[ไร้สาระหาที่ติไม่ได้]ใครประสบปัญหากับ ยาคูลท์ บ้าง?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Marioak, 27 พฤศจิกายน 2007.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    ต่อไปนี้จะเรียกสั้นว่ายาคู้ละกันง่ายดี ^^;
    ยาคู้ เป็นโยเกิร์ติบรรจุสารแล๊คโต๊โตบาซิลิค ซึ้งเป็นแบคทีเรียที่พบในระบบดูดซึมอาหารของคน ขวดละ 6 บาท ณ ปัจจุบัน แต่...แบคทีเรียยังไงก็ชั้งมันนั้นมันไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้!

ยาคู้ ผมชอบดื่มมาก(เข้าส้วมบ่อยสะใจ)..ซึ้งหลายๆท่านก็คงเคยและชอบบ้างละ แต่เคยไหม?
    แกะฝา > ยกดืม > ดืม > ดืม > ดืม > กำลังจะสะใจ > หมด > อ้าว.. :confused:;
    อะไรกัน! คนกำลังดืมอย่างเมามันแท้ๆดันหมดกลางคัน..จะแกะขวดใหม่ก็ไม่รู้สึกต่อเนื้องขาดความสะใจไป..ทำไม๊ทำไมทำขวดซะเล็กเชียว..

กระืูทู้นี้ไร้สาระ..บ่นไปอย่างงั้นแหละ ยังไงก็ดื่มต่อไปละ ^^

EDIT:แก้หัวข้อ
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    Re: [ไร้สาระหาที่ติไม่ได้]ใครประสบปัญหากับ ยสคูลท์ บ้าง?

ยังดี ว่าไม่เจอ ตัว "แลกโตบาสิลิส" ตัวเป็นๆ โผล่มาฉก ฮ่าๆๆๆ
  3. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    Re: [ไร้สาระหาที่ติไม่ได้]ใครประสบปัญหากับ ยสคูลท์ บ้าง?

เทรวม ๆ กันใส่ภาชนะอื่นที่ใหญ่กว่าแล้วซดโฮกสิครับ จะได้ไม่ขาดตอน
    ยาคู้ลท์ (มาจากคำว่า โยเกิร์ต) ส่วนใหญ่ผมจะได้กินฟรีน่ะ อารมณ์ก็แค่จิบพอเพลิน~
    (ตอนแรกงง อะไรคือ "ยสคูลท์" ?)
  4. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16

นึกว่าจะดื่มๆ ไปแล้วเจอซากอะไรบางอย่างซะอีก -_-;

ยาคูลท์น้ำตาลเยอะ ทานมากๆ ระวังอ้วนนะคะ
  5. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0

= =''
    ทางนี้อยากสั่งยาคูลท์เพิ่ม แต่ประสบปัญหากับสาวยาคูลท์คือ
    "สั่งเพิ่มไม่ได้แล้วค่ะ เพราะหมดยอดที่ได้โควต้ามาแล้ว"
    (โรงงานให้มา ปริมาณเท่านี้ กำลังผลิตไม่สามารถเพิ่มจำนวนขวดให้สาวยาคูลท์เอามาขายได้)
    =o='''''
  6. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0

ไปอ่านหนังสือ เรื่อง เกี่ยวกับ ที่มาที่ไปของ ผลิตภัณฑ์ต่างๆ จากญี่ปุ่น

เขาบอกว่า ที่ยาคูลท์ ขวดเล็กเท่านั้น
    เพราะนั่นคือ ปริมาณที่เหมาะสม ที่ควรดื่ม ต่อวันครับ

เจตนาตอนแรกเขาทำเพื่อ ให้ทานบำรุงสุขภาพ โดยมีรสชาติอร่อยครับผม
  7. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38

ไม่ได้กินนานแล้วแฮะ
  8. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6

ผมว่าไม่จริง ... มันทำให้เราต้องกินครั้งละ 2 ขวดต่างหาก ฮ่าๆๆ จะได้ขายได้มากขึ้น เอิ๊กๆๆๆๆ
  9. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0

มันมีส่วนช่วยบำรุงสุขภาพด้วยรึ?....ผมนึกว่าผมเปรี้ยวใส่น้ำตาลธรรมดาๆซะอีก (ขวดละหกบาท...ได้สารอาหารเท่าไหร่เชียว =w=")
  10. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88

ห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวดนะครับ หมอบอกว่าไม่ดีครับ มันเปลือง....
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

