ถาม FF dissidia

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย boatwen, 18 ธันวาคม 2008.

1. boatwen

boatwen New Member

EXP:
    22
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    กำลังเห่อเลยครับ แต่เล่นไม่ค่อยรู้เรื่อง รายละเอียดมันเยอะเกินสำหรับคนอ่านยุ่นไม่ออกอย่างผม T-T ถ้าอ่านออกน่าจะมัน

เข้าคำถาม
    1.อบิลิตี้ใหม่ๆนี่มีเงื่อนไขการได้ยังงัยเหรอครับ มันมาเองตามการเลเวลอับรึป่าว
    2.การ Break มีเงื่อนไขอย่างไร ผมตีๆ(แบบ o)มันไปหลายชุดไม่ยอมbreak พอเปิดช่องว่างมันตีกลับชุดเดียว ผม break ซะงั้น - -
    3.เครื่องสวมใส่ที่(เหมือนจะ)ให้เลือกตอนก่อนเข้าต่อสู้นี่คืออะไรเหรอครับ เลือกทำไม งง???
    4.ผม dash ไม่เป็น - -" T-T :(

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ใช้ทีดะ มันจัง ท่าสวยดี
  2. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ตอบเท่าที่รู้

2.การ Break มีเงื่อนไขอย่างไร ผมตีๆ(แบบ o)มันไปหลายชุดไม่ยอมbreak พอเปิดช่องว่างมันตีกลับชุดเดียว ผม break ซะงั้น - -
    ^
    ^
    การBreak จะเกิดได้เมื่อ เราใช้ท่าโ๗มตีเบรฟ ( กดO ) ตีค่าเบรฟของอีกฝ่าย (ค่าเลขที่อยู่เหนือขีดHp ) จนหมด

4.ผม dash ไม่เป็น - -" T-T :(
    ^
    ^
    ีู้สึก มันเป็นอลิบิตี้ นะครับ ต้องหาติดเอา
  3. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    1. lv up ครับ
    2. ตัวเลขที่เราเห็นอยู่ในฝั่งของเรา คือ ค่า brave ซึ่ง เวลาโตมตีด้วยท่าลด HP จะเอาค่า brave ไปลบ กับ hp ฝ่ายตรงข้ามครับ
    ส่วนที่คอมมันสวนมาแรง จน brave เราหมดจนเกิด สถานะ break เป็นเพราะ ค่าพลังโจมตีของฝ่ายตรงข้ามเยอะมาก
    3. ของศัตรูครับ มันให้ดูเฉยๆ
    4. ใส่ skill จำชื่อไม่ได้ ได้มาหลังๆ วิธีใช้ กด R + สามเหลี่ยม
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ขอกบฎด้วยการแปะลิงค์เวบอื่นที่ผมพิมพ์ลงไปแล้ว = ='
    <!-- m -->http://www.gconsole.com/forum/show.php? ... 5&id=53855<!-- m -->

2. จะเบรค ต้องทำให้ศัตรูเหลือ 0 แล้วรอให้เบรฟศัตรูฟื้นจากสภาวะถูกเบรคก่อนนะครับ ถึงจะเบรคได้อีกรอบ
    3. หน้านั้นเป็นข้อมูลศัตรู ของที่ศัตรูใส่ก็มีโอกาสจะดรอปได้
  5. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ไหนๆก็กระทู้เดียวกัน ขอถามมั่งครับ ผมศื้อชุดใหม่อีตาคลาวด์แล้ว แต่มันกดเปลี่ยนตรงไหนครับ

(มีคนบอกเข้าเมนูโดยกดสามเหลี่ยม แต่ผมหาที่เปลี่ยนไม่เจอ==")
  6. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    เข้าไปที่เมนู
    พวกคำสั่ง ไอเทม เครื่องประดับ สารพัด พวกนี้
    ที่มุม

ตรงแถวบอกว่า
    EXP Style สังเกตว่าจะมีคำว่า FORM อยู่ ถ้าเราซื้อชุดมา ให้กด 3 เหลี่ยมมันจะเปลี่ยนจาก

