ด่วน! ร่างพรบ.ภาพยนตร์อันล่าสุด มีเรต "ห้ามผู้มีอายุต่ำกว่า

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Behemoth, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. Behemoth

Behemoth Member

EXP:
    99
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    ที่มา: http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A5994059/A5994059.html

====================================================================================================================

หน่วยงานแหม่งๆ มั้ยครับ

อันนี้ก็เข้าอีหรอบเดิม สรุปก้ยังมี CENSOR อยู่ดี (มีทั้ง CUT ทั้ง BAN เลยคราวนี้)

อันนี้กลายเป็นประเทศจีนแล้วครับ(ไม่แน่ใจว่ารวมถึง เทศกาล ด้วยหรือเปล่า)

ส่วนอันนี้ตลกที่สุดแล้วครับ

มีใครบอกได้บ้างว่าส่วนที่ขีดเส้นใต้นี่ ควรจะมาเกี่ยวข้องกับ "วงการภาพยนตร์" อย่างไร

เมื่อพวกมันคิดเหมือนลัดดาว่า "คนดูหนังส่วนใหญ่ไร้การศึกษา"

เพราะฉะนั้น คุณจะมีเสรี เมื่อคุณเรียนจบปริญญาตรีไปแล้วอย่างน้อยสามปี!!!!

ภาพยนตร์ที่ควรส่งเสริมให้มีการดูคืออะไร???
    คุณคิดว่าคณะกรรมการเหล่านั้นจะให้เรตนี้กับหนังเปี่ยมฉากรุนแรงอย่าง นเรศวร และ สุริโยไท หรือไม่?

แบบนี้สถาบันปรีดี สถาบันเกอเธ่ สมาคมญี่ปุ่น สมาคมฝรั่งเศส ฟิล์มไวรัส ที่เคยฉายหนังดีดีให้เราดู อาจจะไม่มีอีกแล้ว...

แทนที่จะช่วยหาเงินเข้าประเทศ

เค้าไม่ได้จะเข้ามาถ่ายหนังอย่าง Anna and the King กันหมดนะโว้ย

จากคุณ : nanoguy
  2. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ....................

ต่อไป คนไทยคงไม่ได้ดูหนังดีๆกับชาวโลกเค้าแล้วล่ะครับ

แล้วประเทศเราก็จะโดนปิดกั้น~
  3. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    bittorrent ช่วยท่านได้ :p
  4. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
  5. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    โอ๊ย ให้ตายเหอะ เอาแต่ปิดๆๆๆ แล้วเมื่อไรมันจะทันคนอื่นเขาเนี้ย
  6. Ganxo

Ganxo New Member

EXP:
    33
    0
    0
    = ="

ใช้อะไรคิดกันเนี่ย...
  7. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    สมองเอาไว้ใช้ทำอไรกันครับ.. อย่างงี้สิคนเขาถึงเรียกเจ้าของสโมสรกลับมา
  8. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    สำหรับเรื่องนี้ผมคิดว่ามันแปลกๆครับ ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อว่ามีการเสนอพรบ.จริงนะครับแต่ว่าไม่แน่ใจว่าตัวที่เห็นๆกันอยู่เป็นของจริงรึเปล่าน่ะครับ

ข้อแรก คือ ใช้เครื่องพิมพ์ดีด แต่ก็ยังเป็นไปได้ที่จะยังมีการใช้กันอยู่น่ะครับ ผมเลยไม่ติดใจกับข้อนี้มาก

ข้อสอง คือ มีหลายมาตราที่ขัดกับรัฐธรรมนูญ แต่กฎหมายหลายอย่างที่คนออกก็ออกมาก่อนทั้งๆที่มันขัดกับรัฐธรรมนูญน่ะนะครับ แล้วเดี๋ยวนักกฎหมายหรือประชาชนมาเปิดประเด็นกันก็ค่อยมาแก้ทีหลัง - -''

