มาช่วยกันนึกวิธีป้องกันภัยจากขโมย(ต่อยอดกระทู้โจรขึ้นบ้าน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย identity, 22 พฤศจิกายน 2007.

1. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    เรื่องมันเกิดขึ้นว่ามันเป็นกระทู้ต่อยอดจากกระทู้เดิมของตัวเองซึ่งมีสตาร์ฟท่านหนึ่งบอกให้ผมลองบอกวิธีป้องกันดู ผมก็เลยคิดว่าน่าจะลองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันหนะครับ เพราะดูท่าทางจากกระทู้เดิมแล้ว ปรากฎว่าเอ่อ สมาชิกของบอร์ดอย่างเราๆท่านๆ น่าจะเอ่อ มีหลายคนที่โจรขึ้นบ้าน หนึ่งในนั้นเป็นผมนี่แหละที่โดนถึงสี่ครั้ง

m^

คำตอบคือผมไม่เชี่ยวชาญหรอกครับ ถ้าเชี่ยวชาญจริงๆ คงไม่โดนถึงสี่ครั้ง

เอาเป็นว่าจากประสบการณ์โดยตรงของผมนั้น พอจะบอกได้แต่วิธีเล็กน้อยที่คนอื่นมักจะมองข้าม

1.เช็คตำแหน่งของสิ่งของเสมอว่าสมควรเอาไว้ในตำแหน่งนั้นๆหรือไม่ ถ้าหากว่าเป็นของมีค่า อย่าแพร่ให้สาธารณชนเห็นบ่อยนักนั่นอาจจะเป็นการล่อพวกมือเบานั่นเอง
    2. ตรวจสอบความโปรดภัยขึ้นพื้นฐานในบ้านอันนี้ทุกคนก็คงจะรู้ดีเช่น การตรวจสอบว่าล็อคประตูดีแล้วหรือยัง
    3. ประตูที่ใกล้ชำรุดให้เปลี่ยนทิ้งซะ
    4. ผู้ร้ายมักจะเข้าทางหลังบ้านระวังให้ดี ยิ่งคนที่หน้าบ้านหันเข้าหาถนนยิ่งต้องระวังหลังบ้าน
    5. การกลับบ้านเร็วกว่าเวลาย่อมมีส่วนในการเฝ้าระวังเหมือนกัน
    6. พฤติกรรมบางครั้งอย่าซ้ำซากจำเจเกินไป พระหัวขโมยส่วนมากจะสังเกตกิจกรรมของเราในแต่ละวันเช็คว่าเราทำอะไร อย่างไรเวลาไหน เพื่อเป็นการหาทางหนีทีไล่ ในบางครั้งเราก็ควรทำอะไรผิดปกติวิสัยของตัวเองเหมือนกัน
    7. เพื่อนบ้านมีทั้งไว้ใจได้และไว้ใจไม่ได้เช่นกัน เราควรเลือกคนที่เราคิดว่าไว้ใจจริงๆ(แต่นี่แหละคือปัญหาสำคัญ)
    8. หมั่นเปลี่ยนที่เก็บของเสมอเพราะคนร้ายจะได้คาดเดาไม่ถูก
    9. เอกสารหรือเงินหรืออะไรพวกอย่างถ้าฝากธนาคารได้ก็ควรฝากซะ
    10. ระวังของมีค่าเช่นพระเครื่อง เครื่องเงินเครื่องทองต่างๆ เพราะสิ่งเหล่านี้แหละคือของล่อตาล่อใจมัน

โดยส่วนตัวผมก็คิดได้แค่นี้แหละครับ หวังว่าคนอื่นคงช่วยตอบได้อีกนะครับ
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    หลังจากที่นั่งนึกอยู่นานผมก็คิดออกบ้างนิดหน่อยครับ

