาศาสตร์ทุกประการ
    ทางสายวิทยาศาสตร์ ทดลองทดสอบใน LAB
    ทางสายสังคมศาสตร์ ทดลองทดสอบใน สังคมจริง

มีการตั้งสมมติฐาน ตั้งตัวแปร ตั้งการวัดผล ด้วยกระบวนการที่ใกล้เคียงทางวิทยาศาสตร์ให้มากที่สุด
    มีการหา error ใช้สถิติเข้ามาช่วย มีการทดสอบซ้ำ มีการเปรียบเทียบแก้ไขกับทฤษฎีเก่า

error ตามระยะเวลาที่เกิดขึ้นจากสภาพสังคมที่เปลี่ยนไป
    มีการเก็บข้อมูลเพื่ออัพเดททฤษฎีให้ทันกับสภาพสังคมอยู่แล้วครับ

แน่นอนว่าการวัดผลกับ "มนุษย์" ในด้าน "เหตุผล อารมณ์ ความรู้สึกนึกคิด" อาจจะมี error และ bias ได้ง่าย
    แต่กระบวนการเหล่านี้ก็ได้สร้างทฤษฎีใหม่ๆ ที่เป็นที่ยอมรัมรับในวงวิชาการระดับสูง และถูกใช้งานมาจนปัจจุบันนี้
    เรียกได้ว่า อยู่ในขั้นตอนของการพัฒนากระบวนการสร้างองค์ความรู้ใหม่ๆ
    (สายสังคมศาสตร์เพิ่งจะหันมาใช้วิธีทางวิทยาศาสตร์ในการสร้างองค์ความรู้ได้ไม่ถึง 200 ปีด้วยซ้ำ)

เพราะ เราสายสังคมศาสตร์ก็ชอบถูกนักวิทยาศาสตร์ต่อว่าไว้ว่าสร้างทฤษฎีด้วยการนั่งเทียนเขียนเอา ไม่มีความน่าเชื่อถือ
    (เรื่องในอดีตอันยาวไกลน่ะ)

เรื่องบูรณาการองค์ความรู้ มันยังเป็นเรื่องใหม่สำหรับคนในบ้านเมืองของเรามากนัก ผมไม่ขอพูดละกัน
    แต่ท่านเดโทน่าจะผ่านวิชา สหวิทยาการ ตระกูล TU ทั้งหลายมาแล้ว ก็น่าจะพอเห็นเค้าแล้วใช่ไหมละครับว่า
    เรากำลังพยายามให้มีการใช้องค์ความรู้หลายๆแขนง หลายๆสาขา มาใช้ในการแก้ไขปัญหาหรือสร้างความรู้ใหม่ๆ
    เพราะ สังคมปัจจุบันมันมีความซับซ้อน ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นก็ซับซ้อน ไม่สามารถใช้ความรู้แค่สาขาเดียวในการแก้ปัญหาทั้งหลายทั้งปวงได้อีกต่อไป

ส่วนเรื่องนักวิชาการส่วนใหญ่หมกอยู่ในกองปรัชญาหรืออภิปรัชญา
    อันนี้ผมไม่เถียงครับ นักวิชาการบางท่านก็พูดในเชิงปรัชญาน่าปวดหัว แถมไม่เข้าใจอีกต่างหาก (ทั้งๆที่พยายามทำความเข้าใจแล้วนะ)
    แต่นั่นไม่ใช่ทั้งหมดนะ นักวิชาการที่พอจะพูดรู้เรื่องแล้วก็มีเหตุผลที่ยอมรับได้ก็ยังพอมีอยู่เหมือนกัน
    เพียงแต่มีโอกา่สมากน้อยแค่ไหน มีปากมีเสียงที่จะได้ออกมาพูดให้คนในสังคมรับรู้

