[การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย tokichan, 17 พฤศจิกายน 2008.

1. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: [การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

เห็นสถานการณ์บ้านเมืองไทยตอนนี้แล้ว พูดได้อย่างเดียวคือ..

ตอนนี้ประเทศเสียหายหนักมากจริงๆ เพื่อนฮิโตะที่เป็นฝรั่งยังเป็นห่วงบ้านเมืองเราแทนเลย เขาถามว่าทำไมคนไทยต้องทำร้ายประเทศตัวเอง ทำร้ายคนไทยด้วยกัน เขาไม่เข้าใจจริงๆ
    วันนี้ก็คงได้รู้เรื่องคดียุบพรรคกันแล้วว่าพอจบคดีนี้จะเอายังไงกันต่อไปนะ
    แต่เราคิดว่ามันคงยังไม่จบง่ายๆอะ เบื้องลึกเบื้องหลังมันยังมีอะไรซ่อนไว้อีกเยอะ ก็ได้แต่ภาวนาอย่าให้มันเกิดอะไรบานปลายไปมากกว่านี้เลย แค่เป็นประเทศอันตรายอันดับ 7 ก็แย่พอแล้ว ;_;
  2. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    Re: [การเมือง - ห้ามใช้อารมณ์นะคะ!!] สอบถามนิดนึงค่ะ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับ

ยุบแล้วจ้า ไม่แปลกใจเลยแฮะ...

ส่วนจะมีต่อยังไงนี่อีกเรื่องนึง

อันนี้เอามาฝาก ที่นศ.มอบพวงหรีดให้อธิการ
    แถลงการณ์กลุ่มประชาคมธรรมศาสตร์คัดค้านอำนาจนอกระบบ
    เรื่อง ขอไว้อาลัยแด่ความคิดทางการเมืองของอธิการบดีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

เมื่อ ครั้ง ศ.ดร.สุรพล นิติไกรพจน์ ได้รับเลือกให้ดำรงตำแหน่งอธิการบดีนั้น ต่างฝ่ายล้วนคาดหวังว่า
    จะเป็นคนที่มีความรู้ความสามารถทั้งในด้านการบริหารงานมหาวิทยาลัย รวมทั้งการแสดงออกซึ่งทัศนคติที่ดี ต่อการปกครองในระบอบประชาธิปไตย
    และกล้าที่จะชี้นำสังคมให้ไปในทางที่ถูกต้องเหมาะสมได้ แต่ปรากฏว่าตลอดระยะเวลาของการดำรงตำแหน่งที่ผ่านมา
    การแสดงออกซึ่งทัศนคติและความคิดทางการเมืองที่อธิการบดีคนนี้ได้นำเสนอต่อ สังคมนั้น ล้วนถูกตั้งข้อสงสัยน่าเคลือบแคลงจากสังคมโดยกว้างขวางถึงความยึดมั่น
    ใน อุดมการณ์และระบอบการปกครองแบบประชาธิปไตย

เพราะ นับตั้งแต่การเสนอทางออกเรื่อง มาตรา 7 ตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2540
    เพื่อให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงแต่งตั้งนายกรัฐมนตรีพระราชทาน จนนำไปสู่การวิพากษ์วิจารณ์อย่างกว้างขวางในสังคมถึงพฤติกรรมการแสดงออกถึง
    ความคิดทางการเมืองที่ไม่ถูกต้องตามหลักการประชาธิปไตยของอธิการบดี การเสนอวิธีการนอกกรอบประชาธิปไตยนั้นเองทำให้ภาพลักษณ์ของมหาวิทยาลัย
    ธรรมศาสตร์ที่ถูกสร้างให้อยู่เคียงข้างกับประชาธิปไตยถูกทำลายลงไป

และ ภายหลังที่มีการรัฐประหารเมื่อวันที่ 19 กันยายน 2549 ก็ไม่ปรากฏว่าอธิการบดีจะแสดงท่าทีคัดค้านรัฐประหารแต่อย่างใด
    มิหนำซ้ำยังให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีและมีผลประโยชน์ทับซ้อนในการไปดำรง ตำแหน่งสมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ ทั้งที่ยังคงดำรงตำแหน่งอธิการบดี
    แม้การกระทำนี้จะได้รับการรับรองด้วยรัฐธรรมนูญฉบับเผด็จก็ตาม แต่ก็ยิ่งทำให้ภาพลักษณ์ของมหาวิทยาลัยเสียหายยิ่งขึ้น

