โนมุระยอมรับผมนี่แหละตัวการ FF Versus XIII PS3 Exclusive!

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 21 พฤศจิกายน 2007.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    เป็นการสรุปแบบงี่เง่าเกี่ยวกับพวก FF ใน PS3 นะครับ...โปรดเห็นใจคนไข้ขึ้น เป็นหวัด และเจ็บคอด้วย T__T

- FFVII นั้นมีการพัฒนาขึ้นมาจากภาค FFVI มาก การพัฒนาจากภาค FFXII ไปยังภาค FFXIII ก็จะมีการพัฒนาที่มากเช่นเดียวกัน (คิตาเสะ)

- ผมตั้งใจจะดึงศักยภาพของ PS3 มาใช้อย่างเต็มกำลังแต่แรกแล้ว ก่อนหน้านี้ทีมโปรแกรมเมอร์ (ของ FFVersus XIII) เคยมาถามผมว่า "แน่ใจนะว่าจะทำเกมนี้ให้ PS3 เท่านั้น ถ้าคิดจะพอร์ทเกมนี้ลงบนเครื่องอื่นล่ะก้อ เราจะได้เปลี่ยนแปลงสเปคของเกมให้มันเหมาะกับเครื่องอื่นได้" เมื่อได้ยินดังนั้นผมก็ตอบกลับไปทันทีว่า "แน่นอน PS3 เท่านั้น" (โนมุระ)

- ไม่นานนี้สตาฟฟ์ของ FF Versus XIII พึ่งจะโชว์ฉากการท่องไปใน World Map ด้วยเรือเหาะให้ผมดู ผมว่าผมไม่ได้เห็นสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของ "Final Fantasy" แบบนี้มานานมากแล้ว ฉากแผนที่นั้นดูสมจริงมากแต่ตอนนี้เรากำลังหาทางหดๆ ให้มันเล็กลงอยู่ ฉากมันใหญ่มากๆ จนผมไม่รู้จะบรรยายเลยว่าแค่เมืองๆ แรกมันก็ใหญ่ขนาดไหนแล้ว (โนมุระ)

- ร่างเนื้อหาเกมได้ถูกเขียนขึ้นจนเสร็จแล้ว พอเอาไปโชว์ให้กับพวกสตาฟฟ์ดู บ้างก็บอกว่ายาวเกินไป บ้างก็บอกว่าสั้นเกินไป หลังจากที่พวกเรามาร่วมพูดคุยระดมความคิดกัน ผมว่าเกมนี้คงจะมีความจุมหาศาล พอคิดว่าไอ้เนื้อหาเหล่านี้จะถูกถ่ายทอดผ่านทางกราฟฟิคของ PS3 ตัวของผมก็สั่นระริกแล้ว (โนมุระ)

- คุณโนจิม่า (Scenario Writer ของ FFVII) ยังไม่อยากละมือไปจากคลาวด์เลย ผมคงต้องทำอะไรเกี่ยวกับเขาอีกครั้ง บางทีถ้าทำเป็นหนังแบบ AC ก็ไม่เลว (โนมุระ)

ที่มา : <!-- m -->http://ff7ac.hotcafe.to/<!-- m -->

=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=

Update!!!

- ขอแก้ไขข้อมูลบางส่วนนะครับ ตอนแรกเว็บญี่ปุ่นที่ผมใช้เป็นแหล่งข้อมูลนั้นได้ quote ข้อความจากบทสัมภาษณ์ขึ้นมาว่าคุณโนมุระได้ยืนยันกับทีมโปรแกรมเมอร์ของ FFXIII ว่าเกมนี้ต้อง PS3 Exclusive เท่านั้น ความจริงแล้วข้อความนี้เว็บญี่ปุ่นเค้าพิมพ์ตกไป 1 คำ ซึ่งก็คือคำว่า Versus ครับ (โน้ววว...) แท้จริงแล้วคุณโนมุระได้ยืนยันกับทีม FFVersus XIII ว่าเกมนี้ต้องเป็น Exclusive นะครับ ไม่ใช่เกม FFXIII ผมก็ขออภัยในความผิดพลาดมาในที่นี้ด้วยครับ m(_ _)m
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Re: โนมุระยอมรับผมนี่แหละตัวการ FFXIII PS3 Exclusive!