1. หน้าต่างทุกบานสามารถถูก งัด แงะ ทุบ ได้ทั้งนั้น ถ้าติดเหล็กดัดจะช่วยป้องกันได้มาก
    (ถ้าไม่มี เจอทุบทีก็เข้าบ้านได้แล้ว)
    2. รถที่จอดไว้ในบ้านจะโดนแงะน้อยกว่าที่จอดข้างนอกบ้าน ดังนั้นถ้าจอดรถนอกบ้าน
    อย่าลืมติดสัญญาณกันขโมยด้วย
    3. การพกปืนไว้ในบ้านไม่ใช่เรื่องอันตราย และมีประโยชน์มาก ยิงไม่ถูกก็ขู่ได้
    (ในอเมริกา สระน้ำในบ้านเป็นอันตรายมากกว่าปืนในบ้านมาก ทุกๆ ปีมีเด็กตายเพราะจมน้ำ
    ในสระที่บ้านมากกว่าโดนปืนลั่นเป็นร้อยเท่า)
    4. ของอะไรที่ไม่จำเป็น เช่นแจกันหรูๆ รูปแพงๆ ไม่ใช่สิ่งจำเป็นนัก คนที่มาที่บ้านจะรู้สึกดี
    หรือไม่ขึ้นอยู่กับการดูแลและความอบอุ่น หาใช่สิ่งของไม่
    5. กุญแจรถ กุญแจบ้าน สมุดบัญชี เก็บให้มิดชิด
    6. เราสามารถเอากาวตราช้างติดข้าวของไว้กับโต๊ะหรือพื้นได้ ถ้าอยากจะย้ายจริงๆ ให้เอา
    น้ำยาล้างเล็บมาละลายออก (ระวังสีละลายออกมาด้วยนะ)
  3. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    อย่าไว้ใจช่างที่มาตรวจ-ซ่อมของในบ้าน ควรมีคนเฝ้าทุกครั้ง
    อย่าใว้ใจแม่บ้านหรือพี่เลี้ยงเด็ก โดนมาแล้ว
  4. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    ติดไฟส่องสว่างไว้ในจุดเสี่ยง เช่นหลังบ้าน มุมบ้าน ถึงจะเปลืองไฟแต่เปิดไว้เถอะ ง่ายต่อการสอดสองดูแล (จากประสบการณ์ตรงค่ะ)

ถ้าข้างบ้านเป็นที่ว่างๆควรดูแลอย่าให้รกครึ้ม เพราะอาจมีผู้ไม่หวังดีใช้เป็นทางผ่านเข้าสู่บ้านแล้วยังอาจเป็นที่อาศัยของสัตว์อันตรายด้วย(ประสบการณ์ตรงเช่นกัน.. ไอ้*ห้ตัวยาวกว่าเมตรครึ่งบุกบ้าน -A-!!)
  5. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    ถ้าคนรักสัตว์ลองเลี้ยงสุนัขก็ดีนะครับเอาแบบบ้านผมก็ได้เอาโซ่เส้นใหญ่ๆมาคล้องพร้อมแม่กุญแจอีกที
  6. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    เมื่อก่อนหน้าปากซอยเป็นสถานทูตเลยวางใจ (มีทหารเวรติดปืนไรเฟิลเฝ้าระวังซะขนาดนั้น ขโมยที่ไหนจะกล้า)

แต่ตอนนี้สถานทูตไม่อยู่แล้ว...ก็เลยใช้ติดไฟเอา...เปิดช่วงหน้าบ้านสว่างโร่เลย....รวมทั้ง ระเบียงหลังบ้านก็รื้อออกหมด (หลังบ้านเลยเป็นเรียบๆไม่มีที่แม้ให้นกเกาะ)

ติดเหล็กดัด กับล็อคกุญแจบ้าน ไว้ นี่แหละ สำคัญที่สุด ที่สำคัญอย่ากลับบ้านช้ากว่าสอง-สามทุ่ม....
  7. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ล้อมบ้านด้วยกำแพงหนาม + ปล่อยกระแสไฟฟ้า

