กระทู้นี้ Review เกมทุก Platform

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย aurora, 11 ธันวาคม 2008.

1. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    เห็นตามบอร์ดเกมอื่นๆแทบทุกที่ จะมีกระทู้รีวิวเกมเพื่อให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันรีวิวแนะนำเกมต่างๆกัน แต่ไหง AF กลับไม่มี (จริงๆเคยมีเหมือนกัน แต่ไม่เต็มตัวนัก) ถ้าเช่นนั้นผมก็ขออนุญาตตั้งกระทู้รีวิวเกมไว้เลยละกันนะครับ :hsunglass:

กระทู้นี้เพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านสามารถช่วยกันรีวิวเกมได้ตามสะดวกครับ

แนวทางและสิ่งที่ควรมีในการรีวิว

- จะรีวิวเกมเก่ารุ่นพระเจ้าเหา หรือเกมใหม่เอี่ยมอ่องก็ได้หมดครับ ตามสบายเลย
    - 1 Reply ต่อการรีวิวเกม 1 เกมครับ
    - ชื่อเกม พร้อมรูปหน้าปก
    - แนวเกม (RPG/Fighting/Simulation/AVG/Action/ฯลฯ อะไรก็ว่ามา)
    - Platform เครื่องที่ลง (FC/SFC/PS/PS2/PSP/PC ฯลฯ เกมของเครื่องอะไรก็ได้หมดครับ)
    - อันนี้สำคัญที่สุด บทรีวิวพร้อมภาพประกอบพองาม ไม่ใหญ่และไม่เยอะจนเกินไป
    - สุดท้าย คะแนนความประทับใจของท่าน เต็ม 40 (แบ่งเป็นเนื้อเรื่อง 10/กราฟฟิค 10/ระบบ 10/ และเสียงประกอบ 10) อันนี้ก็แล้วแต่ดุลยพินิจของท่านเลยครับ

*กรุณาอย่าคัดลอกบทความรีวิวของคนอื่นมานะครับ
    **ทั้งนี้ทั้งนั้น นี่เป็นแนวทางสำหรับนักรีวิวมือใหม่ที่ไม่รู้จะเขียนอย่างไรดี ไม่ได้กำหนดไว้เป็นกฏเหล็กตายตัวแต่อย่างใดครับ

คนอ่านมีอะไรอยากโพส โพสได้ หรืออยากขอรีเควสให้ช่วยรีวิวเกมไหนก็ลองโพสได้ครับ เผื่อมีท่านเทพเกมนั้นมาจุติ :E
    ก็มีเพียงเท่านี้แหละครับ ใครมีเกมอะไรอยากแนะนำ อยากให้คนอื่นลองเล่น เชิญรีวิวในกระทู้นี้ได้เลยครับ

สารบัญ

>>A<<
    <PS2> Atelier Iris : Eternal Mana (Project A6) [โดย Aqouze tracking person]
    <PS2> Atelier Iris 2 : The Azoth of Destiny (Project A7) [โดย Aqouze tracking person]
    <PS2/PSP> Armored Core : Last Raven [โดย Also Sprach Zarathustra]

>>B<<
    <PS> Bakusou Kyoudai Let's and Go!! Eternal Wings [โดย major_nobuya]
    <PS3/Xbox360> BAYONETTA [โดย taepoppuri]
    <FC> Battle City [โดย _ƒ¯@¯ƒ_]
    <PS> Brave Fencer Musashiden [โดย MaxlanceR : SeriousMode]

>>C<<

>>D<<
    <PC/PS3/Xbox360> Red Dead Redemption [โดย taepoppuri]
    <PC> Dead Space [โดย Wicked Sick!!!]
    <PC/PS3/Xbox360> Devil May Cry 4 [โดย Hellblueboy]

>>E<<

>>F<<
    <PC/PS3/Xbox360> Fallout 3 [โดย YunaSung]
    <PS2/Xbox360> Fatal Frame 2 : Crimson Butterfly [โดย LadyKaren Ω]
    <PS3/Xbob360> FINAL FANTASY XIII [โดย taepoppuri]

>>G<<
    <PS3> God of War 3 [โดย taepoppuri]

>>H<<
    <PS3> Heavy Rain [โดย taepoppuri]

>>I<<
    <PS3> Infamous [โดย Hellblueboy]

>>J<<

>>K<<
    <PS2> Kamen Rider Climax Heros [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]

>>L<<
    <PC/Xbox360> Left 4 Dead [โดย Wicked Sick!!!]

>>M<<
    <PS2/PSP> Mana Khemia : Gakuen no Renkinjutsu Shitachi (Project A9) [โดย YunaSung]
    <PS2/PSP> Mana Khemia 2 : Ochita Gakuen to Renkinjutsushi Tachi (Project A10) [โดย YunaSung]
    <PSP> Mega Man Maverick Hunter X [โดย Hellblueboy]

>>N<<
    <PS3> NINJA GAIDEN SIGMA 2 [โดย Hellblueboy]

>>O<<

>>P<<
    <PC> Pikachu Volleyball [โดย _ƒ¯@¯ƒ_ ]
    <PC> Prince of Persia [โดย Wicked Sick!!!]
    <PSP> Prinny: Can I Really Be the Hero [โดย แวมวูฟเวอร์-โหมดLoliตามเดิม]

>>Q<<

>>R<<

>>S<<
    <PS2> Shadow of the Colossus [โดย Iseria Queen]
    <NDS> Shin Megami Tensei : Devil Suvivor [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]
    <PS2> Shin Megami Tensei : Devil Summoner Kuzunoha Raidou VS Souless Army [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]
    <PS2> Shin Megami Tensei : Devil Summoner 2 Kuzunoha Raidou VS. Abaddon Ou [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]
    <PS2> Shin Megami Tensei : Digital Devil Saga [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]
    <PS2> Shin Megami Tensei : Digital Devil Saga 2 Avatar Tuner [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]
    <PS2> Shin Megami Tensei : Persona 3 FES [โดย Lock Cole]
    <PS2> Shin Megami Tensei 3 : Nocturne [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]
    <PSP> Star Ocean 1st Departure [โดย Iseria Queen]
    <PS3/Xbox360> Star Ocean 4 : The Last Hope [โดย Hellblueboy]
    <NDS> Super Robot Wars OG Saga : Masou Kishin The Lord of Elemental [โดย Ryuune]

>>T<<
    <PS2/PSP> Tales of Destiny 2 [โดย YunaSung]
    <PS2> Tales of the Abyss [โดย Iseria Queen]
    <PS3/Xbox360> Tales of Vesperia [โดย Hellblueboy]

>>U<<

>>V<<
    <PS3> Valkyria Chronicles [โดย Hellblueboy]
    <PS3/Xbox360> Vanquish [โดย YunaSung]

>>W<<
    <PS2> WILD ARMS The 4th Detonator [โดย Iseria Queen]

>>X<<
    <PS> Xenogears [โดย DevilAsura]

>>Y<<

>>Z<<
    <PS2> Zone of The Enders : The 2nd Runner [โดย ~<{Surrender of Divinity}>~]

ขอขอบคุณ ทุกๆท่านที่มารีวิวด้วยครับ :srun:

ปล. บอร์ดใหม่ ใครที่เห็นว่ารีวิวของตัวเองมันแปลกไป แหม่งๆ หรือโค้ดอะไรเสีย ก็รบกวนมาอีดิตด้วยนะครับ
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    Re: [กระทู้ยาวๆ]Request & Review เกม PC ออฟไลน์ครับ

เจิมก่อน ที่แรก : )

left 4 dead ครับ !!!

ถ้าจะให้ดี ขอ CC:RA3 ด้วย ผมเล่นภาคนี้ไป 2-3 ที ยังไม่พบถึงความสนุกเท่าไหร่ - -

ดู ต.ย. dead space แล้วแหล่มแหะ น่าหามาเล่นมากมาย

สงสัยต้องขอร้อง Inw mullioch แรงๆ : )
  3. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    Re: [กระทู้ยาวๆ]Request & Review เกม PC ออฟไลน์ครับ

Dead Space

ความสยองที่สัมผัสได้บนเกมแนว Sci-Fi

Trailer

[youtube]4DmsDICPnjg[/youtube]

แนว : Sci-Fi Horror Third Person Shooting

Rate : 18+

สุดยอดเกมสยองที่ EA Interactive ภูมิใจเสนอส่งท้ายปี 2009 ซึ่ง Dead Space นั้น ได้ถูกสร้างขึ้นมาจาก Anime ของประเทศญี่ปุ่นเรื่องหนึ่งซึ่งใช้ชื่อเหมือนกันว่า Dead Space : Downfall เกมนี้ทีท่าตอนแรกเหมือนจะถูกยุบการพัฒนาไป แต่ทางผู้พัฒนาได้ทำเรื่องกับทางต้นสังกัดของเนื้อเรื่องของการ์ตูนจากทางญี่ปุ่นได้ มันเลยกลับกลายเป็นเกมม้ามืดแห่งปีไปเลยทีเดียว (ออกจะมาเลทด้วยซ้ำ ^^)

Story

ในเกมนั้นจะเป็นเนื้อเรื่องหลังจากใน Anime ซึ่งตัวเอกของเราชื่อ Isacc Clarke ซึ่งเป็นวิศวกรมือหนึ่งได้ถูกส่งมาพร้อมกับหัวหน้าและทีมงานด้วยยานกระสวย Kellion เพื่อที่จะมาสำรวจตามสัญญาณร้องขอความช่วยเหลือของยาน Ishimura ซึ่งในตอนนี้ ลูกเรือเกือบทั้งหมดใน Ishimura ได้ถูกเหล่า Necromorph (สั้นๆว่า Alien ละกัน) สังหารหมดแล้ว ซึ่งพอเข้าไปถึงแล้ว ยาน Kellion ก็เกิดถูกดูดตามแรงโน้มถ่วงของยาน Ishimura แล้วหลังจากนั้น ความสยองก็เริ่มบังเกิดขึ้น นั่นคือ การตามหาผู้รอดชีวิต การค้นหาเรื่องราวต่างๆ และแน่นอนที่สุด การหนีเอาตัวรอดออกมาจาก Ishimura ให้ได้

Graphic

ในเกมนี้ได้ระบบ Unreal Engine ที่ใช้กับเกมดังมาๆมาแล้วอย่างเช่น Unreal Tournament III มาปรับปรุงใหม่ในเรื่องของแสง เงา และ Effect ของห้วงอวกาศ นอกจากนั้น Texture ต่างๆก็ดูไม่ค่อยหยาบเท่าไรนักเมื่อปรับความละเอียดที่ 1024*768 แต่อย่างไรก็ตาม สิ่งก่อสร้างทั้งหลายก็ยังคงเป็นเหมือนแบบเกมเดินยิงทั่วๆไป คือ ไม่สามารถทำลายได้ (แม้ว่าจะเอาปืนยิงซ้ำเท่าไรก็ตาม) แต่อย่างน้อยก็ยังมีรอยกระสุนพอให้เห็นอยู่บ้างครับ

Gameplay

ถ้าเคยเล่น Resident Evil 4 มา มันแทบจะเหมือนกันเปี๊ยบๆเลยครับ (ตัวละครยืนด้านซ้ายของจอ และมองเป็นบุคคลที่ 3) ซึ่งมุมมองแบบนี้ใช้ได้ดีกับพวกเกมแนว Horror มากๆ เนื่องจากเราจะมองไม่เห็นทางด้านซ้ายซึ่งเป็นจุดบอดของระบบนี้ (แต่ในความคิดผม จุดบอกนี้คือสิ่งที่สนุกที่สุดละ ^^) บางครั้งเราต้องฟังเสียงและประสาทสัมผัสของเราต้องดีในระดับหนึ่ง

Movement Vision ของเกมนี้ออกจะหน่วงๆ ทำให้รู้สึกว่ามันเหมือนจะเวียนหัว (ถ้าไม่ชอบแนวแบบนี้ แนะนำให้ข้ามไปครับ) ตัวเกมจะมีจุดตกใจค่อนข้างเยอะพอควร บางครั้งสิ่งที่เรามองเห็นอยู่ข้างหน้าแล้วก็ตาม เล่นในบางครั้งผมกลับไม่กล้าที่จะเดินเข้าไปหามันด้วยซ้ำ เพราะอะไรนั่นหรอ? ก็เพราะผมมีความรู้สึกได้อีกว่า "มันต้องมีออกมาอีกแน่ๆ ไม่ต่ำกว่า 5 ตัว" แต่สุดท้าผมก็ถือปืน Plasma Cutter เข้าไปบวกกับพวกมันอย่างบ้าคลั่ง และด้วยความที่ผมไม่ได้ระวังหลัง (มันโผล่มาจากช่องแอร์!!) ผมโดนมีนฟันหัวขาดในทันใด ผมเลยกลับไปเริ่มเล่นใหม่แล้วไปบวกกับมันอีกครั้ง

ในการเล่นแบบนี้ ถ้าคุณเป็นคนขวัญอ่อน ตกใจง่าย ถึงแม้เรทของคุณจะ 18+ ไปแล้วก็ตาม ผมก็ไม่แนะนำให้เล่นอยู่ดี เพราะฉะนั้น อย่าเสี่ยงครับ ^^

อ้อ...เกมนี้เนื่องเรื่องจะไม่ค่อยซับซ้อนมากนัก เกมจะมีระบบ Navigator ที่จะส่องนำทางลงพื้นดินให้เราเห็นเมื่อเรากดใช้ (แน่นอน ใช้ได้เรื่อยๆ) แค่นี้ก็หมดปัญหาที่จะงงกับแผนที่ด้วยเช่นกันครับ

Sound

มันคือจุดเด่นที่สุดของเกมนี้พอๆกับ Gameplay เลยครับ (ผมยกให้เป็นอันดับ 1 ของเกมที่มี Sound Effect ยอดเยี่ยมแห่งเกม PC ไปเลย...) การที่คุณเดินๆอยู่ตามเนื่อเรื่องไปเรื่อยๆแล้วมันมีเสียงอะไรกรีดร้องเบาๆ แล้วคุณแกล้งทำไม่สนใจ หลงจากนั้นคุณเดินไปเรื่อยๆ แล้วเสียงมันดังขึ้นเรื่อยๆ ร้อยทั้งร้อยคุณต้องคิดบ้างแหละว่า มันมาหาเรานี่หว่า...ซึ่งเหตุการณ์แบบนี้ ผมว่ามันเป็นอะไรที่แบบบีบคั้นให้เราต้องตื่นตัวกับเสียงรอบด้านตลอดเวลาด้วยเช่นกัน ทำให้เกมดูไม่น่าเบื่อนัก

