ถาม FF dissidia

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย boatwen, 18 ธันวาคม 2008.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    PSP ครับ หาโหลดเอาได้
  2. oilgen

oilgen New Member

EXP:
    65
    0
    0
    แล้ว psp นี่คือเครื่องอะไรเหรอคับ หรือว่าเครื่อง คอมคับ ถ้าเป็นคอม ต้องสเป็ค เท่าไรคับ
  3. kira

kira KirA.K

EXP:
    190
    0
    16
    มันคือ Playstation Portable ครับ สนนราคาตอนนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน 8k~ มั้ง? (วานผู้รู้ตอบอีกทีละกัน พอดีผมซื้อนานแล้ว)
    ใช้แผ่น UMD เล่น (แต่ใครไม่มีงบก็หาโหลดเกมได้ตามเว็บแถวนี้ ^^" )

4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    Futatu no Sugata (สองร่าง) เป็นไอเทมผสมเฉพาะตัวแบบที่หาได้จากโคลอสเซียม

ไอเทมผสมเฉพาะตัวละคร จะเป็นชื่อที่บ่งบอกเอกลักษณ์ภาคนั้นๆกับตัวละคร เอาไว้ผสมของให้ตัวละครนั้นๆเป็นหลัก เช่น
    - 4ชนิดที่ได้จากการไรส์จากตัวละครนั้นๆ (จะยกเว้นชานต๊อตโตะ กาบรัส ที่มีแค่ 3ชนิด) เช่น ของเซซิล จะนำหน้าด้วย "มนุษย์ยักษ์" (หมายถึงยักษ์บาบิลในภาค4)
    - 1ชนิดที่ดรอปจากเฟรนด์การ์ดตัวละครนั้นๆที่ปลดพาสเวิร์ด ได้ค่อนข้างง่ายเพราะดรอปได้ไรส์ได้ เช่น สโนว์บอร์ด เป็นคีย์ไอเทมภาค7ที่คลาวด์ใช้
    - 1ชนิดที่ได้จากโคลอสเซียมมาโดเซน จะเริ่มออกง่ายตอนการ์ดลัค 4 ขึ้นไป (น้อยกว่านั้นก็อาจโผล่ แต่ลำบากหน่อย) เช่น หัวหอม ..เอาไว้ผสมของใครคงไม่ต้องบอก....

ซึ่งไอ้ที่ได้จากโคลอสเซียมเนี่ย เข้าใจว่าอัตราสุ่มมันออกเท่าๆกัน เผอิญว่ามันมี 22 ตัวละคร พอสุ่มทีว่าไอเทมประเภทนี้จะต้องออกมา ก็จะต้องสุ่มอีกทีว่าเป็น 1 ใน 22 ชิ้นไหนที่จะหลุดออกมา ถ้าไม่ตั้งเป้าว่าจะผสมแค่ตัวนี้ตัวนั้น แล้วเล็งแค่จะเอาอันนี้เท่านั้นล่ะก็ เจออันไหนก็เก็บหมด ตอนท้ายจะทะลักเลยล่ะ....

แต่ถ้าจะเอาแค่ชนิดเดียว 5 ชิ้น นี่ก็ ลองไปคิดเป็นอัตราส่วนความเป็นไปได้เอา สมมติว่า 22 ชิ้น อัตราสุ่มเท่ากัน 1 ต่อ 22 จะเอา 5 ชิ้นก็ต้องให้หีบไอเทมประเภทนี้ผ่านไป 110 ชิ้นพอดี
    รู้สึกนิดนึงว่าถ้ารอบไหน มันสุ่มได้ชิ้นนั้นๆมาแล้ว เล่นไปเรื่อยๆให้รอด มันมักจะออกมาอีกซ้ำๆเยอะๆ อย่างกับล๊อกไว้
    ส่วนตัวที่ว่ามันออกมายากสุดคือ Michibikareshi Hikari (แสงนำทาง) ที่ไว้ผสมของ WoL

ถ้าจะผสมไล่ขึ้นมา สุดท้ายก็ต้องเข้ามาโดเซนครับ -_-; เพราะที่ได้จากอินวินซิเบิ้ลมันเอาไว้ผสมก่อนรองสุดยอดอีกมั้งรู้สึก รองสุดยอด กับ สุดยอดต้องเอาจากมาโดเซน

ดังนั้น ถ้าขี้เกียจเล่นโคลอสเซียม ก็เอาให้ได้อย่างน้อย1ชิ้น แล้วหา PSP มาอีกเครื่อง ก๊อปเซฟเราลงไป เปิดตีกับโกสท์ตัวเอง....ปั้มไอเทม วิธีดั้งเดิมแต่โบราณ ปั้มมากมายหลายแสน
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    มีวิธีง่ายกว่านั้น.....คือให้พี่อัลส่งโกสต์เซซิลติดอาวุธสุดยอดมาให้ผมมมมมม :waaa:

