Thailand TV-Series in Youtube

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย dorot, 25 พฤศจิกายน 2007.

1. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    น่าจะเป็นหมวดนี้น่ะนะ

ไม่รู้ว่าตอนนี้รู้กันหรือยังนะครับ แต่ก็มาบอกให้รู้ทั่วกันเผื่อคนที่ยังไม่ทราบน่ะนะ

เคยรู้สึกไหมครับว่าอยากดูละครเก่าๆของเมืองไทยจังเลย ละครดีๆมีสาระ(และไร้สาระ)หลายเรื่องที่เมื่อก่อนตอนเด็กๆเรานั่งดูแล้วติดเอาๆ แต่ไม่สามารถหาดูแล้วในสมัยนี้

ก็ไอ้่ละครเรื่องนั้นมันจบไปนานแล้ว โอกาสที่จะมีโครงการเอามาขายเป็น VCD แทบจะเป็น 0 เลยด้วยซ้ำ จะรอรีรันรึ? ก็คงจะชาติหน้า- -"

...............

ผมเองก็เป็นคนที่คิดถึงละครเก่าไทยๆอยู่เป็นพักๆครับ ไอ้เรื่องที่ตัวเองดูตอนเด็กแล้วติดงอมแงมนี่ อยากดูอีกชะมัดเลย ที่อัดเทปเอาไว้ดูมันก็ง๊องแง๊งไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนั้นก็ได้แต่ปลงแล้วจินตนาการถึงละครเรื่องนั้นเป็นพักๆ

จนวันนึง เกิดอยากฟังเพลงละครเรื่องนึงซึ่งก็คือ เพลง "สายโลหิต" และ "ญาติกา" หนึ่งในละครเก่าที่ตัวเองชอบมากๆขึ้นมา ทีแรกจะลองเสิทเอาจากเน็ทธรรมดาหามาฟังแก้เซ็ง แต่เกิดนึกสนุกอะไรไม่ทราบ ผมลองเปิดหน้าเว็บยูทูบแล้วพิมพ์ชื่อ "สายโลหิต(Sailohid)"ลงไป

ผลเหรอ.... เกลื่อนเลย

เฮ้ย!!! มีคนมาอัพลงไว้ ไม่อยากจะเชื่อ!

ทั้งเพลง ทั้งเนื้อเรื่อง มีหมดเลยครับ ซึ่งก็ต้องให้เครดิตคนอัพซึ่งก็คือ คุณ NTSHUAB เขาครับ แถมไม่ใช่เฉพาะเรื่องนี้ อัพไว้เยอะมากพอสมควร ปลาบู่ทอง ยังมีเลย

ก็เป็นอีกทางเลือกสำหรับคนที่คิดถึงละครเก่าๆครับ หากใครใคร่อยากระลึกความหลัง ก็ลุยเลย เสิทหาเอาในยูทูปนั่นล่ะ แต่ถ้ามีแผ่นออก(ถ้านะ) ก็ช่วยซื้อๆกันหน่อยเน่อ

วิธีเสิทอาจจะยากสักหน่อยครับเพราะต้องแกะภาษาไทยเป็นภาษาคาราโอเกะ ไงก็ลองมีคำว่า Thai Dramas เข้าไปหน่อยละกัน ไม่ก็หาเอาจากคุณ NTSHUAB เอานั่นล่ะ^ ^!

ก็ลองหาดูกันครับ ถ้ากิดเห็นเรื่องเก่าๆที่ยังไม่มีใครพบเจอมานานก็ลองเอามาแนะนำกันก็ได้เน่อ

ส่วนผมก็แนะนำนี่แหละ สายโลหิต~ ญาติกา~ สำหรับเด็กรุ่นใหม่ แต่คนรุ่นผมคิดว่าไม่น่าจะพลาดกันแล้วน่ะนะ ;)

http://www.youtube.com/watch?v=NRkZdB0OYfU ลิงค์ครับ
  2. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    จริงๆยูทิวบ์มันมีทุกอย่างอ่ะแหละค่ะเราว่านะ ส่วนใหญ่ชอบไปนั่งหาrearrangement ของOP/ED อนิเมในรูปแบบเปียโน ก็มีเกือบหมดทุกเพลงน่ะ ถึงได้รู้สึกเหมือนอะไรขาดหายไปตอนที่เค้าปิดยูทิวบ์ก็เพราะว่ามันมีทุกช่องทีวีให้เราได้เลือกดูนี่เอง 555
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อยากดูเรื่อง "เก่งไม่เก่งไม่เกี่ยว" ที่แท่ง เล่นเป็นพระเอกคู่ ปูเป้แฮะ แต่หาไม่เจอ ผมว่าสไตล์หนังมันแนวดี พูดถึงโทษของการพนัน ได้ไม่น่าเบื่อเกินไป

หนังประเภทเสี้ยมสอน สำหรับผมถ้าไม่หนักๆ ก็ต้องเบาๆ แบบนี้แหละ ถึงกินใจ (อีกเรื่องก็ เทวดาสาธุ ที่ สอนหลักธรรมได้ฮาที่สุดแล้วมั๊งผมว่า)
  4. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    โห หาได้ในทูบด้วยรึ แต่ส่วนใหญ่เราไม่ค่อยได้ดูหนักซักเท่าไหร่หรอกนะ เราอยากหาพวกการ์ตูนเก่าซะมากกว่า แบบ อิกคิว อ่ะ เราก็ไม่รู้ว่า จะใช้อะไรเสริชดี
  5. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    งี้ต้องหาพวก Sitcom มาดูบ้างซะแล้ว

Share This Page