แนะนำหาลำโพง Sub-Woofer 5.1 มาต่อเล่นเกมนี้เลยครับ สยองถึงหลังแน่นอน...^^b

User Interface

ไม่มี Hud อะไรในจอเกมเวลาเดินดุ่มๆให้ปวดหัวเลยครับ ถ้าอยากเห็น กด ESC ลูกเดียวครับ ซึ่งผมว่ามันสะดวกมากๆเลย เพราะนอกจากเราไม่ต้องเจออะไรรบกวนหน้าจอมากๆแล้ว ในขณะที่เรากด ESC ดูข้อมูลต่างๆอยู่นั้น สามารถที่จะเดินหรือวิ่งหรือทำอะไรก็ตามแต่ที่คุณสามารถทำได้ในขณะนั้น...ซึ่งมันไม่ขัดอารมณ์ของผู้เล่นเป็นอย่างดีแท้ ระบบนี้ผมให้ 9/10 เลย (หายไป 1 เพราะ Map นี่แหละ บางครั้งผมเองก็รำคาญเช่นกันที่ต้องมานั่งกดดู Map และ Legend ต่างๆด้วยความหงุดหงิด)

AI

พวก Alien มันจะไม่ได้อยู่เฉยๆและวิ่งเข้ามาทื่อๆให้เราได้ยิงแน่ พวกมันสามารถประเมินสถานการณ์ต่างๆและพร้อมที่จะหาช่องทางฆ่าเราได้เกือบทุกครั้งด้วย ผมบอกได้เลยว่า การที่คุณจะหันหลังชนฝาและเข้ามุมอับเพื่อที่จะไม่โดนโอบหรือ Pincer คุณประชิดมุมได้ไม่นานหรอกครับ เพราะมันก็ยังลอบเข้าด้านหลังคุณได้อยู่ดี (สังเกตุดูทุกมุมห้องของเกมนี้ว่ามันมีอะไรอยู่...ช่องแอร์ครับ ^^)

Item

ปืนพลังงานต่างๆ รวมทั้งอาวุธชีวภาพก็ไม่หนีหายไปจากเกมนี้หรอกครับ (แน่นอน มัน Sci-Fi นี่หว่า) อาวุธในเกมนี้มีอยู่มากมายหลายชนิดเช่นกัน ซึ่งระบบมันจะคล้ายๆกับ Resident Evil 4 ซึ่งก็คือ อาวุธทุกชนิดจะสามารถอัพเกรดความสามารถต่างๆ เช่น Reload เร็ว , ยิงแรง , ยิงไกล , จำนวนกระสุนต่อ 1 Mag บลาๆๆๆ ก็เลือกใช้กันตามใจชอบ อ้อ...อาวุธบางประเภทจะสามารถปราบพวก Alien บางตัวได้ดี แต่กับอีกตัวนี่แทบจะยิงไม่เข้าเลยนะครับ เพราะฉะนั้น ปรสบการณ์ของคุณคือสิ่งจำเป็นเวลาเจอสภานการณ์พวกนี้ครับ

ยังมีพวกกระป๋องยา ชุดปฐมพยาบาลและชุดฟื้นฟูพลังงาน Gravity ของเราอยู่ด้วยครับ ซึ่งมันหาได้ยากง่ายตามระดับความยากด้วย ใช้ให้คุ้มๆนะครับ

Spec

Dead Space
    Publisher: Electronic Arts
    Developer: EA Redwood Shores

Minimum System Requirements
    Processor: Pentium 4 @ 2.8 GHz or Equivalent
    Memory: 1 GB
    Hard Drive: 7 GB Free
    Video Memory: 256MB (nVidia GeForce 6800/ATI Radeon X1600 Pro (Shader 3.0 support)
    Sound Card: DirectX Compatible
    DirectX: 9.0c
    Keyboard & Mouse
    DVD Rom Drive

My Opinion

ค่ายเกมเกือบทุกสำนักให้คะแนนเกมนี้ไม่ต่ำกว่า 8.5 เกือบทั้งนั้น ซึ่งผมก็คนหนึ่งล่ะที่ว่า ถ้าจะเรทคะนแนน ผมให้ 9.5 เพราะระบบต่างๆมันเป็นอะไรที่เราไม่ค่อยได้เจอในเกม PC ซักเท่าไรนัก และกราฟฟิคที่เรนเดอร์ออกมาก็สวยงาม และดูลึกลับในเกม Theme แบบนี้ด้วย

แต่อย่างที่บอกไว้ครับ เกมนี้ถ้าคุณเป็นคนไม่ชินกับความตกใจ ไม่ชินกับเสียงดังๆ แนะนำว่า คุณเล่น Resident 4 จะดีกว่า (ถ้ายังไม่เคยเล่นทั้งสองเกมนะครับ) แต่ถ้าอยากได้ประสบการณ์ที่สุดกดดัน และสยองขวัญ เอ่อ...ผมเตือนคุณแล้วนะ ^^
  4. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

ู^
    ^
    จากเกมนี้ทำให้ผมได้รู้ว่า เมื่อผมเรียนจบวิศวะที่กำลังเรียนอยู่นี้ไป สามารถใช้ปืนตบหัวเอเลี่ยนให้ตายได้

ไหนๆ ก็มีคนทำ Review และ งั้นผมขอรีเควสเป็นคนแรกเลยแล้วกัน เกมนี้เพิ่งออกมาเลย Prince Of Persia ภาคใหม่ที่กำลังออกมาเลยครับ
  5. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98

ไม่มีรีเควส เพราะไม่เชี่ยว PC แต่เข้ามาตามอ่านเผื่อมี PC ที่น่าเล่น

ปล. ไม่ต้องรีวิวแค่เกมส์คุณภาพไฮโซอย่างเดียวก็ได้น่า แนวแบบว่า~~โนเวล จีบสาว โลลิ อะไรแบบเนี้ยยยย ด้วยสิ ฮี่ ฮี่ (คงนับเป็น PC สินะ) :aha: :bad:
  6. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0

Rise Of The Argonauts

ลองอันนี้ดูเป็นไงครับ :D
  7. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16

Left4Dead ค่ะ :D

จะรอนะ พี่นพ
  8. hannover96

EXP:
    881
    0
    0

ตามคำขอของท่าน Ultima Weapon ก่อนครับ...

Prince of Persia​

เมื่อเจ้าชายสุดแกร่งมาเจอกับเจ้าหญิงสุดเก่ง...

Trailer

[youtubews]j2aZrasBSuE[/youtubews]

แนว : Platform Third-Person Action

Rate : 12+

ถ้านับจริงๆแล้ว นี่มันเป็นภาคที่เท่าไรแล้วก็ไม่รู้ของ PoP (เรียกสั้นๆนะครับ) เพราะผมก็เหมารวมไปถึงสมัยเครื่องคอมยังเป็นระบบ 386 ซึ่งตอนนั้นเป็นอะไรที่มันมากๆสำหรับเด็กที่พึ่งได้จับเกม และภาคนี้ก็เป็นภาคที่ 4 แล้วที่ทาง Ubisoft จับ PoP มาทำเป็น 3D เนื้อเรื่องมันคนละเรื่องกับ 3 ภาคแรกเลยครับ แต่มีอย่างหนึ่งคือ กงเล็บที่ได้มากจากภาค 3 นั้น มันกลับมาที่ภาคนี้ด้วย (ใจจริงผมอยากได้โซ่ T-T)

Story

เรื่องก็คือ เจ้าชายเรา...(ไม่รู้ชื่อครับ รู้สึกจะชื่อจัฟฟาร์หรือเปล่า) ได้ออกตามหา "ลา" ที่หายไปในพายุทะเลทราย สุดท้ายเดินหาเท่าไรก็ไม่พบ แล้วพลัดตกหน้าผาลาดชันลงมา และแล้วอีกเช่นกัน มีสาวน้อยหน้าตาดีหนีอะไรมาสักอย่าง แล้ว ตู้ม...เกิดเป็นโกโก้ครั้นช์ (-*-) อะไม่ใช่ครับ กระโดดลงมาทับเจ้าชายเรา สาวน้อยนี้คือเจ้าหญิงองค์หนึ่ง ซึ่งเป็นลูกของตัวร้ายในภาคนี้ ซึ่งเธอหนีพ่อของเธอมานั่นเอง เพราะพ่อต้องการที่จะนำเธอไปทำ "พิธี" อะไรบางอย่าง ทั้งสองหนีมาจนถึงปราสาทต้นไม้ ที่ซึ่งผนึกดวงวิญญาณอันชั่วร้ายนามว่า "อาริมาน" แล้วก็มาเจอกับตัวร้ายเข้า เจ้าชายเราจึงได้ปะดาบกันเล็กน้อย แล้วสิ่งที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น พ่อของหล่อนฟันต้นไม้ที่ผนึกอาริมานออกเป็น 2 ส่วน ทำให้วิญญาณร้ายถูกปลดปล่อยออกมา เจ้าชายก็งานเข้าสิครับ เขาและเธอก็ต้องมากำจัดอาริมานด้วยประการะฉะนี้...

Graphic

ถ้าใครอยากเห็น Graphic แบบเหมือนภาคก่อนๆ คุณคิดผิดเลยครับ ภาคนี้สร้างขึ้นมาโดยใช้ Model เป็น Cartoon ทั้งหมด ไม่เว้นแม้กระทั่งฉากต่างๆที่ดูไม่สมจริงแต่เน้นความสวยงามแตกต่างออกไปจากภาคก่อนๆ และเหมือนจะเป็นของติดตัว Ubisoft (บริษัทเกม) ไปแล้ว ที่ Conversation ต่างๆไม่สามารถ Skip ได้นับตั้งแต่ Assassin's Creed

Gameplay

เฉกเช่น Platform ทั่วๆไป แต่ยังคงไว้ซึ่ง PoP กล่าวคือ Combo ท่าต่างๆจะยังมีเหมือนเดิม และมี Combo ที่เพิ่มมากับองค์หญิงด้วย นั่นหมายความว่า มันเป็นการ Tag-Team Combo Skill ที่เราต่างต้องใช้ในการผ่าน Boss ในเกมซึ่งเป็นศัตรูหลักๆในเกมนี้ (ได้ยินไม่ผิดหรอกครับ เพราะ Boss คือศัตรูหลักในเกมนี้ เดี๋ยวไปว่ากันในส่วน AI) ฉะนั้น อย่าคาดหวังว่าจะได้เจอศัตรูมากัน 3-4 ตัว ภาคนี้ไม่มีแน่นอนครับ

ในส่วนของการดำเนินเนื้อเรื่อง จะมีระบบแผนที่ที่เราต้องไป Health Fertile Ground ที่มีอยู่ตามที่ต่างๆ (ดูใน Trailer เอาครับ) แล้วเราต้องเก็บ Light Seed ให้เพียงพอเมื่อ Health แล้ว เมื่อเก็บได้เราจะสามารถนำ Light Seed พวกนี้ไปยัดใส่พลังงานดิน น้ำ ลม ไฟ หลักที่หน้าปราสาทต้นไม้ได้ เมื่อนั้นแล้ว สวิชท์ต่างๆที่ต้องพึ่งพลังงานเล่านี้จะทำงาน นั่นหมายความว่า พื้นที่ทั้งหมดสามารถสำรวจได้โดยอิสระ แต่ก็ไปไหนไม่ได้มาก เพราะสวิทช์พวกนี้ยังไม่ได้ Activate โดย Light Seed

อ้อ...ลืมบอกไปครับ เกมนี้ถ้าคุณโดดไม่ผ่าน หรือโดนของเหลวชั่วร้ายดูดเข้าไป เราไม่ตายนะครับ เจ้าหญิงจะมีเวทย์ที่สามารถดึงเราได้ทุกที่ทุกเวลา เจ๋งใช่ม้า...นั่นรวมไปถึงบอสด้วย คือทั้งเกมเราจะไม่มีหลอดเลือดเลย แค่ว่าถ้าเราพลาดโดนมัน Finishing เธอก็จะช่วยอีกครั้งโดยการยิงเวทย์ใส่พวกบอส ซึ่งบอสพวกนี้ พอได้รับพลังเวทย์ เลือดมันก็จะเพื่มขึ้นมา -*-

Sound

PoP มี Sound และ BGM ที่เป็นเอกลักษณ์อยู่แล้ว Style เพลงต่างๆจะออกเป็น Egype ดูลึกลับ และชวนให้ค้นหาไปด้วยในเกม SFX ต่างๆก็ทำออกมาได้ดี Conversation ทั้งหลายถูกโปรแกรมเข้าไปให้เจ้าชายกับเจ้าหญิงสามารถ Interact กันได้ตลอดทั้งเกมเมื่อเจ้าชายพลาดท่า...ตก หรือ โดนดูด

User Interface

ถ้าของเราในหน้าจอจะไม่มีเลยครับ (ยกเว้นกดดู Combo ที่ ESC) แต่ในช่วงเจอ Boss หลอดเลือดของ Boss จะปรากฏขึ้นมา และอีกสิ่งเดียวคือ Map ครับ (กด Tab) ซึ่งจะบอกจุดที่เราเคลียร์แล้ว ยังไม่เคลียร์ และส่วนที่เรา Activate Light Seed แล้วเท่านั้น

AI

เกมนี้แทบจะนับได้เลยว่า ลูกน้องในเกมนี้มีทั้งหมดกี่ตัว เพราะ Boss เยอะมาก และข้อเสียอีกอย่าง คือ ถ้าเราจับจุด Counter Attack ได้ Boss มันก็ลูกกระจ๊อกดีๆนี่เอง แต่สิ่งที่ทำให้ไม่น่าเบื่อคือ Boss แต่ละตัว มีวิธีฆ่าต่างๆกันออกไป (แต่วิธีก็คล้ายๆกันอยู่ดี ผมเล่นดูมีประมาณ 4-5 วิธีเอง -*-)

