มีใครเล่น The Last Remnant บ้างไหมครับ??

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย derick, 21 ธันวาคม 2008.

1. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    555+ เพราะฉะนั้นก็อย่าใช้สูตรเล๊ย พยายามใช้ความพยายามในการเก็บ BR ไปแล้วกันตอนที่ผมเล่นจบก็ BR 101 นั่นแหละครับ บอสค่อนข้างง่ายเลยล่ะครับ
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เพิ่งไล่อ่านบทสรุป แอบเสียดายที่ตัวละครเท่ห์ๆ ที่หวังจะเก็บมาเป็นแกนนำหลังทำเควสให้มัน ดันกลายเป็นบอสไปเสียนี่ อดเลย 555 แต่ก็ยังดีที่มันยังอุตส่าห์โผล่มาในเนื้อเรื่องไม่ได้โผล่มาในเควสแล้วหายไป จะยิ่งน่าเสียดาย

ว่าแต่คุณแม่มดนี่มีบท แค่โผล่มาขายของใช่ไหมครับ (แต่งตัวมาซะเด่นเชียวซะเด่นเชียว)
  3. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    เอาเป็นพวกได้ครับ แม่มดนั่น แถมสามารถใช้ท่าคู่ Snow Petal ได้ด้วย แต่ต้องทำเควสซื้อของจากเจ๊แกให้ครบก่อน (กี่ครั้งนี่จำไม่ได้แฮะ)
    ของ PC สามารถเอาพวก 7 ซามูไรเข้ากลุ่มได้ด้วยนะ แต่ต้องอีเวนท์หน่อย
  4. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตอนนี้เริ่มขึ้นครึ่งหลังละ ยังไม่ค่อยเข้าใจเงื่อนไขการใช้ไม้ตายสักเท่าไหร่เลย โดยเฉพาะท่า ไซคลอป (ตอนสู้กับเก้าอี้บิน เริ่มฉากต่อสู็มันก็ปล่อยได้เลย แต่พอโหลดมาเล่นอีกเที่ยวให้ตายก็ไม่โผล่จน รัช โดนกระทืบตายมันก็ไม่โผล่)

EDIT: ขอรบกวนอีกที ไอ้ศึก เบส 1 นี่ ทำไงดีเล่นไม่ผ่านสักที เจอคุณเหมียวยิงตาย แล้วเมนูชุบไม่โผล่มาอีก (ขนาดลองเล่นบ้าเลือดปิดให้ทีมนั้นใช้ได้แค่ไอเทมชุมอย่างเดียวมันก็ไม่ขึ้นให้)
  5. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0
    แม่มดที่ขายของให้เรานี่เอาเป็นพวกได้ครับแต่เป็นช่วงหลังของเกม
    เป็นตัวเลือกที่ดีพอสมควรเลย ส่วนใหญ่ผมจะจับยังไว้ Mystic Union
  6. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    ไอเท็มสำหรับใช้ชุบชีวิตนะครับ มันหมดหรือเปล่าเช็คดีหรือยังครับ
  7. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ไซครอป แล้วแต่ดวง เหมือนกับ ล็อบโอเมน หรือ นิรัมนารุม โดยส่วนใหญ่แล้วโอกาสออกตอนต้นการต่อสู้จะสูง ถ้าเอารัชที่ใช้ไซครอป เจเกอร์ที่ใช้ล็อบโอเมน หรือ เอมมี่ที่ใช้นิรัมนารุม เป็นหัวหน้าลีดเดอร์

เบส 1 นี่ผมว่ามันหมูมากเลยนะ ถ้า Hp ยูเนี่ยนไม่ถึง 4000 อาจจะมีตายซักทีม 2 ทีม เอง เ้น้นจัดการลูกน้องให้หมดก่อน แล้วพอเหลือบอสแมว ก็ค่อยๆส่งไปถล่มทีละ 2 ยูเนี่ยน ส่วนที่เหลือคอย Standby ไว้ เตรียมชุบหรือวิ่งไปเติมพลังให้

ถ้าผ่านเบส 1 แล้ว เบส 2 ก็ไม่ยาก จะเริ่มยากที่เบส 3 มันใช้กาแลคซี่ อาจจะทำให้ดับทุกทีมได้ในเทิร์นเดียว เบส 4 ก็ยังไม่ยากเท่าไหร่ แต่บอสมันค่อนข้างโหดแถมใช้ท่าไม้ตายตั้งแต่เปิดเกมเลย เบส 5 นี่นรกของแท้ บอสใช้ท่าทุกเทิร์น ทีมไหนโดนล็อคมีดับ เบส 6 นี่ถ้าเข้าไปรุมก็เน่าหมดแน่ พยายามเล่นเหมือนเบส 1 เพราะ บอสเบส 6 มันมีท่าโอเวอร์ไดรฟ์ แล้วไล่ฟัน KO เรียงคนได้

