ไม่ใหวแล้ว!!! ช่วยเลือกซื้อ XBox 360 ทีครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย romeo, 25 กุมภาพันธ์ 2009.

1. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ไม่คิดว่า Star Ocean 4 จะมีภาค Eng เร็วขนาดนี้
    และแล้วมันก็ทำความอยากผมทะลุขีดสุดจนได้

เลยว่าจะสอย Xbox 360 มาประดับบารมีซักเครื่อง จึงอยากขอความเห็นดังนี้ครับ

1. ตอนนี้ซื้อรุ่นใหนน่าจะคุ้มที่สุดครับ (เช็คจากเวปแล้วมันมี Jasper อยู่ 2 รุ่นคือ Arcade กะ Go Pro)
    2. ควรจะแปลงเครื่องให้เล่นแผ่นก้อปได้หรือเปล่า แปลงแล้วมีข้อเสียอะไรบ้่าง
    3. Hard Disk ของเครื่องมีไว้ทำอะไรครับ
    4. Hard Disk จำเป็นมากมั้ยที่จะต้องมีขนาดใหญ่ๆเพราะผมเน้นเล่นเกมจบไปเป็นเกมๆ ไม่ค่อยได้เล่นหลายๆเกมพร้อมกัน
    5. Port Output ของ 360 นี่มันเป็น HDMI ใช่มั้ยครับ ถ้าผมจะเอามาใช้กะจอ LCD คอมที่บ้านก็ต้องแปลง Port เป็น DVI
    6. มีแนวโน้มที่เกมเหล่านี้จะ Port ลง PC มั้ยครับผมยังรอได้เพราะ PC ผมอยู่ในขั้นที่เล่นเกมแรงๆได้อยู่
    Star Ocean 4, Ninja Blade, Infinite Undiscovery

ที่จริงมีอีก 2 เกมที่ผมเข้าใจว่ามันคง Port ลง PC แน่ๆคือ Gear of war 2 กับ Last remnant
    แต่ที่อยากเล่นจริงๆก็ Star Ocean 4 นี่แหละ Y_Y
  2. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    1. แจสเปอร์ มันเป็นรุ่นใหม่ล่าสุด เค้าว่าไม่แดง แต่ก็มีคนแดงไปเรียบร้อย ส่วนจะ Go Pro หรือ อาเขต แล้วแต่กำลังทรัพย์ ถ้ามีตังก็ Go Pro ไปเถอะ ถ้าทรัพย์น้อยแต่อยากเล่น ก็อาเขตก่อนก็ได้ มีตังแล้วค่อยไปซื้อ HDD มาใส่

2. แล้วแต่กำลังทรัพย์ เครื่องไม่แปลง ไฟแดงเคลมได้ รับประกัน 3 ปี เครื่องแปลงแดงแล้วเน่าเลย ซื้อใหม่อย่างเดียว ใครเล่นเครื่องแปลงแล้วเล่นออนไลน์มีสิทธิ์โดนแบนากไมโครซอร์ฟ แบนตลอดชาติ แก้ไม่ได้

3. HDD มีไว้เซฟเกม อัพแพท NXE อวาต้า ที่สำคัญคือ มันเอาไว้อินสตอร์เกมลง HDD เอาไว้เล่นในเครื่องได้เลย ผลคือ โหลดเร็วขึ้นมาก ไม่กระตุก บลาๆๆ