จะ เห็นได้ชัดจากกรณีล่าสุด การที่อธิการบดีไปร่วมประชุมคณะกรรมการติดตามสถานการณ์ร่วม (คตร.) เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม 2551
    ที่กองบัญชาการกองทัพบก หลังจากการบุกยึดท่าอากาศยานดอนเมืองและท่าอากาศยานสุวรรณภูมิของกลุ่ม พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยนั้น
    การให้สัมภาษณ์ของอธิการบดีภายหลังการประชุมเสร็จสิ้น กลับเห็นพ้องต้องกันกับคณะทหารที่ใช้การรัฐประหารเงียบเพื่อกดดันรัฐบาลให้ ยุบสภา
    ทั้งที่จริงแล้วสถานการณ์ความวุ่นวายทางการเมืองที่เกิดขึ้นในขณะนี้ เกิดจากการที่กลุ่มพันธมิตรฯ ไม่เคารพกฎหมายของบ้านเมือง
    และสิ่งที่ถือว่าเป็นเรื่องที่น่าละอายที่สุดคือ การเสนอให้ข้าราชการกดดันรัฐบาลโดยการทำ “อารยะขัดขืน” ซึ่งเป็นการกระทำที่สร้างความเสียหายให้กับชาติบ้านเมือง
    และไม่ใช่ทางออกที่แท้จริงในการจะคลี่คลายสถานการณ์ที่เกิดขึ้น

กลุ่ม ประชาคมธรรมศาสตร์คัดค้านอำนาจนอกระบบ ซึ่งเป็นการรวมกลุ่มของคนธรรมศาสตร์ที่เห็นถึงความไม่ถูกต้องเหมาะสมของ
    บทบาทและแนวคิดทางการเมืองของอธิการบดี ศ.ดร.สุรพล นิติไกรพจน์ เพราะจากเหตุข้างต้นที่กล่าวมาทำให้เชื่อได้ว่า
    อธิการบดีคนปัจจุบันนี้ไม่ได้ศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยหากแต่มีพฤติกรรม ที่ชวนให้น่าเคลือบแคลงสงสัยได้ว่านิยมชมชอบใน “อำนาจนอกระบบ”
    ทั้ง ที่ความเป็นจริงแล้วมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ถูกก่อตั้งมาด้วยจุดมุ่งหมายที่ ต้องการผลิตบุคลากรเพื่อมารองรับกับระบอบการปกครองแบบใหม่
    ซึ่งก็คือ ระบอบประชาธิปไตย แม้ว่าการแสดงความคิดเห็นทางการเมืองโดยส่วนตัวเป็นสิ่งที่ย่อมกระทำได้ตาม หลักสิทธิเสรีภาพ
    แต่การแสดงความคิดเห็นในขณะที่อยู่ในฐานะของอธิการบดีย่อมอาจถูกเข้าใจได้ ว่าเป็นการกระทำในนามของมหาวิทยาลัย
    และการดำรงสถานะการเป็นอธิการบดีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์นั้น ภาระหน้าที่อย่างหนึ่งซึ่งหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็คือ การสืบสานจิตวิญญาณประชาธิปไตยตามเจตนารมณ์ของผู้ประสาสน์การ

