[Movie Review] รักแห่งสยาม : กูรักมึงว่ะ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 24 พฤศจิกายน 2007.

1. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ^
    ^
    เห็นด้วยกับต้า ให้มีญ-ญไปด้วยเลย จะได้ไม่มีคนมาด่าว่าหนังเกย์ เหอๆ ^^;
  2. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ตอบคำถามของ Zieghart

ต้นตอความสัมพันธ์ที่ดีมากของโต้งกับมิวตอนต้นเรื่อง มาจากการที่มิวไม่ได้อยู่กับพ่อ (ขาดคนปกป้อง) รวมกับฉากสั้นๆ ที่โรงเรียนตอนมิวถูกแกล้งแล้วโต้งเข้ามาช่วยเหลือ (เป็นผู้ปกป้อง) อาจจะมีส่วนทำให้มิวเกิดความประทับใจแรก แล้วพััฒนามาจนถึงขั้นเลิฟเลิฟในตอนหลังได้ ส่วนทางโต้ง เหตุการณ์ร้ายที่เกิดขึ้นในครอบครัว อาจจะมีผลกระทบต่อพฤติกรรมมากกว่าที่คาดไว้ก็ได้

เพราะขนาดสาเหตุที่ชาย-หญิงปรกติมาเลิฟเลิฟกัน ก็ยังหาเหตุผลมานิยามได้ร้อยแปดอย่าง (ซึ่งส่วนใหญ่ก็...นะ) ดังนั้น ถ้าชาย-ชาย หรือหญิง-หญิงจะเลิฟเลิฟกัน อาจจะมีเหตุผลในบริบทของพวกเขา ซึ่งบริบทของพวกเรายากที่จะทำความเข้าใจก็เป็นได้ (?) ส่วนตอนจบที่ยังไม่ชัดเจนนั้น เพราะพวกเขายังอยู่ในวัยที่ต้องพึ่งพิงผู้ใหญ่อยู่น่ะครับ และช่วงวัยรุ่น อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยอยู่แล้ว

ถ้าหากโต้งกับมิวมาเจอกันอีกครั้งในวัยทำงาน ก็อาจจะป๊าบๆ กันทันทีอย่างไม่ต้องมีเหตุผลสไตล์พจน์ อานนท์ เอ้ย ไม่ใช่ ก็อาจจะเข้ากรณีตัวอย่างหนังเรื่อง แก๊งชะนีกับอีแอบ (เนื้อหาเกรดเอบวก แต่ชื่อหนังและการประชาสัมพันธ์เกรดบีลบมากๆ) ครับ ซึ่งอะไรที่ผิดปรกติจากบริบทที่สังคม (ใคร ?) กำหนด เช่น เลิฟเลิฟกันต้องชาย-หญิงเท่านั้น หลายคนย่อมมองเป็นเรื่องแปลกผิดปรกติ
  3. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    หนังเรื่องนี้มีบางสิ่งแอบแฝงฮะ....เลยพูดไม่ออกว่าดีรึเปล่า

ผกก. เอาแฟนเก่ามาเล่นเป็นพระเอกอ่ะ.... แถมเขียนบทจาก....อ่ะนะ...
  4. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86

T[]T ผมเห็นด้วย

ตอนแรก โต้งกับโดนัทมากันดีๆไหง โดนทิ้งซะงั้น ตอนดูผม งงๆ กับสองคนนี้เล็กน้อย หน้าเหมือนกันมากๆ = = "
    แล้วก็ มันน่าจะเติมอีกนิดว่า โดนัทกับหญิง อกหักเลยมารักกันเอง อะไรแบบนี้คงมันส์พิลึกนะครับ หึๆ
    ปล... ไม่มีหนังเรื่องไหนเป็น ยูริเลยรึครับ
  5. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    กะจะไปดูเรื่องนี้พอดีเลย เพื่อนมาบอกว่า "เป็นหนังเกย์" เริ่มอยากดู 5555
    แต่สุดทาย เก็บตังไว้ดีกว่า รอเพื่อนซื้อแผ่นมาค่อยขอยืมดูเเทน

รู้สึกว่าเพลงประกอบหนังเกย์จะเพราะแปลกๆนะคะ....
  6. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    เพิ่งไปดูมาเหมือนกันครับ สดๆร้อนๆ เพราะว่าต้องมาเขียนวิจารณ์ในวิชาเรียน
    โดยรวมผมหนังเรื่องนี้มันก็ให้อะไรได้หลายๆอย่างนะครับ

