ว่าด้วยข้อมูลFinal FantasyXIII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย joeoverb, 27 พฤศจิกายน 2007.

1. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    แน่ๆก็มีซับมอนแล้ว 1ตัวที่รุคือ Shiva งับ
    คนถ่ายกล้องสั่นครับภาพเลยไม่ชัด >,,<

โลกของFFXIII คือ Pulse (- -" ใช้เพิริส เดียวกันกับบัตรของSeven 11เปล่าหว่า)
    และจะมี เมืองCocoon คือเมืองลอยฟ้า
    ทหารที่เจอก็ทหารเมือง Cocoon หมดเลย
    <!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=Xct7VrBOJuc<!-- m -->
    เว็ปนี้ ถ้าอยากดู โครงสร้างเมืองนี้ คร่าวๆ(แบบเขากำลังทำให้เห็นๆ เดี๋ยวหาว่้าโม้)

ยานแบบFFXII - - โอ้
    ตัวเอกละน้า
    ชื่อ ไลสทิ้ง (Lightning)
    คือ แบบว่า เจ้าตัว มันลืมชื่อ ตัวเองไปแล้วนะ มีแต่โค้ดเนม รู้แต่ว่าโค้ดเนมตัวเองคือ The Lightning
    จากคลิปในTGS06
    จะเห็นว่า มันตัวเบาหย่องๆแบบแปลก เพราะว่า เธอควบคุมแรงโน้มถ่วงได้ครับพี่น้องครับ
    ตรงนิว ของเธอ จะมีตัวควบคุมแรงโน้มถ่วงที่ปลายนิ้ว แล้วก็ทำให้ใช้โหมด โอเวอร์ค๊อก ก็คือโหมดที่เห็นพี่แก
    วิ่งไวๆฝ่าดงตีนในคลิปแล้ว ฟันหันหลังยิ่งเวทไวๆ อะไรประมาณนั้น
    [​IMG]เดี๋ยวหาว่าโม้ เอาดูรูปด้วย

ชื่อUnknow ครับ คือ หนูไม่รู้ TT TT
    รุแต่ว่า เบอร์รองเท้า 33เซนติเมตรได้ เป็นคนขี่มัวซายยย มาช่วยไลติ้ง อ่า

ต่อด้วยอาวุธ อย่างที่รุกัน คือ Gunblade แต่มันดีกว่าFFVIII ตรงยิงได้ ฮาๆ
    เมื่อไม่ยิง มันเอามาทำไร???
    ก็ฟันทิ้งเลยไง คร๊าบ - -"

เวทมนต์ ก็แน่ๆ มี ไฟ แต่เวลายิงใช้ค่า ATB ยิง

ระบบต่อสู้
    แบ่งเป็น 4ส่วนก่อน
    ส่วนแรก จะใส่ท่าเป็นคอมโบ เลย (เหนื่อชื่อไลติ้ง)
    ซึ่งแต่ละท่าจะกินค่า ATB นั่นเอง คือใส่เป็ฯคอมโบ เรียงๆ โดยกินท่าATBแล้ว Play ทีเดียว

[​IMG] ค่าแดเมจ

[​IMG] เรด้าครับพี่น้อง จุดสีฟ้าไม่ต้องบอกคงรุนะงับว่าใคร
    เมื่อเราโจมตีศัตรูจะเกิดรัศมี
    [​IMG]ตายเดี่ยว . .
    [​IMG]ตายหมู่.....

4คือ Overclock เป็นระบบ Limitแบบใหม่
    เมื่อฟันศัตรุ หลอดจะ ขึ้น (สังเกตุตรงกลาง)
    เมื่อเต็มหลอด จะมี นับถอยหลัง
    ในช่วงนี้เราจะโจมตีได้ ดีกว่าปกติ ซึ่ง เวลาทำค่าแดเมจจะมีคำว่า Normal ข้างๆ นั่นคือโจมตีเวลาธรรมดา
    แต่ถ้าเวลาใช้ ลิมิต ก็จะ พิเศษไปจากปกติ

ศัตรู ตอนนี้มี 4ตัว ตามที่ได้ดูในTrailer 06 หรือ 07 ก็ตาม

[​IMG] ทหารต๋อกต๋อย 1
    สตาร์วอร์ มาเอง ทหารทั่วไปแบบ ชินระ ก็ประมาณนั้น
    [​IMG] ทหาร2 เก่งกว่าต๋องต๋อย พบได้ที่ถนนในเมืองโคคูนใช้บาตั้นและอาวุธหลักของตนเอง

