ชมรม Silent Hill Series

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย pinkfloyd, 29 พฤศจิกายน 2007.

1. pinkfloyd

pinkfloyd New Member

EXP:
    374
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    พอดีว่าสดเพิ่งลองทำ 10 ดาวของ Silent Hill 2 สำเร็จค่ะ ลองดูจากเรป หน้า 7 นะคะ ^^

ป.ล.ใครมีอะไรเจ๋ง ๆ เสนอสดจะลองเอามาพรีเซนต์ที่หน้าแรกค่ะ
  2. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    Re: ชมรม Silent Hill Series(มีอะไรมาคุยกันในนี้มั้ยคะ?)

ทีแรกอยากจะตั้งกระทู้นี้เหมือนกันนะแต่กลัวแฟนๆน้อย :(
    SH2 สุดยอดครับ สงสัยเนื้อเรื่องหรืองงตรงไหนของเนื้อเรื่องหรือจะความสัมพันธ์ตัวละครตรงไหนเป็นพิเศษก็ถามมาได้เลย + แสดงความคิดเห็นกันเยอะๆครับ อย่างบอร์ดฝรั่งตอนนี้ก็ยังมีเถียงเนื้อเรื่อง SH ทุกภาคกันอยู่เลย กั้กๆ
    SH3 บนคอมผมว่าภาพก็ไม่ได้สวยเลิศมากกว่าภาค 2 แบบยกระดับนะครับ
    SH0 จบเร็วมากๆครับ - -'' แต่รวมๆผมว่า ok นะครับ มีข้อเสียที่มุมกล้องอันสับสนวุ่นวายนี่แหละเลยทำอะไรไม่ค่อยรุ้สึกคล้อยตามเลย แต่ผมยังชอบมากกว่า SH4 นะ :p

ขอทิ้งอะไรไว้ให้คิดเล่นละกัน
    พระเอก SH5 ชื่อว่า Alex Shepherd .... เหมือนกัน Mary Shepherd Sunderland ในภาค 2 เลยนะครับ :) มีโอกาสที่ภาค 5 จะแฟลชแบคเอาอะไรๆของภาค 2 มาโชว์เหมือนกันนะ
  3. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0
    Re: ชมรม Silent Hill Series(มีอะไรมาคุยกันในนี้มั้ยคะ?)

เห? Mary Shepherd Sunderland ???????

มีบอกตรงไหนรึนี่ (เอ หรือว่ามันจะบอกหลังจากเนื้อเรื่องในโรงพยาบาลไปอีกหรอคะ ?) แต่ช่างเถอะ...ยังอยากกึ่งโดนสปอยนิดเดียวน่ะค่ะ แหะๆ

เพราะตอนนี้เพิ่งถึงโรงพยาบาลเอง.....(เมื่อไหร่เจ๊มาเรียจะแยกทางซะทีนะ....เปิดประตูออกมาทีก็หลอนที.....)
  4. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18

แวะมาลงชื่อด้วยเอ้า ^^

ที่จริงก็เล่นทุกภาคล่ะนะ แต่เล่นไม่จบสองภาค คือภาคแรกกะภาคสอง
    ภาคแรกเล่นไปใกล้จบ ทำเซฟหล่น .... หายหมด เลยไม่ได้เล่นต่อ (อาศัยอ่านเอา)
    ภาค 2 ก็.... ดันไปเล่นเนื้อเรื่องแมรี่ก่อน - - " เจมส์เอ๋ย... เลยไม่เล่นละ

เอาเป็นว่าชอบครับ ตระกูล SH ตอนนี้ก็รอภาค 5 และ กำลังเคลียร์โหลดองเกมเพื่อเล่น origins ฮะ

ป.ล. ผมแปลกใจกะภาค 4 ที่สุดที่เทียนปราบปอบรักษาแผลได้เนี่ย... เอ้า สะดวกสุดสุด

edit *
    โหลด OST .ฟังกันได้ 4ภาค 4 รสที่นี่
    และตอนนี้กำลังหาแบบ live concert มาปล่อยอยู่
  5. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38

