มีใครเล่น The Last Remnant บ้างไหมครับ??

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย derick, 21 ธันวาคม 2008.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ทำไงให้ BR น้อยๆ เหรอครับ ? เอาคนลงน้อยๆ ?
  2. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    ช่วงแรกๆก็ไม่สู้กับศัตรูตามฉากเลยไงครับ สู้เฉพาะกับตัวที่เลี่ยงไม่ได้อย่างพวกบอสตามเนื้อเรื่อง
    หรือไม่ก็บอสของเควสที่ต้องทำก่อนจบช่วงนั้นๆ

แล้วหลังๆพอเราได้ Unit ครบแล้วเข้าดันได้หลากหลายขึ้นก็ค่อยไปสู้กับศัตรูเก่งๆ
    Stat มันจะขึ้นดีกว่าสู้กับมอนช่วงแรกๆอ่ะครับ
  3. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    สงสัยแฮะ เล่นไปถึง Eagle Nest BR 4 เล่นไปได้ไงหว่า (เพราะตอนที่สู้กับ นิรัม นารุม อะไรนั่น มีแค่ 2 คน จะแบ่ง จะเซ็ตยังไงก็สู้ยาก สู้ 10 หน แพ้หมด)

สำหรับ PC ถ้าไม่อยากเครียดเรื่องที่เก็บ Status ผมแนะนำได้นิดหน่อย
    BR 1-3 ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น (เลี่ยงได้เป็นเลี่ยง) พยายามถ่อสังขารให้ผ่านเนื้อเรื่องช่วงที่อยู่ Elysion แล้วตอนลุย Catacomb ก็เริ่มเก็บได้ละ
    BR 4-9 เก็บที่ Catacomb เพราะแถวนี้ศัตรูจะได้เปรียบกว่าเรา ทำให้สเตตัสขึ้นง่ายหน่อย
    BR 10-25 เก็บที่ Blackdale จากทางเข้าไปทางขวามือ จะมีอีกโซน โซนนี้ศัตรูค่อนข้างหินมาก สเตตัสกระฉูด
    *** ทำเควสของป้า emma ซะก่อน เพราะเดี่ยวจะทำไม่ได้อีกหลังจากสงคราม Eagle Nest (ต้องมี emma เข้ากลุ่มด้วย)
    BR 26-35 ลงไปเก็บที่ถ้ำ Numor Mine จากทางเข้าตรงไปเลยจะมีลิฟต์ลงไปยังชั้นล่าง โซนนี้ศัตรูหินมาก (ผมเคยมาเก็บที่นี่ตอน BR 16 ไม่ไหว บอกเลิกศาลาไปหลายรอบ)
    หลังจากนี้ก็ไปไล่ทำเควสให้หมดช่วงก่อนจะไปช่วยอิริน่า (น่าจะได้ BR ราว 40)
    พอช่วงครึ่งหลัง คราวนี้จะไปเก็บที่ไหนก็เลือกเอาได้แล้ว

กรณีของ 360
    BR 6-25 เก็บที่ Blackdale จากทางเข้าไปทางขวามือ จะมีอีกโซน โซนนี้ศัตรูค่อนข้างหินมาก สเตตัสกระฉูด
    ทำเควสของแผ่นแรกให้หมด อย่าให้ BR เกิน 40
    ขึ้นแผ่น 2 DLC เอากุญแจเข้า Ancient Ruin มา แล้วก็ตะบี้ตะบันเก็บในนั้นเลย
    ปล. Ancient Ruin เข้าได้ที่ Second Path นะ
  4. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    มีปัญหาของเพื่อนที่เล่นเวอร์ชันคอมน่ะครับ

คือว่าเพื่อนมีปัญหาคือมันปรับเซตติ้งกับเซฟเกมไม่ได้น่ะครับ พอออกมาดูแล้วเซฟหายไปหมดเลย มีปัญหาจากอะไรครับเนี่ย
  5. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ใช้ vista รึเปล่าครับ เหมือนอ่านแว้บๆ มาว่าต้อง run as admin น่ะครับ
  6. romeo

EXP:
    98
    0
    0
    เล่นได้ครับแต่ลำบากหน่อยตอนสู้บอส

ตอน Rush กะ Emma 2 คนนี่โหลดเป็น 10 รอบกว่าจะฟลุคผ่านมาได้

นอกนั้นส่วนใหญ่ก็ 3-4 รอบ ตอน Nest of Eagle ก็ลุ้น Gae Bolg ถ้าออกก็ผ่านแล้ว

อีกอย่างนึง Version PC จะเข้า Ancient Rune ไม่เหมือน 360 นะครับต้องผ่าน The Fallen ก่อน
    ถ้าเล่นแบบปกติไม่ปั้ม Stat นี่ BR40 สู้ Fallen เหนื่อยแน่ๆ
  7. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    david ถ้าจะให้ยิง เกย์โบ๊ว ได้ง่ายขึ้น เอาไปแปะอยู่กับทีม mystic ดีรึเปล่าครับ หลายๆ ที ทีม mystic ผมให้วิ่งไปวิ่งมาเพิ่มพลังเฉยๆ ก็ค่อนข้างฟรีอยู่แล้ว
  8. romeo