Item

ไม่มีไรเลยอีกเหมือนกันครับนอกจาก Light Seed ที่ต้องเก็บให้ครบเพื่อไป Activate

Spec

Publisher: Ubisoft
    Developer: Ubisoft

Minimum System Requirements
    Processor: Pentium D @ 2.6 GHz or AMD Athlon 64 X2 3800+
    Memory: 1 GB for XP/2 GB for Vista
    Hard Drive: 8 GB Free
    Video Memory: 256 MB (Shader Model 3.0+)
    Sound Card: DirectX Compatible

Recommended System Requirements
    Processor: Intel Core 2 DUO @ 2.2 GHz or AMD Athlon 64 X2 4400+
    Memory: 1 GB for XP/2 GB for Vista
    Hard Drive: 8 GB Free
    Video Memory: 256 MB (Shader Model 3.0+)

* Supported Video Cards at Time of Release:
    ATI RADEON X1600*/1650*-1950/HD 2000/3000 series
    NVIDIA GeForce 6800*/7/8/9 series

My Opinion

ผมเล่นแล้วเหมือนกับว่า การที่มีเจ้าหญิงมาช่วยด้วยอีกแรง มันก็เป็นสีสันนะครับ แต่สีสันอันนี้มันทำให้เกมขาดหายความท้าทายไปมากเลย การที่ผมโดดไม่ถึง เกาะไม่ได้ หรือวิ่งไม่ทัน แล้วต้องมาเล่นใหม่ มันหมดไปแล้วครับ เพราะเราสามารถเริ่มใหม่ได้แบบเรื่อยๆ โดยที่ไม่ต้องเสียเวลาโหลดใหม่อะไรเลย

แต่ข้อดีของมันก็มีครับ เนื้อเรื่องที่แสนยาว Conversation ต่างๆถูกพากษ์โดยนักพากษ์ที่รู้อารมณ์ของตัวละครดีว่า ตัวละครแต่ละตัว มีลักษณะอย่างไร จริงอยู่ที่บทสนทนาอาจจะไม่ค่อยดูจริงจัง แต่เรื่องการถ่ายทอดอารมณ์ก็ถือว่าใช้ได้เลยในระดับหนึ่ง

และอีกข้อนึง ชั่วโมงในการเคลียร์เกมนี้ค่อนข้างนาน (ถ้าไม่เลือกวาร์ปไปเองนะ) แต่ก็แลกมากับทางเก่าๆที่เราเคยเดินเคยปีนเคยไต่มาแล้ว ซึ่งมันเป็นอะไรที่ฟังดูน่าเบื่อเหมือนกันนะครับที่ต้องย้อนกลับทางเก่ากันอยู่บ่อยๆ...
  9. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36

ู^
    ^

โฮ่ๆ อยากบอกว่าลงช้าไปนิด เพราะว่าเคลียร์แล้วอ่า ToT

ไหนๆ ก็มาเม้นท์ให้เกมนี้สักหน่อย

ในความเห็นส่วนตัวก็คล้ายๆ ท่าน Wicked Sick!!! เรื่องของระบบการเล่นที่ลดความท้าทายลงไปมาก ทำให้เล่นง่ายขึ้นจมเลย

ในส่วนของกราฟฟิคตอนแรกไม่โดนใจผมเลย แต่พอได้มาอ่านรีข้างบนก็พอทำใจได้ว่ามันทำออกมาเป็นแนวแบบการ์ตูนนี่เอง

ส่วนของเนื้อเรื่อง ในความเห็นผม ถือว่าเป็นเนื้อเรื่องที่ดีเลยทีเดียว เนื้อเรื่องชวนน่าติดตามให้ถึงตอนจบมากเลยทีเดียว ซึ่งก็เป็นอย่างที่คาดไว้เลยทีเดียวว่ามีแค่นี้คงไม่พอแน่ๆ... แต่ผมแอบเคืองตอนจบนิดๆ นะ
  10. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18

Review C&C:RA3กับ Fallout3 ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
  11. hannover96

EXP:
    881
    0
    0
    กระทู้ Review เกม มีเกมอะไรอยากแนะนำก็เชิญในกระทู้นี้ได้เลย

_ƒ¯@¯ƒ_ : reply นี้เป็น reply สำหรับชดเชย exp ให้กับคุณ Wicked Sick!!! ในการควบรวมกระทู้ครับ
    เนื่องด้วยเหตุผลที่ว่า หัวกระทู้นี้แต่เดิมเป็นของคุณ Wicked Sick!!! แล้วผมเปลี่ยนเป็นของคุณ Iseria Queen
    ผมก็เลยเปลี่ยน reply ที่เป็นหัวกระทู้เก่าของคุณ Iseria Queen ให้เป็นของคุณ Wicked Sick!!! เพื่อเป็นการชดเชย exp ของทั้งสองคนครับ
  12. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    Re: กระทู้ Review เกม มีเกมอะไรอยากแนะนำก็มาแนะนำในกระทู้นี้ได้เลย

มาจัดให้

ชื่อเกม:Shin Megami Tensei: Devil Summoner Kuzunoha Raidou VS. Souless Army
    แนว: Action RPG
    Platform: Playstation 2

ซีรี่ย์อีกหนึ่งซีรี่ของซีรี่หลัก ชินเมกามิเทนเซย์ มาภาคนี้ สไตล์การเล่นเปลี่ยนไปจาก SMT 3 และ SMT DDS เป็นอย่างมาก ตอนแรกก็ยังคิดว่าจะไปรอดหรือ แต่เอาเข้าจริงๆ สนุกจนวางจอยไม่ลง สมกับเป็นชินเมกามิเทนเซย์

เนื้อเรื่อง 8.5/10.0

ผู้เล่นจะได้สวมบทบาทเป็นเด็กหนุ่มผู้เงียบขรึม ผู้ซึ่งได้รับฉายาว่า ผู้อัญเชิญปีศาจ คุซุโนฮะ ไรโด ที่ 14 หลังจากที่เขาได้รับฉายาแล้ว เขาก็ถูกส่งไปอยู่ที่สำนักงานนักสืบนารุมิพร้อมกับกับโกโตะ แมวพูดได้ที่มาเป็นผู้ช่วยของเขา เรื่องราวของภาคนี้เริ่มขึ้น เมื่อนารุมิได้รับโทรศัพท์ประหลาดจากเด็สาวคนหนึ่งนามว่าไดโดจิ คายะ ซึ่งโทรมาขอร้องให้ไปพบกับเธอที่สะพานในคืนวันเพ็ญ เมื่อนารุมิและไรโดไปพบกับเธอ คายะก็ขอร้องให้พวกเขาฆ่าเธอซะ แต่ในขณะนั้นเอง นักรบชุดเกราะซามูไรสีแดงก็ปรากฏออกมาและลักพาตัวคายะไป เมื่อนั้นเอง ที่ไรโดได้รู้ว่า เขาได้พัวพันกับเรื่องที่ไม่ควรยุ่งเสียแล้ว

ระบบการเล่น 7.0/10.0

การใช้ความสามารถของปีศาจในการสืบสวนคดี นับว่าเป็นความคิดที่ดีมาก แต่บา่งทีก็อาจจะทำให้ลำบากได้ ถ้าไม่มีปีศาจที่มีความสามารถที่ต้องการในขณะนั้น (แต่ก็คงไม่มาก เพราะแถวนั้นมักจะมีปีศาจที่มีความสามารถนั้นๆรอให้คุณไปฉุดเขาอยู่แล้ว)

ปีศาจลูกสมุน ระบบตรงนี้ ทำออกมาได้ดีมาก ปีศาจไม่โง่จนเกินไป บางที ยังอาจจะมีข้อความฮาๆออกมาจากปีศาจของเราอีก บางทีก็จะเป็นการคุกคามทางเพศไรโด(?) อีกทั้งระบบท่าประสานกับปีศาจ ที่บางทีก็ช่วยชีวิตเราได้อีกในยามคับขัน แต่กับบอสบางตัวนี่แหละ ที่ทำให้เราอาจจะรู้สึกเกลียดปีศาจสมุนไปเลย

ระบบต่อสู้ เสียอย่างเดียวคือ ไม่มีกลิ้งหลบ!! ขอหักเสีย 3 แต้มเพราะไม่มีกลิ้งหลบนี่แหละ!! ไม่มีกลิ้งหลบนี่ เท่ากับ ไม่มีการท้าทายปฏิกิริยาตอบสนอง ซึ่งเป็นสิ่งสำคัญของเกมแนวนี้

ดนตรีประกอบ 9.0/10.0

ดนตรี ได้อารมณ์เกมมากครัีบ เพราะบรรยากาศภายใน จะออกแนวช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ซึ่งเพลงก็ทำได้สนุก เร้าใจแบบสมัยใหม่ที่ยังมีกลิ่นอายแบบย้อนยุค อีกทั้งยังดูลึกลับสมกับเป็น SMT ครับ

สำหรับคอเกมซีรี่ย์นี้ ยังมีมุกเดิมๆโผล่มาครับ อย่างเจ้าพวกตระกูล Frost ที่วันๆเอาแต่ฮีโฮ่ๆ อย่างเดียว มุก Beliel + Nebiros กับสาวน้อยผู้ให้กำเนิดท่า Die For Me!! ในเกมตระกูลเพอร์โซน่าภาคหลังๆอย่าง Alice ก็กลับมาครับ

สรุป: ถ้าคุณเป็นคอเกมซีรี่ย์นี้ เกมนี้ก็ไม่ทำให้คุณผิดหวังครับ ทั้งเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม ปีศาจและเทพจากตำนานต่างๆที่ยำรวมมาในเกมๆนี้ (หลักๆ ภาคนี้จะเป็นเทพกับปีศาจญี่ปุ่น)

เขียนไม่ดีเท่าไหร่แฮะ อันแรกที่หัดเขียนฮะ ^^;
  13. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    Re: กระทู้ Review เกม มีเกมอะไรอยากแนะนำก็มาแนะนำในกระทู้นี้ได้เลย

สำหรับเกมแรกที่จะประเดิมรีวิว ถ้าไม่ใช่ Wild Arms 4 นี่ ผมคงเสียทีที่ประกาศว่า WA4 คือสุดยอดเกม RPG ในดวงใจบน PS2 แล้วล่ะครับ ต้องเป็นเกมนี้เท่านั้น

ชื่อเกม : WILD ARMS The 4th Detonator
    แนว : RPG
    ระบบ : PlayStation 2

เกม RPG เทรินเบส ภาคที่ 4 ของซีรี Wild Arms จากค่าย Media Vision ซึ่งซีรี่นี้จะมีธีมออกแนวคาวบอยตะวันตก ทั้งเพลงประกอบ เนื้อเรื่อง หรือโลเคชั่น สำหรับภาคนี้ ค่อนข้างจะแตกต่างกับภาคก่อนๆพอสมควร เพราะระบบการต่อสู้เปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก

เนื้อเรื่อง : 9/10

จู๊ด มาเวอริก (Jude Maveric) หนุ่มน้อยใช้ชีวิตอย่างสงบสุขในหมู่บ้าน ชิเอล เชลเตอร์ อันมีธรรมชาติที่สวยงาม เป็นที่น่าแปลกที่นอกจากเขาแล้ว ภายในชิเอล เชลเตอร์นั้น ไม่มีเด็กคนอื่นอาศัยอยู่เลย ทำให้เขาเป็นเด็กที่ค่อนข้างแก่แดด

วันหนึ่ง จู๊ดได้พบกับปรากฏการณ์ประหลาด "ฟ้ารั่ว" ขณะเดินเล่นอยู่ในหมู่บ้าน เมื่อเขาเข้าไปดูก็พบว่า มีบางอย่างเข้ามาจากท้องฟ้าที่รั่วออก คนกลุ่มหนึ่งที่เรียกตัวเองว่ากองกำลังบริโอแนค (Brionac Forces) เข้ามาในชิเอล เชลเตอร์เพื่อต้องการอะไรบางอย่าง ซึ่งก็คือ ARMS อาวุธที่ถูกพัฒนาขึ้นอย่างลับๆ ภายในหมู่บ้านชิเอล เชลเตอร์ ในขณะนั้นเอง จู๊ดก็ได้พบกับ ยูลี่ อาไทรด์ (Yulie Ahtreide) หญิงสาวที่ถูกจับมากับกองกำลังบริโอแนค ยูลี่มีพลังในการควบคุม ARMS จึงถูกพาตัวมาที่นี่

กองกำลังบริโอแนคได้จับชาวบ้านในชิเอล เชลเตอร์ทั้งหมดมารวมตัวกัน หนึ่งในนั้นมีแม่ของจู๊ดรวมอยู่ด้วย จู๊ดจึงเข้าไปช่วยแม่อย่างไม่คิดหน้าคิดหลัง ในระหว่างการต่อสู้ชุลมุนวุ่นวายนั้น จู๊ดก็ได้เป็นเจ้าของ ARMS โดยบังเอิญ แต่พลังของมันมหาศาลนัก จู๊ดไม่อาจควบคุมมันได้ ทำให้พลังของ ARMS ทะลักออกมาทำลายหมู่บ้านจนเกือบพินาศ ในขณะนั้นเอง ยูลี่ผู้ซึ้งมีพลังในการควบคุม ARMS ก็ได้เข้ามาช่วยทำให้ ARMS สงบลง แต่สายเกินไป หมู่บ้านชิเอล เชลเตอร์เสียหายเกินกว่าจะรับได้ ในที่สุดก็พังทลายลง

ในตอนนั้นเอง จู๊ดก็ได้รู้ความจริงว่า แท้จริงแล้วหมู่บ้านที่เขาอาศัยอยู่ตั้งแต่เกิด ความจริงคือ สถาบันวิจัยลอยฟ้า ที่ลอยอยู่เหนือฟาลไกอา(ชื่อโลก) ธรรมชาติอันสวยงามเป็นเพียงสิ่งที่สร้า้งขึ้นมาบังหน้า โลกภายนอกนั้นแห้งแล้ง และเสื่อมโทรมจากภัยสงครามที่มีมาอย่างยาวนาน ด้วยเหตุนี้จู๊ดจึงต้องออกเดินทางเรียนรู้โลกภา่ยนอกที่แท้จริงเพื่อตามหาแม่ และปกป้องยูลี่จากการตามล่าของกองกำลังบริโอแนค อันเป็นจุดเริ่มต้นของเรื่องราวใน WILD ARMS The 4th Detonator