[action]เข้ามาดูรีพลายแรกว่าใช่คนที่คิดไว้รึเปล่า[/action]
    เรื่อง SH นี่ไม่มีใครไวกว่านิคิงจริงๆเลย สมเป็นท่านศาสดา
    [action]อูราาาา[/action]

ส่วนตัวชอบซีรี่ย์์นี้มาก แต่ไม่กล้าเล่นเกมเองอย่างแรง กร๊ากกกกกกกก

เคยเล่นแต่ภาค 1 น่ะฮะ ภาคอื่นๆอ่านบทสรุปเอา ( ไม่มีเครื่องน่ะ ) จริงๆต่อให้มีเครื่องก็คงทนเล่นจบไม่ได้อยู่ดี กลัวจัด เล่นแล้วประสาทเสียจริงๆเกมนี้ หลอนเสียงวิทยุไปนาน
  6. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0

ยกมืออั่ดช่าขึ้นอีกคน :cool: ข้าน้อยก็เป็นหนึ่งในสาวก นี้เหมือนกัน เล่นมานานมากจบทุกข์ภาค (แต่ละภาคต้องลากเพื่อนมาอยู่เป็นเพื่อนด้วยอย่างน้อย 1 คน ) และแต่ละภาคก้ทิ้งปริศนาปลายเปิดให้ผู้เล่นได้คบคิดไปด้วย ต่างๆนานาบลา จนแทบจะพูดได้เต็มปากอย่างหนึ่งว่า ถ้าไบโอฮาซารด์คือเกม แอ๊คชั่นเฮอเรอไซเลนฮิลก็คือ ดราม่าเฮอเรอดีๆนี่เอง

สิ่งที่ข้าน้อยชอบซีรี่ย์นี้ขนาดนั้นก็คือ ความใหม่สดในการเข้าถึงความกลัว ชนิดที่เรียกว่าขีดสุดจริงๆ คอนเซป คือ ความกลัวในสิ่งที่เรามองไม่เห็น นั่นคือโจทย์ที่ผู้สร้างได้ทำไว้และมันก็ได้ตีแตกกระจุยจริงๆ คนที่ได้สัมผัสมันจริงๆจะเข้าใจในสิ่งนี้ ทั้งๆที่เกมนี้ก็ไม่ได้ยากอะไรนัก(ยกเว้นปริศนา ที่ยากชิบ................ T-T ) ความกลัวที่เล่นถึงจิตวิทยา(เสียง/สภาพแวดล้อม) ความไม่ปลอดภัยในทุกสิ่งที่คุณได้ยืนอยู่ ณ จุดนั้น เนื้อเรื่องที่ผลิกไปมาราวกับว่าจะปั่นหัวผู้เล่นตลอดเวลา

และนั่นก้คือความหลงไหลซีรี่ย์นี้ของข้าน้อย มีคำพูดมากมายที่ข้าน้อยอยากจะบรรยายแต่ขี้เกียจพิมพ์(- -") จน ณ ตอนนี้ เกมหลอนในดวงใจและเป็นเกมจุดประกายให้โปรแกรมเมอร์บริษัทอื่นๆ ได้ทำเป้นแบบอย่าง นั่นก้คือเกมนี้

ขอคาราวะ เกมต้นแบบความหลอน(สุด) ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่เกมหลอนเกมแรกของโลกแต่มันก็ทำตามคอนเซปท์ที่ได้วางไว้ตั้งแต่แรกและ บรรลุวัตถุประสงค์แล้วก็คือ การเล่นจิตวิทยากับความกลัวได้ชะงักนักแล

ใครคิอว่า ตัวเองใจแข็งพอ แนะนำให้ใช้เกมนี้ในการวัดระดับความกลัวได้ดีที่สุด

คุณคิดว่า คุณเล่นกมนี้แล้วกลัวอะไร?