แถลงการณ์ ไว้อาลัยฉบับนี้ของกลุ่มประชาคมธรรมศาสตร์คัดค้านอำนาจนอกระบบ มุ่งหวังที่จะสะท้อนให้สังคมได้รับรู้ว่าวิถีการปกครองในระบอบประชาธิปไตย
    นั้น เป็นทางออกทีดีที่สุดสำหรับสังคมการเมืองไทย เพราะประชาธิปไตยมิใช่เป็นเพียงรูปแบบการปกครองที่ให้ประชาชนส่วนใหญ่ของ ประเทศมีส่วนร่วมเท่านั้น
    หากแต่เป็นการเปลี่ยนผ่านอำนาจของผู้ปกครองอย่างสันติวิธีอีกด้วย การไว้อาลัยครั้งนี้จึงเป็นการแสดงออกถึงความหมดศรัทธาในตัวของอธิการบดีคน
    ปัจจุบันเพราะจากพฤติการณ์ที่ผ่านมา ทำให้เราไม่สามารถมั่นใจได้เลยว่าสังคมไทยจะยืนหยัดในวิถีทางประชาธิปไตยได้ อย่างมั่นคง
    เพราะขนาดผู้ที่เป็นอธิการบดีของมหาวิทยาลัย ธรรมศาสตร์ ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัยที่กล่าวอ้างว่าปลูกฝังจิตวิญญาณประชาธิปไตยให้กับนักศึกษาทุกคนนั้น
    แต่แท้จริงแล้วผู้บริหารมหาวิทยาลัย โดยเฉพาะตัวของอธิการบดีกลับไม่ได้ประพฤติตนเป็นตัวอย่างดังที่กล่าวอ้าง

ดัง นั้นกลุ่มประชาคมธรรมศาสตร์คัดค้านอำนาจนอกระบบจึงมุ่งหวังให้อธิการบดี ศ.ดร.สุรพล นิติไกรพจน์ ได้ทบทวนบาททางและการนำเสนอความคิดของตนในที่สาธารณะ
    และจะต้องตระหนักให้ดีว่าตนเองมีสถานะเป็นอธิการบดีมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ การจะเสนอแนะแนวคิดที่ฝักใฝ่ “อำนาจนอกระบบ” หรืออำนาจอื่นใด
    นอกวิถีทางของกติกาประชาธิปไตยนั้น เป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสม เพราะนอกจากจะนำความเสื่อมเสียมาสู่สถาบันมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ของเราแล้ว
    ยังเป็นซ้ำเติมและการสร้างปัญหาให้กับสังคมการเมืองไทยในอนาคตสืบไป

ด้วยความอาลัยอย่างยิ่ง
    กลุ่มประชาคมธรรมศาสตร์คัดค้านอำนาจนอกระบบ

ตอนนี้นึกถึงประโยค ๆ หนึ่งเพราะ พฤติกรรมของกลุ่มพันธมิตรขณะนี้ ที่มีทีท่าทางลบกับสื่อที่ตรวจสอบการทำงานของกลุ่ม ซึ่งอาจทำให้มีการเลิกตรวจสอบ
    (ใช้คำว่าตรวจสอบ เพราะเชื่อว่าคนทั่วไปสามารถแยกออกจากพฤติกรรมให้ร้ายได้)

เมื่อปราศจากการตรวจสอบที่ดี แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวเรานั้นทำอะไร ไม่ผิด?
    ~PAD can do no wrong
  3. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38

ตั้งธงไว้แล้ว ยังไงก็ยุบ เอ้า
    ยุบแล้วตั้งใหม่ ตั้งแล้วยุบอีก เอาให้เจริญไปเลยเจ้าพระคุณรุนช่อง
  4. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

อา.. ยุบแล้วสินะคะเนี่ย

[action]ไล่นิ้วไปบนวงโคจร[/action]

คล้ายวงโคจรชีวิตยุงเหมือนกันนิ วงจรชีวิตการเมืองประเทศบ้านเกิดของเรา...

ติดประกาศ^^

เนื่องด้วยสถานะเจ้าของกระทู้อาจจะผลุบๆโผล่ๆในช่วงนี้ (พูดง่ายๆคือมีเวลาเข้ามาดูแต่ไม่ค่อยจะมีเวลาจะตอบยาวๆนั่นเอง)
    จึงขอความร่วมมือทุกๆคนให้ช่วยกันสอดส่องดูแลโพสต่างๆด้วยนะคะ^^
    ใครโพสอะไรแรงไปก็เช่วยๆกันตือนกันนะคะ แล้วอยากจะบอกว่าถึงเจ้าของกระทู้จะไม่ได้ออกมาโพส regulate
    ด้วยตนเอง(จะอยู่หรือไม่อยู่ก็ตาม) แต่ถ้ามีเพื่อนร่วมบอร์ดออกมาเตือนด้วยความหวังดี
    ก็ขอให้ช่วยรับฟังด้วยนะคะ^________^