ผมว่า่มันไม่ได้บำรุงจริงหรอกครับ มันมีน้ำตาลเยอะมากลเลยน่ะ- -' ก็แค่โฆษณาแหละครับเชื่อไม่ได้มากหรอก ไม่งั้นทำไมคนเป็นมะเร็งยังเยอะอยู่ ถ้าคนกินยาคูลท์เยอะจริงๆน่ะ
  12. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0

เหมือนกันเลยค่ะ มันกินไม่สะใจ
    ตอนนี้เลยหันมากินบีทาเก้นขวดใหญ่แทน กินวันละแก้ว 3 วันหมด ( - -)b
    รสชาติเหมือนๆกันค่ะ ลองดูนะ
  13. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

ไม่รู้สึกเลย....

มีเท่าไหร่ ก็กินเท่านั้น
  14. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16

ผมว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างนึงของยาคูลท์เลยนะ ถ้าเกิดได้กินจนสะใจ มันคงจะไม่ได้มีค่าทางจิตใจขนาดนี้น่ะครับ
  15. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    มุขนี้โน๊ตอุดมเคยเอามาล้อ ว่าเมื่อไรยาคูลท์จะมีขวด "ลิตร" สักที

แต่ผมว่ามันก็เป็นสเน่ห์ของยาคูลท์จริงๆนั่นแหละครับ ถ้าทำขวดใหญ่มาอย่างบีทาเก้น ความอร่อยท่าจะหายไปเยอะเหมือนกัน กินเหมือนไม่จุใจนี่แหละ ครึ่งๆกลางยั่วยวนคนดีเหลือเกิน :E

คนท้องบางดื่มยาคูลท์มากๆอาจถ่ายท้องได้นะ น้องชายผมเป็น เรื่องน้ำตาลเยอะน่ะผมไม่เชื่ออ่ะ = = ผมเป็นคนไม่ชอบหวาน กินยาคูลท์ทีไรไม่เห็นจะว่ามันหวานเลย บอกตามตรงชาเขียวบางยี่ห้อยังหวานกว่าซะอีก โดยเฉพาะไอ้คลอโรฟิลด์อะไรนั่น 15 บาท นึกว่าจะออกรสเขียวๆเหมือนหญ้า ที่ไหนได้ หวานบรรลัย =A=
  16. aquafay

aquafay Member

EXP:
    97
    0
    6
    อีวานน่าซัง "นึกว่าจะออกรสเขียวๆเหมือนหญ้า" นี่ ทำเอาผมคิดไปว่าอีวานน่าเคยกินหญ้าเลยนะ =A=!!

*วิ่งหนีลูกถีบสุดชีวิต*

จริงจังสักนิด ผมเห็นตรงข้ามกับอีวานน่านะ เพราะสำหรับผม ยาคูลท์อะ โคตรพ่อโคตรแม่ หวานเลย

แต่ชาเขียวหลายยี่ห้อก็หวานนรกแตกเหมือนกัน... เอ้อ คนไทยนิยมบริโภคหวานรึไงเนี่ย ถึงได้เป็นเบาหวานกันเป็นแถบๆ
  17. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6

เอ๋า ว่าไป

ใครว่ากินยาคูลท์แล้วจะไม่เป็นมะเร็งกันล่ะเนี่ย ? ^^; เอามาจากไหนกัน มันเกี่ยวกันได้ยังไง

คือจริงๆ แล้วมันมีส่วนช่วยระบบในร่างกายนะ ไอ้ยาคูลท์เนี่ย ซึ่งไอ้ส่วนช่วยน่ะก็คือไอ้จุลินทรีย์แลคโตบาซิลลัสนั่นแล ซึ่งมันช่วยระบบย่อยของเราค้าบ

ขออนุญาตนำข้อความจากส่วนหนึ่งของสมาชิกพันทิพมาแปะให้อ่านคร่าวๆ นะครับ

"ค้นพบสูตร โดยคุณหมอชาวญี่ปุ่น ชื่อ Dr.Minoru Shirota ในปีคศ 1930 เนื่องจากต้องการรักษาผู้ป่วยของเค้าจากโรคระบบย่อยอาหาร คุณหมอได้พยายามวิจัยจากเชื้อแบคทีเรียมากมายในนมที่สามารถช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการย่อยของร่างกาย จนในที่สุดเจอเจ้าตัวนี้แหละชื่อ Lactobacillus casei Shirota Strain (ให้เกียรติโดยตั้งตามชื่อผู้ค้นพบ) ซึ่งเจ้าแบคทีเรียจิ๋วนี่จะอาศัยอยู่ในลำไส้ของเรา ช่วยปรับสมดุลแบคทีเรียที่มีอยู่ในลำไส้เรากว่า 100 ล้าน ล้าน ล้าน (ใช่ ล้านสามหนนั่นแหละ เค้าเรียกว่า trillion) ซึ่งบางชนิดมีประโยชน์ เช่น ตัวเจ้า Lactobacillus นี่แหละ ช่วยในเรื่องการดูดซึมสารอาหาร ทำให้ระบบย่อยมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น"

ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมมากกว่านี้นั้นไปอ่านได้ที่นี่นะขอรับ

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=6212&group=12&date=03-02-2006&blog=1

ttp://www.painaima.com/article.php?mcat_id=1&scat_id=1&topic_id=32

http://www.yakult.com.au/index.html

http://www.yakult.com.au/resources/documents/Yakult_PrimaryKit.pdf
  18. near

near Member

EXP:
    334
    4
    18
    เคยถาม คนขาย เค้าก็บอกว่า "แค่นี้ก็ดีสุขภาพแล้ว กินเพื่อบำรุง นะไม่ใช่ขนม" อืม

ผมเคยกินยาประเภทฆ่าเชื้อบ่อยๆ เพราะป่วยเป็นไซนัส อืม หมอก็แนะนำให้กินยาคูลท์ ครับ หมอบอกว่า ไม่งั้น เชื้อแบคทีเรียในท้องอาจตายเรียบ อาจทำให้ระบบย่อยอาหารไม่ดี เพราะยามันไม่เลือกฆ่าแบคทีเรีย มันฆ่าทิ้งหมด
    อืมๆ สรุปคือ กินน้อยๆพอดีๆ บำรุง กินมากๆ อันนี้ก็ ...แตก กันไปตามนั้น

ทิ้งท้ายยาคูลท์ ... "สุดยอดแห่งความอร่อยเหาะ"
  19. Atarukun

Atarukun New Member

EXP:
    23
    0
    0

ไร้สาระหาที่ติไม่ได้จริงๆครับ ^^;

เขาไม่ได้โฆษณาด้วยซ้ำว่ามีสารอนุมูลอิสระต้านมะเร็ง แล้วมันไปเกี่ยวกับมะเร็งตรงไหน(วะ)ครับ
  20. kanzashi

kanzashi New Member

EXP:
    89
    0
    0
    แอบรู้สึกเหมือนกันค่ะ ^^; ยังไม่ทันหายคอแห้งก็ดันหมดซะก่อน
    แต่ดื่มแล้วเข้าส้วมนี่ไม่เป็นแฮะ ^^"
  21. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    อืม รู้สึกเหมือนกันครับเวลาดื่มไปได้สักพัก อ้าวหมดแล้วเหรอ อะไรกันว้า =[]="
    แต่ผมว่าถ้าทำขวดใหญ่มากไปกินเยอะๆมันก็เอียนนะ ^^"!!!
  22. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    ♠ มันหมดเร็วจริงๆครับ ที่บ้านผมซื้อมา 2 3 วันก็หมดแล้ว 1 โหลอ่ะครับ
  23. ShadowKung

ShadowKung New Member

EXP:
    58
    0
    0
    บ้านผม 3 ถุง (ถุงนึง 10 กว่าขวด)

วันต่อมาหายเรียบ = ="

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยกินยาคูลท์สักเท่าไร นานๆ จะกินทีอ่านะ
    กิน 3 ขวดก็ยังไม่เคยต้องเข้าส้วมสักที....- -
  24. reina

reina New Member

EXP:
    29
    0
    1
    ไม่ได้ดื่มยาคูลท์นานแล้วเหมือนกัน ชอบดื่มยาคูลท์นะแต่ดื่มทีไรเป็นต้องเจ็บคอทุกที -_-"
  25. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ไหนๆ!!
    ใครบอกว่ากินวันละ 2 ขวด
    กินแต่ละทีไม่มีรอบไหนไม่เกิน 3 เพราะมันน้อยมาก
    กินเท่าไหร่ก็ไม่เข้าส้วมครับ -0-

ว่าแต่เคยสงสัยไหม...
    ทำไม บีทาเก้นขวดใหญ่กว่ายาคูลท์แต่ขาย 5 บาท ขณะที่ ยาคูลท์ขวดเล็กกว่าแต่ราคา 6 บาท!!
    (ไม่รู้เหมือนกัน -0-X)
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page