ธรรมดา (ノーマル) เป็น อื่นๆ (アナザー)
  7. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    พึ่งโหลดเสร็จพอดี

อยากรู้เกี่ยวกับเมนูตอนเดินช่อง(กดสามเหลี่ยม)
  8. boatwen

boatwen New Member

EXP:
    22
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เด๋วติดไรมาถามใหม่ แต่ที่แน่ๆ ไม่รู้จะใส่เครื่องประดับไรดี งงไปหมด เลยใส่แต่ดาวไว้ก่อน
  9. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    มีคำถามนิดนึงครับ

1.ของที่ขายในร้านค้านี่ ทำยังไงถึงจะทำให้มีลิสต์ของเพิ่มขึ้นมาให้ซื้อได้ครับ ?
    2.การสู้ให้ได้ EXP เยอะๆ ( ที่ไม่ใช่ปรับวัน ) นี่วิธีไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง Break แล้วซัดเข้า Hp ไปเรื่อยๆ หรือว่า Break หลายๆครั้งแล้ว EX - Burst โป้งเดียวตาย
  10. maxlancer

EXP:
    1,183
    1
    88
    1.มีหลายเงือนไขนะ เคลียร์เกมส์มั้ง ทำมิชชั่นให้เคลียรมั้ง ว่ากันไป (รอผู้เชี่ยวมาเติม)

2.EXP เกมส์นี้มันขึ้นอยู่กับดาเมจที่ทำได้(มั่ง) สำหรับผม ก็น่าจะเป็นสเต็ป Break ฟันHP EX-Burst ทีนึงจะได้เยอะ

ปล. ใครผ่านinward chaosแล้วมั้งคร้าบ T[]T เจอ คาออส เวล 110 ค้าวคุง ผมดับอนาจมาก ใครมีทริกสู้มั้งคร้าบบ
  11. madsmn

EXP:
    403
    4
    38
    ถามต่อนี้ดนึงครับ พอดีลืม

วีธีการโกงวันเล่นพิเศษที่ทำๆกันนี่ ( ที่สัญลักษณ์เป็นรูปพระอาทิตย์ ) ทำยังไงนะครับ เพราะจะปั่นแหลกแล้ว
  12. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    ไม่แน่ใจนะคะ แต่คุยกับเพื่อนอยู่ (ไม่รู้ทำได้รึเปล่า)

ก็คือ เปลี่ยนวันที่ใน PSP ค่า XD
  13. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    อยากจะถามเรื่องเทคนิกการเล่นเหมือนกันครับ ผมเล่น ทำไรไม่ค่อยเป็นเลยครับ เพิ่งเริ่มเล่น warrior of light level 3 เอง

หลักๆ ก็วิ่งเข้าหาศัตรู กด o o o o o อย่างเดียวเป็นหลัก จน break ก็กดสี่เหลี่ยมให้จบเกม

ไม่ก็ กระโดด o o o o x o o o x o o o กระโดดตามอัดกลางอากาศ

กับ กด R ค้าง แล้วกระโดดๆๆๆ เข้าหาศัตรู เวลาฉากที่มีที่ยืนน้อยๆ

แต่นอกนั้นผมทำไรไม่ค่อยเป็นเลยครับ รู้สึกเวลาสู้กับศัตรูที บางฉากมันใช้เวลานานมากๆ ยิ่งฉากที่ยืนน้อยๆ เนี่ย กว่าจะตามไปอัดกันโดน เสียเวลาน่ารำคาญมากเลย
    ศัตรูบางตัวก็วิ่งหนีอย่างเดียว จะกด สี่เหลี่ยม ให้จบเกมเวลามันเบรก บางทีวิ่งไล่อยู่เกือบ 10 นาที

คือ มันมีเทคนิกอะไรที่เอาไว้รับมือพวกน่ารำคาญๆ พวกนี้มั้ยครับ
  14. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    ทำได้นะครับ ผมทำประจำ หึหึ