[​IMG] หมาป่ายักษ์ สังกัดต๋อกต๋อย หมาตำรวจทำนองนั้น

สุดท้าย Behemoth ......ตัวที่รุว่าอะไร (อ่านว่า เบม๊อค ปะ - -" อ่านไม่ถูก)

คร่าวๆ คอนเซ็ป เหมือน FFVII ในสมัยนั้น คือแสดงความก้าวหน้า มากกว่าปัจจุบัน
    ซึ่งแน่นอนว่า ปรับให้ดูเข้ากับยุคนั่นเอง เลยเอาทหารสตาร์วอ มา แทนทหารชินระ - -"
    นางเอกลุยกับพวกทหาร นึกถึงคลาว โดดลงจากรถไฟไงไม่รุ

คิดว่าน่าเหมือนกับ FFVII CC แบบ ลุยทหารแล้วเจอ เบม๊อค(แค่คิด อันนี้ความเห็นส่วนตัว)

ส่วนดาบ ก็ เน้น เอกลักษณ์ จาก FFVIII มาผสมแทรกลงไป ดาบยังไม่มีชื่อนะ (เรียกมีดควงของเด็กช่างไปก่อนก็ละกัน)

นางเอกมีระเบิด มีอยู่ในคลิปนึง แต่หาตัวชัดๆให้ไม่ได้ - -"

ที่แน่ๆ เอกลักษณ์ Final ภาพสวย ข้ามรุ่น ระบบ ที่เปลี่ยนใหม่เรื่อยๆ เนื้อหาที่กินขาด เป็นนิยายได้2เล่ม 3เล่ม

มีข้อมูลแค่นี้อะ ตอนแรกจะเอาคลิปมาลง แต่ในSony conference มันก็ ไม่มีใครเอาคลิปFFXIII มาลงให้ดูชัดๆได้เลย
    ส่วนWebของฝรั่งที่ผมสูบคลิป เกมมาดูเล่น มันก็ เข้าข้าง Microsoft เหลือเกิน เซ็งเป็ด
    มันจัด10อันดับเกม 2007 ไว้งี้อะ
    1Resident evil 5 (2แฟลดฟอม/Capcom)
    2 Metal Gear Solid 4(Ps3/Konami)----- อายโคจิม่าเนี่ย ่ท่าทางจะทำเกมให้X box ในอนาคตด้วย อ่านบทสัมภาษณ์บอกมา
    3NinJa Gaiden 2 (Xbox 360/Microsoft)
    4Final Fantasy XIII T T อยากฆ่ามานนนนนนนนเจงๆ ต่ำชั้นกว่านินจาไกเดนอีก (Ps3 Only/Square Enix:SE)
    5White Knight (Ps3/Sony Computer Entertenment: SCE)
    6ดาก้อนเควก 9 (DS/Square Enix:SE)
    7เกมต่อสู้เก่าๆ อะไรซักอย่างเนี่ยแหละที่เป็นดาบฟันกัน ออก 2แฟลชฟอม
    8Last lamenate ( 2แฟลชฟอม/Square Enix:SE)
    9Devil may cry4 (2แฟลดฟอม/ Capcom)
    10No more Hero (Wii/ค่ายไรไม่รุ)

แต่ต้องยอมรับจริงๆ ว่า FF XIII ปิดข่าวไว้เงียบมาก ด้วยข้อมูลที่รุยาก เลยทำให้หง๋อยๆ แต่ไม่รุอะไรพอ ประกาศลั่นออกเมื่อไร
    ได้เฮกันแน่ๆ แล้วก็ เพราะงี้มันเลยทำให้เราติดตาม

ข้อมูลตอนนี้ ใครๆก็คงคิดว่า FFXIII คงไม่ต่างจากเกมอื่นๆแล้วเท่าไร แต่จากรูปที่ผมเอามา ด้วยขนาดและภาพ
    แน่นอนว่า ดีกว่าหลายเกมเป็นไหนๆ และ หาก SE สามารถใช้สะเป้กของ Ps3 ได้สมบูรณ์ ที่ว่าไม่มีใครสามารถใช้สุดสะเป้กจริง