EXP:
    98
    0
    0
    Dave นี่ปกติผมก็จับเล่น Mystic อยู่แล้วนะครับ

ในพวกเราที่เอาออกไม่ได้ Rush,Irina,Dave+4General นี่ผมว่า Dave นี่แหละห่วยสุดละ

มีดีหน่อยก็แค่ Gae Bolg นี่แหละ
  9. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    หรอครับผมว่าก็ใช่ได้นะครับแต่ผมจับเป็น combat แทนนะครับโจมตีสูงเหมือนกันและก็บวกกับ Gea Bolg สุดๆเลยล่ะ
  10. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมตั้งเป็น balance น่ะครับ แต่ทั้งท่าทั้งเวทย์ ขึ้น ช้า ที่สุดในกลุ่ม
  11. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ คือ ผมอยากถามหน่อยอ่ะครับ

ว่าทำไงถึงจะผ่านเควสที่สู้กับตัวนกชื่อ Vesparia อ่ะครับ

มาถึงมันเล่น Grenade Impact เล่นเอาทีมชุบผมตายหมด 2 ทีมเลยอ่ะครับ

(บน PC นะครับ)
  12. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    หาคีย์ไอเท็ม Salia ทั้ง 9 ชิ้นมาก่อน โดยจะได้ตอนจบเควสทั้ง 9 เควสคือ
    Bravery and Loyalty
    Blooming Flower, Singing Bird
    After a Day’s Work
    Slumber of the Lost Fragment
    The Standoff
    The Rainbow Bond
    Into the Abyss
    The Wanderer
    The Losing Game
    แล้วเมื่อได้ครบ ก็เริ่มทำเควสนี้ได้ ให้เอาไปคุยกับคนให้เควสใน Lavafender แล้วเธอจะให้อาวุธ โล่ และ เครื่องราง Crimson กับเรามา (ความจริงต้องมีอย่างน้อย 3 อัน ถึงจะทำเควสนี้ได้ เพราะ 3 ดอกจะได้ไอเท็มชิ้นนึง)

ตอนผมเล่น เก็บครบ 9 อัน มันก็ไม่ใช้เลยนะ Grenade Impact
  13. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ลองเล่นแบบ หลบๆ ไม่เอา BR
    ไปถึง Elysion BR 10 ไปๆ มาๆ นี่ 16 แล้วล่ะครับ ยังหยุดอยู่ตรง eagle nest ตามเก็บเควสเมืองต่างๆ ให้ครบก่อน

พอเล่นแบบ หลบๆ ไม่สู้ๆ รู้สึกว่าบอสยากจังเลยครับ - -; เงินก็ไม่มี
  14. romeo

EXP:
    98
    0
    0
    เงินช่วงแรกๆใช้ขุดเอาของมาขายครับ
    ปั้ม Morsel ให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วไปขุดที่ Vale of the god
    เข้าไปเลี้ยวขวาแล้วขุดเลยครับอยู่ไกล้ๆทางเข้า ขุดของขายได้ก้อนละ 300

เป็นจุดปั้มเงินที่ดีที่สุดแล้วในช่วงแรกๆของ Low BR game

Dave นี่เอาเป็น Combat ผมว่าไม่ค่อยรุ่งอ่ะครับ แล้วถ้าจะเอา Gae Bolg เราก็
    ต้องเสียช่อง Union Leader ไปอีก 1 ช่องซี่งผมมองว่ามันมีตัวอื่นที่ตีแรงกว่าเยอะ
    (Emmy, Torgal, Duke of Ghor, Jager)
    Combat Dave ผมตีเบามากอ่ะครับยิ่งถ้าเทียบกะ Rush นี่คนละเรื่องเลย

Gae Bolg นี่เล่นมา 3 รอบผมเห็นประโยชน์มัน 3 ช่วงเองนะ
    1.) Nest of Eagle จำเป็นมากๆถ้าเล่น Low BR
    2.) 6Base ไม่มีก็ได้แต่ประหยัดเวลาได้เยอะดี
    3.) Fiery Gate ไ่ม่มีก็ได้แต่ถ้ามีก็ช่วยให้ง่ายขึ้นเยอะ
  15. jirayut