หากท่านเดโทต้องการถกเถียงพูดคุยเรื่องนี้ ผมก็ยินดีนะ ผมอยู่ในม.ตลอด (น่าชวนท่านเทราฯ ร่วมวงด้วยนะนี่)
    หลายๆครั้งที่ถูกเด็กสายวิทย์ในมธ.พูดว่า "ก็ปัญหาทั้งหลายตอนนี้น่ะ ไอ้พวกเรียนสายสังคมก่อขึ้นมาทั้งนั้นไม่ใช่เรอะ ก็ให้มันแก้ไปเองสิ"
    มันเจ็บปวดครับ เจ็บปวดมากๆ

edit : เพิ่มคำตอบ error ตามกาลเวลา
  18. spao99

EXP:
    810
    0
    36

คุณ Azemag A.C. McDowell (มีชื่อเรียกง่ายๆมั้ยเนี่ย ^^;)

ขอบคุณที่ทำให้ได้รู้อะไรๆเพิ่มเติมเกี่ยวกับทางสายนั้นอีกน่ะครับ :)
    รู้สึกในวิชา TU120 ก็เคยได้ยิน เรื่องที่ศาสตร์สาขาต่างๆ ประยุกต์ตัวเองโดยเอา Sciencetific method ไปใช้เหมือนกัน (โดย เศรษฐศาสตร์ เป็นตัวแรกที่ประสบความสำเร็จเต็มตัว)

ผมตะหงิดๆ ตั้งแต่เรียน สหวิทยาการสังคมศาสตร์ แต่เขาปรับการสอน โดยเอาปรัชญาต่างๆมาสอนนี่ล่ะครับ
    พูดตรงๆ จนเรียนเกือบจบเทอม ผมยังนึกความสัมพันธ์ ระหว่างปรัชญาพวกนั้น กับสังคมศาสตร์ ไม่ออกเลยแหะ
    ยังกับว่าเรียนวิชาปรัชญาเฉยๆ แล้ววกประเด็นที่สอนไปไหนบ้างไม่รู้ ทั่วทีปทั่วแดน(อันนี้สำนวนอีสาน ^^')
    แล้วอาจารย์เสริมแต่ละคน ที่มาสอนปรัชญาเนี่ย ^^; นักปรัชญาจ๋าเลย

ไปเจอ สหวิทยาการมนุษย์ศาสตร์ ยิ่งเพี้ยนจัดเข้าไปใหญ่ ก็ปรัชญาอีกนั่นและ แต่ต้องใส่ความเป็นมนุษย์นิยมลงไป ต้องรู้สึกลึกๆว่ามนุษย์นั้นประเสริฐเลิศเลอ(ตามแนวมนุษย์นิยม)
    ออกไปทางพวกหัวศิลป์ๆ ซะมากกว่า
    เอาเรื่องควอนตั้มฟิสิกส์มาสอนด้วยน่ะ แต่คนเรียนฟิสิกส์ก็ได้แต่ส่ายหัว (ว่าเขายังเข้าใจผิดในส่วนลึก และ จับแพะชนแกะได้เก่งดี)

เรื่องการ discuss อะไรพวกนี้ ส่วนตัว ผมถนัดการพิมพ์ มากกว่าพูด ^^
    การพิมพ์มันผิดพลาดน้อยกว่า ในลักษณะที่เหมือนกับ การคิดเลขบนกระดาษทด ง่ายและผิดพลาดน้อยกว่าการคิดเลขในใจ
    มีเวลาคิดทบทวนมากกว่า และเจออคติน้อยกว่า (เพราะกว่าจะพิมพ์เสร็จ ยังไง ก็นานกว่าพูด ยังมีเวลาให้สติทำงานได้บ้าง ไม่ใช่ต้องโต้ตอบกันตลอดเวลา)

ส่วนการวิจัยเพื่อแก้ปัญหาอะไรซักอย่าง ที่จำเป็นต้องใช้ผู้ชำนาญหลายสาขาทำงานร่วมกัน ที่เรียกว่าการบูรณาการองค์ความรู้
    ตอนนี้จากความรู้ทาง Software-Engineering ที่มี ผมเห็นทางแก้ปัญหาโดยมองงานวิจัยเป็นเหมือน SW- Project ที่ทำเป็นทีมใหญ่ และใช้กระบวนวิธีทางวิศวะกรรมมาช่วยบริหารโครงการ
    เขาโม้กันเองว่า SW เป็นโปรเจคที่ยุ่งยากที่สุดของมนุษย์ เพราะไปเล่นกับสิ่งที่มีความเป็น abstract สูง จับต้องตรงๆไม่ได้
    พูดถึงการบริหารองค์ความรู้ หรือ Information ใดๆ ก็เลยเข้าทางพอดี (ชื่อก็บอกว่าเป็น Information Technology)