- ตู้เสื้อผ้า
    - โซ่ที่ระโยงระยาง
    - หุ่น
    - เสียง
    - ความมืด
    - ตัวละคร
    -แสงสว่างที่น้อยนิด
    - นางพยาบาล?

solidsnake
    ภาค3 เป็นภาคที่สวยที่สุดในบรรดาทุกภาคจริงๆฮับ ขอยกมือขึ้นด้วยอีกคน ไม่ว่าจะเป็นแท็กเจอร์ โมชั่น (อันนี้แข็งไปนิดตอนขยับใบหน้า 555) แสงเงา เห็นแล้ว ไม่จำเป้นต้องง้อ ซีจี เลยจริงๆคับ

ขอให้เล่นเกมนี้ให้สนุกนะทุกคน :scare:
  7. Niking

EXP:
    322
    0
    16

ใช่ครับ Silent Hill เป็นเกมที่ผมว่าทำปริศนาออกมาแล้วดีที่สุดจริงๆโดยเฉพาะภาค 1 2 3 แต่จะเน้นปริศนาแบบ 3 ไว้ก่อนนะครับเพราะมันสุดยอดจริงๆ >.<
    แต่แปลกมั้ย ผมเล่นแล้วผมไม่กลัวนะ กลับอยากต่อให้จบด้วยซ้ำ ถ้าจะกลัวก็กลัว ไฟตก,ไฟดับตอนไม่ได้เซฟมากกว่า T-T
  8. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

ชอบมาก ทั้งที่กลัวไป เล่นไป

เคยเล่นแต่ภาค 1 กะ 2
    ชอบภาค 1 ที่มันน่ากลัวสุดๆ

กำลังรอบทสรุปภาค Origins อยู่
    โหลดมาดองไว้แล้ว ถ้าไม่มีบทสรุปไปไม่เป็น
  9. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88

อะ ภาค Origin
    บทสรุปแหละครับ
    มีฉากจบหลายแบบจริง Origin ส่วนตัวผมนะเหรอ
    ไว้มีเพื่อนมานั่งเป็นเพื่อนเล่นด้วย ผมเล่นแน่ๆ แต่ถ้าให้เล่นคนเดียวละก็ ฝันไปเถอะ - -"
  10. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0

ชอบภาค1ที่สุดแล้วครับ เพราะภาพมันหยาบกว่าภาคหลังๆ ทำให้ดูเบลอๆ น่ากลัวๆ ส่วนตัวแล้วชอบเจ๊ลิซ่าพยาบาลเลือดอาบด้วย อิอิ :D
  11. topkun

EXP:
    1,576
    0
    0

ขอบคุณสำหรับบทสรุปครับ...จะได้เริ่มเล่นซะที :)

แล้วขอถามหน่อย เซฟตรงไหนครับ หาไม่เจอ
  12. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0

ว้าว มาวันนี้คึกคักขึ้น ^0^

ดีใจจัง ต่อให้เล่นคนเดียวก็ไม่เหงาแล้ว.....(ก็มีทุกท่านมารวมกันแบบนี้)

เอาล่ะ เนื่องจากมีเวลาเล่นแค่วันละชั่วโมง (บางวันก็ไม่ได้เล่น) ก็เลยค่อย ๆ ตอบเรียง + อัพรูปเฮฮาเอา หวังว่าทุกท่านคงไม่ว่านะคะ....(จริง ๆ อยากให้ช่วยหนูด้วยกันหน่อยอ่ะนะ >w< )

ต่อจากเมื่อวานนี้ ในที่สุด เยส ! นังมาเรียก็แยกเราซะทีที่ห้อง s3 แต่เห็นใน FAQ เขาบอกว่าให้กลับไปดูนังมาเรียบ่อย ๆ ถึงจะได้ฉากจบมาเรีย.......แต่กำลังสงสัยอยู่ว่าตัวเองจะได้จบอีกแบบรึเปล่านะ.....เพราะตอนไล่ฟาดพวกหุ่นแฟชั่นแถวใกล้สวนสาธารณะ นังมาเรียดันยืนใกล้ๆเลยโดนลูกหลง แบบนี้.......