เนื้อหาของภาคนี้ จะเน้นหนักไปที่อาวุธที่เรียกกันว่า ARMS การดำเนินเรื่องกระชับ รวดเร็ว ไม่ยืดเยื้อ มีแต่เนื้อไม่มีน้ำ เนื้อหาไม่ซับซ้อน เข้าใจง่าย ดำเนินเรื่องสไตล์การ์ตูนอนิเม มีจุดไคลแมกซ์อยู่ที่กลางเกม ด้วยการเล่าเรื่องอย่างชาญฉลาดทำให้ผู้เล่นอินไปกับเนื้อเรื่องของเกมได้อย่างดี ฉากที่น่าสะเทือนใจก็เรียกอารมณ์ได้มากทีเดียว ทุกอย่างลงตัวหมด แต่เนื่องตัวเกมสั้นไปหน่อย (จบได้ภายใน 15-20 ชั่วโมง ถ้าไม่เคลียร์ความลับอะไรเลย) และจบเศร้าไปหน่อย เลยขอลดคะแนนเหลือ 9/10 สำหรับเนื้อเรื่อง

กราฟฟิค : 7/10

ใครที่ชอบเกมที่กราฟฟิคอลังกาลงานสร้าง CG Movie เยอะๆ ฉากต่อสู้ดุเดือดเลือดพล่าน นั้น เกมนี้ไม่มีอย่างที่ท่านต้องการเลยซักนิด - - !! ถือเป็นจุดด้อยอย่างหนึ่งของเกม กราฟฟิคเกมนี้ไม่มีอะไรโดดเด่นเลย ถ้าเทียบกับเกม RPG เกมอื่นๆ อย่าง Final Fantasy/Star Ocean/Valkyrie Profile ปรับมุมกล้องไม่ได้ ระบบสนทนาก็ไม่น่าสนใจเอามากๆ ฉากคัตซีนน้อยมากๆ และเนื่องจากเป็นเทรินเบส RPG ฉากต่อสู้จึงไม่อาจเมามันส์ นัวเนียร์ สะใจได้เทียบเท่าเรียลไทม์ แม้กราฟฟิคจะไม่โดดเด่น แต่การแอคติ้งของตัวละครแต่ละตัวทำได้ดีมาก เท่บาดใจอย่าบอกใครเชียว ตัวละครเป็นแนวกึ่ง SD ทั้งน่ารักน่าชังและเท่ได้ในเวลาเดียวกัน ใครชอบแนว SD ก็คงไม่ผิดหวังกับเกมนี้ เอาไป 7/10 พอ สำหรับกราฟฟิค แต่สเน่ห์ตัวละครกินขาด

ระบบสนทนาในเกมจะเป็นแบบนี้แหละ ไม่มีเสียงพากษ์ ค่อนข้างน่าเบื่อ แต่ถ้าใครตั้งใจอ่านก็จะสนุกกับเนื้อเรื่องได้เหมือนกัน

ระบบ : 8/10

สำหรับการเดินทางในฉากแผนที่หรือดันเจี้ยนด่างๆ มีด้วยกัน 2 แบบ คือ มุมมองด้านข้างกับมุมมองปกติ มุมมองปกติคงไม่ต้องอธิบายอะไรให้มากความ ในมุมมองแบบนี้ส่วนมากจะมีการแก้ปริศนาเล็กๆน้อยๆ เพื่อหาทางไปต่อ มีการใช้เครื่องไม้เครื่องมือ ต่างๆ ที่หาเก็บได้ภายในฉากเพื่อแก้ปริศนา แต่ถ้าเป็นมุมมองด้านข้างจะเป็นการใช้ทักษะการกระโดด วิ่ง สไลด์ คล้ายกับเกม มาริโอ้ ที่เราๆท่านๆ รู้จักกันดีนั่นแหละ บางจุดจะต้องใช้ความสามารถพิเศษของจู๊ดในการผ่านทาง คือ "เอ็กเซเลอเรเตอร์" (ACG) ที่จะทำให้ทุกอย่างรอบตัวเคลื่อนที่ช้าลง แต่ตัวเอกจะสามารถเคลื่อนที่ได้ด้วยความเร็วปกติ ไว้ใช้ผ่านทางบางจุดและเก็บเงินที่ซ่อนอยู่ในฉากด้วย

ฉากในดันเจี้ยน จะมีด้วยกันทั้งหมด 2 แบบ คือ มุมมองด้านข้าง กับแบบปกติ

สำหรับการเดินทางในฉากแผนที่ ภาคนี้เป็นภาคเดียวที่ใช้ระบบเลือดจุดเดินแบบ FFTactics ไม่มีฉากเดินในแผนที่แบบภาคอื่นๆ ทำให้ไม่ต้องคอยหาทางไปต่อ หาหมู่บ้าน และหาดันเจี้ยนเองแบบภาคก่อนๆ (ใครเล่นมาทุกภาคจะรู้ว่า WA พอหาหมู่บ้านต่อไปไม่เจอมันเซ็งขนาดไหน = =) ทำให้เกมนั้นง่ายขึ้นมาก

ส่วนระบบต่อสู้ ฉากต่อสู้ของเกมใช้ระบบเทรินเบส และอ้างอิงค่าปฏิกริยาของตัวละครในการกำหนดลำดับเทริน (RFX ยิ่งมากยิ่งได้เทรินเร็วและบ่อย) อย่างที่กล่าวไว้ตั้งแต่ตอนต้นแล้วว่า ระบบของ WILD ARMS 4 นี้ ค่อนข้างจะแตกต่างกับภาคก่อนๆมาก เป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนเลย ฉากต่อสู้ภายในเกมจะใช้ระบบเลือกช่องเดินบนพื้นที่ 6 เหลี่ยม ที่เรียกว่า HEX

การคิดดาเมจ การฟื้นพลัง สภาวะผิดปกติ และเวทซัพพอร์ทของเกมนี้ จะถือจาก HEX เป็นหลัก ไม่ถือจากตัวละคร กล่าวคือ หากมีตัวละครยืนอยู่บน HEX เดียวกัน เมื่อถูกโจมตี ตัวละครดังกล่าวก็จะได้รับดาเมจเหมือนๆกัน ในทำนองเดียวกัน เมื่อมีการฟื้นพลังหรือการใช้เวทซัพพอร์ท หรือมี สภาวะผิดปกติ ตัวละครที่ยืนอยู่บน HEX เดียวกันก็จะได้รับร่วมกันด้วยเช่นกัน

สิ่งที่มาพร้อมกับระบบ HEX อีกก็คือ ท่าผสาน (Combine Art) เมื่อมีตัวละครยืนอยู่ HEX เดียวกัน จะสามารถใช้ท่าผสานได้ ท่าผสานของ WA4 นี้มีทั้งผสาน 2 คน 3 คน และ 4 คน ในระหว่างใช้ก็จะมีภาพคัทอินมาให้ชม

ท่าผสาน ยูลี่-อานวด (อาโนลด์)

เกมนี้นอกจากเวทมนต์และท่าโจมตีที่ใช้ MP แล้ว ยังมีท่าพิเศษต่างๆที่ต้องใช้ค่า Force ในการร่าย (เกจด้านขวามือ) ค่าฟอร์ซนี้ได้จากทุกๆการกระทำในฉากต่อสู้ เริ่มที่ 0-100 เมื่อจบการต่อสู้ค่าฟอร์ซจะกลับมาเริ่มต้นใหม่ทันที เป็นอีกระบบที่เปลี่ยนแปลงไปจากภาคก่อนๆ ก็คือ เปลี่ยนมาเป็นระบบฟอร์ซร่วมทุกคนใช้หลอดเดียวกันหมด ไม่เหมือนภาคก่อนๆที่แยกต่างหาก

ดนตรีประกอบ : 10/10

สำหรับเพลงประกอบ ทำออกมาได้สุดยอดมากๆครับ ทั้ง OP-ED เพลงประกอบ BGM เสียงพากย์ ใครชอบเพลงที่ออกแนวๆ คาวบอยตะวันตกหน่อยๆ จะชอบมาก มิจิโกะ นารุเกะ กับ คาโอริ อาโสะ ไม่เคยทำให้แฟนผิดหวัง เสียงผิวปากสะท้านโลกาที่โด่งดังมาตั้งแต่ภาคแรก ก็ยังคงมีอยู่เป็นเอกลักษณ์ ไม่มีอะไรจะอธิบายไปมากกว่าคำว่า สุดยอด ครับ สำหรับเพลงประกอบ ฟันเฟิร์ม คอนธง !!

หลังจากที่เล่นเกมนี้จบรอบแรก ก็รู้สึก เออ สนุกดี ฉากจบซึ้งกินใจ น้ำตาไหลพรากๆ ดี แต่ก็แค่นั้น ไม่มีอะไรมาก แต่สำหรับ WA4 การจบมันเป็นแค่การเริ่มต้น เนื่องจากตัวเกมยังมีอะไรหลายๆอย่างให้เราทำ อย่างการผสมอาวุธ ผสมตราเทพ (เทพจริงๆ) ไล่ฆ่าบอสลับ เก็บกล่องสมบัติให้ครบ เคลียร์ Arena ทำยังไงให้ฟันฉับเดียวได้ 850,000+ ปลดบล๊อค EX.File ฯลฯ

นอกจากนี้ยังมีองค์ประกอบอื่นๆ ช่วยเสริมความสนุกให้เกมๆนี้ อย่างการ Shop ตลาดมืด ตลาดมืด..... มันเป็นอะไรที่ท้ายทายมากครับผม ซื้อของโดยไม่ใช้เงิน แต่ใช้เลเวล และไอ้ตลาดมืดที่ว่านี่แหละที่ทำให้หลายคนเสียเวลากับการเล่มเกมนี้มากกว่า 100 ชม. ลองคิดเล่นๆ ผสมตราเทพ 1 อัน ต้องใช้ เลเวล 8080 เลเวล !! ไม่ได้พิมพ์ผิดหรอกครับ แปดพันแปดสิบเลเวล !! ต้องเก็บเลเวลกันจนเต็ม 100 กี่รอบล่ะเนี้ย

ตัวเกมนั้นไหลลื่นมาก ไม่มีโหลดนาน ไม่มีกระตุก ฉากต่อสู้รวดเร็วว่องไว สเน่ตัวละครล้นเหลือ อาวุธของแต่ละคนก็เท่กินขาด ครีเอทสุดๆไปเลย โดยเฉพาะ ARMs ของจู๊ด ทำดาเมจได้กว้างสะใจ ซัพพอร์ทมันส์หยด แม้กราฟฟิคจะไม่สวย คัตซีนจะมีไม่มาก นางเอกไม่สวย แต่สิ่งเหล่านี้ก็ถูกชดเชยด้วยสิ่งอื่นๆที่เพิ่มเข้ามาแทน ทำให้เกมๆนี้เป็นเกมที่เล่นแล้วสนุกมาก เล่นกี่รอบๆก็ไม่เบื่อ

เสียอย่างเดียวคือ พอเล่นจบรอบแรก เล่นครั้งต่อๆไป ศัตรูแทบทำอะไรเราไม่ได้แล้วครับ บอสกระจอกเกินไป ตัวเกมทำมาง่ายเกินไป ถ้ามีระดับยากกว่านี้ให้ท้าทายคนเล่นจะแจ่มกว่านี้มาก

หาข้อมูลเกมเพิ่มเติมได้ที่ http://www.wildarms4.com/

V
    V
    V
    V

ได้ตามสบายเลยครับ กระทุ้นี้ไม่จำกัดว่าต้องเป็นเกมของเครื่องคอนโซลเท่านั้น จะเกมมือถือ PC เก่าใหม่ได้หมดครับ ^^ จะได้คึกคักกันด้วย
  14. hannover96

EXP:
    881
    0
    0

จริงๆแล้วหมวดนี้ก็มีนะครับ...

แต่เป็น กระทู้ Review เกม PC ที่ผมเคยตั้งไว้ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยจะว่างทำเท่าไรแล้ว...

จะเป็นไรมั้ยครับถ้าผมเกิดว่างๆจะเอา Review พวก PC ของผมมาลงที่นี่แทน????
  15. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    Re: กระทู้ Review เกม มีเกมอะไรอยากแนะนำก็เชิญในกระทู้นี้ได้เลย

จับโยน gcon ไปหลายอยู่เหมือนกันแฮะ เอามาลงที่นี่มั่งดีมั้ยเนี่ยะ
  16. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    Re: กระทู้ Review เกม มีเกมอะไรอยากแนะนำก็เชิญในกระทู้นี้ได้เลย

ชื่อเกม: Fatal Frame 2:Crimson Butterfly
    แนว: Action Adventure
    ระบบ: Play Station2,Xbox360

เกมภาค2ของค่ายTecmo จากทั้งหมด4ภาค เป็นแนวเกมสยองขวัญ ที่ทำให้คุณแทบจะเขวี้ยงจอยทิ้ง แล้ววิ่งหนีได้ [ส่วนใหญ่จะรีวิวในเวอร์ชั่นPS2 และจะมีXbox360เข้ามาเสริม]

เนื้อเรื่อง 10/10
    Together….Forever…

เป็นเรื่องราวของสองพี่น้อง มายุ และ มิโอะ เมื่อวันหนึ่ง ขณะที่ทั้งคู่นั่งพักที่ลำธารแห่งหนึ่ง มายุได้วิ่งตามCrimson Butterflyเข้าไปในป่า มิโอะจึงได้วิ่งตามเข้าไป เมื่อเธอวิ่งผ่านรูปปั้นที่สลักเป็นรูปแฝดป่าทั้งป่าก็มืดลงทันที หลังจากนั้นเธอได้วิ่งตามพี่สาวของเธอเข้ามายัง ประตูศาลเจ้า ณ ที่นั้น เธอได้เห็นภาพย้อนอดีตเป็นเด็กผู้หญิงใส่ชุดกิโมโนสีขาวยืนร้องไห้อยู่ เมื่อมิโอะจับไหล่ของเด็กสาวคนนั้น ภาพๆหนึ่งที่มิโอะกำลังบีบคอมายุก็โผล่เข้ามาในหัว
    เมื่อมิโอะวิ่งตามมายุมาจนถึงบ่อน้ำแห่งหนึ่ง มายุก็หันหน้าไปมองหมู่บ้านที่อยู่ใต้เนินที่พวกเขาอยู่แล้วพูดว่า

“The Lost Village…..”

ทั้งสองสาวได้วิ่งเข้าไปสำรวจในหมู่บ้าน จนเข้าได้ไปพบกับใครบางคนเดินเข้าไปในบ้านหลังหนึ่ง เมื่อพวกเธอเดินตามเข้าไป ก็พบว่าไม่มีใครอยู่เลย.....

