เมื่อผมมีลาภปาก อาหารฝรั่งเศสที่โรงแรมดุสิตธานี

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย terasphere, 30 พฤศจิกายน 2008.

1. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    เป็นอาหารคอร์สเล็ก ในงานรับรางวัล 7-book Award ครับ

เมนู งานนี้แค่สามอย่าง นึกว่าจะไม่อิ่ม ที่ไหนได้........

เครื่องมือ ใช้บ่เป็นอ่ะก้า

จานแรก อาหารเรียกน้ำย่อย - เทอร์รีนเนื้อไก่ชิ้นเล็กสอดไส้ฟัวกราส์หั่น ผักกาดหอมและแอปริค็อต ซอสมะม่วง
    สลัดเปรี้ยวมาก เป็นซอสมะม่วงดิบกับแอปริค็อต เนื้อไก้สับกับชิ้นฟัวกราส์ละลายในปาก หอมมัน แต่นิ่มเกินไปหน่อยแฮะ

จานสอง เมนดิชจานหลัก ฟิลเลต์ปลาดอร์รี่ยัดไส้ผัก เสิร์ฟพร้อมข้าวอบซาวอรี ซอสเห็ด,กุ้งและหญ้าฝรั่น (ใช้เครื่องมือผิด จริงๆ ข้าวใช้ส้อมกับที่คล้ายๆ มีดที่เราเห็นตรงมุมภาพกินนะ ไม่ใช่ช้อนกับส้อม พอกินเสร็จแล้ว บริกรวางช้อนแหมะคืนให้เรา แล้วเก็บที่คล้ายๆ มีดที่เรายังไม่ได้ใช้ไปกับส้อม วัฒนธรรมอาหารฝรั่งเศสนี้เรื่องมากจริงๆ)

อร่อยสุดๆ เนื้อปลาดอร์รี่ฟิลเลต์ทอดหอมกรอบนอกนุ่มใน เหมือนกินไก่ที่ไม่มัน ข้าวอบเครื่องเทศหอมนุ่มกำลังดี ซอสเผ็ดๆเค็มๆ กินกับข้าว สุดยอดมากๆ

ของหวานเป็นไอศกรีมอบเชย ทาร์ตแอปเปิล กับราสเบอร์รี่ซอส ไอศกรีมอบเชยนี่มัน.....ฝรั่งชอลได้ไงหว่า กัดฟันกินจนหมด แต่ทาร์ตแอปเปิลอร่อยดี ซอสราสเบอร์รี่เปรี้ยว

ของแถม เพลงคลอหลังกินอาหาร วงของคุณต๋อง เทวัญ ทรัพย์แสนยากร มีคุณนารากร ติยายน ผู้ประกาศข่าวชื่อดังที่วันนี้เป็นพิธีกรขึ้นไปแจม

สรุป อร่ิอยมากโดยเฉพาะจานหลัก แต่ให้จ่ายตังกินคงไม่มีปัญญา ฮะฮ่า
    และไม่อิ่มดี หลังงานจบ รับรางวัลเสร็จ ไปเดินเยาวราชต่อ

รูปอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับงานนี้ ดูได้ที่บล็อกครับ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ลาภปากแท้ๆ ท่านเทราฯ

เห็นแล้วหิวขึ้นมาตงิดๆ ตอนเที่ยงด้วยสิ
    (หันไปมองโรงอาหารกลางวันนี้ .... ตรูจะกินอะไรดีฟะ -*-)
  3. violetblood

violetblood New Member

EXP:
    130
    0
    0
    โอ้ววว ช่างโชคดีเสียนี่กระไร อยากลองกินมั่งจัง

เมื่อไหร่เราจะได้ลาภปากแบบนี้มั่งน๊า~~
  4. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    อาหารฝรั่งฟูลคอร์ส ถ้าหยิบอุปกรณ์ ไม่ถูกให้ยึดหลักง่ายๆ หยิบจากคู่นอกเข้ามา อะค่ะ มันจะเรียงไว้แล้วตามลำดับ
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    เคยคิดจะถามผู้เชี่ยวชาญอยู่ว่า....ถ้าถนัดคู่เดียวขอใช้คู่เดียวหมดคอร์สได้มั้ย แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่กล้าถาม เพราะกลัวโดนด่าว่าบ้านนอกแล้วยังกระแดะ...... ฮืมมมมม

ปล. เมนูสามอย่าง.....มันมีข้าวด้วยหวึย!?
  6. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    น่ากินจริงๆ จานที่2ดูเป็นผัดกระเพราอะไรซักอย่างราดข้าว :D
  7. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ไม่ถนัดของที่กินเป็นคอร์สทางการเหมือนกันครับ

เคยมีลาภปากเป็นคอร์สสามอย่างทีนึงเหมือนกัน แต่อุปกรณ์ใช้ไม่ค่อยจะเป็น = =''
  8. Shion

Shion Gamer

EXP:
    609
    3
    38
    น่ากินจริงๆ โดยเฉพาะเมนูที่ 3
  9. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    (แว่วเสียงท้องร้อง~)

น่ากินมากเลยคะ อยากจะไปกิน ถึงจะมีเงินแต่ไม่รู้ว่าเขาใช้อะไรยังไง

(กลัวบริกรเขาแอบด่าว่า บ้านนอก><)
  10. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    โครกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

น่ากินทั้งสามจานเลยค่ะ >____<!!!

เราชอบอบเชยน้าาา ยิ่งพวกขนมปังซินนามอนนี่ ของโปรดเลยค่า ^^
  11. kira

kira KirA.K

EXP:
    190
    0
    16
    มะ..เมนดิชมีข้าว!! =[]="
    แต่เนื้อปลาน่ากินมากเลยครับ เห็นแล้วน้ำลายไหล -q-
  12. Ameba

Ameba New Member

EXP:
    130
    0
    0
    ของหวานน่าทานสุดๆเลยครับ... *q*
  13. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เพิ่งเคยเห็นเมนดิชมีข้าว ^^" น่าทานมากๆเลยค่ะ
  14. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    ฟรัวๆๆๆๆกราส์สสสสสสสสส

อยากกินอ่า T-T
  15. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    อยากกินทั้ง 3 จานเลยอ่ะ แต่ไม่มีตัง T T

Share This Page