เอวัง.....โดนไปสามสี่ทีได้ แล้วแถมตอนอยู่ในโรงพยาบาล อารมณ์ตกใจเลยเผลอยิงเจ๊แกตาย(แหม หน้าเจ๊สะท้อนไฟแล้วเหมือนผีออกอย่างนั้น).........เกมโอเวอร์ -*-

เล่นเองเฉย ๆ อาจจะกลัวในสิ่งที่มองไม่เห็นในความมืด + เพลงที่ชอบขึ้นทั้ง ๆ ที่ไม่มีอะไร แต่ถ้าไม่มีบทสรุปบอกว่าเราต้องไปหารหัสตรงไหนบ้าง กว่าจะผ่านทางได้สงสัยจะอีกนาน..... ก็แหม บางอันอยู่บนไวท์บอร์ดแต่ลืมดูนิดเดียวก็ไม่รู้ว่าพลาดตรงไหนไปอีกนาน.....)

ล่าสุดก็ได้พบกับการเปลี่ยนมิติแล้ว....แต่น่าเสียดายที่เมื่อวานนี้สแนคอิทดันเสีย -*- (อาจเกี่ยวกับว่า เปิดบิทด้วย) เลยถ่ายมิติที่ 3 ไม่ติดมาซะงั้น....(หรือว่ามันห้ามถ่าย ???)

ส่วนเกี่ยวกับเนื้อเรื่องนั้น......

1.อะไรทำให้มาเรียหน้ากับเสียงเหมือนแมรี่??? แต่เอาเถอะ วิเคราะห์ไปก็ไม่ใช่ข้อถกเถียงที่ใช่ที่เท่าไหร่ ถ้ามันมีบอกเป็นสปอยล์เลอร์เกินไปก็ไม่เป็นไรนะคะ....

2.อิเด็กสเปรด (เปรต) นั่นแหละ บอกว่า เจอแมรี่ปีที่แล้วในโรงพยาบาล ??? แต่แมรี่ตายไปสามปีแล้ว ???? แต่เจมส์ก็สมควรโดนเด็กนี่ขังอยู่หรอกนะ....เล่นอยู่ดี ๆ ว่าจะถามดี ๆ แต่ดันตะคอกใส่ว่าโกหก.....

3.ก่อนเปลี่ยนมิติ มีเสียงครวญเรียกเจมส์......แสดงว่ามิติที่ 3 ถ้าภาคแรก เป็นด้านมืดจิตใจอเลสซ่า.....ภาคนี้ มิตินี้คงเป็นด้านมืดของแมรี่สินะ....หรือว่า....แมรี่อยากให้เจมส์มาอยู่ที่ที่มีแต่สนิมเขรอะเลือดอย่างงี้กับเจ้าหล่อนนะ?........

เอาเหอะค่ะนี่แค่หนูเล่นวันละชั่วโมง ๆ แล้วเอาคำถามหลาย ๆ อย่างมาคิดเฉย ๆ แหละค่ะ แต่ถ้าตรงไหนสปอยล์ฉากจบก็ไม่เป็นไรนะคะ กำลังค่อย ๆพยายามเข้าใจ..... +_+
  13. Niking

EXP:
    322
    0
    16

ไม่ขอตอบข้อ 1 กับ 2 ละกัน ไว้เล่นเองหนุกว่า

ตอบข้อ 3 นะครับ ค่อนช้างคลุมเครือข้อ 1 และ 2 หน่อย
    เมืองมันเปลี่ยนมิตินี่ไม่ใช่เพราะแมรี่นะครับ แต่เป็นเพราะเจมส์เองนั่นแหละ
    คอนเซปเมืองของภาค 2 ผมว่าทำออกมาได้โดนกว่าภาคอื่นๆเลย เมืองมันจะดึงดูดคนที่หมดอาลัยตายอยาก+มีความสัมพันธ์กับเมืองนี้ มาที่เมืองแล้วก็สร้างภาพหลอนต่างๆ แต่ละคนก็เห็นสิ่งที่เจอต่างกันไปครับ ( สังเกตดีๆว่าลอวร่าเดินเพ่นพล่านได้ทั่วเมืองทั้งที่เจมส์บอกว่าเมืองนี้มีแต่ตัวประหลาด จริงๆแล้วลอวร่าไม่เห็นพวกตัวประหลาดครับ เพราะเธออินโนเซนส์สุดๆ :D
  14. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0