:confused:;
  3. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    Re: โนมุระยอมรับผมนี่แหละตัวการ FFXIII PS3 Exclusive!

กำลังอ่านเพลินๆ เจอรีพลายพี่เจถึงกับสะดุดพรืดเลยค่ะ :E

PS3...เอาฟะ ซื้อมาใช้ดูACC!!(ไม่ค่อยเลยนะ...)
    13vsมีบังคับเรือเหาะด้วย=[]=!! อย่าบอกนะว่าตาหล่อเก๊กเป็นคนขับ!

ลุ้นโปรเจคFF7ต่อไป...

หายป่วยไวๆนะจ๊ะ^^
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88

PS3 เหมือนบังคับซื้อ

ดีไม่บอกว่า เอาหัวเป็นประกันจะลงแค่ PS3 เท่านั้น
  5. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0

งานนี้ทุ่มเพื่อPS3แล้วเรา

ไม่ใช่ว่าให้คลาวด์มาโผล่กะเขาด้วยนะ หึๆๆ

[action]โดนเตะออกนอกกระทู้ เพราะนอกเรื่องอีกแล้ว[/action]
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

ผมว่าลงเครื่องเดียวก็ดีไปอีกแบบ เกมลงหลายเครื่องชอบบั๊กเยอะ แต่อยากให้ลง พีซีอยู่ดี เหอๆๆ
    แต่ว่า....

เย้..... เรือเหาะกลับมาแล้ว จะได้ขับเรอะเหาะอีกครั้งแล้ว
    ว่าแต่ก็คุณโนมุระเอง นั่นแหละไม่ใช่เหรอ ที่ปรับระบบจนไม่ได้ขับเรือเหาะกัน ตั้ง 2 ภาค(10 ไม่มีแผนที่โลก 12เรือเหาะรับจ้าง ขับเองไม่ได้)

อยากดูวิดิโอเรือเหาะจังเลยแฮะ
  7. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38

เห็นรีพลายพี่เจแล้ว......น่าคิดแหะ 55+

เหมือนโดนบังคับซื้อ PS3 แหะ แต่ว่าไหนๆก็ไหนๆแล้วจะลองเสี่ยงกะมันดูล่ะกัน โย่ !!
  8. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113

แต่ก่อนนั้นคุณโนมุระไม่ใช่โปรดิวเซอร์หรือไดเรคเตอร์ของเกมครับ จะไปกำหนดให้มันมีหรือไม่มีฉากบังคับเรือเหาะไม่ได้หรอก ภาค 10 เขาแค่ออกแบบตัวละคร ส่วนภาค 12 เขาไม่เกี่ยวอะไรเลย ^^"

ส่วนภาค Versus XIII เขาทำหน้าที่เป็น Director ด้วย ก็เลยสามารถสร้างสรรค์เกมให้เป็นอย่างที่เขาชอบได้ครับ
  9. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88

ไม่ว่ายังไงโซนี่ก็ยังมีไพ่ตายอยู่ในมือสินะเนี่ย

เห็นแว้บๆ ใครจะทำหนัง AV ................
  10. Yunz

Yunz New Member

EXP:
    12
    0
    0

= =!!!! AV..... Orz

อื่มม ถ้าลุงแกไม่อยากวางมือจากพี่คลาว์ มีพี่คลาวด์โผล่มาทุกภาคก็ไม่เลว... /me ล้มโต๊ะ ไม่ใช่ละ!!
  11. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0

คลาวด์จะลงAV :confused:
    เซฟี่เป็นพระเอก พี่คล้าวเป็นนางเอก แซ็คเป็นตัวแถม อ๊าง :aha:
  12. keechan

keechan New Member

EXP:
    205
    0
    0

:D :aha: :aha: :aha:
    ม่ายยยยยยยยยยยยย!!!