ตอบพี่เจนะครับ
    อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ตัวอะไรความมีท่าแบบไหนด้วย อย่างผมชอบใช้เซฟิรอสในโหมดต่อสู้ เวลาเจอคอมชอบวิ่งหนีผมก็จะใช้ท่า Black Materia ชาร์จเพื่อเรียกเมเทโอ ซึ่งลูกใหญ่ หลบยากและโผล่บนหัวคอมตลอด หรือไม่ก็ใช้ EX Mode ของเซฟิีรอส จะมีท่าพิเศษซึ่งจะชาร์จนานเหมือนกัน เอาไว้ใช้ตอนที่ศัตรูอยู่ไกลๆ ซึ่งจะทำลบค่า Brave ของศัตรูจนเหลือ 1 ซึ่งการใช้ท่าประเภทชาร์จนานๆแบบนี้จะเป็นการล่อให้คอมวิ่งเข้ามาหาเราเอง เพราะมันคงไม่อยากให้เราใช้น่ะแหละครับ
  15. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ต้องเล่นไปสักพัก แล้วมีอบิลิตี้เหาะเหินเดินอากาศมาช่วยครับ แล้วเกมถึงจะเข้าหากันไว อบิลิตี้พุ่งหาศัตรู "ฟรีแอร์แดช" เป็นต้น

ไปเจอด่านหลังๆ บางด่านพื้นหายเอาๆ แถบไม่ต้องยืนก็มี
  16. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ทีน่าผมแทบจะเหาะได้ไปแล้ว(เป็นตัวละครที่กระโดดปกติสูงสุดรึเปล่า หรือผมคิดไปเอง) สกิลจั๊มป์พาวเวอร์อัพพลัส + ทริปเปิ้ลจั๊มป์ + ฟรีแอร์แดช + มาร์เชียลสไลด์ + dodge รวมๆแล้วค้างกลางอากาศได้ทั้งเกมส์ด้วยการกดกระโดดจากพื้นแค่ 2-3 ครั้ง

จริงผมว่าไปเล่น story โหมดก่อนก็ดีนะ....พวก battle beast มันฉลาดน้อยกว่าตัวละครใน quick battle เล่นง่ายกว่ามากครับ

อยากถามเทคนิคการเก็บเลเวลอะครับ บางครั้งผมอัดศัตรูได้ 6-7 พัน รอบเดียวจบเกมส์ แต่ exp กลับขึ้นไม่กี่ร้อย...มันเพราะอะไรครับ เลเวลเราและศัตรูมีผลไหม
  17. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เล่นๆ story แพ้แหลกเลยอะครับ >_<;; ธรรมดารึเปล่าเนี่ย จบฉากทีไม่เหลือแต้มเลย
  18. Kanyne

Kanyne New Member

EXP:
    118
    0
    0
    วิธีเก็บเลเวลง่ายๆนะครับ ^^; ผมเก็บกับ Exdeath ในควิกแบทเทิล ความยากเซตเท่าไหร่ก็ได้ 1-9 ยังไงๆมันก็โง่.... แต่เซตง่ายของที่มันใส่ก็จะห่วย เซตยากก็จะใส่ของดีๆมา(กรณีอยากได้ของดีๆไว้ใส่) เลเวลเซตไว้ที่ 100 เลยครับ แล้ว type ให้เซตไว้ที่ 8 มันจะไม่ค่อยโจมตีเรา exp จะคูณตามวันพิเศษที่เราเซตไว้ บวกกับที่โจโคโบะเดินครับ(กดเข้าหน้า customize ดูเอาได้ว่ารอบหน้ามันจะคูณให้เท่าไหร่) รึใส่แอคเซสซอรี่เพิ่ม exp ที่ได้จากการเดินของโจโคโบะก็ได้ครับ(โอกาสพัง 30% แต่ใส่ๆไปเหอะ มันได้มาเรื่อยๆ)
  19. icemanwalker