ส่วนตัวเเล้วก็คิดว่าทุกๆคนที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้น่ารักกันทุกๆคน ให้ความร่วมมือกับเจ้าของกระทู้หน้าใหม่อย่างเรา
    กันเป็นอย่างดีมากๆ ต้องขอขอบคุณจริงๆค่ะ :china: ถึงจะมีบ้างที่อารมณ์มันพากันไปนิดๆหน่อยๆ ยังไงก็ไม่ว่ากันค่ะ :D

ขอขอบคุณในความร่วมมือล่วงหน้านะคะ :china:

ด้วยจิตคารวะ
    tokichan
  5. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

ผมว่ามันยังไม่จบหรอก ถ้าเป็นหนังฮอลีวูดก็ ต้องบอกว่า"สงครามเพิ่งจะเริ่ม"
    เพราะฝั่งทรท.เดิมก็มี "เพื่อไทย" รองรับไว้อยู่แล้ว
    แล้วพอกลับมาพันธมิตรก็รีเทริ์นอีกแหละ

จริงๆ น่าจะตัดสินช้ากว่านี้ ให้ถึงวันที่ 5 พ่อหลวงอาจเตือนสติทั้ง 2 ฝ่าย ผมว่านั่นน่าจะเป็นจุดจบที่สมบูรณ์สุดนะ

ว่าแต่ พันธมิตรเปิดสนามบินหรือยัง ชนะแล้วนี่ หวังว่าพี่แกยังมีน้ำใจนักกีฬามั่งนะ ไม่ใช่ชนะแล้วยังมาฉลองหน้าสนามบินต่อ
  6. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0

พรรคการเมืองมันก็ธรรมะธรรมโมกันแหละครับ

"ยุบหนอ พองหนอ"

ของแถม: รูปผมเองครับ ถ่ายที่สนามบินปักกิ่ง เย็นวันที่ 26 พย.
    ป้ายแสดงเที่ยวบินที่เป็นสีแดง (ด้านซ้าย) คือเที่ยวบินไปกรุงเทพที่ถูกยกเลิกครับ

สิ้นหวังแล้ว! สิ้นหวังกับเสื้อเหลืองแล้ว!!

ถ่ายไว้ขำๆ แก้เครียดให้เพื่อนร่วมทัวร์...
  7. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

พันธมิตรมันจะเลิกก็ต่อเมื่อมันดันพวกมันเป็นรัฐบาล มาจัดการล้างบางพวกทักษิณให้หมด
    ตราบใดที่ยังมีการเลือกตั้ง มันไม่ยอมเลิก เพราะยังไงกลุ่มทักษิณก็กลับมาเหมือนเดิม
    แล้วยังกล้าเรียกตัวเองว่าเป็นประชาธิปไตยอีก หน้าไม่อายที่สุด

เมื่อคืน คนรู้จักแถวบ้าน ไปชุมนุมที่ดอนเมือง
    โดนระเบิดบาดเจ็บไปเรียบร้อย
    ไม่รู้จะสงสาร หรือ สมน้ำหน้าดี...
  8. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48

อ่านแล้วไม่รู้ว่าจะพูดยังไงดี=w=;;!!
    ง่ายๆเลยคือ... แรงเกินไปนะค้า>A<;;!!!!!!!!
    แรงเกินไปแบบสุดๆเลยค่ะ! ช่วยกลับไปอ่านโพสแรกด้วยนะคะ!!!

[action]ประกายไฟแบบแปรี๊ยะๆเลย.. กระทู้เราจะติดไฟหน้าห้าหรือนี่=A=!![/action]

EDIT1:

ลืม...
    กลับบ้านได้แล้ว(โว้ยยยยยยยย)TwT/!!!!!!!!!!!!