ส่วนที่ชุบชีวิตไม่ได้ ลองดูไอเท็มก่อนครับว่าพอไหม ถ้าไม่พอกลับไปตุนก่อน ค่อยไปลุยเบส ถ้ามีคนตายทั้งยูเนี่ยนมันจะขึ้น Bring them back แต่ถ้ามีตายแค่ 1-2 คนในยูเนี่ยนนั้น (ไม่ได้ตายทั้งหมด ) ใช้คำสั่ง Cure aliment แทน
  8. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    อ่าตอนนี้ผ่านแล้วครับ กลับไปเก็บเลเวล(สเตตัส) มาใหม่ ตอนนั้นกระจอกเกิน ล้มกองป้องกันไม่ทันโดนอีกกองโดนแฟรงแอทแทกซะก่อน

ส่วนเรื่องใช้ยาไม่ได้ ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นเพราะทีมแพทย์สนาม(อิริน่า)กำลังโดนรุมตื้บอยู่ครับ สงสัยว่าเป็นเด๊ดล๊อกอยู่มันจะไม่ให้ใช้หรือเปล่า เพราะตอนล่ามอนส์เตอร์ก็เจอคล้ายๆกัน ทั้งที่เราเป็นฝ่ายรุม เพื่อนที่ตายก็อยู่ตรงเท้า แต่เมนูมีแต่ตัวเลือกสีแดง(พวกคำสั่งโจมตี) ไม่มีเมนูฟ้าขึ้นมาเลย(ตอนนั้นอิริน่า ก็ AP เกิน 130 แล้วด้วยใช้ Kiss of life ได้แท้ๆ แต่ก็ไม่ขึ้นมาให้)

ตอนนี้สงสัยอีกอย่างครับ จะ"หลีกเลี่ยง"เด๊ดล๊อก ยังไงครับ แล้วท่า Omnistrike ของสองพี่น้องนี่จะใช้ได้ตอนไหนครับ บางที Ap ถึง แถบพลังคึกก็เต็ม แต่ก็ไม่ออก หรือเวลาสามารถใช้ได้ ก็เลือกได้เป้าหมายเดียว มีเงื่อนไขอะไรเหรอครับว่าเป้าหมายไหนสามารถเป้นเหยื่อท่าไม่ตายได้
  9. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    คำสั่งชุบนั่น ถึงติด Deadlock ก็ใช้ได้ ตราบใดที่มีตัวละครในทีมที่สามารถใช้ท่าโยนยาชุบชีวิตได้ แต่ถ้าติด Deadlock อยู่แล้วปลดล็อคไปชุบชีวิตทีมอื่น แล้วศัตรูมันเล็งทีมที่ไปชุบ โอกาสติด Raidlock แทบจะ 100%

การหลีกเลี่ยง ไม่มี อยู่ที่ดวง ไม่ก็การวางตำแหน่งของยูเนี่ยนตอนเริ่มฉากสู้ ยิ่งตำแหน่งทีมเป็น 4 หรือ 5 โอกาสโดนล็อคจะยาก เพราะมันจัดให้กลุ่มนั้นอยู่ไกลจากศัตรูอยู่แล้ว

เวลาศัตรูมาล็อคเรา ก็พยายามดูด้วยว่าทีมไหนของเราวางฟอเมชั่นแบบไหน ที่ทำให้เดินไวขึ้น สามารถไป Intercept ได้เลยถ้าไวพอ

ที่สำคัญอย่างที่บอกไปแล้ว ถ้าปลด Deadlock ไม่ว่ากรณีไหนก็ตาม โอกาสโดน Raidlock จะสูงเพราะศัตรูยังคงเล็งยูเนี่ยนที่ล็อคไว้นั่นแหละ

Unique ทุกท่ามันจะเล็งศัตรูตามเงื่อนไขของมัน ฉะนั้นเราเลือกไปเล็งตัวอื่นไม่ได้นอกจากที่มันบังคับให้เล็งเท่านั้น (ทำใจเถอะ ถ้ามันไปเล็งพวกยูเนี่ยนศัตรูที่เหลือ Hp น้อยๆ)
    Omnistrike ของรัช AP พอ Morale ทีมสูงมากพอ และที่สำคัญ อยู่ที่ดวง แม้จะติด Deadlock ก็ยังใช้ได้
    Omnistrike ของอิริน่า AP พอ Morale ทีมไม่จำเป็น Hp ในยูเนี่ยนเหลือน้อยจนแดง โอกาสออกจะสูงมาก และความแรงจะขึ้นกับ Morale ทีม เช่นเดียวกับ ร้อยบุปผา ของ เอมมี่ (เงื่อนไขเหมือนของอิริน่า)
  10. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    เรื่องไม่มีคำสั่งให้ชุบ ผมก็เป็นเหมือนกันแฮะครับ