มันต้อง...

คล้าวเป็นนังเอก :spin:
    แซคเป็นพระเอกแสนดี ;)
    เซฟี่เป็นมือที่สาม!! :cool:

ตะหาก :E
  13. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0

สุดท้าย ก็ต้อง PS3 จนได้สินะครับ = ="
    ราคาเครื่องนึงก็ไม่ใช่ว่าถูกๆ เลยแฮะ
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

พี่เจอีดิทนี่หว่า ตกใจหมด -_-; แต่มี AV ไม่เลวนะ
    อุ๊บส์..
  15. tung2003

tung2003 New Member

EXP:
    6
    0
    0

เห็นรีพลายทั่นบน ๆ แล้ว..........อนาถใจ.........น่าจะทำภาคนี้ด้วยนะ
    **Final Fantasy : Y.... :The revenge of Cloud, third advent of Sephie-Chan**
    ถ้าจะมันเนอะ
  16. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ถูกใจค่ะ~ :aha: :aha: :aha:

[action]/meเผ่นออกไปอย่างรวดเร็ว[/action]
  17. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    เยี่ยม!!!

ไม่เสียแรงที่ซื้อ PS3 มา อิอิ
  18. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    ถ้ามีก็ดีนะครับ ผมอยากดูไปหมดเลยหล่ะ
  19. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86

แบร์เร็ต ซิด แล้วก็ วินซ์ล่ะครับ :E

ปล. ใครทำมันออกรังสีม่วงง่ะ - -*
  20. Kadaj

Kadaj New Member

EXP:
    28
    0
    0
    คุณโนจิม่า (Scenario Writer ของ FFVII) ยังไม่อยากละมือไปจากคลาวด์เลย ผมคงต้องทำอะไรเกี่ยวกับเขาอีกครั้ง บางทีถ้าทำเป็นหนังแบบ AC ก็ไม่เลว (โนมุระ)

ความคิดดีมากๆค่ะ...จะรอโปรเจค FFVII ค่ะ
  21. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ตกลงค้าวจะกลายเป็นดารา AV ???
    คงน่ากลัวแฮะ 555+

ว่าแต่ อะไรจะอยากหากินกับภาค VII กันขนาดนั้นนนน
    (แต่ก็ดีแล้วล่ะ ทีฟาจงเจริญ!!)

PS3 กว่าจะได้ฤกษ์ซื้อคงต้องรอราคาลงอีกเยอะๆก่อน
    ...แล้วเมื่อไหร่จะได้ซื้อล่ะเนี่ย กร๊ากกกก
  22. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16

เห็นด้วยอย่างแรงงงงงงงงงงงงงงงงงง :aha: :aha:
  23. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16

เห็นด้วยกับรีด้านบนๆ =[]=!! คล้าวเปป็นนางเอก เซฟี่เป็นตัวมาฉกคล้าวไปจากเเซ็ค (555)
    เเต่ยังไงก็อยากเล่นFF13 เพราะลงPS3อลังการๆนี่ชอบ=w= ถ้าภาคนี้มีเรือเหะจริงก็คงสนุกน่าดู
    ท่าทางตัวละครน่าจะเยอะเหมอืนกันนะเนี่ยภาคเวอร์ซัส หวังว่าคงไม่มีพี่คล้าวด์กับเซฟี่ไปโผล่ในภาคนี้หรอกนะ
    แบบมาเป็นโปสเตอร์เเปะเนียนๆ ไม่ก็โฆษณาเนียนๆ.....ท่าไม้ตาย เนียนๆ....เป็นต้น :555:
  24. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    เตรียมตัวเก็บตังๆๆๆ :E
  25. ReficuL

ReficuL New Member

EXP:
    53
    0
    0
    ดันซื้อน้องวิมาแล้วเนี่ยสิ

มีที่ไหนรับแลก PS3 บ้างครับ = =

Share This Page