แก้ข่าวเรื่อง การรับคนเข้าทำงานของ บ.ในเครือ CP

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย spao99, 20 มีนาคม 2009.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    จากกระทู้ http://www.all-final.com/forum/viewtopic.php?f=11&t=4592&st=0&sk=t&sd=a&all=all
    มีพรายกระซิบมาบอกผมว่า ผมเข้าใจผิดไป และได้ทำให้คนอื่นเข้าใจผิดๆไปด้วย จึงอยากให้แก้ข่าวครับ

เขากระซิบบอกมาว่า
    ตามนั้นครับ :) ก็เป็นข้อมูลที่เป็นปัจจุบันกว่า ข้อมูลเก่าที่ผมตอบไว้ในกระทู้นู้น
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    อืม ก็ถือว่าเป็นข้อมูลละกันครับ

ที่ผมถามจากพี่ที่เคยทีงานที่ CP (ตอนนี้ ลาออกมาทำงานที่หอสมุดแห่งชาติ พี่สาวเห็นผมอยากเข้า CP เลยแนะนำให้ไปคุยกับพี่เขา)
    พี่เขาก็บอกว่า เรื่องโหวเฮ้งเขาก็ไม่ดูกับคนระดับพนักงานเท่าไร ยกเว้นพวกที่จะเลื่อนขึ้นระดับสูง
    เพราะซินแส เป็นซินแสมาจากฮ่องกง ค่าดูครั้งละหลายตังค์อยู่ ถ้าให้มาดูพวกจะรับเข้าทำงานทุกคนก็คงไม่ไหว

อ้อ อีกนิดนึง ใครที่เล่นโกะเป็น ก็คงพอจะรู้เรื่องที่ CP พิจารณาคนเล่นโกะเป็นด้วยเหมือนกัน (ผมก็เล่นเป็น ประมาณๆ 4 คิว ใครอยากเล่น pm มา - ฮา)
    แต่ พี่เขาก็บอกว่า โกะ สำหรับ CP ตอนนี้ เป็นเหมือน "ดาบสองคม" เพราะ ไม่ใช่ทุกคนใน CP จะชอบโกะ

เพระฉะนั้น เวลาไปสัมภาษณ์ ระวังเรื่องนี้ไว้ด้วย เพราะเราไม่รู้ว่าใครชอบ - ไม่ชอบโกะ (พี่เขาบอกว่า ถ้ากรรมการไม่ถาม อย่าสะเออะพูดออกเองไปว่าเล่นโกะได้ เดี๋ยวจะซวย)

และก็บรรยากาศการทำงานใน CP พี่เขาบอกว่า โหดใช้ได้ กดดันน่าดู
    แต่ บริษัท ก็ดูแลพนักงานอย่างดี โบนัสปรับทุก 3 เดือน และ "ปรับตามผลงานในแต่ละรอบ"
    ถ้าผลงานน้อย คุณภาพห่วย โบนัสอาจจะได้แค่หลักร้อยก็ได้ .... (ฟังแล้วสยอง)

นี่เป็นข้อมูลที่ผมได้มาละครับ
  3. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    เคยไปสมัคร CP เหมือนกันครับ....

รายละเอียดปลีกย่อย ... ไม่อยากพูดถึง - -"
  4. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    โบนัสหลักร้อย

โหดได้ใจ- -"

อนาคตจะเป็นไงหนอเราOTL
  5. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อัพเดทล่าสุด .... ได้คิวสัมภาษณ์ CP
    วันจันทร์นี้ 9.00 น.

[action]สู๊โว๊ยยยยยย[/action]
  6. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    เพื่อนผมเป็นสัตวแพทย์ จบมาก็สมัคร CP ได้ตำแหน่งที่ปรึกษาให้ฟาร์มในเครือ มี soluna vios ประจำตำแหน่งให้ขับวิ่งรอกฟาร์มโน้นฟาร์มนี้ รวมถึงที่อินเดีย
    ผ่านมา 3 ปี ขณะนี้ CP ส่งไปประจำอยู่ที่จีนแล้วครับ
  7. Codidcy