บางที โดน instant dead ไป หัวหน้า squad ลองไปนอนแอ้งแม้ง นับดาว
    มันก็ไม่มีคำสั่งให้ชุบ ทั้งๆ ที่ AP ก็มี อุปกรณ์ ก็ครบ เพราะเพิ่งกว้านซื้อมาเต็มที่จากในเมือง

ที่แน่ๆ รู้สึกว่า ถ้า hp ทีม ครบ 9999 แล้วเอาคน มาอยู่ในทีม เยอะๆ เหมือนเป็นดาบสองคม
    เพราะ เลือดเราสูงสุดแค่ 9999 แต่เวลาโดนท่าหมู่ จะโดนจาก 400 x 3 กลายเป็น 400 x 4 หรือ 400 x 5

โดยเฉพาะ Galaxy นี่โดนมัน spam ไป สี่ที ล่อซะคางเหลือง พอดีผม แก้จำนวน คนที่ลง ให้ได้
    5 union มี union ละ 5 คน โดนมัน spam ไป ดอกละ 400 โดนห้าคน ก็ 2000 -_- สี่ที ก็ 8000 เกือบตาย

บางทีก็ไม่เข้าใจมันจริงๆ ว่ามันจะใช้ restore herb ทำไม ทั้งๆ ที่ใช้เวทย์ restore มัน เพิ่มได้เยอะกว่า
    เลือดมี 9999 ใช้ herb เติมนี่ได้ สี่ร้อย ห้าร้อย พอ ปิด herb
    ใช้เวทย์ ทีเดียว ได้สามพันกว่า แล้วมันจะใช้ herb ทำไมว้า OTL

ว่าแต่ ท่า Shards นี่ใช้ยังไงมั่งรึครับ ( ' ' ? ) ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ลองๆ เล่นไป ยังไม่เคยได้ใช้สักที

~เฮๆ
  11. eliza

eliza New Member

EXP:
    19
    0
    1
    เล่นมาจนถึงช่วงหลังๆแล้ว สงสัยจังว่า combat art ที่อัพเป็นพวก nimble ,mighty , swift มันต่างกันยังไงน้า
  12. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    มันจะเป็นประเภทของแรงของท่านั้นๆน่ะ ยิ่งระดับสูง ชื่อนำหน้าก็จะเปลี่ยนไป
    ส่วนระดับด้านหลัง จะมีแค่ 5 ขั้น ยิ่งเยอะ จะทำให้โบนัส hit ตอนโจมตีด้วยท่านั้นเพิ่มตามขั้นด้วย

Shards นี่จัดเป็นไอเท็มอาร์ทประเภทนึงนะ วิธีการใช้ก็สุ่มเหมือนกันว่าจะออกมายังไง ข้อดีคือประหยัด AP ข้อเสียคือ เปลืองไอเท็มอย่างแรง

เหมือนกับไอเท็มเติมพลังนั่นแหละ ใช้ Restore เพิ่มยังจะเยอะกว่าโยนไอเท็ม ซึ่งเราจะปิดไปเลยไม่ใช้เลยก็ได้ แต่ควรจะเปิดไว้ให้ใช้ท่าชุบบ้างก็ดีนะ เพราะ Kiss Of Life กิน AP ค่อนข้างโหด
  13. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    มีจริงเหรอครับ trainer ลดbattle rank เนี่ย
    ขอหน่อยสิครับ
    ขี้เกียจวิ่งหลบศัตรูอะครับ กำลังจะลงเกมเล่นใหม่ เพิ่งลง windows 7 น่ะครับ
  14. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    จิ้ม Trainer
    ไม่แนะนำให้ใช้นะ เพราะทำให้เกมเสียสมดุลย์ขั้นร้ายแรง
  15. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    ใน gamecopy world ก็มีให้ใช้นะครับ หลายตัวเลย
    ของ hyper2k นี่จะ set battle rank เองได้เลย มันจะมี text box มาให้เราใส่
    พอเราใส่ตัวเลข แล้ว active function นั้นไป มันก็จะ set battle rank ให้ตามที่เราตั้งครับ

จริงๆ ผมอยากได้พวก skill gain skill lv อัพ มากกว่าแหะ
    พยายาม search google หาข้อมูลเรื่อง unrandomizer แต่ก็ไม่เจอ >.<

.... เพิ่งจะเห็นว่า :confused:!!!! เอลิซ่า !!!!!!

~เฮๆ

Share This Page