สายที่ผมเรียนนี่ออกแนวจับฉ่าย และเป็นคณิตศาสตร์ประยุกต์มากหน่อย ทำให้เห็นอะไรกว้างๆได้เยอะ ;) และมี solving-solution-pattern หลายตัวที่ประุยุกต์ได้ในปัญหาหลากหลายสาขามาก (เขาเรียกว่าเป็นเป็ดโดยเจตนา ... -_-; )

กลายเป็นโม้ไปซะแล้ว ^^; เรื่องนัดเจอกัน ผมว่าก็ดูดีแหะ เพราะเหมือนนัดเจอสมาชิกบอร์ดที่อยู่ร่วม ม. เดียวกัน อาจจะพูดคุยกันอะไรบ้างหน่อย แต่คงไม่ลงรายละเอียดให้เครียดมาก เพราะนอกเวลางาน ก็ควรจะได้พักหัวสมอง ใช่ม่ะๆ :D (แต่ดันมานั่งพิมพ์อะไรเครียดๆยาวๆ ในบอร์ดอยู่เรื่อย ... เผลอตัวทุกที -_-;)

ปล.ประโยค "ก็ปัญหาทั้งหลายตอนนี้น่ะ ไอ้พวกเรียนสายสังคมก่อขึ้นมาทั้งนั้นไม่ใช่เรอะ ก็ให้มันแก้ไปเองสิ"
    จากมุมมองผม คงไม่เกี่ยวกับ นศ. โดยตรงน่ะ แต่อิทธิพลมาจากอาจารย์ที่สอน
    อาจารย์ถ้าไม่สามารถแยกเรื่องส่วนตัวกับเรื่องงานออกจากกันได้ ไม่สามารถเรื่องในห้องเรียนกับนอกห้องเรียน หรือขั้น พยายามเชิญชวน(แกมบังคับ)ให้ นศ. ไปเคลื่อนไหวอะไรซักอย่างเนี่ย ... จะว่าไงดี ผมมองว่าเป็นอาจารย์ที่ไม่ควรเป็นอาจารย์น่ะ(สั้นๆคือ แย่ นั่นเอง)
    แล้ว นศ. ก็คล้อยตามอาจารย์ได้ง่าย , คนนอกมองเข้าไปในกลุ่มนี้ ก็เลยรู้สึกเหมือนกันว่า นี่ก็ม๊อบกลายๆแบบหนึ่ง โดยมีอาจารย์เป็นแกนนำความคิด
    อาจจะเพราะอาจารย์ส่วนใหญ่ ติดภาพที่เคยถูกยกให้เป็นฮีโร่ ในตอนที่เป็นส่วนหนึ่งของขบวนการนักศึกษาสมัยก่อนอยู่
    เรื่องราวพวกนี้ที่บอกเล่าต่อกันมา ก็ชอบทำมาในลักษณะผลผลิตของสื่อชวนเชื่อ ปลุกอารมณ์คนดูด้วยอีก อ่านหรือดูไปเหมือนโดนล้างสมองแบบไม่รู้ตัว (สิ่งที่จะทำเป็นองค์ความรู้ เป็นศาสตร์ ก็ไม่ควรมาในลักษณะปลุกอารมณ์อะไรแบบนั้น ทำมาแบบไร้อารมณ์ พร้อมน้ำเสียงโมโนโทน(คำเปรียบเปรยน่ะ)เลยยิ่งดี)
  19. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

ตอบท่านเดโท
    เรียกผม Aze ก็ได้ (เรียกภาษาไทยก็ เอเซ - เอเซแมก)