EDIT2:
    เห็นด้วยอย่างแรงค่ะท่านเทร่า-_-lll
    v
    v
    v
  9. terasphere

EXP:
    792
    4
    38

ข่าวฝรั่งแรงมากเลยอ่ะ
    ชนิดที่ว่าถ้าคนเขียนเป็นไทย เจอ 112 เรียบ โอ้

ผมจะโดนซิวมั้ยเนี่ย ถ้าไงลองไปอ่านดูละกันครับ
  10. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

อะไรคืออ 112 เหรอครับ ไม่เก๊ต เข้าใจว่าเป็นศัพท์ทางทหารหรือการเมืองหรือเปล่าครับ
  11. naykeaw

naykeaw New Member

EXP:
    15
    0
    0

112 นี้กฏหมายหมิ่น มั่งคับ
  12. Nameless

EXP:
    242
    1
    18

ใช่ The crowd and the crown รึเปล่าฮะ ถ้าใช่ ก็นะ ก็แอบแรง

แต่ถ้าเป็นคนที่ปิดประตูความคิด ก็จะตอบกลับประมาณว่า ต่างชาติไม่รู้จักระบบการปกครองแบบเราดี
    มัวแต่ไปตามก้นความคิดอยู่นั่นแหละ วู้ ๆ ไทยแลนด์เดอะเบส

งี้รึเปล่า
  13. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16

-Edit

เดี๋ยวถูกฆ่าปิดปาก
  14. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98

เฮ้ยๆ มันชักจะ "สูง" เกินไปแล้วเหวย ลดมานิดนึงเต๊อะ
  15. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38

One ring to rule them all,

รูปขึ้นมั๊ยน้า ( ' ' ! )

~เฮๆ
  16. terasphere

EXP:
    792
    4
    38

ในหลวงประชวร.....

ใจหายวูบ
  17. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38

พอรู้ว่าวันที่ 4 ในหลวงไม่ได้ทรงออกมานี่ วูบไปเหมือนกันครับ

หวังว่าอาการจะไม่หนักนะครับ - -''

ขออย่าให้มีเรื่องอะไรใหญ่ๆเกิดตอนนี้เลยเถอะ ถึงมันจะต้องมีแน่ๆก็เถอะนะ
  18. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

อ่านข่าวแล้วในหลวงประชวรไม่หนักมาก ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง
  19. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

http://www.pantip.com/cafe/rajdumnern/topic/P7288033/P7288033.html

ที่ทำเนียบ พธม. เหลืออะไรไว้ให้เราดูเล่นบ้าง ลองดูกันเอาเอง
    โปรดใช้วิจารณญานไตร่ตรองดูเองละกัน

ถ้ามีคนเอามาลงแล้วก็ขออภัย
  20. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36

^
    ^
    ขอแอบใช้อารมณ์
    สภาพถ้าจะให้พูดตรงๆ....

ทุเรศ ที่สุด...

สามัญสำนึกน่ะมีมั้ย อย่างนี้มันออกแนวพาลมากกว่าแล้วล่ะ
    แล้วแสตมป์ในหลางจะฉีกไปทำไม? ไหนว่ารัก ไหนว่าเทิดทูน ทำเพื่อท่าน หนังสือคุณทองแดงที่กองกะพื้นนี่มันอะไร
  21. Nameless

EXP:
    242
    1
    18

เราควรเปิดพื้นที่ให้ผู้ถูกกล่าวหาชื้แจงเนอะ ๆ ๆ จะได้ยุติธรรม

ลองไปอ่านในบางเวบบอร์ดดูสิฮะสนุกดี แบบผู้ก่อการร้ายมาทำ ป้ายสีให้กลุ่มผู้ชุมนุม บอกกลุ่มเค้ามีเวลาเตรียมตัวเคลื่อนที่ตั้งหลายวัน ถ้าทำจริงคงมีเวลาเก็บ
    ไม่ก็[desc=คอมที่โดนแกะ]เถียงกันสุดฤทธิ์ ว่าไส้ในมันยังอยู่ครบ...ก็นะ เพื่อ....ไม่ได้ทำให้ภาพลักษณ์ดีขึ้นเลย...[/desc] บลา ๆ ๆ ๆ