พกปืนสักกระบอกให้อุ่นใจ
    สเปย์พริกไทย ไว้กันเหนียว
    เครื่องชอตไฟฟ้า สำรองไว้ก็ยังดี
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมว่าถ้า บ้านโดนขึ้นง่ายอย่าเลี้ยงหมาดีกว่า ครับ ไม่งั้นยามเฝ้าบ้านน่ารักน่อกอดของเรา อาจโดนฆาตรกรรม ไปก่อนก็ได้

รอทไวเลอร์ ผมโดน ยาเบื่อ ตายไป 2 ตัวครับ เพราะเคยมีคนพยายามจะมาโขมย ยางในโกดัง น้องหมาเลยโดนเล่นไป 2
  9. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    พกปืนเอาไว้..หากบ้านอยู่ไกลจากตัวเมืองมากๆ (อยู่ในป่าบ้านนอก) พอได้ยินเสียงอะไรหรือได้ยินสุนัขหอนแปลกๆก็ให้ตื่นมาออกมานอกบ้านแล้วเอาปืนยิงขึ้นฟ้า ซัก 2-3 นัด โจรจะตกใจโกยไปเอง

พึ่งทำมาเมื่อคืนนี้เอง..พอเสร็จแล้วน้องหมาเลิกเหาหอนในบันดล
  10. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    เช็คความปลอดภัยของบ้านตัวเองก่อนครับ = =)/
    ตรวจดูให้รู้ก่อนดีกว่าว่าโจรเข้ามาจากทางไหนบ้าง แล้วก็ปรับปรุง ซ่อมแซม แก้ไข ตรงส่วนนั้นก่อนอะครับ
  11. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร

เลี้ยงสุนัขพันธุ์ดุๆหน่อย

ปลูกตำแยกับหมามุ่ยไว้ริมรั้ว
  12. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6
    เอ่อ

อย่างที่ข้างบนๆ บอกไว้น่ะครับว่าอย่าไว้ใจช่างต่างๆ ที่เข้ามาในบ้าน

วันนั้นที่บ้านผมจู่ๆ ก็มีคนมาจาก เซฟทีคัท เค้าอ้างว่าไปเจอพ่อแม่ผมที่นอกบ้าน แล้วแม่ผมให้มาเช็กดูระบบไฟในบ้าน ผมก็เชื่อเพราะว่า ดูหลักฐานต่างๆ มันก็ใช่น่ะ

แต่ผมก็ไม่ได้ปล่อยเค้าอยู่คนเดียวนะ ผมอยู่กับเค้าตลอดเลย ไม่ปล่อยให้อยู่คนเดียวอยู่แล้วน่ะ พอแม่กลับมาบ้านก็เลยเล่าให้ฟัง แม่บอกว่าไม่รู้เรื่องอะไรเลย วันต่อมาแม่เลยไปที่สำนักงานของเซฟทีคัท ปรากฏว่าคนนั้นเป็นเจ้าหน้าที่ที่นั่นจริงๆ แต่ว่าแม่ผมไม่ได้บอกให้มาบ้านซักหน่อย กุเรื่องมาได้ไงกัน เลยเป็นเรื่องกันเลยทีนี้
  13. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    *หากคุณอยู่บ้านจัดสรรหรือกลุ่มหมู่บ้าน
    ให้ระวังคนเก็บขยะ พ่อค้าขายของเร่ รถขายของอะไรบลาๆ ที่วิ่งไปมา
    เพราะพวกนี้แหละ คือสายของขโมยที่ทำงานกันเป็นทีม คอยเข้ามาเชคความเคลื่อนไหวในบ้านเสมอ

*การเลี้ยงสุนัข เลี้ยงไว้แล้วก็พอช่วยได้บ้าง แต่จากประสบการ์ณที่ผมเคยโดนขโมยขึ้นบ้าน ตอนนั้นเลี้ยงหมาไว้ 4 ตัว
    ทั้งบางแก้ว อัลเซเชี่ยน ปรากฎว่าทำได้แค่เห่า เพราะขโมบปีนเข้าหลังคาบ้านแล้วงัดหลังคาเข้ามาภายใน