ซึ่ง จะต้อง ทำให้ RPG ตะหงาด เหนือ FPS โหลๆ ที่แห่กันเล่น เป็นแน่นอน

แต่ผมว่าFF XIII ก็อาจใช้สะเป้กเครื่อง PS3 ไม่สุด นะแม้เขาบอกว่าจะสุดก็ตาม เท่าที่ดุ CPU 7คอร์ มากกว่า /ค๊อกคอร์ของเพนเทียมอีก
    + GPU ของ Ps3 ที่ ทำให้ภาพ น่าดูค่อนข้างลำบากเล็กน้อย เพราะระบบ Reality ขอการ์ดทำให้หลายคนไม่ชอบเท่าไร
    และเมื่อเทียบกับ X box เลยทำให้ Ps3 โดนประนามซะมากกว่า เพราะXboxภาพยังดูเป็นเกมอยู่

ตอนนี้ผมได้ดูคลิป Ghost Recon Advance War 2 ของPs3แล้ว ซึ่งส่วนตัวผมเล่นXboxจบแล้ว
    แต่ตอนนี้บอกตรงๆว่า พอดูคลิป PS3ทำให้อยากเล่นใหม่ทันที เพราะ Effect สมจริงกว่าเป็นไหนๆ

ใครที่ซื้อเครื่องPs3 แนะว่า หัดลง Os Linux ใช้แทนวินโด้ เพื่อความคุ้มของการใช้เครื่อง (ซึ่งPS3แทนคอมได้เลย ใส่USBเพิ่มพอตได้ ) และส่วนตัวผมรุสึกว่า Ps3 กับโลกจริง มันคล้ายๆกันมาก จน เดี๋ยวนี้ เวลามองของอะไร ยังรุสึกเหมือน มันเกม หรือของจริง แล้ว (ขนาดแค่ดูแต่คลิป Video ต่างๆ ไม่มีเครื่องและ ทีวีมาดูเองด้วยนะ จอคอมที่บ้านก็ใช่ว่าจะดี - -)

เกมที่มีประสิทธิ์ภาพ ย่อมบอกคุณสมบัติเครื่องที่แท้จริงได้ว่ามันดีแค่ไหน
  2. endlich

endlich Member

EXP:
    123
    0
    16
    อะโหยยย!!!! รูปชัดมาก ๆ อยากเห็นคลิปชัด ๆ แบบนี้จังเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ สำหรับคนที่ไม่มี PS3 มันก็เป็นแค่ความฝัน
  3. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    โฮกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก!!!

ปลุกอารมณ์ให้อยากเล่นมากๆ! ไลท์นิ่งเท่โลกกกกกกกกก >A<!!!!!!!!!!!!!!!!!!

กราฟฟิกสุโก่ยรับขวัญเครื่องใหม่มากๆ ภาคนี้ ...ท่าทางจะสมกับที่รอคอย(ซึ่งคงอีกนาน = =")

....ชิวา (หรืออ่านว่าศิวะ??) รู้สึกยิ่งออกแบบ จะยิ่ง...เอ่อ หลุดโลก = =??

มีล้อติดหลังด้วยเหรอต๊ะเอ๊ง =[]=!!!!!!!
  4. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    ข้อมูลสุดยอด O-O รูปชัดด้วย เพิ่งจะรู้ว่าsheแกโดดได้เว่อร์เพราะติดที่ควบคุมแรงโน้มถ่วง

ภาคนี้นางเอกเท่อยากแรง>_< ชิว่านี้แปลงร่างได้ด้วย

ปล.เหมือนเห็นอยู่รูปนึงนางเอกหัวเหม่งอีกแล้ว ^^;
  5. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    วิเคราะห์ได้สุดยอดมากเลยครับ แถมรูปทั้งใหญ่ทั้งชัดอีก
    ผมเล็ง PS3 ไว้เพราะเกมส์นี้เกมส์เดียวเลยจริงๆครับ
    ซื้อมาเล่นเกมส์เดียวก็คุ้มแล้วแหละมั้ง
    เหมือน PS2 , NDS เล่นแต่ FF อย่างเดียวแต่ก็คุ้ม
  6. FFglarian

FFglarian New Member

EXP:
    77
    0
    0
    ละเอียดมากค่ะขอบคุณนะคะ เจ๊เจอแต่ภาษาฝรั่งเศสอ่ะ (ทั้งๆที่เรียนสายศิลป์ - ฝรั่งเศส) ก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ยิ่งดูข้อมูลยิ่งน่าเล่น กรั่กๆ ความสุดยอดในเกมส์ของอนาคตสินะ เจ๊จะตั้งตารอนะหนูไลท์ติ้ง > <
  7. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    วิเคราะห์ในส่วนเนื้อหาได้ดีมากเลยครับ เป็นไกด์ไลน์ให้คนที่ไม่เคยตามข่าวภาคนี้ได้ดีมากเลยล่ะ

แต่ติงนิดนึงนะครับ ภาพบางภาพที่ใหญ่ไปน่าจะย่อให้เล็กลงมาก่อน แล้วค่อยทำเป็นลิงค์แบบพอกดไปที่ตัวภาพแล้วให้ขึ้นภาพใหญ่มาแบบนั้นน่าจะดีกว่า แล้วก็ภาพที่เอามาจากเว็บ ffxiii นั้นควรจะอัพโหลดเข้าโฮสส่วนตัวก่อน ถ้าเอาภาพของเขามาทำ direct link แบบนี้ตรงๆ เลยมันน่าเกลียดน่ะครับ ^^;
  8. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    อลังการซะ=[]=!!!!

