เกี่ยวกับแรร์มอนสเตอร์ทั้ง 80 ตัว

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย item99, 23 พฤศจิกายน 2007.

1. item99

item99 New Member

EXP:
    72
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ที่เว็บนี้ไม่ได้ทำFaqsเกี่ยวกับแผนที่ ตำแหน่งและวิธีล่าแรร์มอนหรือครับคือผมหาได้ไม่ครบครับขาดตั้ง 15 ตัวแหนะ
  2. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
  3. montrih

montrih New Member

EXP:
    24
    0
    0
    คับแล้วมันเป็นภาคอะไรหรอคับ แล้วแรร์มอนเตอร์ 80 ตัวนี้ก่อนทำต้องไปทำอะไรก่อนคับถึงจะล่าได้คับ
  4. montrih

EXP:
    24
    0
    0
    ผมกำลังจะเล่นภาค อินเตอร์นะคับ แล้วตอนเริ่มเกมมันให้กดตั้งอะไรไม่รู้มันเปลื่ยนภาษาได้ไหมคับ เป็นภาษาอังกิดนะคับ ทำได้เป่า
  5. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    คุณ montrih ครับ

ใช้ ปุ่ม edit บ้างสิครับ staff ท่านอื่นเตือนในกระทู้ก่อนๆ แล้วนะครับ

-----------------------------------------------------------------------

RM [ Rare Monster ] ใช้ได้ทุก ver.
    วิธีเริ่มหา RM
    RM ในเกม จะแบ่งเป็น 2 ประเภท คือ
    1. RM ที่เกิดเรื่อยๆ มาสู้ได้เรื่อยๆ
    2. RM ที่สู้ได้ครั้งเดียว เรียกว่า Engage

โดย RM ธรรมดา ตอนเริ่มเกมมา ก็ไปล่าได้เลย แต่ RM แบบ Engage ต้องได ผ่านเนื้อเรื่อง ศูนย์วิจัย ดราโค ก่อน (ถ้าจำไม่ผิด) แล้วไปที่ หาดซาริก้า ไปทางซ้ายล่าง บริเวณกลางๆ ของ map จะเจอเผ่า บังก้า 4 ตัว ให้คุยกับตัวที่เหมือนลูกพี่ ยืนอยู่บนบ้าน เพื่อรับเควสล่า Engage เมื่อรับเสร็จ ไปทางหาดทางขวาล่างของ map

ไป map ถัดไปเสร็จ ไปทางขวาสุดของ map ขึ้นเนินไป จะมีต้นมะพร้าวอยู่ให้รอซักพักแล้วที่ด้านล่างหาด (บริเวณที่มี ไห 16 ใบ) จะมี Engage ที่เป็นเต่า ขึ้นมา ทีนี้ ไปฆ่ามัน จะได้ Item Engage____ มา เอาไปให้บังก้าตัวที่เป็นเหมือนลูกพี่ เสร็จทีนี้เราจะสามารถไปหา Engage Monster ที่เหลืออีก 30 ตัวได้

Inter : เสียงบรรยาย English , ภาษาในเกม ญี่ปุ่น (เปลี่ยนไม่ได้ทุกอย่าง)
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    แรร์มอนสเตอร์นี่เป็นของทั้งภาคธรรมดาแล้วก็ภาคอินเตอร์ครับ

ภาคอินเตอร์ไม่สามารถเปลี่ยนภาษาได้

ถ้าอยากได้วิธีพบก็

http://www.gamefaqs.com/console/ps2/file/459841/46657

ที่นี่รู้สึกจะมีหมดนะ รวมถึงพวกบอสลับทั้งหลายด้วย
  7. montrih

EXP:
    24
    0
    0
    Re: เกี่ยวกับแรร์มอนสเตอร์ทั้ง 80 ตัว

คุณ montrih ครับ

ใช้ ปุ่ม edit บ้างสิครับ staff ท่านอื่นเตือนในกระทู้ก่อนๆ แล้วนะครับ

งงคับ ปุ่ม edit นี้ตั้งไหนหรอคับ แล้วผมไปทำอะไรผิดหรองง มาก
  8. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    โพส ติดกัน ครับ

เวลาที่ rep ล่าสุด คือ เรา แล้ว จะพิมพ์เพิ่มให้ใช้ ปุ่ม edit ที่อยู่ทางขวาบน ของ reply ที่เราตอบ
    อย่าพิมพ์ขึ้น rep ใหม่ละครับ

9. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    หัวข้อ rare monster ใน gamefaqs ลงวิธีเจอผิดหลายตัวอยู่เหมือนกันนะ แต่โอกาสที่จะเจอโดยวิธีที่ว่าในนั้น มันก็เป็นไปได้
  10. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ถ้าอยากได้ สุดยอดมีดนินๆ นี่ตัวอะไรนะคับ จำได้ว่าเคยล่าอยู่ในคริสตัลแกรน แต่ไม่ได้ซักที - -*

Ultima Weapon กับ พี่แบ้งนี่คนละคนหรอกหรอ

ผมนึกว่า นี่พี่แบ้งนะเนี่ย =A= ??
  11. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    ลองดู web พวกนี้เพิ่มไปละกันครับ

ตอนผมล่า RM บางตัวก็ใช้ตรงนี้เทียบ

http://www.vvetalk.com/forum/lofiversion/index.php?t4486.html
    web นี้ คนทำเค้ารวบรวม มาจากหลายๆ คนนะครับ ละเอียดดี แต่บางส่วนอ้างอิงกับ XII Inter ไม่ได้นะ

http://ff12.hocolamogg.com/modules/stdb/index.php?action=data&tbl_id=47
    อันนี้บอกเงื่อนไขการเกิด RM ทุกตัว เป็นภาษาญี่ปุ่นละเอียดมาก บอกทั้ง map ที่อยู่ เปิดเทียบแผนที่ในเกมเอาเองนะ (ไม่ก็ หา แผนที่มาเทียบดู)

http://ex-potion.com/ff12
    ใช้ web นี้เทียบแผนที่ก็ได้

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผม คนคน กับ พี่อัลนะ O[]O!

มีด ในเกมมี 2 แบบ คือ มีดธรรมดา (ถือโล่ได้) , มีดนินจา (ถือโล่ไม่ได้)

โดยมีดสุดยอดนั้น
    - ชิคาริโนะนางาซะ (ธรรมดา) จะอยู่กับ RM โซลออฟคาออส ซึ่งอยู่ในห้องลับ ชั้นใตดินของริดอลอาน่า Random เกิดว่าจะเกิดชั้นไหน
    - ชิคาริโนะนางาซะ F จะอยู่กับ ลาวาอีตเตอร์
    ดูได้ใน link นี้ จิ้ม

ทางด้านมีดนินจา (มันมีด หรือ ดาบอ่ะ จำคันจิ ไม่ได้อ่ะ)
    - มีดนินจา(ธาตุมืด) (ภาคธรรมดา เป็นอาวุธสุดยอดของประเภทนี้) : อยู่ในตำแหน่งหีบที่ภาคธรรมดาเก็บได้ เอ๊กคาริเบอร์
    - โอโรจิ N (สุดยอดสุดใน อาวุธหมวดนี้ ของ ภาค Inter) : ผสมเอาส่วนผสมนั้น
    キャンサー×3、セーブルサイズ×2、クァールのヒゲ×2
    キャンサー : แคนเซอร์ ตั๊กแตนในป่ามายา อ่ะ
    セーブルサイズ : เช่นกัน กับ แคนเซอร์ ตั๊กแตน เช่นกัน ต้องมี Monograph ของสายพันธ์นี้ด้วย (ว่าง่ายๆ ซื้อโมโนกราฟมาทุกอันแหละ)
    クァールのヒゲ : มี 2 วิธีนะ ตอนผมเก็บ
    1 - รอล่า RM Engage คริมัลคิน RM ตัวที่ 19 ให้ขโมยจากมัน ขโมยเสร็จ วิ่งเปลี่ยน map 2 map ทำเงื่อนไขมันเกิดใหม่ แล้วก็ขโมยต่อ
    2 - ไปกระทืบโอเซ เสือเขียว ใน คริสตัล ซึ่งจะอยู่ทางฝั่งทางไปหา จูมิฮาซ่า (ได้ง่าย แต่กว่าจะไปถึง) (อย่าลืม Monograph)
  12. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    キャンサー cancen
    セーブルサイズ sepurusaizu มันคืออะไรนะคั้บเนี่ย
    クァールのヒゲ << =A= ? อะไรหว่า

โอ๊ะ

ลืมโนโมกราฟเต็มๆ
  13. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    คนละคนแน่นอน..................=__________=''

Share This Page