หลังจากที่สำรวจภายในบ้าน มายุกับมิโอะก็เข้าไปภายในห้องๆหนึ่ง แต่ทว่าเมื่อทั้งคู่จะเดินออกจากห้อง ก็มีวิญญาณสาวดักทางไม่ให้ออกไป มิโอะได้เหลือบไปเห็นกล้องใบหนึ่งตกอยู่ เมื่อมิโอะเอามือเข้าไปสัมผัส เธอก็เห็นภาพย้อนอดีตอีกครั้ง ที่มีชายคนหนึ่งมองบ่อน้ำที่อยู่ด้านบนหมู่บ้านผ่านทางกล้อง และก็พบมือมากมายพยายามจะลากเขาเข้าไปในนั้น แต่เมื่อเขาตกใจแล้วเผลอกดชัตเตอร์ มือทั้งหมดก็หายวับไปทันที

มิโอะได้หยิบกล้องนั้นขึ้นมา และถ่ายไปยังวิญญาณที่อยู่หน้าประตู จนกระทั่งมันร้องโหยหวนแล้วหายไป....

การผจญภัยตามหาทางออกจากหมู่บ้านจึงเริ่มขึ้นจากนี้.........

เนื้อหาของFF2นี่ ตัวเอกคือน้องสาวหรือมิโอะ ที่ต้องคอยปกป้องพี่สาวฝาแฝดอย่างมายุ และหาทางออกจากหมู่บ้าน แต่พวกเขาก็ได้ไปพบพิธีกรรมประหลาดของหมู่บ้านนี่เข้า ที่กล่าวว่า หากมีเด็กแฝดเกิดมาภายในหมู่บ้านจะต้องให้แฝกคนใดคนหนึ่งฆ่าอีกคน กล่าวกันว่า การกำเนิดของเด็กแฝดทำให้เทพเจ้าของพวกเขาพิโรธ และพิธีนี้เองที่ได้เกิดข้อผิดพลาดบางอย่างขึ้น ทำให้หมู่บ้านทั้งหมู่บ้านได้หายไปจากแผนที่ และกลายเป็นหมู่บ้านต้องคำสาป
    พวกวิญญาณในหมู่บ้านได้รับคำสั่งจากหัวหน้าหมู่บ้านให้มาจับตัวทั้งคู่ไปทำพิธี เพราะมันเป็นวิธีเดียวที่จะทำให้หมู่บ้านนี้หายจากคำสาป โดยมายุมีเพียงกล้องอาคมเพียงใบเดียวที่สามารถกำจัดเหล่าวิญญาณได้
    เนื้อเรื่องเรียกได้ว่าน่าประทับใจมากในความรักของพี่น้องคู่นี้ ที่บางทีเรียกน้ำตาได้พอควร

แต่ใช่ว่าทั้งเรื่องจะมีแต่วิญญาณที่เข้ามาโจมตี วิญญาณบางตัวจะคอยช่วยเหลือเราด้วย เช่นการบอกทางไปต่อ หรือคอยป้องกันวิญญาณตัวอื่นมาโจมตีเรา ทำให้เกมนี้พอลดความสยองลงไปได้บ้าง

ฉากจบภายในเกมมีหลายแบบ แล้วแต่โหมดที่เล่น ในXbox360จะเพิ่มโหมดและฉากจบเข้ามาเป็นพิเศษด้วย

ระบบ9/10
    ระบบเด่นภายในเกมนี้ แน่นอนว่าต้องเป็นระบบถ่ายรูปซึ่งเป็นอาวุธภายในเกม โดยในเกมนี้หากเราเดินไปเรื่อยๆและหลอดที่อยู่ด้านข้างจอขึ้นเป็นสีแดง และได้ยินเสียงหัวใจของมายุเต้นขึ้นมา เป็นสัญญานว่าควรจะยกกล้องขึ้นมา
    เมื่อกดใช้กล้อง จะพบกับสัญลักษณ์ที่เป็นรูปวงกลมแล้วมีอักขระอยู่รอบๆ เราต้องเลื่อนกล้องให้กรอบวงกลมนั้นไปตรงตัวผีเต็มๆ ถึงจะทำให้กรอบนั้นกลายเป็นสีแดง เราจะสามารถกดชัตเตอร์ และทำดาเมจให้ผีได้
    เมื่อถ่ายไปแล้วครั้งหนึ่ง ต้องรอให้แถบตรงกลางด้านบนนั้นกลับมาเต็มอีกครั้งถึงจะกดได้อีกครั้ง
    โดยในระหว่างใช้กล้อง จะสามารถเดินหน้า ถอยหลัง ได้เหมือนเดินปกติ

แถบสีฟ้าที่เห็นข้างๆคือแถบพลังชีวิตของเรา หากโดนโจมตีจนแถบนี้หมด ก็หมายถึงตายนั้นเอง

แถบด้านบนซ้ายคือแถบHPของผี ด้านบนขวาคือชนิดของฟิลม์ที่ใช้ และจำนวนที่เหลืออยู่(สามารถเก็บได้ในเกม หลังๆจะเก็บได้ฟิล์มชนิดที่แรงขึ้น)

ด้านซ้ายล่างคือออพชั่นที่เราใส่ไว้ในกล้อง จะมีเพียง1ช่องเท่านั้น โดยออพชั่นจะทำให้เกิดผลเช่น ทำให้ผีหยุดอยู่กับที่ ติดพิษ และอื่นๆ

ส่วนเกจที่อยู่ข้างๆลูกกลมๆที่เอาไว้ใส่ออพชั่นนั้น เมื่อเรารัวชัตเตอร์ใส่ผี มันจะสะสมให้เราไปเรื่อยๆ และเราสามารถยิงSpirit Powerใส่ผีได้

เมื่อสามารถฆ่าผีได้ จะได้รับSpirit Point ซึ่งนำไปอัพค่าสเตตัสให้กับกล้อง ซึ่งมีทั้งความแรง ความยาวของระยะเลนส์ ความแรงเมื่อใช้สปิริตพาวเวอร์
    ปริศนาในเกมมีไม่มากนัก หลักๆคือต้องถ่ายผีที่ขวางทางอยู่แล้วไปต่อเรื่อยๆ บางครั้งก็ต้องหากุญแจหรือไอเท็ม หรือไปฆ่าผีที่ไปสิงสิ่งของอยู่ เพื่อเปิดประตูไปต่อ เป็นต้น

แต่มีอย่างหนึ่งที่ประทับใจ นั่นคือในบางครั้ง ประตูภายในเกมนี้มักจะกลืนไปกับกำแพง ทำให้บางครั้งจะมองไม่ค่อยเห็น เราจะได้เห็นประโยชน์ของมายุซึ่งเป็นพี่สาวของมายุ โดยเธอจะคอยเรียกชื่อเราให้ไปดู เช่น"มิโอะ...มีอะไรอยู่ตรงนั้นน่ะ" หรือ "มิโอะ...ฉันได้ยินเสียงมาจากห้องนี้"

และระบบที่เด่นกว่าหากเป็นในเวอร์ชั่นXbox360 นั่นคือหากทำตามเงื่อนไขที่เกมมีให้ จะสามารถปลดล็อกชุดเสื้อผ้าสุดโมเอะมาให้สองพี่น้องนั้นใส่ได้ด้วย

กราฟฟิค 10/10
    เป็นเกมที่ภาพสวยอยู่ในระดังหนึ่งทีเดียว ตัวละครแสดงสีหน้าให้เห็นชัดเจน ไม่ค่อยมีภาพเหลี่ยมๆปรากฏให้เห็น
    และที่น่าชื่นชมจริงๆคือกราฟฟิกของตัวผีสวยมากๆ จนดูเหมือนของจริง ส่วนฉากCGเรียกได้ว่าทำออกมาได้สวยสมจริง แต่ไม่ค่อยจะสยองเท่าไหร่นัก

ดนตรีประกอบ 9/10
    เป็นเกมที่ไม่มีดนตรีประกอบดำเนินไปด้วย มีแต่ซาวน์เอฟเฟ็คที่ทำให้ขนหัวลุกมากๆ เช่นเสียงพื้นบ้านที่เป็นไม้ลั่นเอี๊ยดอาด เสียงเหมือนคนเดินในบ้าน และเสียงพากษ์ผีนั้นได้อารมณ์มาก ทำเอากลัวไปพักใหญ่
    ส่วนเพลงประกอบเกมจริงๆ เป็นเพลงที่ชื่อว่า Chou ซึ่งจะได้ยินในตอนจบของเกม จากผลงานของนักร้องที่มีชื่อว่า Tsukiko Amano

โดยรวมแล้ว เกมนี้เป็นเกมที่หลายๆคนมองข้ามไป แต่ความจริงแล้วเป็นเกมที่สนุกมาก เสียแต่เนื้อเรื่องซับซ้อนไปหน่อย ไม่ค่อยอธิบายอะไรมากนัก คนเล่นต้องมาหาข้อมูลเพิ่มกันเอาเอง
    เกมซีรีย์นี้ภาค1,2 จะเป็นภาคที่ไม่ต่อกัน ส่วนภาค3 เป็นภาคที่เรียกว่า รวมของภาค1,2เข้ามาด้วย และเฉลยตอนจบจริงๆของภาค1,2ให้ผู้เล่นได้รู้ในภาค3นี้
    ภาค4 ได้ทำลงเครื่องWii ไม่ได้เชื่อมกับภาคไหนเลย ปริศนาของเกมซีรีย์นี้ก็ยังคงดำเนินต่อไป......
  17. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

เข้ามาปักหมุดให้ครับ กระทู้นี้ท่าจะเข้าท่า
    คุณ Iseria Queen ว่างๆ ก็มาทำสารบัญไว้ที่ Rep 0 ด้วยนะครับ

ส่วนกระทู้ Review เกม PC นี่ผมปักหมุดไว้เลยดีกว่า ส่วนจะเอามารวมรึเปล่า
    ต้องถามคุณ Wicked Sick!!! แล้วล่ะครับ ถ้าจะให้รวมเดี๋ยวผมตัดต่อพันธุกรรม
    เอากระทู้มารวมกันให้ก็ได้ครับ
  18. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88

マナケミア 学園の錬金術士たち
    Mana Khemia Gakuen no Renkinjutsu Shitachi
    Console : PS2 / PSP
    ค่าย : Gust
    เวอร์ชั่น Eng แปลโดย : NIS america

หมายเหตุ รีวิวนี้อิงระบบจากเวอร์ชั่น Jap เป็นหลักครับ บางอย่างอาจจะมีเพี้ยนไปบ้างเล็กน้อย

เกมของค่าย Gust ส่วนใหญ่แล้วแทบจะทุกเกมของค่ายนี้เลยมั้ง จะต้องมีระบบการผสมไอเท็ม ไม่ว่าจะเป็น Ar Tonelico หรือจะเป็น Atelier Series อย่าง Atelier Iris หรือจะเป็น Lise No Atelier นี่ก็เป็นอีกเกมหนึ่งเช่นกันที่จำเป็นต้องผสมไอเท็มในการดำเนินเนื้อเรื่อง (แหงล่ะ)
    เรื่องราวของเกมนี้คือ ชีวิตของนักเรียนเล่นแร่แปรธาตุในรั้วโรงเรียนแปรธาตุ
    บทย่อความเนื้อเรื่องตอนต้นคร่าวๆ
    เวน เด็กหนุ่มน้อยผู้เงียบขรึม ได้เข้ามายังรั้วโรงเรียน ซึ่งเขาได้รับการทาบทามจากอาจารย์เซเปิ้ล เนื่องจากว่าเขามีซัลฟา หรือมาน่าที่มีรูปร่างเป็นแมวเหมียวสีดำแสนน่ารัก เขาจึงได้เข้ามายังรั้วโรงเรียนแห่งนี้ได้ หลังการปฐมนิเทศเด็กใหม่ เวน ได้รู้จักกับสาวน้อยซึ่งร่วมห้องกับเธอที่ชื่อฟีโร่(ฟีโรเมล) เธอสนใจในภูติประจำตัวของเวน และได้แนะนำภูติแห่งลมให้กับเวนรู้จักด้วย ในรั้วโรงเรียนเจอทั้งพวกรุ่นพี่ตัวแสบที่คอยกลั่นแกล้ง และมิตรภาพของผองเพื่อนในช่วงวัยเรียน นอกจากนั้นในรุ่นเดียวกับเวน และ ฟีโร่ มี นิเกะ ซึ่งเป็นเผ่าลูกครึ่งแมวป่า อยู่ในรุ่นเดียวกันอีกด้วย แถมได้รู้จักกับรุ่นพี่นามว่า กุลนัล (ซึ่งใครเห็น ก็อาจจะนึกว่า ไอ้หมอนี่มันเอจิ ในภาค GF เลยยังไงยังงั้น) แถมมีผีสางที่ทุกคนที่เคยเล่นซีรี่ย์ Atelier รู้จักกันดีอย่าง พาเมล่า อีกด้วย แค่นึกแค่นี้โรงเรียนแห่งนี้ก็สนุกขึ้นมาแล้ว