สีหน้าตอนสู้ของเจ๊ไลท์นิ่งดูดุจังแฮะ กะเอาตายเลยสินะ :E
    ส่วนศิวะฝั่งดาร์ค(ผิวเค้าดำๆนิ เนียนเรียกซะ) ดูแว่บๆเหมือนเจ๊อัลทิม่าจากXIIถอดชุดมา=A="

วิเคราะห์ได้ดีค่ะ อ่านแล้วเก็บข้อมูลได้ง่าย^^(เหมาะกับคนที่ตามข่าวบ้างไม่ตามบ้าง เช่นเราเป็นต้น=w=)

ปล.อย่างที่บอนคุงบอกค่ะ ควรจะนำรูปมาอัพขึ้นโฮสส่วนตัวก่อน และเครดิตว่าได้รูปมาจากเว็บไหน
    เพราะการทำHot link(เอาurlของเว็บเค้ามาใช้โดยตรง) ถือว่าเป็นการเสียมารยาทมากๆค่ะ
    เพราะการที่บอร์ดเรามีคนเข้าชมภาพ ก็คือการไปกินแบนวิธของเว็บเค้าน่ะ^^"

ในอดีตเคยมีบางเว็บปิดตัวเพราะเรื่องการนำภาพไปใช้โดยไม่เครดิต และการทำHot linkมาแล้วค่ะ
    ยังไงก็ช่วยกันรักษากติกามารยาทนะคะ^^
  9. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    แม่คุณ(หรือพ่อคุณ?)ไลทนิ่งเธอมากับวิชาแมกส์ เพย์น...

FFVIII กันเบลดก็ยิงได้นะเออ...ยิงเผาขน

ยิ่งดูผมยิ่งรู้สึกบรรยากาศมันเหมือนเกมFPS คอมบางเกมจังแฮะ

ผมว่า SQEX ยังใช้สเปคไม่เต็มหรอก มันเป็นเรื่องปกตินะผมว่าสำหรับเกมยุคแรกๆของเครื่อง
  10. pinkfloyd

pinkfloyd New Member

EXP:
    374
    0
    0
    ล่าสุดเห็นบอนบอกว่า......ตกลงจะมีแต่ภาคเวอซัสเท่านั้นที่ลง PS3 อย่างเดียวแล้วไม่ใช่รึ???
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ หมายถึงในตอนนี้มีแต่ภาค Versus ที่ได้รับการยืนยันอย่างหนักแน่นว่าจะ PS3 Exclusive

ส่วนภาค XIII ปกติ แม้ไม่ได้รับการยืนยันจากปากผู้ผลิต แต่ในปัจจุบันก็ยังไม่มีการพัฒนาลง platform อื่น
  12. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    วิเคราะห์ได้ละเอียดจริงๆ นับถือๆ

แต่ดูจากระบบต่อสู้แล้ว คงต้องใช้การตัดสินใจให้เร็วกว่าภาคก่อนๆแน่เลย
  13. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    รูปใหญ่+คมชัดได้ใจมาก >///<

ตกลงภาคนี้shivaไม่ใช่น้ำแข็งแต่เป็นน้ำหรอกเรอะ...
    แถมมีแฝดด้วย คงไม่เกี่ยวกับราศีคนคู่อะไรทำนองนี้หรอกนะ
  14. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86

ขอให้ลงอะรไก็ได้ที่ไม่ใช่ x-box กับ wii

T[]T ผมไม่มีตัง~ แต่ภาคนี้น่าเล่นมากเลย ยานแต่ละตัวอลังการสุดๆ~
  15. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    สุโค่ยยยยย
  16. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    หน้าโหดจัง แต่ก็ยังดูแจ่มใสกว่าเจ๊เครียด ( ตรงไหน )