สะท้อนชีวิตของวัยรุ่น ในมุมต่างๆที่คนอื่นอาจจะไม่เคยรู้ ชีวิตครอบครัว

ผมว่ามันก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ ถ้ามองในแง่ของที่มันเป็น ภาพยนตร์ เรื่องหนึ่ง
    จะบอกว่ามันเป็นหนังเกย์ ก็ไม่ใช่นะครับ ผมว่ามันเป็นหนังแบบหลายมุมมองมากกว่า

ก็คงเหมือน ซีรีย์ของช่อง 9 เรื่อง รักแปดพันเก้า น่ะครับ
    ความรักหลายรูปแบบ หลายมุมมอง
  7. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    เห็นกระทู้หนังเรื่องนี้ในบอร์ดวายๆ อยู่เหมือนกัน แต่ไม่สนใจอะไร เพราะไม่ชอบอะไรที่วายโจ่งแจ้ง ชอบแบบ "เด็กหอ" มากกว่า ขนาดน้องชายเพื่อนไปดูมายังบอกเลยว่า มันไม่ใช่แค่มิตรภาพลูกผู้ชายแล้ว เหอๆๆ

แต่ดูจากที่วิจารณ์ ถ้าตัดฉากYออกไป ก็ถือเป็นหนังดีเรื่องนึงเลยนะคะ
    แล้วจริงๆ ที่คนเขียนบททำให้มันม่วงๆ ก็ไม่แปลก ไม่น่าใช่ตามกระแส
    แต่เราเคยดูละครเรื่องDesperate Housewivesแล้วมีฉากนึงที่เด็กผู้ชายที่ไปหลอกพ่อแม่ว่าตัวเองเป็นเกย์พูดว่า...
    "มันก็เหมือนกับปกติชอบกินวนิลา แต่บางครั้งก็อยากกินชอคโกแลตขึ้นมา"

เราก็เลยสงสัยว่าพวกวัยรุ่นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อเค้าเกิดอยากกินอะไรแปลกๆ ขึ้นมาบ้างรึเปล่า- -+
  8. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

...เอ่อพี่ครับ ใช้ศัพท์น่ากลัว :scare: :scare:
    ผมถามนิดว่าถ้าเรื่องนี้เป็นหญิงๆ จำนวนคนดูจะเป็นเช่นใด... :555:
  9. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    กะจะไปดูก่อนหน้านี้
    พอได้เห็น review... กับสัมภาษณ์ ผกก.

ผมรอแผ่นครับ - -

หนังดีให้ตายยังไง ถ้ามาลูกไม้ตีหัวเข้าบ้านแบบนี้ ผมคงทำใจสนับสนุนไ่ม่ลง
  10. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ผมรู้จักคนๆ นึงที่พาภรรยา (เพิ่งครบรอบแต่งงาน 1 ปีไปหมาดๆ) ไปดูหนังเรื่องนี้เพื่อรำลึกความหลังสมัยวัยรุ่นครับ

แน่นอนว่าพวกเขาเดินออกจากเดินออกจากโรงหนังพร้อมคำด่าชนิดสาดเสียเทเสีย

ผมเห็นใจพวกเขานะครับ...
  11. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ประเด็นที่เรื่องนี้โดนโจมตีมากๆ ผมก็คิดว่าเป็นเรื่องของ "กลยุทธทางการตลาด" ที่ใช้ในการโปรโมทหนังน่ะครับ (คำสุภาพของ การเข้าข่ายหลอกลวงผู้บริโภค) ทำให้คนดูเข้าใจแก่นของเรื่องผิดไป

มีกระทู้แนะนำในพันทิพย์เมื่ออาทิตย์ก่อน เขียนยกประเด็นได้โดนใจดีมาก ลองอ่านดูสิครับ

>>จิ้มๆ<<

นั่นคือว่า ประเด็นหลักอาจไม่ได้อยู่ที่ มันเป็นหนังเกย์ เพราะถ้ามันประกาศตัวเป็นหนังเกย์แต่แรก คนที่เข้าไปดูก็จะไม่บ่นอะไรแบบนั้นแน่นอน(เพราะคาดหวังอยู่แล้ว ว่าจะเข้าไปเจออะไร)
    พอมาทำอย่างนี้ เลยโดนโจมตีเรื่องที่คนดู "ผิดคาด" มากกว่า "ผิดหวัง" ไงครับ ^^"