แอบมาลง
    จริงๆแล้ว เล่นแค่ 1-3
    4 The Room นี่ทำใจให้เล่นจบไม่ได้ขึ้นมาเฉยๆ....
    ผีก็เยอะ ดาบเงินก็น้อย เข้าไปเซฟที่ห้องตัวเองก็ยังเสี่ยง ตาย อ้ากกก......
    ไปเลิกเอาจริงๆ ตอนโดนวอลเตอร์ไล่ยิงที่หอคอยนักโทษ แล้วไม่ได้เล่นอีกเลย (- _ -)
    ส่วน Origin ไว้ค่อย FF7CCออก Engเช่นกัน ค่อยพวง อิอิอิ ~( - -)~

ชอบภาคแรก เพราะตอนนั้นเป็นสมัยที่เป็นความประทับใจแรก และเล่นได้จบเกือบทุกแบบ (ยกเว้นแบบDog)
    รองลงมาก็ภาค 3 เพราะมันทำให้หวนนึกถึงเนื้อเรื่องต่อจากภาคแรก
    ส่วนภาค 2 เฉยๆค่ะ
  15. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0

งืม....คนที่เล่นครั้งแรกเกือบทุกคนก็เจอมาแล้วท้งนั้น เผลอทุบ เผลอยิง (หนึ่งในนั้น ก็ข้าน้อยด้วย :D ) จนถึงขนาดบอกกะตัวเองว่า "อีนี่ช่างเกะกะจริง"ว่าแต่ว่า ภาพที่แคปมาได้อารมณ์หลาย

ฮากระจายจริงๆ

ถ้ากรณีที่ไม่ได้เซฟไว้ แล้วดันไฟตก ข้าน้อยจะวิตกจริตเป็นพิเศษ ประมาณว่าตรูข้าจะต้องผ่านจุดนั้นอีกแล้วหรอ สยองเฟร้ยเฮ้ย.....

เหมือนกันครับ (ถ้าให้เรียงก็ ภาค1 2 3 ตามลำดับที่ชอบนั่นแหละ) ฉากเจ๊ลิซ่าในตำนานนั่นก็อีกหนึ่งฉาก เล่นครั้งแรกแทบไม่เชื่อสายตาตัวเอง(ชอบตัวละครนี้เป็นทุนเดิม) ลิซ่าช้านนนนนนนน ........
  16. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

เคยเล่นแต่ 4 ครับ แต่ยังไ่ม่จบเลย

ตอนนี้ไม่รู็จะจบได้รึเปล่า ใช้เทียนเปลืองมาก พอเห็นกำแพงมีรอยปุ๊บไล่ผีเลย (แต่ทำไมมันกลับมาที่เดิมได้ คิดว่ามันจะกระจายโผล่รอบๆ บ้านซะอีก)

ว่าแต่ ทำไมแผนที่เกมไซลินท์ฮิล ต้องเป็นเหมือนภาพเด็กวาดด้วยครับ เข้าใจว่าเป็นเอกลักษณ์ แต่มันต้องเกี่ยวกับอะไรสักอย่างในภาคแรกใช่ไหมครับ (หรือว่า วอล์เตอร์ เป็นคนวาด)
    แต่ภาค 4 นี่เห็นว่าแฟนๆ เก่าบางคนไม่ชอบ

แต่สำหรับผม รู้สึกเหมือนคุณ Izabelle มันกดประสาทโคตรๆ แถม ไอ้วอล์เตอร์ชอบโผล่มาไล่ยิงให้เสียวเล่น