พูดได้คำเดียวว่า อลังการงานสร้าง จริงๆ
  17. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    สวยดีนางเอก พี่เท็ตสึยะเขาสร้างเป็นคลาวด์เวอร์ชั่นผู้หญิงเลยเรอะเนี่ย
  18. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ฉากดูล้ำยุคสุดๆ สาวไลท์นิงก็เท่ซะ ><
    ยังคงคาดหวังว่าซัวันจะมี PS3 ต่อไป.....
    (ความหวังริบหรี่สุดๆ ถ้าราคามันไม่ลดลงมาอีกล่ะก็นะ)
  19. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    ภาพสวยมากๆครับ

อยากเล่นมากๆเลยครับ น่าเสียดายจังลงเเต่ PS3 น่าจะลง PC ด้วยจะดีมากเลยนะครับ เกมในตำนานเลย หุหุ

เเถมให้อีกล่ะกันครับสำหรับสาวก FF

ตัวอย่างเกม Final Fantasy XIII ครับ มาเเบบ Music Video เลย ใครที่กำลังรออยู่ไม่เกินปีหน้าคงได้เล่นกันทั่วหน้า งานนี้ PS3 Only *-*

<!-- m -->http://video.mthai.com/player.php?id=13M1174185386M0<!-- m -->
  20. Kazeth

Kazeth New Member

EXP:
    57
    0
    0
    ถ้างานนี้ทั้ง FF XIII and FF XIII Versus ออกเพลย์3 only ไม่ต้องพูดถึงเครื่องอื่นแล้วครับ ยังไงก็สู้ตายต้องหาเงินมาซื้อให้ได้

ถ้าราคาเครื่องลดลงสักนิดก็จะดีมากเลย ที่สำคัญถ้าระดับคุณภาพเกมได้ขนาดนี้แล้วความยาวของเนื้อเรื่องสามารถเอา
    มาเขียนนิยายได้หลายๆเล่ม นี่แหละครับคือสิ่งที่ RPG ของเพลย์2 ขาดไป จบเร็วมากๆ กำลังสนุกแต่ว่าดันใกล้จบ มีอย่างที่ไหนเลเวลยังไม่ถึง45-50 เล่นจบแล้ว อย่างงี้จะทำเลเวล 99 ไว้ทำเพื่อ ในเมื่อมันไม่จำเป็นต้องใช้ บอสลับก็ไม่มี

ยังไงผมก็ปักใจรักมั่นในไฟนอลแล้วซื้อเพลย์3แน่นอน ถึงแม้ว่าจะหมดตัวก็ตาม คอเกมอย่างผมถือว่าถ้าไม่ซื้อก็เลยดายที่เกิดมาบ้าเกม จะน่าเสียดายมากถ้าไม่ได้เล่น หรือสัมผัสจริงๆ
  21. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ล่าสุดราคา PS3 ลดจาก 399$ เหลือ 299$ แล้วนะครับ....เห็นหลายคนบ่นว่าอยากให้มันลดราคา มันก็ลดสมใจแล้ว...แต่เกรงว่าในไทยอาจจะขายราคาเท่าเดิมน่ะนะ
  22. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    0
    0
    อยากเล่น PS3 อยากเล่น Final Fantasy XIII !!!

เพิ่มรูป Final Fantasy XIII !!! ภาค เวอซัส ครับ

พระเอกเท่ได้ใจจริงๆเลย ภาคนี้รู้สึกมาเเบบเเนวมืดมัวนะครับ ต่างจากภาค XIII ภาคหลัก ที่ออกเเนวสว่าง สดใสครับ

23. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เดี๋ยวนะ..นางเอกภาคนี้..แมนนะ พระเอกภาคนี้ก็ดู..น่ารักนะ..

ตอนเราเปิดให้น้องดูน้องเราบอกน้องว่า คนนี้อ่ะนางเอก..น้องเรายังบอกเลยว่าใช่เรอะ นางเอกหรือนายเอกกันแน่
  24. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    ตอนดูเทรลเลอร์ครั้งแรกแบบ....เห้ย นี่มันเพศอะไร -*- หน้าอย่างแข็ง+หล่อ
    แต่ตอนหลังๆเหมือนเค้าจะเปลี่ยนโครงหน้ารึเปล่า ดูหญิงขึ้นเพราะมีแก้ม+ปากชมพูขึ้น

ยังไงก็รอเล่น -*- โดยส่วนตัวเราอีกนานแน่ๆ พอๆกะไบโอภาค5 ประมาณปี2010
  25. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เห็นหน้าชัดๆแล้วเข้าใจ...

มิน่า..ถึงเป็นค้าวโกะ

Share This Page