Codidcy New Member

EXP:
    532
    0
    0
    เพื่อนผมจบแล้วไปทำอยู่ซีพีเงินเดือนหมื่นกว่าๆ ทำอยู่หลายเดือน ทนไม่ไหว ใช้งานซะคุ้มเงิน บอกร้องไห้แทบทุกวันเลย
    ก็เลยลาออกไปทำราชการเงินเดือนแปดพันกว่าแทนครับ ถ้าเอาเรื่องสบายนี่ สบายกว่ากันเยอะเลย
  8. oat555

oat555 Member

EXP:
    169
    0
    16
    จริงครับ CP เงินดีก็จริงแต่งานหนักโคตร อาผมบ่นทุกวัน(ขนาดเป็นผู้จัดการเงินเดือนเป็นแสนแล้วนะ) เห็นคุยโทรศัพท์ตลอดไม่เว้นวันอาทิตย์
  9. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    กลัวทำให้กลายเป็นกระทู้นินทา CP จังแหะ ^^;

งาน บ.เอกชน ส่วนใหญ่เขาต้องใช้เราแบบรีดแรงงานกันสุดคุ้มกันอยู่แล้ว เพียงแต่ ก็มากน้อยแตกต่างกันไปตามสไตล์ของเบื้องบน (ดูตามลักษณะการทำงาน ตาม เชื้อชาติ ของเบื้องบนบริษัทนั้นๆก็พอจะรู้ได้เลยล่ะครับ , ว่า พนง. ในนั้นจะมีชีวิตการทำงานเป็นแบบไหน)

...จะกลายเป็นกระทู้นินทาไปจริงๆซะล่ะ -x-
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไ่ม่เชิงหรอก มองมุึมนั้นมุมเดียวก็ไม่ได้

ผมว่ามันเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์นะ
    ทั้งผมที่กำลังจะข้าเข้าสู่โลกแห่งการทำงาน คนอื่นๆที่กำลังจะก้าวเข้าสู่โลกแห่งการทำงาน
    และคนที่ผ่านการทำงานมาแล้ว

ประสบการณ์เหล่านี้ ช่วยคนอื่นๆได้เสมอครับ ;)
  11. minesangsit

minesangsit New Member

EXP:
    1
    0
    0
    เรียนถามทุกท่านครับ
    เผอิญว่าลูกชายผมกำลังจะเข้าทำงานในเครือ CP ALL เลยอยากให้ช่วยแนะนำการปฏิบัติตัว
    เพื่อจะได้ปรับตัวให้เข้ากับทุกคนได้เร็วที่สุด เห็นหลายคนบอกว่าโหดมาก ก็เลยไม่รู้ว่าที่ว่าโหดมันเป็นอย่างไรคับ
    สุดท้ายนี้ขอช่วยแนะนำว่าดีหรือไม่ดีอย่างไรที่เข้าทำงานในเครื่องนี้ครับ
  12. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เอ่อ ขุดกระทู้ข้ามปี แถมเพิ่งสมัครหมาดๆ คาดว่ากะถามเรื่องนี้โดยเฉพาะ = ="

ตอบ - CP All คือเครือ 7-11 สินะครับ ผมมีน้องชายทำงานที่นั่น โหดไหม โหดครับ ถ้าทำงานปฏิการณ์ ก็ประมาณกรรมกรกันเลย แต่ต่างแค่มีสวัสดิการ ทำงานห้องแอร์ มีระบบ มียูนิฟรอ์ม ดูมีเกียรติ แต่ความหนักของงานประมาณนั้นเลย ใช้งานคุ้มค่า

ต้องปรับตัวยังไง ไปแรกๆเป็นน้องใหม่ ควรอึด อดทน อย่างยิ่งยวด อย่าเกี่ยงงาน อย่าปีนเกลียว ขยันตั้งใจ แค่นั้นก็พอครับ
    ใหม่ๆทำใจนะครับ เข้มแข็งไว้

ขออนุญาตล็อคกระทู้เนื่องจากกระทู้ข้ามศตวรรษ ถ้ายังไงตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าไหมครับ
    (พอดีเห็นถามเพื่อคนในครอบครัวเลยอดตอบให้ไม่ได้ รายละเอียดอื่นๆ ตามที่ reply แรกตอบเป๊ะๆครับ)
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page