ที่สำคัญ เหมือนอาถรรพ์จะหลุดออกมานอกจอ

เริ่มจาก จอแอลซีดีพัง ต่อมา ดีวีดีไรท์เตอร์ ไม่สามารถไรท์ได้ ถ้าเล่นแบบนอนสต๊อบ ต่อสงสัย จะมีกลิ่นคาวออกมาจากตู้เย็นแน่เลย -_-;

ตอนนี้เลยยังไม่ได้เล่นต่อ เหอๆๆ
  17. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0

ภาพเด็กวาด.......... - -"

เอ่อ....คือคงเฉพาะภาคสี่เท่านั้นแหละค่ะ เพราะสามภาคแรก แผนที่เดียวกัน(แต่จะมีบางที่ที่บางภาคเท่านั้นที่ไปได้) และแผนที่ก็ดูเหมือนแผนที่แจกนักท่องเที่ยวประมาณนั้นมากกว่าน่ะค่ะ

แต่วอลเตอร์เป็นคนวาดรึ......น่าคิด เอิ๊กๆ

ต่อคำถามที่ว่า.....สดกลัวอะไรในไซเลนฮิลที่สุด.....สดกลัวเสียเวลาหลงทางค่ะ - -" ให้ลุยที่มืดแต่เส้นทางไม่งง มีเสียงเพลงกดดัน ยังดีกว่าเดิน ๆ ไปในทางที่ ไม่มีอะไร แต่ไม่รู้ว่า ต้องไปทำอะไร........

และในที่สุดมีเรื่องจะป่าวประกาศแล้วว่า...........

หนูเล่นจบแล้วค่า~~~~~~~ ดีใจน้ำตาดิ้น TwT

จบรอบแรกก็เป็น Leave เลย (สงสัยเพราะจากรูปที่ท่านงูแข็งโควทมาแหง ๆ ) มีหลาย ๆ อย่างที่ชอบนะคะในภาคนี้ แต่ถ้าสดจะพูด ไว้พรุ่งนี้จะพูดใส่แท็คสปอยล์ดูแล้วกันค่ะ

แล้วจากนั้น สด ๆ ร้อน ๆ ก็จบเนื้อเรื่องมาเรียแล้วเหมือนกันค่ะ (โอ้ยประตูเยอะ ปวดหัวจริง ๆ กว่าจะผ่าน - -") อย่างน้อยก็(เหมือนจะ)รู้เรื่องมาเรียขึ้นมาหน่อย แต่มีคำถามต่ออีกหลายอย่างค่ะ.....คือว่า........

1. ตาเออร์เนสมันเป็นตัวอะไรกันแน่คะ แต่เท่าที่ฟังมันพูดมาทั้งหมด สดไม่คิดว่ามันจะเป็นคน - -" เพราะมันพูดราวกับว่า มีมาเรียคนเดียวที่ได้ยิน / เห็น / เจอมันได้ หรือว่าเพราะมาเรียเกิดจากกระบอกไม้ไผ่??? (ไม่ใช่ละ เพ้อเจ้อใหญ่ละ เอิ๊กๆ)

2. ข้อสันนิฐานที่สนับสนุนว่าเออร์เนสไม่ใช่คนอีกข้อหนึ่งคือ มันรู้จักเจมส์ทุกอย่าง ตั้งแต่ว่า เจมส์จะมาเมืองนี้ เจมส์จะพบมาเรีย และมองมาเรียในลักษณะเป็นเพียงตัวแทนภรรยาแค่นั้น ปัญหามีอยู่ว่าตาเออร์เนสรู้เรื่องพวกนี้ได้ยังไงทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้เกิดขึ้น