ผมว่า ถ้าจะเอาผิดอะไรจริง ๆ แบบดิ้นไม่ได้ เป็นกลางทั้งคู่ คงต้องขอความร่วมมือ เก็บลายนิ้วมือมาตรวจ ตามมาตรฐาน CSI ละมั้ง เพราะ เขาอ้างว่า [desc=หลักฐานระบุชื้ชัดถึงตัวผู้ทำไม่มี]แต่ในเวบกลับมีทีท่าฟันธงไปแล้วว่า อีกฝ่ายทำ แล้วใส่ร้าย[/desc] ดังนั้นใครทำก็ได้ กล้องจับภาพก็โดนปิดไว้เนอะ (และไม่แน่อาจให้ผู้ตรวจสอบไม่ได้มาจากรัฐ เพื่อป้องกันการเข้าข้าง และไม่เป็นธรรม หึหึ)

นะ สงสัยประเทศไทยควรบรรจุหลักสูตร ความรับผิดชอบขั้นพื้นฐาน เอาไว้สอนเด็ก ๆ ในอนาคต
    ไม่ก็สอนตีความคำว่า "เสียสละ" กันแบบชัด ๆ จะได้เลิกอ้าง

ป.ล.ที่เด็ด ๆ แต่ยังแถก็มี [desc=แบบว่าหากแกนนำไม่ไปควบคุมการชุมนุมที่สนามบิน อาจมีความเสียหายมากกว่านี้ก็ได้]แล้วเอ็งไปกันทำไม?[/desc]
    ส่วนกลุ่มผู้เชียร์บางท่านก็ไม่พูดถึงเรื่องนี้ แต่ไปเล่นงานฝ่ายตรงข้ามเรื่องอื่นแทน ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่ว่างั้น

จับมือกัน สงบสุข สันติ ? อยากให้เกิด นะ แต่เลือนราง
  22. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

สภาพทำเนียบ...ร้ายแรงกว่าที่คิดแฮะ ถึงผมจะเกลียดพวกนี้ตั้งแต่บุกยึดทำเนียบ ด้วยเหตุผลว่าเขายึดฐานบรรชาการฝ่ายบริหารของประเทศตััวเอง

แต่ผมเชื่อมาตลอดว่าพวกชุมนุม(ไม่นับพวกแกนนำ) เขาทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ไม่ได้มีเจตนาร้าย(ประมาณว่าหวังดีแบบผิดๆ)
    แต่สภาพนี่มัน จะพังเก้าอี้ไปเพื่อ จะทุบกระจกไปเพื่อ ของพวกนั้นเหลี่ยมไม่ได้เป็นคนซื้อซะหน่อย ของบางชิ้นก็มีมาตั้งแต่สมัยร.6 แล้ว ใครจะนั่งแกะสลักขึ้นมาให้ใหม่

ถึงทางฝ่ายนั้นจะอ้างว่าไม่ใช่ฝีมือพวกตนก็ฟังไม่ค่อยขึ้นเพราะดูจากสภาพความเสียหาย เป็นสิ่งแวดล้อมประเภทที่ต้องค่อยสร้าง(หรือทำลาย)ขึ้นมา ไม่ได้จะโผล่พรวดขึ้นมาในคืนเดียวได้ ยกเว้นว่าจะมีกองกำลังลุกลับบุกถล่มทำเนียบหลังพันธมิตรออกจากตึก

กลับเข้าสถานการณ์ทางการเมือง ส่วนตัวแล้วรู้สึกแปลกๆ ที่ประเทศไม่มีผู้นำ บอกไม่ให้ใครเสี่ยงปฏิบัติหน้าที่ แต่ผมว่ามันรู้สึกโหวงๆ นะ เวลาประเทศไม่มีผู้นำ มันไม่ได้เป้นลางดีเลย ยังกะพวกประเทศใกล้ล่มสลายยังไงยังงั้น เฮ้อ...จะใครก็ได้มานั่งเก้าอี้สักคนเหอะ เอาแค่พอเป็นพิธีก็ยังดี
  23. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0