4. 60GB กำลังดี แต่รู้สึกเดี๋ยวนี้ 120GB ก็ราคาพอกัน

5. ไม่ทราบ แต่รู้สึกว่า มอนิตเตอร์คอมมันเอามาต่อเล่นกะ 360 ได้เลยนิ

6. JRPG อย่าง SO4 หรือ Infinite นี่ยากครับ น้อยมากๆๆๆๆๆๆ ที่จะได้ลง PC รัก RPG ชอบ RPG ก็หวดเลย 360
  3. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    3. นอกจากที่ข้างบนว่ามาแล้ว ยังเอาไว้เก็บเดโมเกมที่โหลดผ่าน marketplace ได้ด้วยนะครับ
    5. มีหัวต่อแปลงจาก hdmi เป็น dvi นะครับ ลองสอบถามร้านที่ขายเครื่องดู
  4. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    1. ตามกำลังทรัพย์ครับ แต่ส่วนตัว ถ้าเครื่องแรก แนะนำ Go Pro แต่บางร้าน ก็จะขาย arcade แล้วก็บวก HDD ไปนะั อันนี้ก็น่าสน arcade + HDD 120 G
    2. ถ้าเครื่องแรก ทุนยังไม่มีมาก ก็แปลงไปเถอะครับ แปลงแล้วมีข้อเสีย คือ ถ้าเราออน live (ต่อ net) ซักครั้ง ก็มีโอกาสโดนแบนละครับ เช่น live เพื่อ up ค่า AP สะสมของเราเข้า server , เล่นผ่าน Net Co-op พวกนี้ เพราะ เค้าตรวจกันได้นะว่าเครื่องเราแปลงหรือไม่
    หรือแม้ว่า เครื่องแปลง แต่เล่นแผ่นแท้ ก็โดน แบนได้เหมือนกัน
    3. Load นู่น Load นี่ install เกมลง HDD เหมือน PS3 แต่บางเกม install แล้วก็พอช่วยลดการกระตุกได้บ้าง บางเกมก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย บางเกม กระตุกหนักกว่าเดิม (HALO 3)
    4. แนะนำ ถ้ามีกำลังก็ซื้อไปเถอะครับ เยอะๆ ยิ่งเครื่องแปลง เล่นเกมได้หลากหลายไม่เหมือนเครื่องไม่แปลง เกิดวันนี้ Install SO4 3 แผ่น ดันสู้บอสไม่ได้ หมดอารมณ์เล่น ก็ยังมีที่พอไป install เกมอื่นได้
    5. มี ช่องสาย HDMI แยกมาครับ เสียบได้เลย
    6. ~~~~~

edit เครื่องไม่แปลง เวลาส่ง เครม เสียเงินด้วยนะครับ เครื่อง Zone 3 เสียค่าเครม 1500 (ราคาสะพานเหล็ก) เครื่อง Zone 2 4000 (ราคาสะพานเหล็ก)
  5. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    6. มีแนวโน้มที่เกมเหล่านี้จะ Port ลง PC มั้ยครับผมยังรอได้เพราะ PC ผมอยู่ในขั้นที่เล่นเกมแรงๆได้อยู่
    Star Ocean 4, Ninja Blade, Infinite Undiscovery
    3 เกมส์ที่ว่ามา ไม่มีแนวโน้มว่าจะลงเลยตอนนี้ เพราะเกมส์แนวนี้ไม่ค่อยจะลงPCอยู่แล้ว (ยิ่งเกมส์ของทีมTri-Aceอย่างSO4ด้วยแล้ว)
    ถ้าจะรอลงPC เกมส์ Last Remnent มีประกาศว่าจะลง PC ด้วย แต่ยังไม่ใช่เร็วๆนี้
  6. Galerian

Galerian New Member

EXP:
    13
    0
    1
    ตอบครั้งเเรกในรอบ 2 ปีเลยตู
    เหอๆๆ ซื้อไปเลยครับ Star Ocean ภาคนี้สุดยอดมากในหลายๆด้าน

1. ซื้อทั้งทีก็ Jasper ไปเลยครับ นอกจากจะรุ่นใหม่เเล้วยังใช้ไฟน้อยลง ลดค่าไฟ ลดความร้อนภายในตัวเครื่อง ถึงมันจะลดเเค่น้อยนิดอย่างมากๆก็เถอะ ถ้าซื้อผมเเนะนำห้ซื้อ Go pro นะ เเต่ต้องทำความเข้าใจอย่างว่า Go Pro ตอนนี้มันยังมีรุ่นที่ไม่ใช่ Jasper ปะปนอยู่มาก เเนะนำหาข้อมูลให้หนักๆเข้าไว้ก่อนจะได้ไม่โดนต้มจนเปื่อยนะครับ เเต่ไม่ว่าจะซื้อ Arcade หรือ Go Pro ก็ควรหาข้อมูลให้ดีครับ

2.ถ้ามีทุนก็เล่นเเท้ไป เเต่ถ้าไม่มีก็เเปลงซะ เเปลงเเล้วไม่มีไรมาก ข้อเสียก็เเค่ทำให้ประกันจากไมโครซอฟหมด ส่งเคลมไม่ได้(เเต่เวลาส่งทีรอเป็นเดือนเลยนะ มันต้องส่งไปที่ USA นู่น) เเล้วก็อาจโดนเเบนทำให้เล่น ออนไลน์ไม่ได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับดวงครับว่าจะโดนไม่โดน โดนช้าโดนเร็ว