ข้อสาม อันนี้ค่อนข้างสำคัญครับ เป็นเรื่องของลายเซ็นที่อยู่ในตัวพรบ. จริงๆก็อยากเอามาแปะในนี้น่ะนะครับ แต่ขี้เกียจ+ภาพมันก็ค่อนข้างใหญ่ ไม่รู้จะหลุดจากกรอบรึเปล่า เอาเป็นว่าขออธิบายเคร่าๆละกันนะครับ คือ ตรงช่องลายเซ็นน่ะ มีคนเซ็นจริงแค่คนเดียว ส่วนที่เหลือเป็นตัวพิมพ์หมดเลยน่ะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าตอนเสนอเค้าสามารถใช้พิมพ์แทนเซ็นได้มั้ยนะครับ

สำหรับภาพประกอบ ลองไปที่ http://mahado.exteen.com/20071108/entry ครับ บลอกผมเองแหละ แอบโฆษณาเล็กน้อย 555 ผมอัพไว้หลายวันแล้วเหมือนกัน แต่ไม่มีคนมาอ่าน ToT คือจริงๆผมก็ไม่แน่ใจว่าที่ผมคิดไว้มันถูกมั้ยนะครับ เพียงแต่รู้สึกว่ามันแปลกๆหลายอย่างน่ะ

จริงๆแล้วก็คิดว่ามันอาจจะจริง เพราะหลายๆอย่างที่พวกกองเซนเซอร์ทำไว้...มันก็เป็นไปได้ที่พรบ.นี้จะเป็นของจริง แล้วก็อาจจะผ่านด้วยซ้ำไป
    แต่อีกส่วนนึงก็ไม่อยากจะเชื่อเต็มร้อยน่ะครับ สำหรับใครที่คลิกเข้าไปดูในบลอกของผมแล้ว ถ้าคิดว่ามันมีมูลอยู่บ้างหรือว่าที่ผมคิดว่ามันแปลกๆจริงๆแล้วมันไม่แปลก ก็อยากให้แสดงความคิดเห็นในนี้หรือในบลอกผมน่ะครับ (คือ ผมก็อยากรู้ว่าจริงๆแล้วสามารถใช้การพิมพ์ที่ช่องลงชื่อ แทนลายเซ็นได้ด้วยมั้ยน่ะครับ)
  9. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ผมว่าไม่น่าจะผ่านไออกมาเป็นกฎหมายได้จริงๆหรอก
  10. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ผมเลิกดูหนังโรงไปนานมากแล้วล่ะครับ :)
  11. kanzashi

kanzashi New Member

EXP:
    89
    0
    0
    เอ่อ อายุ 25 นี่ บางคนก็ทำงานแล้วนะ............ - -"
    แอบคิดว่าไม่น่าจะออกมาจิงแฮะ คิดได้ยังไงล่ะเนี่ย เหอๆ
  12. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    บ่อนทำลายคนในประเทศยิ่งเดี๋ยวนี้ยอมรับเลยว่าหนังไทยดีๆคนสร้างดีๆจะหนีไปอยู่เมืองนอกกันหมดละ ยังแค้นไม่หายกรณีป้าลัดดาที่มาด่างานคุณอภิชาติพงศ์(ศรัทธาคนนี้อย่างแรงแถมเรียนมอเดียวกับเราด้วย) ไม่แน่ใจว่าไอ้นี่ประกาศออกมาใช้รึยังนะคะ แต่เข้าใจหัวอกคนทำหนังจริงๆ ต้องเสนอบททุกเรื่องให้กระทรวงดูก่อนจะบ้ารึไง!!!!!
  13. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    เคยได้ยินข่าวแล้วจนบัดนี้ก็ยังไม่รู้ว่าจริงอ๊ะป่าว
  14. ShinZa

ShinZa New Member

EXP:
    9
    0
    0
    กำ ถ้ามันเป็นจริง น่าจะมีการประท้วงเกิดขึ้นแหงๆ
  15. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    รู้สึกว่าแหม่งๆพิกลนะ ไอ้ข่าวนี้เหมือนจะเคยได้ยินมานานละ
  16. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    .....โชคดีไม่ค่อยไปโรงแต่เคยไปโลง ชั้งมัน...ไทยแลนด์เจริญละครับพี่น้อง!~

Share This Page