*จุดที่ขโมยจะใช้ในการเข้าสู่ตัวบ้านมากที่สุด คือหลังคา เพราะแค่เลื่อนนิดหน่อยก็เข้ามาได้แล้ว แล้วสามารถเข้าสู่ตัวบ้านได้ผ่านฝ้า

*หากบ้านคุณไม่ค่อยมีคนอยู่บ้านจริงๆ แนะนำให้ติดตั้งสัญญาณกันขโมย เวลาขโมยงัดหน้าต่างอะไรขึ้นมา จะได้มีเสียงดัง-ดังมากๆ ไล่ไปได้
    หรือหากเข้ามาในตัวบ้านได้ก็ยังมีเซนเซอร์ในตัวบ้านจับได้อีกอยู่ดี
    สัญญาณกันขโมยควรตั้งให้ดังติดต่อกันนาน 30 นาทีเป็นอย่างน้อย หรือจนกว่าเจ้าของบ้านจะกลับมาปิดเอง

*การจอดรถไว้ภายนอกรั้วบ้านเป็นสิ่งไม่ควรทำ เพราะรถส่วนมากที่โดนขโมยในตอนนี้ 70% ติดสัญญาณกันขโมยไว้ทั้งหมด
    เนื่องจากสัญญาณกันขโมยในรถนั้น ง่ายต่อการทำให้พังจนไม่สามารถทำงานได้ โดยการทำให้เกิดไฟช๊อตจนแผงวงจรกันขโมยเสียหายจนไม่สามารถทำงานได้
    กุญแจล๊อคครัชในตัวรถก็ไม่สามารถปกป้องรถคุณได้เช่นกัน เพราะในหลายครั้งเมื่อขโมยเข้ามาในตัวรถคุณได้แล้ว เมื่อคนภายนอกมองเข้ามาก็มักจะนึกว่าเป็นเจ้าของรถ
    ทำให้ขโมยมีเวลาไม่จำกัดในการงัดกุญแจล๊อครถหรือครัชภายในตัวรถคุณออก

*ในตอนนี้มีผู้ประดิษฐ์กุญแจล๊อคล้อจากภายนอกสำหรับรถกะบะได้แล้ว เนื่องจากทางจิตวิทยา ขโมยจะหวาดกลัวคนมาพบเห็นมากกว่าสัญญาณกันขโมย
    หากต้องเสียเวลามานั่งงัดที่ล๊อคล้อภายนอกรถจะเสี่ยงต่อการถูกจับได้มากกว่า
  14. near

near Member

EXP:
    334
    4
    18
    ไม่รู้สิครับ ถ้าพยายามทุกอย่างแล้ว มันยังโดนงัดหรือ มาแนวแปลงร่าง มาขึ้นบ้าน บ่อยๆถึงมากๆ แล้วล่ะก็ ผมว่า หาทางย้ายบ้านเถอะครับ เพราะดูแล้วบ้านเรามันตกเป็นจุดทำงานของพวกโจรนรกมากเกินไป คือถ้า็พยายามเอาของสำคัญๆต่างๆ เก็บไว้ในห้องดีๆ แล้วยังโดน ของชิ้นใหญ่ๆ มันก็ยังยกได้อีก....

น้าของผมเอง ก็เจอมากับตัวเอง เลยบอกผมว่า...."ย้ายเหอะ ถ้ามันยังจะขึ้นอยู่อย่างนี้อีกเรื่อยๆนะ TTATT" ว่าแล้วแกทำหน้าเซ็งกลับมา
  15. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    หาปืนมาไว้ที่บ้านมั่งดีกว่า เพราะแถวบ้านผมมีพวกวัยรุ่นติดยาอยู่เยอะ แล้วคนในซอยผมก็โดนยกเค้าไปหลายคนละ

บ้านผมมีแต่หมาพันธุ์น่ารักๆอ่ะ น่าเสีนดาย บอกแม่ตอนแรกว่าจะเลี้ยงร๊อตไวเลอร์กับไซบีเรียฮัสกิ้น แต่แม่เค้าไม่ชอบ ก็เลยปล่อยเลยตามเลยไป

Share This Page