แต่ก็ยังอยากจะยืนกรานดังๆอีกซักรอบว่า มันไม่ใช่หนังเกย์เลยซักกะนิดดดดดด แค่มีฉากที่มี imapct แรงๆแค่ไม่กี่นาที ทำไมคนถึงได้ยกมาตัดสินดีตัดสินชั่วกันจริงจังถึงปานนี้หนอ...เหมือนกับว่า มีคนที่เกลียดหนัง Superman แต่ไม่ได้วิจารณ์ว่า บท พลอต แอคติ้ง หรือว่าเทคนิคพิเศษเป็นยังไง...แค่บ่นว่า ไม่อยากไปดู เพราะมันใส่กางเกงในไว้ข้างนอก ยังไงยังงั้น =="
  12. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    confirm กับวรรคสุดท้ายของ Zieghart ครับ
    ปล.
    ก่อนหน้านี้ก็พึ่งมีหนังฝรั่งเรื่องหนึ่ง ที่ตัวอย่างกับโปสเตอร์ออกมาเหมือนภาพยนตร์แฟนตาซีสำหรับเด็ก
    แต่เนื้อหาข้างในไม่ใช่เลย ไม่ยักกะมีกระแสต่อต้านเท่าไร เมื่อเปรียบเทียบกับกรณีของ "รัก" แห่งสยาม
    (ชาย-ชาย เป็นเพียงส่วนหนึ่ง ขณะที่ความรักของครอบครัวและชาย-หญิงปรกติ ก็มีในตัวอย่างอยู่แล้ว)
    เดาว่า
    1) มันเป็นหนังไทย 2) ประเด็นแรง 3) คนที่นั่นชอบขยายเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
    เหมือนกรณีชื่อหนัง ผีกระชากอวัยวะ นั่นแหละครับ ยังมีคนอีกมากมายที่เขาไม่มัวมานั่งผวนแม้แต่น้อย
  13. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    อ่านลิ้งค์ของ Zieghart แล้วนึกถึง "ตู้ซ่อนผี" ในสมัยโน้นขึ้นมาเลย :)

ผมออกมาจากโรงหนังด้วยอาการหงุดหงิด เพราะเนื้อหาในหนังมันไม่มี "ผีในตู้" อย่างที่ผมอยากเห็น

จนกระทั่งเพื่อนผู้หวังดีของผมแนะนำให้ผมลืมชื่อไทยไปซะ แล้วพิจารณาเนื้อเรื่องทั้งหมดอีกครั้ง ในธีมของชื่อเรื่องภาษาอังกฤษ นั่นคือ "Tale of the Two Sisters"

แล้วก็เพิ่งจะมาคิดได้ว่าเรื่องนี้มันเจ๋งนี่หว่า :lol:
  14. sankkid

EXP:
    147
    0
    0
    :p มันจะไม่อะไรมาก ถ้าผมไม่ได้ยินคำว่า "แค่ถ่างๆตา" พร้อมเสียงหัวเราะ น่ะครั
  15. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ถ้าว่ากันตามเนื้อผ้า ผมชอบหนังเรื่องนี้มากทีเดียว และค่อนข้างเศร้านิดๆครับ กับกระแสอัน'มากมาย'ในสังคม (หรือถ้าเฉพาะในเวปpantip ก็คงต้องใช้คำว่า...'ถล่มทลาย') ที่โจมตีในประเด็นที่ไม่สำคัญซักเท่าไหร่

อืม...คุ้นๆว่า พี่ศิชนเอง ก็หยิบยกประเด็นนี้มาพูดอยู่บ่อยครั้งแล้วเหมือนกัน?...ไม่ว่าในเรื่องสาระหรือในเรื่องบันเทิง...ว่าบ่อยครั้ง ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง ทั้งคน หรือสังคม ก็มักจะไปทำให้มีการบิดเบือน "แกนหลัก"ของสาระสำคัญของข้อความไปเสียฉิบ...ทะเลาะกันไปทะเลาะกันมา สุดท้ายพวกเราเองนี่ล่ะ ที่จะหลงกันว่า จุดไหน หรือคนไหนกันแน่ ที่ต้องโดน blame ที่สุด...

ช่างมันละกัน พูดไปตอนนี้ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรแล้วล่ะครับ...วันนี้เล่น pantip ไปเจออีกกระทู้นึง...เขียนพูดถึงด้านดีๆของหนังได้น่ารักมากครับ อ่านแล้วอมยิ้มเลย

รักแห่งสยาม..จากมุมมองของผู้หญิงที่เป็น "แม่"

...ดูจากเนื้อหาแล้ว คิดว่าคงได้ขึ้นเป็นกระทู้แนะนำโดยเร็ววัน...แหม่ กระแสฮอตออกปานนี้ ไม่ว่าจะบวกหรือลบ...คุณมะเดี่ยวคงยิ้มแก้มปริไปแล้วกระมัง ^^