TU 120 นี่ปรับคนสอนทุกเทอมเลยครับ ทำให้เนื้อหาวิชาเปลี่ยนแปลงไปแบบสุดกู่ในแต่ละเทอม (ไม่ทราบว่าท่านเดโท เรียนกับใคร?)
    ถ้าให้อาจารย์รัฐศาสตร์มาสอน ก็สอนในเชิงปรัชญาการปกครอง แนวคิดการปกครอง บริหาร พรึบพรับไปหมด
    ถ้าให้อาจารย์นิติศาสตร์มาสอน ก็โน่นเลยครับ กระบวนการการสร้างกฎหมายจากสังคม จารีต Folkways บลาๆๆๆ
    ให้อาจารย์คณะผม สังคมวิทยาฯ มาสอน ก็สอนเรื่องกระบวนการเกิดสังคม พัฒนาการทางสังคม-วัฒนธรรม บลาๆๆ

ผมเองก็ไม่เข้าใจนะ ทำไมเค้าไม่สร้างเนื้อหาที่เป็นแนวการสอนของวิชามาเลย แล้วให้อาจารย์ไปปรับสอนเอาเอง

TU 110 นี่ ป้าอุมา นี่ก็สอนแบบนี้มา 10 กว่าปีให้เปลี่ยนก็ยาก อันนี้ก็ปรัชญาสุดกู่ แนวคิดสมัยกรีก โรมัน เพียบ!! (แต่ไม่มีการ adapt เลย ให้ตายเถอะ)
    อ.สอนเสริมวิชานี้ก็น่าปวดหัว สอนเรื่องดนตรีก็เอาโมสาร์ทมาเปิดแล้วก็ quiz ในห้องว่า เพลงนั้นบ่งบอกอะไร แฝงอะไร? (ตรูจะบ้าตาย)

เีรื่องมีทติ้งสมาชิกใน ม. นี่ก็โอเคแหละครับ แต่เอาไว้หลังสอบก็ได้นะ ช่วงนี้มันใกล้เข้ามาอีกแล้ว (สยอง)

ปล. ชั้นพากระทู้ออกทะเลอีกแล้ววว :555: (อย่าคิดมากครับ ผมอยากให้บรรยากาศกระทู้นี้มันเบาๆลงด้วย หลังๆมานี่มันร้อนขึ้นมาน่ะ)
  20. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0

รายงานตัว

ผมเป็นคนไทยคนนึงที่ไปติดอยู่ต่างประเทศ 10 วัน
    และเพิ่งลากสังขารกลับมาได้วันนี้ครับ

กิจการบ้านผมเกือบประสบปัญหาหนัก เพราะกลับมาเซ็นจ่ายเงินเดือนให้พนักงานไำม่ทัน
    (ในสถานการณ์ข้าวยากหมากแพงแบบนี้ จ่ายเงินเดือนช้าไปนิดเดียวอาจมีสไตรค์ไำด้)

ในหมู่ผู้ร่วมชะตากรรมกว่า 1,000 คนที่สนามบิน
    ผมเห็นคนที่เดือดร้อนเพราะเงินใกล้จะหมด ในขณะที่ไม่รู้ว่าจะไำด้กลับบ้านเกิดเมื่อไหร่
    ผมเห็นอนาคตของชาติตัวเล็กๆ ขาดโอกาสเข้าเรียนเป็นอาทิตย์
    ผมเห็นคนเป็นโรคร้ายเรื้อรัง นั่งร้องไห้เพราะไม่มียาจะกิน
    คนเป็นโรคซึมเศร้า ที่อาการทรุดเป็นระยะๆ

ภาพใน TV ต่างประเทศ
    ผมเห็นกลุ่มคนใส่เสื้อเหลือง มือถือพระบรมฉายาลักษณ์
    ยิ้มมุมปากอย่างภาคภูมิใจ เดินไปเดินมาในพื้นที่สนามบินสุวรรณภูมิ