3. อะไรทำให้เออร์เนสบอกว่า เฉพาะขวดนมสีขาวนี่เท่านั้นที่มันไปเอาเองไม่ได้....มันทำยังกับว่าออกมาจากบ้านแล้วจะโดนไอน้ำมนต์ไล่ผีพ่นใส่อย่างงั้นแหละ....(ไม่รู้จะมีใครมานั่งคิดอะไรแบบนี้แบบชั้นมั่งมั้ยเนี่ย แต่ก็เผื่อท่านทั้งหลายในที่นี้จะแก้ข้อสงสัยให้หนูได้ มี้~~~

ป.ล.ถึงท่าน cdaz ถ้าอยากรู้เรื่องวอลเตอร์เพิ่มอีกนิดนึง จะลองอ่านข่าวเกี่ยวกับวอลเตอร์ในภาคสองดูมั้ยคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลงให้ดู..........
  18. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

^ ขอบคุณมากครับ

เรื่องแผนที่นี่ ผมเห็นภาค 4 กับ ภาคออริจิ้นน่ะเห็นรุ่นน้องเอา PSP มาเล่น (มันบอกว่าเป็นภาค ก่อนภาคแรก ก็น่าจะออริจิ้นนั่นแหละมั๊ง) ก็เลยคิดว่า เป็นทุกภาคซะอีก

แต่ถ้าใช่ออริจิน พูดได้เลยว่าภาพสวยกว่า ภาค 4 บนคอมพ์ซะอีก และน่าจะถูกใจแฟนๆ เก่าด้วย เพราะ ไฟฉายกลับมาแล้ว

ถ้าต้องใช้ไฟฉายเวลาเดิน แต่ระบบเก็บของจำกัดแบบภาค 4 คงกดดันพิลึก
  19. Nameless

EXP:
    242
    1
    18

ภาค 4 นี่ผมเล่นจบเพราะวอลเตอร์เลยนะนี่ แม้จะไล่ยิง เปิดประตูตามมาทุบ แต่เพราะหน้าตาดี เลยให้อภัย ก๊าก ๆ :555:
  20. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0

Memo Title: Article about murder incident
    The police announced today that
    Walter Sullivan, who was arrested
    on the 18th of this month for the
    brutal murder of Billy Locane and
    his sister Miriam, committed
    suicide in his jail cell early on the
    morning of the 22nd.

According to the police
    statement, Sullivan used a soup
    spoon to stab himself in the neck,
    severing his carotid artery.
    By the time the guard discovered
    him, Sullivan was dead from blood
    loss, the spoon buried two inches
    in his neck.

An old schoolmate of Walter
    Sullivan's from his hometown of
    Pleasant River said "He didn't
    look like the type of guy who
    would kill kids.

But I do remember that just
    before they arrested him he
    was blurting out all sorts of
    strange stuff like 'He's trying
    to kill me. He's trying to
    punish me. The monster... the
    red devil. Forgive me. I did it,
    but it wasn't me!'."

The schoolmate then added
    "I guess now that I think of it,
    he was kinda crazy."

นี่ค่ะ (Credits : Gamefaqs.com)

ว่าไปแล้วอ่านไปก็ไม่เข้าใจตรงวรรคก่อนสุดท้ายที่เขาบอกว่า "The monster... the red devil. Forgive me. I did it, but it wasn't me!'." มันหมายความว่าไงนะ...? หรือว่ามีสปอยล์ในภาค 4 หรือคะ?
  21. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

^
    ^
    สงสัยเกี่ยวกับภาค 4 หน่อยๆล่ะมั๊งครับ

ดูเหมือนว่า ภาค 4 จะพูดเป็นนัยๆ ว่าหมอนี่เป็นพวก 2 บุคลิกภาพนะ เพราะจะได้เจอมัน 2 ร่างเลย ในโลกความฝันน่ะ....