ตอนนี้ขาดไลท์บริง ดาบดำ คลาวด์สตอร์ม...กำลังล่าเอาไลท์บริงอยู่ เล่นไปเป็นสิบยกแล้วยังไม่ได้ ว่าจะหนีไปเอาคลาวด์สตอร์มก่อน = =a
  6. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ทำไมศัตรูเลเวล100มันการ์ดเราได้ตลอดอ่ะ มีวิธีอะไรทำให้การ์ดมันแตกมั้ยคะ
    แบบว่าแทบไม่ได้ตีเบรฟศัตรูเลยมันการ์ดๆๆๆๆๆๆๆตลอด เหมือนกับวิธีเล่นนี่ต้องรอตีHPเท่านั้นอ่ะแอบเบื่อแล้ว= =a

ปล.อาวุธแชนท๊อตเรามีอะเอามั้ยบอน???
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    รอมันโจมตีแล้วการ์ด แล้วสวนกลับครับ ง่ายที่สุดแล้ว...แล้วก็ใช้มนต์อสูรช่วยอำนวยความสะดวกเป็นบางครา....ไม่ยากเกินๆ แต่แล้วแต่ฉากด้วยอะครับ บางฉากที่ไม่ถนัดจริงๆผมเล่นยังไงก็ไม่ชนะอะ...
  8. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม่เกี่ยวกับว่าศัตรูเลเวล100แล้วการ์ดได้ตลอดนะ มันเกี่ยวกับ"ระดับความยาก"ที่มันตั้งไว้ให้ตัวนั้นๆ

ท่าการ์ดแครช หรือท่ายิงจากระยะไกล เอาไว้ดักควายคอมพวกนี้ได้ มือใหม่ลองใช้เซซิลรักษาระยะปล่อยดาร์คเฟลมไปเรื่อยๆ ยิ่งที่แคบๆศัตรูยิ่งหลบไม่ค่อยพ้น

พวกที่ชอบโจมตีเราก่อนก็รอการ์ดแล้วสวน ใช้ได้ดีกว่าหลบแล้วสวน (ถ้าทำได้คล่อง)

คอมเฟรนด์การ์ดบางตัวยิ่งนิวไทป์หนัก เข้าไปจะการ์ดจะกันจะหลบ ณ วินาทีนั้น มันสวนเราได้ถูกทุกแบบ โดเฉพาะไอ้คุจาเฟรนด์การ์ดวีวี่...
    - เข้าไปจะยิง มันสวนด้วยท่าที่ไวกว่าทันควัน
    - เข้าไปจะรอดักการ์ด มันใช้ท่าการ์ดแครช ไม่ก็อ้อมไปด้านหลังแล้วอัด
    - เข้าไปจะหลอกหลบแล้วโจมตี มันไม่ยิง แต่หันไปทิศที่เราจะหลบแล้วรออัด
    - ยืนดักยิงระยะไกล มันพุ่งข้าใส่เรามาอัดระยะใกล้...ทันทีที่เรากดยิง
    แจ่มทุกดอก.....นิวไทป์มากกกกก
  9. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    มีเรื่องอยากสอบถามครับเกี่ยวกับ BGMที่ใช้ประกอบการต่อสู้น่ะครับ
    ไม่ทราบว่าจะมีเพลงอื่นๆนอกเหนือจากที่มีให้อยู่แต่แรกแล้วรึเปล่าครับ
    หรือว่าต้องทำการปลดล๊อกอะไรบางอย่างอีก
  10. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ก็มีซื้อเอาจาก PP catalog ได้ครับ เล่นจบเรื่อยๆเป็นรายตัวก้จะมีโผล่ออกมาให้ซื้อ
  11. boatwen

boatwen New Member

EXP:
    22
    0
    0
    เกลียดคุจาเฟรนการ์ดวีวี่เหมือนกันครับ

จากเดิมเคยเกลียดคุจาICมาก่อน พอเริ่มชินกะมัน มาเจอเวรนี่อีก แสดดด ไหงตุใช้คุจาไม่เห็นเก่งว้า
  12. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    สำเร็จแล้วคร้าบบบ
    มันอุตส่าห์แถมดาวให้ replay กับ record มาด้วยแน่ะ...
  13. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    อยากเล่นแบบตีเบรฟบ้างอ่ะรู้สึกอัพสกิลตีเบรฟมาแล้วเสียของยังไงไม่รู้...
    เซซิลมันโกงเกิน โกงกว่าไอ้ค้าวอีก ยิงแค่แสงให้ถูกก็พอแล้ว ต๊าย...= =a
    มีตัวไหนไม่ยากเกินไม่ง่ายเกินมั้ยอ่ะคะ= ="
  14. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ก็ว่าอยู่ว่าตอนแรกเจ้าสองเมนูนั้นมันไม่มีดาว....= =".... สรุปว่าถ้า 6 เมนูด้านบนดาวครบ 2 เมนูล่างก็จะมีดาวตามมาด้วยสินะ