ปล. เรื่องตู้ซ่อนผีของปูทัน ตอนนั้นผมก็อยากไปดูมากนะ (...ไปดูนางเอก) แม้ชื่อไทยมันจะฮาขนาดไหนก็ตาม ^^"

....เฮ่อ.........เรื่องไหน ชื่อมันจะจริงใจ ตรงไปตรงมาเหมือน snake on a plane บ้างน๊า~~~
  16. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    วันนี้ที่บริษัทมีคนกลุ่มหนึ่งกำลังคุยกัน ว่าจะไปดูหนังเรื่องนี้
    ด้วยว่าอย่างน้อยก็มีหลายเสียง(ในพันทิป)ให้คะแนนว่ามันเป็น "หนังที่ดี" ผมก็เลยคิดว่าไม่น่าจะเสียหาย (ผมไม่ได้ไปด้วยนะ)
    แต่พอได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า "เดี๋ยวเย็นนี้จะแวะพาลูกชายไปด้วย"
    ผมต้องรีบโพล่งบอกออกไปทันทีว่ามันมีฉากอะไรอยู่ในนั้น =_='
  17. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    จาก >>จิ้มๆ<< ของท่าน Zieghart

คิดว่าถูก!! เพราะต่อให้มันไม่ใช่หนังเกย์เต็มๆ ก็น่าจะบอกกันก่อนสิ

ว่ามันมีฉากY คนดูเสียความรู้สึกนะแบบนี้(เหล่าเพื่อนสาวที่ไปดูเสียความรู้สึกเกือบทุกคน เพราะมันจะไปดูมาริโอ้ = =)

แล้ว สะพานเทราบิเตีย จะบอกว่าเสียความรู้สึกสุดๆ ถึงมันจะซึ้งก็เถอะ

อุตส่าห์ไปซื้อแผ่นมา แต่กลับโดนปกแผ่นหลอก
  18. sankkid

EXP:
    147
    0
    0
    เรื่องที่ไม่สำคัญในมุมมองของคุณ อาจจะเป็นเรื่องสำคัญในมุมมองของบุคคลอื่น

ผมว่าเรื่องของเรื่องมันก็เท่านั้น...
    และทั้งสองฝ่าย ก็พยายามยัดมุมมองของตัวเอง ให้กับอีกฝ่าย อย่างเอาเป็นเอาตาย(ในบางคน)
  19. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    รู้สึก preview พี่ป๋อ จะมี marker สีม่วง เยอะแฮะ
    ฮุฮุ ^^;
  20. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ว่าจะไปดูเรื่องนี้อยู่เหมือนเห็นนางเอกน่ารักดี (อิอิ)
    เพลงประกอบก็เพราะดีนะครับ นานๆ ทีถึงจะได้ฟังเพลงแบบนี้

แต่มาสะดุดนิดหนึ่ง วันก่อนไปอ่านสปอยล์ของหนังเรื่องนี้จากเว็บนี้นี่แหล่ะกระทู้ไหนก็จำไม่ได้แล้ว
    เห็นบอกว่ามันมีประเภท "เพื่อนกูรักมึงว่ะ" .................
    ทำเอาความอยากดูลดลงมาฮวบๆ ก็เลยสรุปว่ารอไปเช่ามาดูดีกว่า ขี้เกียจไปเสียตังค์ดูในโรงฯ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ (ที่ช่วยในการตัดสินใจไม่สนับสนุนหนัง Y)
  21. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6

อื้อ ผมก็ว่าไอ้หนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังเกย์เลยนะ

เรื่องนี้หน้าหนังหลอกไม่หลอกผมก็ไม่สนนะ (แล้วก็เห็นด้วยว่าทำไมทีเรื่อง Pan อะไรนั่นน่ะ หลอกซะมากกว่าอีก .... ผมดูล่ะตกใจ)

รู้แค่ว่าหนังเรื่องรักแห่งสยามนี้สอนอะไรเยอะจริงๆ

ผมชอบตรงนี้
  22. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ญ-ญ ผมจะรีบไปดูเลยครับ

แต่ยังไงก็ต้องมีคนออกมาด่าอยู่ดี
  23. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6

ผมนี่ล่ะ จะเป็นฝ่ายมาต่อต้านไอ้พวกมาด่าเอง

จะขอนำทัพรบ !!!!!
  24. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    แหม~ คุณกระรอกละก็ สนับสนุนเค้าหน่อยสิครับ กระผมจะได้มีสาวกเพิ่ม หุหุ :)
  25. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ^
    ^
    ลีฟจะเอาสาวกเป็นเด็ก =[]=-'!!!

Share This Page