ร่างเด็กจะไม่ทำร้ายเราแต่โผล่มาเตือน(หรือว่าขู่... เพราะเห็นมันโผล่ใกล้ๆ ตัวเหยื่อ ที่กำลังจะโดนเชือด)
    แต่ร่างผู้ใหญ่จะไล่ยิงเรา แต่ไม่เข้าใจประโยค Red devil แฮะ หรือว่าวอล์เตอร์เป็นแฟนผีแดง ^^;
    อยากรู้เรื่องนี้เหมือนกันว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่า เพราะผมเล่นแต่ภาค 4
  22. Niking

EXP:
    322
    0
    16

วอลเตอร์ตอนเด็กมันไปอยู่ในสถานที่เลี้ยงเด็กกำพร้าของ silent hill ครับ จำชื่อไม่ได้แหล่ว มี note ให้อ่านในภาค 1,3
    พวกโน้ตมันจะบอกว่าดูเผินๆก็เหมือนสถานรับเลี้ยงเด็กธรรมดา แต่จริงๆแล้วทุกคืนจะได้ยินเสียงสวดบลาๆๆจากที่นั่น นั่นคือสถานที่นี้มันล้างสมองสอนเด็กให้รุ้ลึกถึงลัทธิ Order ครับ วอลเตอร์มันเลยใช้ศาสตร์วิชาอันนึงที่ชื่อ 21 Sacrament มาทำพิธีเพื่อชุบชีวิต,ได้พบแม่

ฉากจบภาค 2 ฉากนึง( rebirth มั้ง )ที่เราต้องเก็บพวกไอเทมพิเศษ white liqua ,obsidian บลาๆ ไอเทมพวกนี้ก็เป็นส่วนนึงของการทำพิธีต่างๆของลัทธินี้ด้วยครับซึ่งดูตอนจบได้ว่าเจมส์จะใช้ของพวกนี้ไปทำอะไร O_O

[/quote]
    ตรงนี้ไม่ชัวร์เหมือนกันครับ แต่ถ้าดูในภาค 2 Red Devil น่าจากมาจากไอ้หัวปีรามิด ( ในเกมเรียก red pyramid thing )
    แล้วที่ภาค 3 ในโบสถ์ก่อนจบที่มีรูปวาดเยอะๆ จะมีรูปนึงอ้างถึงสาวกของพระเจ้าน่ะครับ มี 2 ตัว
    Red God --> ชื่อจริงชื่อ Xuchiibara ซึ่งในภาพในโบสถ์ก็จะได้ปีรามิดแอบๆอยู่ด้วยภาพนึง ซึ่งเป็นไปได้ครับว่า Red devil หรือ Red god คือปีรามิดเฮดแบบออริจินัลสมัยนั้นนั่นเอง
    Yellow God --> ชื่อจริงชื่อ Valtiel ไอ้ตัวนี้โผล่ในภาค 3 ครับ นึกไม่ออกก็ไอ้ตัวที่หมุนๆวาล์ว ชอบซุ่มๆมองๆเรา ไม่ทำร้ายเรา แต่บางฉากเวลาเราตายเราจะพบว่า Valtiel จะลากศพเฮเธอร์หายไป....
  23. Nameless

EXP:
    242
    1
    18

มันลากเราไปที่จุดเซฟล่าสุดฮะ เวลาคอนทินิวอ่ะ ตัวเจ้ามนุษย์วาลว์เนี่ยถือเป็นเทพคุ้มฮีเธอร์ในโลกฝันร้ายเลยนะเนี่ย
  24. topkun

EXP:
    1,576
    0
    0

ขอถามหน่อยครับ...

ภาคหนังนี่มีความเกี่ยวข้องกับในเกมมั้ยครับ หรือว่าเป็นเนื้อเรื่องต่างหากไปเลย ไม่เกี่ยวข้อง
    พอดีกะว่าจะไปหามาดูสักหน่อย
  25. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38

เหมือนจะเกี่ยว เหมือนจะไม่เกี่ยว.... แต่ก็มีมุขของในเกมโผล่ใ้ห้เห็นเยอะเหมือนกัน

ถ้าชอบ SH ก็หามาดูเลยฮะ :D เป็นหนังจากเกมที่ทำออกมาได้ดีทีเดียว คุ้มค่านะในความคิดเจล

Share This Page