ผมเข้าใจว่าความเกลียดชัง ไม่ใช่วัตถุประสงค์ของกระทู้นี้

ผมแค่อยากจะบอกว่า

ผมเศร้าใจเหลือเกิน
  21. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

เอาเรื่องฮาๆมาฝากละกัน ผ่อนคลายกันลงบ้างก็ดี

เนื่องจาก พธม.ปิดสนามบิน ทำให้ต้องยกเลิกเที่ยวบินมากมาย
    หนึ่งในนั้นเป็นเที่ยวบินของ อ.คนหนึ่งที่ต้องเดินทางไปประชุมที่ต่างประเทศ

เมื่อไม่สามารถเดินทางไปประชุมได้ แกก็ต้องกลับมาสอน นศ. ตามปกติ แล้วก็บอกว่าถ้าสถานการณ์แบบนี้ คงต้องสอนตามกำหนด
    (ซึ่งแกเคยประกาศไปแล้วว่าจะงดสอนหลายอาทิตย์ เพราะจะไปประชุม)

เพื่อนผมวางแผนไปเที่ยวอย่างอลัง นัดเพื่อนนัดแฟนไว้พร้อมทุกอย่าง ห้องพักจองไว้พร้อม เงินมัดจำจ่ายเรียบร้อย
    เจอแบบนี้เข้าไป เพื่อนผมก็คงทำอะไรไม่ได้มาก นอกจาก "หัวเราะทั้งน้ำตา" อย่างเสียไม่ได้ :555:

ปล. เอามาลงให้อ่านขำๆนะ อย่าซีเรียส :p
  22. naykeaw

naykeaw New Member

EXP:
    15
    0
    0

ไม่ได้ โพส แบบนี้นานแล้ว ก็ขอสักหน่อย

ที่เป็นอย่างนี้ เพราะประชาชนขาดการศึกษา กับ สื่อไม่เป็นกลางไม่เสนอข้อมูลตามจริงกับสอดแทรกความคิดที่จะชี้นำ เพื่อผลประโยชน์

เออ แล้วใครผิดใครถูกละคับ....ใครตอบได้บ้าง ใครผิด ผิดยังไง บร่า...บร่า....

เพื่อคนไทยจริงๆแล้ว ผิดถูกไม่สำคัญ สำคัญที่ผลประโยชน์ของชาติคับ.........ใครให้ประโยชน์ก็ชาติมากกว่าคนนั้นถูกต้องคับ

แต่จิงๆ ที่แตกแยกกัน เพราะ........... แบบว่าไม่รู้จะโดนลบไหมเนี้ย....... เรื่องทุนนิยมกับฟ้าลงต่ำคับ.......ตระกูลดังเดิมกับทุนใหม่(ตระกูลดังทั้งหลายกับนักการเมืองหัวใหม่)
  23. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

คล้ายๆ ของผมแต่เป็นตรงกันข้าม คืออาจารย์ของผมบางท่าน และพวกวิทยากรรับเชิญจากกทม. มาสอนไม่ได้ เนื่องจากสนามบินปิด เพราะงั้นคอร์สเรียนพเศษจึงไม่มี... ให้เรียนตามปกติเหมือนเดิม :E

อาจารย์ที่อยู่ทางนี้เลยเล่นมุขว่า"การเรียนการสอนเรา ถูกการเมืองแทรกแซงเสียแล้ว"
  24. Ree

EXP:
    570
    2
    38

<!-- m -->http://siamfreedom.blogspot.com/2008/10/blog-post.html<!-- m -->

เก่าหน่อย แต่ วินาทีที่ 14 นี่ ก็เป็นหลักฐาน เข้าท่าดีนะครับ

~เฮๆ
  25. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38

วานถามแอซแม็กกับเดโท
    เข้ามารังสิตกันวันไหนบ้างครับ

จะชวนกินข้าวน่ะ

คุณRee โพสหลังๆแรงไปนะ
    พี่สาวผมว่าจะกลับไทย เลยไม่ได้กลับอีกแล้ว

มีข่าวมาฝากจากออสเตรเลีย
    <!-- m -->http://news.ninemsn.com.au/article.aspx?id=676153<!-- m -->

Share This Page