ความจริงของคน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 26 พฤศจิกายน 2007.

1. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    88
    เป็นสัจธรรมในชีวิตเลยละครับ
    เราทำดีแค่ไหน แต่ถ้าคนมันจะหาเรื่องละก็
    ต่อให้เป็นเรื่องเล็กเรื่องน้อย มันเอามาว่าได้หมดแหล่ะครับ
  2. kanzashi

kanzashi New Member

EXP:
    89
    0
    0
    เห็นภาพนี้แล้วโดนใจอย่างแรงเลยค่ะ - -"
    ไม่ว่าจะทำยังไงก็โดนว่าได้ เหอเหอ
  3. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    สรุปคือ ทำในสิ่งที่ตนคิดว่าเห็นสมควรจากมโนสำนึกส่วนบุคคล
  4. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    ♠ มันเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วละครับ ก็คนเรามันไม่เหมือนกันนิ :china:
  5. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0
    งืม.....เรือ่งจริงเลยแหละนั่น (พึ่งเคยเห็นนี่แหละ) ถือว่าเป็นคติสอนใจก้แล้วกัน จะได้รู้จักความหมายของคนมากยิ่งขึ้น
  6. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ความจริงของโลกเลย คนเรามันหนีไม่พ้นอยู่แล้ว มีคนชอบก็ต้องมีคนเกลียด มีคนชมก็ต้องมีคนนินทา
  7. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ช่างมัน ชาวบ้านของให้ด่าคนอื่นเป็นพอโดยที่ไม่ดูตัวเอง อย่าเถียงนะว่าคุณไม่เป็น1ในนั้น ผมยอมรับว่าเป็น1ในนั้น
  8. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    มันเป็นจากนิทานตอนเด็กๆเลยนะนี่เรื่องนี้
  9. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    เสริมจาก ฮิโตกะจิ

ไม่เก็บมาเป็นอารมณ์ แต่ขบคิดด้วยเหตุผล ว่าจริงเท็จขนาดไหน
    จะได้ปรับปรุงตัวเองได้ ในที่สุด

นะ ;)
  10. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    ยังมีอีกวิธีนะครับ คือแบกควายไว้บนหลังแล้วเดินกันไป
  11. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ได้ใจจริงๆครับ พี่น้อง
  12. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เห็นในพันธุ์ทิพย์มาพักนึงละ

มันจริงแท้ครับพี่น้องครับ - -''
  13. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    รู้สึกเมื่อก่อนเจ้าขุนทองเคย ทำเป็นนิทานด้วยนี่
  14. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ยังงี้ทำอะไรก็ผิดหมดสินะ เศร้า...
  15. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ถ้าลงมีคนเกลียดเราซะอย่าง ทำอะไรก็ผิดไปหมดในสายตาของคนๆนั้นละค่ะ อย่างที่สุภาษิตโบราณว่าไว้ คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อ จะให้ใครๆมาเห็นชอบ มาชมเชยกับการกระทำของเราได้หมดทุกคนนั้นหาได้ยากมากๆค่ะ แต่ถ้าหากคิดว่าทำอะไรก็ผิดหมดอย่างงี้ไม่ทำเลยดีกว่าก็ผิดอีกค่ะ ผิดข้อหาขี้เกียจ ไม่เอาการเอางาน ไม่รู้จักทำอะไรให้เป็นประโยชน์แก่ตัวเองและส่วนรวม บลาๆ ^^"

บางทีถ้าเรามั่นใจว่าสิ่งที่เราทำนั้นเป็นสิ่งที่ถูกและไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็ทำไปเถอะค่ะ คำนินทาว่าร้ายมันก็ผ่านเลยไป อีกหน่อยเราก็ลืมแล้วว่าคนเคยพูดว่าร้ายเราอย่างโน้นอย่างนี้ แต่บางทีถ้าเราเห็นว่าข้อติเตียนตรงนี้จะสามารถนำเอามาปรับปรุงทำให้เราเป็นคนที่ดีขึ้นได้ก็รับเอาเฉพาะส่วนนั้นมา ส่วนที่จะทำให้เราท้อแท้และหมดกำลังใจก็ทิ้งมันไปซะ เลือกจำเลือกรับแต่สิ่งที่ดีๆดีกว่าชีวิตจะมีความสุขขึ้นเยอะค่ะ ^^v
  16. 32831

32831 Member

EXP:
    111
    0
    16
    ปกติเห็นภาพแนวๆนี้ผมจะหาข้อโต้แย้งประมาณว่า "ลองทำวิธีนี้ดูคนก็ว่าไม่ได้แล้ว แต่ดันไม่เอามาใส่"

แต่ภาพนี้เป็นภาพที่ผมเห็นแล้วนึกวิธีอื่นไม่ออกจริงๆครับ ต้องยอมรับว่าเป็นความจริงของคนจริงๆ
  17. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    เรื่องนี้ผมเคยฟังตอนพ่อผมเล่าตอนเด็กๆ ตั้งแต่ไม่กี่ขวบ
    พอเริ่มเล่นเนต ก็ได้เห็นทางฟอร์เวิร์ดเมลล์
    และล่าสุดก็มาเห็นในเวบบอร์ด

ผมคิดว่าเรื่องนี้ค่อนข้างให้แง่คิดที่ดีนะครับ ในแง่ที่ว่า "คนเราไม่ว่าจะทำอะไรก็โดนติ โดนนินทาได้ทั้งนั้น" เพราะงั้นเราไม่ต้องไปซีเรียสกับคำติฉินนินทาจนไม่เป็นอันทำอะไรครับ

ตอนที่ผมเคยได้ยินตอนเด็กๆ ตอนจบของนิทานเรื่องนี้ ม้าหรือลาหรืออูฐ(แล้วแต่เวอร์ชัน)ต้องโดนขายไป เพราะเด็กกับคนแก่ โดนว่ามาตลอดทางน่ะครับ
  18. skepper

skepper New Member

EXP:
    287
    0
    0
    ทำให้เห็นมุมมองว่า

ภาพอะไรเหตุการณ์ออกมาแล้วแต่ก็นินทาได้ทั้งนั้น
  19. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เพราะโลกนี้มันไม่ได้นิยามความหมายของคำว่า ถูก และคำว่า ผิด

ถูก และ ผิด เป็นเพียงมุมมองๆหนึ่งของมนุษยชนทั้งหลาย

ดังนั้นผมว่า อะไรที่เราคิดว่าทำแล้วมันถูกต้องก็ทำไปเหอะฮะ อย่าไปสนใจ "เสียงนกเสียงกา" รอบข้างตัวเราเลย

ผมก็ทำดีมาเยอะพอควร แต่ก็ชอบโดนเพื่อนๆเค้าว่าบ่อยมาก ตอนนั่งอ่านหนังสือเตรียมสอบ เพื่อนเค้ายังมาว่าผมเลยว่า "ไอ้โง่จะอ่านไปทำไม ข้อสอบมันง่ายจะตาย" ปรากฏตอนสอบจริง ข้อสอบยากนรก แต่ผมก็ทำได้ เพราะอ่านมา แต่เพื่อนผมมันก็สอบได้คะแนนน้อย
  20. JeSuSFrOZeN

JeSuSFrOZeN New Member

EXP:
    24
    0
    0
    ทุกอย่างมันก็อยู่ที่ห้วงคิดของคนเรานั่นแหละคับ มองอะไรก็ควรจะมองหลายๆด้าน ไม่ใช่มองแต่ด้านเดียว

<Jelphyr>Edit เอา Signature ที่ใหญ่เกินให้อภัยออก

Share This Page