EXP:
    293
    0
    0
    ถามหน่อยสิครับ เมือง Ghor นะครับ มันมีสมาคมกิลล์ ด้วยหรือครับ
  16. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ผมลุย6ฐานอ่ะครับ แบทเทิ่ลแรงค์อยู่ที่ 60กว่า มันเยอะไปหรือเปล่าครับ เจอบอสซัดง่อยตลอดเลย ทำอะไรไม่ทันทุกที
  17. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    เ่อ่อ...อ่อ...อ่า...ยังเล่นไปไม่ถึงไหน (งานทับหัวบวม)
    ขุดหินกะหญ้าหาเงินอยู่แล้วก็เก็บกะมอนฯ แมป1 แมป2 จนBR11แล้วง้่ะ
    ผมเล่นสายอาวุธมือเดียว+โล่ คลาสเป็น ExpertRanger สกิลไม่ค่อยมีอะไรใหม่ๆเลย
    คอมแบทมี NimbleCutting Lunge III ,NimbleKneeSplitter
    ส่วนเวทย์มีแค่ SparkIV กะ WindShearIV กะ DoubleTimeIII
    โยนไอเท็มแค่3 เอง แล้วเมื่อไหร่จะมีพวกสกิลฮีล สกิลรักษาความผิดปกติเนี่ยคับ ?

มีเงื่อนไขยังไงถึงจะทำให้มีท่าใหม่ๆออกมาให้เรียนเหรอคับ ?
    ขึ้นอยู่กะอาวุธที่ใช้ หรือว่าดวงเพียวๆ???

แล้วก็ถามอีก ......บอสตามเนื้อเรื่องจะเก่งตามระดับBRของเราหรือเปล่าคับ?
  18. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    มี ทำเควสกับ Duke Of Ghor
    วิธีเปิดเควส คุยกับ Duke Of Ghor ช่วงลุย Base (มีกรอบแดงๆ ระหว่างสงคราม 6 ฐาน ทั้งหมด 3 ครั้ง อนุมานคร่าวๆว่า ลุย 1 ฐานจบ กลับไปคุยรอบนึงจะดีกว่า)
    หลังจากช่วยอิริน่าที่ป่ามายานั่น ก็จะทำเควสได้
    เมื่อทำเควสเสร็จ ก็จะเปิดกิลด์ที่ Ghor เอาไว้จ้าง Duke Of Ghor เข้าทีมได้
    ถามผมว่าดีรึป่าว ของ 360 อาจจะไร้ประโยชน์เพราะลีดเดอร์จำกัด แต่ของ PC มีไว้เป็นหัวหน้ายูเนี่ยนก็ไม่เลวนะ สเตตัสโหดดีแถมอาวุธมีเวพ่อนอาร์ทอีก (แต่ต้องเอาไปฝึกพักใหญ่ๆ จึงจะใช้ได้)
    ปล. เอามาเป็นหัวหน้ายูเนี่ยน ตบศัตรูฉาดๆ 12000 คนเดียว (ไม่มีใช้ท่า )

เพิ่มระดับท่า พยายามกด Z (ของ PC ) หรือ X (ของ 360) จะดูว่าใช้ท่าอะไรได้
    พยายามใช้ท่านั้นๆบ่อยๆ แล้วมันจะเพิ่มระดับให้เอง เมื่อถึงที่กำหนด
    ระดับท่ามันมีตั้งแต่ Nimble Mighty อะไรอีกหว่า (ส่วนใหญ่ผมได้แค่ 2 ขั้นนี่แหละ)
    สำหรับรัช อยากได้สกิลใหม่ๆ สายอื่นๆ ต้องทำเควสย่อยครับ แล้วจะได้คีย์ไอเท็มปลดล็อคเวทสายนั้นๆมา
    ส่วนตัวละครอื่นๆ ที่ไม่ใช่รัช จะมีสกิลตายตัว เมื่อ BR ถึงที่กำหนดแล้ว ตัวละครจะถามเราว่า ต้องการให้เรียนสกิลสายนั้นๆหรือป่าว ก็ตอบใช่ (อันแรก ) ไป
  19. jirayut

EXP:
    293
    0
    0
    ยอดเลย ตบฉาดเดียวยันถึง 12000 เลยหรือครับ ขอบคุณมากนะครับที่ให้คำแนะนำ
  20. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ ขอถามอีกหน่อยได้ไหมครับ

ทำไมผมใช้ยาชุบไม่ได้เลยอ่ะครับ ทั้งที่วัตถุดิบใช้ก็มี สกิลก็มี แต่คำสั่งใช้มันไม่ขึ้นเลยอ่ะครับ