icemanwalker New Member

EXP:
    120
    0
    0
    ไอ้ เอ็กเด็ธ นี่โง่บรม ผมก็ปั่นเวล ด้วยไอ้หมอนี่แหละ เป็นคู่มือ แต่บางจังหวะก็รำคาญมัน มันวาปไปมาด้วยวงแหวนมันอ่ะ แต่โดยรวมก็ขนมหวาน แม้จะคาคออยู่บ้างก็เหอะ อิอิอิ
  20. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    แหวนโจโคโบะคือบวก exp? เพิ่งรู้แฮะ....มันไม่ได้ใช้คำว่า exp เลยไม่อ๋อ....แล้วของเพิ่ม luck นี่มีโอกาสพังมั้ยครับ....

อีกข้อ.... accessory ที่ได้มาในแต่ละด่านที่มันเขียนกำกับไว้ ต้องใส่ในด่านนั้นๆถึงจะมีผลรึเปล่าครับ หรือว่าก็เพิ่ม status ทั่วๆไปไม่เกี่ยวกับฉาก....เพราะผมใส่ luck+2 4 วง ยังไม่รู้สึกว่าไอเท็มตกง่ายขึ้นซักกะนิด -*-

Exdeath นี่โง่สุดละ.....แต่คุจา......เก่งเว่อร์อะ~~จอดกะมันที่เลเวล 62 ไอ้โรคจิต!!
  21. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    มันจะใช้คำว่า exp ทำไมในเมื่อมันเป็นภาคญี่ปุ่นมันก็ใช้ 経験値 สิ....
    ส่วนโอกาสพัง ดูในช่องคำบรรยาย จะเป็นตัวแดงภาษาญี่ปุ่น
  22. madsmn

EXP:
    403
    4
    38
    มีข้อข้องใจครับ

หัวหอมตอน EX Mode นี่เปลี่ยนอาชีพยังไงครับ
    ตอนแรกๆที่เล่นได้แต่นินจา หลังๆได้แต่นักปราชญ์ซะงั้น ^^;
  23. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    มีโพสถามกันแล้ว ขอมาถามด้วยแล้วกัน เพราะไม่รู้จริงๆ ในบางฉากจะมีพื้นที่สีเหลือง และมักจะขวางเอาไว้หน้าหีบหรือมนต์อสูร จะปลดล๊อกยังไงหรือคะ หรือต้องใช้สกิลในการปลด ?
  24. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    แล้ว พอเล่น mission ของตัวละครนึงจบแล้ว ตัวละครนั้นก็ ทำได้แค่เล่น mission ซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ เหรอครับ หรือว่าต้องจบให้หมดทุกตัวก่อนแล้วจะมีอะไรให้ทำต่อ?
  25. Kanyne

Kanyne New Member

EXP:
    118
    0
    0
    มีโพสถามกันแล้ว ขอมาถามด้วยแล้วกัน เพราะไม่รู้จริงๆ ในบางฉากจะมีพื้นที่สีเหลือง และมักจะขวางเอาไว้หน้าหีบหรือมนต์อสูร จะปลดล๊อกยังไงหรือคะ หรือต้องใช้สกิลในการปลด ?

- ต้องเล่นรอบสองครับ (ทุกตัวอยากได้ 100% นี่ไม่ต่ำกว่าสามสี่รอบแน่ๆครับ....)

แล้ว พอเล่น mission ของตัวละครนึงจบแล้ว ตัวละครนั้นก็ ทำได้แค่เล่น mission ซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ เหรอครับ หรือว่าต้องจบให้หมดทุกตัวก่อนแล้วจะมีอะไรให้ทำต่อ?

- จบฝ่ายคอสมอสครบสิบคนแล้วจะได้เจออีเวนท์ที่รวบรวมคริสตัลได้ครบและเดินทางไปสู้กับเคออสครับ (ตรงนี้จะใช้ตัวอะไรเข้าไปก็ได้ แต่ถ้าอยากเก็บคอสมอสรีพอร์ทครบ ต้องใช้ทุกตัวจบให้ครบ....)

Share This Page