3.HDD ประโยชน์หลากหลาย ลงเกมส์ก็ได้ เซฟเกมส์ก็ได้ สร้าง Avatar เก็บเพลง โหลดเดโมเกมส์มาลองเล่น โหลดเทรลเลอร์เกมส์มาดู เเถมลงเกมส์เล่นกับ Hdd ทำให้ไดร์พ DVD ไม่หมุน ลดความร้อนเครื่องไปได้อีกนิดนึง โหลดเกมส์ก็เร็วปรู๊ดปร๊าด

4.ถ้าไม่คิดจะลงค้างไว้ก็ 60 GB ก็พอครับ ผมก็ใช้อยู่ 60GB เเต่โดน Star Ocean 4 เข้าไปชักจะคิดว่า 60GB มันเล็กไปละ เพราะ Star Ocean 4 เค้าล่อไป 3 เเผ่น เกือบๆ 20GB ได้

5.ใช้ได้หมดนี่ครับ สาย AV สาย Component สาย HDMI เเต่ถ้าเล่นเเนะนำ HDMI ครับ ภาพนี่ระดับสุดยอดเลย

6.น่าจะไม่ได้ลง ถึงได้ลง คอมคุณต้องซุปเปอร์โครตเเรงเเล้วครับ อย่าง Star Ocean 4 นี่มัน Render ภาพบางฉากหนักมากนะครับ ไม่ใช่ HDD อาจมีการกระตุกยึกยัก นิดหน่อย ขนาดมี HDD ยังมีอาการเเลคเป็นบางครั้งที่บู๊กันมั่วสนั่นเลย(ภาพสโลว)
  7. zerofreedom

zerofreedom Member

EXP:
    305
    0
    16
    คือว่าผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับ XBOX360 เลยเพราะอยากได้ PSP มากกว่า แต่พอมีเกม สตาโอเชี่ยนแล้ว
    ก็อยากจะซื้อมาสักเครื่องอ่ะครับ

ขออนุญาต นะครับ อยากรู้ว่า ราคาของ Xbox 360: Arcade [Jasper] มันราคาเท่าไหร่ที่ถือว่าไม่แพงและไม่ถูกจนเกินไปเหรอครับ
    (ดูบางเว็บ 10290 บาท เซ็นทรัลบางนา 11990 บาท)

และถ้าเป็นเครื่องโซน เอเชีย หมายความว่าเราเล่นได้แค่เกมเอเซียเท่านั้นหรือเปล่าครับ(เครื่องมันเขียนว่าXbox 360: Arcade [Jasper] - Asia )
  8. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    ดูราคาจากร้านนี้ละกันครับ เดี่ยวนี้ผมก็ขาประจำร้านนี้ละ

Gameshop

เรื่องเครื่อง Zone นั้น

ว่ากันง่ายๆ ก็

เครื่อง Asia : เล่นเกม NTSC/J , Region free , ดูหนัง DVD Zone 3 ได้
    เครื่อง JP : เล่นเกม NTSC/J , Region free , ดูหนัง DVD Zone 2 ได้ (แต่ผมยังไม่ได้ลองเอาแผ่น Zone 3 มาเปิดเครื่อง JP นะ)

มันก็ต่างกันแค่ ดู DVD ของแต่ละ Zone นะครับ ถ้าไม่ได้สะสมพวก DVD Zone 2 ก็เอา Asia ก็ได้ครับ
  9. Kanyne

Kanyne New Member

EXP:
    118
    0
    0
    เฮ้ย มันมีผลกับเกมด้วยนะครับ ไม่ได้มีผลแค่กับหนัง =[]=!! เกมบางเกมเล่นข้ามโซนไม่ได้ครับ เช่น SO4 เป็นต้น ซื้อของ US มา เล่นในเครื่องเอเซียไม่ได้นะครับ
  10. bankgama

EXP:
    665
    1
    38
    ผมก็เขียนบอกอยู่ว่า NTSC J , Region Free
    ไม่ได้เขียนความหมายว่าเล่นเกม NTSC U/C หรือ PAL เลยนะครับ

Share This Page