Review ระบบทั่วไป
    - ระบบผสมไอเท็ม
    เป็นอันทราบกัน ก็คือระบบผสมไอเท็มนั่นแหละ เพียงแต่ภาคนี้ จะต่างกับภาคก่อนๆ ตรงที่มี Ether เป็นตัวแปร Ether สำคัญยังไงน่ะหรือ สำคัญมากเลยล่ะ เพราะอัตราส่วน Ether จะมีผลต่อสล๊อตที่จะได้ในไอเท็ม ยกตัวอย่างเช่น ไอเท็มกรีนซุป กรณีต้องการ Ether แช่แข็ง จำเป็นต้องลด Ether รวมให้เหลือน้อยกว่า 20 เป็นต้น (ไอเท็มอื่นๆก็เหมือนๆกัน)
    - ระบบอาทานอล
    มันก็คือการผสมอาวุธชุดเกราะหรือเครื่องประดับนั่นแหละ ใครที่เคยเล่นภาค GF มาแล้ว คงจะจำกันได้ว่า วัตถุดิบ มี Ether อะไรอยู่ ก็จะสามารถเลือก Ether นั้นมาใส่ในสล๊อตของอาวุธหรือชุดเกราะได้ แน่นอน ถ้าฉลาดพอที่จะพลิกแพลง Ether ในอาวุธแล้วล่ะก็ เกมนี้จะเล่นได้ง่ายขึ้นอย่างมาก
    อย่าลืมนะว่า การผสมไอเท็ม จะทำได้ที่ห้อง Atelier แต่การผสมอาวุธจะทำได้ที่ห้องอาทานอล (แน่นอนว่า วิ่งระหว่าง 2 ห้องนี้กันเบื่อไปข้างนึงแน่ๆล่ะ)
    - ระบบดันเจี้ยนหรือฟิลด์
    ฟิลด์ ภาคนี้จะเหมือนกับตัวเลือกว่า ต้องการจะไปที่ไหน เช่นในรั้วโรงเรียน จะไปโรงอาหาร ก็ต้องเลือกไปที่โรงอาหาร (ประมาณว่า เป็นการชี้ปลายทางไป เหมือนกับ Ar Tonelico เลยล่ะ)
    ระบบดันเจี้ยน คล้ายๆกับ GF เพียงแต่ว่าเวลาจะไม่หมดแค่นั้นแหละ โดยในดันเจี้ยน จะมีนาฬิกาโผล่มาที่ทางขวาบนของฉาก ซึ่งมันก็เหมือนกับเวลาในนาฬิกาทั่วไป (เอ๊ะ แต่มันเดินเร็วนะ นาฬิกานี้) แน่นอนว่า ถ้าไม่ใช่เหตุการณ์สำคัญๆแล้วล่ะก็ เมื่อเข้าดันเจี้ยน เวลาจะเริ่มที่ 10.00 นาฬิกา และเมื่อผ่านไปครบ 9 ชม. ก็จะเป็นช่วงค่ำ เมื่อไหร่ที่ฟ้ามืด เมื่อนั้น อันตรายมาเยือน เพราะ มอนสเตอร์จะเริ่มวิ่งกันพลุกพล่าน จนหลบหลีก หรือจะฟันให้โดน ยากขึ้นไป และที่สำคัญ เมื่อโดนมอนสเตอร์จับแล้ว จะทำให้ไม่สามารถโจมตีก่อนได้ และการหนีจากฉากสู้ จะเป็นไปได้ยากขึ้น (แทบจะเรียกว่า หนีไม่ได้เลยก็ว่าได้ ) ที่สำคัญ พลังการต่อสู้ของฝั่งมอนสเตอร์จะสูงราวๆ 1.5 เท่า
    ฉะนั้นวิธีแก้ไข คงมี 2 วิธีคือ กลับเมืองซะด้วยปีกอิคารอส หรือไม่ก็ ยืนในที่ปลอดภัยรอจนสว่างเอา
    ในส่วนดันเจี้ยน จะมีวัตถุดิบ ที่เราต้องไปหยิบมา หลายรูปแบบ หลักๆที่หยิบได้ครั้งเดียวคงไม่พ้นกล่องสมบัติแน่ๆ ส่วนพุ่มหญ้า สามารถฟันเพื่อเปิดทางได้ จุดที่เป็นหิน จำเป็นต้องผ่านบทเรียนช่วงนึงก่อน จึงจะสามารถขุดหาแร่ได้ จุดตกปลาก็เช่นกัน (เหมือนกับของ GF เด๊ะ) ที่สำคัญ มีพืชผักที่เราต้องไปขุดกันในดันเจี้ยนอีกด้วย
    - ระบบ Gossip
    เป็นระบบซัพพอร์ตปาร์ตี้ โดยเราสามารถคุยกับโคโรบ็อก ที่โรงอาหารเพื่อเปลี่ยนข่าวสารมาติดปาร์ตี้ไว้ โดยในส่วนนี้ จะมีซัพพอร์ตที่น่าสนใจหลายๆอย่าง ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขที่ต้องปลดล็อคเอา (เช่นอยากซื้อของถูกลง 10% ก็หมั่นเข้าร้านค้าบ่อยๆ อยากเพิ่มเกจ Burst ไวๆ ก็ทำเงื่อนไขอีกแบบ) โดยในส่วนนี้เมื่อเราจ่ายค่าใช้จ่ายไปแล้วครั้งนึง เมื่อทำการสลับสับเปลี่ยนกับ Gossip อันอื่นๆ ก็จะสามารถสลับสับเปลี่ยนได้ตลอดโดยไม่เสียเงิน แต่ก็ต้องมาคุยกับโคโรบ็อก เพื่อสับเปลี่ยนอีกทีนึงนั่นเอง
    - ระบบโกลวบุ๊ค
    ระบบนี้ นำมาใช้แทนการ Lv Up เนื่องจากเกมนี้จะไม่มี Lv อีกต่อไป การจะทำให้ตัวละครเก่งขึ้นนั้น จำเป็นต้องพาวเวอร์อัพเอาจากโกลวบุ๊ค (ใครเคยเล่น FFX มาก็คงจะคุ้นๆกับระบบสเฟียร์น่ะแหละ) เพียงแต่ ระบบนี้ค่อนข้างจะกวนผู้เล่นนิดหน่อย เนื่องจากว่า การจะอัพสกิลได้นั้น จำเป็นต้องผสมอาวุธ ชุดเกราะ เครื่องประดับ หรือไอเท็ม ให้ตรงกับสล๊อตในช่องต่างๆ ของ ตัวละครต่างๆ ในโกลวบุ๊คเสียก่อน จึงจะสามารถอัพเกรดความสามารถได้ แน่นอนว่า การจะอัพได้นั้นจำเป็นต้องพึ่งค่า AP ด้วย ส่วน AP ไม่ต้องเครียดไปหรอก มันหาเอาจากมอนสเตอร์น่ะแหละ ส่วนอบิลิตี้ต่างๆนั้น ก็ต้องไปลองอัพกันเอง แต่จะบอกให้ว่า อัพๆไปเถอะ แล้วจะรู้ว่าดี โดยที่ลูกแก้วทั้ง 3 สี จะมีความสำคัญดังนี้
    สีแดง จะเพิ่มความสามารถด้านสเตตัสหลัก เช่นเพิ่มอัตราเร็ว พลังชีวิต โจมตี หรือ SP
    สีเขียว จะเพิ่มความสามารถประเภท Passive Skill เช่นพวกเพิ่ม Hit Chain ในการโจมตีอีก 1 หรือโจมตีโดนจุดอ่อนมอนสเตอร์เป็นต้น
    สีม่วง จะเกี่ยวกับคอมม่อนสกิลที่ใช้ในฉากสู้ เช่นท่าไม้ตายต่างๆ รวมไปถึงท่าโจมตีแบบซัพพอร์ตและป้องกันแบบซัพพอร์ตอีกด้วย
    - ระบบการต่อสู้
    อธิบายไปก็ยาวแฮะ เอาเป็นว่า มันแยกย่อยได้อีก 2-3 หัวข้อเลยทีเดียว
    - ระบบต่อสู้โดยทั่วไป
    โดยปกติแล้ว ในภาค GF จะมีมาน่าเกจ โผล่ขึ้นมาซึ่งใช้ร่วมกันทุกคน แต่คราวนี้กลับไปใช้ระบบสู้คล้ายๆกับ Atelier Iris : Eternal Mana ซะนี่ นั่นคือ ทุกคนจะมี SP เพื่อใช้ท่าไม้ตายหรือเวทมนตร์มาแทนแล้ว ดังนั้น ก็ไม่ต้องไปซีเรียสอะไรอีก แค่ระวังอย่าใช้ SP ที่มีอยู่น้อยนิดพร่ำเพรื่อเกินไปก็แล้วกัน
    - ระบบสกิลใช้งานและคอมม่อนสกิล
    สกิลจะมีอยู่ทั้งหมด 4 รูปแบบด้วยกันดังนี้ (สกิลปกติ คือจะมีเฉพาะตัวละคร แต่คอมม่อนสกิล จะมาจากการติดตั้งอาวุธอาทานอล ที่เราใส่ Ether ต่างๆไว้ให้นั่นเอง)
    ประเภท Active คือกดใช้ปุ้บก็สั่งการปั้บ ใช้ได้แค่เทิร์นเดียวเท่านั้น ส่วนใหญ่จะมีทั้งมีประโยชน์และไร้ประโยชน์
    ประเภท Double Skill คือ สกิลที่พอจะใช้แล้วต้องรอเวลาหน่วงก่อน จึงจะใช้ได้ ประเภทนี้ต้องวางแผนให้ดีก่อนจะใช้ ไม่งั้นก็อาจจะไร้ประโยชน์ไปเลย
    ประเภท Time Skill คือ สกิลประเภทใช้ไปแล้ว จะมีผลต่อเนื่องราวๆ 2 - 4 เทิร์น ตามรูปแบบของท่าไม้ตายนั้นๆ
    ประเภท List Skill ก็คือ เป็นหัวข้อสกิลใหญ่ แต่จะซอยสกิลย่อยลงไป โดยส่วนมากแล้วสกิลรูปแบบนี้ จะใช้ได้ต้องมีเงื่อนไขต่างๆ เช่นของฟีโร่คือต้องมีไอเท็มตามที่กำหนด หรือของพาเมล่า ต้องใช้ Hp ในการใช้สกิลนั้นๆเป็นต้น
    - ระบบต่อสู้โดยทั่วไป เมื่อคาแรกเตอร์ได้เกิน 3 คนขึ้นไป
    พอตัวละครในกลุ่มเกิน 3 คน คราวนี้ก็เริ่มหมดปัญหาเรื่อง SP ที่พออีกต่อไป เนื่องจาก เราสามารถเรียกเพื่อนมาช่วยโจมตีซัพพอร์ตได้ และเพื่อนที่เราเรียกมาซัพพอร์ตนั้น จะมาแทนทีตัวละครที่จู่โจมไปก่อนหน้านี้ (ก็คือไปอยู่เป็นซัพพอร์ตแทน)
    ซัพพอร์ตดียังไง ดีตรงที่ ใคร SP เหลือน้อย พอไปซัพพอร์ต SP ก็จะเด้งกลับมา (แต่ก็ไม่สามารถดูได้หรอกว่าเต็มหรือไม่ ก็ต้องกะกันเอาเอง) แน่นอนว่าพอมีระบบนี้ขึ้นมา เกมก็จะสนุกขึ้นมาอีกหน่อยนึง หรือสามารถช่วยซัพพอร์ตป้องกันได้อีกด้วย ในกรณีที่ตัวละครจะโดนโจมตี
    - ระบบ Burst Variation
    เหมือน GF คือสะสมเกจที่อยู่ด้านล่างให้เต็ม ก็จะสามารถเปิดโหมดนี้ได้ ความสามารถโหมดนี้คือ โจมตีแรงขึ้น 1.75 เท่า และจะมีผลต่อสกอร์ที่ได้ตอนจบฉากสู้ (สามารถนำไปประมวลผลเพื่อเพิ่ม โบนัส EXP ได้) ระบบนี้พอจะจบช่วงบทที่ 6 จะมีอีกระบบเพิ่มขึ้นมาอีก นั่นก็คือ Variable Strike และ Finish Burst แรกๆจะดูเหมือนไร้ประโยชน์ เพราะเราไม่สามารถโจมตีให้โดนจุดอ่อนฝ่ายตรงข้ามได้ จึงทำให้เกจขึ้นแบบไม่ค่อยกระดิก แต่พอใช้การโจมตีแบบจุดอ่อนได้แล้ว จะขึ้นไวปานโกหกเลยทีเดียว
    - ระบบ Variable Strike
    มันคือระบบการโจมตีคอมโบประสานกัน โดยถ้าทำสำเร็จ จะเป็นการโจมตีรวม 6 คน ใน 1 เทิร์น วิธีการใช้งานคือ ให้เวนไปอยู่เป็นกองกำลังซัพพอร์ต และรอให้เทิร์นซัพพอร์ตทุกคน อยู่ในสภาพสแตนบาย (เตรียมพร้อมโจมตีซัพพอร์ตนั่นเอง) จากนั้นพอถึงเทิร์นใครซักคนในกลุ่มลุย ให้โจมตี จากนั้นให้เรียกเพื่อนที่ไม่ใช่เวน มาซัพพอร์ตโจมตี 2 ครั้ง และ เรียกเวนมาเป็นคนสุดท้าย จะเป็นการโจมตีรูปแบบคัทอิน 3 คน(แนวตั้ง) โจมตีรวม 14 Chain โดยอัตโนมัติ
    ระบบนี้เข้ามานี่ เล่นสนุกมาก เพราะเวนจะไม่ต้องใช้ลุยเป็นตัวหลักอีกต่อไป ทุกคนในฉากสู้ จะได้ร่วมวงตลุมบอนกันหมด
    - ระบบ Finish Burst
    หลังจาก Burst Guage เต็มพิกัดแล้ว จะมีเงื่อนไขการสะสมเกจ Finish Burst เพิ่มขึ้นมา ซึ่งจะมีทั้งง่ายไปจนกระทั่งยากชนิดที่ว่า ไม่ค่อยจะทำกันได้เลยทีเดียว ยกตัวอย่างเช่น ถ้าโผล่คำว่า Chain Strike ก็คือ สะสม Chain ในระหว่าง Burst ไปเรื่อยๆ หรือถ้าเป็น Element Lighting ก็ให้ใช้ท่าที่เกี่ยวกับธาตุสายฟ้าเป็นต้น (หรือถ้า เป็น Weak Strike ก็ต้องโจมตีให้โดนจุดอ่อนฝ่ายตรงข้าม)
    เต็มแล้วไว้ทำอะไร ก็จะสามารถใช้ท่าไม้ตายสุดยอดของแต่ละคนได้น่ะสิ แต่ละคนจะมีท่าสุดยอดอยู่ 1 ท่า เมื่อใช้ไปแล้ว Burst จะเหลืออยู่เท่าไหร่ ก็จะเหลือ 0 ทันที