ไม่ใช้คำว่าเกลียด หรือชอบแล้วกันครับ

ละวางไประดับนึงแล้ว

ผมพยายามมองกว้างให้ถึงที่สุดเวลาฟังแต่ละข่าว และเวลาเค้าถกกัน
    (อย่างเช่นที่ post หลังๆ เอามาพูดก็เรื่องทำลายทรัพย์สินในสภา ใช่ไหมเอ่ย... คืออ่านข้ามๆหยุดๆนะครับ - -' ไม่ค่อยได้เข้ามา อ่านไม่ไหว)
    ยกมาว่า ไม่มีหลักฐาน ใครทำก็ได้ ผมจะมองเป็นว่า "มันก็เป็นไปได้" ... ไว้ก่อนน่ะนะ

จะไม่เกิดความรู้สึกสุมไฟเข้าหัว... อย่างไม่มีสาเหตุด้วย
    คืออะไรที่เค้าถกกัน แล้วยังหา "หลักฐาน" จริงๆจังๆไม่ได้
    หรืออะไรที่เขาว่ามา พิมพ์มา เล่ามา อาม่า อาอี้ อากง พ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อน เจ้านาย ลูกน้อง ลูกค้า นายจ้าง เอาส่งต่อให้เราได้รับสาร
    ผมฟังหมดนะ .. (ถ้าไม่เหนื่อยไปจนจับใจความไม่ได้ ) แค่ผมจะใช้คำว่า " ผม ได้รับข่าวมา " จาก แหล่งข่าว " ที่ได้รับข่าวมาอีกที "
    .. ว่าง่ายๆ ไม่ได้เห็นด้วยตา ไม่ได้ยินกับหู .. ฟังไว้เฉยๆ ไม่ต้องรีบร้อนตีความกัน จะได้ไม่เหนื่อยเปล่า เก็บไว้เป็นข้อมูล

บางคนว่าไม่มีไฟ ย่อมไม่มีควัน .. มันก็คือสมมุติฐาน อันนึงน่ะครับ แต่ถ้าจะให้ดี อย่าพึ่งเพิ่มไฟกันดีกว่า - -'
    ถ้าเราฟังอะไรมา แล้วรีบเอาไปส่งต่อ ส่งต่อ ไปเรื่อย ๆ ถ้า99% มันเป็นโอกาสที่จะเป็นเรื่องดีเรื่องจริง มันก็จะกระจายสิ่งดี ๆ ออกไป กระจายความจริงออกไป

แต่แม้ว่าถ้ามันมี 1% ที่อาจจะเป็นข่าวสารที่ผิดพลาด แต่ถ้ามันกระจายออกไปแล้ว มันจะส่งผลอะไรยังไง เราไม่รู้ได้น่ะครับ ดีชั่วยังไง ถ้าผิดแล้ว ผลที่ได้มันเสียหายใหญ่หลวง หรือไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มีใครฟันธงได้ แต่ถ้าเสียหายแล้วก็จบกัน เราไม่ต้องรับผิดชอบด้วย เพราะเราแค่เจ้ากรมข่าวลือ

ผมเปลี่ยนความคิดใครไม่ได้นะครับ แต่ใจจริงน่ะอยากให้ใจเย็นๆ ร่มๆ กัน (เท่าที่อ่านก็ร่มๆ กัน แต่มีอุ่นๆ บ้างบางคนละมั้ง)
    รับฟังข้อมูล แลกเปลี่ยนข้อมูล แต่อย่าไป "ฟันธง" ข้อมูล กันเลยน่าจะดีกว่าครับ..

ขออภัยความคิดเห็น ราวๆ 7/10 ของกระทู้ ที่ผมอ่านไม่หมด.. ครับ - -'' เยอะ และ เนื้อหาแน่นดีจริงๆ
    รักษาสุขภาพครับ ขอให้คนไทยแข็งแรง รักกันเหมือนอย่างที่เคยเป็น ครับ
  24. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38

ผมกลัวว่าแค่ได้นั่งก็มีเสียงโห่ไล่มาแล้วสิครับ ยิ่งตัวนายกหากได้เลือกต้องมาจากทางฝั่งนั้นแน่นอนอยู่แล้วด้วย ดูแบบคุณสมชายที่เพิ่งโดนคดีไปก็ได้ครับ น่าจะประมาณเดียวกันหากได้เลือกอีก

อยากลองให้พลิกขั้วไปทางฝั่งประชาธิปัตเหมือนกันนะครับ ดูทางนั้นอยากได้อยู่.......

Share This Page