ยูเนี่ยนผมตายไปเกือบหมดแล้วยังไม่มีคำสั่งอะไรขึ้นเลย
  21. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    คำสั่งชุบส่วนใหญ่แล้ว จะเขียนว่า Bring them back ราวๆนี้ แล้วกำกับด้วยหมายเลขยูเนี่ยน(คือ เมื่อกดแล้วต้องปลด Deadlock ออกทำให้ศัตรูที่เล็งยูเนี่ยนเรา Raidlock ได้ง่าย)

ยาชุบนี่ รู้สึกว่าไอเท็มมีมันก็ใช้ได้เลยมั้ง (ลองตรวจสอบดูอีกรอบ)
    ที่สำคัญคือ ยูเนี่ยนไหน มีคน KO ซักคน 2 คน มันจะใช้คำสั่ง Bring them back ไม่ได้ แต่ต้องใช้ Clear สถานะผิดปกติแทน
  22. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้เจอตัวมืดๆ ที่มันเรียกมอนสเตอร์ Omen อะไรนั่นอ่ะครับ

ยากมากอ่ะครับ เลือดของแต่ละยูเนี่ยนผม มีประมาณ 2000-3000 มันใช้ silencer ทีเดียว ทำเอาตายทั้งยูเนี่ยนเลย

คิดว่าอีกนานแหงๆ กว่าจะชนะ
  23. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เห็นว่ามันจะมีบางเควส ที่หายไป ถ้าเราถึง adequate ใช่รึเปล่าครับ จะยังอีกไกลรึเปล่าน่ะครับ
    ผมเพิ่งถึง Heroic Ramparts ที่ดาวิดต้องไปประชุมอะไรซักอย่าง ยังไม่ได้ลองเดินผ่านไปเลยครับ
    เดินลงใต้ไปเปิดเมืองข้างล่างๆ แล้วรู้สึกบอสมัน โหดจังเลยครับ.... เจอพวก ทหารรับจ้าง
    ในเควสที่มีซามูไรโรคจิตกับดาบที่บินหายไปนั่นน่ะ ยังตายตั้งหลายที - -;;
    เจอบอสนกยักษ์ที่รับจาก Baaluk แล้วตายสนิทเลย...

ตอนนี้ BR 16 ครับ เริ่มอยากปั๊บสเตตัสมาเก็บเควสพวกนี้ให้หมดแล้วล่ะครับ จะเริ่มปั๊มตอนไหนดีมันถึงจะไม่หายไปเนี่ย

ถ้าเพื่อนเราคนไหน ถามว่าจะเรียนดีมั้ย แล้วเราไม่ให้มันเรียน จะมีผลเสียอะไรรึเปล่าครับ หรือว่า เรียนๆ ไปให้หมดเลยก็ได้ครับ?
  24. romeo

EXP:
    98
    0
    0
    เรียนๆไปหมดเลยจะดีกว่าครับแล้วท่าไม่ใช้ค่อยปิดมัน

เควสที่ต้องทำก่อน Nest of Eagle คือเควสของ Baulson กะ Emma ครับ

หลังจากนั้นก่อนเข้า aqueduct จะมีอีกประมาณ 10 เควสได้ที่ต้องทำไม่งั้นมันจะหายไป
    ลองหาดูได้ที่ wiki อ่ะครับจะมี List Quest อยู่

แนะนำให้ทำ 2 เควสที่ว่า กับเควส ที่ให้ได้ Leader ที่ต้องการก่อน Nest of Eagle ก็พอครับ
    เพราะพอจบ Nest of Eagle แล้วจะสู้ได้ทีละ 15 Unit ผมแบ่ง 5 Union ทำเควสที่เหลือสบายๆ
    ปั้มกะมังกรที่ crookfen นิดๆหน่อยเก็บเควสที่จำเป็นให้หมดแล้วก็ลุย Aqueduct เพื่อเอา Irina กะ
    เพิ่ม Unit เป็น 18คนแล้วค่อยปั้มจริงๆจังๆก็ได้ครับ

Duke of Ghor นี่เป็นตัวตีแรงอันดับต้นๆของเกมเลยนะครับ ที่เหลือไม่นับ Rush ก็มีพวก Torgal, Jager, Emmy, Baulson
    พวกนี้นี่หลังๆ Combat Art ท่าสุดท้ายกดกันหลักแสนทั้งนั้น
  25. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ตอนนี้เหลือแต่เควสที่ต้องใช้ Salia 9 อันละครับ เหลืออันนึงที่ต้องฆ่าบอสมังกร เก่งชิบเป๋งท่าจะต้องเก็บเลเวลซักพักเลยละครับ -_-;

Share This Page