- ระบบเนื้อเรื่อง
    ในเกม 1 บท จะมีคาบเรียนและคาบว่าง ในบทที่มีคาบเรียน จะมีใบเก็บดาวของเราโผล่ออกมาว่า ในบทนั้น จำเป็นต้องได้ดาวรวมทั้งหมดกี่ดาว จึงจะผ่าน แน่นอนว่า ถ้าทำได้ 4 ดาวบ่อย แค่ 2 บทเรียนก็เต็ม 8 ดาว สามารถทำให้คาบเรียนเป็นคาบว่างได้เลย คาบว่างดีตรงที่สามารถไปทำคาแรกเตอร์เควสได้อีกด้วย (ซึ่งมีผลกับฉากจบนะจ๊ะ)
    ข้อควรระวังคือ กรณีสะสมดาวได้ไม่ครบถึงกำหนด ในช่วงบทเรียน คาบว่างของเราก็จะกลายเป็นคาบเรียนเสริมนะ งานนี้เรียนซ่อม ไม่มีเวลาไปสนทนากับเพื่อน ระวังจะจบแบบแย่เอาเน้อ
    - ระบบคาแรกเตอร์เควส
    สามารถทำได้ในช่วงคาบว่างเท่านั้น โดย 1 บท จะเลือกทำได้ 1 คน และบางที เมื่อทำไปถึงช่วงบทๆ หนึ่ง ก็จะไม่สามารถทำคาแรกเตอร์เควส ได้อีก จำเป็นต้องทำเงื่อนไขบางอย่าง จึงจะสามารถทำต่อได้ (เช่นของฟีโร่ก็เข้าห้องเรียนตัวเองตอนต้นบท บ่อยๆ หรือ นิเกะ ไปที่ระเบียงหน้าห้องผสมยา ในช่วงต้นบท 6 เป็นต้น)
    แน่นอนว่า ทุกคนจะสามารถทำได้สูงสุด 5 ครั้ง ยกเว้นมูเบะ จะทำได้แค่ 4 ครั้งเท่านั้น ถ้าเต็มแล้ว ก็ทำของคนอื่นไม่ได้อีก และบังคับจบกับตัวละครนั้นๆไปโดยปริยาย
    ส่วนมีผลกับฉากจบยังไงน่ะหรือ ใครอยากลองก็ต้องไปดูเอง
    - ระบบ Billboard หรือ อัลไบน์
    เหมือนระบบเควสใน GF คือรับเควสที่บอร์ดประกาศของสำนักงานโรงเรียน ไปปฏิบัติภารกิจให้สำเร็จ (หาของหรือผสมไอเท็มด้วย) แล้วนำไปส่งให้ผู้ร้องขอ ก็จะสามารถทำเควสนั้นๆได้สำเร็จ แน่นอนว่า สามารถทำได้ในคาบว่างเท่านั้น
    - ระบบพักผ่อนกรณีคาบว่าง
    ที่หอพักชาย เราสามารถไปพักเพื่อผ่านคาบได้ เอาไว้ใช้กรณี ไม่อยากจบกับใคร หรือเน้นจบกับใครคนใดคนหนึ่ง เพราะจะสามารถข้ามคาบว่างๆไปได้เลย
    - ระบบ Schedule
    เป็นระบบที่ใช้คู่กับเวลาในช่วงจะผ่านคาบนั้นๆ โดยเราสามารถสำรวจที่บอร์ดในห้องผสมยา ตอนช่วงที่ได้กุลนัลเป็นพวกแล้ว โดยจากซ้ายไปขวามีดังนี้
    ฝึกวิชา = ได้รับ AP เมื่อจบคาบ
    ผลิตไอเท็มที่เคยทำมาแล้ว = สามารถผลิตไอเท็มจำนวนที่กำหนดในเวลาคาบที่กำหนดได้
    หาวัตถุดิบ = ไปตามหาวัตถุดิบต่างๆในดันเจี้ยน
    นั่งรอว่างๆ = ไม่ทำอะไร

ส่วนอันนี้รูปลับ เฉพาะคนที่เล่นจบแล้วนะ (ไม่จบไม่แนะนำให้คลิ๊กเด็ดขาด โดยเฉพาะถ้ายังไม่จบกับตัวละครที่ชื่อว่านิเกะ)

คะแนน
    เนื้อเรื่อง 9/10
    เฮฮาปาร์ตี้มาก โดยรวมแล้ว ในส่วนอีเวนท์ย่อยจะมีมุขฮาๆแฝงอยู่ตลอด ส่วนเนื้อเรื่องหลัก พอเล่นไปช่วงหลังๆ ก็เครียดจนได้อารมณ์มาก

กราฟฟิค 7/10
    เนื่องจากเป็น 2D แต่คุณภาพยังไม่ค่อยดีเท่าของค่าย Namco (อย่าง tales of ) ส่วนนี้เลยโดนหัก อีกทั้งดันเจี้ยนต่างๆ ยังคงดูหยาบๆไปหน่อย แต่ก็ไม่ถือว่าแย่เท่าไหร่นัก

ระบบ 10/10
    เกมนี้สนุกตรงระบบผสมยาครับ และ ระบบการต่อสู้ก็ทำได้ลงตัวมาก จนทำให้วางจอยไม่ลง

ดนตรีประกอบ 8/10
    BGM ถือว่าดีในระดับนึง ส่วนตัวแล้วชอบ BGM ตอนสู้กับมินิบอส มากกว่าสู้กับบอส แต่ชอบเพลงตอนสู้กับอาจารย์อิโซลเด้ และ ลูกตาบอสใหญ่อยู่ดี
  19. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113

ชื่อเกม: Battle City
    แนว: Action (มั้ง?)
    Platform: Famicom

เกมรถถังสุดคลาสสิคที่คนเล่นเกมสมัยนั้นแทบทุกคนเคยเล่น เหตุผลเพราะมันอยู่ในตลับ 99 in 1
    (ซึ่งจะมี Mario Bros, Contra และ Twinbee อยู่ด้วย) จัดทำและจำหน่ายโดย Namco

ความจริงแล้วเกมนี้เป็น Enhanced Port ของเกม Tank Battalion ที่ลงในเครื่อง Arcade ซึ่งนับว่า
    เป็นการพอร์ตที่ยอดเยี่ยมมาก ด้วยกราฟฟิคที่พัฒนาจาก 4 บิตมาเป็น 8 บิต และเพิ่มไอเท็มพิเศษกับโหมดเล่นสองคนเข้าไป
    พร้อมกับเพิ่มภูมิประเทศแบบใหม่ ทำให้ตัวเกมสนุกขึ้นมากทีเดียว

tank battalion

ถ้าใครคิดว่าเกมนี้จะไม่สนุกเพราะมันเก่าแล้วก็อยากจะบอกว่าผิดถนัดครับ ในยุค nextgen นี้แม้จะมีเกมใหม่ๆ
    ออกมามากมาย แต่พอผมกลับไปเล่นเกมนี้แล้วกลับสัมผัสได้ถึงความเรียบง่ายและสนุกอย่างประหลาด
    โดยเฉพาะเวลาอยู่กับเพื่อนหลายๆ คน เอาเกมนี้มาเปิดเล่นบนคอมมันจะสร้างเสียงหัวเราะได้อย่างอัศจรรย์!

กราฟฟิค : 3/10

มันเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ด้วยข้อจำกัดของฮาร์ดแวร์และเม็ดเงินของบริษัทผู้สร้างสมัยปี 1985 ที่กราฟฟิคก็ออกมา
    เป็นเหลี่ยมๆ บล็อคๆ สีก็มีแค่ 256 สี แถมมีพิกเซลน้อยจนภาพดูแตกไปเลย

แต่สิ่งนี้ก็กลับเป็นข้อดีได้เหมือนกัน เนื่องจากกราฟฟิคไม่ได้หวือหวามาก มีรูปแบบซ้ำๆ เดิม ทำให้ตัวเกมดูสบายตา
    และชัดเจนว่าอะไรคืออะไร รถถังอยู่ตรงไหน น้ำอยู่ตรงไหน ซึ่งหลายๆ คนก็ชอบเพราะไม่รบกวนสายตา
    ทำให้เราใส่ใจกับตัวเกมได้เต็มที่

ยิ่งลองมองดูชัดๆ จะเห็นถึงความสามารถของคนทำกราฟฟิคของเกมนี้ ที่สามารถวาดรูปรถถัง ดาว หมวกเหล็ก ระเบิด
    อยู่ในกรอบขนาด 16x16 พิกเซลได้ออกมาอย่างไม่มีข้อกังขาว่านี่คือรถถังนะ นี่คือแม่น้ำนะ ถ้าให้คนสมัยใหม่
    อย่างพวกเราไปวาดด้วยข้อจำกัดขนาดนั้น อาจจะวาดออกมาไม่เป็นรถถังเลยก็ได้

น่าเสียดายที่ต่อให้เป็นสมัยนั้น Battle City ก็คงได้คะแนนกราฟฟิคไม่เกิน 8 อยู่ดี เพราะเกมร่วมยุคเดียวกันอย่าง
    Contra/Street fighter/Twinbee ก็ทำภาพออกมาได้สวยสดและเก็บรายละเอียดกว่านี้
    ตัว Battle City เองถ้ามีการทำเอฟเฟคที่ตัวรถถังเวลายิง ทำให้เอฟเฟคระเบิดไม่อัดอยู่ในกล่องสี่เหลี่ยม ทำแม่น้ำให้มีส่วนโค้ง
    วาดป่าให้ดีกว่านี้หน่อย และแก้ทางลื่นๆ ไม่ให้สีทับกับลูกกระสุนได้ ก็จะกลายเป็นเกมที่ภาพสวยมากๆ เกมหนึ่งเลยทีเดียว

เกมเพลย์ : 8/10

เกมเพลย์ของเกมนี้เรียบง่ายมาก เพียงแค่เรายิงกระสุนทำลายรถถังฝ่ายศัตรูให้หมดก็จะผ่านด่านไปลุยด่านต่อไป
    แต่ถ้าศัตรูยิงกระสุนมาโดนเรา เราก็จะเสียรถถัง 1 ชีวิต ถ้าศัตรูทำลายรถถังเราจนหมด หรือทำลายฐานตรงกลาง (รูปนกอินทรีย์)
    ของเราได้ก็ Game Over ครับ

ในขณะที่กราฟฟิคถูกจำกัดด้วยฮาร์ดแวร์ขณะนั้น แต่แนวคิดในการสร้างระบบที่สนุกกลับไม่ได้ถูกจำกัดเลย
    ไอเดียง่ายๆ แต่เฉียบขาดที่ว่า "ยิงได้บนล่างซ้ายขวา ถ้ากระสุนโดนรถถังก็พัง โดนทำลายฐานก็ game over"กลับทำให้การเล่นเกมนี้
    ต้องใช้ทั้งสมองในการวางกลยุทธ์ และจังหวะในการรุก-รับ ซุ่มยิง ทะลวงฐานเป็นอย่างดีถึงจะเอาชนะได้
    ยิ่งถ้าเล่นกันสองคนยิ่งทำให้สนุกยิ่งขึ้นเพราะจะต้องร่วมมือกันเป็นอย่างดีด้วย
    (ถ้าผู้เล่นยิงโดนกันเอง รถถังที่ถูกยิงจะขยับไม่ได้ประมาณ 10 วินาที ซึ่งมักจบลงด้วยความตายจากกระสุนของรถถังฝ่ายศัตรู)

นอกจากนี้ ไอเดียง่ายๆ นี้กลับถูกขยายด้วยชนิดของรถถังศัตรู ภูมิประเทศ และไอเท็มที่ต่างกันหลายชนิด ดังนี้

รถถังศัตรู : จะมีด่านละประมาณ 20 คัน และจะโผล่มาทีละ 4/8 คัน สำหรับโหมดเล่นคนเดียว/สองคน
    1.รถถัง basic : เป็นรถถังฝ่ายศัตรูที่กระจอกที่สุด เดินช้า กระสุนช้า โดนยิงทีเดียวพัง
    2.รถถังวิ่งเร็ว : เป็นรถถังที่มักจะคอยป่วนเราด้วยการวิ่งมาตอดฐาน เดินเร็วมาก กระสุนช้า โดนยิงทีเดียวพัง
    3.รถถังกระสุนเร็ว : ปกติก็ดูไม่เก่งอะไร แต่ถ้าเราเผลอเมื่อไหร่ อาจโดนยิงระเบิดได้ง่ายๆ เดินช้า กระสุนเร็วมาก โดนยิงทีเดียวพัง
    4.รถถังอึด : เป็นตัวที่โหดที่สุด ต้องยิงสี่ครั้งถึงจะพัง เดินช้า กระสุนช้า

รถถังตัวไหนที่มีสีแดงกระพริบๆ คือเราจะได้ไอเท็มถ้ายิงรถถังคันนั้นโดน ซึ่งไอเท็มจะมีอยู่ 6 แบบคือ
    1.ดาว : เก็บแล้วจะทำให้อัพเกรดรถถังของเราให้ยิงรัวขึ้น กระสุนวิ่งเร็วขึ้น ถ้าเก็บดาวจนครบสามอันจะยิงทำลายเหล็กได้ด้วย
    2.หมวกเหล็ก : เก็บแล้วจะทำให้มีบาเรีย โดนกระสุนแล้วไม่เป็นอะไรชั่วขณะ
    3.ระเบิด : เก็บแล้วจะทำลายรถถังฝ่ายศัตรูที่ปรากฏตัวออกมาแล้วทั้งหมด
    4.นาฬิกา : เก็บแล้วจะทำให้ศัตรูโดนหยุดเวลา เป็นเป้านิ่งให้เรายิง
    5.รถถัง : เก็บแล้วได้ชีวิต 1 ชีวิต
    6.พลั่ว : จะทำให้ฐาน (ที่เป็นรูปนกอินทรีย์) ของเรามีเหล็กล้อมชั่วขณะ

stage ทั้งหมดในเกมจะมี 35 stage และแต่ละ stage จะมี terrain ที่ต่างกันไป ทำให้รูปแบบการเล่นก็ต่างกันออกไปด้วย

ดนตรีประกอบ : 7/10

เพลงที่ฟังเพราะติดหู จนบัดนี้มาฟังก็ยังรู้สึกว่ามันเพราะ ไม่น่าเชื่อว่าเป็นเสียงสังเคราะห์แบบ monophonic เพราะฉะนั้นเอาคะแนน
    ไปเลย เสียงเอฟเฟคต่างๆ ก็ทำได้ดีไม่ขัดหู

มีข้อตินิดนึงตรงที่ไม่มีเพลงเป็น background ใน stage (มีเฉพาะตอนเริ่ม stage) ถ้ามีเพลงประกอบเพราะๆนะ เอา 9 คะแนนไปเลย
  20. hannover96

EXP:
    881
    0
    0

งั้นเอาของผมมารวมเลยก็ได้ครับ ส่วนกระทู้เก่าก็ปล่อยตกไปเลยครับ...