หลังๆ เล่นจะเจอคอมนิวไทป์ ยิงจนมือหักมันก็หลบได้หมด.... จริงๆ แล้วจะยากหรือง่ายมันอยู่ที่ระดับของคอมที่เราสู้ด้วยอ่ะนะ เดี๋ยวเล่นๆ ไปไกลๆ แล้วจะเข้าใจเอง ^^! ไม่ง่ายหรอก
  15. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ปกติเค้าก็เล่นตีเบรฟกันนะถ้าสเตตัสมันพอๆกัน ถ้าสเตตัสเราอ่อนกว่ามาก ถึงจะต้องตอด เพราะตีเบรฟจนเบรคยาก

คอมนิวไทป์ ต้องล่อให้มันไปที่แคบๆ หรือติดเพดาน เพราะมันจะหลบไม่พ้นอยู่ดี ถ้าไปเล่นที่โล่งๆ มันก็พลิ้วอยู่นั่นแหละ
  16. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    แล้วถ้าฉากมันออกมาเป็นสระน้ำคอสมอสล่ะนั่น.....โล่งโคตร!!
  17. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ล่อมันไปทีแคบ ๆ ยังไม่ทันจะเงื้อดาบ พวกตีสวนเฉย เราหลบไม่ได้ ดับอนาถก่อนทุกที - -"
  18. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ตอนนี้หนทางเก็บของมาผสมมืดมนมากเลยครับ โดยเฉพาะเครื่องประดับที่ต้องใช้สารพัดสมุดจากมาโดเซน ( แค่ของผสมอาวุธเฉพาะยังไม่ค่อยจะมีเลย = ='' )

แค่เคออสคอร์ส Invincible ก็ทำผมเท่งทึงแล้ว - -'' จนปัญญาจะจัดการจริงๆ ฟาดอะไรออกมาพี่แก Priority สูงกว่า ได้อัดก่อนหมด แถม Summon ชินริวออกมาได้แต่ละอย่างนี่อยากกรี๊ดมาก อย่างลดเบรฟทีละครึ่งทุกวิ หรือว่าเพิ่มเบรฟแกสูงปรี๊ดแล้วใช้ท่าเสาไฟดึงเราไปโดนทีเดียวดับแบบไม่ต้องสืบ -_-;

ใครมีวิธีหลบท่าพายุบอลไฟ แล้วตอนท้ายมีดาบมาเสียบเราแล้วเคออสทุบใส่พื้นมั่งมั้ยครับ ( จริงๆท่า HP แกไม่เคยหลบได้สักท่าแหละ )
  19. Kanyne

Kanyne New Member

EXP:
    118
    0
    0
    พี่อัล แคปรูปเพลย์เยยอร์ไอคอนมาให้ดูหน่อยได้ไหมอ่ะพี่ อยากรู้มันมีรูปอะไรมั่งอ่ะ ?_?;
  20. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    สอนแคปรูป กับอัดวิดีโอ จาก psp ให้หน่อยสิครับ
  21. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    แคปไอคอนให้ดู พูดง่ายเนอะ มันมีตั้งกี่หน้า =[]=!

ท่าที่มีไฟมาล้อม แล้วดาบเสียบ คาออสทุบ ตอนไฟล้อมก็นิ่งๆไว้ พอไฟหมด ก่อนที่ดาบจะปัก ก็โดดออกมา แล้วโดดไปอัดมัน แต่ถ้าหลบออกมามุมไม่มากพอ โดดไปก็โดนแรงไฟที่มันยิงลงพื้นได้เหมือนกัน
  23. madsmn

EXP:
    403
    4
    38
    ถามเกี่ยวกับโกสต์หน่อยครับ

ถ้าหากว่าเราเล่นกับเพื่อนจนเครื่องจำการ์ดของเพื่อนไปแล้วไปแล้ว ถ้าหากเพื่อนคนนั้นเซตการ์ดให้เป็นตัวเล่นตัวใหม่อีกตัวแล้ว จะได้โกสต์เป็นอีกการ์ดนึงเลยรึเปล่าครับ หรือว่ามันจะเซตทับการ์ดเดิม
  24. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ทับการ์ดเดิมครับ

แต่ว่า ถ้าเอาเซฟออกจากเครื่องแล้วก๊อปกลับเข้าไปใหม่ มันก็จะจำเป็นคนละตัวแล้ว ใช้ปั้มโกสต์ตัวเองได้เรื่อยๆไม่ยาก ถ้าอยากได้โกสต์ใหม่ ก็ให้ทำแบบนี้
  25. madsmn

EXP:
    403
    4
    38
    แบบว่า ถ้าจำการ์ดเพื่อนเรียบร้อยไปแล้วครั้งนึง แล้วจากนั้นออกเกมแล้วก็อปทั้ง Folder Save ของเราเองที่มีโกสต์เพื่อนอยู่ออกมาจากตัว PSP แล้วก๊อปทับเข้าไป
    จากนั้นเข้าเล่นเกมใหม่ถ้าเพื่อนเปลี่ยนเป็นตัวอื่น ก็จะขึ้นการ์ดใหม่แยกออกมาเหรอครับ :hm:

ปล.การ์ดใหม่จะแทนที่การ์ดเก่าตอนเล่นกับเพื่อนไปประมาณกี่ตาครับ อารมณ์เหมือนดรอปของรึเปล่า

Share This Page