ย้ายมาสิงที่นี่ให้กลายเป็นกระทู้ Review All Platform ไปเลยดีกว่าครับ ^^

ปล.ขอคุณ Iseria Queen อย่างนึงครับ คือผมขอแนวทางของผมเกี่ยวกับการ Review ไว้ตามเดิมที่ผมเคยลงในกระทู้ผมละกันนะครับ...แต่มีครบทุกอย่าง ทั้งเนื้อเรื่อง ภาพ เสียง ระบบ บลาๆๆๆ
  21. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86

^
    ^

อ้อ ครับ ที่ผมกำหนดแนวทางไว้อย่างนั้นก็สำหรับนักรีวิวมือใหม่ที่ไม่รู้จะเขียนอย่างไรดี ไม่ได้กำหนดไว้เป็นกฏเหล็กตายตัวแต่อย่างใดครับ แต่ถ้ามีครบก็ดี ^^

EDIT : แว้กก หากระทู้ไม่เจอ ไหงมารวมอยู่ในกระทู้นี้ได้ :hm:
  22. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    Re: กระทู้ Review เกมทุก platform มีเกมอะไรอยากแนะนำก็เชิญในกระทู้นี้ได้เลยครับ

^
    ^
    ^

ตะกี้ผมกำลังตัดต่อพันธุกรรมกระทู้อยู่พอดีครับ เผอิญเพิ่งใช้ฟังกชันนี้ไม่กี่ครั้ง เลยมึนๆ นิดหน่อย ^^;
    ตอนนี้ทั้งสองกระทู้น่าจะอยู่รวมกันแบบสันติแล้วครับ

แล้วก็เรื่องสารบัญ ผมอยากจะบอกว่าสารบัญเรียงตามหน้าแบบ Gcon ใช้ยากมากมายครับ
    เว็บบอร์ดเรามีทั้งหน้า all มีทั้งลิ้งค์ประจำ reply ผมว่าทำเป็นลิงค์เลยจะง่ายกว่าครับ

ยังไงก็รบกวนคุณ Iseria Queen ทำสารบัญแบบเป็นลิ้งค์สำหรับเกมต่อๆ ไปด้วยนะครับ
    (สำหรับเกมที่มีอยู่ผมทำให้หมดแล้วครับ)
  23. hannover96

EXP:
    881
    0
    0
    Re: กระทู้ Review เกมทุก platform มีเกมอะไรอยากแนะนำก็เชิญในกระทู้นี้ได้เลยครับ

^
    ^
    ^
    จะบอกว่า ผมดันพิมพ์ Review ไว้ในกระทู้เก่าเสร็จแล้ว

พอกด Submit

----->The Topic Does Not Exist

T-T ไว้พิมพ์พรุ่งนี้ก็ได้ฟระ
  24. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86
    Re: กระทู้ Review เกมทุก Platform มีเกมอะไรอยากแนะนำก็เชิญในกระทู้นี้ได้เลยครับ

ชื่อเกม : Star Ocean 1st Departure
    แนว : RPG
    ระบบ : PlayStation Portable

อีกหนึ่งเกม RPG เทพจากยุค SFC ของค่าย tri-Ace ที่ถูกนำกลับมารีเมคใหม่ลงบน PSP ด้วยการทำกราฟฟิคใหม่หมด ใส่เสียงพากย์ลงไป เพิ่มเหตุการณ์ใหม่ๆ ตัวละครใหม่ๆ แก้ซีนารีโอ้ใหม่หมด เพิ่มฉากคัตซีนอนิเมะลงไป เรียกได้ว่าเป็๋นเกมใหม่เกมนึงเลยทีเดียว เป็นภาคต้นกำเนิดตำนานมหาสมุทรแห่งดวงดาว Star Ocean นั่นเอง (แต่เนื้อเรื่องภาค 4 เกิดก่อนภาค 1 มันเลยเป็นต้นกำเนิดกว่า เอ๊ะ ยังไง?)

*ชื่อตัวละครและสถานที่ทั้งหมด ผมอ้างอิงจาก USA นะครับ อาจมีไม่ตรงกับ JPN ก็ต้องขอบอกไว้ก่อนล่วงหน้า

Movie แกลอรี่โหมด สำหรับเอาไว้เปิดดูฉากคัตซีนที่เคยชมมาแล้ว

ตัวละครที่เพิ่มมาใหม่ 2 ตัว
    Erys Jerand น้องสาวของโยชัวร์ เห็นน่ารักแบบนี้ โหดมากนะ

Welch Vineyard สาวน้อยจากสมาคมนักประดิษฐ์จากภาค 3 ดูเหมือนเธอจะย้อนเวลามาเล่นสนุกเฉยๆ

เนื้อเรื่อง : 9.5/10

เรื่องราวเกิดขึ้นในยุคที่มนุษย์โลกมีวิวัฒนาการก้าวล้ำ สามารออกสำรวจอวกาศได้ทั่วทางช้างเผือก จนพบกับสิ่งมีชีวิตอื่นที่มีวิทยาการเทียบเท่า ล้ำหน้ากว่า หรือด้อยกว่ามนุษย์อยู่ทั่วไปในจักรวาล เกิดการติดต่อสื่อสาร ปฏิสัมพันธ์กันจนกลายเป็นสหพันธรัฐแห่งทางช้างเผือก ยกเลิกการนับศักราชแบบ A.D. (Anno Domini หรือคริสตศักราช) มาใช้ S.D. แทน (Space Date หรือศักราชอวกาศ)

กระทั่งในปี S.D.0346 มนุษย์ได้พบกับพลังปริศนาจากวิทยาการที่ยังไม่เคยค้นพบมาก่อน สิ่งนั้นมีพลังขนาดทำลายดาวเคราะห์ให้พินาศได้ในพริบตา หรือนั่นจะเป็นพลังของ...พระเจ้า?

ณ ดาวเคราะห์็ดวงหนึ่งซึ่งยังเป็นดาวที่มีอารยธรรมล้าหลังอยู่มาก กำลังเกิดโรคประหลาดระบาดไปทั่ว โรคที่ทำให้ผู้คนกลายเป็นหิน Roddick,Millie และ Dorne พยายามหาวิธีรักษาโรคดังกล่าว พวกเขาออกเดินทางตามหาสมุนไพร ด้วยความเชื่อที่ว่ามันจะสามารถรักษาโรคเป็นหินนั้นได้ ทว่า...ในคืนนั้นเองพวกเขาก็ได้พบกับบุคคลปริศนาที่อ้างตัวว่าตนนั้นมาจากโลก...??

ผู้มาเยือนจากฟากฟ้า

หางฟูเชียว >.<

ยิงคำถามเป็นชุดเลยนะหนูมิลลี่

เนื้อเรื่องของเกมซีรีย์นี้ ต้องขอบอกว่าผสมผสานระหว่างความไซไฟกับแฟนตาซีเข้ากันได้อย่างลงตัว เนื้อหาในเกมมีการเชื่อมต่อกับโลกแห่งความจริงของเรา (กล่าวคือเป็นอนาคตอันใกล้ของของมนุษยชาติที่อาจจะเกิดขึ้นจริงซักวัน) มีการหยิบยกตำนานต่างๆของโลกมาสอดแทรกในเรื่องได้อย่างชาญฉลาดและสมเหตุสมผลมาก จริงๆอยากให้ 10 กับเนื้อเรื่องแต่ขอหัก 0.5 คะแนนเพราะมัน...(ไปเล่นเอาเอง)

กราฟฟิค : 8/10

กราฟฟิคของเกมใช้เอนจิ้นเดียวกับภาค 2 ที่ลงใน PS1 แต่ได้มีการพัฒนาให้ดูดีขึ้นสมยุค PSP ฉากหลังเป็นแบบ Pre-Render ที่ทำออกมาได้ละเอียดสวยงาม ตัวละครก็ออกแบบมาเป็น SD น่ารักน่าชัง งานนี้ใครชอบ SD ท่าจะถูกใจ ฉากต่อสู้ก็อลังกาลงานสร้าง เฟรมเรตไม่มีตก เวทใหญ่แต่ละเวทก็สวยงามทั้งนั้น ถ้าจะบอกว่าเกมนี้เป็น RPG เทพเกมหนึ่งของ PSP ก็ไม่ผิดนักล่ะ

ฉากแผนที่

ฉากต่อสู้

ฉากในเมือง

เวทมนต์ต่างๆ

ระบบ : 8/10

ระบบของภาคนี้จะอ้างอิงมาจากภาค 2 เกือบทั้งหมด ทั้งเรื่องสกิล อบิลิตี้ ระบบการต่อสู้หรือการสร้างไอเท็ม ล้วนเป็นแบบเดียวกับภาค 2 ซึ่งทั้งหมดล้วนเข้าใจง่ายไม่ซับซ้อน มีอะไรบ้างผมขออธิบายคร่าวๆ ที่เหลือไปศึกษาเอาเองนะครับ

หน้าจอเมนูหลัก

หน้าจอ Special Arts/Spell

ไว้สำหรับเซ็ทท่าโจมตีพิเศษในฉากต่อสู้ โดยจะเซ็ตได้ 2 ท่าที่ปุ่ม L กับ R ท่าโจมตีพิเศษนี้เรียนรู้ได้จากการอัพเลเวล แต่ก็มีบางท่าที่มีเงื่อนไขพิเศษบางอย่างในการได้มาเหมือนกัน ท่าโจมตีพิเศษจะมีประสิทธิภาพสูงขึ้นเมื่อใช้บ่อยๆ

สำหรับนักเวทย์ หากเราให้ AI บังคับ จะมีรายชื่อเวทมนต์ที่ตัวละครเรียนรู้ได้แล้วขึ้นมา โดยเราสามารถเซ็ตได้ว่า จะเปิด-ปิดเวทไหน เพื่อให้ตัวละครใช้หรือไม่ใช้เวทนั้นในฉากต่อสู้

หน้าจอเรียนรู้ Skills

เมื่อเลเวลอัพแต่ละครั้ง จะได้ค่า SP มาใช้อัพ Skills เสริมต่างๆให้กับตัวละคร โดย Skills หาซื้อได้ตามร้านค้าในเมือง (บางอันต้องเก็บตามหีบสมบัติ) เล่นไปตอนแรกๆอาจจะกังวลว่า Skills เยอะมาก อาจมีค่า SP ไม่พอ ไม่ต้องกังวลครับ เกมนี้เลเวลเต็มที่ 255 SP เหลือบาน

เมื่อเรียนรู้สกิลต่างๆ นอกจากจะมีผลทางด้านการต่อสู้แล้ว เมื่อกดปุ่มสามเหลี่ยมในหน้าจอ Skills จะปรากฏหน้าจอ Specialty Progress จะเป็นการเรียนรู้ทักษะสำหรับการสร้างไอเท็มในเมนู Item Creation

หน้าจอ Strategy

ระบบต่อสู้ของเกมนี้ เราจะควบคุม Leader 1 คน ที่เหลือจะเป็น AI ควบคุมคอยช่วยในฉากต่อสู้ เราสามารถปรับเปลี่ยนรูปแบบการต่อสู้ของ AI ได้ในคำสั่ง Strategy นี้ หรือเราจะเปลี่ยน Leader ไปควบคุมคนอื่นก็ได้ (ในฉากต่อสู้ หากต้องการเปลี่ยนตัวก็ทำได้)

ระบบคร่าวๆ โดยรวมก็ประมาณนี้แหละครับ ผมให้ 8/10 เพราะมันไม่ค่อยหลากหลายเท่าไหร่ ที่สำคัญมันออกจะเป็นการเล่นแบบตรงๆเกินไป ไม่มีการวางแผนหรือให้ผู้เล่นได้ขบคิด ค่า SP ในการอัพสกิลติดตัวก็เหลือบานแบะ (ถ้าให้เลเวลเต็มที่ 99 ล่ะก็จะหินมาก เพราะค่า SP ไม่พอสำหรับการอัพทุก Skills ต้องวางแผนกันล่ะ)

ดนตรีประกอบ : 7/10

เพลงประกอบของเกมนี้ถือว่าดีในระดับหนึ่ง แต่ไม่ถึงขนาดเพราะพริ๊งฟังติดหูอะไร ส่วนใหญ่เป็นเพลงที่ฟังสบายๆได้เรื่อยเปื่อยมากกว่า ไม่ค่อยมีเพลงที่ฟังแล้ว "โอ๊วว นี่แหละสุดยอด" ให้ได้ยิน ใครหวังจะฟังดนตรีประกอบอลังกาลๆ เกมนี้อาจทำให้ผิดหวังได้

โดยรวมแล้วถือว่าเกมนี้เป็นเกมเทพของ PSP จริงๆนั่นแหละ การรีเมคครั้งนี้ทำได้น่าประทับใจ การเล่นต้องวางแผนมากๆๆๆ เพราะเรามีเพื่อนทั้งหมด 14 คน แต่เอาเข้าปาร์ตี้ได้จริงๆแค่ 8 คน ซ้ำยังเป็นสมาชิกบังคับไปแล้วอีก 4 คน ดังนั้น หากใครต้องการเพื่อนครบก็ต้องเล่นไม่ต่ำกว่า 3 รอบแน่ๆ เกมมีฉากจบหลายแบบมากกกก (10 กว่าแบบ) ตามการทำ PA (Private Action การทำเหตุการณ์เพื่อเพิ่มความสนิทสนมกันระหว่างตัวละคร) ยิ่งต้องทำให้เล่นหลายรอบเข้าไปใหญ่ หากอยากเห็นฉากจบครบ ฉากต่อสู้ดุเดือดเลือดพล่าน นัวเนียสะใจจอร์จ แต่น่าเสียดายที่ภาคนี้มีดันเจี้ยนลับให้ลุยแค่ดันเดียว แถมบอสลับก็ง่ายไปหน่อย ทำให้เล่นได้ไม่นานนัก ไม่มีอะไรให้ท้าทายผู้เล่นเท่าที่ควร ถ้าคุณเป็นขา RPG เกมนี้ก็ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง
  25. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113

จ๊าก ขอโทษครับ ผมผิดไปแล้ว
    รู้งี้น่าจะไปตัดต่อพันธุกรรมตอนดึกๆ ดีกว่า T-T

เดี๋ยวจะทำรีวิวเกมไถ่โทษให้ละกันครับ ;)

Share This Page